Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari, na mimi ni Patrick Nduwimana. Ni kukaribishe katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa tarehe 28 mwaka wa 2018, ni tarehe 28 Desemba, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22 na 107.5 FM Nairobi na 107.8 Mombasa Kenya. Karibuni. nam msikilizaji, ikiwa leo ni siku ya Ijumaa katika matangazo yetu ya leo. Leo ni Ijumaa ya mwisho ya mwaka wa elfu mbili na kumi na nane, msikilizaji. Na ikiwa hivyo basi, leo kwenye kipindi chetu cha Livetalk, mjadala wa moja kwa moja, tunamulika nini: maazimio yako ya mwaka mpya, na je, haya utaweza kuyatimiza? Taraji kwamba mwaka ujao kabla ya kufikia Aprili nitaweza kuanza kufanya Eh, PhD yangu eh, katika community development, ama katika political science. Na katika habari nyingine polisi wa Sudan imewarushia gesi ya kutoa machozi mamia ya waumini wa Kiislam waliofanya maandamano nje ya msikiti uitwao Umbuman mjini Khatum baada ya sala ya Ijumaa. Basi kwa hayo na mengine mengi utasikia katika matangazo yetu ya leo, lakini kwanza Patrick Nduwimana yuko tayari kabisa kukusomea habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump leo kwa mara nyingine ametishia kuufunga mpaka wote wa Marekani na Mexico na kuzinyima nchi za Honduras, Guatemala na El Salvador msaada wa kifedha iwapo bunge la Marekani litashindwa kumpa pesa anazohitaji ili kujenga ukuta kwenye mpaka na Mexico. Tishio hilo linato, linatolewa wakati leo ikiwa ni siku ya saba ambapo sehemu kubwa ya shughuli za serikali ya Marekani zikiwa zimefungwa kutokana na mvutano kati ya wa wabunge wa Democrats na rais Trump juu ya bajeti ya ujenzi wa ukuta huo. Trump anasisitiza apewe dola bilioni tano lakini wademokrats wanapinga kutoa wa kitita hicho. Kufunga mpaka wa Marekani na Mexico kutaathiri usafiri wa bidhaa kati ya nchi hizo mbili ambao thamani yake ni dola bilioni 1.68 kwa siku moja. Pakistani leo wamewawekea marufuku ya kusafiri nje rais wa zamani Asif Ali Zardani na mwanaye pamoja na watu wengine wengi wanaokabiliwa na shutuma za kutakatisha fedha za ufisadi. Zardani, ambaye aliongoza Pakistani tangu mwaka 2008 hadi 2013, amepinga shutuma hizo akisema zina malengo ya kisiasa. Zardari na mwanaye wanaongoza chama cha upinzani cha Pakistan Peoples Party kinachotawala katika mkoa wa kusini wa Sind. Miongoni mwa watu 172 waliopigwa marufuku ya kusafiri nje kuna dada wa Zardani, Faryal Talpur, waziri wa mkoa wa Sindi Mura, Murad Ali Shah, pamoja na wabunge, wanasiasa na wafanyabiashara maarufu. Polisi wa China leo wamezuia kundi la wanafunzi wa chuo kikuu waliokuwa wanaandamana dhidi ya wa unyanyasaji wa chama cha wanafunzi wafuasi wa nadharia za Karl Marx. Wanafunzi hao wameandamana pia kupinga kuzuiliwa kwa kiongozi wao wa zamani aliyekamatwa na polisi wakati wa sherehe za kuadhimisha kuzaliwa kwa mwanzilishi wa China ya leo Mao Zedong. Serikali ya China ina msimamo wa kutatanisha na wasifu wa utawala wa Mao aliyefariki mwaka 1976 na ambaye bado anatambuliwa na chama tawala cha kikomunisti. Hata hivyo, wafuasi wa siasa za mrengo wa kushoto wamehoji ujumbe uliokuwa ukitolewa na Mao wa usawa kati raia wa China, hasa wakati huu ambapo kunadhihirika mwanya mkubwa kati ya maskini na matajiri nchini China pamoja na uchumi wa taifa hilo kuimarika zaidi. Katika siku za karibuni wanafunzi walijiunga na wanaharakati wa kutetea haki za wafanyakazi ili kuishinikiza serikali ya China kuruhusu wafanyakazi wa viwandani kuunda mashirika ya kutetea haki zao. Kufuatia kampeni hiyo, wanaharakati wengi walikamatwa na serikali na kuwekwa kizuizini. Unaendelea kuyasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mahakama moja ya Ufilipino imefuta baadhi ya mashtaka ya uhalifu dhidi ya rais wa zamani wa nchi hiyo Gloria Arroyo, hivyo kukaribia kumwondolea hatia zote dhidi ya kiongozi huyo wa zamani, mshirika wa rais wa hivi sasa Rodrigo Duterte. Mahakama hiyo ya mjini Manila leo imesema imekuta hakuna ushahidi unaothibitisha kuwa Biaroyo alikula njama na mwanasiasa mmoja wa serikali ya mtaa kuiba kura katika uchaguzi wa wanaseneta hapo mwaka wa 2007. Aroyo mwenye umri wa miaka 71 aliongoza Ufilipino tangu mwaka wa 2001 hadi 2010, lakini utawala wake ulikabiliwa na tuhuma za ufisadi mkubwa na wizi wa kura. Mwaka wa 2011, Aroyo alifungwa jela shutuma za kuhujumu uchaguzi na mwaka 2016 alifunguliwa mashtaka ya kupora dola milioni 6.8 kwenye fuko la serikali la, la, la michezo ya bahati nasibu, fuko lililoundwa kwa kufadhili miradi ya misaada ya hisani. Meli iliyokuwa inabeba wahamiaji kutoka nchi za Afrika leo imetua kwenye bandari ya kusini mwa Uhispania. Baada ya kukataliwa na mataifa mengi ya Ulaya kuingia katika