ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari, jina langu ni Kenneth Bwire nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, Desemba 27 mwaka 2018 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, 107.5 FM Nairobi na 107.8 FM Mombasa, Kenya. Nam na, na katika matangazo yetu ya leo, baada ya kizungu mkuti, na mzozo unaendelea katika shirika la Fast Jet nchini Tanzania. Je, shirika hilo linasema nini kuuhusu kuchukua hatua kwa wateja wao? Ninahakikisha kwamba kile ambacho kiko ndani ya uwezowao nitaifanya ili kuhakikisha kwamba wanapata usafiri na ninaohangaikia kuhakikisha kwamba wanapata haki yao. Nchini Kongo maandamano ya zuka baada ya tume ya uchaguzi kuahirisha uchaguzi katika baadhi ya miji. Hizo ni baadhi tu ya habari zilizokuandalia hii leo, ungana nasi katika matangazo yetu, lakini kwanza tunaanza na habari muhimu za dunia. Habari muhimu za dunia. Kundi la waandishi wa habari nchini Sudani limeanza mgomo likiwaunga maandamano dhidi ya utawala wa rais Omar al Bashir. Mgomo wa siku tatu wa waandishi wa habari ni wa hivi punde katika msururu wa maandamano yaliyoanza kote Sudan Desemba 19 na kutokana na bei ghali ya mkate, uhaba wa mafuta na chakula. Waandamanaji wanamtaka rais Bashir kujiuzulu ambaye ametawala Sudan tangu mwaka 1989 baada ya kuwa madarakani kupitia ama kuingia madarakani kupitia mapinduzi ya kijeshi. Bashiri hata hivyo amewataja wanaoandamana kuwa wasaliti na mamluki, akidai kwamba wanatumiwa na watu wenye nia ya kuangusha utawala wake. Bashir badala yake ameahidi kutekeleza mabadiliko ya kiuchumi, huku shirika la Amnesty International likisema kwamba watu 37 wameuawa kufikia sasa katika maandamano. Aliyekuwa rais wa Madagaskar Andry Rajoelina anatarajiwa kurejea ofisini baada ya kutangazwa mshindi wa duru ya pili ya uchaguzi. Tume ya uchaguzi ya Madagaskar imemtangaza Rajoelina mshindi wa uchaguzi wa urais kwa asilimia 55 ya kura zilizopigwa akifuatiwa na aliyekuwa rais Marc Ravalomanana aliyepata asilimia 44. Mahakama ya Katiba ya Madagaskar ina muda wa siku tisa kuidhinisha matokeo hayo. Ravalomanana amepinga matokeo hayo akidai kuwepo udanganyifu mkubwa katika hesabu ya kura. Rajolina aliongoza Madagaskar kwa muda wa miaka mitano baada ya kumpindua kijeshi Ravalomanana mwaka elfu mbili na tisa. Maafisa wa usalama wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wametumia risasi za moto na gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji waliochoma tairi za gari na kushambulia vituo vya kutoa tiba kwa ugonjwa wa Ebola baada ya kutengwa katika shughuli ya kupiga kura inayotarajiwa Jumapili thelathini. Tume ya uchaguzi ya DRC Seni ilitangaza Jumatano kuahirisha uchaguzi katika miji ya Beni, Butembo na maeneo yaliyo karibu, ikitaja changamoto za usalama na mlipuko wa Ebola. Sehemu ambazo uchaguzi umeahirishwa zinaripotiwa kuwa ngome ya wanasiasa wa upinzani na wanasiasa wa upinzani wanadai kwamba hatua ya kuahirisha uchaguzi katika sehemu hizo ni njama ya serikali ya Joseph Kabila kuwanyima ushindi dhidi ya Emmanuel Shadari, mgombea wa chama kinachotawala. Wagonjwa