Kutoka studio 15. Hii ni VOA Express barabara kabisa, msikilizaji. Karibu kwenye Viw Express, ni saa mbili na nusu za asubuhi hapa Washington DC, saa kumi na nusu alasiri Afrika ya Mashariki, tisa na nusu Afrika ya Kati. Ni Boxing Day, tarehe ishirini na sita Desemba elfu mbili na kumi na nane. Msikilizaji, karibu katika VW Express nikiwa ndani ya nyumba ya studio, nimekusha jaa tele kama pishi la mchele. Naitwa Sunday Shomari. Jina langu Harizon Kamau kama, kama alivyosema mwenzangu Sandey Shomari, tukiendelea kukutakia Krismasi njema ambayo najua inaendelea hadi tukielekea kukaribisha mwaka mpya, lakini hapa Washington hatuna wasiwasi wasi, ila tumekuandalia mengi kutoka mbali na karibu kuanzia uh, maswala ya teknolojia, tukiangalia vilevile sikukuu inaendelea vipi, pamoja na habari za kisiasa za kieneo Vilevile vile ni kwamba mambo ni mengi kama unavyosema Kamao, habari za kisiasa na kieneo vilevile, tutaangalia masuala mengine ya kukuambia jinsi maisha eh, lifestyle. watu wanavyoishi katika kipindi hiki ambacho ni kipindi cha sikukuu. Kama unavyosema Kamau, mengi yanafanyika, lakini wengi wanafanya vitu vya tofauti eh, kuangalia nini ambacho kinafanyika. Vilevile uchaguzi wa DRC, hali iko vipi? Utamulika huko kama walivyozungumza, kuangalia habari za dunia vilevile, bila vile, vile kusahau burudani ya muziki kama kawaida, msikilizaji ndani ya View Express, lakini kama tunaambiwa kwamba tuangalie moja kwa moja mambo yanavyoendelea huko Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo tunafuatilia kujua habari za uchaguzi ambapo e, saa chache baada ya tume huru ya uchaguzi nchini humo e, imetangaza kwamba wananchi wa maeneo ya Butembo na Beni huko mashariki mwa Kongo hawatashiriki uchaguzi wa Jumapili kutokana na ukosefu wa usalama na swala zima la ugonjwa wa Ebola. Hiyo sasa, Kamao, inasemekana kwamba imepelekea taharuki kubwa kwelikweli kweli, na tume hiyo inasema wapiga kura E, mwezi ujao wata elfu mbili na kumi na tisa hawatapiga kura kwa sababu ya tatizo la ugonjwa wa Ebola katika huko mashariki. Sasa basi e, tuungane na mwenzetu Steli Malivika e, kujua hali halisi mambo yako namna gani huko mashariki mwa Kongo. i inasema vile Beni, Lubero hawatachagua ni kwa nini? Wana mpango gani na Beni na Lubero? Ile kwa Kifransa wanaita provocation, ile ni uchokozi kabisa, kuwa anataka kuchokoza raia lakini tayari ametoa tangazo kwamba nyinyi hamutachagua, sema ni uchokozi, hatukubali, kwa kuwa raia iko tayari kwa kwenda kwa uchaguzi. Lakini tume huru ya uchaguzi imesema kwa sababu kuna ukosefu wa usalama na ebola na usalama, ukosefu wa usalama na ebola, aske raia haiko huko. Si raia inaishi sasa? Mtafanyaje? Ah -ah, tutakuwa na mpango nasi, tutaangalia cha kufanya sasa na sisi, kwa kuwa wameangalia kama ni, ni watoto wanaochezea nao, lakini ni watu wazima. Asante sana na pole sana. Ah -ah, nakushukuru kwanza kwa jambo hili Jambo jambo. Ndio, na wewe umepokeaje hizi habari kusema kwamba nyinyi hamutachagua, hamutashiriki kwenye uchaguzi? Msimamo wetu hatuwezi kubaliana na ile habari inafaa kabisa na sisi tuko tayari deja kuchagua ile ile ile ile, ile