ardhi yao. Meli hiyo ya shirika la hisani la Uhispania, Open Arms, iliwaokoa wahamiaji hao waliokuwa wamekwama kwenye pwani ya Libya hapo Disemba 21. Wahamiaji hao 310 walishuka kutoka meli hiyo wakijifunika blanketi na kuelekea kwenye vituo vya afya vya shirika la Msalaba Mwekundu ili kupimwa. Polisi wa Sudani leo wamewarushia gesi ya kutoa machozi mamia ya waumini wa Kiislamu walioandamana nje ya msikiti mkuu wa Umdurman, mji pacha wa Khartum, baada ya sala ya Ijumaa. Maandamano yamefanyika pia katika misikiti mingine kaskazini ya Khartum na miji mingine. Maandamano hayo yamefanyika wakati vyama vya upinzani vimeitisha mikutano ya hadhara katika siku zijazo ili kuipinga serikali ya Rais Omar Al Bashir. Jumatano serikali ilisema watu 19 wakiwemo afisa wawili wa kulinda usalama waliuawa tangu yaanzishwe maandamano ya kupinga ongezeko la bei ya mkate. Hata hivyo mashirika ya kutetea haki za binadamu na wafanyakazi wa afya wanasema zaidi ya watu 37 wameuliwa. Maandamano yalianza Desemba 19 katika miji midogo na vitongoji na baadaye kuelekea katika mji mkuu wa Sudan, Khartoum. Waziri wa Marekani wa usalama wa taifa Kirsten Nilsen leo na kesho Jumamosi atakuwa kwenye eneo la mpaka kati ya Marekani na Meksiko. Waziri Nilsen anafanya ziara hiyo kufuatia vifo vya hivi karibuni vya watoto wawili wahamiaji kutoka Guatemala. Watoto hao walivuka mpaka na kuingia Marekani wakiwa na wazazi wao. Uchunguzi wa kiafya umeonyesha kwamba mtoto mmoja wa miaka minane alikuwa na umwa homa na mafua alipofariki akiwa amezuiliwa katika idara ya Marekani ya mipaka na forodha kwenye eneo la mpaka kati ya Marekani na Meksiko. Kituo cha uchunguzi wa maradhi jana kilisema katika taarifa kwamba vipimo vilionyesha kuwa mtoto huyo Felipe Gomez Alonzo alikuwa na homa kali. Alonzo alifariki dunia mkesha wa Krismas, ni mtoto wa pili aliyefariki mwezi huu akiwa katika jela la polisi ya Marekani ya uhamiaji. Mtoto mwingine Jacklin Karl mwenye umri wa miaka saba Alifariki Disemba 8 akiwa katika jela hilo la polisi ya uhamiaji. Wote wawili waliingia Marekani wakiwa na wazazi wao wakitokea Guatemala. Wazazi wao wazazi wa watoto hao walikuwa na lengo la kutafuta hifadhi Marekani na kupata ajira. Viongozi wa Siria leo wamesema wanajeshi wa serikali wameingia katika maeneo maalum ya mji wa kaskazini mashariki wa Manjib, mkoa wa Alepo, kwa lengo la kulinda usalama wa raia wa Siria waishio katika eneo hilo. Kundi la wanamgambo wa kikurdi wa Siria linasema limeiomba serikali ya rais Bashar kuchukua udhibiti wa mji wa Manbij na kulinda wapiganaji wa kundi hilo dhidi ya vitisho vya kushambuliwa na serikali ya Uturuki. Russia amepongeza hatua ya serikali ya Siria ya kuchukua tena udhibiti wa mji wa Manbij, ikisema ni hatua nzuri kundi hilo la wanamgambo wa kikurdi maarufu YPG lilikuwa pia linaungwa mkono na Marekani, lakini serikali ya Uturuki inalishutumu kundi hilo kuwa ni kundi la kigaidi na imetishia mara kadhaa kulishambulia. Wito wa kundi hilo la YPG kwa serikali ya Siria umetokea baada ya rais wa Marekani Donald Trump kuchukua hatua ya kuondoa wanajeshi wa Marekani nchini Siria kwa madai kuwa wanajeshi hao walikamilisha kazi yao baada ya kulishinda kundi la kigaidi la Islamic State. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Na msikilizaji, kama kawaida, leo ni siku ya Ijumaa, siku ambayo tunafanya mjadala wetu wa Ijumaa au live talk, ambapo hii leo tunamulika maazimio yako ya mwaka mpya. Nini unachotarajia kufanya katika mwaka ujao? Na vipi katika maazimio yako yaliyopita, ulikuwa na mafanikio yoyote? Basi kuweza kuzungumza haya kwa undani zaidi, tutaungana naye mchambuzi wa masuala ya kijamii Mary Makoha kutoka nchini Kenya, hali kadhalika Charles Mtabu kutoka nchini Tanzania, na vilevile tutakuwa naye Hassan Albeiti kutoka kule Mombasa, Kenya. Lakini moja kwa moja mwenzangu Patridimar, kama unavyofahamu, hii ndio jumaa ya mwisho wa mwaka. Wengi wanasema kipindi hiki cha mwisho wa mwaka huwa wanakuwa na maazimio mbalimbali ya kufanya wakati mwaka ndio hivyo unakaribia kwisha. mm -hmm. Na kwa mujibu wa jaridi la Science Alert.com wanasema kwamba wengi wa hujipangia mambo mbalimbali, kwa mfano, kuacha kuvuta sigara, kuwa mtu mzuri, kupunguza uzito, kubadili maisha na kadhalika, lakini si wote wanaofanikiwa kuweza kufanya nini, kuweza kufika au kufikia hayo maazimio yao mm -hmm. Sasa ni kwa nini swali hili, wengi wamekuwa wakijiuliza, na pengine tutaangalia hilo pia vilevile. Mwanasaikolojia wa Uingereza Richard Wiseman anasema alifuatilia watu wapatao elfu tatu ambao watu hawa walikuwa na maazimio yao ya mwaka mpya, lakini anasema katika hawa ni watu asilimia kumi na mbili peke yake walioweza kufanikisha. Sasa wengi