Idhaa ya Kiswahili ya yes, sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo. Hujambo, karibu katika matangazo yetu ya jioni. Mimi hapa studio Washington Abdu Shakur Abud, na mimi hapa ni Kenneth Bwire nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne tarehe 25 mwezi Desemba, siku kuu ya Krismasi mwaka tunawatakieni nyote heri na baraka za Krismasi. Matangazo yetu yanasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu pamoja na 107.5 FM Nairobi, Kenya, 94.9 FM Jumbra, Burundi, kadhalika katika matangazo yetu yanayopatikana kwenye masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22. Karibuni. Nam, mpendwa msikilizaji, bila shaka hivi sasa, ikiwa umekuwa ukisherekea Krismasi unapumzika baada ya makulati na kadhalika, basi kwa mara nyingine tunasema heri za Krismasi. Katika matangazo yetu ya leo tunakuleteni makala maalum ya Krismasi ambapo tulipata salamu zenu kutoka mwezi na wiki iliyopita. Lakini kabla ya makala hayo maalum, Kenneth anatusomea taarifa muhimu za habari za leo. Habari kuu hii leo ni kwamba wakati wa Kristo wanasherehekea Krismasi, siku aliyozaliwa Yesu Kristo, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis amelaani tamaa ya binadamu wanaojilimbikiza mali chungu nzima wakati wenzao wanaishi kwa ufukara na kuwakumbusha Wakristo kuwa chakula cha uzima sio mali, bali upendo, katika hotuba yake ya mkesha wa Krismasi kwenye kanisa la Mtakatifu Petro, Vatican. Papa Francis mwenye umri wa miaka themanini mbili amehimiza binadamu kuacha tamaa na badala yake kutathmini maana halisi ya maisha na kuwasaidia wenzao. Papa amewataka watu katika mataifa yaliyostawi kuishi maisha ya unyenyekevu, akilaani pengo kubwa linalozidi kuongezeka kati ya matajiri na maskini. Kanisa Katoliki linakadhiria kwamba kuna zaidi ya watu elfu kumi na sita mjini Rome pekee wasio na makao na idadi yao inaendelea kuongezeka. Vatican katika miaka ya hivi karibuni, idadi yao inadhihirika usiku wanapokutana baada ya maduka kufungwa wakitafuta mahali pa kulala. Askofu Mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Frodolin Ambongo, ametoa wito kwa serikali ya Kinshasa kuheshimu ahadi zake na kuhakikisha uchaguzi wa haki na kuaminika unafanyika Desemba 30. Akitoa hotuba yake ya mkesha wa siku kuu ya Krismasi, Ambongo amesema amani ya kweli inayotoka kwa Yesu Kristo na ni amani inayohitaji uchaguzi ufanyike katika siku iliyopangwa ya Desemba 30 mwaka elfu mbili kumi na nane. Uchaguzi wa Kongo uliopangwa kufanyika Desemba ishirini na tatu uliahirishwa hadi tarehe thelathini baada ya tume ya uchaguzi kutaja matatizo ya kiufundi na baada ya gala la vifaa vya uchaguzi kuwaka moto. Wanasiasa wa upinzani katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wanataka tume ya uchaguzi, ya ya Kongo, uchaguzi kuzima kadi za simu inazopanga kutumia wakati wa uchaguzi mkuu ili kuzuia upeperushaji wa hesabu ya kura kwa njia ya elektroniki. Wagombea wa upinzani wanadai kwamba tume ya uchangu... uchaguzi inaweza kuvuruga hesabu ya kura kielektroniki licha ya ahadi za kila mara za tume hiyo kwamba uchaguzi utakuwa huru na haki na hesabu yake itategemea hesabu ya karatasi za wapiga kura itakayofanywa kwa mkono. Wagombea urais wa upinzani saba, wakiwemo Martin Fayulu wamefanya kikao na waandishi wa habari