hizi ndizo habari kuu za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mimi ni kenneth bwire shughuli za serikali kuu ya marekani zimefungwa kwa siku ya tano hii leo bila ya kuwepo dalili kwamba maamuzi yataweza kufanyika hivi karibuni rais donald trump alizungumza kuhusu swala hilo jumanne akisisitiza kwamba serikali itaendelea kufungwa hadi madai yake ya fedha za kujenga ukuta kwenye mpaka wa marekani na mexico yatakapotimizwa Amesema hawezi kusema ni lini serikali itafunguliwa, lakini amewaambia waandishi wa habari kwamba haitafunguliwa mpaka apate fedha za kujenga ukuta au uzio au vyovyote itakavyokubaliwa. Trump alisema hayo wakati ikulu, katika ikulu baada ya kuongea kwa njia ya video na waandishi wa Marekani walio nje ya nchi. Trump alidai kuwa hata wafanyakazi wa serikali ambao hawapo kazini kwa muda wanataka ukuta licha ya kukosa ushahidi wa kuthibitisha madai yake. Tume ya uchaguzi nchini Congo seni imeahirisha uchaguzi katika baadhi ya sehemu kutokana na ukosefu wa usalama na ugonjwa wa Ebola. Mwenyekiti wa tume hiyo Cone Nanga ametangaza kwamba uchaguzi hauwezi kufanyika katika miji ya Butembo na Beni, Kivu Kaskazini, sawa na katika mji wa Yumbi, mkoa wa Ndombe una, utafanyika mwezi Machi mwaka elfu mbili kumi na tisa. Mgombea wa upinzani Martin Fayulu anaripotiwa kuwa na wafuasi wengi katika sehemu uchaguzi umepigwa marufuku. Wanasiasa wa upinzani wanadai kwamba kuahirishwa kwa uchaguzi ni njama ya serikali kupunguza nafasi yao kushinda uchaguzi huo, kwani sehemu ambazo uchaguzi umeahirishwa zinatambuliwa kuwa ngome za upinzani. Tume ya uchaguzi imesema kwamba uchaguzi katika sehemu ambazo umeahirishwa utafanyika mwaka ujao baada ya rais mpya kuapishwa. Maafisa wanasema mtoto wa pili amekufa baada ya kuzuiliwa na walinzi wa mpaka wa Marekani na Mexico, na kuzua mjadala zaidi kuhusu sera ya rais Donald Trump kuhusu uhamiaji. Mtoto huyo mwenye umri wa miaka nane kutoka Guatemala amekufa akipokea matibabu katika hospitali ya New Mexico, siku moja baada ya msichana mwenye umri wa miaka saba naye kutoka Guatemala kuaga dunia akiwa kizuizini cha mpakani. Maafisa wanasema kwamba baba wa mtoto huyo alikuwa amezuiliwa na maafisa wa mpakani mkesha wa kuamkia Krismasi wakati waligundua kwamba mtoto alikuwa na dalili za kuugua. Mtoto alipelekwa hospitalini na kupatikana kuugua homa, kutibiwa na kuruhusiwa kuondoka, lakini akarejeshwa hospitalini baadaye na kuaga dunia muda mfupi baada ya saa sita usiku. Mapema mwezi huu, Jakelin Caal mwenye umri wa miaka saba aliaga dunia kutokana na kukosa maji mwilini babake alipojisalimisha kwa maafisa wa Marekani katika mpaka wa New Mexico. Baba na mwanawe walikuwa wamesafiri maili elfu mbili akiwa na matumaini ya kuingia Marekani ili apate kazi ya kufanya. Video iliyowekwa kwenye mitandao na kitengo cha habari cha kundi la Hezbollah imeonyesha jeshi la Siria likirusha silaha hapo jana wakati wa Krismasi, baada ya shirika la habari la serikali kusema kuwa ndege za kijeshi za Israel zililenga maeneo karibu