Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC ni saa 11 alfajiri kwa saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za afrika mashariki ninakukaribisha msikilizaji katika matangazo yetu ya kumekucha afrika jina langu ni mkamiti kibayasi na mimi ni khadija riami endelea kusikiliza nusu saa ya matangazo yetu hivi sasa kutoka hapa washington dc leo ni jumatatu disemba 24 mwaka 2018 Ndani ya matangazo ya kumekucha Afrika asubuhi hii utasikia ripoti kuwa baadhi ya wakazi wa Bukavu nchini DRC wanaelezea hofu ya usalama pamoja na polisi waliopo kila kona kuelekea uchaguzi mkuu Disemba 30. Hatujui tutaenda kuvote le tutavote namna gani, kuona askari iko pembeni ya mtu petete, pembeni ya biro, mbele ya, ya centre de vote ile natuogopesha na katika makala yetu ya jamii na maendeleo inayoangazia kilimo utawasikia wakulima nchini Burundi waelezea changamoto wanazozipata kwenye sekta hiyo. Maji ndo shida sasa, hapo inatokeana. mm -hmm. E, na maji na kuna saa mtu unakosa maji na kubidi uweke watumishi wengi, una maanake, unafanya jitihada yako yote kwa kusudi usikosi maji kwenye shamba lako, na ni mpunga usikauki. Ripoti hizi na nyinginezo utazipata hivi sasa katika dakika 30 za matangazo ya Kumekucha Afrika ya VOA Swahili, lakini kwanza sikiliza habari za dunia zikisomwa kwako na Khadija Riami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, baadhi ya idara za serikali kuu ya Marekani zimefungwa mpaka Alhamisi, na pengine kuna uwezekano ikawa siku kadhaa au hata wiki kadhaa, huku rais Donald Trump akishikilia msimamo wake kutaka apatiwe fedha kwa ajili ya ujenzi wa ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico, na Wademokrat wameendelea kupinga vikali hiyo njia pekee ya kusitisha usafirishaji madawa haramu magenge, usafirishaji magenge ya binadamu, uhalifu na mambo mengine yanayoingia nchini kwetu kutokana na kutokuwa na ukuta, Trump alitweet jana Jumapili saa sita usiku. Rais Trump aliamua kufunga serikali kuu siku ya Jumamosi kutokana na madai yake kwa ajili ya ujenzi wa ukuta wa mpakani kiongozi namba mbili wa wasenate upande wa Demokrat Dick Durbin wa Illinois alitwit na kuongezea, hii haina maana na ukatili. Hii ni mara ya nne katika muda wa miaka mitano kwa bunge na White House kushindwa kukubaliana juu ya fedha kiasi gani serikali kuu inaweza kutumia na kwa malengo gani, na kusababisha kufungwa kwa baadhi ya shughuli za serikali kuu. Rais Donald Trump amesema jana Jumapili kwamba naibu waziri wa ulinzi Patrick Shanahan atakuwa kaimu mkuu wa Pentagon kuanzia Januari mosi akichukua nafasi ya Jim Mattis ambaye ametangaza kujiuzulu wiki iliyopita. Nimeridhishwa kwamba naibu waziri wa ulinzi Patrick Shanahan ana ujuzi mkubwa na ataanza kukaimu nafasi ya waziri wa ulinzi kuanzia Januari mosi mwaka elfu mbili kumi na tisa trump alitwit na kumsukuma kwa waziri wa sasa wa ulinzi mattis kuondoka katika wadhifa wake mapema kwa miezi miwili shanahan mtendaji wa zamani wa boeing alitajwa naibu waziri wa ulinzi mwaka 2017 barua ya kujiuzulu ya mattis ambayo aliiwasilisha binafsi kwa trump siku ya ijumaa alisema kuwa ataondoka katika wadhifa huo februari 28 Uamuzi wa waziri ulikuja siku moja tu baada ya Trump kutangaza ataondoa takriban wanajeshi elfu mbili kutoka Siria, hatua ambayo Pentagon inaipinga. Maafisa nchini Somalia wanasema idadi ya vifo kutokana na milipuko miwili siku ya Jumamosi karibu na makazi ya rais mjini Mogadishu imepanda kufikia watu thelathini. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Mkurugenzi wa mahusiano ya umma kwenye utawala wa kieneo wa Benadir Muktar daga Kade anasema watu 54 wa wengine waliuawa. Mlipuko wa kwanza wa Jumamosi ulilenga kituo cha ukaguzi wa usalama karibu na jengo la sinema upande wa pembeni, ni lango la kuingilia makazi ya rais. Mlipuko wa pili ulitokea karibu na hapo. Kundi la Al-Shabab linadai kuhusika na mashambulizi yote. Mwandishi wa habari maarufu raia wa Somalia alikuwa miongoni mwa watu waliokufa katika mlipuko wa kwanza. Awil Dahir Salad ambaye alikuwa akifanya kazi na Universal TV yenye makao yake London alikuwa anaongoza kipindi maarufu cha Dod Wadag. Miongoni mwa waliouawa katika mlipuko wa pili alikuwa kijana mdogo aitwaye Faisal Salad Samov, ambaye alinusurika kwenye bomu la kwanza, lakini alifariki kwenye mlipuko wa pili. Dakika tano kabla ya mlipuko wa pili, Samov alituma ujumbe kwenye mtandao unaosomeka, asante Mungu, nimepita salama kwenye eneo la mlipuko wa kwanza dakika tano zilizopita, na ninawaombea waathirika wengine. Lakini Samov alithibitishwa kufariki kwenye mlipuko wa pili. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Ushirika wa vyama wa vya wafanyakazi nchini Sudan unasema unapanga kudumaza shughuli za serikali kwa kile inachokielezea kwa migomo ambayo haijulikani itakuwa ya muda gani, itakayofanywa na wataalam, madaktari na wafanyakazi wengine wa mahospitali. Wanapanga kutokwenda kazini hivi leo Jumatatu na kushughulikia masuala ya dharura tu. Ushirika umewasihi wa Sudan wote kuendelea na maandamano yao ya mitaani dhidi ya serikali ya Bashir ambayo yamechochewa na uhaba wa chakula na mafuta na kupanda kwa bei ya mkate. Wiki iliyopita polisi walitumia gesi ya kutoa machozi dhidi ya kundi la waandamanaji ambao walikuwa wakitokea kwenye uwanja wa mpira wa kandana wa Omdurman jana Jumapili, wakipiga kelele uhuru na watu wanataka utawala uanguke. Waandamanaji katika miji mingine waliziba barabara na kuchoma matairi. Maafisa wa serikali wanalaumu maandamano kwa wale wanaowaita waingiliaji kati na wenye njama dhidi ya serikali. Timu ya awali ya Umoja wa Mataifa ya kusimamia amani iko nchini Yemen, katika mji wa bandari wa Hodeida kuangalia sitisho la mapigano na makubaliano ambayo yalifikiwa na pande zote na kujiondoa mjini humo. Msemaji wa UN amesema jana Jumapili kwa jenerali mstaafu wa Uholanzi Patrick Kamaret ambaye anaongoza timu hiyo ya awali anatiwa, na, anatiwa hamasa kubwa kutokana na anavyoona ushawishi ulio wa pande zote mbili kufanya kazi kwa haraka. Jenerali huyo pia ni mwenyekiti wa kamati maalum inayojulikana kama Redeployment Coordination ambayo inajumuisha wawakilishi kutoka serikali ya Yemen inayoungwa mkono na Saudi Arabia na waasi wa Kihudhi wanaungwa mkono na Iran. Pande zote zimekubaliana juu ya sitisho la mapigano na kuondoka Hodeida katika mazungumzo