na kutaka tume ya uchaguzi kuamrisha kampuni iliyopewa zabuni ya kuwasilisha vifaa vya elektroniki kuvizima mara moja. Hadi tukiandaa taarifa hii, juhudi za kuwafikia maafisa wa tume ya uchaguzi zilikuwa hazijafanikiwa. DRC inaandaa uchaguzi mkuu Jumapili wiki hii. Wafanyakazi wa kutoa msaada nchini Indonesia wameonya kwamba kuna uhaba wa maji safi na madawa kwa maelfu ya waathiriwa wa tsunami iliyosababishwa na mlipuko wa volkeno pwani mwa nchi hiyo. Wasiwasi imeongezeka kuhusu uwezekano wa kulipuka magonjwa, waathiriwa wakilazimika kuishi katika kambi za muda. Idadi ya vifo kutokana na tsunami iliyotokea Jumamosi imefikia watu mia nne 1485 wamejeruhiwa na 154 hawajulikani walipo, kulingana na madaktari, idadi kubwa ya watoto wanaogua homa na kuwa, kuwangwa na vichwa bila ya kunywa maji wala kula chakula cha kutosha. Tsunami ilipiga pwani ya Somalia kunradi ya Indonesia na kusababisha uharibifu mkubwa kusini mwa Sumatra na magharibi mwa Java. Makazi yaliyo karibu na pwani pamoja na hoteli za watalii ziliharibiwa vibaya. Tukio la Jumamosi halikuwa limetabiriwa na wataalamu, sasa wanaonya kwamba matukio zaidi ya tsunami yanatarajiwa kutokea Indonesia. Polisi na wanajeshi wa kuzima maandamano wameshika doria katika mji mkuu wa Sudan, Khartoum, kukabiliana na waandamanaji wanaotaka Rais Omar al Bashir ajiuzulu. Waandamanaji wametishia kuingia ikulu ya rais kufu, eh, kufuata ongezeko la bei ya mkate na uhaba mkubwa wa mafuta na chakula. Rais Bashir ameahidi kutekeleza mabadiliko ya kiuchumi ili kuhakikisha kwamba raia wa Sudan wanaishi maisha mema. Shirika la Amnesty International limeripoti kwamba waandamanaji 37 wameuawa kwa kupigwa risasi tangu maandamano yalipoanza wiki jana. Sara Jackson, naibu wa mkurugenzi wa Amnesty International Afrika Mashariki, maziwa makuu na pembe ya Afrika, ameshutumu utawala wa Sudan kwa kutumia nguvu kupindukia kiasi ya waandamanaji wasio na silaha. Marekani, Uingereza, Norway na Canada zimeelezea kusikitishwa na jinsi maafisa wa usalama wanavyotumia risasi dhidi ya waandamanaji. Maafisa wa serikali wamewalaumu waandamanaji wakidai kwamba wanatumia wanatumiwa na watu wanaotaka kuangusha utawala wa Bashir mwenye umri wa miaka sabini na tano na ambaye ametawala Sudan tangu mwaka 1985 alipoingia madarakani kupindu, kupitia mapinduzi ya kijeshi <mulia> Namwapene skilizaji baada ya taarifa habari hiyo, kama tulivyosema hapo mwanzoni, tunakuleteni salamu maalum za Krismasi ambapo Harrison Kamau ana promosha salamu zenu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Leo ikiwa ni siku maalum kabisa, siku ya Krismasi, ambapo nazisoma zako salamu kwa jamaa na marafiki ambao unawatakia Krismasi njema, unapopia jiandaa katika siku chache tu kuruka mwaka anayepata bahati ya kutufungulia salamu za leo za krismasi ni wewe Nazareth Mwakipembe, unasema zako salamu za Krismasi zimwendee Jaffa Id Mandu, John Jafari Kopo, Kutahiwa Busisi, Reina Shani, Jashua Rubenge, Mange Mabise, Meshak Mwamala, bila kusahau William Kitengai, vilevile Nil Siobela, DJ Vumi Lalata, Isaac Petro Hango, Noa Kapingo na vilevile Notabene Mwakamala ukisema kwamba zangu za sikukuu ya Krismasi nawatakia popote mlipo, mlepolepole tu manake kesho tunawahitaji. Ni ujumbe kutoka kwake Nazareth Mwa Kipembe, zako