na mji wa Damascus, gala la kuhifadhia silaha. Pamoja na wanajeshi watatu wanasemekana kujeruhiwa wakati wa mashambulizi hayo. Shirika la habari la Siria awali liliripoti kutungua silaha zilizokuwa zikirushwa na Israel karibu na Damascus. Wanaharakati mashuhuri wa haki za kibinadamu kutoka China leo wamefunguliwa mashtaka ya kudharau mamlaka ya serikali. Wang Guanzihang ni miongoni mwa mamia wa wanaharakati wa haki za kibinadamu pamoja na mawakili waliokamatwa kwenye msako wa serikali dhidi ya waasi ulioanza Julai 9 mwaka elfu mbili kumi na tano na kupewa jina la msako wa saba sufuri tisa. Wang anakabiliwa na mashtaka ya kutetea wanachama wa kundi la kidini la Falun Gong ambalo limepigwa marufuku na chama tawala cha kikomunisti nchini humo. Darizeni ya maafisa wa polisi wamepelekwa nje ya mahakama kwenye mji wa kaskazini wa Tianjin ambako kesi ya Wang inasikilizwa. Waandishi wa habari na wanadiplomasia kutoka Marekani pamoja na mataifa mengine ya Magharibi hawakuruhusiwa kuhudhuria kikao hicho kwa madai kuwa kilikuwa kimefungwa. Kwa umma. Nakomea hapo kwa sasa. Jina langu ni Kenneth Bwire na mpisha Harrison Kamau katika kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote ulipo na unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia livestream kwenye mtandao wetu wa Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani na jina langu Harrison Kamau. Naam, uchaguzi wa Kongo baada ya kuahirishwa hapo Disemba 23 na kupelekwa hadi Disemba 30, sasa umekumbwa tena na kitendawili kipya baada ya tume ya uchaguzi ya seni kutangaza kuwa bado ama baadhi ya maeneo hasa mashariki mwa taifa hayatafanya uchaguzi hadi Machi mwaka ujao kutokana na kile kimetajwa kuwa ugonjwa wa ebola pamoja na masuala ya kiusalama. Kutokana na hilo, nimejaribu kutafuta maafisa wa serikali bila mafanikio, mmoja wao akiwa Norbert Atsongia, ambaye baada ya kumpigia simu muda mfupi uliopita amenieleza kuwa hawezi kuzungumza kutokana alikuwa kwenye mkutano aa, na na na viongozi wengine serikalini. Viongozi wa upinzani pia nimejaribu kuwatafuta bila kuwa na mafanikio. Hata hivyo nimepata kuzungumza na ATM Kambale ambaye ni kiongozi wa asasi za kiraia Anaeleza anaeleza tangazo hili la hivi karibuni kutoka kwa tume ya uchaguzi, lakini kabla ya kuenda kwake, hebu kwanza tupate ripoti ya awali iliyotolewa na mwandishi wetu Astel Malivika akiwa eneo lililoadhiriwa la Goma akizungumza na Sauti ya Amerika. Filemon Ndambi wa Ndambi, mgombea wa kiti cha ubunge katika mji wa Beni, asema kwamba kuzuiliwa kwa wananchi wa Beni na Butembo kutoshiriki uchaguzi hii ni njama ya serikali pamoja na kiongozi wa tume huru ya uchaguzi aliyopanga siku hizopita. Tunawazia kwamba hiyo ni ubandia tu, ni njama mbaya ambao wao wanapanga naye. Juma Balikwisha, mbunge katika bunge la taifa hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na vile mgombea katika maeneo ya Isale Vulambo, maeneo ya Beni, asema kwamba hatua hiyo ya tume huru ya uchaguzi haitakubalika, kama tunapenda hii Kongo siye tunapenda na