Kumekucha, Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, na kukaribisha msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Na mimi ni Khadija Riyamu. Nasikiliza nusu saa ya matangazo yetu hivi sasa kutoka hapa Washington DC. Leo hii ni Ijumaa, Disemba 28 mwaka katika matangazo ya kumekucha Afrika asubuhi hii, Rais Kabila wa DRC anasema hakuna shaka uchaguzi utafanyika Jumapili Disemba 30 kama ilivyopangwa kwa maeneo husika. Bila shaka, hakuna sababu nyingine yoyote ambayo itatuzuia kufanya uchaguzi tarehe 30 na katika makala maalum ya mwisho wa mwaka kuhusu masuala ya wanawake kwa mwaka huu, utasikia mambo mengi, ikiwemo mafanikio ya serikali ya Tanzania kuzindua chanjo ya saratani kwa wanawake, kwamba tunalinda jeshi la wanawake nchini Tanzania. Tumekuwa tukipoteza wanawake wengi kwa sababu kadhaa, lakini saratani ya shingo ya kizazi imechukua watu wengi sana. Ripoti hizi na nyinginezo ni kutoka hapa katika Kumekucha Afrika ya VOA Swahili kwa dakika 30, lakini kwanza utasikia habari za dunia zikisomwa na Khadija Riami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, polisi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamefyatua risasi za moto na gesi ya kutoa machozi jana Alhamisi kuwatawanya waandamanaji ambao walikuwa wakipinga uamuzi wa kuengwa kushiriki upigaji kura wa Jumapili katika uchaguzi wa rais. Dazeni ya waandamanaji walichoma moto matairi na kushambulia vituo vya Ebola mjini Beni baada ya tume ya uchaguzi ya Kongo kusema itachelewesha upigaji kura mpaka mwezi Machi mwakani huko Beni, Butembo na maeneo yanayozunguka kwa sababu ya mlipuko wa Ebola. Wagonjwa ishirini na nne walikimbia katika moja ya kituo cha matibabu wakati kiliposhambuliwa na waandamanaji, wizara ya afya imesema. Waandamanaji pia waliandamana kwenye ofisi za tume ya uchaguzi mjini Beni kudai haki yao ya kupiga kura Jumapili pamoja na maeneo mengine ya nchi na kumtaka rais wa tume hiyo kujiuzulu. Tume pia imeahirisha upigaji kura katika mji wa magharibi wa Yumbi kwa sababu ya ghasia za kikabila. Wanasiasa wa maeneo hayo wamekosoa hatua hiyo kama jaribio la kuingilia kati kura kumpendelea mgombea wa utawala. Baadhi ya idara za serikali kuu zitaendelea kufungwa wakati mwaka mpya utakapoanza, ambapo bunge la Marekani halina mpango wa kufanya shughuli zozote kwa kipindi cha mwaka huu wa 2018 huku muda ikiwa ni takriban wiki nzima. Mivutano bado iko kati ya rais Donald Trump ambaye analitaka bunge kuidhinisha mabilioni ya dola kwa ajili ya ujenzi wa ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico na wabunge wa Demokrat ambao wanaunga mkono kutolewa kwa fedha kiasi kwa ajili ya ulinzi wa mpakani, wakipinga vikali ujenzi wa ukuta. Jana Alhamisi, baraza la wawakilishi na seneti walikutana kwa muda mfupi, dakika chache tu, bila ya kutaja swala la kazi kusimama au uwezekano wa kufikia suluhisho. Akitwit mapema jana Trump alisisitiza kwamba walinzi wanaofanya doria mpakani wanataka ukuta na kusema kwamba kuna haja ya kusitisha madawa haramu, usafirishaji haramu wa binadamu, magenge na wahalifu wanaoingia nchini kwetu. Senator Dianne Feinstein, Mdemokrat kutoka jimbo la California, ameitaka kamati ya sheria katika baraza la Senate kuitisha kikao mapema mwakani kuzungumzia vifo vya watoto wawili vilivyotokea kwenye kizuizi cha mpakani CBP. Mkamiti kibayasi anayesoma ripoti kamili. Katika barua yake kwa senata