trend gisi. Tulikuwa sisi tayari mwe 11 watu walibaribulia hata kusandre walishangala kwa mama narudisha tena uchaguzi mwe mo, ile trend. Halafu tulisubiri muda wa juma moja na hivi baraia yote wako tayari kabisa kwa uchaguzi. Lakini wakati ambapo nakuzungumzia ni kwamba nyinyi hamuruhusiwi tena kuchagua hadi wakati nazungumza. Sasa ni chokozi na sasa tutafanya gisi ya kufanya sababu hatuwezi penda, hatuko ekarte kuinji. Kiongozi wa tume huru wa uchaguzi anasema ni kwa sababu kuna Ebola na ukosefu wa usalama. Hiyo ni uongo, uongo mtupu, hakuna Ebola, si tuko na ishi, hakuna taka moya. Yenyewe inaonekana huko Ina, Inaonekana kama sisi hatuko mrepublike demokratike ya Kongo. Hata hivyo nimezungumza naye Juma Balikwisha, ambaye ni mgombea alikuwa anafanya kampeni yake kwenye vijiji katika eneo la Beni. Hiyo taarifa tumepokea na hali ya huzuni na uchungu sana, na tunayapiga marufuku, kwani hayo ambayo wanasema kama wana wanasimamisha uchaguzi sehemu za Beni, Butembo, Beni Vila, Beni Teritwari na Yumbi huku Mpandu, ndu wanasema kama uchaguzi utakuwa mwezi wa tatu, hiyo ni ni uongo mtupu na inaonekana kama kuna mchezo mbaya wa wako nataka kufanya, yaani mchezo mbaya ni mchezo wa kutafuta kugawa nchi. Kwa nini? Juu itakuwa hatutakuwa tena na hatutakuwa na uwezo wa kuweza kuchagua rahisi, hatutakuwa na uwezo kuweza kuchagua waseneta, uh, hata uh, gavana wa jimbo letu. Watu wa Beni na Butembo hawatakuwa na hiyo uwezo ni kusema namna ya kutafuta kusema wanataka kugawa nchi. Mm -hmm. Aya, ah, ma malivika akizungumza na watu mm -hmm. ya, mkosia, kwa kwa wa Jamhuri ya Kidemokrasia watu wa Butembo ma na Beni mm -hmm. Mashariki mwa DRC na sasa Sande, uh, itangojewa zaidi kutazamwa kama tena kuna mabadiliko mengine yatafanyika. Kumbuka uchaguzi huu ulikuwa ufanyike mwisho wa wiki uliopita, sasa unafanyika ha, mwisho wa mwaka tunapoelekea kuruka mwaka mm -hmm. Na pia mabadiliko mapya yametokea. Sasa hii ni hatua mpya kwamba kuna watu baadhi katika eneo la Butembo na Beni ambao kutokana na maswala ya usalama na vilevile vile hofu ya maambukizi ya Ebola wanasemekana kwamba watafanya mwezi wameambia watapiga kura mwezi Machi elfu mbili na kumi na tisa, yani ni mwaka ujao, na lakini pia iwapo utadhibitiwa ugonjwa ule wa Ebola. Kwa hivyo ni jambo la kuangalia kwa kina sana, sana na sana. Sasa kuna swala ambalo ningetaka labda baadaye tutalifuatilia na watatueleza kama watapiga iwapo watapiga kura mwaka ujao ina maana kwamba kura za sasa zikipigwa zitangoja zao ili kujumuisha hesabu, ama itakuwaje kwa sababu sasa mshindani lazima, basi atajulikana iwapo watapiga kura mwaka ujao. Kwa hivyo kama niwewe san unasimama ubunge, nikupe kura mbili, na kuna watu wa bendi tunawaongojea mwaka ujao, basi itabidi ungoje kujua hatima yako mwaka, miezi kadhaa baada na, na, na, Ande... na, na, hata uchaguzi itatueleza zaidi. Ni swala la kufuatilia kama, kama. Sasa unaendelea kusikiliza VOA Express jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama alivyosema Sande Shomari ni Boxing Day, na Boxing Day haina maana kwamba ni makondo watu wanapigana, hapa sio masumbwi <laughs> ni