hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki angaza pia katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam, inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. na msomaji wako hapa studio ni mimi Abdu Shakur Abud. Idadi ya watu waliofariki kutokana na tsunami iliyotokea Jumamosi usiku kuamkia Jumapili katika visiwa vya Java na Sumatra nchini Indonesia imefika 222 na kuhofiwa itaongezeka, huku wengine 843 wamejeruhiwa na karibu 28 hawajulikani walipo. Idara ya hali ya hewa na jiolojia ya Indonesia, BMKG, inaripoti kwamba tsunami imetokea karibu saa tatu usiku, nusu saa baada ya kulipuka kwa mlima wa volkeno wa Anak Krakatau. Idara inaeleza kwamba huenda tsunami imetokea kutokana na mchanganyiko wa mambo, ikiwa ni pamoja na mmonyoko wa ardhi chini ya bahari baada ya mlipuko wa volkeno hiyo, pamoja na mawimbi makubwa yaliyosababishwa na mwezi mwepevu. Msemaji wa idara ya kukabiliana na majanga ya kitaifa BNP, BNBP inaeleza kwamba mamia ya nyumba, hoteli tisa na zaidi ya boti mia tatu hamsini zimeharibiwa pamoja na mamia ya gari na vyombo vingine vya usafiri. Rais Joko Widodo wa Indonesia ameamrisha idara zote za serikali kusaidia kwa haraka maeneo yaliyokumbwa na maafa. Tsunami ya jana imetokea karibu na mahala ambako tetemeko kubwa la ardhi lilitokea Desemba 26 mwaka 2004 pamoja na tsunami iliyofuatia iliyosababisha vifo ya watu laki 226 katika nchi kumi na tatu ambapo zaidi ya 120 walikuwa huko Indonesia. Meli ya kiraia imeokoa wahamiaji 33 kwe nje ya ufukwe wa bahari ya Libya na kutoa wito kwa nchi za Ulaya kuweza kuwapokea kabla ya hali ya hewa kuwa mbaya kufikia Krismasi. Meli ya shirika lisilo la kiserikali la Ujerumani, Sea Watch 3, imeokoa wahamiaji hao wakiwemo wanawake wane na watoto sita na wame patikana wakati walikuwa katika hali ya tabu wakijaribu kuvuka bahari hiyo ya Mediterranean kuelekea Ulaya. Msemaji wa Sea Watch Ruben Neuburg amesema wameomba bandari za Ulaya kuwapokea watu hao, lakini hadi hivi sasa Italy na Malta zimekataa. Serikali za nchi hiyo zinaeleza kwamba zina mzigo mkubwa usio wasawa wa, wa kuwapokea wahamiaji kutoka Afrika. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Mvutano wa kuidhinisha sehemu ya mwisho ya bajeti ya Marekani kwa ajili ya matumizi ya mwaka elfu mbili kumi na tisa uliosababisha kufungwa kwa sehemu ya shughuli za serikali kuu unaendelea kwa siku ya pili hii leo na hakuna dalili za kupatikana ufumbuzi hadi baada ya siku kuu ya Krismas. Wabunge wanatarajiwa kurudi kazini baada ya siku kuu hiyo wiki ijayo, na hapo pengine pamoja na rais Donald Trump wataweza kufikia makubaliano juu ya bajeti hiyo. Rais Trump amekatisha likizo yake ya Florida na baki hapa Washington kufuatilia mabadiliko ya hali ya mambo. Mvutano umetokea baada ya Trump kukataa kutia saini bajeti ya maridhiano hadi mwezi Februari bila ya kuwepo na kifungu cha ujenzi wa ukuta kwenye mpaka kati ya Mexico na Marekani, ambao anasema unahitaji dola, eh, dola mil, bilioni tano za mwanzo kwa awamu ya kwanza. Kwa ujumla, Trump anataka dola bilioni ishirini kwa ajili ya ujenzi wa ukuta huo. Rais Emmanuel Macron Ufaransa, ametoa wito hii leo kwa utulivu na mwelewano baada ya wa waandamanaji wa koti manjano kuandamana tena kwa wiki ya sita mfululizo. Hiyo jana idadi ya wa waandamanaji imepunguka sana, wachambuzi wanasema huenda kwa sababu ya siku kuu ya Krismasi na hasa ghasia na mapambano