Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandei Shomari. Maelfu ya raia wa Lebanon wameingia mitaani Beirut siku ya Jumapili kupinga kuhusu kuharibika kwa uchumi na mzozo wa kisiasa, wakati wabunge wakihangaika kuunda serikali. Waandamanaji walitembelea hadi kwenye majengo ya serikali katikati ya Beirut, wengine wakiwa wamevalia fulana za njano kama zile walizotumia waandamanaji wa Ufaransa wiki iliyopita. Hata hivyo, waandamanaji hao walitawanywa wali na maafisa wa usalama kwa kutumia mipira ya maji na wengine walifungwa pingu na wanajeshi. Wabunge wa Lebanon wameshindwa kukubaliana kuunda serikali ya pamoja, ikiwa e ni miezi saba baada ya uchaguzi mkuu kushindwa kupata kiongozi aliyefikia wingi wa kura. Waziri mkuu aliyeteuliwa Saad Al Hariri alisema hii leo Ijumaa kwamba anatarajia kukamilisha makubaliano mwishoni mwa wiki, lakini wanasiasa waandamizi wanasema hakukuwa na matumaini yoyote. Uchumi wa Lebanon unakaribia kuanguka kabisa na Ufaransa imeonya kwamba nchi hiyo hivi karibuni inaweza kukosa msaada unaohitajika uliofikiwa katika makubaliano mapema mwaka huu. Wafanyakazi wa uokozi huko Indonesia wanaendelea kutafuta watu wanusurika Jumatatu baada ya mlipuko wa volkano uliosababisha tsunami kuuwa watu 281 huku wachunguzi wa mambo wakionya kuwa idadi ya vifo inaweza kuongezeka. Wafanyakazi hao wa uokozi walitumia mikono yao bila kuwa na vifaa maalum vya kuchimba kutafuta miili ya watu iliyofunikwa chini katika eneo la Sunda Strait lililoathiriwa na volkano, wakati pia maelfu wengine wakiwa wameokolewa. Tsunami ilipiga Jumamosi usiku na kuathiri maeneo ya ufukwe wa bahari na magharibi mwa eneo la Java na kuharibu hoteli za kitalii na majengo mengine. Zaidi ya watu elfu moja walijeruhiwa, na wakazi katika maeneo hayo walieleza mambo mengi. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ndege ya jeshi imeanguka katika eneo la uwanja wa ndege la Mavivi huko Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Ndege hiyo ilikuwa imebeba wanajeshi 66 ambapo zaidi ya 35 inaelezwa kuwa wamejeruhiwa vibaya. Jeshi la DRC linasema hadi tunakwenda mitamboni kwamba hakuna taarifa za vifo kufuatia ajali hiyo. Ndege hiyo ilikuwa inatoka Kinshasa kwenda Beni kwa ajili ya harakati za ulinzi katika kipindi hiki cha sherehe za Krismas na mwishoni mwa mwaka na wakati ambapo maandalizi ya uchaguzi yakiendelea nchini humo. Hii ni miongoni mwa ndege ambazo tume ya uchaguzi inatumia kusafirisha vifaa vya uchaguzi unaotarajiwa kufanyika DRC Desemba 31. Mahakama ya Pakistan imemhukumu waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo Nawaz Sharif kwenda jela miaka saba kwa makosa ya ufisadi. Alishutumiwa kwa kuwa na mali nyingi kuliko kipato chake kinachofahamika. Sharifu anaweza kupinga hukumu hiyo. Mwezi Julai, Sharifu alihukumiwa miaka kumi jela na mahakama hiyo hiyo kwa mashitaka yanayohusiana na kununua nyumba ya kifahari mjini London. Alikata rufaa juu ya hukumu hiyo na kuachiwa kwa dhamana mwezi wa Septemba. Na sherehe za Krismas zimeanza kwa kishinda mjini Bethlehem, wakati wavulana na wasichana wa skauti kutoka Palestina wakitembea kwenye bustani ya manga wakitazama mti mkubwa wa Krismas uliowekwa mbele ya kanisa la Nativity ambalo linaaminika kuwa ndipo alipozaliwa Yesu. