Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Nakukaribisha msikilizaji, katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Khadija Riami. Unasikiliza nusu saa ya matangazo yetu hivi sasa kutoka hapa Washington DC. Leo ni Alhamisi, Disemba 27 mwaka 2018. Katika matangazo ya kumekucha Afrika asubuhi hii utasikia makala yetu ya matukio muhimu mwaka 2018 barani Afrika, ikiangazia pia suala la ufisadi nchini Kenya. Kiongozi wa upinzani Raila Odinga anaelezea hilo: ili unaiba hivi kwa niepa ya kabila yako, tena ugawi na watu wengine, wacha kila mtu abeba msalaba yake na bunge la Marekani litakuwa na fursa hii leo ya kuzungumzia bajeti ili kumaliza kufungwa kwa baadhi ya idara za serikali kuu. Ripoti hizi na nyinginezo utazipata katika matangazo ya Kumekucha Afrika ya VOA Swahili. Kwanza kabisa ni habari za dunia zinasomwa na Khadija Riami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, wakuu wa mataifa matano ya Afrika jana walielezea wasiwasi mkubwa juu ya vitendo vya ghasia wakati wa kampeni za uchaguzi wa rais nchini DRC ambako upigaji wa kura umeahirishwa katika mikoa miwili yenye vurugu. mapambano katika baadhi ya maeneo yanatosha kuatia wasiwasi wapiga kura, imeongezea taarifa iliyotolewa mwishoni mwa mkutano wa siku moja uliofanyika katika nchi jirani ya jamhuri ya Kongo. Mwakilishi wa DRC hakuhudhuria mkutano huo, lakini viongozi waliamua kwa ujumbe wa mawaziri wa mambo ya nje utawasilishwa yote yaliyokubaliwa katika mkutano kwa rais wa DRC Joseph Kabila hivi leo Alhamisi. Viongozi hao wa mataifa ya Afrika walilenga uratibu wa uchaguzi nchini DRC, na amesema msemaji wa Jamhuri ya Congo wa masuala ya mambo ya nje nchi zilizohudhuria mkutano huo ni Angola, Botswana, Kongo, Namibia, Rwanda, Afrika ya Kusini, Uganda na Zambia. Nchi tano zilizowakilishwa na marais na nyingine zilipeleka mawaziri wa mambo ya nje. Ujumbe wa biashara wa Marekani utakwenda China wiki ya kwanza ya Januari saba, Bloomberg imeripoti na kuelezea watu wawili ambao wanalifahamu vyema suala hili. Itakuwa ni mara ya kwanza kwa pande hizo mbili kukutana uso kwa uso tangu rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake wa China Shi Jinping kukubaliana kuacha vita vya biashara wakati wa mkutano uliofanyika Argentina Disemba mosi. Timu ya Marekani itaongozwa na naibu mwakilishi wa biashara Jeffrey Gerish na itamjumuisha waziri mdogo wa fedha kwa masuala ya like kimataifa David Malpass, Bloomberg imesema. Kwa miezi kadhaa Marekani na China wamejihusisha katika malumbano ya kuongeza ushuru kwa mabilioni ya dola kwa bidhaa zinazoingia katika nchi hizo mbili. Baada ya mkutano wa Buenos Aires, viongozi hao wawili walikubaliana sitisho la siku tisini la vita vya biashara kati ya mataifa hayo mawili yenye uchumi mkubwa duniani. Rais Donald Trump amefanya ziara ya kushtukiza kwenda Iraq, watembelea wanajeshi wa Marekani waliopo huko. Hii ni ziara yake ya kwanza kama rais kutembelea eneo hilo lenye mzozo mkamiti. Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Msemaji wa White House Sara Sanders alisema kwamba rais na mkewe Melania Trump walisafiri kwenda Iraq kuwashukuru wanajeshi wa Marekani kwa huduma zao, mafanikio yao na kujitoa kwao, na pia kuwatakia heri ya Krismas. Ziara ya rais huko Iraq Imekuja siku moja baada ya Trump kufanya mazungumzo kwa njia ya video kutoka White House na wanajeshi wa Marekani walioko sehemu mbalimbali. Baada ya mazungumzo hayo, alikosolewa na baadhi ya vyombo vya habari ambavyo viliripoti kwamba Trump alikuwa rais wa kwanza tangu mwaka elfu mbili na mbili kutotembelea wanajeshi wa Marekani wakati wa Krismas. Wiki iliyopita Trump alifanya maamuzi yenye utata kutangaza mipango ya kuondoa wanajeshi wa Marekani kutoka Siria. Pia aliripotiwa kuiamrisha Pentagon kuondoa takriban nusu ya zaidi ya wanajeshi wa Marekani kumi na nne walioko kwenye vituo nchini Afghanistan kuanzia mwezi ujao. Washauri waandamizi wa, wa rais Trump na maafisa wa jeshi wanaonya hatua hiyo italitumbukiza zaidi eneo kwenye vurugu. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Idara ya Marekani ya forodha na ulinzi wa mpakani CBD imeamuru mabadiliko kadhaa wakati wa kuwahudumia watoto walio na umri wa chini ya miaka kumi, kufuatia kifo cha mvulana wa miaka minane, raia wa Guatemala akiwa chini ya ulinzi wa Marekani. Maafisa wa wizara ya usalama wa ndani na ulinzi wa mpakani walisema jana kuwa walifanya mkutano kwa njia ya simu na wanahabari na kusema kuwa wamekamilisha uchunguzi wa awali wa kiafya wa watoto wote walio chini ya himaya ya doria ya mpakani ya Marekani, moja wa mabadiliko mengi ambayo maafisa wanayotekeleza baada ya watoto wawili kufariki mwezi huu. Felipe Gomez Alonzo, mvulana raia wa Guatemala, alifariki muda mfupi kabla saa sita usiku Disemba 24, saa kadhaa baada ya msichana wa miaka saba kuzikwa katika kijiji maskini huko Guatemala. Maafisa wa wizara ya usalama wa ndani wamesema wameomba msaada wa afya kutoka kwa kikosi cha ulinzi wa pwani cha Marekani, wizara ya ulinzi na kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Marekani, CDC, miongoni mwa idara nyingine. Rusia imefanikiwa kufanya majaribio yake ya kwanza ya chombo chenye uwezo wa kubeba silaha za nyuklia, rais Vladimir Putin amesema. Putin ambaye aliona majaribio ya jana Jumatano amesema haiwezekani kwa chombo hicho kuingiliwa kati na kusema kitahakikisha usalama wa Rusia kwa miongo kadhaa ijayo. Amekiita ni safi sana na zawadi nzuri ya mwaka mpya kwa taifa hilo. Chombo hicho kilichopewa jina Avangard kitajiachia chenyewe kutoka kwenye roketi baada ya kufanya shambulizi na kurejea ardhini kwa kasi ya haraka sana kuliko sauti ya mlio wake. Jana Jumatano, Avangard ilizunduliwa kutoka katika kituo cha makombora cha Dombarovski kilichopo kwenye milima ya Southern Ural. Putin chombo, alimesema chombo hicho kitakuwa sehemu ya mkakati wa jeshi la Russia mwaka ujao. Pentagon pia inafanyia kazi silaha ya hypersonic lakini maafisa wa Marekani wameonya kuwa wako nyuma ya Russia. <silence> Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA na habari iliyopoa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni bunge la Marekani, ambapo litakuwa na fursa ya kumaliza kufungwa kwa baadhi ya idara za serikali kuu, baada ya leo Alhamisi, wakati wa bunge wanarudi kutoka likizo fupi ya Krismas. Mwandishi wa VOA Michael Bowman anaripoti kwamba fursa hiyo inaonekana in, ni finyu ya kuweza kupitisha mswada wa matumizi ambao bunge na rais Trump wanaweza kuunga mkono. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Kufungwa kwa baadhi ya idara za serikali kuu kuna karibia wiki moja, lakini mivutano bado inaendelea. Rais Trump anataka apewe mabilioni ya dola kwa ajili ya ujenzi wa ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Meksiko. Wademokrat wanaunga mkono fedha kwa ajili ya ulinzi wa mpakani, lakini sio kwa ajili ya ujenzi wa ukuta kiongozi wa walio wengi katika baraza la Senate Republican Mitch McConnell anasema hakutakuwa na upigaji kura hadi Trump na Wademokrat watakapokubaliana juu ya bajeti ya matumizi. White House inaonyesha ishara ya kukubaliana na kiwango cha fedha kilichohitajika kwa ujenzi wa ukuta, lakini Trump hajapendekeza mageuzi yeyote yanayohusiana na uhamiaji ambayo yaliupatia ushindi wa Demokrat kwa kuongeza fedha za usalama wa mpakani. Katika siku za nyuma, wademokrat hawatetereki katika upinzani wa kufadhili ujenzi wa ukuta, wakiamini nafasi itakuwa nzuri katika majadiliano wakati baraza jipya la wawakilishi lenye wademokrati walio wengi litakapochukua udhibiti bungeni mwanzoni mwa Januari. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Khadija Riami anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Rasia imeshutumu mashambulizi ya anga yaliyofanywa na Israel karibu na mji mkuu wa Siria, Damascus. Vitendo vya uchokozi vya jeshi la anga la Israel moja kwa moja vimetishia mashirika mawili ya ndege, wizara ya mambo ya nje ya Rasia imesema jana Jumatano. Chombo cha habari cha serikali nchini Siria kimesema makombora ya Israel yalilenga ghala ya silaha Jumanne usiku na kujeruhi wanajeshi watatu. Israel bado haijathibitisha mashambulizi hayo. Msemaji wa wizara ulinzi ya ulinzi ya Rasha, Igor Konashenokov, amesema kuwa ndege sita za kivita za Israel F16 zilifanya uvamizi wa kichokozi kwa ndege mbili za kiraia wakati zikijitayarisha kutua Damascus na Beirut. Waziri wa muda wa usafiri wa Lebanon, Yusuf Fenanos, amethibitisha shutuma za Rasha na kusema ndege mbili katika anga ya Lebanon zilikwepa kidogo ndege za kivita za Israel na kuepuka janga la kibinadamu. Mamilioni ya wazazi wa Marekani huenda wakaweka mipango yao ya mafao ya kustaafu katika hatari kwa kuendelea kujifanya ni kama benki za watoto wao watu wazima Uzazi ni jambo la muda mrefu la msaada wa kifedha, amesema Suria Koluri, mkurugenzi mtendaji wa Bank of America Merrill Lynch, ameiambia VOA kwa njia ya barua pepe, wazazi wanatumia mara mbili ya fedha kwa watoto wao watu wazima kuliko ambavyo wanavyochangia katika mfuko wao wa pensheni. Zaidi ya robo tatu ya asilimia 79 ya wazazi wenye watoto watu wazima wanatoa msaada wa kifedha kuchangia katika kodi, kununua vyakula na kulipia bili za simu, kwa mujibu wa utafiti uliofanywa karibuni na Mary Lynch. Katika kesi nyingine, ukarimu unatishia kuharibu akiba yao ya uzeeni. Utafiti umebaini kuwa wazazi wa Marekani wanatumia jumla ya dola bilioni 500 kwa watoto watu wazima kila mwaka. Tume ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo SENI imetangaza tena kwamba baadhi ya maeneo huko mashariki mwa Kongo hayataweza kufanya uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Disemba 30 hadi mwezi Machi mwakani kutokana na ugonjwa wa Ebola pamoja na masuala mengine ya kiusalama. Kiongozi wa asasi za kiraia ATM Kambale anatoa shutuma kwa SENI kwa kuwa haikutangaza mapema dosari hizi za hivi sasa tangaza kama kunazo dosari zingine katika eneo ya kini lakini hawakulizungumzia na wazee. Kunazo dosari za