wa Ebola 24 wamekimbia kutoka kituo cha matibabu kiliposhambuliwa na waandamanaji na sasa wamo miongoni mwa raia, jambo linalozua hofu ya maambukizi zaidi. Waandamanaji pia wameshambulia ofisi inayosimamia shughuli za kupambana na ebola mjini Beni kabla ya kutawanywa na wanajeshi wa Umoja wa Mataifa. Indonesia imetoa tahadhari ya mlipuko wa volcano uliosababisha sunami na kuuwa watu zaidi ya mia nne mwishoni mwa wiki nchini humo, baada ya onyo lingine katika harakati mpya katika mlima zinatishia kutokea wimbi lingine la mauaji. Patrick Nduimana, ana taarifu zaidi. Maafisa wameongeza eneo la hatari lisiloruhusiwa watu kutoka kilomita mbili za mraba hadi tano na kuwataka wakazi kukaa mbali, wakati ambapo bado kuna moshi unaoonekana angani na vipande vya volkano vikiruka kutokana na mlipuko huo. Msemaji wa shirika la majanga nchini Indonesia, Sutopo Puro Nugroho, amesema kuna hatari ya kutokea mlipuko mwingine unaoweza kuumiza watu kwa moshi mkubwa na mawe yanayopasuka. Wakati huo huo, maafisa wameongeza tahadhari katika eneo hilo kuwa kiwango cha juu ikiwa ni onyo la pili kwa ukubwa nchini humo ambalo limesababisha maafisa wa idara ya anga kuagiza ndege zote kutofika eneo hilo. Unasikiliza habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Makundi ya wa wapiganaji yanayounga mkono serikali ya Uturuki yamejiimarisha nje ya, ya mji wa Manbij kaskazini mwa Siria wakati Ankara inatishia mashambulizi mapya dhidi ya wapiganaji wa, wa kikurdhi Uturuki ilitangaza katikati ya mwezi huu wa Desemba kwamba itaanza mashambulizi mapya dhidi ya makundi ya Kikurdi, kundi la wapiganaji nchini Siria ambalo Ankara inatambua kuwa la kigaidi. Marekani inaunga mkono wapiganaji wa Kikurdi walio kaskazini mwa Siria kama sehemu ya muungano wa kimataifa dhidi ya kundi la Islamic State, lakini tangazo la kushutukiza lililotolewa na rais wa Marekani Donald Trump la kuondoa wanajeshi wa Marekani nchini Siria huenda likatoa nafasi ya mashambulizi makali dhidi ya kundi la Kikurdi. Beijing imesema washirika katika mazungumzo ya kibiashara kati ya China na Marekani wanapanga kukutana Januari. Hata hivyo, mahali na tarehe kamili haijatangazwa. Pande zote mbili zimekuwa katika mgogoro wa kibiashara, lakini uhusiano umeonekana kuimarika tangu rais wa China Xi Jinping alipokubaliana na Donald Trump kusitisha mzozo wa kibiashara kwa muda wa siku tisini. Naibu wa mwakilishi wa masuala ya kibiashara wa Marekani Jeffrey Gerish ameongoza ujumbe wa Marekani kwenye mazungumzo hayo ambayo shirika la habari la Bloomberg linaripoti kwamba yatafanyika wiki inayoanza Januari saba. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na katika habari za uchukua uzito wa juu, ni habari huko nchini Tanzania ya mvutano wa uliopo kati ya shirika la ndege la Fastjet na mamlaka ya mawasiliano na usafirishaji wa anga TCAA nchini humo. Shirika hilo hivi karibuni lilizuiwa kuendelea na shughuli zake na wateja wake kujikuta hawajui nini cha kufanya. Muda mfupi uliopita nilizungumza na mkuu wa shirika hilo Lawrence Masha, na kwanza kutaka kujua je, swala la kukatazwa kuingiza ndege