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao utaungana naye Kennes Bwire kwa kipindi cha Kwa Undani maandalizi ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hii leo katika awamu ya kwanza tutaangazia mtaala wa elimu nchini kenya unaopendekeza kuchukua nafasi ya 844 katika sehemu ya pili tutaangazia maandalizi ya sherehe za krismasi nchini drc mimi ni kennes bwire Kenya imependekeza kubadilisha mtaala wake wa elimu kutoka ule wa 844, yaani miaka nane katika shule ya msingi, miaka minne shule ya upili, na miaka minne katika chuo kikuu, na kuubadili na kuwa mtaala wa 26333, ikiwa na maana ya kuondoa mtihani kama kigezo cha kupima uwezo wa mwanafunzi kusonga katika darasa lingine na badala yake kumpima mwanafunzi kulingana na kuelewa anayosoma pamoja na kuchagua anachotaka kufanya maishani akiwa katika ne, kiwango cha chini cha masomo; kama ni muhandisi, kama ni mwalimu, kama ni dereva, kama ni mwandishi wa habari, anaamua kipaji chake akiwa katika shule ya msingi. Lakini mtaala huu unaonekana umegonga mwamba. Washiriki na washikadau wote hawajaweza kusikilizana. Nimezungumza na mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera baada ya kujaribu kuwatafuta viongozi wa wizara ya elimu pamoja na viongozi wa muungano wa walimu KNUT bila mafanikio, wakieleza kwamba wapo kwenye mkutano. Kennedy Wandera ameanza kwa kuzungumza kuhusu msimamo wa serikali kuhusu mtaala mpya wa 26333 msimamo wa serikali ni kwamba mtaala mpya wa mbili sita tatu tatu tatu utaanza kutekelezwa Januari shule zikifunguliwa, na utatekelezwa kwa awamu kadhaa. Awamu ya kwanza itakuwa katika zile shule za, za, za chini inaitwa pre primary, gredi ya kwanza, gredi ya pili na ya tatu. Lakini washikadau hususan chama cha muungano wa walimu umekuwa ukisisitiza kwamba serikali ilikuwa imesitisha utekelezwaji wa mtaala huo Hivyo basi, hayo ni maamuzi ya kushtukiza na hivyo basi hawataweza kujiunga uh, na juhudi kama hizo. Sasa utekelezaji unaanzia wapi? Utekelezaji unaanzia shule ambazo serikali ilikuwa tayari imeziteua na ikasema kwamba shule hizo ndizo zitakazofanyiwa majaribio. Lakini sasa inaonekana serikali inatekeleza na wakati huo huo inaendelea na kuweka majaribio katika shule hizo ambazo ilikuwa yu imezitajia, na sasa nilivyoeleza ni kwamba imeteua shule za chini kabisa, kama ile kile kiwango cha pre-primary na, na gredi ya kwanza, gredi ya pili, gredi ya tatu. Sasa hakutakuwa na zile zinazoitwa kwa kizungu standard ama class, itakuwa zinaonyeshwa kwa gredi. Kwa hivyo serikali inaeleza kwamba itaanza sasa kutekeleza kwa awamu kadhaa na iwapo itaridhika na utekelezwaji wa e, sehemu ambazo nimezitajia, basi itaendelea na utekelezwaji kamili mwaka elfu mbili na ishirini. Hebu Wandera, tueleze tofauti iliyopo kati ya mtaala huu mpya na mtaala ambao umekuwa ukitumika. Mtaala mpya wa mbili sita tatu tatu tatu ni mtaala ambao unatoa mwongozo kwa mwanafunzi kupa ku kujifunza au kuwa shuleni kwa miaka miwili katika shule za chekechea, miaka sita katika shule za msingi, miaka sita nyingine ambayo itakuwa katika shule za upili pale kutakuwa na miaka mitatu katika shule za upili lakini