Msikilizaji kusikiliza kipindi cha marudio cha kwa undani. Mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. Hii ni kwa undani, maandalizi ya idhaa ki ya idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika. Katika awamu ya kwanza hii leo tunaangazia siasa za DRC baada ya tume ya uchaguzi seni kuahirisha uchaguzi uliokuwa umepangiwa Desemba 23. Katika sehemu ya pili tutaangazia hatua ya kuahirisha tena mkutano wa viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki baada ya kuahirishwa mwezi uliopita na kutarajiwa kufanyika tarehe 27 mwezi huu. Naitwa Kennes Bwire, karibu. msikilizaji. Mamlaka ya uchaguzi nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, DRC, imetangaza kuahirisha uchaguzi mkuu uliokuwa umepangiwa kufanyika Jumapili hii Desemba 23. Uchaguzi sasa utafanyika Jumapili tarehe 30 Desemba endapo sababu ambazo zilisababisha kuahirishwa eh, Jumapili hii hazitajitokeza tena. Nimezungumza na mwandishi wetu wa Kinshasa, Salehe Mwanamilongo, na kuanza kwa kutaka kujua maelezo ya tume ya uchaguzi. Uh, tume huru ya uchaguzi seni imetoka kutangaza kuahirishwa kwa uchaguzi kwa wiki moja ah, yaani uchaguzi wa rais, bunge na bunge uh, Tati, ahadi, kesemba, talafine, wa ya majimbo ambayo ilitakiwa kufikishwa jumapili tarehe ishirini na tatu imeahirishwa hadi Desemba thelathini, kwa mujibu wa mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi ambayo ametoka kuzungumzwa na waandishi habari. Sababu za kuahirisha uchaguzi ni zipi? Uh, sababu ambazo wameelezea mwenyewe ni kwamba kuungua kwa gala ya tume hiyo ya uchaguzi ambapo mlikuwepo na vifaa vingi kwa ajili ya uchaguzi wa mji wa Kinshasa vikiwemo uh, uh, mashine ya kupigia kura ama voting machine, na vilevile kuchelewa kwa kuwasili hapa kwa makaratasi ya kura ambayo yalitakiwa kutokea kuletwa hapa kutokea huko Korea Kusini. Baada ya kuungua kwa ghala hiyo, ndio amesema kwamba ndio sababu muhimu, kwa sababu amesema shehena ya mwisho ya makaratasi ya kupigia kura itawasili hapa mjini Kinshasa Jumamosi eh, tarehe ishirini na mbili Desemba. Lakini awali baada ya ghala la kuweka vifaa vya kupigia kura kuungua, huyo mwenyekiti na tume yake walituarifu kwamba kwa vyovyote vile halitaweza kutatiza mpangilio uliokuwepo wa kupiga kura. Sasa lipi ambalo limetatizika tena baada ya hadi ile? Ndio swali kubwa ambalo uh, watu wengi wamejiuliza hapa ni kuona kwamba tume uh, hilo ya uchaguzi haikujibu kwa swali hilo, lakini mwenyekiti wake amejieleza na kusema kwamba walitegemea kwamba kila kitu kitaendelea vizuri, lakini mafundi wake ambao walitakiwa kuweza kubadili um, kuweza kuseti upya mashini mingi ambazo zilipatikana zilichukua muda kama kuzidi ilivyotarajiwa. Kwa hiyo ndiyo sababu kubwa ambao wanaelezea kurafurishwa kwa, kwa uchaguzi huo baada ya kuungua kwa mashini za Kinshasa ambazo zilikuwa zimefanyiwa kila kitu kwa ajili ya uchaguzi huo, ukawa na agizo sasa kwa mashine za akiba za ziada ambazo ziliitishwa. Amesema kwamba kwa jumla waliitisha uh, uh, mashine