Lindsey Graham wa Republican, Diana Feinstein aliomba juu ya huduma na matibabu ya watoto wanaokuwa chini ya ulinzi wa idara ya forodha na ulinzi wa mpaka. Senata Graham anatarajiwa kuwa mwenyekiti wa kamati hiyo mwakani. Feinstein, mdemokrati wa ngazi ya juu katika kamati, aliviita vifo vya watoto hao wawili matukio ya kusikitisha, na alisema kamati ya sheria inatakiwa kuchunguza kwa makini masuala haya. Mapema mwezi huu, wizara ya usalama wa ndani iliripoti kwamba msichana Jacklin Karl Mcquin mwenye miaka saba kutoka Guatemala alikufa saa kadhaa baada ya kuwekwa kwenye kituo cha ulinzi wa mpakani. Wiki hii idara hiyo ilisema mtoto mwingine, mvulana wa miaka minane, Felipe Alonzo Gomez alikufa siku ya mkesho wa Krismas katika kizuizi cha CPB. Katika barua hiyo, Feinstein aliitaka CPB kuhakikisha kwamba watoto wanatolewa kutoka kwenye kizuizi hicho ndani ya saa sabini na mbili kama inavyotakiwa kisheria. Pia aliitaka idara hiyo kuwajibika na kuwapatia huduma ya mawasiliano wafungwa katika lugha zao za asili na kupanua huduma za afya zinazostahili kwa kushirikiana na madaktari wa watoto pamoja na wataalam wa ustawi wa watoto. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Marekani inaripoti maendeleo zaidi katika juhudi zake za kulitokomeza tawi la kundi la kigaidi la Islamic State nchini Afghanistan na kuthibitisha kifo cha msemaji wake katika shambulizi la anga la Marekani. Afisa wa jeshi la Marekani amesema jana kwamba Sultan Aziz Azam aliuawa Jumapili nchini Afghanistan, katika jimbo la Nangahar. Mwanachama wa pili wa IS pia aliuawa katika shambulizi. Hakuna ripoti za raia kuuawa ikiwa ni matokeo ya shambulizi ambalo lilitangazwa mara ya kwanza hadharani na maafisa wa Afghanistan. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani ya Afghanistan awali aliiambia Sauti ya Amerika kwamba Azam aliuawa pamoja na walinzi wake watatu. Msemaji amesema Azam alihusika kuandikisha wapiganaji kufanya mashambulizi mengi dhidi ya raia Ripoti za shambulizi zinafuatia kutolewa kwa ripoti ya robo mwaka ya Pentagon kwa wabunge wa Marekani ambao walipongeza maendeleo yaliyofanywa na wote majeshi ya Marekani na Afghanistan dhidi ya kundi la kigaidi linalojulikana kama IS Horasan la ISK. Mashirika ya misaada yanajiweka sawa kwa changamoto za mwaka mpya huku yakijaribu kukabiliana na mizozo iliyopo katika mataifa ya Yemen mpaka huko jamhuri ya afrika ya kati, na kuweza kuidhibiti hali kutokana na mizozo inayosambaa kama vile umati mkubwa wa raia wa Venezuela ambao wanakimbia vurugu nyumbani kwao. Umoja wa Mataifa umeomba wafadhili kiasi cha dola bilioni 21.9 kuzungumzia mizozo 21 ya kibinadamu mwaka 2019 ikiwa ni pamoja na huko Yemen ambako kuna operesheni kubwa ya misaada. Ombi hili halijumuishi Siria, ambayo inatarajiwa kufikisha jumla ya msaada kufikia dola bilioni 25. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mashirika ya misaada yanahitaji fedha hizo kujiweka sawa na mlipuko wa magonjwa, kuwalinda mamilioni ya watu waliopotea na wahamiaji, ambao ni wanawake na watoto wanaosafiri kwenda kutafuta hifadhi salama, huduma za afya, maji safi na huduma za vyoo ili kuwalinda na maradhi na maradhi, kujitayarisha na athari zinazoletwa na, na mabadiliko ya hali ya hewa. unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, mjini Washington DC. Habari tuliyoipa uzito wa juu asubuhi ya leo ni huko jamhuri ya kidemokrasia