sietuvotei, jhuu tunayua ke tukisha vote nani hewa itakuwa mzuri, maasakiri ineneisha alo, hali inaendelea muzuri. Me kama hatuvotei hatujue kama tuko kuvya wapi, jiske la hatuye kama tuko kuvya wapi. Tume huru ya uchaguzi kwa upande wake inasema kwamba ikiwa imechukua hatua hiyo ni kutokana na uwepo wa ugonjwa wa Ebola ambao unakuwa katika maeneo ya Beni na Butembo, na ambao hivi sasa umesababisha vifo vya watu wengi zaidi ya mia tatu na vilevile vile, tatizo la waasi wa ADF pamoja na maimai mai. Lakini vyama vya upinzani vyasema kwamba kiongozi huyu wa tume huru ya uchaguzi lazima afikishwe mahakamani, akisema Stefani Mashukano kutoka Rassemblement. Tunasema tutamfikisha mahakamani kwa sababu tunapenda tuone wazi, tujue wazi nini imemsukuma kusema ya kwamba kunaweza kukue vita. Eh, inabidi mahakama ikamate hiyo mambo, procureur general wa republiki amuulize, ametosha hiyo mambo wapi na kwa nini anasemea vita? Anajua wapi vita itatokea? Yeye siyo mwanamemba wa government. Huenda hatua hii ya tume huru ya uchaguzi ikazua vurugu katika maeneo ya Beni na Butembo na kupelekea maandamano, kwa sababu wananchi tayari walikuwa wamejipanga kushiriki uchaguzi hii Jumapili. Huser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Basi baada ya ripoti hiyo yake sa Austel Malivika, hebu uh, tuzungumze naye Etiene Kambale ambaye ni kiongozi wa asasi za kiraia na yeye anasemaje kuhusu hatua hii ya karibuni kabisa kutoka kwa tume ya uchaguzi? Ninakushukuru kwa ajili ya ulizo lako. Um, kufatana ya kuahirishwa kwa uchaguzi jambo kwa hiyo wiki moja lilikuwa cha wenye maasia walio wengi na huyo huu, ndio ingelikuwa muda ambao uh, sehemi ngilipasha tangaza kama kunazo dosari zingine katika eneo ya zingine, lakini hawakulizungumzia na wazee eti kunazo dosari za uongozi katika yale ambayo kiongozi wa, wa sehemi yatangaza na ya muhimu ambao walio wengi wantaki ya waone ni kusema tarehe makumi matatu ya mwezi wa huu wa kumi na mbili wa mwaka huu uchaguzi wao ufanyike katika hizo eneo, kwa sababu katika hizo eneo ambao wamezungumzia juu ya uchaguzi, kuna watu wanaenda kanisani, watu wanaenda msikitini, watu wanaenda sokoni na mahali pengine ambao watu wanakuwa wengi. Hata watu walipozungumzia walipofanya makampeni za uchaguzi, kazi hiyo ilifanyika, lakini hakuna dosari ambayo ilionekana ya, ya, ya magonjwa ya ya Ebola au ukosefu wa usalama na wa msimamo mwingine ungepata wa kuchukuliwa na sehemu ili kuhakikisha uchaguzi ufanyike pia katika hiyo eneo. Na hiyo ni dosari ambayo inaweza kuleta changamoto au vurugu katika eneo hiyo. Wakaaji wakiangalia ikiwameachwa kando, wakati watu wanapokamata hatua kubwa inayohusu eh, uongozi wa nchi hii ya Kongo ya Kidemokrasia. Hebu bwana Tem, tueleze ni maeneo yapi, labda kwa majina, ambayo yamesemekana kwamba uchaguzi hautafanyika kutokana na hofu ya Ebola na vilevile usalama. Unaweza ukatutajia labda vijiji kadhaa ama miji ambayo imetajwa? Miji ambayo imetajwa ni eneo kama ya Beni, Beni, kitongoji cha Beni ya mji mkuu wa Beni, mji mkuu