Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari Nam, na mimi ni Mary Mgawe nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Desemba 24, mwaka huu wa 2018, ikiwa imebakia basi leo tu tunaenda kusherekea hapo kesho sikukuu ya Krismas. Tunapatikana katika masafa mafupi ya mitaband 19 na 22 na 107.5 fm Nairobi na 107.8 Mombasa, Kenya. Karibu. nam na katika matangazo yetu ya leo tunamulika dunia ikijiandaa kwa maandalizi ya noeli, yaani Christmas. Je, maandalizi hayo yakoje kwa wakristo duniani? Sisi tunaimba tuseme masifu ya jioni, kuna mtenzi, alafu kuna zaburi pamoja na maombi. Ni kama maandalizi kabla ya kuanza rasmi ibada ya usiku. Nam, na katika habari nyingine, kwenye habari za dunia tunazo kemkem -kem, lakini kidokezo tu: ndege ya jeshi imeanguka katika eneo la uwanja wa ndege la Mavivi huko Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Basi kwa hayo na mengine mengi, utayasikia katika matangazo yetu ya leo, lakini kwanza Meri Mgawe anakusomea habari muhimu za dunia. Na ndege ya jeshi imeanguka katika eneo la uwanja wa ndege la Mavivi, huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Ndege hiyo ilikuwa imebeba wanajeshi 66 wa jeshi ambapo zaidi ya 35 inaelezwa kuwa wamejeruhiwa vibaya. Jeshi la DRC linasema hadi tunakwenda hewani, hakuna taarifa za vifo kufuatia ajali hiyo. Ndege hiyo ilikuwa inatoka Kinshasa kwenda Beni kwa ajili ya harakati za ulinzi katika kipindi hiki cha sherehe za Krismas na mwishoni mwa mwaka na wakati ambapo maandalizi ya uchaguzi yakiendelea nchini humo. Hii ni miongoni mwa ndege ambazo tume ya uchaguzi inatumia kusafirisha vifaa vya uchaguzi unaotarajiwa kufanyika DRC Disemba 31. maafisa huko Somalia wanasema idadi ya waliofariki dunia kutokana na mlipuko miwili ya Jumamosi karibu na ikulu ya nchi hiyo imefikia thelathini. Muktar Daga Kade, mkurugenzi wa mawasiliano ya umma wa mkoa wa Benadir, amesema watu wengine hamsini na nne wamejeruhiwa. Mlipuko wa Jumamosi ulilenga kituo cha ukaguzi wa usalama karibu na kituo cha kitaifa cha sanaa karibu na makazi ya rais. Mlipuko wa pili ulitokea katika eneo la karibu. Kikundi cha Al-Shabab kimedai kuhusika na mashambulizi hayo. Rais wa Afghanistan Hamid Karzai amesema China, kama jirani mwema na nchi yenye nguvu kubwa duniani, imekuwa na mchango mkubwa wenye ushawishi katika kutafuta amani Afghanistan. Karzai aliyasema hayo katika mahojiano na shirika la habari la China Global Television Network katika mji wa Guangzhou alipokuwa akihudhuria mkutano wa kimataifa wa mwaka elfu mbili kumi na nane mapema mwezi huu. Juhudi za kutafuta amani ya Afghanistan zimerejea katika mwelekeo wake baada ya Marekani kusema kuwa na tafakari kuhusu kupunguza wanajeshi wake walioko Afghanistan, wakati ambapo pia rais Donald Trump wiki iliyopita alitangaza kuondoa wanajeshi Siria. Akitolea mfano wa mazungumzo ya amani yaliongozwa na Marekani baina ya viongozi wa Qatar na Taliban mwaka huu, Karzai amesema na matumaini kwamba nchi kubwa duniani kama vile China na Rusia katika eneo hilo zitashiriki vyema kwenye mchakato wa amani. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Maafy ya raia wa Lebanon wameingia mitaani Beirut Jumapili kupinga kuhusu kuharibika kwa uchumi na mzozo wa kisiasa wakati wabunge wakihangaika kuunda serikali. Waandamanaji walitembelea hadi kwenye majengo ya serikali katikati mwa Beirut, wengine wakiwa wamevaliwa fulana za manjano kama zile walizotumia waandamanaji wa Ufaransa wiki zilizopita. Hata hivyo, waandamanaji hao walitawanywa na maafisa wa usalama kwa kutumia mipira ya maji na wengine walifungwa pingu na wanajeshi wabunge wa Lebanon wameshindwa kukubaliana kuunda serikali ya pamoja ikiwa ni miezi saba baada ya uchaguzi mkuu kushindwa kupata kiongozi aliyefikia wingi wa kura. Waziri mkuu aliyeteuliwa Asad al Hariri alisema Ijumaa kwamba anatarajia kukamilisha makubaliano mwishoni mwa wiki, lakini wanasiasa waandamizi wanasema hakukuwa na matumaini yoyote. Uchumi wa Lebanon unakaribia kuanguka kabisa, na Ufaransa imeonya kwamba nchi hiyo hivi karibuni inaweza kukosa msaada unaohitajika uliofikiwa makubaliano yake mapema mwaka huu. Wafanyakazi wa uokozi huko Indonesia wanasema wanaendelea kutafuta watu walionusurika Jumatatu baada ya mlipuko wa volkano uliosababisha tsunami kuwa watu zaidi ya mia mbili themanini huku wachunguzi wa, wa mambo akionya kuwa idadi ya vifo inaweza kuongezeka. Wafanyakazi hao wa uokozi walitumia mikono yao bila kuwa na vifaa maalumu vya kuchimba kutafuta miili ya watu Aluwa! Safi kabisa, Sande Shomari. basi <laughs> ni maandalizi tu ya sikukuu ya Krismas, imebaki masaa machache tu mm -hmm. Kule Tanzania ni usiku sasa hivi, jioni tayari, na eh, carols, watu watu wanajiandandaa wakati murwa kabisa. Umeandaa kipindi cha Krismas Carols, na bila kupoteza wakati wa sikilizaji, basi twende moja kwa moja tukasikilize kipindi hiki ambacho kimeandaliwa na mwenzangu hapa studio. Sande Shomari, Krismas njema. I want Kiswahili ya sauti Amerika VOA. Karibu msikilizaji, katika kipindi hiki maalum cha kusikiliza maelezo ya Krismas pamoja na nyimbo, kwa kuwatakia wote Krismas tulivu ya mwaka 2018. Krismas ni sikukuu ya kila mwaka ya kukumbuka kuzaliwa kwa Yesu Kristo zaidi ya miaka elfu mbili iliyopita. Wakristo wote duniani na watu wengi wanasherekea kwa njia tofauti na hali ya hewa ni tofauti katika maeneo mbalimbali duniani wakati huu wa sikukuu ya Krismas. Huku Amerika ya kaskazini na Ulaya wanasherekea wakiwa katika baridi kali, wengine wakipendelea kuwepo kwa barafu, wakiita hiyo ni white Krismas, huku ukiwa na mapambo mbalimbali mbali katika maeneo mengi ya miji ambapo unakuta miti imepambwa na nyimbo za Krismas zikiimba kwenye maeneo hayo. Kwa upande wa Afrika hivi sasa maeneo mengi ni ya joto kali, na Krismas inaliwa kukiwa na joto, na wakazi wanakula kwa kuchinja mbuzi na wanyama mbalimbali kusherehekea siku hiyo. Kwa mfano, nchini Tanzania wakazi wengi wanasafiri kuona ndugu zao, wazazi na familia, kutana pamoja kwa sherehe ya Krismas. Lakini kabla ya Krismas kuingia, Wakristo wanafanya nini? Wanajiandaa kwa kipindi maalum kiitwacho Majilio. Padri Leonardo Madori ni paroko kutoka kanisa la Ulongoni mkoani Dar es Salaam nchini Tanzania. Mimi nadhani anayetusaidia kujibu swali hili ni mwandaaji wa ujio wa wa Masia ambayo tunajua katika Injili ni Yohane Mbatizaji, injili ambapo tunasoma tuna sauti ya mtu aliaye jangwani, itengenezeni njia ya Bwana, yanyosheni mapito yake. Nadhani