Congo. Rais Joseph Kabila wa DRC amesema kwamba hakuna sababu yoyote ya kutia shaka kwamba uchaguzi wa Jumapili ya Disemba 30 mwaka huu hautafanyika. Katika mahojiano maalum na mwandishi wa VOA salemwa na milongo wa Kinshasa, Rais Kabila pia alielezea kuakhirishwa kwa uchaguzi kwenye miji ya Beni na Butembo huko mashariki mwa DRC, kwamba kuhusiana na msingi wowote wa kisiasa rais huyo anaelezea kwanza sababu za tume ya uchaguzi nchini humo seni kuakhirisha uchaguzi huo. Jibu la, la seni ni kwamba uchaguzi umeahirishwa hadi hapo uh, hali hasa ya ugonjwa wa ebola utakuwa hali hiyo itakuwa imekuisha kuwa control. Swala so, la pili ni kwa ajili ya usalama wa wananchi wenyewe. Unajua na inajulikana mahala popote ya kwamba tuna matatizo ambayo yamekuwa yakitokea hasa ya mauaji ya wananchi, iwe maeneo hasa ya Beni ambako tumeweza kupoteza wananchi wengi, na sio tu wananchi, tumepoteza askari kwenye mapambano ambayo tun tunaendelea nayo dhidi uh, ya kundi la ADF na pia askari wa, wa umoja wa Mataifa uh, ambao tumeweza kuwapoteza kwa hiyo. Ni uchaguzi ambao umeahirishwa, sio uchaguzi ambao umefutwa. Ndio mheshimiwa, lakini watu wamejiuliza kwamba kulikuwa na zoezi la kampeni ya uchaguzi, kulikuwa na na na, na, na watu wanaenda makanisani, wanaenda masokoni, na hakukuwa uh, tatizo ama kipingamizi chochote. Kwa nini tu kwa siku moja ya uchaguzi uh, hatua kama hiyo haiwezi kuchukuliwa? unavyojua na kila mtu anajua kwamba mwaka huu uchaguzi ambao tutaufanya ni uchaguzi ambao tunatumia mashine. Ina maana kwamba kila mtu ambaye ataenda kuchagua mgombea wake wa rais, mbunge atatumia mashine ile ile moja kwa. Tatizo ni kwamba kama kuna mtu mmoja tu au wawili ambao wana huo ugonjwa ebola akitumia hiyo mashini na maana watu wengine mia tano mia sita na zaidi wataambukizwa huo ugonjwa. Ukienda kanisani hakuna mashini mmoja ambayo watu wanaitumia au sokoni. Hiyo ndo tofauti iliyopo na serikali au seni kuanzia na serikali isingeweza kuacha watu waweze kuambukizwa huo ugonjwa. Alafu kesho kesho kutwa tuwe tunashangaa vipi. Ulipokea uh, hatua ya kuahirishwa kwa uchaguzi ambao ulitakiwa kufanyika tarehe 23, na, na ika ukaahirishwa, ili ufanyike Jumapili tarehe 30. Mimi nahisi ya kwamba sababu zilitolewa ambazo ni sababu zi, zinazoeleweka. Seni isingeweza kufanya uchaguzi nchi yote nje ya, ya mji mji wa Kinshasa kwa sababu ya ya mashine ambazo ziliweza kupotea kwenye moto ambao ulitokea, na walihitaji muda huo wa wiki moja ili kuweza kuhakikisha kwamba mashine hizo zime zinaletwa na wanazi reprogram ili uchaguzi uweze kufanyika, na nili, nilipokea habari hiyo na nilielewa baada ya kupewa hayo, hayo maelezo na unadhani kwamba uchaguzi mara hii utafanyika tarehe 30? Bila shaka, bila shaka. Hakuna sababu nyingine yoyote ambayo itatuzuia kufanya uchaguzi tarehe 30. Ni Rais Josef Kabila akizungumza na Salehe Mwanamilongo kutoka Kinshasa, DRC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC, katika matangazo yake ya Kumekucha Afrika yanayosikika kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa asubuhi sana, wakati kama huu, kwa saa za Afrika Mashariki. Khadija Riami anarudi tena kukusomea habari zaidi za dunia. Kampeni ya Marc Ravalomanana mgombea wa uraisi katika uchaguzi wa Madagascar imesema kuwa wamewasilisha malalamiko rasmi jana Alhamisi baada ya tume ya uchaguzi kumtangaza Andry Rajoelina ndiyo mshindi. Marais hao wawili wa zamani Ravalomanana na mtu ambaye alimwondoa madarakani katika mapinduzi ya mwaka elfu mbili na tisa awali walisema kwamba wangekubali matokeo ya kura na kuongeza matumaini ya matokeo ya amani na hakuna vurugu ya kisiasa itakayorejewa kama ilivyokuwa karibu mwongo mmoja uliopita. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, baada ya tume ya uchaguzi kutangaza matokeo, timu ya Ravalomanana iliomba kufutwa kwa matokeo hayo na kuwasilisha kesi kwenye mahakama ya katiba ambayo ina siku tisa kuamua iwapo kuthibitisha matokeo ya awali. Tume imesema Rajoelina ameshinda kwa asilimia 55.6 ya kura ukilinganisha na asilimia 44.3 za Ravalomanana. Asilimia 48 ya wapiga kura walijitokeza. Jaji mmoja wa Ubelgiji ametoa amri ya kuondolewa kwa nusu dazeni ya watoto na mama zao raia wa Ubelgiji kutoka kambi inayodhibitiwa na, na Wakurdi kaskazini mashariki mwa Siria. Watoto wote wana umri wa chini ya miaka sita. Watoto hao na mama zao Tatiana Widland na Buchra Abdullah, wote wakiwa katika miaka ya katikati ya ishirini, wamekuwa wakishikiliwa kwenye kambi ya Al Hol, moja ya makazi kadhaa ya kiasi cha wake wana jihadi 584, na watoto elfu moja mia mbili hamsini ambao baba zao ni wapiganaji wa Islamic State, wengi wao wakiwa ni raia wa kigeni. Kama ilivyo katika nchi nyingine za Ulaya, Ubelgiji ilikuwa imesita kuwachukua wapiganaji wa kigeni au wake zao na watoto hao. Uamuzi wa Jumatatu uliwahusu kina mama wawili tu na watoto wao, lakini huenda ikachochea kesi nyingi zaidi nchini Ubelgiji na kwenye mahakama nyingine za Ulaya. Inakadiriwa kuna watoto 160 wenye asili ya Ubelgiji katika kambi zinazodhibitiwa na Wakurdi. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa muda wa mwaka mzima uliopita mamilioni ya watoto katika maeneo yenye mizozo wamekuwa wakikabiliwa na hali ambayo inatishia maisha yao na kujikuta wakikumbwa na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia watoto UNICEF imewasihi viongozi wa dunia kufanya mengi zaidi kuwalinda watoto katika mizozo na kuwawajibisha wanaofanya vitendo vya ukiukaji. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein anaripoti kutoka Geneva na Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Ghasia na ukosefu wa usalama umewalazimisha zaidi ya watoto milioni 28 kutoka kwenye nyumba zao. UNICEF inasema imejibu zaidi ya dharura mia tatu kuwasaidia watoto waliogubikwa katika mizozo ya silaha 40 ambayo inatokea kote duniani. UNICEF inasema watoto wameteswa, wamebakwa wametumiwa kama ngao au walipuaji mabomu wa kujitoa mhanga, wameandikishwa katika wanajeshi watoto na kugubikwa katika ukatili wa aina mbalimbali unaofanywa na makundi yenye silaha. Wakati mapigano yameua na kuwakata viungo maelfu ya watoto, UNICEF inasema wengi zaidi wamefariki kutokana na matokeo ambayo si ya moja kwa moja ya mizozo, badala ya kwenye vita vyenyewe. Kwa mfano inaelezea kuwa mtoto anafariki kila dakika kumi kwa magonjwa ambayo yanaweza kuzuilika huko nchini Yemen ambako kuna mzozo mbaya sana wa kibinadamu. Rais na mkuu wa UNICEF Marekani Carl Stein ameiambia sauti ya amerika voa kuwa ukosefu wa usalama wa chakula umesababisha viwango vikubwa sana vya utapia mlo huku mtoto mmoja kati ya wanne hapa duniani akiwa na utapia mlo For example, the Central African Republic there's been such a dramatic... kwa mfano jamhuri ya afrika ya kati kumekuwepo na kuzuka tena kwa mapigano kwa