wengine hao hawakuweza kutimiza asilimia mm, kama themanini <laughs> hivi na kitu eh, hawakuweza kufikisha eh. Sasa hiyo ni kwa nini inatokea? Hebu basi kwanza kabisa tuwakaribishe wachambuzi ambao tayari wapo kwenye laini ya simu kutoka nchini Kenya, tunaye hapa Mary Makoha, mchambuzi wa masuala ya kijamii kutoka nchini Kenya. Karibu kwenye Live Talk ya Sauti Amerika. Hali kadhalika nama ka simu yuko tayari Bwana Hassan Albeit kutoka Mombasa, Kenya. Karibuni kwenye Live Talk ya Sauti Amerika. Na nikimpa kwanza nafasi kabisa eh, bibie Mary Makoha, hebu tuambie kwa upande wako, unafahamu kwamba haya maazimio yanafanyika hasa unapokaribia mwaka mpya kuanza. Nini ambacho kinakuwa ni changamoto au nini ambacho kinawezesha mtu kuweza kufanikiwa kufikia maazimio yake, ingawa wengi wanasema hawafikii haya maazimio yao? Basi hebu tuambie e, kwa upande wako, hebu tuambie tu kuhusu unavyofahamu haya maazimio yanayokuwa tumeyapanga katika kumaliza mwaka kwenda mwaka mwingine. Mara nyingi kuna maazimio ya kila aina, lakini unapomulika haya maazimio, wengi wanasema kufikia maazimio ni jambo moja, kulipanga ni jambo pengine rahisi, lakini kulifikia sasa, kuna kikwazo hapa na shida naambiwa tutuna... na Charles Mtabwa yupo kwenye line ya simu kutoka nchini Tanzania. Labda naye anatusikia. Charles Mtabwa, karibu kwenye live talk ya Sauti ya America, mchambuzi wa kijamii kutoka nchini Tanzania. Unanipata hapo ulipo? Ta kupata sana Sunday, shukran sana. Hebu tuambie bwana Charles Mtabwa, wengi katika kila mwaka unapokwisha tunapoelekea kuruka na kujiandaa kwenda mwaka mwingine, e, kama leo Ijumaa ya mwisho wa mwaka, kuna watu wanakuwa na maazimio ya mwaka mpya, lakini mengi yanakuwa ni maazimio ambayo pengine kwa kwenye karatasi kuyafikia na kuyatimiza ni jambo jingine, ambalo pengine wengi inakuwa ni changamoto kufanya hivyo. Labda tuambie unavyofahamu, Charles, hii kwa nini inatokea na je, ni rahisi kutimiza maazimio au kunahitajika nini kuwa na maazimio halafu kutimiza maazimio kweli? Ni kweli kwamba kupanga, unaweza ukapanga kulingana na vitu ambavyo unakusudia kufanya au kila baada ya mwezi au mwaka au miaka mitatu, lakini sasa utekelezaji wake ndio sengine unaweza ukati, ukatekelezeka au usitekelezeke. Sababu ni hizi ni mara nyingi ni jinsi gani mtu umepata ueledi wa kuji, kujipa nidhamu ya maisha na kuwa na mipango sahihi na kuitekeleza, kwamba lazima upange mipango alafu ione hiyo mipango inatekelezeka kwa kutumia nyenzo gani? Uzitafute hizo nyenzo, na ukishazipata hizo nyenzo uzitumie kwa nidhamu ya hali ya juu. Sasa yeah. Shida inakuja kwa watu walio wengi, unaweza kupanga, lakini sasa kwa kuwa unapanga mambo mengi unashindwa kuyatekeleza, kwa sababu lazima uwe na mipango ya mida mfupi, muda wa kati na muda mrefu. uh -huh. Alafu uweke nidhamu sasa ya kuyatekeleza hayo kwa muda, muda mfupi, mfupi, mfupi, mfupi, mfupi, mfupi. Sawa kabisa, naam. Umesema muda mfupi, muda wakati na muda mrefu uweze kutimiza eh, haya malengo yako eh, eh. Sasa shida, shida ni ile kwamba mtu anaweza kupanga jambo alipi muda kwamba hili, muda, hili jambo ni la muda gani? Hmm. ni jambo kama ni la muda mrefu, lazima huwe na mambo ya, ya, ya, ya mwanzo ya muda mfupi na ya katikati ili sasa ya kusukume kuweza kutekeleza lile la muda mrefu. Lakini kama huwezi kuwa na mambo ukapanga muda mrefu, hapa katikati huwe hauna mambo, una jambo la kulifanya ambalo ndio litakuwa kitimio chako cha kulenga lile kubwa. Sawa kabisa, unajikuta una kwamba kufanya hivyo, na muda ume umefika unakuja kutayaruki sasa, unaanza kushika kutapatapa, unashika hapo naacha, unashika hapo naacha, unashika hapo, mara mwaka umekwisha, bila kujijua mwaka unakatika mara moja. Ni kweli kabisa. Naam, shukrani bwana Charles Mutabwa. Tumeambiwa kwamba kuna bwana Hasan yuko nchini Kenya, kutoka huko Kenya, ambaye amerudia katika laini ya simu. Hasan, sijui kwamba umesikiliza kwanza na kukaribisha. Nashukuru, nimekaribia. Mhm, Hasan albait, sijui kama umesikiliza maelezo yaliyotolewa na Charles Mtabwa akizungumzia kwake anavyoona kwa nini watu hawatekelezi maadhimio wanakuwa wameyachukua? Ameeleza sababu, kuna shida ya mipangilio, kuna shida ya nidhamu. Sijui we unaona kuna la kuongeza hapo? Basi tupe tafsiri yako, tupe uh, basi tafsiri yako yako, ndio si, si kulikuwa na shida ya mawasiliano. Basi tupe tafsiri yako, kwa nini watu la, wanachukua maadhimio lakini Unapo, inapofika kutekeleza eh, wanashindwa kwa nini? Mwanzo um, hii ni maumbile ya mwanadamu ya kutaka kuwa na mipango mingi mikakati, na kuwa na ndoto nyingi, lakini tatizo kubwa ni utekelezaji, na hili inatoka kwa toka kwenye ubinafsi. Hata katika serikali e, utaona mara nyingi hata mashirika