elfu uh, laki moja na laki moja, na baadaye kukawa sasa vituo uh, vya kupigia kura ni hamsini na tano elfu ilitakiwa kuwe na mashine za ziada, na hapo ndio ameagiza mashine hizo kutoka, si kwenye majimbo ambazo zilipelekwa na kurejeshwa hapa, na ikalazimisha katika kila mashine kuweza hivi kubadili e, mfumo wa utendaji kwa sababu Kinshasa sio maeneo ambako yaliweza kupelekwa mashine. Je, kuahirishwa kunatokana na, na, na, na mji wa Kinshasa ambao haupo tayari ama maeneo yote kwa nchi nzima hayapo tayari? Amesema kwamba kila uh, kitu kimekuwa tayari kwenye nchi nzima isipokuwa kasoro ndogo ndogo kwenye baadhi ya vituo, lakini ambao ambayo ilitakiwa kupata suluhisho ifikapo Juma Mosi, lakini sababu uh, ya kuahirisha kwa uchaguzi kutokana na mji wa Kinshasa. Na wamesema walikuwa na pendekezo mbili ambayo waliweza kuwasilisha kwa wagombea pamoja na serikali, ni kwamba kuitisha uchaguzi nchi nzima pasina mji wa Kinshasa, na pili, kuahirisha uchaguzi kwa nchi nzima na pamoja na mji wa Kinshasa. Lakini wao wamesema kwamba tutaamua kwamba kupitisha uchaguzi nchi nzima tarehe ishirini na tatu baadaye Kinshasa baada ya wiki moja. Inaweza ikawa na hitilafu zaidi kwenye kwamba Kinshasa ndio mji ambao wenye wapiga kura wengi, asilimia kumi ya jumla ya wapiga kura wako hapa Kinshasa, na kwa hiyo wamesema kwamba pendekezo la pili ndio tume huru ya uchaguzi uliweza ku kubaliana kwamba ni lazima waahirishe kwa wiki moja, ili nchi gime haipige kura siku moja. Kuhusu hili la kuahirisha, uh, shughuli ya kupiga kura kwa wiki nzima, je, wagombea wote wamekuwepo na wameridhia hili? Ah, wagombea wakuu wote hawakuwepo. Mgombea wa chama tawala Ramadhani Shadari aliwakilishwa na mgombea Martin Fayulu wa vuguvugu la Lamuka pia aliwakilishwa na hata mgombea Felix Tshisekedi hakuwepo mwenyewe, aliwakilishwa pia na Fayulu. Toka jana alikuwa tayari amesema kwamba hawate kubali kuafimishwa kwa uchaguzi kwa muda wote ule na o, maoni yanayosubiriwa hapa ni ya Felix Tshisekedi na vilevile wagombea wengine, mmojawapo kama vile Noel Tshiani ambaye ni mgombea miongoni mwa ma wagombea ishirini na moja ameniambia kwamba Uh, kwao wameiambia tume hiyo ya uchaguzi kwamba ikiwa ni kwa maslahi ya kiufundi na maslahi ya wananchi wa Kongo ili wapate uchaguzi ulio bora, hawawezi ku, kuwa na wasiwasi e, na watawashawishi wafuasi wao kwa ajili ya kupiga kura, lakini isiwe kwamba ni kwa maslahi ya kisiasa na muda uweze kupindikia tena wiki moja hapo ndio amesema kwamba itakuwa ni kitu uh, ambacho hawawezi kukubali Saleh. Kwa kawaida, kabla ya shughuli ya kupiga kura kutekelezwa katika kila kituo cha kupigia kura, orodha ya wapiga kura inaanikwa, inawekwa wazi. Kila mpiga kura anapitia orodha ile na kuthibitisha kwamba hapa ndipo mahala nitakapopigia kura. Je, orodha hiyo imeshawafikia wapiga kura katika kila kituo kwa weza kubadili uh, majina ama kurekebisha. Kulikuwepo na orodha hiyo miezi miwili iliyopita, na hapa, wenye tume huru ya uchaguzi imesema kutokana na