kama town ya Vitembo, halafu hizo eneo ni eneo ambao watu wanaishi na watu wanakuwa wengi na watu wanaenda sokoni watu wanaenda msikitini ama kanisani, na bado hakuja eh, kusikika eti watu wamefariki wengi kwa sababu ebola eh, inakuwa katika eneo hilo. Walio wengi wanasema hizo mbinu ni mbili za kutaka kuacha wakaazi wa hiyo waka eneo kuweza kufanya eh, eh, hatua wa, kubwa ya kuhakikisha kuwa waliokuchia eh, viongozi wapya msimamo wao ni mkali kuliko walio uh, wengi wa, wa Kongo ya Kidemokrasia kwa sababu wamechoka. Kumekuwa wa wa wa wa watu wengi ambao wamefariki katika hizo eneo. Alafu msimamo wao ni wa mkali wa kwa viongozi wote ambao wamejitayarisha ili wawe wa, viongozi wa, wa msimamo wao ni uh mkali -huh. kuusema eti atakayeongoza awe na busara na hekima ya kuweza kuweza kuleta amani katika hiyo eneo na usalama kamilifu katika eneo zao. Unavyosema sasa hivi, unataka kusema kwamba maeneo ambayo yametajwa sana sana yanaonekana yakiwa na ufuasi wa upinzani, ama unataka kusema nini? Nataka kusema kuwa mtu yeyote ambayo niosema heti wanakuwa kinjani lakini misimamo unakuwa mkali kuhusu viongozi, kwa sababu katiba ya Kongo ya kidemokrasia inawepatia mamlaka tangu enzi za Mzee Lora Kabila alitia hizo hiyo mambo jiti ya kuangalia viongozi ya kuwa madaraka yanakuwa mikononi mwao, alafu hii imeingia ndani ya fikra za walio wengi na watu wamefunzwa wengi kuingia katika nyayo za kidemokrasia, alafu hiyo ime ndani ya mioyo ya wa walio wa wengi, lakini siwezi kusema eti inaegemea upigani, lakini wengi wameangalia kuwa demokrasia ndio inaweza kuwa suluhisho kwa matatizo yao. Aha. Sasa kulingana na serikali ilivyoelezea wiki moja iliyopita, ikatoa sababu za kuahirisha uchaguzi, mojawapo ikiwa kwamba ghala la vifaa vya uchaguzi lilichomeka huko uh, Kinshasa. Sasa tunapozungumza Maandalizi yamefanywa na seni ya kutosha kwamba uchaguzi utafanyika mwishoni mwa mwaka kama ilivyopangwa. Vifaa vimekuja vya kura na nchi imejitayarisha kwa uchaguzi. Naweza kusema nchi imejitayarisha imejita, imejita, kwa uchaguzi, lakini kwa mwendo wa konokono kono imejitayarisha ime lakini kwa mwendo wa konokono. Muda huu nchi imesema eti haitahitaji kupata msaada wa mtu yoyote ule, lakini yale ambayo tunayoyaona katika vitongoji, katika eneo nyingi Wewe kama kiongozi wa mashirika ya kiraia, kuna lolote ambalo mnafanya kuhamasisha wananchi kuhusu uchaguzi? Kuna elimu yoyote mnatoa ama mnapewa nafasi ya kutoa kuelimisha wapiga kura? Ndiyo, kuna elimu eh. Mimi kama mmoja wa viongozi wa vikundi vya shirika la raia, vikundi vimoja vimoja vya shirika la raia Wamele, wame, wameweza kuweza kusaidia wakaaji, kuwaeleza juu ya uchaguzi, lakini hazikutosha kwa sababu kikida uh, cha pesa ambacho watu walipata ni kichache mno, ili kiwezi kuhakikisha ku, ku, ku, walio wengi waweze kujua. Wamefanya kwa nguvu zao kwa muda hadi muda tunaozungumzia muda huu, lakini haitoshi. Wakaaji walio wengi, hata vikundi vingi washirika, walihitaji wapate e, kipesa ili e, waweze kufanya kazi hiyo, lakini haikuweza