hiyo watoto wawili kati ya watatu wanahitaji msaada wa kibinadamu nchini car hivi sasa na watoto elfu 143 wali umri wa chini ya miaka mitano wanatarajiwa kukumbwa na hatari kubwa ya kufariki kutokana na utapia mlo mbaya sana. Sten anasema manyanyaso ya ngono dhidi ya wanawake na wasichana yanatumiwa kama silaha ya vita katika mizozo mingi. Sten anasema watoto wananyanyaswa katika nchi na maeneo yote yenye mizozo. Anasema watoto wanatumiwa na viongozi wa kisiasa ambao huwatumia kama nyenzo zao za kusukuma ajenda zao za kisiasa. Sten anasema watoto ni wahamiaji, si wakimbizi, si watoto wa Somalia au Yemen au Siria au Rohinja, na kuongezea, hakuna jambo la kisiasa kuhusu kuokoa maisha ya mtoto. Katika mfululizo wa makala zetu kuhusu matukio muhimu yaliyotokea mwaka huu wa 2018 Leo hii tunamulika matukio yaliyowahusu wanawake katika eneo letu la Afrika mashariki na Kati, tukiangalia maendeleo na baadhi ya changamoto ambazo wanawake na wasichana wamekumbana nazo kwa mwaka huu. Mwenzangu Khadija Riami anatupasha zaidi. Mwaka huu wa 2018 utakumbukwa kuwa ni mwaka ambao wanawake na wasichana katika eneo la Afrika wameshuhudia maendeleo katika nyanja mbalimbali mbali za maisha ambayo yaliambatana na changamoto nyingi. Mbali ya maendeleo na changamoto hizo, wanawake wa Afrika na dunia kwa jumla, Aprili mbili wanaikumbuka kwa walipata pigo pale mtetezi wa harakati dhidi ya ubaguzi nchini Afrika Kusini Winnie Madikizela Mandela alifariki akiwa na umri wa miaka themanini na moja. Bimandela anakumbukwa kwa kuwa kiongozi na mwanaharakati ambaye licha mume wake Nelson Mandela kuwa gerezani, yeye aliendeleza harakati za kupinga ubaguzi wa rangi katika taifa hilo la Afrika Kusini, lengo lake kuu likiwa ni harakati za kutokomeza ubaguzi katika utawala wa wazungu walio wachache. Marehemu Mandela anakumbukwa kwa ari yake na kuhakikisha kuwa malengo ya watu weusi ya kutokomeza ubaguzi hayatetereshwi na wazungu walio katika uongozi, na aliwahi mara kadhaa kufungwa jela, na kifungo chake kirefu kilikuwa ni kukaa siku 491 gerezani, lakini alipotoka ni kama vile alichochewa kuendeleza harakati za kupinga ubaguzi. Kwa wanawake wengi wa Afrika walimwangalia Bimandela kama ndio kioo chao. Mchambuzi Jenerali Ulimwengu anazungumzia mchango wake kwa wanawake, sio Afrika Kusini, lakini kote barani Afrika. Anapata funzo kwamba wao vilevile wanaweza kuwa ni wapiganaji e, hata wanapokuwa wako peke yao, labda waume zao au marafiki zao wa kiume waki wa kiume wame, wakiwa wamewekwa katika hali ambapo hawawezi tena kufurukuta, wao wana uwezo wanazo nguvu na wanaweza kuwa ni, ni nguvu mpya kabisa ambayo haitetereki ambayo inaweza kuwafanya wakafanya mambo makubwa kama wanaume wanavyoyafanya au hata zaidi ya wanaume wanayoyafanya. Wanawake wa Afrika wana mengi ambayo wamekuwa wakishughulikia kama vile masuala ya ubaguzi wa kijinsia, nguvu ya mwanamke katika kura, kupata nafasi muhimu za uongozi, afya ya uzazi na mengine mengi. Mwaka huu wanawake wanasema wameona mafanikio na wanaona kuna nuru njema inayobainisha kwa hali itakuwa nzuri zaidi kwa upande wao kwa miaka ijayo. Tukiangalia mafanikio kwa upande wa wanawake na afya, serikali ya Tanzania mwezi Aprili kupitia wizara yake ya afya ilizindua rasmi chanjo ya saratani ya shingo ya kizazi kwa wanawake, ikiwa ni jitihada za kuokoa wanawake wengi nchini humo wanaofariki kwa tatizo la saratani ambayo