salamu na zikamata. Ni za Frank Matei. Frank Matei, zako za Krismasi ungetaka ziwafikie Frank Shayo, Hussein Machui Basila Binti Kimario, Kasinje, mjomba wa watatu. Ujumbe: Mungu ni mwema wakati huwa Krismasi na hara katika siku zijazo, huwa Krismasi na hara katika siku zijazo. Salamu na zipata zako Deus Masunga, Deus Masunga unasema waziri wa mambo ya salamu hesh, Deus Masunga Buhugukila unasema kutoka kule Igigwa, Sikonge, Tabora, Tanzania. Zako salamu za Krismasi ungetaka ziwafikia Rimondi Masawe, Zakaria Demfo, Salibu Nzari, Fikiri Ndario, Rutahiwa Busisi, Vikta Nyangarima na vilevile Tomas Makanyanga popote walipo ujumbe kulinda uchumi wakati huu wa Krismasi ndio kitu bora zaidi, na mimi nikiwa Deus Masunga nawatakia Krismasi njema kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, Washington DC. na zipata zako salamu, huyu nani? huyu salamu na zipata zako Jafari Kopo. Jafari Kopo unasema zako salamu za krismasi ziwafikie Noa Kapindo, Isaac Petro Hango, DJ Vumi Lalata, Nelsio Bela, William Kitengai, Meshak Momala Magebise pamoja na watangazaji wote wa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba yao nasema kwamba pia sisi tunakutakia krismasi njema. Mabere malale unasema napenda zangu salamu za Krismas kupeperusha kwa Samuel Kasembo Sombi, Mtemi Gasa Ngwegwe, Solomoni Njiku, James Tano, Zafanjika, Simoni Mseti, Saenda Mabula, Mbaraka Mganga, mwana michezo. Ukisema zanyu salamu mzipokee kwa mikono miwili, vilevile vile. Napata kari nyingine yako Mabere malale Ukisema ungependa zako zimwendee Terezia Shigela, maarufu kwa jina la Mwana Shigela, akiwa Mwamala Igunga. Ujumbe huwezi uh, heshimu maandiko bila kuheshimu wazazi, ni ujumbe wake Mabele Malale akisema, pia anawatakia Krismasi njema popote mlipo. Napotazama namwona Yunis Njeri kutoka huko nchini Kenya. Anakuja na kibao chake, anasema ni nani kama wewe Baada ya kibao kikubwa kabisa chake Yunis Njeri akiondoka hapo na nani kama wewe, nazipata salamu za Krismasi zako. Huyu anaitwa nani? Juma Id Isa unasema zako kabisa zimfikie Raymond Simbo Masawe Wakibosho kule Moshi, Zakaria Demfo na Esther Masho wa Moshi, na Soro Mazingu wa Tabora, Tanzania, Fikiri Dario na Chief Abdalla Sube wa Shinyanga, Tanzania, Kenedi Mpemba Sayenda Mabula Uchumi Filbat wote wa Kahama kule Tanzania. Ukisema kwamba krismas njema ndio nayotawatakia, popote mlipo, nami nakubaliana nawe kwamba krismasi wafurahie, tena kwa taratibu Kabla ya kupata kibao hapa nazo salamu zake Michael Nonga. Anasema ni chipikizi wa salamu, mkazi wa Nzenga kule Tabora, Tanzania. Anasema ndugu mtangazaji zamu, au jambo? Mimi nasema si jambo kabisa, na salamu za Krismasi pia anazipokea, na ninakupa pia wewe unasema. Basi wengine ambao ungetaka wapata salamu ni Emmanuel Ngasa, Emmanuel Humba, Humba James tano, Joshua Efrin Tango, Salumu Aluchumu, Masanja Gasa Ankalet Ferdinand, Sayeda Mabula, Alfons Ntinda, Mzidakaya Vumi, Lalata Thomas Mayunga, Sindemuisa, mke wangu Mariam Michael Kishegena, watu ukiwatakia Krismas njema, ndivyo unavyosema Michael Noga, ukiwa kule upande wa Tanzania. Nami nasema kwamba mambo safi, mambo yanaendelea vizuri kabisa, tunapowapata wanamuziki mseto kutoka nchini Kenya. Baada ya kibao cha wanamuziki kadhaa walioungana na kuimba kuhusu Krismasi, hebu tuwapate