makubwa wakikuonyesha yale maazimio yao ama ajenda, utaziona ni kubwa, lakini wakati wa utekelezaji, utaona kwamba ni kwa matatizo na Ma ule muda ambao umekishiwa katika kufanya yale matekelezo, utaona mara nyingi hata likiweza kutekelezwa, kwa hivyo utaona limetukua muda mkubwa. Kwa hivyo hili mwanzo ni maumbile tukirudi so, kwenye ubinafsi, mara nyingi ni lazima tuwe na nidhamu za ubinafsi, yani self discipline. Mara nyingi sisi tunafanya matumizi yetu ama mipango yetu kulingana na lile pato ambalo tumelipata wakati ule. Hatufikirii kwamba pengine lile pato linaweza kukosekana kwa wakati fulani. Kwa hivyo ukosefu wa nidhamu wa, wa kinafsia yani ndio mara nyingi hutufanya sisi tuweze kukosa kutekeleza yale na mazini yetu. Utaona mtu atakwambia, nikipata pesa zangu mwanzo nitatenga pesa za za matibabu, utaona kaba, nitatenga pesa za za za, za education yani elimu, nitaweka pesa za ujenzi, mathalan kuinyanyua uchumi wangu, lakini ikifika ule wakati, kwa sababu ya kukosa ile self discipline. Pili ni kwamba mara nyingi sisi kama watu binafsi watapenda sana kuwa wasiri. Mathalan wewe mm. uko na mke wako, wataka kum, kum, kum, kumfita mke wako asielewe yale pato lako, ndugu yako hutaki aelewe lile pato lako, ukifikiria pengine atakuhusudu, ama fikiria atajua ile neema unayo unayopata. Sasa ikiwa utakuwa uko peke yako, utakosa control, utakosa kitu ambacho kitakuwa cha kuongoza we katika kutimiza yale eh, maazimio yako, kwa sababu utakuwa uko peke yako mm -hmm. utakuwa, ni kama ile wanasema wazungu I, me, and myself ule uamuzi mara nyingi ukiutoa ukiwa peke yako, wakati wa kutekeleza, mara nyingi katika sosiolojia na mamti, utakuwa mara nyingi huna control. Sawa, naomba naomba niku ni kushukuru ni ku, bwana Hassan albeit subiri hapo hapo kwenye laini ya simu. Tunaendelea na mazungumzo hayo kwenye live toka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tayari laini ya simu zimekusha pata moto hapa, Patrick <laughs> <laughs> moja kwa moja kutoka nchini Kenya, anaitwa Ochieng George. Karibu sana Sauti Amerika kwenye live talk ya leo. Tueleze nini unataka kuchangia katika suala zimo la kuandaa maazimio ya mwaka mpya kwako wewe, Ochieng George, karibu. Asante sana Bwana Ande Shomari. Mimi kile ambacho ningesema, maazimio ya mtu hupanga yeye mwenyewe, lakini kile ambacho hufanya labda mtu kutotimiza yale ambayo anayopanga unapata kwamba mtu anapoweka gharama ya kwamba nitaweza kutimiza ili nikitumia kiasi fulani cha fedha, basi huo mwaka unapofika mambo hubadilika. Ikiwa ni kitu ya kununua ama ni kitu ya kuweza kutimiza, unapata serikali ambayo iko imeongeza ushuru, gharama ya maisha inapanda hmm, na inakuwa ya kwamba wakati ulipanga bajeti yako kwa ya kwamba utaweza kutimiza kitu fulani au kutarajia ya kwamba kuta, kutakuweko na uongezeko ya ya kodi ama uongezeko wa kitu fulani katika gharama ya maisha, na ndio maana unapata wale wengi wanaopanga ya, ya kwamba utaweza kutimiza hivi hawawezi kulitimiza. Kuhusu swala ambalo mchangiaji wapo amezungumza ya kwamba unapata mtu ataki kumshirikisha mwenzake, ni kwa sababu gani, mimi ningependa kusema ya kwamba kuna wale ambao ukiwashirikisha basi wanauonea wivu na wanahujumu kabisa kuhakikisha kwamba utekelezi yale ambayo unayotaka kutekeleza. Ndio maana maazimio mengi mtu anapanga yeye binafsi ili bila ku mtu yote lakini mimi kwa mwaka huu ambao umeisha, namshukuru Mungu nimeweza kufaulu yale ambayo nitaka kuyatimiza, na mwaka ujao maya na yale nayopanga ninayoombea, Mungu aweze kunisaidia ili niweze kutimiza hata zaidi. Asante shukrani, uh, sana OTN, uh, uh, Joro, hongera kabisa, ama umefanikisha. Ni jambo zuri. Naona tumkaribishe Mary Makoha, amesharudi katika laini ya simu. Mary, karibu, bila shaka Asante uh, sijui kama wamepata fursa ya kuwasikiliza watangulizi wako, uh, Hassan Albeiti na Charles Mtabu ambao wameeleza, wametoa tafsiri yao, kwa nini watu hawawezi wanashindwa kutekeleza maadhimio waliyoyachukua. Kuna mambo fulani ambao wame, ni kama vile wameeleza mambo ya nidhamu, ukosefu wa nidhamu, kutomshirikisha mwengine mm -hmm. uh, na, na mambo mengine tu ya uhafifu uh, uh, uh, upande au uh, hitilafu upande wa mipangilio sijui uh, unaeleza nini, hmm, kuhusu uh, wewe tafsiri uh, yako ni, ni, ni ipi? Eh, nimesikia vile wamesema na nakubaliana nao na ningependa tu kusema ya kwamba mara mingi utaona ya kwamba mtu anafanya azimio la mwaka lakini yeye mwenyewe hana uwezo wa kutekeleza lile azimio. Kwa mfano unaweza kusema, mwaka mpya lazima nitapata kazi ha? Lakini hauna ule uwezo ama nitaenda um, uh, college lakini hauna ule uwezo unategemea mtu mwingine kukupeleka college. Unapozungumzia uwezo, Bimeri, samahani kidogo, unapozungumzia