nchini humo kwa upande wao liko vipi, ili atueleze zaidi. So, sasa hivi tuko katika harakati za kupata vibali na maombi yameshafika pale nani, TCA ili waweze kutukubalia turushe ndege ili tupate revenue ili kwanza tuhakikishe kwamba watanzania ambao walikuwa wamebuku safari zao mpaka Aprili waweze kusafiri sawa. A, wale ambao hawajasafiri mpaka sasa hivi tu tuna uwezo wa kusema kwamba tunaingiza revenue ya kuweza kuwarudishia ya fidia yao. Pengine unaweza kuzungumzia vipi kuhusu hao ambao wanadai malipo yao ni vipi na nini ambacho kinafanyika. Labda mimi sitaki kugombana na ndugu yangu mdogo wangu Hamza Johari, kwanza ni mwanasheria mwenzangu na na namheshimu sana lakini pili, ndio mkurugenzi ambaye anasimamia eneo ambayo ninafanyia kazi, lakini kitu ambacho ningesema ni hivi, mimi shirika nimelinunua wiki iliyopita na ilikuwa na madeni tayari kutoka. Kuna mambo mengi ambayo ninaamini kabisa baada ya Christmas holiday hii mimi na Hamza tutaweza kuongea ile ale kinachoendelea ili tuhakikishe kwamba serikali inapata hela yake, hiyo tutafanya naye. Mimi nisingependa kupishana na serikali kupitia vyombo vya habari lakini ningependa tu wananchi wafahamu na watambue kwamba mimi kama Mtanzania mwenzao, ninahakikisha kwamba kile ambacho kiko ndani ya uwezo wangu nitaifanya, ili kuhakikisha kwamba wanapata usafiri na ninaohangaikia kuhakikisha kwamba wanapata haki yao. Ni mkuu wa shirika la Fast Jet nchini Tanzania, Lawrence Masha akizungumza na Sauti ya Amerika. Naendelea kusomea habari kuu za dunia. Rais wa Russia Vladimir Putin amesifia ufanisi wa majaribio ya ndege ndogo ya vita yenye uwezo wa kupaa mwendo wa kasi kabisa bila kutumia injini, ikiwa imebeba silaha za nyuklia. Putin ametaja ndege hiyo kuwa zawadi ya mwaka mpya kwa Rasia. Putin amesema silaha hizo zilizopewa jina la Avangard haziwezi kukamatwa na kwamba hazitaimarisha usalama wa Rasha kwa miongo kadhaa. Marekani nayo inaunda silaha kama hizo, lakini maafisa wake wameonya kwamba Rasha imewatangulia. Kampeni za uchaguzi mkuu nchini Bangladesh zimekumbwa na machafuko, viongozi wa upinzani wakidai kwamba maandalizi ya uchaguzi yanaegemea upande mmoja. Vijana walioendesha pikipiki wafuasi wa chama kinachotawala cha Awami wakiwa wamebeba mabango walishambulia kwa visu kiongozi wa chama cha upinzani cha Bangladesh Nationalist Party BNP, masaa machache baada ya kiongozi wa chama hicho kujeruhiwa katika makabiliano kati ya wafuasi wa vyama viwili tofauti, kulingana na polisi. Habibor Rahman Habib, mgombea kiti cha bunge kupitia chama cha BNP, alishambuliwa na watu 15 waliokuwa wanaendesha pikipiki kaskazini mwa mji wa Ishwald. Na Israel itandaa uchaguzi mkuu miezi sita kabla ya muda uliowekwa wa Aprili tisa baada ya wabunge kupiga kura ya kuvunja bunge. Wabunge mia moja na mbili walipiga kura ya kuvunja bunge, wawili pekee ndiyo waliopinga, baada ya kukubaliana na serikali ya muungano ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu. Maamuzi hayo yamesababishwa na mgogoro kuhusu sheria inayowaruhusu wanaume Wayahudi kutoka dini ya Orthodox kutojiunga na huduma ya