kufungua boxi <laughs> yani zawadi ulizozipata, iamini kwamba umepata na kufungua zawadi zako. tueleke wapi Sande? Haya basi, moja kwa moja tuangalie huko nchini Kenya, ambapo tunaangalia katika masuala ya teknolojia Kunasema kwamba idadi ya watu wenye matatizo ya kusikia inaongezeka kila siku eh, lakini huko nchini Kenya kuna shirika la kimataifa naitwa Sishitaki limeanzisha teknolojia mpya ya kuwawezesha watu wenye ulemavu wa masikio kuwa na uwezo wa kudhibiti vifaa vya masikio kwa njia ya kisasa eh, ikilinganishwa na tofauti na hapo awali ambapo wanasema mtu akitumia mkono kuongeza sauti au kupunguza sauti ya kile kifaa ambacho anatumia. Sasa hii ni teknolojia mpya ambayo inampa mtu uwezo wa kutumia simu tu. Weza kuongeza na kupunguza sauti kwenye hicho kitu. Sasa inakuwaje? Hebu tuungane na mwandishi wetu Huba Abdi kutoka Nairobi, Kenya. Siku inavyozidi kusonga ndivyo teknolojia mpya inavyozidi kuingia ulimwenguni. Nchini Kenya, shirika la kwanza barani Afrika la Starkey Hearing limeanzisha teknolojia mpya ya kisasa kwa wagonjwa wenye matatizo ya kusikia, ambapo mgonjwa anaweza kutumia simu ya mkononi au hata tarakilishi kudhibiti kile ambacho angependa kusikia. Emari Zerambatinya wa shirika la Staki anasema ingawa mtu anaweza kuzaliwa na matatizo ya kusikia ama akayapata kupitia msiba usiotazamiwa, vifaa hivi vya kisasa vinaweza kulinda na kudumisha uwezo wa kusikia. Teknolojia yetu ni lazima tutuangalia kwamba inawasaidia uh, wagonjwa na tuko na naweza sema uh, ni program ambayo ni ya utafiti research and development kwamba kila siku inaangalia kwamba hii teknolojia lazima iangaliwe kwa umakini umakini vizuri, ili tuweze kuwasaidia wagonjwa. Hata hivyo, maelfu ya watu bado hawajagundua kuwa mazingira ya kelele yamechangia pakubwa kwa idadi ya watu kuwa na matatizo ya kusikia. Lazima tuangalie kwanza, katika karne hii yetu ambayo tumefika ndani, mazingira yako vipi? Kuna vitu kama mziki na mziki wa sasa, utapata kwamba uh, uh, kwenye burudani mziki ni wa hali ya juu, sauti ni ya hali ya juu sana. Teknolojia imetupa vifaa vya kuweka eh, vifaa masiki, kwenye masikio ya kusikia mziki, kusikia filamu au ambayo unachomeka ndani ya simu, unapata unamwita mtu labda asikii. Hicho hicho ni kimoja. Labda utapata mziki kwenye magari, kama ni matatu hapa Kenya ama kitu kama hiyo. So utapata kwamba mazingira yetu siku na nyingine huenda inachangia baadhi ya wagonjwa ambao hufika katika kliniki kutokana na matatizo ya kusikia wengi wameweza kupata fursa ya kutizama kwenye tarakilishi, mashine inapoingizwa kwenye sikio mashini, na kisha baadaye mashine ikatoa picha inayoonyesha jinsi uwezo wa kusikia unavyoshuka, na kupewa kifaa ambacho kinawiana na uwezo wake wa kusikia. Hii ndo sasa, hii ndio yenyewe, na hii ni kumaanisha ya kwamba hii inaweza kufanyia translation ya lugha karibu 28. Hii itaweza kukwambia kwamba uko na uwezo, labda uko nyumbani ni mzee anaiva sema, inaweza ambia watu nyumbani ya kwamba labda mzee amepata shida fulani akawa ameanguka mkitumia simu. Teknolojia hii mpya iliyoanzishwa na Tani Austin, raia wa Marekani inalenga kukabili visa vya watu