inatibika. Uzinduzi wa kitaifa ulifanyika Dar es Salaam na Makamu Rais Samia Suluhu Hassan alisema chanjo hiyo itawahusisha mabinti kuanzia miaka kumi na nne. Naunga mkono kwa sababu mbili kubwa. Sababu ya kwanza kwamba tunalinda jeshi la wanawake nchini Tanzania. Tumekuwa tukipoteza wanawake wengi kwa sababu kadhaa, lakini saratani ya shingo ya kizazi imechukua watu wengi sana. Sababu ya pili ni kwamba mama yangu mwenyewe aliye, hii ndiyo sababu yake ya kifo. Kwa ili kuwaepusha wengine na kifo cha aina hii, naomba sana tufanye kile inavyowezekana kuhakikisha chanjo hii inawafikia mabinti wengi iwezekanavyo. Bisamia alielezea kwamba saratani ya shingo ya kizazi ni moja kati ya saratani ambazo zinaua wanawake wengi duniani, na kwa vile chanjo yake ni ghali, ndiyo sababu Tanzania imechukua muda mrefu kutoa chanjo hiyo. Takwimu kutoka taasisi za saratani ya Ocanro za mwaka 20162017 zinaonyesha kwamba saratani ya mlango wa kizazi ndiyo inayoongoza kuwa na wagonjwa wengi kwa asilimia na saratani hiyo huchangia asilimia thelathini na nane ya vifo vitokanavyo na saratani hapa nchini. Hata hivyo, wataalamu wanatueleza kuwa saratani hii ya mlango wa kizazi inazuilika, na ndio maana leo tuko hapa kwa ajili ya chanjo katika jitihada za kufanya kuzuia saratani hiyo isienee kwa wanawake wengi na huko nchini Kenya juhudi za wanawake wanasiasa kupitisha mswada wa jinsia ziligonga mwamba tena mwaka huu, ikiwa wanajaribu kwa mara ya tatu. Pingamizi ilitoka kwa baadhi ya wabunge wanaume waliodai iwapo mswada huo ungepita basi wanawake ambao hawastahili kuwa viongozi wangepenya katika bunge la kitaifa ni fikra iliyokosolewa na wengi. Wabunge wanawake walifanya jitihada kubwa kuupigia debe mswada huo. Mbunge Maison Leshomo anaelezea sababu hii. Bil ikipita, haipiti kwa sababu ya kina mama peke yake, inapita kwa sababu ya sisi wote kama Wakenya, na saa hii tunaangaliwa na kila mwananchi katika Kenya kama hii bil itaanguka. Licha ya kupigiwa debe pia na baadhi ya viongozi wa serikali, lakini haukuwa mwaka wa kuupitisha mswada huu. Miongoni mwa viongozi hao ni naibu rais William Ruto, alijaribu sana kuwasihi wabunge waupitishe. Tulipitisha katiba, katiba inasema asilimia thelathini ya uongozi katika Kenya lazima wawe kinamama. Siasa pia zilishika kasi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako wanawake mwaka huu walikuwa mstari wa mbele katika kuhamasisha wenzao kuwania nafasi za uongozi katika uchaguzi mkuu ambao utafanyika kesho Disemba 30, na pia kuwahamasisha wale ambao hawawanii uongozi kushiriki katika zoezi la kupiga kura ili kuchagua viongozi wanaowataka watakaozungumzia kero zao zinazo wakabili. Hayo katika upande wa siasa, lakini afya bado imekuwa changamoto katika maeneo mengi ya DRC. Kwa mfano, upande wa mashariki mwa nchi, katika jimbo la Kivu Kaskazini, wanawake wanaendelea kulalamika kuhusu hali duni ya huduma za afya, jambo ambalo linarudisha nyuma harakati zao za maendeleo. Yenye tulikuwa tunalia sana kama Mungu tu anawozituivia nasia tunaozipata hata kadispa na sio tukue naona kama pale zenye zinatuangaisha hapo. Lakini huko nchini Kenya suala la ukeketaji wa wanawake na wasichana linaonekana kupungua kwa kiasi kikubwa mwaka huu wa 2018. Ripoti mpya iliyotolewa na BMJ Global Health ilionyesha kwa idadi ya wasichana wanaokeketwa imepungua kwa asilimia kubwa, na hili linatia moyo kwa harakati za kutokomeza