jeshi ambayo ni lazima nchini Israel. Naendelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, na tukirudi kwenye taarifa za waandishi wetu ni kwamba maandamano yanaripotiwa kuendelea huko DRC, eneo la Beni, kupinga maamuzi ya tume ya uchaguzi ya, ya kuzuia baadhi ya maeneo kutopiga kura siku ya uchaguzi mkuu nchini humo siku ya Jumapili. Mwandishi wetu Austeni Malivika anayo taarifa kamili kutoka Beni. Hao ni waandamanaji wanaoandamana katika muji wa Beni kuomba tume huru ya uchaguzi kufuta hatua yake ya kuwanyima haki yao raia wa Beni pamoja na Butembo kwa bahati mbaya katika muji wa Beni, waandamanaji wameshambulia kituo kimoja kinachopokea wagonjwa na washukiwa wa Ebola, tuko Ebola, Ebola hapo wanaosaidiwa na madaktari wasiokuwa na mipaka MSF osi ye tunashangala sana kuona mukubwa wa inchi Kabila, tulikuwa tunajua kama ni raisi mwenye anaweza kutusaidia kumbe ni rais wa kutuua. Population yote iko nyuma ya Martin Fayulu. Sisi si, tunasema nini Ka, kama kabila anajua ye ndo kabila, hatutakumuogopa si atatumaliza sisi wote. kama Beni na Butembo awafanye eleksio, haiko yulu ya mamlaka ya Mungu. Mungu atatupigania kwa sababu yeye haiko Mungu na hata kuwaka Mungu eleksio, basi hapa Goma njoo kwenye kuna Ebola, si napasha iko Goma kote kuko Ebola. yeye asitubebe mu Beni Butembo, atupatie eleksio sisi wote kwa ujumla, kama haifanye vile sisi wote atatumaliza. mmoja wa waganga anahifadhi jina lake anazungumzia kilichowapata. Tulikuwa mkazi tunatumika tu kwa plan kazi, tunasikia kwa saa za mwisho, jeshi la serikali pamoja na polisi walikuja kwa haraka kunusuru vifaa pamoja na waganga ambao walibaki katika hospitali hiyo pamoja na wagonjwa wa moja wa moja lakini wengine wakiwa wamekimbilia sehemu ambayo haijulikani. Uchaguzi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unatarajiwa kufanyika hii tarehe thelathini, yani Jumapili, yaani Jumapili. Oser Malvika, Sauti ya Amerika, Goma. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Na kama ulivyosikia kwenye taarifa ya habari, tume ya uchaguzi nchini Madagaskar imetangaza matokeo ya awali ya duru ya pili ya uchaguzi, ambapo mgombea Andre Rajuelina amepata ushindi wa asilimia 55 ya kura, akimshinda mpinzani wake Mak Ravolamanana aliyepata asilimia 44. Abdu Shakur Abud anayo maelezo zaidi. Rajolina anarudi madarakani baada ya kumshinda mhasimu wake mkuu Marc Ravalomanana katika duru ya pili iliyokuwa na ushindani mkubwa, lakini ni asilimia 48 tu ya wapiga kura walioshiriki kulingana na tume ya uchaguzi. Mahakama kuu ya Madagaskar ina hadi siku tisa kuidhinisha matokeo hayo ya awali na kumtangaza mshindi. Uchaguzi huo unachukuliwa kwa muhimu kabisa kwa kisiwa hicho kikubwa cha Afrika katika juhudi za kurudisha tulivu wa kisiasa baada ya mvutano, ghasia na maandamano mnamo miezi tisa ya mwaka huu iliyosababishwa na rais aliyekuwa madarakani Rampia Maranana kutaka kuwazuia marais wa zamani kugombania tena kiti cha rais. Duru zote mbili za uchaguzi ziligubikwa na malalamiko ya wizi wa kura kutoka kwa wagombea mbalimbali, na hivi sasa Ravalomanana analalamika kuwepo na ubadhirifu