kukumbwa na ulemavu wa kutosikia ambapo idadi ya watu wenye matatizo hayo yanakisiwa kuongezeka kila kukicha. Huba Abdi, Sauti Amerika, Nairobi. Asante sana Huba Abdi kutoka Nairobi, Kenya. Basi mambo haya ya teknolojia, msikilizaji, lakini moja kwa moja hivi sasa kama a unaona tuelekee kwenye habari za dunia. Japan itaanza tena uvuvi wa nyangumi mwaka ujao baada ya kusitisha shughuli hiyo kwa muongo mmoja ikiashiria kumalizika kwa ushirikiano wake na mataifa yanayopinga uvuvi huo. Katibu mkuu wa baraza la mawaziri nchini humo Yoshihide Suga ametangaza mapema leo kuwa Japan itajiondoa kwenye tume ya kimataifa dhidi ya uvuvi wa nyangumi kuanzia Juni 30 mwaka ujao na kuanza tena uvuvi wa kibiashara mwezi mmoja baadaye. Suga ameongeza kusema kuwa zoezi hilo litafanyika kwenye eneo ya maji ya Japan na kwamba watasitisha safari za kila mwaka za uvuvi wa nyangumi kwenye eneo la Antarctic. Mwanaharakati mashuhuri wa haki za binadam kutoka China ilio amefunguliwa mashitaka ya kudharau mamlaka ya serikali. Wang Quanzang ni miongoni mwa mamia ya wanaharakati wa haki za binadam pamoja na wawakili waliokamatwa kwenye msako wa serikali dhidi ya waasi ulioanza Julai 9, 2015 na kupewa jina la msako wa 709. Wang anakabiliwa na mashitaka kutetea wanachama wa kundi la kidini la Falun Gong ambalo limepigwa marufuku na chama tawala cha komunisti nchini humo. Dazeni ya maafisa wa polisi wamepelekwa nje ya mahakama kwenye mji wa kaskazini wa Tianjin ambako kesi ya Wang inasikilizwa. Waandishi wa habari na wana diplomasia kutoka Marekani pamoja na mataifa mengine magharibi hawakuruhusiwa kuhudhuria kikao hicho kwa madai kuwa kilikuwa kimefungwa kwa umma. Waokozi wa Indonesia wameendelea na shughuli za uokozi kwa kutumia mbwa pamoja na dron kutafuta watu zaidi ya mia moja wasiojulikana walipo baada ya tsunami kugonga ufukwe wa magharibi wa Java pamoja na kusini mwa Sumatra na kuwa watu 429 Jumamosi iliyopita. Mamlaka imeomba watu kutoa taarifa zozote zile kuhusu watu waliopotea. Nariana Banten ambaye ni mkuu wa polisi ameongeza kwamba zoezi hilo ameomba watu kutoa taarifa zitakazoweza kutambulisha waliopotea. Mawimbi kutokana na tsunami hiyo ya kushtukiza yalisababisha majeraha kwa watu wengine elfu moja mia nne huku maelfu wengine wakilazimika kuhama makwao kutokana na uharibifu ulioshuhudiwa. Mamlaka zinaonya kwamba mitetemeko midogo ya kivolkano pamoja na mafuriko huenda vikasababisha mawimbi mengine. Korea Kusini na Kaskazini hii leo zimeshuhudia uzinduzi wa mradi pa wa pamoja wa kuunganisha njia ya reli baina yao. Shughuli hiyo imefanyika baada ya ukaguzi wa njia za reli zilizoko kwenye eneo la mashariki mwa peninsula ya Korea. Mwakilishi maalum wa Wizara ya Mambo ya Nje kwa ajili ya amani na usalama kwenye peninsula ya Korea, Lee Dohun, aliyeambia wanahabari wiki iliopita kuwa mradi huo uliidhinishwa baada ya mashauriano na mwakilishi maalum wa sera za mambo ya nje wa Korea Kaskazini, Stephen Biegun, mjini Seoul. Jang Daijin, ambaye ni mtafiti kwenye taasisi ya Aju inayoshinikiza muungano wa Korea, amesema hafla ya leo ni kielelezo cha ari ya kaskazini na kusini kuendelea