uongozi katika yale ambayo kiongozi wa SENI anayoyatangaza na ya muhimu ambao walio wengi wahitaji waone ni kusema tarehe makumi matatu ya mwezi wa huu wa kumi na mbili wa mwaka huu uchaguzi ufanyike katika hizo eneo, kwa sababu katika hizo eneo ambao wamezungumzia juu ya uchaguzi kuna watu wanaenda kanisani, watu wanaenda msikitini, watu wanaenda sokoni na mahali pengine ambao watu wanakuwa wengi. Hata watu waliozinia walipofanya makampeni za uchaguzi, kazi hiyo ilifanyika, lakini hakuna e, dosari ambayo ilionekana ya ya ya, ya magonjwa ya, ya ebola au ukosefu wa usalama, na wajue eti e, msimamo mwengine ungelipaswa kuchukuliwa na seni ili kuhakikisha uchaguzi ufanyike pia katika hiyo eneo, na hiyo ni dosari ambayo inaweza kuleta changamoto au vurugu katika eneo hiyo. Wakaaji wakiangalia ikiwa wameachwa kando wakati watu wanapokamata hatua kubwa nayohusu uongozi wa nchi ya Kongo ya Kidemokrasi. Hebu Bwana Tiemi, tueleze ni maeneo ma, yapi labda kwa majina ambayo yamesemekana kwamba uchaguzi hautafanyika kutokana na hofu ya Ebola na vilevile usalama. Unaweza ukatutajia labda vijiji kadhaa ama miji ambayo imetajwa? Miji ambayo imetajwa ni eneo kama ya Beni, kitongoji cha Beni Am, wa, yaw, yaw, yaw, yaw, yaw, benus, ya mji mkuu wa mabeni, mji mkuu kama town za vitembo hizo. Eneo ni eneo ambao watu wanaishi na watu wanakuwa wengi na watu wanaenda sokoni wa e, watu wanaenda msikitini ama kanisani, na bado hakuja kusikika eti watu wamefariki wengi kwa sababu ebola inakuwa katika eneo hilo. Walio wengi wanasema eti hizo mbinu ni mbinu za kutaka kuacha wakaazi wa hiyo e, eneo kuweza uh, eh, kufanya hatua kubwa kuwa, walio, uh, kuchiya, wao, mikanis, liko, uh, ya kuhakikisha kuwa waliochochia viongozi wapya msimamo wao ni mkali kuliko walio wengi wa Kongo ya Kidemokrasia, kwa sababu kumekuwa watu wengi ambao wamefariki katika hizo eneo, alafu msimamo wao ni mkali kwa viongozi wote ambao wamejitayarisha ili wawe wa, viongozi wa. Unavyosema sasa hivi unataka kusema kwamba maeneo ambayo yametajwa sana sana yanaonekana yakiwa na ufuasi wa upinzani, ama unataka kusema nini? Nataka kusema kuwa mtu yeyote ambayo anayosema eti wanakuwa wapinzani, lakini msimamo unakuwa mkali kuhusu viongozi, kwa sababu katiba ya Kongo ya kidemokrasia inawepatia mamlaka tangu enzi za mzee Lora Kabila alitia hizo, hiyo mambo vitu ya kuangalia viongozi yakuwa mabaraka anakuwa mikononi mwao, alafu hii imeingia ndani ya fikra za walio wengi na watu wamefunzwa wengi kuingia katika nyawi za kidemokrasia alafu hile imekuwa ndani ya mioyo ya walio wengi, lakini siwezi kusema eti inaegemea upinzani. ni mpili mpili mpili mpili mpili atm Kambale akizungumza na mwenzangu Harrison Kamau wa hapa Sauti ya America, Washington DC. Mashirika mawili ya kimataifa ya hisani yamezindua program kusini mwa Malawi kuwasaidia wasichana katika maeneo ya vijijini kuwa na afya njema na kuendelea kubaki shule mashirika hayo yanaendesha vilabu vya wasichana katika wilaya ya Mulanje ambayo ni kiini cha HIV, virusi ambavyo vinasababisha ukimwi. Mwandishi wa VOA Lamek Masina na ripoti na Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Hizi ni sauti za baadhi ya wa wasichana mia tatu na sitini wanaoshiriki katika vilabu vya Mawa Girls ambavyo vilizinduliwa mwezi Oktoba katika shule tisa za sekondari