wa kura, ingawa kabla ya duru ya pili wiki moja iliyopita, Ravalomanana alisema watakubali matokeo ya uchaguzi kwa njia yote ile. Jambo hilo linaweza kuzusha mzozo mpya wa kisiasa, wanasema wachambuzi wa mambo. Hata hivyo, wajumbe wa Umoja, Umoja wa Afrika waliokuwa wakifuatilia uchaguzi huo wamewapongeza wame wagombea wote wawili kwa kuendesha kampeni nzuri iliyokuwa na ushindani na kuwapongeza wa Madagaskar na wanasiasa wote kwa kuwa watulivu na kuheshimu kampeni kwa njia ya amani na kueleza kwamba uchaguzi umefanyika kwa njia ya haki wafuatiliaji wa Umoja wa Ulaya vilevile vile wamesema hawajashuhudia tatizo lolote la wizi na wanachukulia uchaguzi umefanyika kwa njia ya haki na uwazi. Rajolina mwenye umri wa miaka 44 aliingia madarakani kwa mara ya kwanza huko kwa Madagaskar kufuatana na malalamiko ya wananchi waliosaidiwa na jeshi mwaka 2014 na kumwondoa madarakani Marc Ravalomanana mwenye umri wa miaka 69 aliyeingia madarakani mwaka elfu mbili na mbili na kuondolewa baada ya miaka saba ya utawala. Mvutano wa kisiasa ulijitokeza tangu wakati huo hadi wakati huu wa uchaguzi ambao ulifanyika wiki iliyopita. Wa Madagaskar hivi sasa wanasubiri hadi Januari tisa kuangalia nani atatangazwa mshindi kutokana na uamuzi wa mahakama kuu ya Madagaskar. na katika mfululizo wa makala yetu ya mwisho mwaka tunaangalia mwaka wa 2018 ambapo bara la Afrika limeshuhudia matukio mengi yakiwemo vita, migogoro na juhudi za kidiplomasia. Idadi kubwa ya matukio hayo yamezunguka uongozi na madaraka, kashfa za ufisadi, matumizi ya nguvu dhidi ya upinzani, mauaji na ajali havikukosekana. Kenneth Bwire anaangazia matukio muhimu barani Afrika kwa mwaka wa 2018. Wimbi la mabadiliko lilipiga nchi za Ethiopia, Zimbabwe na Afrika Kusini mwaka huu wa 2018. Hailemariam Desalegn alijiuzulu kama waziri mkuu wa Ethiopia baada ya maandamano ya raia waliopinga utawala wake na hata juhudi za kuweka hali ya dharura nchini mwake kwa muda wa miezi 9 kukosa kuzaa matunda. Abiy Ahmed aliingia ofisini kwa kishindo akileta kila ambacho kimetajwa na wachambuzi kama mabadiliko makubwa ndani ya nchi na kuimarisha uhusiano wa kidiplomasia na jirani wa Ethiopia Eritrea, ambayo imekuwa adui wa Ethiopia kwa miaka mingi. Afrika Kusini nayo ilishuhudia mabadiliko muda mfupi baada ya Ethiopia. Jacob Zuma, baada ya kunusurika kura ya kutokuwa na imani naye bungeni mara kadhaa, hatimaye chama chake cha ANC kilimlazimisha kujiuzulu. Zuma ambaye ni rais wa kwanza wa zamani kufikishwa mahakamani anakabiliwa na mashtaka ya rushwa. Japo kwa uchungu alihutubia taifa alipotangaza kujiuzulu, akisema nchi haistahili kugawanyika kwa sababu yake. Cyril Ramaphosa aliingia madarakani. The ANC Jirani wa Afrika Kusini ambaye ni Zimbabwe, naye alishuhudia mabadiliko ya kihistoria. Jeshi lilimlazimisha rais wa muda mrefu barani Afrika Robert Mugabe kuondoka madarakani, katika kile kiliripotiwa kama njama za mzee Mugabe kutaka kumtawaza mkewe Bi Grace Mugabe kuwa rais wa nchi hiyo inayokabiliwa na matatizo ya kiuchumi. Emmerson Mnangagwa ambaye alikuwa naibu wa Mugabe alitawazwa na jeshi