na mashauriano. VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka yote haya aweza ukafuatilia kupitia mtandao wetu wa www VOA swahili com na vilevile vile kwenye mtandao wetu wa Facebook bila kusahau Instagram na Twitter. Na katika maisha ya kila siku, kuna mitindo, miondoko na pia mifumo tofauti ya maisha. Hebu tutazame mambo ya lifestyle. Sande, kuna nini sasa? Nimezungumza na Vivian Mgulumu, huyu yuko nchini Tanzania katika maandalizi pamoja na kushiriki kipindi hiki, kama unachosema cha sikukuu ya Christmas wanakaa mwengi wanafanya sherehe mbalimbali, lakini hawa kina Vivian wao kwa upande wao na kundi lao ni kitu gani ambacho wanakifanya? Tuwasikilize. Okay, mi naitwa Vivian Ugurumu, mimi ni mwalimu pia, mimi ni mtaalamu wa mambo ya jinsi. Katika shughuli mbalimbali ambazo tunazifanya ni pamoja na kusaidia watoto wasiojiweza na wale ambao wanaishi katika mazingira ya shida, pamoja na, na yatima na wale wote ambao wana uhitaji maalum. Sasa katika kipindi hiki cha Christmas kuna vitu vingi tumeandaa lakini sisi kama sisi kama sisi tumeandaa chakula cha mchana kula pamoja na watoto wenye uhitaji maalum, yani ikimaanisha kuna mayatima, kuna watoto wa mitaani, kuna wale ambao ni walemavu wa viungo, kuna wengine walemavu wa ngozi. Tunakula nao pamoja na tunamshukuru Mungu, tunawapa zawadi na vitu kama hivyo. Na mnapokamilisha kipindi kama hichi, kufanya chakula kama hicho, kwa kawaida kuna gharama za kugharamia ni kubwa Pengine ili kufanikisha haya mnafanyaje? Mara nyingi huwa tunapata tuna, tuna misaada kutoka kwa wasamalia wema. Nikisema wasomalia wema, simaanishi makampuni, simaanishi wale ambao ni wafadhili wenye pesa au wafanyabiashara, hapana ni wasamalia wema ambao wao wanatoa kwa moyo na sio kwa kujionyesha, kwamba mimi nimetoa kitu kwa mtu fulani, pengine apige picha, atume kwenye ma Instagram, atume kwenye ma, ma mitandao mingine. Hapana. Kwa sisi tunapata sapoti kubwa sana kutoka kwa wasamalia wema ambao wao wanatuwezesha, tunapata chakula, tunapata pesa ya zawadi na vitu vingine kwa ajili ya kutoa zawadi kwa wao watoto na shughuli hizi. Eh, kwa ujumla mnahudumia kiasi cha wa watoto kama wangapi hivyo, kitoa wastani watoto ni wengi kwa sababu process hizi za Christmas huwa zifanyike kwa Christmas tu. Tuone tunaanzia tarehe ishirini, yaani kuanzia tarehe ishirini, 21, 22, 23, 24 mpaka 25. Hizo siku zote ni kwa ajili ya kutoa. Kunaweza kushangaa pengine mpaka tunamaliza watoto mpaka elfu tano wameguswa. Na wito wako? Ah, uh, wito wangu mimi kwa jamii tuache ile kula kwa kusaza kufanya masherehe na watu ambao wana uwezo wa kula. Unakaa baa unanunulia watu bia ambao wana uwezo wa kujinunulia wenyewe. Unapika chakula unalika watu ambao wana uwezo wa kula. Unakula mpaka vyakula vingine vinaharibika mnafanya kumwagwa. Unaingia mpaka madeni, unaenda mpaka kukopa kwa ajili ya, ku, ya, ya ya kufanya ufahari, lakini tutumie kipindi hiki kwa ajili ya kumwomba Mungu kumshukuru Mungu pia na kutoa kwa wahitaji. Ukimpa chakula mtu ambaye hana inakuwa ni vizuri zaidi. Na pia inaandikwa kule kumpa chakula mtu ambaye kila siku anacho anakula anasaza