kuwezekana. Na hiyo kazi imefanyika, lakini nakubali ya kuwa haikufanyika kama ipatazo kama miaka ambayo ilikushafuisha. Na tukimalizia, je, wewe ukiwa unatangamana ama kuonana na raia kila wakati, raia wenyewe wapiga kura wanasemaje kuhusiana na hatua za hivi karibuni kwamba uchaguzi katika baadhi ya maeneo hautafanyika hadi mwaka ujao na katika matayarisho yaliyoko ya uchaguzi, wanasemaje raia, raia wengi wajue wana wanapinga wanapinga na wanachukia sana. Kivipi uchaguzi utafanyika kuweza kuchagua rais atakaye kuongoza muda um, wa miaka mitano, alafu wao wakiwezipata hiyo bahati kuweza kuchagua rais atakaowaongoza muda wa mwaka tano. Hii imeonyesha kuwa wanachukia wakazi wa eneo wakazi wa eneo la Beni yeah. hata yeah. yeah. vitongoji vingine ya Beni wanachukizwa na msimamo huo na wanawaza vizuri zaidi, kwa nanga awezi kurudilia hiyo hatua aliyoichukua na wenzake, waacha wa wakati wa hiyo eneo pia waweze kuchagua yule atakuwa rais katika miaka mitatu. Nakushukuru sana kwa muda wako Bwana Etiemi Kambale ukiwa Goma DRC. Nakushukuru pia mpasha habari kwa ajili ya maagizo yako na Asante, safi kabisa. Kidogo kabla tuingie kwenye sehemu ya pili ya kwa undani kidogo tu, hapa kuna takwimu ambazo ningetaka ujue za DRC, ambapo DRC inasemekana kuwa na kilomita milioni mbili nukta tatu mraba ikiwa mara nne ya Ufaransa na cha ajabu ni kwamba kilomita za barabara zilizoko ndani ya DRC ni 27 ikilinganishwa na kilomita milioni moja ndani ya Ufaransa. Kwa hivyo ni nchi iliyokubwa zaidi katika chini ya jangwa la Sahara, lakini ni nchi ambayo ina barabara chache zaidi miongoni mwa nchi ambazo zina kimo cha DRC. Na sasa tujiandae kuingia kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani kutoka Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu sana kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani kutoka hapa Washington DC, nikiwa nawe Harrison Kamau. Na sasa katika Kwa Undani sehemu ya pili, leo tunaangazia matukio muhimu ya taifa la Kenya, zikiwa zimesalia siku chache tu kabla ya mwaka huu wa 2018 kumalizika. Taifa hilo wakati kama huu lilikuwa katika hali ya kurejesha amani na utulivu kutokana na uchaguzi uliozua utata na ule ambao ulichochea marudio kwa duru ya pili. Mwandishi wetu Salma Mohamed anatathmini hali ilivyokuwa mwaka huu tangu matukio hayo na wananchi wa taifa hilo wanavyotazama mambo kufikia sasa. Karibu. Karibu msikilizaji, kutoka studio zetu za Mombasa. Mimi ni Salma Muhammed. Hii leo katika kwa undani tunamulika baadhi ya mambo muhimu katika taifa la Kenya, zikiwa zimesalia siku chache kabla ya kukamilika kwa mwaka. Hapa nchini kumekuwa na matukio tofauti yaliyoshuhudiwa kwa ujumla, tukiangazia kuambatana na ustawi wa nchi pamoja na maisha binafsi ya raia wake. Utakumbuka mwaka jana wakati kama huu taifa hili lilikuwa bado na mawingu ya uchaguzi tata uliofanyika mnamo Agosti na kufanyiwa marudio yake mna Oktoba hali. Hii ilichangia hali tofauti kwa kila raia kulingana na maisha yanayoendesha imani katika kazi zake za kibinafsi au