yao yaliyofanyika Sweden mapema mwezi huu. Mkataba ulianza kufanya kazi wiki iliyopita, lakini mapigano ya hapa na pale ya mjini yaliripotiwa. Hodeida imekuwa katika mikono ya waasi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC katika matangazo yake ya Kumekucha Afrika, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Habari tulioipa uzito wa juu asubuhi ya leo ni huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo wakazi wa Kivu Kusini, mashariki mwa DRC, wanashuhudia kuwa na wasiwasi siku hizi kutokana na kuongezeka kwa majeshi ya FRRDC upande huo tangu tume ya uchaguzi seni ilipotangaza kuahirishwa kwa uchaguzi nchini humo. Kutoka Bukavu yapa ripoti ya Mitima de la Chane. Wakazi wengi wanazidi kushuhudia hali hii hapa mjini Bukavu, huko Kamanyola na Uvira hapa Kivu Kusini, na kusema kwamba wanauoga na kuhofia kwamba hali hii huenda inaweza kuchangia katika kuzorotesha hali ya usalama wakati wa uchaguzi wa Jumapili, Disemba 30 au hasa baada ya uchaguzi endapo kutakuwa na malalamiko au madai yoyote. Desirentaira ni mkaaji wa Bukavu. Hatujui tutaenda kuvote let, tutavote namna gani? kuona askari iko pembeni ya mtu, pembeni ya bureau pete, mbele ya centre de vote, ile inatuogopesha, na tunapenda wao wasikuwe, wasionekane, paske tunajua kama ni wapolisie njo wanapaswa kuchunga mabureau de vote na wapolisie njo wanapaswa chunga populasion raia na mali hofu kama na hii anayo pia Dorcas, mkaaji wa Kamanyola. Kupare yangu nasema balukio kujia maya eleksion lakini kupare ingine huko tu wasiwasi wasi, sababu huko bakandideti wa maamoya wenye wanezipenda kutokea vurugu kutokea vita. Katika tangazo moja mwishoni mwa juma, kamanda wa eneo la 33 la kijeshi hapa Kivu Kusini na Maniema, Jemandari Mundos Akilimali anaonya wakaaji kuwa watulivu. Anasema kwamba uwepo huo wa kijeshi katika maeneo mbalimbali mbali ya mji wa Bukavu na Kivu Kusini kwa ujumla ni kutokana na shambulizi la jeshi la FRDC dhidi ya makundi yenye kumiliki silaha katika misitu ya jimbo la Kivu Kusini na jimbo la Maniema. Ila inavyoonekana ni kwamba maoni ya wakaaji yanazidi kutofautiana kuhusu hali hii. Wamoja, hususan wale wanaotegemea utawala, wanasema kufurahishwa na uwepo huo wa askari wakihisi kwamba hii ni mbinu mojawapo ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ajili ya kukuza usalama. Madeleine Menge ni miongoni mwao. Hatuogope kwani tulishakazoa kubakia na basoda pamoya. Wanakuweka bamingi kisha wanabatawanyisha tena. Tunatayarisha uchaguzi, kuna makandidati raisi walio ahidi aseme wataleta vita, ingawa hawakuchaguliwa. Kazi ya serikali sasa kuprevenire ile nsida isikuye basiseme siku vite nakuya wa njo wanze deploye bahadui ya Kongo banaweza fanya isiyowezekana wezekana, nabo banaweza kureplike sio kabisa vibaya. Mi najua kama watatusaidia kuzuri na kufanya mamuvuma inter provincial. Na wengine wakaazi wanahisi kuwa ingebidi askari hao wapelekwe hima misituni ili kuifanya kazi hiyo ya kuyasaka makundi yenye kumiliki silaha kuliko kubaki katikati ya wakaaji mjini na vijijini. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Khadija Riami anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Tsunami ambayo ilipiga Jumamosi usiku imeua zaidi ya watu mia mbili kwenye eneo la Sunda Strait nchini in Indonesia watu 222 wamefariki na 843 wamejeruhiwa na 28 hawajulikani walipo wamesema Sutopo Purwo Nugroho, msemaji wa idara ya majanga ya Indonesia. Idadi waliofariki huenda ikaongezeka. Idara ya kukabiliana na hali ya hewa BMKG imeripoti kutokea kwa volkeno kiasi cha saa tatu usiku siku ya Jumamosi kwa saa za huko, na muda mfupi baadaye ikatokea dhoruba ya dhuruba, tsunami Mkuu wa idara ya jiolojia Rundi Sihenda ameiambia Sauti ya Amerika kwamba bado anachunguza nini kilisababisha tsunami. Vifo vimetokea kwenye mikoa mitatu ya South Lampung huko Sumatra na Serang na Pandeglang mjini Java magharibi mwa mji mkuu Jakarta kwenye eneo la Sunda Strait, Sutopo amesema katika taarifa yake. Rais Donald Trump amesema yeye na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan wamezungumza kuhusu mipango ya jeshi la Marekani kuondoka nchini Siria wakati wa mazungumzo ya muda mrefu ambayo yalikuwa na mafanikio jana Jumapili. Trump alitoa maelezo machache kuhusu mazungumzo yake, lakini alitwit yeye na Erdogan walizungumzia kuhusu Islamic State, biashara na kile alichokita kujiondoa polepole kwa, kwa uratibu wa hali ya juu wa wanajeshi wa Marekani kutoka katika eneo hilo. Ofisi ya Erdogan imesema katika taarifa yake kuwa yeye na Trump wamekubaliana kuhakikisha uratibu wa kijeshi kati ya nchi hizo mbili, diplomasia na maafisa wengine, kuepuka kuwepo kwa mwanya wa madaraka ambao unaweza kuwa ni matokeo ya kuwepo kwa matumizi yoyote mabaya ya kujiondoa, na kipindi cha mpito kitakuwa cha awamu nchini Siria. Erdogan alisema wiki iliyopita kwamba Uturuki imeakhirisha operesheni dhidi ya majeshi ya kikurdi nchini Siria kufuatia uamuzi wa Trump. Trump ametangaza kuwa Islamic State imeshindwa. Rais Emmanuel Macron amet, wa Ufaransa ametoa wito jana Jumapili wa kuwepo utulivu na maelewano baada ya waandamanaji wanaojulikana kama yelo jacket kuandamana tena kwa wiki ya sita mfululizo siku ya Jumamosi. Idadi ya wa waandamanaji imepungua sana, wachambuzi wanasema huenda kwa sababu ya sikukuu ya Krismas na hasa ghasia na mapambano yaliyozuka wiki iliyopita na polisi mjini Paris. Akizungumza wakati anaotembelea wanajeshi wa Ufaransa wanaotumika katika kikosi cha kupambana na ugaidi nchini Chad, rais Macron alisema ni lazima hivi sasa pawe na utulivu, heshima ya utawala na maelewano, kwani nchi inahitaji hali hiyo. na msikilizaji, matangazo yetu ya Kumekucha Afrika yanasikika kupitia eneo zima la maziwa makuu. Vilevile tunasikika katika redio zetu shirika pamoja na kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka kwa waandishi wetu tunaelekea huko jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, DRC. Tunaarifiwa kuwa watu wanane wameuliwa kwa mapanga na visu jana Jumapili na watu wanaodhaniwa kuwa ni kundi la ADF, siku chache kuelekea uchaguzi mkuu wa Disemba Wakati wa upinzani unasema utaendelea na kampeni zao, kwani tume huru ya uchaguzi SENI nchini humo ilikiuka katiba na hata kalenda ya uchaguzi, alisema Wili Mishiki. Taarifa zaidi yanayo mwandishi wetu Auster Malivika kutoka Goma. Watu hao