kwenye wilaya ya Mulanje. Takwimu zinaonyesha kwamba wasichana wengi wanaacha shule kwa sababu ya mimba za mapema na ndoa za utotoni. Mashirika mawili ya hisani Sentebal na The Global AIDS Interfaith Alliance gaia yalifungua vilabu hivyo. Lucy Munthali ni mratibu wa programu za GAIA. Mwaka jana tulikuwa na takriban wanafunzi 26 wa sekondari ambao waliacha shule na asilimia 80 ya wanafunzi kati ya hao walikuwa wasichana. Baadhi yao waliolewa na baadhi walipata mimba. Malawi ni moja ya nchi yenye viwango vikubwa vya ndoa za utotoni duniani. Nusu ya wasichana wake wote wanaolewa kabla ya miaka kumi na minane. Nchi hiyo pia ina kiwango cha maambukizi ya HIV kwa takriban asilimia kumi, na wanawake wanataabika kwa asilimia sabini ya maambukizo yote mapya ya HIV nchini Malawi kulingana na ripoti ya UNAIDS. Monthali anasema umaskini unalazimisha wanawake wengi na wasichana kutumbukia katika mapenzi yasiyo salama. Fikiria kwamba wasichana wenye umri kati ya miaka 15 na 24 wapo katika hatari kubwa ya kupata HIV. Tunawasaidia wasichana kwa kuwapatia msaada wa kujitambua kijamii ili kuhakikisha wanabaki shule na wanaendelea kuwa wenye afya njema. Kwa mujibu wa programu hiyo, washauri wanawahamasisha wasichana kufikiria kuhusu malengo yao katika maisha. Lavnes Sitima, mwanafunzi katika shule ya sekondari ya umma Namalove Day, Anasema anafaidika kutokana na programu hiyo. Anasema anataka kuwa muuguzi kwa sababu anapenda sare wanazovaa wauguzi, lakini anapenda kuwa muuguzi anayefanya kazi katika wodi ya wazazi ili awasaidie wanawake. Mwanafunzi mwingine kutoka shule hiyo hiyo, Elube Dinesi, anasema amegundua kwamba msichana anapoelimika anaheshimu haki za wasichana wengine na kuwahamasisha wengine. Maafisa wanasema kazi za vilabu vinasaidia programu za serikali kulenga kwenye elimu ya msichana. Unaendelea kusikiliza kipindi cha Kumekucha cha Afrika cha idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, kutoka hapa mjini Washington DC. Mwaka 2018 bara la Afrika limeshuhudia matukio mengi yakiwemo vita, migogoro na juhudi za kidiplomasia Idadi kubwa ya matukio hayo yamezunguka uongozi na madaraka, kashfa za ufisadi, matumizi ya nguvu dhidi ya upinzani, mauaji na ajali havikukosekana. Kenneth Bwire anaangazia matukio muhimu barani Afrika mwaka 2018. Wimbi la mabadiliko lilipiga nchi za Ethiopia, Zimbabwe na Afrika Kusini mwaka huu 2018, Hailemariam Desalegn alijiuzulu kama waziri mkuu wa Ethiopia baada ya maandamano ya raia waliopinga utawala wake na hata juhudi za kuweka hali ya dharura nchini mwake kwa muda wa miezi tisa kukosa kuzaa matunda, Abiy Ahmed aliingia ofisini kwa kishindo, akileta kila ambacho kimetajwa na wachambuzi kama mabadiliko makubwa ndani ya nchi na kuimarisha uhusiano wa kidiplomasia na jirani wa Ethiopia, Eritrea, ambayo imekuwa adui wa Ethiopia kwa miaka mingi. Afrika Kusini nayo ilishuhudia mabadiliko muda mfupi baada ya Ethiopia. Jacob Zuma, baada ya kunusurika kura ya kutokuwa na imani naye bungeni mara kadhaa, hatimaye chama chake cha ANC kilimlazimisha kujiuzulu. Zuma, ambaye ni rais wa kwanza wa zamani kufikishwa mahakamani, anakabiliwa na mashtaka ya rushwa. Japo kwa uchungu, alihutubia taifa alipotangaza kujiuzulu, akisema nchi haistahili kugawanyika kwa sababu yake. Siril Ramafosa aliingia madarakani. Jirani wa Afrika