kuahirishwa kwa uchaguzi huu uh, itafanyika, kwa sababu wamesema kwamba ni inaruhusiwa masaa arobaini na nane kabla ya uchaguzi ndio kuweza kutungika ama kubandika ma wapigaji kura na hapo wanasema kwamba wataheshima na itafanyika hivyo kabla ya kupiga kura. Je, hili la kuahirisha uchaguzi lilitarajiwa ama limekuja kwa kushutukiza? Kwa kweli, wengi hawakuwa wanaamini kuitishwa kwa uchaguzi nchini, wengi wananchi na uh, hata wagombea wenyewe, ndio kwa maana hata kampeni yenyewe ilianza kwa ubaridi mkubwa. Uh, lakini wakati walipoona kwamba tume hii imekuwa na nayalionini kwamba uchaguzi utafanyika tarehe ishirini na tatu ni tume huru ya uchaguzi. kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa kila mara ilikuwa ikielezea kwamba hakuto kuwepo na kuahirishwa kwa, kwa uchaguzi. Nimekumbuka mwezi Novemba, kulikuwa na hata mgombea mmoja wa kiti cha urais ambaye alipendekeza kwa, kwa tume huru ya uchaguzi kwamba uchaguzi huo uahirishwe kwa nuzi kadhaa ili kila kitu kifanyike vizuri wapinzani walioko nje ya rejee na kadhalika waweze kupata suluhisho kuhusu hiyo mashina apopee na nini, lakini tumezuru ya uchaguzi ulikataa na kusema kwamba uchaguzi utafanyika tarehe ishirini na tatu. Kwa kweli tumezuru ya uchaguzi kua a, ilikuwa ni jambo ambalo kwa kweli watu walikuwa hawajui kwamba kunaweza kuwa na kuahirisho kwa uchaguzi. Tena mwisho kwako salee, Tume ya uchaguzi imeshatekeleza kile ambacho inaona kipo sawa ama kipo haki. Wapiga kura raia wameridhia hatua wa hiyo ama wanaikosoa mji, imeuona mji bado unaendelea na shughuli zake kama kawaida. Kwa hiyo raia wengi ni wasiwasi moja huo wa kuona kila mara maswala ya uchaguzi nchini hapo imekuwa na mwajikaji wa damu na nini kwa hiyo walikuwa wanashakia walikuwa wanatutenda ukarasa huu wa kupiga kura uweze kupitishwa haraka na waendelee na maisha yao ya kawaida. Wanajua tumekuwa karibu na Krismasi na vilevile na mwaka mpya. Sherehe hizo kwa kweli zimekuwa ama zitasherehekea, tusema, katika hali ya hofu na wasiwasi, na kwa kweli tutasubiri kuona kesho na baada ya kesho ni msambo gani wapinzani wataweza kuchukua kuhusu mwenendo wa taratibu ya uchaguzi wakati huo. Unaungana naye Mitima de la Chance, mwandishi wetu wa Bukavu, akiwa kwenye laini ya simu. Mitima wa, baada ya tume ya uchaguzi kutangaza kwamba uchaguzi hautafanyika, hauta jinsi ambavyo ilikuwa imepangwa, wakazi wa Bukavu wamepokeaje ripoti hii? Ndio Mwanabwire, wakazi wa Bukavu ambao nimeongea nao walisema kusikitika kidogo kutokana na jinsi walikuwa tayari wamejiandaa yaani, kipsikolojia ama kiakili, walikuwa tayari wanajua ya kwamba uchaguzi wenyewe utafanyika Jumapili, Disemba ishirini na tatu, na ilikuwa habari ya kushtusha kwao wakati waliweza kusikia tume ule uchaguzi inageuza tena kauli nyingine. Wengi ambao niliweza kuongea nao wamesema hawaelewi kwa nini uh, tume ya uchaguzi ama viongozi wa tume hii ya uchaguzi katika Kongo ya kidemokrasia walikuwa hapo mbeleni wameapa ya kwamba hakutakuwa hata na dakika moja ambayo