uwezo, ni uwezo wa kifedha, ni uwezo upite? Unaweza kuwa ni uwezo wa kifedha. Unajua, uh huwa -huh, wanasema mtegemea nduguye hufa maskini. uh -huh. uh -huh. Sasa utapata kama hapa kijijini unapata mtu anafanya azimio lakini yeye mwenyewe hana ule uwezo unasikia, anasema nataka kujenga nyumba mpya, lakini anasema nataka dada yangu mwenye anaishi Mombasa anipatie mabati ya kujenga nyumba mpya. Anamtegemea mwengine, dada akikataa, mm. eh, mm -hmm. yule dada akikataa kupatia zile fedha, hautatimiliza lile mm. azimio lako. Jambo la pili ni kama vile mtu amesema, unaweza uh, kwa azimia ya kwamba pengine utapunguza uzani ama utawacha kitu kama sigara, lakini unapata utapungu, una- unaazimia kupunguza uzani, lakini hauna nidhamu, kwa sababu kupunguza uzani ni lazima uwe na nidhamu, labda uangalie vile unakula ufanye mazoezi uh, vitu kama hivyo, utapata ni ngumu jambo kama kuacha labda kunywa pombe eh, kuacha kuvuta sigara. Unapata ya kwamba mtu ameazimia kuacha, lakini wale marafiki wote ambayo huwa anavuta nao sigara huwa anakunywa nao pombe hayuko tayari kuwaacha. Ndio kwa sababu tunasema ya kwamba unapofanya azimio ni lazima uwe na nidhamu mm -hmm. Na pia uh, fanya azimio, kuna mambo mengi sana ambayo yataamua kama lile azimio utalitekeleza ama la, mambo ya uchumi mm-hmm. E, mambo magonjwa yako, unaweza kuazimia kufanya jambo fulani mara magonjwa yatokee na unapata hata kama zilikuwa fedha ambazo umeweka unatumia sasa zile fedha ndio kwa magonjwa ama kufanya mambo mengine. Mm-hmm. Kwa hivyo unaposema ya kwamba utafanya azimio, angalia yale maazimio ambayo kwanza mwenyewe una uwezo Mwenyewe una uwezo wa kutekeleza. uh -huh. Pili, uh, kabla ya kufanya azimio hakikisha ya kwamba una nidhamu, una ile nidhamu ambayo utahakikisha ya kwamba umebadilisha. Itabidi labda hata ubadilishe mazingira mm. ili uweze kutimiza lile azimia. Shukrani sana hey. Bi Mary Makoha mm. uh, Sunday kuna hili ambalo mm -hmm. wa uh, wanaochangia hapa wote wamegusia swala la na nidhamu, naona mm -hmm. wote kabisa wameligusia yeah, lakini naona nirudi kwake eh, chal uh, mtabwa Chabu, kutoka huko Tanzania cha kuna msikilizaji anaitwa Otion George kazungumzia swala la mm -hmm. Hata, hata Hassan, Hassan albeti kutoka Kenya amesema sio binadamu tu sio raia wa kawaida tu ambao wanashindwa kutekeleza maadhimio lakini pia serikali huwa mara nyingi mm -hmm. wanapangilia lakini hawatekelezi. Sijui hilo umeliona inaweza kwamba serikali kwamba kuwa imepanga kitu. Unajua, haya mambo ni ya kisiasa. Serikali mara nyingi inaongozwa na mambo ya siasa. Siasa <laughs> ni ni kitu cha ajabu. Anaweza kukwambia kwa leo, anakuambia hiki ni kikombe, na ukaamini ni kikombe, lakini kesho akikuona kwamba kile kikombe alichokuambia kwamba, akitaweza akita kutumika kwa ajili ya kunywa chai, anakuambia hata bakuli inaweza ukatumia kunywa chai kama ulikose kikombe, basi bakuli hili hapa nalo unaweza kunywea chai. Ni kweli hivyo, kwamba kwamba, ni kweli kwamba huyu mtu ambaye anategemea kwamba mambo yataongozwa na serikali, na serikali inapanga mipango mingi, inaweza kupanga kwamba unaweza kuongeza mishahara, au inaweza kufanya mambo ya retirement, kwamba ukapata pensheni fulani nzuri na utekelezaji ukawa mdogo mimi naungana sana na alivyosema huyu dada anaitwa Mary Makoa e, <laughs> kwamba mipango yako yote upange ukijua sosi ya kipato chako ni nini, au hilo ulilolipanga linatumia nyenzo gani kulitekeleza, ama nguvu zako au pesa ambayo unajua tayari we unayo, sio ile ambayo unaitegemea uipate kwa mtu mwingine au serikali au ndugu au nini We mwenyewe uangalie kwamba una vyanzo vya kipato ambavyo vitakusaidia kutekeleza yale uliyokusudia kuyafanya, na zaidi kwamba wewe lazima ujipime wee mwenyewe. Ndio maana nilisema kwamba kuna mipango ambayo utaipanga ya muda mfupi, muda wa kati, na muda mrefu. Sasa ile mipango ya muda mfupi lazima uipe time frame kwamba mpaka muda huu niwe nimetekeleza, na huo unakaa kuhakiki kwamba Yeah, nimefika kiasi gani, kwa muda niliyopanga na zimebaki muda gani? Nimefanya nini? Ni kushukuru. Ni kushukuru na sana kama. Charles Mtabwa, naomba ubaki hapo hapo kwenye line ya simu e, kwa sababu muda wetu kwenye sehemu hii ya kwanza ndio hivyo unatupa mkono e, tunakamilisha sehemu ya kwanza ya live talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, wachambuzi wote watatu Mary Makoha, Charles Mtabwa na Hassan Albeiti, naomba msiondoke mbaki kwenye laini zenu za simu. Nawashukuru kushiriki sehemu ya kwanza, tunajiandaa kuelekea sehemu ya pili kwenye mtandao wetu www voaswahili com, tuweze kukutana huko kwa ajili ya sehemu ya pili ndani ya studio. Langu jina ni Sandey Shomari na mimi ni Patrick Ndwiman, tukutane sehemu ya