yaliyozuka wiki iliyopita na polisi mjini Paris. Akizungumza wakati anawatembelea wanajeshi wa Ufaransa wanaotumikia katika kikosi cha kupambana na ugaidi huko Chad, Rais Macron amesema ni lazima hivi sasa pawe na utulivu, heshima na utawala wa mwelewana, kwani nchi anasema, inahitaji hali hiyo. Kulingana na wizara ya mambo ya ndani kiasi ya watu 38 walishiriki katika duru ya sita ya maandamano wiki hii. Wakati huo huo, akizungumza huko Chad, rais Macron amekosoa uamuzi wa rais Trump kuondoa wanajeshi wa Marekani kutoka Siria, akisema mshirika anabidi kuwa mtu wa kuaminika. Kiongozi wa chama kikuu cha upinzani cha Sudan, Sidik al Mahdi, amelaumu ukandamizaji wa jeshi kwa vifo vya watu 22 mnamo siku kadhaa za malalamiko dhidi ya kupanda kwa bei ya mkate, ingawa maafisa wa serikali wanadai idadi ni ndogo zaidi. Uamuzi wa serikali kuongeza bei ya mkate kutoka dola moja ya Sudan hadi dola tatu imezusha maandamano kote nchini tangu siku ya Jumatano. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Omdurman, kiongozi huyo wa chama cha umma amesema wanalaani ukandamizaji wa jeshi dhidi ya maandamano na ugomvi kati ya Marekani na China juu ya kupiga marufuku utumiaji wa vifaa vya kampuni kuu ya teknolojia ya China Huawei umeenea katika nchi za Ulaya, soko kubwa la kigeni la kampuni hiyo, ambako baadhi ya nchi zimeanza kujiepusha kutumia mitandao ya kampuni hiyo kutokana na wasiwasi wa usalama wa data zao. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. <muchilio> Nam, nam nam, habari yako popote ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya America moja kwa moja, moja kutoka hapa Washington DC ambapo ni wakati mwingine tunapokuletea muziki na salamu, nikiamini kwamba mwaka ulipofika unaendelea vizuri, na ungalipenda zako salamu ziwafikie wapendao popote walipo, wakiwa mbali na karibu. Jina langu Harrison Kamau, njoo karibu tuende nawe, tunapoamkua tunapendao na kamata kadi yako. Sasa hivi ni Deus Masuga mwenye bahati wa kutuanzishia, unasema kwamba wewe ni waziri wa mambo ya salamu. Deus Masuga, ukiwa kule Igigwa, Sikonge, Tabora, unasema kwanza kabisa zimfikie Nkamba Kanisa, Dula Asha Shabani Ali Mapema Ndula Neema Deus Neema Isaka wakiwa Tabora, Raimondi Masawe Zakaria Demfo Salibu Nzali Fikiri Ndario Rutahiwa wa Busisi, Victor Nyangarima na Thomas Makanyanga popote walipo. Ujumbe, kulinda uchumi ni kazi kubwa. Salamu zingine nazozipata sasa hivi ni zako, Frank Matei. Frank Matei unasema uko kule Arusha, Tanzania, ukisema zako salamu. Kwanza kabisa zimfikie Nasibu Nzinku, Frank Shayo, Hussein Machui, Basila binti Kimario kishinje mjomba wa watatu. Ujumbe, Mungu ni mwema na tumshukuru kwa kuwa ametulinda mwaka huu wote, mwaka wa elfu mbili kumi na nane, tukiamini kabisa kwamba atatuvusha na kuingia mwaka wa elfu mbili kumi na tisa tukiwa tunapendana na kukumbukana kupitia VOA. Nami nakubaliana na, na wewe kabisa Frank Matei ukiwa Arusha, Tanzania. Salamu zingine nazozipokea sasa hivi ni zako Peris Dirangu. Peris Dirangu ukiwa Nakuru nchini Kenya, unasema za kwako kwanza kabisa ziwafikia wazazi wako Reverend Barnabas na vilevile vile Mama Lucy Wanjiru wakiwa upande wa Solai, Nakuru, bila kusahau dadako An akiwa kule upande wa Membley, Nairobi, vilevile vile Shikou akiwa Thika akiwa upande wa Athi River Millicent ndio akiwa upande wa Adhiriva, vile vile Judi akiwa Gilgil, bila kusahau watoto wako wakiwa Nairobi