nane wameuliwa katika mji wa Beni, katika kata ya Boikene, eneo la Kipriani, ambako watu nane wote wameuliwa kwa saa za usiku, usiku wa kuamkia siku ya Jumapili, huku siku chache baada ya kampeni kusimamishwa, lakini wananchi wa Beni wakijiandaa auchaguzi nimezungumza na mmoja wa wakazi aliyehifadhi jina lake akiwa katika eneo la Boikene. Ilikuwa wa sinalu walitokea wakaingia ndani ya mjini wakaokota watu ndani ya nyumba wakanja waka, wasingi waka, waka, waka, waka, waka, waka. Mm. Kwa taarifa imekuwa watu wanane wamefariki. Na waliuliwa sehemu gani? Ngambo ya Boikene kifriani ndani ya masomo hiyo wanaita Isebese. alafu nyinyi mnadhani uchaguzi utapitika katika hali nzuri? Hapana, kwetu haitapitika katika hali nzuri <tuhi> naomba tu sana Serikali saidia watu kwa kulinda watu hiyo siku ya uchaguzi. Mji wa Beni umekuwa ukishambuliwa na watu wenye silaha wakiwa watu kwa mapanga, visu na hata wengine kwa risasi, serikali ikisema ni wasi wa ADF. Kwenye redio moja hapa, meya wa mji wa Beni, Nyonyi bwana Kawa, alisikika akisema kwamba lazima wananchi wa Beni wajiandaye kusherekea siku za Noeli pamoja na mwaka mpya, kwa sababu usalama wao umeimarishwa. Lakini siku moja kabla Mauaji yamejitokeza. Wananchi wajiuliza, je, watafanyaje sherehe za mwaka mpya pamoja na Noeli wakati hao yakiharifiwa? Vyama vya upinzani hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vyasema kwamba vitaendelea na kampeni yao baada ya tume huru ya uchaguzi kupiga marufuku kampeni hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kusema kwamba uchaguzi utafanyika tarehe thelathini. Wili Mishiki ni mmoja wa vyama vya upinzani Rassemblement ambaye tumezungumza naye hapa katika mji wa Goma. Ndio tutaendelea na kampeni, sababu kwetu sisi hiyo decision ya seni iko decision ilegale haiheshimie sheria, sie tunafuata vitu ya sheria, tunaendelea na kampeni mpaka siku ya tano na Wili Mishiki ameongeza kwamba hivi sasa wana matatizo kuendesha kampeni yao katika maeneo ya Walikale pamoja na Masisi. Ikapita tarehe 30, hakuna uchaguzi kuanzia rais mpaka chini, kwa ule chef de quartier, wote wanapashwa kuresini kuacha madaraka sababu hawana tena ma, eh, confiance hawana tena mamlaka ya raia. Kuwa kishambuliwa karibu na kambi za jeshi, serikali inakulomba hivi carte d'electeur inakulomba. Ndio tunasema wale wa wa, wa, wa, wa, wa, jeshi, wa government ndio walipashwa kufanya usalama, lakini tunashangaa ni wa maimai ndio wanafanya usalama mzuri kushinda majeshi ya government yeah. Jeshi la serikali linashutumiwa kuweka vizuizi kadhaa kwenye barabara maeneo ya Walikale pamoja na Masisi na katika sehemu nyingine huku, viongozi wa jeshi wakisema kwamba hivi sasa wanaendesha uchunguzi Oser Malivika. Kumekucha Afrika, Goma na kutoka huko Goma tunaelekea nchini Burundi, ambapo jeshi la nchi hiyo linakosoa vikali uamuzi wa muzo Umoja wa Afrika wa kupunguza idadi ya askari jeshi kutoka Burundi wanaohudumu nchini Somalia chini ya kikosi cha AMISOM. Jeshi la Burundi linasema ingekuwa sheria wanajeshi elfu moja Wanaotakiwa kupunguzwa wangetoka katika majeshi ya nchi zote zinazowakilishwa katika AMISOM. Uamuzi huo unafuatia mchakato wa