na mpaka anakitupa. Kwa mimi naomba wito wangu ni kwamba tukumbuke wahitaji. Tuwajali wahitaji, tuwathamini wahitaji, tutoe kwa wahitaji. Aya, asante sana, huyo ni Vivian Mgulumu kutoka nchini Tanzania akizungumza nasi hapo awali kuhusu hayo masuala yanayofanya kipindi hiki cha Christmas na sikukuu. Haya, basi moja kwa moja, kama anavyokwambia msikilizaji, kipindi cha Express bila muziki bado mambo hayaja kwenda. Basi ikiwa umekaa unapumzika au baada ya shughuli zako e, sisi tunakupa vitu motomoto. Ni bibie huyu machachari kabisa kutoka nchini Tanzania, nitwa nani huyu nandi, sauti yake kama ya kumtoa nyoka pangoni. Basi naitoke okay, tuende kazidanawaauachohocho <laughs> <laughs> Pendo furaha yangu ukachukua, kwenye kosa ni adhibu nami, mwanadamu siku ntakosea kukwacha, sijaribu wapi nende, nami kwako nshajipia, ilo sifanye kama fimba, ufanane na tindo, ukashindwa kujali maumivu yangu Nakubaliana nawe Sande Shomari, mambo mazito, wasikudanganye ni ndani ya VOA Express, tukiwa katika hali ya sikukuu, pole pole tu mm -hmm, kufungua, kufungua zawadi za, na tunapoendelea kufungua zawadi nikitumai kwamba una yangu Sande, mm -hmm, ambayo tutazungumza baada ya show <laughs> pe vitu lakini, hivi karibuni Sande, nimehudhuria mkutano wa Men Impact Change, yaani mkutano unaokusudia kubadili maisha ya wanaume na kupongeza wanaofanya juhudi za kubadilisha uh, jamii. Lakini nikiwa katika mkutano huo nilipata bahati ya kukutana na mwanzilishi wa kundi la wanawake wa Kenya hapa Marekani kwa jina Kenya Women in the US, jina lake ni Lili Richards ambaye hapa anaeleza zaidi kuhusu kundi lake. Kwetu, um, kuianza ilikuwa kwa sababu ya um, ile hali ya um, um, loneliness. Kila napotaka maybe kufanya jambo, natafuta Wakenya wa wenzangu, hatupatani um. Saa zingine unajaribu kuwatafuta loan ya kwenda shule, haujui utaanzia wapi. Tunajua kuna Wakenya ndio , lakini wako wapi? So, tunajaribu kuingia kwenye vikundi vingine huko kwenye mtandao, lakini hatuambatani vizuri, maanake pale time difference. Tuko kwenye kikundi kimoja na watu ambao wako Kenya, wengine wako Europe, um, kwa tunapatana vizuri. So nikaamua kuweka kikundi chetu cha wanawake ambapo wote tuko America, na sasa tunapozungumza unaona kama ni takriban wanawake wangapi, mko wangapi hapa Marekani? Kenya kwetu tuko wanawake elfu kumi na tatu. Mnakutana kila mwaka ama mnakutana kulingana na majimbo yani States, ama mpango wenu namna gani? Huwa mnaonana ama mnaonana tu kwenye mitandao? Kuna mikutano mengi ya majimbo, kila jimbo lina mikutano miwili kila mwaka. Aa, na pia sisi tuna ile mkutano kubwa ambao ni grand reunion ya ambao tunafanya mmoja kila mwaka. Mwaka huu tulienda Georgia, mwaka ujao tunaenda California, uh, LA. Ni misaada gani mnasaidiana? Kuna matatizo mengi watu wakiwa ugaibuni ama hapa ng'ambo. Je, kando na kuwa tu mnasalimiana kwenye mitandao na kujuana zaidi, na kwenye maisha kuna mambo mengi ambayo hutokea, kwa mfano magonjwa. Kama mmoja wetu ni mgonjwa, tunashirikiana kumsaidia. Kama mtu amefiliwa, tunashirikiana pia. Umekuwa na baadhi ya wanaume kutoka Marekani na wengi hata kutoka mbali huko