salamu za wasikilizaji wetu wakipeperusha salamu kwa wapendao kutoka sehemu mbalimbali za ulimwengu. Jina langu Harizon Kamau. Mimi naitwa Puli, nasalimia pasta yetu kutoka Nare Orevure hapo, pasta Silas Gurari. Nasalimia watu wa kanisa, mama Dorokas Rosi na inasalimia mama Muhea Wakonara kwa Orevure <laughs> Na waita naro kwa huko naka orevore wakuja tuchiche kondo tukure pamoja, na ni wawapeda sana, wakuja na watoto wao wote. E, niko na mwingine na kaa Belgium anaitwa Miriam Wanjiku, na mwingine Pakistan, anaitwa Peter Kimani Kamau ako huko, na mwingine anaitwa Paul ako Pakistan, anaitwa Paul Mwiko mi itatayao atia, nawapenda sana huko. Kenya tuko salama. Huyu ni Daniel Saha na salimia marafiki zangu. Rafiki wa kwanza ako sehemu za Malindi kule, anaitwa Daniel Voti alafu na niko na mwingine anaitwa Pastor Shedrak Mwarua na salimia pia mamangu mzazi anaitwa Alice Saha na salimia pia Ramsi akiwa Nairobi na Kidero akiwa Nairobi pia sehemu za Umoja nawatakia Christmas njema na mwaka mpya wenye mafanikio pia. Nasalimia Samuel akiwa sehemu za Eldoret huko, niko na mabeste zangu wengine wenye tunafanya nao kazi, pia nao napeperushia zangu salamu, wafanye kazi kwa umakini, hasa sa msimu huu wa Christmas. Ah, mimi nimejiandaa kwa sikukuu, twende tukasherekee baharini kule Mombasa Beach Nimejiunga na wenzangu ah, tumealika watu wengi, tutashirikiana pamoja kwa kila jambo. Sahii msimu wa sikukuu uko na changamoto mingi za usafiri, lakini ilikuwa nataka kuwe na usalama na umakini wa madereva kwa abiria, ili wawafikishe hali ya usalama, wakaweze kusherehekea. Mwaka wenye umeisha umekuwa na changamoto mingi, lakini tunaomba Mungu, huu mwaka wenye tumeukaribia ambapo tumebakisha siku kidogo hivi Tunaomba uwe mwaka wenye mafanikio na uwe na heri kwa kila mmoja. Kwa majina yanaitwa Cecilia Sombwa, miaka kumi na miwili. Ningependa kusalimia watu wenye wako Nairobi, mmoja ni Florence, mwingine ni Maureen, wako Nairobi Uruma. Ningependa kusalimia marafiki wangu wa tunasoma na wa Saint Gabriel, mmoja anaitwa Eda Kaleke mwingine anaitwa Mweni. Nawatakia sikukuu njema. Naenda kwa walimu wangu, nawasalimia Mr David head teacher ni Virginia. Ningependa kuwatakia sikukuu njema, wawe na furaha. Nataka kusalimia majirani wetu pia, Mama Kidero, mwingine ni Mama Brian, wako Nairobi Huruma. Salamu zingine zimuende kwa nti zangu Meki, mtoto wake William, wakiwa Mombasa. Nawatakia sikukuu njema, nawatakia Christmas njema wenzangu, kama vile kina Charo, uh, Juma Kalama kule Mombasa, kina Mr. Safari Anderson Fondo, kina Mr. Mdhui kule Nairobi University na nawakaribisha pia marafiki wengi kabisa vioe kuna wale marafiki ambao mnaishi kule Dubai kama vile Kazungu gona ambao mko kule warabuni Saudi Arabia, na pia kuna wale wengine ambao tuliachana shule mkienda kule nchi ya warabuni. Nyote nawatakia Krismasi na, na mwaka mpya wenye mafanikio kabisa. Kama we ni tajiri, kama kamapataka kitu, angalia maskini pia, hakikisha unakula na jirani rafiki pamoja, hii sherehe kila mmoja afurahie kabisa. Nakaribisha mabishto wangu wote kujeni, kuna rada, kuna bashi kiasi tukule mbuzi, ng'ombe kondoo, kuku, kitaka njiwa zote tukule, na mwaka mpya tuchangamkiwe mwaka kwa ma revolution, yani yani na cheki. Ah, yani kwa sasa ni ile tu tunachangamkia