kupunguza nguvu za majeshi ya kigeni yanayohudumu nchini Somalia ili kuliachia nafasi jeshi la nchi hiyo. Ifuatayo ni taarifa mwandishi wetu Haidara Hakizimana kutoka Bujumbura la FDNB a pris connaissance de l'existence d'une correspondance du 19 decembre 2018. Katika tamko la Jumapili, jeshi la Burundi kupitia msemaji wake Kanal Froribert Biere Keri, na linathibitisha kuwa lilipata barua ya tarehe 19 Disemba mwaka huu 2018, kutoka kwa kitengo cha amani na usalama katika Umoja wa Afrika, barua ambayo jumbe wake ni kwa serikali ya Burundi kuwa kikosi chake kinachohudumu nchini Somalia chini ya AMISOM kitapunguzwa kabla ya tarehe ishirini na nane Februari mwaka ujao. Ni askari jeshi elfu moja ambao watapunguzwa kwa wale takriban elfu tano wanaotumwa nchini Somalia kila mwaka kwa rejerea wengine kama hao. Msemaji huyo wa jeshi anasema uamzi huo ni kinyume na makubaliano yaliyosainiwa tarehe 30 Novemba nchini Ethiopia kuhusu zoezi la kupunguza idadi ya askari jeshi wa kigeni wanaohudumu nchini Somalia chini ya AMISOM kwa mjibu wa makubaliano hayo daima. Kulingana na Fribere Biereke, ni askari jeshi wa Burundi 341 ambao wangepunguzwa. Anasema idadi ya askari jeshi elfu moja wanaotakiwa kupunguzwa kwenye kikosi cha AMISOM wangetoka katika majeshi ya nchi zote zinazochangia majeshi nchini Somalia. Hapa anasema habari ya kuzingatia kuwa uamuzi wa tume ya Umoja wa Afrika wa kupunguza askari jeshi wa Burundi elfu moja ni kinyume na lilivyopanga jopo la kuratibu operesheni za kijeshi nchini Somalia. Jeshi la Burundi linaomba viongozi husika kuanzisha mazungumzo ili zoezi hilo la, la kupunguza idadi ya askari jeshi wa AMISOM lifanyike kwa kuheshimisha sheria. Zoezi hili la kupunguza nguvu za kikosi cha AMISOM linafanyika katika mchakato wa kutoa nafasi kwa jeshi la Somalia lililoanza kuimarika burundi ilianza kutuma majeshi yake nchini somalia tangu mwaka elfu mbili na saba na kushiriki katika operesheni za kimataifa za kusaka amani mbali na kuwa faraja kwa serikali ya burundi kwa wale askari jeshi ni fursa kubwa ya kupata pesa ya kufanikisha miradi mikubwa mikubwa kama kununua ardhi kujenga nyumba na miradi mingine inayoomba kitita kikubwa cha pesa bila kuomba mikopo haidala kizimana sauti amerika bujumbura Rekodi mpya iliyotolewa na taasisi ya kimataifa kwa wahamiaji IOM imegundua zaidi ya waafrika 6600 wamekufa katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, wengi wao wakiwa wanavuka jangwa la Sahara kuelekea Ulaya. Hata hivyo, utafiti unaelezea kwamba idadi hii ya watu ni kidokezo tu. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein anaripoti kutoka Jeneva na Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Mwaka huu pekee mamia ya watu walioshuhudia wamethibitisha takriban vifo elfu moja na mia nne vya wahamiaji kwenye bara la Afrika, lakini watafiti wanasema idadi hii inawakilisha kiasi kidogo tu cha idadi jumla ya vifo vya watu wanaohama barani Afrika. Taasisi ya kimataifa ya wahamiaji IOM inaripoti vifo vingi vilivyorekodiwa vimetokea kwenye jangwa la Sahara kaskazini mwa Nijaa, kusini mwa Libya na kaskazini mwa Sudan. Inasema wahamiaji wanatumia njia hizi kufika Libya, kuingia