kutakuwa na ile inaitwa kwa Kizungu lower primary na, upper pri lower secondary na upper secondary. Miaka mitatu mitatu. Kwa hivyo hiyo ni miaka mitatu katika shule za upili na miaka mingine mitatu katika uh, chuo kikuu. Na wadau shikadau na serikali imekuwa ikisistiza kwamba huu ni mwongozo au huu ni mfumo ambao unaipa unampa mwanafunzi uwezo wa kuweza kuteua yale ambayo yanamwafiki kiuwezo. Kwa mfano, iwapo unataka kusomea uhandisi basi utateua uh, yale masomo ambayo yanauiana na, na, na hii taaluma yako ya uhandisi. Kama unasomea wanahabari utateua masomo ambayo yanaendana sawa na wanahabari, na vilevile nisisitize kwamba katika huu mtaala ambao upo sasa wa nane nne nne ni mtaala ambao umekuwepo Kenya tangia miaka uh, ya kenda mia themanini uh, na tano chini ya uongozi wa rais aliyokuwa rais wakati huo Daniel Arap Moi. Na katika mfumo huo mwanafunzi ana miaka nane katika shule za msingi miaka minne katika shule za upili na miaka mingine minne katika chuo kikuu. Na mfumo huo ulikuwa unasisitizia sana mitihani kupima kupima uwezo wa mwanafunzi. Iwapo mwanafunzi basi angeweza kupata alama za chini katika mitihani, huenda akashindwa kupata nafasi katika sasa kama ilikuwa ni kupima kwa mtihani, je, huu mtaala ambao unapigiwa upatu na serikali wa mbili sita tatu tatu tatu hauna mtihani? Na je, mwanafunzi atawezaje kujua kwamba kiwango chake kinatosha kutoka daraja la kwanza kwenda daraja la pili, afike la tatu hadi amalize chuo kikuu? Vigezo vitakuwa ni vipi? Vigezo ambavyo serikali imevieleza ni kwamba patakuwapo na mfumo, na mfumo huu unafaa sasa kujengeka kisheria wakati bunge litakapokuwa linatunga sheria ya kukinga mfumo huu mpya wa mbili sita tatu tatu tatu. Lakini kile ambacho kimeonekana hapa ni kwamba sasa a, mfumo huu unawaweka wanafunzi katika makundi. Mwanafunzi ambaye anataka kusomea taaluma fulani, yeye hatowekwa kwa mitihani ambayo haiendani na na, na, na, na, na mafunzo anayosoma, na vile vile hatufanya mitihani ambayo haiendani na uwezo wake. Maanake, iwapo utakuwa fundi wa redio au utakuwa fundi wa kitu chochote, basi itabidi usomee uh, ule uwezo ambao wewe binafsi unao na sasa serikali inaeleza kwamba itaweka ita mwongozo baadaye wa kuweza kuonyesha jinsi wanafunzi hawa watakavyokuwa wakitahiniwa katika mitihani hiyo. Sasa mbona maandalizi yake yana tetesi nyingi? Wanaopinga wanasikika sana kuliko wabunifu wa mtaala huu. Ni utata ambao umeonekana kuzidi wakati uh, waziri Amina Muhamed alipofika mbele ya kamati ya Seneti akitajia kwamba serikali imetambua kwamba mtaala mpya huu uh, uliharakishwa uh, na hivyo basi itahidi it, it, it, it, it, uh, itabidi pawepo na ku, mfumo thabiti wa kuweza kujenga mfumo huo mpya. Lakini baadaye siku saba akabadilisha msimamo huo na kueleza kwamba serikali sasa iko tayari kuanza kutekeleza mtaala mpya kwa awamu. Lakini sasa washikadau wanaeleza kwamba hii ama huu uamuzi wa ambao waziri ameutoa hivi juzi ni uamuzi ambao wa, ha, hauja, hauna msingi wote. Sasa serikali wanaeleza kwamba serikali iwapo inafanyia kutekeleza mfumo huu, mbona itekeleze hiyo? Je, yani masuala ambayo tayari serikali ilikuwa imeeleza kati ya siku saba zilizopita ya yamebadilika kiasi ki gani? Na sasa kwa