University na vile vile kule mjini Nairobi, na rafiki zako wote wakiwa maeneo ya Lanet, Nekuru. Unasema salamu unawatakia njema zaidi za wakati huu wakati tu Krismasi inapokaribia na vilevile vile mwaka mpya unaponukianukia ukisema kwamba unawapenda wote na unaendelea kuwaombea wakati mwema, popote walipo, kwa kuwa unawapenda kuwa dhamini, ikiwa na imani kwamba mtavuka mwaka na kuendelea na urafiki uliodumu kwa muda mrefu. Salamu unazozikamata sasa ni zako wewe. Uh, huyu ni nani? Nian huyu, uh, anaitwa Nazareth Mwakipembe. Nazareth Mwakipembe yuko kule Mbeya, Tanzania. Unasema salamu zako kwa za kwanza kabisa zimfikie Jafa Eid, vilevile Mwandu John, Jafari Kopo, Rutahiwa Ruta, Busisi Reina, Shani Joshua, Rubenge Mangebise, Meshak Mamwalwa, William Kitengai, Nel Siobela, DJ Vumi Latala, Isaac Petro Hango, Noah Kapingo, na za mwisho kabisa zimfikie Notabene Mwakamala. Ujumbe salamu hujenga undugu, kutoka kwake Nazareth Mwakipembe Watukuyu bem kule Mbeya. Ninapotazama namwona dada Masimsika anaingia na kibao chake kizuri kwa katika mahuu wa salamu Jumapili poa, anasema ndi Ni za Juma Idi Isa Idi Isa, unasema uko upande gani, uko upande wa Tanzania. Ukisema kwamba zako salamu kabisa ni ziwafikie mtangazaji wa kipindi, nami nasema nashukuru sana, na ukiomba kutuma salamu zako kwa wafuatao. Kwanza ni kwa mtangazaji kama nilivyosema kwangu, na kwa niaba ya wenzangu wote, nasema asanti sana wewe Juma Id Ida Isa. Ah, Kimolo au maarufu mzee Mkenya wa Masawi Kondoa, unasema kwamba ungetaka zako kwa zimfikie Remod Simbo Masawe wa Kibosho Moshi, Zakaria Demfo Este Masho wa Moshi na Soro Maziku wa Tabora Tanzania, Fikiri Dario na chief Abdalla Sube wa Shinyanga Tanzania, bila kumsahau mwalimu Kennedy Mpemba Uh, kule sayenda mabula uh, uchumi filbati wote wa kahama Tanzania. Salamu ziwaendee watangazaji na mashabiki wote wa salamu popote walipo, nasema kwa niaba yao asanti sana. Juma Idi Isa, ukisema kwamba ujumbe tukumbukane hata katika mwaka ujao bila kuwa na chuki wala kinyongo, nakubaliana nawe kabisa. Zikamata zako Michael Nonga. Michael Nonga unasema ni chipukizi wa salamu mkazi wa kule Nzega, Tabora, Tanzania. Aa, ndugu mtangazaji wa zamu haujambo? Mimi si jambo kabisa, labda wewe. Salamu zako kwanza kabisa ziwaendee mtangazaji wa zamu, nazipokea kwa mikono miwili, kisha ziwaendee Emmanuel Ngasa, Emmanueli Humba, James Tano, Joshua Eferi Ntango Salamu ni kwa Chumu Masanja, Ngasa Anclat, Ferdinand Sayenda, Mabula Magesha, Alfonse Ntinda Mzika, Mzindakaya na Vumi Lalata, Thomas Mayunga, Saide Musa, mke wangu Mariam Michael Kishegena, mama yangu mzazi Anastasia John Bundu akiwa Cheo Tabora Tanzania, baba yangu mzazi Paul Longa Maiko akiwa Kahama Tanzania. Na mwisho kwa watu wote wanaonifahamu, ujumbe ukisikia salamu, basi jibu salamu kupitia mtambo huu wa VOA ili tuendelee kudumisha urafiki na kutangamana kupitia salamu. Salamu nazikamata zako Kongo... Mabere Malale Wangeta kule Nzenga, Nzega Tanzania, unapenda kupeperusha zako salamu kwa Samuel Kasembo Sombi, Mtemi Ngasa Ngwengwe, Solomoni Njiku, James Tano Zafa Chinga, Simoni Mseti Sayenda, Mabula Mbaraka Mganga, Mwanamichezo King Sofa, Paul Manyinzi, Fikiri Ndalio, Galaka Masanja Ngaza, Mwalimu Kennedy Mpemba, Mwalimu Stephen Batia, Kulwa Mahoma, bila kusahau mama mzazi Teresia Shigela maarufu kwa jina la Mwana Shigela akiwa Mwamala kule Iguja. Ujumbe huwezi heshima maandiko bila