Ulaya na wakiwa na matumaini ya kupata maisha bora. Msemaji wa IOM Joel Millman anasema njia za wahamiaji zinatumiwa na wafanya biashara ya magendo na wasafirishaji haramu, watu ambao wanatumia fursa hii ya kufanya harakati zao kwa wahamiaji wa Afrika. Anasema sababu kuu ya vifo vya wahamiaji kurekodiwa huko Afrika inaonyesha kwamba vingi vinaweza kuzuilika ja sickness... ukosefu wa maji mwilini, unyanyasaji wa mwili, magonjwa na ukosefu wa fursa ya madawa ni sababu za vifo vya mara kwa mara inayoelezewa kwa wahamiaji ambao wanaripotiwa kufa wakiwa njiani ndani ya bara la Afrika, ikihusishwa na biashara magendo ya binadamu na usafirishaji haramu wa watu. Kunaweza kuwaweka watu katika hali taarishi, ambapo kuna taasisi ndogo ya kuwalinda wenyewe na kuwaacha wasafiri wenzao wakinyanyasika. Wakati vifo vingi vinaelezewa kuwa vya vijana wanaume, Milman ameiambia Sauti ya Amerika, VOA. Mamia ya wanawake pamoja na watoto pia ni miongoni mwa waathirika, anasema. Utafiti ambao unahusisha vifo vya wahamiaji unaeleza kwamba msaada kidogo unatolewa kwa watu ambao wamenusurika na safari hiyo mbaya, anasema. Watu ambao wameshuhudia wasafiri wenzao wakifariki wapo kwenye msongo mbaya wa mawazo, anasema. Wanashuhudia msongo wa akili, lakini wanapatiwa msaada kidogo wa kuwaponya kutokana na matukio ya kutisha wanayoyaona. na katika jamii na maendeleo leo tunaelekea nchini Burundi ambako tutazungumzia faida ya kilimo, changamoto zake na maendeleo kwa wakulima, lakini pia tutaangazia juhudi zinazofanywa na, na serikali ya nchi hiyo kuendeleza kilimo katika taifa hilo ambalo lina viwango vikubwa vya utapiamlo hadi sasa. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidala Hakizimana, ametutumia taarifa ifuatayo. Aha, hapa ni kwenye mashine za kukoboa mpunga mtaani Buyenzi hapa mjini Bujumbura. Hakika ni soko kubwa kati ya wa wakulima wa zao hilo na walanguzi, lakini pia mmiliki wa mashine hizi anapata faida yake kutokana na kilimo. Kulima ni avantage kwanza kidogo yo kuliko kurangua, kwani juu ukienda kurangua, unarangua, unakuwa umetoa pesa yako kwa kurangua, labda watakupa kwa bei kali, lakini ukijilimia peke yako inakuwa ni shamba lako na bei inakuwa ni nafuu inatokeana sasa na shamba gisi ilivyo. Kama mimi hapa nimelima hekta tano, ukiangalia faida inapatikana. Ukilima panakuwa faida, alhamdulilahi, na inatokana na, na gisi mpunga umekuwa mwingi kwenye shamba. Wakulima hao wa mpunga ni mfano wa wananchi wanaopata maendeleo yao kupitia kilimo hapa nchini, katika taifa ambalo asilimia sabini wanaishi kwa kilimo. Lakini kulima mpunga si kazi rahisi, kama anavyosema mkulima huyu. Kama kufuatilia mpunga gisi, watumishi wametumika kwenye shamba, kuna ile wanaitafu mberi, kuna ile kugadika ni mm. Mbolea wanaweka kwenye mpunga juu uwe vizuri na uwe uwe na afya, maanake maji ndo shida. Sasa hapo mm inatokeana -hmm. e, na maji na, kuna saa mtu unakosa maji na kubidi weke watumishi wengi una maanake, unafanya jitihada yako yote kwa kusudi usikosi maji kwenye shamba lako. Mli, na, ni mpunga usikauki. Licha ya hayo anasema maendeleo yanapatikana na familia yake inaishi kwa faida inayopatikana kupitia kilimo