mfano hawa chama cha walimu ambao ni nguzo muhimu sana katika utekelezaji wa mtaala, wanaeleza kwamba hao nao hawajapata mafunzo na ya kutosha, na iwapo mtaala huo basi utaletwa shuleni, wa hawana elimu au mafunzo ya kutosha kuanza kutekeleza mfumo huo, na vilevile wanasisitiza kwamba ni nguzo muhimu katika uh, katika sekta ya elimu na ni washikadau wa muhimu sana lakini hawajashauriwa na maamuzi haya ya juzi ya waziri Amina. Kwa hivyo basi, wanaeleza kwamba maamuzi hayo au uamuzi huo hauna msingi wowote na basi wataupuuzilia na hawatahusishwa katika hilo. Mafunzo gani haya ambayo e, chama cha waalimu kinataka yatolewe kwa waalimu? Je, yapo tofauti na mafunzo wanaopokea waalimu wa sasa katika vyuo vikuu na katika vyuo vingine vya waalimu? Kweli, kwa sababu mfumo huo unaainisha uwezo wa mwalimu kuweza kumfunza mwanafunzi kutokana na yale ya, ya kutokana na yale ambayo mwanafunzi anajifunza. Kwa mfano, wanafunzi ambao wanasomea tasnia ya uhandisi ni wanafunzi ambao wanahitaji mafunzo aina wa fulani, si wanafunzi utakaoweka darasani na kuwafunza kwa mpigo na wanafunzi wengine. Kwa hivyo wanahisi kwamba ni lazima wa, pa, wapewe mafunzo ya kuweza kutekeleza uh, mfumo huu ukitarajiwa kwamba mwanafunzi anaye uh, wanafunzi anawafunza ni wanafunzi wanaopata maarifa yanayo, yanayoainishwa kwenye mfumo huo, wala si chochote kinachofunzwa tu kutokana na mfumo uliopo sasa. Maana yake walimu waliopo sasa nchini Kenya wengi wao hawana ujuzi wa kutekeleza mtaala mpya hilo halibainiki waziwazi, iwapo wazi, ni vigumu kutekeleza mtaala huo. Lakini kileo kinachotajiwa ni kwamba lazima pawepo ujuzi kwa walimu na washikadao muhimu katika utekelezwaji wa mtaala wenyewe, kwa sababu iwapo sasa, basi serikali inaeleza kwamba itaanza kutekeleza mtaala wenyewe na ni walimu wachache tu waliopewa mafunzo kutekeleza mtaala huo, basi itakuwa vigumu sana hata walimu wengine kuweza kukumbatia na kujua kwamba haya ndiyo yanayofaa kufunzwa. Sasa mikutano inayoendelea hii, mikutano inahusu nini? Sababu muda mfupi uliopita hata wale viongozi ambao wanahusika kutoka tume ya wa waalimu, tume ya waajiri tu, muungano wa wafanyakazi, maafisa wa wizara ya elimu wamekuwa katika mikutano isiyokwisha. Sasa kama mtaala wenyewe umegonga mwamba, huwezi ukatekelezwa, vigezo vilivyopo havijaweza kuafikiwa, mikutano inalenga kuvumbua nini? Kupata nini ambacho kitafuatwa? ni mikutano ambayo sasa inatarajiwa kupata mwafaka au suluhu kwa utata huu ambao unaendelea sasa, maanake inaonekana sasa watu wamekanganyika zaidi. Serikali inaeleza kwamba itasitisha, lakini baadaye inaeleza kwamba sasa itaanza kutekeleza. Kwa hivyo ni kutafuta tu ule mwafaka wa kuweza kuwafikiana, kujua basi tutaendaje hapa? Tutafikaje sehemu fulani na mtaala huu katika utekelezaji wake? Lakini vilevile wanasisitiza kwamba iwapo mwafaka huu utapatikana, basi itakuwa ni afueni kwa wanafunzi, lakini iwapo walimu wataendelea kusisitiza kwamba hawana chochote cha kuwezesha kutekeleza mtaala huu, basi itakuwa vigumu sana kwao kuweza kutekeleza mtaala huu. Basi kwa mwanafunzi ambaye yupo darasani sasa, mwanafunzi anayekwenda darasani tarehe tatu mwezi ujao, Januari mtaala endapo utakubaliwa, utaanza kutekelezwa kwa