Kusini ambaye ni Zimbabwe, naye alishuhudia mabadiliko ya kihistoria. Jeshi lilimlazimisha rais wa muda mrefu barani a Afrika, Robert Mugabe kuondoka madarakani katika kile kiliripotiwa kama njama za mzee Mugabe kutaka kumtawaza mkewe Bi Grace Mugabe kuwa rais wa nchi hiyo inayokabiliwa na matatizo ya kiuchumi. Emmerson <tipa> Mnangagwa, ambaye alikuwa naibu wa Mugabe, alitawazwa na jeshi kuongoza nchi. Miezi michache baadaye alishinda uchaguzi ambao ulikumbwa na ripoti za udanganyifu wa hesabu ya kura, Mpinzani mkuu wa chama cha Movement for Democratic Change Nelson Chamisa akidai kupokonywa ushindi. Wafuasi wa chama tawala cha Mnangagwa walisherehekea huku wafuasi wa upinzani walikuwa barabarani wakiandamana, polisi wakikabiliana nao. Vifo na majeruhi viliripotiwa. Nchini Kameruni vurugu zilishuhudiwa kati ya watu wanaozungumza Kiingereza na wale wanaozungumza Kifaransa, wanaozungumza Kiingereza wakitaka lugha yao kutambuliwa. Jeshi lilitumia nguvu kumaliza machafuko, lakini hadi tunapomaliza mwaka, jawabu halijapatikana. Rais Paul Biya mwenye umri wa miaka 85 alishinda muhula wa saba ofisini, upinzani ukiongoza na Maurice Kamto ulisusia matokeo ya uchaguzi ukidai wizi wa kura, lakini bila ushahidi wowote. Maelfu ya raia wa Kamerun wamekimbilia Nigeria kufuatia kuongezeka kwa ghasia baada ya uchaguzi It's It's nchini Nigeria wanakokimbilia raia wa Kamerun, kundi la Boko Haramu limeendelea kuhangaisha raia likiteka nyara watoto, walimu na watalii kaskazini mashariki mwa Nigeria. Boko Haram limeshambulia kambi za jeshi katika jimbo la Bono, huku rais Mohamed Buhari akiendelea kutoa ahadi ya kuangamiza kundi hilo. Hakuna lililobadilika nchini Somalia. Mwaka 2018 mashambulizi ya Al-Shababu yameua raia, maafisa wa usalama na watu mashuhuri mwaka mzima. Wanasiasa wa Somalia wameendelea kushambuliana kwa maneno kiasi cha kutaka kumng'oa madarakani Rais Mohamed Abdullahi Farmajo, mara hii akishutumiwa kwa kukiuka katiba kwa kuingia katika mkataba wa kidiplomasia na Ethiopia pamoja na Eritrea. Nchini Uganda, mahakama ya kikatiba iliidhinisha mabadiliko ya katiba kuendeleza utawala wa Rais Yoweri Museveni mwenye umri wa miaka 74 japo umri wake unakumbwa na utata Museveni mwenyewe akisema hajui mwaka aliozaliwa. Wanasiasa wa upinzani pia walikuwa na mwaka mgumu, wakikamatwa na kufunguliwa mashtaka ya kutaka kuipindua serikali yake Museveni. Mbunge ambaye pia ni mwanamuziki Robert Chagulanyi, maarufu Bobi Wine, aligonga vichwa vya habari kote duniani baada ya utawala wa Museveni kumkamata na kumfungulia mashtaka ya kutaka kumpindua Museveni. Watu mashuhuri waliuawa Uganda, wakiwemo mbunge Ibrahimu Abiriga na kamanda wa polisi Muhammad Kirumira. The jirani wa Uganda Kenya, baada ya mwaka elfu mbili kumi na nane kuanza kwa hali ya mvutano kati ya wanasiasa na wasiwasi wa kutokea machafuko, kiongozi wa upinzani Raila Odinga na rais Uhuru Kenyatta walikutana na kukubaliana kufanya kazi kwa pamoja, hatua iliyotuliza joto la kisiasa na uhasama nchini humo. Zimwi la ufisadi, hata hivyo, limeiandama nchi hiyo tajiri zaidi ya Afrika Mashariki, kashfa kadhaa zikiripotiwa karibu kila wiki na hata naibu wa jaji mkuu Filomena Mwilu akiingia katika orodha ya mafisadi wanaotafutwa na mahakama. Ili unaiba hivi kwa niaba ya kabila yako, tena ugawi na watu