pili. Alamsik i ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu msikilizaji katika sehemu ya pili ya kipindi chetu cha lik mjadala huu ni wa moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc na ikiwa leo ni ijumaa ya mwisho kabisa kwa mwaka huu wa nane mm -hmm. ndo tunaaga huu mwaka kwa siku ya ijumaa basi tunao wachambuzi kwenye a ya simu kuzungumzia maandalizi yako nini maazimio ya mwaka mpya, yale mambo unayoyatarajia kufanya ni yapi kwenye mwaka unaokuja? Na vilevile vile katika miaka yako ya nyuma, je, ulifanikiwa na yale ambayo ulikuwa unayapanga? Basi kuweza kuzungumza haya kwa kina kabisa, tunao wachambuzi Hasan Albeiti kutoka kule Mombasa, Kenya, Mary Makoha kutoka Nairobi, Kenya, na Charles Mtabo kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ndani ya studio, mimi ni Sunday Shomari nikiwa na mwenzangu Patrick Nduimana. Basi moja kwa moja Patrick, Charles alikuwa anaelezea hapa akimalizia kuhusu huu uwezekano wa jinsi watu wanavyoweza kukaa, anategemea serikali, anakaa anategemea mtu, anasema lazima kwanza ujitegemee mwenyewe. Ehe, sawa kabisa Charles Mtabwa, hebu malizia pale wazo lako uliokuwa anajaribu kuliweka hapa sawasawa. Ndio e, nilikuwa nasema lazima uwe na vyanzo vyako wewe mwenyewe vya kipato au kama hilo jambo ulikuwa unategemea kulifanya, linategemea afya, basi afya yako ile ulionayo. Kama lile jambo ulikuwa unategemea kulifanya, linategemea elimu, wahakikishe hiyo elimu ya kuitekeleza hilo jambo unayo. Na kama ulikuwa unategemea kufanya kwa kutumia hata hata taasisi fulani mbalimbali, basi ujue una una una influence na hizo taasisi ambazo zinaweza kukusaidia na una uzoefu nazo, kwamba huko nyuma au zishawahi kufanya na wewe kazi kwa kiwango fulani. Ukishaweza kuyaweka hayo sawa, sasa weka mipango yako, na mipango yote lazima uiandike. Mipango yote lazima uiweke kwenye karatasi. Usipo uiweke kwenye karatasi au uiweke mahali ambapo uh -huh. karibu utakuwa ni rahisi kupaona, kama ni kwenye unaweza ukaibandika chati yako mahali ambapo kila asubuhi unapoamka unaweza kuiona au unaweza kuandika kwenye diary ile au kwenye kwa kwa friji jikoni hivi, mfano, unaiangalia <laughs> kwamba kuna kitu gani umepanga kukifanya kwa siku ya leo, mm -hmm. kesho au na kesho kutwa. Je, kinahitaji nyenzo gani? Basi unaziandaa. Kama ni material fulani unayaandaa. mm -hmm. Kama ni watu fulani unatakiwa kwenda kuwaona, una lazima uweke appointment ili uweze kuwaona na kuwafikia. mm -hmm. Usikae tu bila kuandika kitu, kwa sababu unaweza ukasahau, unakuja unakumbuka kwamba siku imepita lili mm ulilokuwa -hmm. umekusudia kufanya umelisahau kwa sababu hukuliandika. uh -huh. Na lazima huwa na follow up, ufuatiliaji, kwamba hili ulilikusudia kulifanya kulifanya lazima mm, ufanyie follow up, unalifuatilia kwamba umefanya mpaka hapa na limefikia hapa, wapi pamekwama na kwa sababu gani pamekwama uweze kupata nzua ili uweze kusonga mbele. Shukrani sana Bshaz mtabwa Chaz. Ushauri mzuri kabisa, lazima uandike, li kuandika ni muhimu. Najua wanasema ubongo ni kama kompyuta, lakini tunasahau mm -hmm. tuna shida nyingi sana, mambo ni mengi, changamoto nyingi, lazima uandike sehemu ili ukumbuke. Lakini tumeambiwa kwamba tunamsikilizaji katika laini ya simu anaitwa Bonifas uh, Steven baba Serapia, karibu katika Live Talk. Habari oh, za hapo sisi jamani. Salama salama. Naanza kwa ku Mungu aliyepisha hapo. Lakini tunakusikia kwa mbali sana. Baba Zerapia tunakusikia kwa mbali sana. Tunakusikia kwa mbali sana. Hatukupati vizuri. Haya, sawa. Haya. Toa mchango wako. Toa mchango wako. Karibu, karibu. Asante sana. Binafsi naungana na ndugu aliyemaliza kuchangia hapo kwanza kwamba Kadi unapotaka kufanikisha jambo fulani au unapotaka kutimiza malengo yako kwanza, naona na kuna shida mawasiliano kidogo ya mtandao, nafikiri sio mzuri. Haya, basi mtandao, kwa kusubiri, labda anaweza akarejea. Uh, kwenye laini ya simu naona uh, tuungane naye uh, Bwana Hassan Albaiti kutoka huko Mombasa, Kenya. Yule msikilizaji wa mwanzo ambaye anaitwa Otien George, mm -hmm. Alisema kuna wakati serikali inakutatiza. Mm -hmm. Umeshafanya mipango yako lakini inakutatiza. Amegusia swala la ongezeko la kodi, mm -hmm. Ongezeko la la ushuru nafikiri hapa amezungumzia eh, kwenye sekta labda ya kufanya biashara. Mm -hmm. Sijui uh, bwana Hassan anaposema kwamba serikali wakati inapandisha ushuru au ikipandisha kodi inakuwa inamtatiza yule ambaye ana mipango ya kuendeleza biashara yake. Unakubaliana naye Hassan? Bwana Hassan Albeiti, unatupata pale Mombasa, Kenya. Naonekana kwenye laini yake ya simu hapatikani. Basi nimekupata. Ni kwamba hii ni hii inaleta pingamizi katika maazimio ya mtu kutaka kufanya mipango yake. Sasa