barada mbio mbio kwa mwaka revolution, kusonga kusonga. Kama kuna kitu ilikuwa mapango mwaka ijatendeka, mwaka pia dhibitisha kwa mabado, you can still move on and make it. Besti wangu akina Pita akina Delano pia Jeresh ukipita tusalimia akina Jaka akina Moris akina Cristas wote, nagotewa Krismas kawaida. Ndio tunajiandaa kukula kuku, kuna mambuzi lazima tuchinje. Si Krismas tunasherekea, tunasherekea Yesu kuzaliwa ndani ya nafsi zetu, si nguo na chakula tu. So si lazima wem Christ, wem Islam, we mkristo ma mwislamu, ndo tuwe pamoja, we are one nation one people. Tunaishi kwa upendo, tujali mambo ya religion huko, sijui niniwene mkabila gani, tuko kabila moja. Salamu unazipata zako, Emmanuel Ngasa za Krismasi unasema zimfikie Emmanuel Humba vilevile vile, ungetaka zimfikie Thomas Mayunga. Salamu zingine za Krismasi zimfikie Side Musa mke wako Mariam Michael Kishegena, vilevile salamu zimfikie Anclet Ferdinand Sayenda, Mabula Magesha na Alphons Ntinda Mzindankaya, wote ukiwatakia salamu poa kabisa za Krismasi, ukisema kwamba tupendane na tuombeane popote tulipo kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Nami bila shaka nakubaliana nawe nikisema kwamba popote ulipo na kutakia Krismasi njema yenye fanaka, nikiamini popote unapojumuika na marafiki na jamaa, unakula mali yako pole pole, ukiwa na raha. Nachokuomba tu ulinde usalama na urafiki pia umdumishe. Kutoka hapa Washington DC, jina langu Harizon Kamau, napokuacha nao wimbo wa Anastasia Mkabwa watangoja sana, na mimi nasema pia, wewe watangoja sana kutofaulu kwako kwa, lakini kwa sababu una imani, na imani na Krismas yako poa. Watangoja sana lakini wewe bado utaendelea. Kutoka Washington, jina langu Harizon Kamau, kwa heri. Wengi walicheka sana eh, hey, san. Wengine walisema si unajifanya ni mwana wa Mungu, hebu jifufue tu kuone. Waliweka na walizi walinde kaburi ili Yesu asifufuke. Oh, oh. Waliweka na jiwe kubwa pale kaburini ili Yesu asifufuke. Siku ya tatu ilipofika, walizi walishanga. Yesu wa yupo kaburini siku ya tatu namna. Kabla ya kumaliza matangazo yetu ya leo, siku ya Krismasi, salamu zilikuwa motomoto moto. Hizi hapa habari kwa ufupi. Wakristo wanasherehekea Krismasi, siku aliozaliwa Kristo, na Papa Francis amelaani tamaa ya binadamu wanaojilimbikiza mali chungu nzima, wakati wenzio wanaishi katika ufukara na kuwakumbusha Wakristo kwa chakula cha uzima sio mali, bali ni upendo. Naye askofu mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Fridolin Ambongo, ametoa wito kwa serikali ya Kinshasa kuheshimu ahadi zake za kuhakikisha uchaguzi uchaguzi wa haki na huru na kuaminika unafanyika Disemba 30. Wafanyakazi wa kutoa msaada wa dharura huko Indonesia wameonya kwamba kuna uhaba wa maji safi, dawa kwa maelfu ya waathiriwa wa tsunami iliyosababishwa na mlipuko wa volkano katika kisiwa cha Java na Sumatra. Na polisi na wanajeshi wa Sudan wanalaumiwa na shirika la Amnesty International kwa kusababisha vifo vya waandamanaji 37 wanaopinga nyongeza za bei ya mkate. Mwisho wa muktasari wa habari. Wapenda wasikilizaji, ndio nakamilisha matangazo yetu ya leo, siku ya Krismasi hapa studio. Mimi ni Abdu Shakur Abud, kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki na kufanikisha matangazo haya, tunakutakieni usiku mwema. Kwaherini.