Afrika wanalalamika, wanasema labda Kwitu inatenganisha jamii. Wewe kama mwanzilishi wa Kwitu, hebu fafanua, uelezee kabisa madhumuni ya Kwitu. mimi lili sijawai kuja kwa nyumba ya mtu nikamwambia nataka huyu bibi yako aingie Kwitu. So mtu anaingia Kwitu kwa kujitolea yeye mwenyewe, na pia hatu akishaingia, hatumzuii huko. Kwa hivyo kama anaona sio kitu ambacho kinamfurahisha bwanake, anaweza jitoa kijamii, hatuingilii wacha niseme hata kwanza, sisi tunaheshimu sana ndoa, ambapo tukiona kama kuna kitu ambayo inaingilia ndoa huwa tunajitoa kabisa, unless um, ni kitu ambao ukiangalia unaona ambao yaumiza watoto, na tunaweza tukasaidia tu kwa ili tuweze ku watoto sure wamesaidika, lakini hatuingili ndoa ya mtu uh, naweza uliza leo kama kuna mtu ambaye tumeingilia ndoa yake, labda atoke atuambie. Hakuna mtu ambaye najua ambaye tumeingilia ndoa yake, hata mmoja. Asante sana huyo. Basi ni mwanzilishi wa Kwitu hapa Marekani, Lili Richards akizungumza na VOA Express. Kweli kabisa, nani, tulipokuwa tukizungumza nilishangaa liponiambia kwamba wameweza kukusanya zaidi ya wanachama elfu kumi na tatu na ni ndani ya Marekani. Kwa hivyo kuna ina maana kwamba kuna watu wengi sana hapa Marekani, labda wanawake wanajipanga vizuri zaidi ya wanaume. Sijui kama kundi la wanaume litafikisha wa Kenya, lakini ni ndivyo mambo yalivyo. Sasa tukiendelea na VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC mambo ya ushauri. Ushauri huu kama unajua kipindi hiki kama unachojuacha sikukuu, kipindi kina mambo mengi sana yanaendelea, na wazazi wanakuwa wanahangaika sana sana katika ku jaribu kuweka malezi kuwa sawasawa. We sawa, sawa, pia ni mzazi unafahamu. Kwa hiyo hebu tusikilize ushauri uliotengenezwa na Amina Chombo, hapa amezungumza kuhusu swala zima la malezi kwa wazazi na kwa watoto pia. Majina yangu ni Naima Chen, nafanya kazi na shirika la sauti ya wanawake Pwani. Ushauri ni kuwa kina mama ndio huwa tuna jukumu kubwa sana ya kuweka amani, kwa sababu sisi ndio huwa tunaathirika pakubwa ikiwa kuna ukosefu wa amani. Kwa hivyo, ningependa kutoa mwito kwa wanawake wote waweze kuweka amani sana sana majumbani, na hii time ambao watoto wako majumbani hawaendi shuleni, waweze kuangalia na kuhakikisha kuwa hawaendi katika beaches huku Mombasa biches ziko nyingi sana, hawaendi katika biches na pia kuweza kuweka amani katika nyumba zetu na katika ndoa zetu. Kina baba bado wanajihisi kwamba wao ndio vichwa na kila kitu ndani ya nyumba. Na unawashauri nini kinababa katika kuhakikisha kwamba amani imeanzia pale nyumbani? Nashauri kina baba wajue kuwa sote tuko sawa katika familia ama katika ndani ya ndoa, na pia nazidi kuwambia waweze kuwapa kinamama ile kuweza kuwa empower economically kuweza kufanya either biashara ndogondogo ama wawape nafasi ya kuweza kujimudu ki-economically kwa sababu mara nyingi unajua, ikiwa mama ndio uko pale ndani ya nyumba na hauna kitu ambayo unaita pesa yako wewe mwenyewe, inakuwa ni vigumu sana amani kuwepo kwa sababu kila saa mtakuwa mtaeta either pesa unga ikutosha ama mtoto akupewa kitu fulani. Lakini ikiwa leo una mapeni yako si lazima utamgoja, utanunua