kuongoza nchi. Miezi michache baadaye alishinda uchaguzi ambao ulikumbwa na ripoti za udanganyifu wa hesabu ya kura, mpinzani mkuu wa chama cha Movement for Democratic Change Nelson Chamisa akidai kupokonywa ushindi. Wafuasi wa chama tawala cha Mnangagwa walisherehekea huku wafuasi wa upinzani walikuwa barabarani wakiandamana, polisi wakikabiliana nao, vifo na majeruhi viliripotiwa. Nchini Kameruni vurugu zilishuhudiwa kati ya watu wanaozungumza Kiingereza na wale wanaozungumza Kifaransa, wanaozungumza Kiingereza wakitaka lugha yao kutambuliwa. Jeshi lilitumia nguvu kumaliza machafuko, lakini hadi tunapomaliza mwaka, jawabu halijapatikana. Rais Paul Biya mwenye umri wa miaka 85 alishinda muhula wa saba ofisini, upinzani ukiongoza na Moris Kamto ulisusia matokeo ya uchaguzi ukidai wizi wa kura, lakini bila ushahidi wowote. Maelfu ya raia wa Kamerun wamekimbilia Nigeria kufuatia kuongezeka kwa ghasia baada ya uchaguzi. It's sad. It's a serious situation. International organizations should take their responsibility. Nchini Nigeria wanakokimbilia raia wa Kamerun, kundi la Boko Haramu limeendelea kuhangaisha raia likiteka nyara watoto, walimu na watalii kaskazini mashariki mwa Nigeria boko haramu limeshambulia kambi za jeshi katika jimbo la bono huku rais mohamed buhari akiendelea kutoa ahadi ya kuangamiza kundi hilo hakuna lililobadilika nchini somalia mwaka 2018 mashambulizi ya al-shababu yameua raia maafisa wa usalama na watu mashuhuri mwaka mzima Wanasiasa wa Somalia wameendelea kushambuliana kwa maneno kiasi cha kutaka kumng'oa madarakani rais Muhamed Abdulahi Farmajo, mara hii akishutumiwa kwa kukiuka katiba kwa kuingia katika mkataba wa kidiplomasia na Ethiopia pamoja na Eritrea. Nchini Uganda, mahakama ya kikatiba iliidhinisha mabadiliko ya katiba kuendeleza utawala wa Yoweri Mseveni mwenye kumbwa na utata, Mseveni mwenyewe akisema hajui mwaka aliyozaliwa. Wanasiasa wa upinzani pia walikuwa na mwaka mgumu, wakikamatwa na kufunguliwa mashtaka ya kutaka kuipindua serikali yake Mseveni. Mbunge ambaye pia ni mwanamuziki Robert Chagulanyi, maarufu Bobi Wine, aligonga vichwa vya habari kote duniani baada ya utawala wa Mseveni kumkamata na kumfungulia mashtaka ya kutaka kumpindua Mseveni. Watu mashuhuri waliuawa Uganda wakiwemo mbunge Ibrahimu Abiriga na kamanda wa polisi Mohammad Jirumira. When you speak you die Jirani wa Uganda, Kenya, baada ya mwaka 2018 kuanza kwa hali ya mvutano kati ya wanasiasa na wasiwasi wa kutokea machafuko, kiongozi wa upinzani Raila Odinga na rais Uhuru Kenyatta walikutana na kukubaliana kufanya kazi kwa pamoja, hatua iliyotuliza joto la kisiasa na uhasama nchini humo. Zimwi la ufisadi, hata hivyo, limeiandama nchi hiyo tajiri zaidi ya Afrika Mashariki, kashfa kadhaa zikiripotiwa karibu kila wiki, na hata naibu wa jaji mkuu Filomena Mwilu akiingia katika orodha ya mafisadi wanaotafutwa na mahakama ile. Unaiba kwa niaba ya kabila yako, tena ugawi na watu wengine. Wacha kila mtu abeba msalaba yake. Simanzi na majonzi vilishuhudiwa Tanzania baada ya feri kuanguka katika ziwa Viktoria, kivuko cha Ukerewe, na