cha mpunga. Hii kazi ni inatusaidia sana kususi wana mama kwenye kujishughulisha katika u mchele wetu, na tena na unaona unapata riziki kidogo unayosaidiza watoto kwa kuemea mnasaidiza na baba mwenye nyumba katika maisha. Alhamdulillah, riziki kidogo haikosi. Mama huyu yeye ni mlanguzi wa mpunga, anaangua kisha anasagisha na anauzisha. Hivyo ndivyo anavyonufaika na kilimo hiki. Mimi nina sana naupata msenyi, ikiwa uko mwingi tunaupata tunaushisha kwa gisi ulivo, na ukiwa mdogo tutaushisha gisi ulivo. Mlimaji anakuja analeta ananitetea hapa namrangua kwa bei yenye anasema, nami namrangua. Ikiwa akinipa kuefu na mia tatu naushisha efu na mia ine ikiwa mm. ikiwa akitaka kunipa kuefu na mia kisi ananipa kubena, na mimi na mimi shida yangu tu kama nitakula 50 au 100 nashukuru Mungu, watoto wanadada. Serikali ya Burundi imekuwa ikifanya juhudi kuwarahisishia wakulima kupata pembejeo, dawa za kuua wadudu wa haribifu, mbegu bora zilizochakatuliwa, upatikanaji wake ni kufuatia juhudi za serikali. Mbali na hayo, tangu mwaka 2013 serikali ilianzisha programu ya kusaidia katika upatikanaji wa mbolea ya kizungu kwa bei nafuu Kupitia programu hiyo serikali inalipia asilimia 40 ya bei ya mbolea kizungu inayoagizwa kutoka nje ya nchi, huku mkulima yeye akilipishwa asilimia 60 tu. Hata hivyo, safari ya kufikia maendeleo ya kuonekana ya kilimo na kupata mavuno ya kutosheleza mahitaji ya wananchi bado ni ndefu. Burundi inasaharia katika nchi zenye viwango vikubwa vya utapia mlo duniani. Ha, Idala Kizimana, jamii na maendeleo, Bujumbura, Burundi. haya ni matangazo ya kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na sasa sikiliza muktasari wa habari ukisoma kwako na khadija riyami baadhi ya idara za serikali kuu ya marekani zimefungwa mpaka alhamisi na pengine kuna uwezekano ikawa kwa siku kadhaa au hata wiki kadhaa huku rais donald trump akishikilia msimamo wake kutaka apatiwe fedha kwa ajili ya ujenzi wa ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Meksiko, na Wademokrat wameendelea kupinga vikali hilo. Rais Donald Trump amesema jana Jumapili kwamba naibu waziri wa ulinzi Patrick Shanahan atakuwa kaimu mkuu wa Pentagon kuanzia Januari mosi akichukua nafasi ya Jim Mattis ambaye ametangaza kujiuzulu wiki iliyopita. Ushirika wa vyama vya wafanyakazi nchini Sudan unasema unapanga kudumaza shughuli za serikali kwa kile inachokielezea kuwa migomo ambayo haijulikani itakuwa ya muda gani, itakayofanywa na wataalam, madaktari na wafanyakazi wengine wa mahospitali. Wanapanga kuto kwenda kazini hivi leo Jumatatu na kushughulikia masuala ya dharura tu. Timu ya awali ya Umoja mataifa Mataifa kusimamia amani iko nchini Yemen, katika mji wa bandari wa Hodeida kuangalia sitisho la mapigano na wa makubaliano ambayo alifikiwa na pande zote za kujiondoa nchini humo. Muktasari wa habari ndio unatukamilishia matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Msikose kusikiliza matangazo yetu mengine saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi alikuwa Diodon Chubahiro, unaitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Khadija. Twawatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.