itatolewa kwa kuweza kuahirisha uchaguzi iliyo tarehe ishirini na tatu Desemba. Sasa wanasema hawaelewi kwa nini? A, tume ya uchaguzi basi iliweza tena kurudia katika maneno ambayo waliweza kusema na kutaka kuahirisha uchaguzi. Hawa waliweza kusema ya kwamba ingebidi waweze kabisa, kama ilivyokuwa ikipangwa pombeleni na kalenda ya uchaguzi, kuweza kujitahidi ili uchaguzi wenyewe uweze kuandaliwa tarehe ishirini na tatu. Pengine cha kuweza kukumbusha tena zaidi ni huu msimamo wa asasi za kiraia hapa katika jimbo la Kivu Kusini ambazo zimegonga mkono kwenye meza na kusema ya kwamba haiwezekani kabisa, sababu hapo mbeleni kabla ya kuweza kupata kalenda ya uchaguzi kulikuwa kwanza uh, mambo kadhaa ambayo iliwai kupitika hapo. Kuna watu ambao waliweza kuuliwa na kadhalika. Uh, kuna ghasia ambazo ziliweza kuwa kuna ripotiwa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na walisema ya kwamba wakati kalenda hii iliweza kupatikana ilikuwa ni jambo la furaha. Sasa hawaoni namna gani tume ya uchaguzi yenyewe ndio ikaoa basi chanzo cha kuweza kutaka ya kwamba uchaguzi usiweze kufanyika tena, wakati ambapo kampeni zimeendeshwa. Nam ni Mitima de Lachans, mwandishi wetu wa Bukavu. Awali alikuwa ni Salema na Milongo akiwa Kinshasa. Uchaguzi wa DRC umeahirishwa kwa zaidi ya miaka miwili sasa, na rais anayemaliza muda wake Joseph Kabila amekuwa akishutumiwa kwa kutoa visingizio kadhaa kwa kuahirisha kila mara uchaguzi huo, wengi wakimkosoa kwamba analenga kusalia madarakani. Hii ni kwa undani inarejea na awamu ya pili kutume ya uchaguzi ya DRC seni ilikuwa ikiahirisha uchaguzi. Mkutano wa viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki EAC nao umeahirishwa rushwa, wakati ambapo viongozi hao walikuwa wakutane tarehe 27 mwezi huu. Nimezungumza na mwandishi wetu Asraji Mvungi na kuanza kwa kumuuliza yale ambaye ameweza kuyakusanya yaliyopelekea mkutano ambao ulikuwa umetarajiwa kuahirishwa. E, nimezungumza na naibu waziri wa mambo ya nchi za nje wa Tanzania, Dr Damas Ngumbaru kuhusiana na taarifa hizi ambazo zimetolewa na, akasema kwamba ni kweli wamefikia hatua ya kuahirisha kwa sababu. Sababu ya kwanza waliyohitaja ni kwamba, uh, sasa hivi ni kipindi cha kuelekea kwenye sikukuu za mwisho wa mwaka na wafanyakazi wengi wanapata likizo, na sio wafanyakazi tu, hata watendaji wa nchi hizi za jumuiya ya Afrika Mashariki wengi wanakuwa likizo. Kwa hiyo wakaona kwamba inawezekana pia kwamba wakafanya kikao alafu Eh, baadhi ya wajumbe pia wakashindwa kuhudhuria kutokana na, na, na kuwa likizo. Kwa hiyo wakaona kwamba inaweza ikawa ni kupoteza gharama bure, kwa hiyo ni vyema wakaahirisha, ili waje wa, wa, wa kupanga tena baadaye katika muda ambao utakuwa ni muda mzuri. Lakini huu ni mkutano ambapo viongozi waliketi wakakubaliana kwamba ikifika tarehe ishirini na saba tutakutana tena, maanake walijua likizo inakuja na walijua kunaweza kutokezea changamoto hii. Na hapa, je, likizo tu ndio waziri anasema imezingatiwa zaidi ama labda