wanafunzi wa kiwango gani walio shuleni ama wale wanaoingia chekechea kwa mara ya kwanza? Serikali inaeleza kwamba wale wanaoingia shule mara ya kwanza, kwa mfano ile pre-primary na wale wanaotoka hapo na kuingia ile, ile gredi ya kwanza na gredi ya pili na ya tatu kwa hivyo ina maana kwamba maanake serikali imekuwa ikifanya majaribio katika uh, huu mwaka ambao unakamilika. Kwa hivyo inakusudiwa kwamba sasa wale ambao wako wa, kile kiwango cha wanafunzi ambacho kiko sasa darasani katika viwango hivyo, basi huenda wana maarifa ya kuweza kujua ni kipi kinachotarajiwa, na wanaposonga katika madarasa mengine au madaraja mengine, basi huenda wakawa na uwezo wa kuweza kujua kile kinachofunzwa. Kwa hivyo serikali inapania kwamba wale ambao wanaingia na wale ambao wamekuwa katika kile kiwango ambacho wamefanyia majaribio sasa, so so watakuwa na uwezo wa kuweza kufahamu uh mafunzo ya mtaala. Je, kuna uwezekano wowote kwamba kubadilisha mtaala wa elimu kutoka nane nne nne hadi mtaala mpya wa mbili sita tatu tatu tatu unaweza ukabadilisha vile vile mtaala unaotumika kuwafunza walimu katika vyuo vikuu na vyuo vingine vya walimu? Bila shaka, bila shaka, kwa sababu mtaala huu sasa unakuja na kumpa mwalimu ma uwezo wa kuweza kujua jinsi atakavyomfunza mwanafunzi anaetaka kuwa mhandisi, na vile vile unampa mwalimu uwezo wa kuweza kujua kupata maarifa ya kuweza kumfunza mwalimu mwanafunzi ambaye anatomea taaluma ya uwalimu. Kwa hivyo ni kumaanisha kwamba mtaala huu pia unaainisha, una uwezo wa mwanafunzi wa mwalimu kuweza kufahamu kile ambacho anastahili kukipata ili kutekeleza majukumu ya kuweza kutekeleza mtaala huo mpya. Lakini lakini kwa sasa haijafahamika wazi wapo, uainishaji huo upo, lakini tunachokifahamu, okay, ni kwamba patakuwepo na uainishaji muhimu wa kuweza kufahamisha walimu kwamba hiki ndicho unachostahili kukifanya, na hivi ndivyo jinsi, jinsi utakavyoweza kutekeleza mtaala huo. Ni mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, akizungumzia mtaala mpya wa serikali ya Kenya, mtaala wa elimu ambao ilipania kutekeleza kuanzia Januari, mtaala wa mbili, sita, tatu, tatu, tatu. Maanayake miaka miwili chekechea, miaka sita shule ya msingi, miaka mitatu elimu eh, ya sekondari ya chini, elimu ya sekondari miaka mitatu ya kiwango cha juu, na miaka mitatu katika chuo kikuu, kuchukua nafasi ya nane nne nne, miaka minane katika shule ya msingi, miaka minne shule ya upili, na miaka minne katika chuo kikuu. Nimejaribu kuwatafuta viongozi na wasimamizi wa sekta ya elimu wakati tukiandaa kipindi hiki, lakini hawakuweza kupatikana. Narejea na sehemu ya pili ya Kwa Undani. unasikiliza kwa undani maandalizi ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikilizaji heri ya krismasi na mwaka mpya ndiyo salamu zinazotanda msimu huu iwe katika mawasiliano ya moja kwa moja katika mikutano katika mitandao ya kijamii kwenye simu na kwingineko ili mradi ni mawasiliano salamu ni heri ya krismasi na mwaka mpya nchini drc ni mashariki ni, ma maeneo ni maeneo kadhaa ya DRC yamekuwa ni maeneo ambayo yameshuhudia vita, mauaji, kuwepo mayatima kutokana na mauaji na ugonjwa wa Ebola. Kwa ufasaha, hali ngumu ya maisha. Je, krismasi katika maeneo