kuheshimu wazazi ni ujumbe wake Mabele Mbalale. Mwingine namwona hapa ni Waitu Waitu, unasema zako salamu zimfikie Winston Sospita, Juma Hamis wa Karagwe, Godfrey Lutareka mnasema mke wangu na kipenzi Dorika Filbat. Wengine ni Eric Victos Masawe, Reina Shani, Lucas Albato Mseti na Isaac Petro Hango. Ujumbe, nimewakumbuka mie nanyi munikumbuke vilivyo, kama ilivyo kawaida yetu kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Nami nasema kabisa, umeshanena wewe Waitu Waitu Dikson. Zingine salamu na zikamata ni zako, Deus Masunga. Deus Masunga anasema huko kule Sikonge, Tabora, Tanzania, unasema zako sharamu, salamu ziwafikie mashabiki wako wote, siku nyingi, nawapenda, nawaombeeni, naasema kwamba unasalimia ndugu jamaa na marafiki wakiwa Tanzania, rafiki zako wakiwa kote Afrika Mashariki na Kati, na vilevile watangazaji wote wa Voice of America. Nami kwa niaba yao, Deus Masunga, anasema asanti sana kwa zako salamu na ujumbe mwafaka kabisa. Unasema kwamba kila siku unatuombea mema na kutukatakia baraka katika yote yale tunayofanya. Asante sana, Deus Masunga. Salamu zingine nazozipokea sasa hivi ni zako Peris Kamau. Peris Kamau, ukiwa maeneo ya Lanet kule Nakuru, unasema zako salamu za kwanza kabisa zimfikie dadako Anna na familia wake wakiwa Thika, vilevile Judith na familia yake wakiwa Gilgil, bila kusahau Millicent na familia yake wakiwa Athi River unasema kwamba wazazi wako Reverend Barnabas kama au na vilevile Lucy Wanjiru ambaye ni mama yako, wote wakiwa upande wa eneo la Nakuru. Unasema unawapenda sana na kuwasalimia na kuwatakia kila la heri, hasa mwaka bado ukiwa mchanga. Ndivyo unasema wewe, Peris Nirango ama Peris kama, ukiwa Lanet huko Nakuru. Salamu zingine nazozipata sasa ni zako Queen AC. Queen AC, mchungaji Queen AC ukiwa maeneo ya Texas Dallas, unasema unawasalimia wanashakaina popote walipo, iwe ni Afrika, iwe ni Marekani, hata Ulaya unawasalimia, unasema kwamba nawapenda sana na ninawaombea kila uchao. Unasema pia waimbaji wote wa nyimbo za kidini walioko nchini Kenya, Marekani na kwingineko, wote wasalimike na wapate salamu zako wewe Apostol Queen AC ukiwa Texas na mmeo Bernard mnasema kwamba salamu za heri njema na za Mungu ziwafikie, mkisema kwamba baraka zipitazo kuelewa kwa binadamu ziwafikie popote mlipo, na zikamata zako wewe Ngedhe Njoroge Ngedhe kutoka Powder Spring kule Georgia upande wa Marekani zako salamu ziwafikia madereva wote wanaoendesha malori yenye miguu kumi na minane, ndivyo unasema. Unasema unatoka Atlanta, unaelekea kule Dallas, kisha Boston na pembe zote za Marekani. ujumbe usalama kwanza tunapoendelea na pia amani idumishwe katika nchi ya Kenya. Salamu zingine ni zako Prospalwena Prospaleno, unasema kwamba uko pande za Tanzania kule Dar es Salaam. Unasema kwamba salamu zako kabisa kabisa ziwafikie Daudi Siwale, Sijali Shomari, Nasibu Nziku, George Jefrata Matanga na ndugu zako wote. Wanasema kwamba ni Prospa Lwena, ukisema kila siku tukumbukane kuombeana na tupendane, na Kenya inapoendelea, mambo yawe sawa sawa kabisa ili eneo lote la Afrika Mashariki liendelee kushuhudia amani. Salamu zingine nazozikamata sasa hivi ni zako Rose Malima. Rose Malima unasema huko Kibaha, Tanzania, salamu zako ziende kwa Thomas Makanyaga, Fikiri Dario, Salimu na Soro ya Sungu Jingo, Edward Miraji Kibinda, bila kusahau Isaac Petro. Wote unasema unawapenda sana na kila uchao unawakumbuka kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Moses Edward Mndela Moses Edward Mndela wa Power Family Group Belangandalalu unasema Manyara, Tanzania, salamu zako ziwaendee Eric Masawe, Radisras Damas Makoleo, Clifford Mwananyanda, Levi Mari, Bakari Hamisi Matikiti, Mohamedi Edward Albert, Kim Emmanuel Mwanya Mnyapanda edward albert ukisema kwamba nusu ya kuonana ni kusalimiana na, na popote mlipo na wapenda sana ni ujumbe mwafaka kabisa kutoka kwa moses edward ambapo tunaendelea kutafuta na kupeperusha zako salamu pamoja na muziki motomoto langu jina likiwa harizon kamao ndoto kiwitega wa buhalalahala kule ugeita na anasema kwamba zake salamu angepeta zimpitie zimpitie zimfikie Paul Lambisia kutoka kule Namanga, Kenya, vilevile Alphonse Majegwa akiwa kule Kigoma Tanzania, Bohonge Indaso akiwa mkazi wa Simiyu Tanzania, Masatu Zebedeo akiwa kule Arusha, Tanzania, bila kusahau Akinwo Yokahimu Mwanzega Msombe toka yule Mbeya, Tanzania, ukisema kwamba unawapenda wote sana, popote walipo, kila wakati unawakumbuka na kuwaombea mema. Salamu unazipata tena, zako Nazareth Mwakipembe. O, Mwakipembe unasema uko tukuyu kule Mbeya, zako salamu kabisa, unapenda zimfikie Nota Bene Mwakamala, Vilevile, Noa Kapindo na Isaac Petro Hango, bila kumsahau DJ Vumi Lalata. Salamu nyingine pia kutoka kwako Nazareth mwa Mwakipembe, zimwende William Ketengai, Nelsio Bela, Meshak Mamala Masembishe na Joshua Lubenge, bila kusahau Reina Shani, Ruta Rutahiwa, Busisi Jafari Kopo Mwandu John na vilevile Jafa Ed ukisema tuendelee kukuzana, kukumbukana na kusaidiana katika kila hali, ili maisha yetu yawe shwari, yawe bila stress, na tuweze kusaidiana hata katika mwaka ujao wa elfu mbili kumi na tisa na napo kuacha na kibao kibao kizuri kabisa tunapokamilisha salamu na muziki, kibao cha Yondo Sister. Yondo Sister wanasema madi, nami nikikutakia wakati mwema, popote ulipo, wasalimu na uambie kwamba kutoka hapa VOA Harrison Kamau anasema salamu nyingi kwa wote wanaonisikiliza. Kwa heri ya kuonana <mulia> Wapenda wasikilizaji, asante sana kwa salamu hizo, na usikose kusikiliza salamu za Krismas Kamaa akizipromosha mkesha siku ya Krismas yenyewe. basi na kwa kufunga taarifa ya habari, idadi ya watu waliofariki kutokana na tsunami iliyotokea Jumamosi usiku katika visiwa vya Java na Sumatra huko Indonesia imefikia 222 22 na kofiwa itaongezeka, huku wengine 843 wamejeruhiwa na karibu 28 hawajulikani walipo. Meli ya kiraia imeokoa wahamiaji thelathini na tatu nje ya fukuwa pwani ya Libya na kuomba nchi za Ulaya kuweza kuwapokea wa. Msemaji wa meli ya Sea Watch inaeleza kwamba wameomba bandari kadhaa za Ulaya kuruhusu meli hiyo kutia nanga, lakini hadi hivi sasa Itali na Malta zimekataa. Mvutano wa, kuji, wa kuidhinisha sehemu ya mwisho ya bajeti ya Marekani kwa ajili ya matumizi ya mwaka elfu mbili kumi na tisa uliosababishwa kufungwa kwa sehemu shughuli za serikali kuu unaendelea kwa siku ya pili hi leo, na hakuna dalili za kupatikana ufumbuzi hadi baada ya siku kuu ya Krismas. Na rais wa Ufaransa, Macron, amelaumu msimamo wa Trump kuondoa wanajeshi wake huko Siria na hizo ni, hayo ni, hiyo ni muktasar wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hapa studio ilikuwa mimi Abdushakur Abud na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22, na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandy Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.