kuna maswala mengine ambayo halidokezea. Nilijaribu kumuuliza suala hilo, lakini akasema kwamba kisheria na kitaratibu likizo ni haki ya mfanyakazi na huwezi kumnyima, na mara nyingi eh, inaonekana kwamba wakati wanapanga hilo suala pengine labda, uh, ilikuwa ghafla mno ama vinginevyo, lakini kwa kweli hawakufanua zaidi ya hapo. Anasema kwamba uh, kutokana na sababu hizo basi, wameona kwamba wa kwa ni bora eh, waahirishe kwani swala lile l linalotajwatajwa kwamba pengine kwa ni kutokana na ukosefu wa fedha, amesema sio kweli, kwani pamoja na kwamba kuna tatizo hilo, lakini mambo ya jumuiya bado yanakwenda vizuri na vikao vile muhimu vinaendelea, kikiwemo cha bunge la Afrika Mashariki. Kwa so, hiyo kwa kweli, eh, kwa, kwa kwa kwa kuangalia kwa undani zaidi swali hilo, kwa kweli halina majibu ya kutosha, lakini hivyo ndivyo ilivyo, na wao ndio wametoa taarifa na hatuna namna. Pengine labda tusubiri tu, ama pengine tukipata nafasi ya kukutana nao hapo baadaye tunaweza tukawauliza, lakini majibu ambayo wametoa na sababu ambazo wametoa ndio hizo. Awali mkutano haukufanyika kwa sababu mshirika mmoja wa jumuia ya Burundi alikosa kufika na alikuwa ameharifu kwamba hatafika, lakini viongozi walikutana ili kuweza kujadiliana baadaye, wakasema hawawezi kuendelea na mazungumzo. Je, waziri anasema lolote kwamba mshirika huyo tena Burundi alikuwa amethibitisha kufika ama hamna ishara zozote kwamba alikuwa amejitoa kwamba mara hii atahudhuria? Kwa kweli okay, hakuzungumzia kwa undani kuhusiana na swala hilo Babu, kwa sababu kwanza anasema yeye yeye wa, wao ni, ni mawaziri huwa wana, wana viwango vyao na wana nafasi yao kama baraza la mawaziri na mambo masuala mengine yanakuwa ni ya wakuu wa nchi. Kwa maana hiyo, anasema kwamba suala hilo kwa kweli hakutaka kulizungumzia, kwa sababu anasema kwamba hilo ni suala ambalo linakuwa liko nje ya, ya, ya, ya liko juu ya uwezo wao kama mawaziri. Lakini kama unavyosema, ni kweli kwamba kile kilichosababisha pengine eh, mkutano ule wa Mwanza usifanyike, hakuna mahali ambapo tumepata ufafanuzi wa kwamba sasa hivi hiyo ulikuwa imepangwa, pengine walishathibitisha lakini pengine wakati ule wakati wanaahirisha mkutano ule nilizungumza na waziri pia wa mambo ya nchi za nje wa Tanzania eh, eh, d eh, Augustino Maiga alisema kwamba huwa ni sheria na taratibu zinaelekeza zina, kwamba kila mwaka lazima uh, wakuu wa nchi wakae, na ilikuwa imebaki siku chache wakuu wa nchi kukaa. Kwa maana hiyo ilikuwa kwa vyovyote vile lazima wakae ndani ya mwaka huu wa elfu mbili na kumi na nane na inaelekea kwamba ndio maana labda pengine walipanga tarehe hiyo wakiamini kwamba e, hizo taratibu za kwamba pengine ata, wa, e, Burundi watashiriki ama hawatashiriki, kwa kweli ni vigumu kuzipata hizo taarifa kwa, kwa, kwa maeneo mengine isipokuwa labda pengine kwa wakuu wa nchi peke yao, swala ambalo linakuwa pengine liko kidogo ni gumu. Kwa hiyo mpaka sasa hivi hatuna majibu ya moja kwa moja ama hakuna mtu ambaye yuko tayari