hayo ni krismasi ya aina gani? Nimezungumza na mwandishi wetu wa Beni Osteri Malivika, na baadaye wakaazi wa Beni na nikaanza kumuuliza Malivika maandalizi ya krismasi katika mji wa Beni, DRC. Bwire, ni kwamba sasa hivi maandalizi ya Krismas inaendelea vizuri katika mji wa Beni kwa mujibu wa meya, kwa sababu meya ametoa mwito watu kwamba watu wa makanisa mbalimbali leo wafanye makesha, kwa sababu sasa wamepata askari polisi wengi pamoja na askari jeshi ambao watahakikisha kwamba usalama unapatikana lakini wengi wana mashaka, wanasema sio kwamba ni mara ya kwanza, kwa sababu katika mji wa Beni kumekuwa na askari wengi, inashambuliwa hata un ni wapo wana vifaa. Kwa hiyo mto wa mea wanasema kwamba tu anasema, lakini wao hawaamini ila wanaangalia, lakini hawawezi kufanya makosa kutembea usiku, kwa sababu huwa kila mara wakati wa jioni ndio mashambulizi yanatokea. Na vile vile wengine ambao wako pembezoni sana mwa mji wa Beni wanarudi katikati, kwa sababu wanasema huwa wakati wa sherehe ama siku ya Jumapili ndio huwa mashambulizi yanatokea, lakini viongozi wanasema watahakikisha kwamba safari hii wananchi wa Beni wanasherehekea katika usalama. Je, hao maafisa wa polisi ambao meya anasema wameletwa wapo kila mahali ama wapo katika kila wapo sehemu kadhaa? na kila raia anahakiki ana uhakika wa kutosha kwamba usalama wake upo sawa katika mji wa Beni. Hata kuna mtaa mmoja ambao watu wamekimbia katikati ya mji, kuna sehemu moja ambao ADF na kuji inashambulia watu, wametoka. Kwa hiyo hawa wananchi wao wanasema ni, ni matamshi tu ya, ya, ya, ya meya, ambaye anasema kwamba safari hii watu watasherehekea, lakini watu wanasema hawana imani na matamshi hayo kwa sababu sio mara ya kwanza au polisi ambao wanataja ni kwamba wamefika leo, wanatoka katika mafunzo. Wengine walifunzwa katika mji wa Kinshasa wa Kisangani, na wengine katika maeneo ya Kitona, alafu tu wamepelekwa katika mji wa Beni, na watawekwa kwa kila kila mtaa kulinda usalama. Wapo watasikia kwamba kumetokea kitu fulani, wataenda moja kwa moja. Lakini mimi mwenyewe nimeshakuwa katika mji wa Beni, huwa polisi wengi wakisikia risasi hawaendi huku, wanaoelekea huku kwenye risasi ni, ni askari jeshi wa FRDC, lakini polisi huwa wao wanajificha, na sidhani kwamba hao ambao wamekuja kwa sababu ni, ni, ni polisi wapya ambao wamefunzwa, wanatoa katika maisha ya kiraia, wamefunzwa kuwa askari polisi. Kwa hiyo hii ni mara ya kwanza yao kufika Beni. Wananchi wanasema kwamba pengine wanafanya kwa hivyo hawajasikia mlio wa risasi, pengine wakisikia mlio wa risasi watu watatawanyika ama, ama kujificha kwa hiyo kwa wananchi wanasema hawana imani kubwa, ila wanaomba Mwenyezi Mungu awasaidie, na wengi wanasema kwamba wanachokitumainia sana ni uchaguzi, ili wachague viongozi wapya ambao pengine wataweza kusikia malalamiko yao, kwa sababu wanashutumu wana serikali iliyopo kwamba imeshindwa kweli kuwalindia usalama. Wanasema kwa zaidi ya miaka nne, wanasema hii ni kitu hakieleweki. kwa hiyo wanasema tu polisi wanakuja, lakini kuna vikosi vya jeshi ambavyo vinakuja kila mara na silaha, wameshashindwa kutokomeza hii hediya sasa malivika kila mara sherehe zinapotokezea kama Krismasi, mwaka mpya, Idi