mtu anataka kujenga nyumba na amekuwa ame na budget sema kama milioni mbili za Kenya mfano. Sasa mm. simiti imepanda bei na vyuma imepanda bei, kwa sababu ya ushuru umeongezwa. Sasa ushuru unapoongezwa, tayari inakuwa ni pingamizi ya mtu kutekeleza maazimio yake. Hilo liko wazi, wala halitaki da, dalili. Nchi nzuri ni serikali zile ambazo zitaweza kuwa na nidhamu ama mipango ya kuweza kuwa budget, ile budget isiyo isiingiliwe kwa kuweza, ili watu waweze kutekeleza mm, maazimu yao. Kwa hivyo ni jambo liko wazi, na nikubali hilo. Sawa kabisa. Haya, sijui kama kwake Mary Makoha, sijui kama bado yuko katika laini ya simu namna kusikia. Ah. Hasan, uh, uh, subiri kidogo, tunataka tu Mary. nakupata na na na vizuri, nakupata vizuri, nilikuwa nauliza swali langu ni hili, umegusia swala la nidhamu, ah. Umegusia swala la nidhamu, ah. Mimi ninauliza uh, mtu ameazimia kuacha sigara na ameambiwa kwamba sigara inazuru afya yake, sigara inazuru afya yake inaweza kusababisha kansa na maradhi mengine ya mapafu. Unipati vizuri? Naona kuna A, kupati vizuri? unasikika kwa umbali sana, lakini mimi nakusikia unanisikia? Mimi nakupata. Unasema mtu ameazimia nini? Nasema mtu ameazimia kuacha sigara na anajua kwamba sigara ina, ina, ina, ina, ina, ina zuru afya yake, lakini ana, anashindwa kuacha sigara kwa nini? Uh, mi sielewi uh, mtu anapoazimia kuacha sigara anajua ya kwamba inadhuru afya yake, lakini anashindwa. Kwanza nimesema ni mazingira. Uh, kuna mambo ambayo ukiazimia, kwanza unajua ya kwamba wewe sasa umekuwa yule mtu anaitwa addict, na ikiwa unaazimia kuacha ni lazima labda utatafuta hata ushauri wa kiafya, utaenda labda ushauriwe counseling ili usaidiwe kuacha kuvuta sigara. Bat ya yote, juu ya yote ni kwamba lazima itabidi ubadilishe marafiki zako, itabidi wakati mwingine ubadilishe yale mazingira, na pia ujaribu kutafuta um, ujaribu kutafuta njia. Wakati unahisi kuvuta sigara, utakuwa unafanya nini? Itabidi labda E, utafute ni switi ama ni kutafuna nini? Utakuwa unatumia mdomo wako, utakuwa unafanya nini wakati huo? Kwa hivyo kabla ujafanya azimio kama hilo, ni lazima uweke mikakati, ni lazima uweke mikakati ya kwamba uh, labda nitaacha kutembea na fulani, labda nitahama mahali fulani, labda unaishi kwa ploti ambapo kila mtu anavuta sigara, labda kazini una marafiki ambao wanavuta sigara. Na pia lazima uamue ya kwamba utakuwa unatumia vipi wakati unajihisi kuvuta sigara. Utakuwa unafanya nini wakati ule? Itabidi labda utafune eh, peremende fulani, labda ule biscuit. Utafute kitu ambacho kitakusaidia mpaka wakati utaacha. Na pia unapoamua labda kuacha sigara na inakuwa ni ngumu labda kuacha itabidi, eh, kama ulikuwa unavuta paketi moja, uanze kuona ya kwamba nimepunguza, nimepunguza, nimepunguza, nime mpaka wakati utawacha, ikiwa itakushinda kuwacha mara moja. Kwa hivyo huwezi tu kusema ya kwamba nimeamua nitawacha kuvuta sigara ama nimeamua nitafanya jambo fulani kabla haujaweka mikakati. Nimeona wanadada wengi, wanaume wengi wanaamua ya kwamba ataoa mwaka ujao Je, anayetaka kuolewa yuko tayari kuolewa ama kuoa? Hapana. Kwa hivyo huwezi kuamua mambo tena, kuna mengine ambayo huwezi tu kuazimia peke yako, sawa? <laughs> <laughs> <laughs> <So, Yes>. Kabisa, haya <laughs> basi, nakushukuru sana mama mm. Mary Makoa, subiri hapo kwenye laini ya simu. Tunaye msikilizaji kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Bwana Kalunga, karibu Live Talk ya Sauti ya Amerika, tupe mchango wako. Asante sana sauti Amerika. Ni Kalungaa kutoka Bukavu, ni mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. safi sana nini maazimio yako ya mwaka mpya? <laughs> kila mtu wanatarajia ili kuweza kuwa na mabadiliko katika miaka iliyosika. Ni kama vile tukufikia yale matarajio yetu ambayo tulikuwa tunatarajia kama vijana na pia wananchi wote wa ujumla wa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, lakini kwa sasa kila mtu anakuwa akitarajia ili kuwe na mabadiliko ya utawala na kuwe pia mabadiliko na yale ambayo tunataka si vijana katika mm. kujiendelea mm. kifamilia na pia yeah. kijamii. Ndio maana tunakuwa tunatarajia kuwa na mabadiliko hii. Tunakuwa na matumaini, matumaini mbili, ikawa vile matumaini ya mabadiliko ili uchaguzi weze kuendelea, tuangalie kama maisha ya vijana yanaweza kubadilika, maana tunajikuta kama mai, katika maisha ili, mwaka uliopita vijana waliishi katika maisha ya hoehoe na pia hali ya hekaheka. Kwa hiyo so, inakuwa kama vile kufanya mipangilio ili kufanya ma maendeleo fulani ni kama vile yanakuwa yanakatika, sababu vijana wamekosa mtu wa kumsindikiza katika, katika maendeleo yake. Shukrani Kalunga Jean de Dieu yeah. Bila shaka labda amejiandaa kwenda kupiga <laughs> kupiga