hiyo ndio ni kama kauli mbiu ya kipindi chote cha majilio. E, na Yohane alitumia alitumia lugha ya picha aliposema kila bonde lijazwe kila mlima kili na kilima kishushwe, palipo potoka panyooshwe. Unajua, na lugha ya picha, lakini maana ya kimaadili nadhani ni, ni rahisi ku, ku, ku, kuyelewa kujaza mabonde mabonde katika maisha yetu e, ni kitu gani? Pengine ni unajua, una kwenye mabonde ndio ni anakusanyika maji matope. Kwa hivyo mabonde pengine ni mambo ya ulafi, ulafi, ulevi, ulevi, ufuska, ufuska za magharibi ni suala la watu kutana wakifamilia kula pamoja na wengi husafiri kwenda kuona ndugu jamaa na marafiki. Kwa mfano kwa hapa Marekani, mwaka huu taasisi ya AAA inaeleza Wamarekani wapatao milioni mia moja na saba wanasafiri kwa ndege na wengine kwa magari kwenda kuona ndugu zao wakati huu wa sikukuu ya Krismas. Wakati huo huo kutokana na hali mbaya ya hewa ya baridi na theluji, zaidi ya ndege elfu saba zimekatiza safari zao nchini Marekani katika msimu huu wa sikukuu. Vilevile, watu katika nchi hizo wanashiriki katika kubadilishana au kupiana zawadi, huku wengine wakifanya matendo ya huruma kama kutoa misaada kwa wagonjwa na wenye mahitaji maalum. Rais wa zamani wa Marekani Barack Obama aliwashangaza watoto walipokwenda kutembelea hospitali ya watoto iliyoko mjini Washington DC na kutoa zawadi mbalimbali mbali kwa wagonjwa hospitalini hapo. Krismasi hii ni maadhimisho ya kifamilia na yako tofauti kwa maeneo mbalimbali duniani. Ama kwa hakika, kwa ujumla, siku hii ina maana kubwa kwa wakristo wengi duniani. Mchungaji Peter Gachira kutoka jumuiya wa Kenya hapa Virginia, Marekani anaeleza zaidi. Sisi kama Wakristo na kama kanisa tunaitazamia sana Christmas kwa sababu hii ni siku ambayo tunaisherehekea ama tunasherehekea kuzaliwa kwa Mwokozi wetu Yesu Kristo, na kama kanisa tuna- tumepanga kukutana pamoja na kuwa na ibada ya sherehe, na hata baada ya ibada tutakuwa na wakati wa wa chakula cha pamoja kwa ajili ya kusherehekea na kufurahi pamoja. Pia ni wakati ambao tuna huwa tunapeana zawadi aa, kuonyesha upendo wetu kwa aa, kila mmoja wetu, lakini pia kama kanisa, ni wakati ambao tunawakumbuka wengine ambao wanapitia mambo magumu, na kwa hivyo tunakuja pamoja na kupeana zawadi zetu chakula na na kuonyesha upendo wetu kwa wale ambao hawajiwezi. vile wakazi wa diaspora katika nchi mbalimbali wanasherekea mbali kwa namna tofauti, siku hii wakialika familia na kutana kwa chakula na vinywaji, muziki na burudani mbalimbali mbali, ambapo hapa Marekani ligi maarufu ya mpira wa kikapu NBA siku hiyo inakuwa na mechi nyingi ambazo wakazi kwa ujumla wanafurahia kukaa majumbani baada ya chakula kuangalia mechi hizo. Na jamii za wakazi wanaoishi hapa kama vile jamii ya wakenya wanasherekea vipi? Um, ningependa kusema kwa wengi ambao wako kanisani, uh, Christmas ime- ina- imeendelea kuwa na maana ya sherehe ya kusherekea kuzaliwa kwa Mwokozi Yesu Kristo lakini pia, uh, kwa sababu ni wakati ambapo watu wengi wanawakumbuka ambao wa, familia watu wa familia na watu mbalimbali mbali, pia wanabiashara, inakuwa ni wakati mzuri sana kwa wanabiashara kupata hiyo nafasi na kuichukua vizuri na kuuza zawadi mbalimbali. Kwa hivyo ni wakati kwa wale ambao wanamwamini na wanaomfuata