kulizungumzia moja kwa moja kwamba labda e, Burundi ilishathibitisha kushiriki ama la, lakini kwa taratibu za kawaida na kwa mujibu wa taratibu za Jumuiya Afrika Mashariki wanatakiwa kushiriki. Kwa maana hiyo, kuto kushiriki ndio tatizo, lakini kushiriki ndio uhalali na ndicho kinachotakiwa. Uu umekuwa katika makao makuu ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ya Arusha. Je, shughuli katika jumuiya hiyo katika makao makuu, kama mwandishi wa habari unapozitazama, ni shughuli ambazo zina ukasi wake, ama ni shughuli ambazo zina udoefu zina udoofu hafifu? Uh, kuna hali ya kujikokota tangu kikao kilipoahirishwa? ni shughuli za aina gani? Kwa kweli, kwa kutazama kwa macho, unaona kwamba mambo yote yanakwenda kawaida, kwa sababu ofisi zote zinafunguliwa zinafanya kazi, wa watendaji wapo, na ukienda kwenye ofisi yote ile, unahitaji chochote, utapata huduma kama kawaida. Kwa maana hiyo, kwa kwa, kwa, kwa inavyoonekana, inaonekana kwamba shughuli zinakwenda kawaida, kwa sababu hakuna hata siku moja ambapo pengine mtu umekuja ukaona kwamba kuna kitu hakiendelei ama kuna huduma ambazo hazitolewi, kwa maana hiyo ukiachilia uh, mbali haya ambayo yanazungumza kutoka ndani kwamba labda pengine kuna changamoto hizi na zile, lakini kwa mwonekano wa kawaida shughuli zinaonekana ziko vizuri, watendaji wanaendelea kufanya shughuli zao, na hakuna kitu chochote ambacho kinaonekana kwa macho cha kuonyesha kwamba pengine kuna shida. So, hiyo, kwa hiyo kimsingi inaonekana kwamba ni changamoto ni tu za kawaida ama za ndani ambazo hazijaanza kutoka nje, lakini ina, kwa muonekano na anavyosema Siraji kwamba maswali ni mengi lakini majibu yanayotolewa yanaonekana hayatoshi. Nimejaribu kumtafuta afisa mkuu wa mawasiliano wa Jumuia ya Afrika Mashariki Ora Richard ambaye hakutaka kujibu maswali hayo kando na kusema kwamba tarehe nyingine itapangwa kuwakutanisha viongozi wa jumuia. Mkutano wa awali kukosa ama ulikosa kufanyika, Burundi ilikuwa imekosa kufika na kulazimu mkutano kuahirishwa hadi Desemba ishirini na saba. Burundi baadaye imeituhumu Rwanda kupitia kwa barua za maandishi ambazo zinasemekana zimeandikwa na rais wa Burundi, Pierre Nkurunziza, kuelekea kwa Mseveni. Na nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya diplomasia Erastus Mwencha na kumuuliza, je, Burundi ndio sababu kubwa katika swala hili? Huenda ikawa ndio sababu tumechangia a kutofanyika mkutano mwaka huu, lakini kwa maoni yangu mi naona hii sio jambo la tukio la kawaida uh, katika mashirika kama haya huenda uh, uh, kwa nyakati zingine kunakuwa na tatizo fulani. Na kwa maoni yangu sioni kama ni jambo la kusikiza sana, au ni jambo uh, la kutia shaka sana. Mbona lisiwe la kutia shaka? Manake ni kawaida, ukiangalia katika hasa mambo ya tuseme muungano kama huo, ukiangalia kama muungano wa Europe wakati uliko na shida sana, manake eh, kila nchi zinakuwa na tuseme kile nationalism, na uende ikachangia katika kufanya nchi kufikiria tena, na na, na, na yayo ambayo