chumvi, utanunua pads ikiwa wewe mwenyewe utaka. Kwa hivyo mimi ana sema kina mama, wakati wa kukaa tu na kungoja mume kumuomba imeishi na pale ikiwa utakuwa una kibarua chako ama una kazi yako, ule mume pia atakuheshimu na atakuwa anakuona wee kama mwenzake, kwa sababu anajua wewe watoa na mi natoa. Kwa hivyo mtakuwa mko katika equal platform, mnazungumza kwa kauli moja, na pia akiwa na chochote, atakuwa ni rahisi kuja kukuuliza, je, mke wangu, unataka tufanyeje hii jambo? Atakuhusisha. Mm. Mimi kwa majina yangu kamili naitwa Florence Kidio, natoka Sauti ya Wanawake Pwani. Tafadhali jamii yetu, kama tulivyo tujitoe, tujipele, tuende sote tukashirikiane na watu kule ambako kutakuwa na vuguvugu ama katika mikutano ya amani, tuende tukatoe maoni yetu, tuende tukashirikiana na wenzetu kuona tutapata suluhisho gani. Ukikaa nyumbani peke yako, naona jambo linakutatiza, hutapata jibu. Toka shirikiana na mwenzako, nenda kwa jirani yako, zungumza, jadilianeni masuala ya amani, mkikutana katika vikundi. Hali kadhalika na wewe na mme wako na watoto pia, nanyongeni swala la amani na watoto pia. Kama mwenzangu alivyosema, haya mabichi haya, hizi harusi hatuwezi kusema zivunjwe zisifanywe, zitafanywa. Na hizi mimba, je, serikali mwaziona lakini na hizi ndoa za mapema lakini serikali maziona, lakini hawa watoto wataenda wapi? Kwa hivyo hilo ni changamoto kwa serikali, hiyo changamoto kwa wazazi na hata kwa watoto wetu. Kenya saa hizi hatujajielewi, hatujajitambui tuko tu wakenya wenye vitambulisho. Changamoto, changamoto, changamoto. Basi haya, baada ya kupata ushauri huo, Kamau, tunakamlisha kamilisha hapa, naona kwa kuangalia yale ambayo yametambatamba eh, kwenye mitandao mbalimbali mbali. Ni kweli kabisa na labda mambo ambayo yametamba sana nchini Kenya mwaka unapoenda kumalizika, mojawapo ni maswala ya uchunguzi dhidi ya ufisadi na vilevile vifo ambavyo ni vya wanawake wachanga ambavyo vimeshuhudiwa kote nchini katika mwaka huu unaoenda kukamilika. Vilevile vile ukiangalia kwenye mitandao mingine, mashabiki wa klabu ya Manchester United wakiwa wanazungumzia mechi ya kocha wao mpya Ole Sosha, leo wanashuka uwanjani Old Trafford kwa mara ya kwanza pale kwenye nyumbani. Sasa baada ya kucheza nje ya uwanja, nje ya nyumbani, walishinda goli tano, mashetani wekundu hawa leo wanacheza nyumbani kwao wakikabiliana na timu Huddersfield hapo. Sasa washabiki wamekuja, unaambiwa kwenye ile mechi wakibiwa mabango ya yameandikwa ya 20, hii namba wanasema ni jezi aliovaa Usosha wakati akiwa mchezaji mwenyewe. Eh, miaka hiyo ya tisini akiwa chini ya Sir Alex Ferguson Atimewaida. Bango limeandikwa 20 sifuri legend wakitwa mashetani <laughs> wekundu <Wakito mashetani laughs> <laughs> ambayo asante. Haya, ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunafurahi sana tukikutakia kuendelea kufurahi na sikukuu popote ulipo, kula mahali yako pole pole na uchunga usalama na pia uangalie mazingira unapofurahia. Bila shaka, bila shaka langu, jina naitwa Sunday Shomari, natakieni wote siku njema, mwendelee kuendelea kuendelea na sikukuu kwa usalama. Alasiri njema, kwa herini.