wengine. Wacha kila mtu abebe msalaba yake. Simanzi na majonzi vilishuhudiwa Tanzania baada ya feri kuanguka katika Ziwa Victoria, kivuko cha Ukerewe na kuua zaidi ya watu mia mbili. Mfanyabiashara mashuhuri mwenye umri mdogo sana barani Afrika, Moodeuji alitekwa nyara na kuachiliwa huru na watu ambao hawajulikani hadi sasa. Wanasiasa wa upinzani wamejipata njia panda na utawala wa rais John Magufuli mwaka mzima, wakimshutumu kwa kukandamiza demokrasia. Usalama wa watu wa jinsia moja nchini Tanzania ni swala lililogonga vichwa vya habari baada ya mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda kutangaza msako mkubwa dhidi yao. Waziri wa mambo ya ndani Kangi Lugola alipata wakati mgumu kuelezea dunia msimamo msimama wa serikali: viungo ambavyo mashoga wanavitumia vina kazi maalum kwa mujibu wa uumbaji wa Mwenyezi Mungu, serikali yetu kamwe haitaruhusu mwanadamu yeyote kubadili matumizi ya kiungo. Baada ya miaka miwili uhamishoni, aliyekuwa makamu wa rais wa Sudani Kusini Dr Riek Machara alirejea nchini mwake na kusaini mkataba wa amani na Rais Salva Kiir uliomaliza mapigano ya miaka mitano. Hatima ya kisiasa ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo nayo haijulikani, na ni mgogoro ambao unaingia mwaka elfu mbili kumi na tisa bila jawabu. Na tunapomaliza mwaka elfu mbili kumi na nane, ni vyema kutaja kwamba nchi za Afrika zimekimbilia sana China kwa mikopo, lakini vilevile raia wamedadisi sana mikopo na mikataba kati ya nchi zao na China. Kennes Bwire, Sauti Amerika, Washington DC. Naam msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa mjini Washington DC, na sekunde chache kutoka hivi sasa utamsikia tena Khadija Riami akikusomea muktasar wa habari kabla ya kukamilisha matangazo haya. <muchos> Wakuu wa mataifa matano ya Afrika jana walielezea wasiwasi mkubwa juu ya vitendo vya ghasia wakati wa kampeni za uchaguzi wa rais nchini DRC ambako upigaji kura umeahirishwa katika mikoa miwili yenye vurugu. Ujumbe wa biashara wa Marekani utakwenda China wiki ya Januari saba, Bloomberg imeripoti na kuelezea watu wawili ambao wanalifahamu vyema suala hili, watakwenda itakuwa ni mara ya kwanza kupande hizo mbili kukutana uso kwa uso tangu rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake wa China Xi Jinping kukubaliana kuacha vita vya biashara wakati wa mkutano uliofanyika Argentina Disemba mosi. Idara ya Marekani ya forodha na ulinzi wa mpakani CBD imeamuru mabadiliko kadhaa wakati wa kuwahudumia wa watoto walio na umri wa chini ya miaka kumi kufuatia kifo cha mvulana wa miaka nane raia raiya wa Guatemala akiwa chini ya ulinzi wa Marekani. Rusia imefanikiwa kufanya majaribio yake ya kwanza ya chombo Avangard chenye uwezo wa kubeba silaha za nyuklia, rais Vladimir Putin amesema. Putin ambaye aliona majaribio hayo jana Jumatano amesema haiwezekani kwa chombo hicho kuingiliwa kati na kusema kitahakikisha usalama wa Rasia kwa miongo kadhaa ijayo. Muhtasari wa habari ndio unatufikisha mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi baadaye kwa matangazo yetu ya alasiri yanayoanza saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezi alikuwa ni Solomon Abo. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Khadija Riami. Asanteni kwa kutusikiliza na tawatakia asubuhi njema na siku njema kutoka hapa Washington DC.