kuua zaidi ya watu mia mbili. Mfanyabiashara mashuhuri mwenye umri mdogo sana barani Afrika, Mo Dewji alitekwa nyara na kuachiliwa huru na watu ambao hawajulikani hadi sasa. Wanasiasa wa upinzani wamejipata njia panda na utawala wa rais John Magufuli mwaka mzima wakimshutumu kwa kukandamiza demokrasia. Usalama wa watu wa jinsia moja nchini Tanzania ni swala lililogonga vichwa vya habari baada ya mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda kutangaza msako mkubwa dhidi yao. Waziri wa mambo ya ndani Kangi Lugola alipata wakati mgumu kuelezea dunia msimamo wa serikali: viungo ambavyo mashoga wanavitumia vina kazi maalum kwa mujibu wa uumbaji wa Mwenyezi Mungu, serikali yetu kamwe haitaruhusu mwanadamu yeyote kubadili matumizi ya kiungo. Baada ya miaka miwili uhamishoni, aliyekuwa makamu wa rais wa Sudani Kusini Dr Riek Machara alirejea nchini mwake na kusaini mkataba wa amani na rais Salva Kiir uliomaliza mapigano ya miaka mitano. Hatima ya kisiasa ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo nayo haijulikani, na ni mgogoro ambao unaingia mwaka 2019 bila jawabu. Na tunapomaliza mwaka 2018, ni vyema kutaja kwamba nchi za Afrika zimekimbilia sana China kwa mikopo, lakini vilevile raia wamedadisi sana mikopo na mikataba kati ya nchi zao na China. Kennes Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Nam, baada ya kusikia hayo matukio ya bara la Afrika kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na nane hivi sasa, basi kaa tayari kabisa, msikilizaji kutoka hapa, sauti ya Amerika. Kwa muhtasari, kundi la waandishi wa habari nchini Sudan limeanza mgomo likiwaunga waandamanaji wanaoandamana dhidi ya utawala wa Rais Omar al-Bashir. Aliyekuwa Rais wa Madagascar Andry Rajoelina anatarajiwa kurejea ofisini baada ya kutangazwa mshindi wa duru ya pili ya uchaguzi. Maafisa wa usalama wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo wametumia risasi za moto na gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji waliochoma tairi za gari na kushambulia vituo vya kutoa tiba kwa wagonjwa wa Ebola baada ya kutengwa katika shughuli ya upigaji kura unaotarajiwa Jumapili 30. Rais wa Rusia Vladimir Putin amesifia ufanisi wa majaribio ya ndege ndogo ya vita yenye uwezo wa kupaa mwendo wa kasi kabisa bila kutumia injin, ikiwa imebeba silaha za nyuklia. Makundi ya wapiganaji yanayounga mkono serikali ya Uturuki yamejiimarisha nje ya mji wa Manbij, kaskazini mwa Siria, wakati Ankara inatishia mashambulizi mapya dhidi ya wapiganaji wa Kikurdi. Beijing imesema washiriki katika mazungumzo ya kibiashara kati ya China na Marekani wanapanga kukutana Januari, bila kusema mahali wala tarehe kamili ya mkutano huo. Basi kufikia hapo tunakamilisha matangazo yetu ya leo eh, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kwa niaba wote walioshiriki matangazo haya. Upande wa pili mwelekezi ni Aida Isa, msimamizi wa matangazo haya ni Mary Mgawe. Kutoka hapa studio, jina langu ni Sandey Shomari, ameshirikiana nami Kennes Bwire. Tukiambia ni wote usiku mwema, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.