na mengine kama hayo, watu wanakusanyika, watu wanaletania zawadi, watu wananunua vitu, wanakula pamoja. Yani inakuwa ni siku ya ukarimu, siku ya kujitolea, siku ya kumsaidia mwenzako. Katika mazingira unayosema haya, hebu tuambie picha ina, ina, inaonekanaje katika huu mji wa Beni na eneo zima la mashariki mwa DRC? Uh, sasa sio kwamba ni picha ya ukarimu. Sasa sio kwamba yani watu, kila mtu sasa anaanja tulia nyumbani kwake, kwa sababu bile ni lazima ufahamu kwamba siku hizi wananchi wa mashariki makongo wanaishi kwa ufukara, kwa sababu ukienda huku unakuta maimai, ukienda huku unakuta FDLR, ukienda sehemu nyingine unakuta eh, fn ya burundi unaenda huku kwa hiyo wananchi wanabaki katikati ya miji wakulima wameshindwa kwa kweli kuenda mashambani kwa hiyo watu hawajiweze kuna njaa kuna familia ambazo wanalala hata hawale kuna watu ambao wanakula tu ni siku moja na kama vile unatoka kuzungumza kawaida siku ya krismas kama hii huo watu wa kanisa katolika wanalala hata kanisani wanalala huko kwenye parokia zao lakini kuna sehemu ambazo kwa kweli hawajaribu hawajaribu kwa sababu kwa kuogopa kwamba pengine wanaweza kuja kushambuliwa. Kwa hiyo siku hizi kila mtu amekuwa ki, akitumia kile kidogo ambayo anapata, lakini wakati wa zamani ilikuwa sherehe kama hii ya Krismas, familia ama wanapeleka watoto kwa familia nyingine ili waende waonane. Sasa kuna sehemu ambazo kweli unasikia hofu kwamba naweza kupeleka watoto wangu huku kukashambuliwa nao wakauliwa, kwa hiyo hiyo inakuwa ni ni changamoto kubwa. Hata vile vile wengine wamekuwa na hofu kuhusiana na shughuli za uchaguzi, kwa sababu kuna sehemu kama mashariki mwa Kongo ambao kuna watu hawataki kusikia vyama tawala. Ukija umevaa kwa mfano tsheti ambayo imekuwa na kiongozi wa mgombea wa chama tawala, unapigwa unavua nguo. Kwa hiyo kuna hali kwanja ya wasiwasi hiyo, halafu ukiongeza na ukosefu wa usalama, lakini viongozi wanasema kwamba hii safari watu washerekee Krismas njema na mwaka mpya, lakini wengine wanaangalia shingo upande, wanachukulia shingo upande suala hilo. Wanasema waangalie kwanza la macho, ila asubuhi ndio watafahamu cha kufanya. Wanasema kile ambacho umepata ule laki, kwa sababu baada ya dakika fulani haujui kile kitachokupata sasa. Malivika maana hii hamna cha kutoa kumpa mwenzako, ni wewe na tumbo lako na familia yako, ama una maana gani? Ah, ndio kwa kweli, hii naweza kukuambia kwamba kuna sehemu nyingi ambapo ha hakuna cha kupeana, kwa sababu hata wanakula kwa shida, kupata chakula imekuwa shida. Wengine walikuwa na mbuzi zao zimeporwa na waasi vitu, vitu wengi bwiri. Ukija kama ukifika karibu maeneo ya Beni na Butembo hata Ruchuru na maeneo mengi ya Masisi, watu wanaishi kwa shida shida sana. Unafika nyumbani watu tu wanakula jioni, asubuhi tu wakipata uji, ama wanashinda bila kula. Sasa hii ina, inakuwa ni tatizo tu, watu wanaangaliana na inaendelea kubadili mila. Japokuwa wakati wa zamani mgeni akifika nyumbani, unaona chakula inakuja kwa haraka, limekuwa imekuwa tofauti na leo. Wewe mgeni ukija, ndio sasa wanasema ah, kumbe tu leo tutapata chakula. Unaona tofauti, we mgeni unakuja alafu wao wanasema tutapata chakula, japokuwa wewe mgeni unadhani pengine utakuja