mila hii, zinaonyesha mafanikio mazuri. Aliyekuwa mbunge na mwenyekiti wa bodi ya kukabiliana na ukeketaji, Lina Jebii Kilimo, alisema kutungwa kwa sheria na elimu kwa mtoto wa kike kulichangia pakubwa kwa mila na tamaduni potofu kuangalia hatua kwa hatua. Na siku zinavyozidi kusonga, ndivyo wanaume nao wametakiwa kujiunga na wanawake mwaka ujao wa elfu mbili kumi na tisa ili kusaidia kutokomeza mila hii potofu. Sasa kupata wanaume kuchangia mambo ya wanawake hapo bado ndio ya iko shida ingawa tumepata youth wengine ambaye walikuja on board, kusema kweli tungependa uh, pia uh, kusaidiana. Lakini kabla sijakunja jamvi hili, tukumbuke kuwa mke wa rais wa Marekani Melania Trump alitembelea mataifa manne ya Afrika: Kenya, Malawi, Ghana na Misri, ikiwa ni kuhamasisha kampeni yake ya Be Best ambayo inalenga masuala ya watoto kijamii, kihisia na afya ya mwili. Alishukuru kwa ukaribisho mzuri aliyopewa katika mataifa hayo. Nikikuaga kwa niaba ya waandishi wetu Huba Abdi wa Nairobi, Dina Chahali wa Dar es Salaam na Auster Malivika wa Goma ambao walichangia katika makala hii, kutoka hapa Washington mimi ni Khadija Riani na msikilizaji, na hivi sasa ka tayari kabisa kusikiliza muktasari wa habari kabla ya kufunga matangazo haya. Polisi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamefyatua risasi za moto na gesi ya kutoa machozi jana Alhamisi kuwatawanya waandamanaji ambao walikuwa wakipinga uamuzi wa, wa kuwaingua kuwa kushiriki upigaji kura wa Jumapili katika uchaguzi wa raisi. Baadhi ya idara za serikali kuu ya Marekani zitaendelea kufungwa wakati mwaka mpya utakapoanza ambapo bunge la Marekani halina mipango ya kufanya shughuli zozote kwa kipindi cha mwaka huu wa 2018 kilichobaki, huku muda ikiwa ni takriban wiki nzima. Mivutano bado iko kati ya rais Donald Trump ambaye analitaka bunge kuidhinisha mabilioni ya dola kwa ajili ya ujenzi wa ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico na wabunge wa Demokrat ambao wanaunga mkono kutolewa fedha kiasi kwa ajili ya ulinzi wa mpakani, wakipinga vikali ujenzi wa ukuta. Marekani inaripoti maendeleo zaidi katika juhudi zake za kulitokomeza tawi la kundi la kigaidi la Islamic State nchini Afghanistan na kuthibitisha kifo cha msemaji wake katika shambulizi la anga la Marekani. Afisa wa jeshi la Marekani amesema jana kwamba Sultan Aziz Azam aliuawa Jumapili nchini Afghanistan katika jimbo la Nangahar. Mashirika ya misaada yanajiweka sawa kwa changamoto za mwaka mpya huku yakijaribu kukabiliana na mizozo iliyopo katika mataifa ya Yemen mpaka Jamhuri ya Afrika ya Kati na kuweza kuidhibiti hali kutokana na mizozo inayosambaa kama vile umati mkubwa wa raia wa Venezuela ambao wanakimbia vurugu nchini kwao. Umoja wa Mataifa umeomba wafadhili kiasi cha dola bilioni ishirini na moja nukta tisa kuzungumzia mizozo ishirini na moja ya kibinadamu mwaka elfu mbili kumi na tisa kampeni ya Marc Ravalomanana mgombea urais katika uchaguzi wa Madagaskar amesema kuwa wamewasilisha ume, malalamiko rasmi jana Alhamisi baada ya tume ya uchaguzi kumtangaza Andry Rajoelina ndiye mshindi wa uchaguzi huo. Muktasar wa habari uliosomwa na Khadija Riami ndio unatukamilishia matangazo ya, ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya Mwelekezo wa matangazo Dio Don Chuba Hiro, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakutakia kwa pamoja asubuhi njema kutoka Washington DC.