uendeshaji wa shughuli za nchi. Wakati kama huu nchi bado ilikuwa inayumba yumba kisiasa na kiuchumi. Biashara zilisimama kwa muda, wageni nao waliogopa kuingia kwa hofu kuwa taifa lingeshuhudia marudio ya ghasia za mwaka elfu mbili na saba zilizosababishwa na uchaguzi mwaka huo. Hata hivyo mwaka mmoja baadaye mambo yamekuwa shwari na nchi imepiga hatua katika sekta tofauti kama vile utalii. Manufaa haya na ustawi wa nchi unatarajiwa kuendelea mwaka elfu mbili kumi na tisa lakini kwa upande wa maisha kibinafsi, wananchi wangali wakilalamikia kupanda kwa gharama ya maisha kila uchao. Ile kitu ambacho ningependa kuona hasa upande wa serikali, vitendo. Washaongea mambo mengi 2017 2018, sahii tunataka vitendo. Kwanza ufisadi Hatutaki tena stori, tunataka tuone papa wakipelekwa kotini wakifungwa. Hata si kupelekwa kotini, wakifungwa kabisa, ndo tujue serikali iko serious. Wale watu wote ambao wako implicated katika mambo ya ufisadi, wote tuone hatua imechukuliwa, wamewekwa ndani. Lakini stori za kuzunguka, kudanganya wananchi, hizo hatutakubali. Alafu pia zile ahadi zao ambazo waliweka wakati wa campaigns, hizo pia wazitimize, maanake sehemu Mkenya Sio ile mkenya wa zamani, hati unazungukwa na uongo kumdanganya nini nini, no, anaangalia mauzo. Kama ni chakula, kama ni mahindi, mlikuwa mmesema mtaongeza bei, mshaongeza. Hakuna stori tu za kupiga mdomo kwa campaigns, and all that, no, tunataka tuone vitendo. Kama sahivi, unaona, kuna hii inaitwa handshake eh? Unaona Raila, Uhuru, Ruto wakiwa pamoja, sauti yao ni moja. Wakishaachana tu sauti zinakuwa tofauti, so tungetaka tunge kuona mabadiliko viongozi wawe mstari mmoja, kwa sababu wale ni watu wanafanya mikutano, kama ni cabinet meetings, mikutano wanaifanya pamoja. So wakitoka pale, wao wanaongea kwa sauti moja, wasi kusiwe na hitilafu yoyote. So serikali iangalia njia ya kuhakikisha kwamba yule mwananchi wa kawaida haumii sana, kwa sababu ukiangalia, kama sahihi, wabunge wanataka kuongezwa mshahara. Ule mshahara wanaongezwa si hata unaenda kusaidia wananchi, hakuna cha ja kusaidia wananchi, ni maswala yao ni masuala ya matumbo yao, kwa sababu wale si watu wao ndo wanalisha wananchi. Kitu cha muhimu wangekuwa nazungumzia, kama unaona hili swala la mahindi, wakulima wakuna mahindi wanataka wayauze kwa bei nzuri, hawa wanataka waongezwe tu mshahara. Serikali ingekuwa inanunua nge wale mahindi, wangewatoa wale wakulima katika uchochole, lakini wapi, hakuna lolote duniani kote. Unaona, hii maisha yanaongozwa na siasa. Kama siasa ni mbaya, uchumi pia utakuwa mbaya, kila kitu kitakuwa kibaya, lakini kama watu wanaongea ukweli kama wakisema elimu itakuwa ya bure, tuone ni mikakati gani wameweka, hii bure itakuwa bure kivipi? Lazima kuna mabadiliko, na wasifikiri Wakenya hawaoni haya mambo yanayoendelea. Wakenya ni werevu. Mimi na expect namba one aongee, akemee ufisadi, namba two pia akemee, naongee mambo ya ufisadi. Lakini ukiangalia hao viongozi wawili wako tofauti sana, mmoja anafanya kampeni mwingine anaongea