Yesu Kristo, ni wakati ambao ni muhimu sana, lakini pia unatoa nafasi kwa wanabiashara na watu mbalimbali huweza mbali, kuuza uh, bidhaa tofauti, na kwa hivyo Christmas ni ni siku ambayo ina- inaleta tumaini kwa kila mmoja, jinsi mtu atakavyoichukulia. Lakini pia mara nyingi watu wame, wameemphasize sana na mambo ya zawadi na pia biashara kuliko mambo ya kiroho na vilevile. Vile huko nchini Tanzania, baadhi ya wa wakazi wanafanya shughuli mbalimbali za kijamii katika siku hii maalum ya Christmas, na sio siku moja, lakini kwa siku kadhaa kuelekea Christmas. Vivian ni Mugulumu ni mkazi wa Dar es Salaam na anatoa msaada kwa wasiojiweza kwa wakati huu wa Christmas. katika shughuli mbalimbali ambazo tunazifanya ni pamoja na kusaidia watoto wasiojiweza na wale ambao wanaishi katika mazingira ya shida, pamoja na na yatima na wale wote ambao wana uhitaji maalum. Sasa katika kipindi hiki cha Christmas kuna vitu vingi tumeandaa, lakini sisi kama sisi kama sisi tumeandaa chakula cha mchana, kula pamoja na watoto wenye uhitaji maalum, yaani ikimaanisha kuna mayatima, kuna watoto wa mitaani, kuna wale ambao ni walemavu wa viungo, kuna wengine walemavu wa ngozi tunakuwa nao pamoja na tunamshukuru mungu tunawapa zawadi na vitu kama hivyo proses hizi za krismasi huwa hazifanyike siku ya krismasi tuage zinaanzia tarehe ishirini yaani kuanzia tarehe ishirini ishiri na moja ishiri na mbili ishiri na tatu ishiri na nne mpaka ishiri na tano hizo siku zote ni kwa ajili ya kutoa kunaweza kashangaa pengine mpaka tunamaliza watu mpaka elfu tano wameguswa basi popote pale unapotusikiliza kwa niaba ya wenzangu wote kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na kutakia krismas njema na heri na fanaka ya mwaka mpya wa elfu mbili na kumi na tisa kuwa na, na usiku mtulivu mwanana na usio na bugdha jina langu ni sandey shomari kwa heri kwa sasa Feliz Navidad Merry Christmas, Christmas. You know, yeah? Oh a <laughs> <laughs> <laughs> Baraka kabisa <please, and> <laughs> <Mzani>. Msikilizaji, <laughs> ni kipindi hicho <laughs> cha Christmas Carols ambacho kilikuwa kinaongozwa na mwenzangu hapa studio Sunday Shomari. Ama kwa hakika ni wakati mzuri, dunia nzima Sunday, wa Kristo na watu wengine wote wanasherekea sikukuu hii ya Krismas, kila watu na tamaduni zao. Bila shaka vitu vingi vinafanyika. Hey, mimi nafahamu nilipokuwa kule Tanzania, makabila mengi, watu wengi wanaenda kwenye vijiji vyao. Huu ndi wakati utaona mabasi mengi kwenye stesheni za mabasi, watu wanaelekea kwenye maeneo yao kwa ajili ya kusherekea krismas kule, kuchinja mbuzi, ng'ombe, nguo mpya na mambo yote hayo, lakini ujumbe mkubwa ni kwamba ni kusaidia wengine, sio tukula, sio tu nguo za sikukuu, sio tu tamaduni tu za kawaida, lakini pia kuwasaidia wale ambao wanakuwa hawanacho katika kipindi hiki, kama ulivyomsikia dada Vivian kwenye kipindi chetu akizungumza kule Dar es Salaam, alofanya kuwasaidia watoto wasiokuwa na uwezo na yatima na kila kitu kipindi kama hiki. Basi msikilizaji, hapa Sauti ya Amerika, sisi wote tunawatakieni nyote Krismasi njema na kwa wale ambao basi amtu mtu atusikiliza, mimi na Sande, heri ya mwaka mpya pia sana. E, bila shaka kuwatakia heri mwaka mbilivile. Hmm, asanteni sana.