amegusia katika Afrika eh, Mashariki eh, kama jambo la Burundi kwa nchi kadhaa ambaosana matatizo kidogo kidogo, ni kawaida kama tuseme, jamii ikiwa kama jamii, hata kwa jamii tuseme kwa famili saa ngine, e, kuna wakati mwingine tatizo na inatokea na kwa muda, sometimes vile watu wanasema time inakuwa hila a yakatudua baada ya Burundi kusema kwamba haiwezi kuketi pamoja na Rwanda kwa sababu inaituhumu Rwanda kwamba ndio inayochochea matatizo yanayoikumba in, ya, ya ina Burundi kwa sasa, na Rwanda kusema Burundi ishughulikie mambo yake, na Museveni aliandikiwa barua kueleza Burundi lazima iketi pamoja na Rwanda. mkutano haukufanyika mkutano tena, hautafanyika. Je, haya maswala yanaweza yakatatuliwa kuwezesha hawa viongozi kuketi pamoja? Ndio yeah, atatatuliwa, maanake sio tu Afrika Mashariki ambayo inashughulikia jambo la Burundi, hata uh, Umoja wa Kiafrika unashughulikia na wa kimataifa, na tatizo ambayo lilikuwa Burundi lile uh, tatizo uh, la vita kati ya wenyewe na cgui sasa, haya yamekwisha, na pengine viongozi sasa watatafuta njia ya keti pamoja, ili waendelee mbele. Maanake ushirikiano ndio kitu kitatatua matatizo kama hayo mambo. Wasipoketi pamoja, ndio tutakuwa shida sana, maanake kila nchi itakuwa na maadui na watakuwa ndio maadui hao, watakuwa kupigania kutoka kwa nchi ambazo tuseme wale ambao wametoka watakuwa Rwanda wakipaa kupigana na kupiga kuwa na vita huku Burundi. Na kwa njia nyingine pia, mkataba wa Jumuiya ya Afrika Mashariki unadhihirisha kwamba lazima hawa viongozi wote wawepo ndio mkutano uwezi ukafanyika. Mkataba pia unawaambia lazima viongozi wakutane kila mwaka. Sasa mkutano haujafanyika mwaka huu na inadhihirika kwamba huenda usifanyike mwaka huu na yale masuala ambayo hayakuwa yalisababisha viongozi kutokutana bado yapo. Endapo watakosa kukutana, nini linafuatia? Haya matatizo huwa yametokea mara kwa mara, lakini ukiangalia katika mambo ya biashara, biashara imeendelea, mambo ya uwasiliano yameendelea, na tuseme wananchi katika nchi za Afrika Mashariki wa wenyewe wanataka ushirikiano huo waendelea mbele. Kwa hivyo haya matatizo ambayo ni madogo yatakuwepo na yatacherewesha e miradi mbalimbali, lakini sioni kama ni kitu cha ajabu sana. nam ni Erastus Mwencha, mchambuzi wa maswala ya diplomasia na uhusiano wa jumuiya ya Afrika Mashariki kuhusiana na mkutano wa viongozi wa jumuiya hiyo. Nafika mwisho wa Kwa Undani hii leo, msikilizaji. Awamu ya kwanza tumeangazia uchaguzi wa DRC kuahirishwa kutoka Desemba 23 hadi Desemba 27 kutokana na sababu za maandalizi. Awamu ya pili tumeangazia mkutano wa viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki nao kuahirishwa kutoka tarehe 27 Desemba hadi siku ambayo haijatajwa. Mwelekezi amekuwa Aida Isa, naitwa Kennes Bwire na kutakia usiku mwema. Ulikuwa ukisikiliza kipindi cha marudio cha kwa undani kutoka hapa studio za idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika mjini Washington DC. Hivi sasa basi, na kuacha na burudani ya muziki <muchasana>