mambo ya wafisadi. Sasa wale mawaziri wataongozwa na nani? Watalitwa pamoja na nani? Hivi vita watashinda vipi kama hawa wanaenda huku au wanaenda huku? Januari inaingia. Januari ikiingia huwezi pata mkopo hata kwa rafiki yako. So lazima ujipange, panga school fees vile utasomesha watoto wako, panga vile utalipa nyumba kama unaishi mjini, panga usafiri wako Isije kafika Januari because Januari iko na siku thelathini, lakini kila mtu utamsikia oh, Januari sijui ni ndefu sijui nini ni ndefu. Ndefu kwa sababu hukupanga, lakini ukiwa na mikakati mambo yatakuwa sawa. So watu wachunge, wapunguze starehe, kwa sababu sahii ukiingia kwa klabu, ukienda sehemu kama Bamburi, Mtwapa hey, kanisa haijafikia watu wamejazana, na ukumbuke kwa klabu si maji, na hata kama ni maji watu wanakunywa si bure. Hiyo yote ni pesa wewe mwenyewe wafanya nini? Wewe kama Mkenya unajipangia vipi before serikali ya unajipanga vipi sahii? Wageni wengi kama hapa pwani kuna wageni wamekuja. Mtu ambaye amejipanga, ukienda public beach, jamaa wanauza mhogo, viazi, karai, juice, madafu. Sasa hawa, hawakwenda, hawakwenda Krismasi, wanachapa kazi, wanatengeneza pesa. Ikifika Januari ati kuna ukame, yeye ametulia tu, maisha imekuwa ngumu kwa sababu ya uchumi imekuwa juu sana so imekuwa um, very hard. So 2019 I hope things vitu zita, zita improve. Mimi nataka elimu ndio iwe nzuri kabisa because elimu ya Kenya imerudi chini. E, elimu imerudi chini kwa sababu saa hii walimu wanachukuliwa mpaka nad, so ukipata mtu ukipata mtu amechukuliwa nad watika huyu mtu afundishe mtoto apate, itakuwaje? Itakuwa ngumu. So education hapa, walimu wao isiwe wanaenda strike ovyovyo, wakae ngumu kama watu wengine. Security imearubika, imearubika, but, uh, but police pia wanafanya kazi yeah, but security uh, haiko nzuri because uh, hii mambo ya wizi wizi imekuwa mingi sana e, mtaani. Inatakikana polisi wa pull up their socks watutie bidii. Polisi wa isiwe wana- wanashika watu wanaenda kwa baa peke yake, polisi waingie ndani ndani, mtani kwa giza naumbwa wawe gangari, wanaenda kwa ba peke yake kusanya pesa e, ya ba hiyo, hapana, waingie ndani na umbwa e, wa, wawe tu kata waine waine kila kona kila kona. Next week uh, watoto wanarudi shule, so ukisherekea, um, watoto watarudi na nini sahii, ila mutu kitu uko nao kidogo, unapunguza st stare kidogo, ile kitu mwili yako inataka inafaa unanyima mwili kwa upande wa sekta utalii, imeonekana kupiga hatua katika mwaka huu wa elfu mbili kumi na nane kutokana na juhudi za washikadao na kadhalika. Hali ya nchi imeridhisha wageni kurudi tena. Waziri wa utalii hapa nchini Najib Balala alisema ongezeko la asilimia kumi na saba linatarajiwa katika sekta hiyo mwaka huu wa kifedha. Nchi ya Kenya imekumbwa na changamoto katika sekta hii haswa kutokana na changamoto za kiusalama. Kongamano maarufu la washikadao wa utalii skal lilifanyika mnamo Oktoba mwaka huu hapa nchini, ishara ya mwelekeo bora wa sekta hiyo. Ndege za moja kwa moja zilizobeba watalii kutoka bara Uropa zilianza kutua