kupata chakula. Unaona huo tofauti huo. Kuna vile tatizo la Ebola. Kwa hiyo Krismas inakuwa ni tatizo sana, kwa sababu kwanza watu hawaruhusiwe kugusana kwa kwa mkono. Hata mapasta wenyewe wamekatazishwa ili wasiweze kugusa mtu wakati wa kumwombea. Kwa hiyo inakuwa vigumu, kwa sababu huwezi kutuma watoto wako ama wengine waende kucheza na wengine, ili wasigusane mkono na kuambukizana huu ugonjwa wa Ebola. Sehemu nyingi ukiona wameweka vitu vya kuosha mkono, wanalazimisha watu kuosha mkono hata kanisani. Kwa hiyo watu wengi hawana raha, hawana raha, pengine haya ya kikoma ndio wataweza kupata raha na kurudilia maisha ya kawaida. Na wakati huo huo, nimezungumza na mkazi wa Beni, DRC, kuhusu krismasi na maandalizi ambayo amekuwa nayo ili kuelekea katika sherehe za Krismasi, akawa na haya ya kunieleza: tumeandaa kuisherekea Sio kama kawaida. Beni kuna vita, watu wanakufa na uh, uchumi auendeje? Uh, vizuri. Uh, na no, watu watasherekea tu eh, eh, kama kawaida. Sio kama kawaida, lakini watasherekea tu. Wewe umejiandaa vipi? Kwa sababu ikifika Krismasi ni kuandaa sherehe, kumuita jirani, mkae naye pamoja, mkule mnywe. Sasa kama wewe, je, umejiandaa vipi? Utafanyaje? hiyo haitakuwa, kwa sababu sisi Beni tunaishi kwa mashamba, na tangu vitu imeenda kwetu Beni hatuingii shambani, na wakati hatuingii shambani hatuna pesa, na uchumi kama vile nimekueleza, imekuwa shida hata, uh, hata, kwa sababu hata watoto hawasomi vizuri eh, na hata vitu vingine ndani ya nyumba tunakuwa na shida kwa kuvipata, na ndiyo maana sherehe haitakuwa kama kawaida, lakini itapita kwa sababu ni sikukuu kama vile eh, Mungu aliandika, na tutaipitisha vile kama vile siku <laughs> tu vingine tunaendelea kuvipitisha ndani ya vita, tukishirikia ki, na kwa kukumbuka vile vile eh, watu ambao wanaendelea kuuawa. Kuna ile ambayo ikifika wakati wa sherehe, watu wananunua nyama wanakuja pamoja, watu wananunua vinywaji wanakuja pamoja. Ewe mwenye una kitu unapelekea jirani, kama una kitu kidogo tu hata iyo. Kama kuna vita hiyo haiko tena deni, kwa jisi inaweza kueleza. Sio kusema watu hawachangie kidogo ambao wanapata, lakini ukaangalia kabisa Uh, familia namna gani wanaishi kabisa, ni kusema vitu kama nafete hivi ama sherehe, wata waitiliwe tena mkazo, kwa sababu hata isipokuwa siku za sherehe, kwa kuishi ni kugumu tu kufatana uh, na hali ya maisha ambao raia wanaendelea kutukiza au kupetebeni hakuna mashirika yoyote ambayo wakati huu yameleta misaada, kwa mfano chakula, e, vinywaji, nguo, kuwapea watu ambao labda wametoroka wame makwao na maeneo mengine kama yale hapo Beni. Mashirika ziko, lakini unajua kama hata mashirika zikuwa haziwezi kuweza kuwapatia ama kuwapea raia wote wa Beni yote ambao wanakuwa nayo, lazima na ndio maana wanakuja ni kwa ku kama hiyo e, ambao wanaweza kuweza na sita kabisa inaendelea kabla abla e, msaada wa hiyo mashirika ambao zinapatikana huko Beni ni hali ngumu ya maisha, wanaelezea wakazi wa Beni wanapojitayarisha kusherehekea Krismasi. Awamu ya kwanza nimeangazia mtaala wa elimu wa Kenya, awamu ya pili ni maadhimisho ya Krismasi katika mtaa wa, mta wa Beni. Naitwa Kennes Bwire, mwelekezi amekuwa Saida Hamdun. Heri ya Krismasi na mwaka mpya.