tena katika uwanja kima wa kimataifa wa Moi hapa mjini Mombasa, baada ya kusitishwa miaka kadhaa kutokana na sababu za kiusalama. Hali kadhalika meli ya kitalii ilifika hivi majuzi ikiwa na watalii zaidi ya mia sita. Meli zaidi zinatarajiwa mwakani katika bandari hiyo mipango kabambe inatazamiwa mwakani yatakayoboresha sekta hiyo. Wananchi nao wamekuwa wakiendeleza utalii wa ndani kwa ndani, jambo linalochangia sekta hiyo vilevile vile. Kwa faida ambayo tumeipata kwa nchi ni milioni 37 dola, hiyo imetusaidia sana kwa, mahoteli zimefanya kazi, watu wamepata ajira hapa airport na pia uh, sasa tunaona watalii wameanza kurudi. Kitu kingine ambacho tunataka serikali hasa za Kiafrika na pia Kenya, ni kuangalia ile uh, tax ushuru ambao wanatoza katika hizi mandege ambazo zinakuja Kenya. Unakuta ikiwa asilimia sitini ni ushuru, basi inakuwa ni vigumu sana kufanya biashara na inakuwa unafanya uh, tikiti nakuwa gali mno. Tunatarajia meli zingine, mojawapo ikiwa Silver Spirit. Kuna Sojourn ambayo inatarajiwa Uh, kufika hapa tarehe 20 Februari. Tulikuwa na makubaliano sisi na Princess Cruise ya Amerika kwamba tukimaliza hii watatupatia meli ambayo itakuwa inazungukia Uh, inaanzia hapa na kumalizia hapa safari zake. Nimekuja hapa kutoka Surinam, Amerika ya Kusini, na ninategemea kukaa hapa kwa siku kumi. Ni mara yangu ya kwanza nchini Kenya, ninategemea mengi sana kutokana na ziara hii. Hali ya kibiashara pia imeimarika pakubwa humu nchini ambapo wawekezaji zaidi wanajitokeza Baadhi ya wafanyabiashara wanadai kuwa hakuna utofauti mkubwa katika sherehe za sasa, lakini kikubwa wanachofurahia ni usalama ulioimarika zaidi mwaka huu ikilinganishwa na mwaka jana. Christmas imekuwa nzuri kwa sababu kileka jama, maana ni afya, nilikuwa mzima nikaamka salama mwaka uliopita na mwaka huu. Mi naona elizi kumekuwa na amani, ile ngine kulikuwa na shitashita kidogo, sababu watu walikuwa hiyo seto, lakini saa hizi naona hizi kuna amani, watu nikiwaangalia naona wanatabasamu wanafuraha, ni kwa biashara eh, mimi kuliona mimi mimi naona iko na same tu siona tofauti last year na this year naona ni sawasawa tu siona tofauti lakini kile nimefurahia ni sana wakati huu kwa Christmas ya mwaka huu ni kwa sababu naona kuna, kuna amani zaidi kulikuwa watu wana wasiwasi mwaka huu ile wasiwasi iko mwaka huu ni kwa sababu ya shule kufunguliwa siku zinafunguliwa si tarehe tatu kwa hivyo watu wana wasiwasi kwa sababu vile viliwekwa ingewekwa tisa tarehe sita tano huko tungekuwa tumeipanga vizuri atungekula vizuri lakini sasa tunakula zikuu na wazazi pia, kwa sababu ya ni hiyo gharama ya shule. Sasa watu wanakula wakibakisha ya shule kufikia hapo, ndio natamatisha Kwa Undani kutoka studio zetu za Mombasa. Mimi ni Salma Muhamed. Baada ya ripoti hiyo yake Salma Muhamed kutoka Mombasa, basi ndio tunakamilisha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC, jina la langu likiwa Harrison Kamau nikikutakia usiku mwanana, unapoendelea na shughuli za Krismasi kuelekea mwaka mpya. Kwa heri ya kuonana.