kura, hapo, kura kwenye uchaguzi wa Disemba eh, maana ndio wana siku mbili tu kesho, kama anataka yeah, mabadiliko yeah. lazima aende, kwenye, lazima aende kwenye kwenye sanduku la kura. Yeah. Yeah. <laughs> <laughs> Basi tuwatakie kila la heri wa Kongomani yeah. Yeah, kura iwe ya amani na utulivu kabisa, bila shaka. Chabwa Chaza amezungumzia mambo mengi sana kuhusiana na kuwa na kujikuwa na ule mipango ya muda mfupi ya muda mrefu ya muda wa kati, unaona you know, eh, na wewe mwenyewe kujipanga kwamba nitafanya kitu hichi uweze kutimiza kujipa ule uwezo. Lakini nataka sasa kushika kitu kimoja ambacho pia wazungumzaji wengine wamesema hapa, swala la mila na tamaduni. mm -hmm. Kwa mfano mbele amesema anataka kuoa, lakini je, unajua kama wewe mwenzio yuko tayari Jingine wamezungumza hapa ni kwamba wanataka kufanya masuala fulani ya, ya, ya maendeleo ya kimaisha na kutumia fedha. Je, mke wako anajua na mimi na tamaduni au namshirikisha? Mm-hmm. Na je, hizi mimi na tamaduni ambazo tunazo katika nchi zetu za Kiafrika, utamaduni huo unaenda unabadilika kwamba tutaweza kuwashirikisha wake zetu waume zetu katika masuala mbalimbali hata watoto zetu hata watoto vile vile. Sasa haya mambo pengine yanaweza kuwa ni kikwazo au pengine yanabadilika au pengine ya na badilika, au hali iko vipi, Bwana Charles Mtabwa? ili kuweza kufanikisha maendeleo ya jumla ya kifamilia. Ya ni kweli kuna, kabla sijajibu swali lako, kuna mtu mmoja nafikiri alisema kwamba unapopanga mipango lazima umshirikishe na mtu, yani umwambie mtu ambaye atakuwa menta wako atakae kuwa na kufuatilia. Hilo ni jambo la muhimu sana, kwa sababu unapoazimia kufanya kitu fulani na ukawa umejipangia wewe mwenyewe ni rahisi sana kuzembea, lakini kama una mtu ambaye ulimshirikisha kwamba bwana, mi nataka kufanya kitu fulani, mimi bwana, na mwaka kesho ntaoa na mchumba fulani, huyo atakuwa na kufuatilia kwamba vipi mipango yako ile imefikia wapi. Eh, inaweza ikawa sengine ikawa hata kero. Kwa hiyo sasa, hilo linaweza kukufanya ukaamka sana na kufuatilia na kuwa anakukumbusha, anakufuatilia, na mara nyingi watu wa namna hiyo ni wale ambao ni wakaribu sana na wewe aidha, hmm. anaweza kuwa ni rafiki yako mkubwa au mkeo au mumeo au mtoto wako, ambao wewe utawashirikisha hayo. Na watu ambao unaamua kuwashirikisha ni watu ambao wana kitu ambao wana uwezo au wana mambo ambayo wewe umeshayaona wanaweza wanayafanya na kuyatekelezea hmm. kwa hiyo unaweza kumshirikisha mtu kitu ambayo huyo mtu ni mvivu <laughs> au ni mtu ambaye hapendi maendeleo mm -hmm. Utakapomshirikisha katika suala la maendeleo, hata kusaidia lolote, kwa sababu atajua wewe utamwacha atakosa kuwa na mtu ambaye anafanana naye mm -hmm. Basi ataweza kukatisha tamaa. Kwa hiyo kumshirikisha mtu wa karibu kama mke ni kitu muhimu sana. Mimi na mfano ulio hai, kuna jamaa mmoja ambaye namfahamu, alikuwa na anajenga nyumba mahali fulani mm -hmm. Hakumshirikisha mke wake wala watoto wake, alikuwa anajenga kwa siri. Unajua, sasa naona kesi <laughs> kama mke akijua kwamba ana mali fulani, sijui alikuwa na lengo gani. Ikaja yule jamaa akapata ajali akafa, hakuna mtu yoyote aliyejua ile nyumba najua. wale watu waliokuwa mm -hmm. nakaa sehemu ile ambayo alikuwa najenga, walishangaa kuona kwamba haumoni yule mtu akija pale, ikakaa likawa gofu. Na hiyo hiyo hiyo vitu vinajidhihirisha sehemu nyingi sana. Wewe tembea mahali fulani, unaweza kukuta nyumba ambayo haijulikani mwenye nyumba huyo ni nani, na limekuwa gofu. Ni watu ambao walijaribu kujenga pasi kumshirikisha mtu yoyote, na wana sababu zao za, za binafsi ambazo zinaweza kusababisha wasiweze kumwambia mtu. Na kitu ambacho mara nyingi watu ambao wanashindwa kuwashirikisha uh, aidha mke wake ni ile hofu kwamba aidha anaweza kuona kama mahusiano yeye na mke wake sio mazuri sana kwa mfano, kuna hmm, kuna madhehebu ambayo yana yanaruhusu ndoa za mitara. Kwa hiyo sengine anasema labda huyu inaweza nikamwacha, nikimwacha atakuwa anajua mahali fulani mahali fulani iko mahali fulani mahali fulani iko mahali fulani, flani, flani. Kwa hiyo akadai nikimficha kwamba atakapowachana naye atajua mali fulani tu hiyo ambayo ataweza kudai na yeye aweze kupata gawio lake. Ndio maana watu wanafanya hivyo, lakini mimi kwa mawazo yangu hawa ni watu wanafanya kitu cha upotofu sana, kwamba wewe umshirikishe mtu ambaye unamwamini, na mtu unaweza kumwamini sana ni mke wako au mume wako au watoto, kwa sababu kile unachofanya no, ni kitu ambacho kitakuwa ni faida yao hata wao na hivyo sasa, kwanza watakusaidia. Kwa mfano unapomshirikisha mke wako maendeleo, ni wazi hata yeye ataweza kubalance ile budget, ili kumiti ile mpango, atapunguza matumizi ambayo sio lazima, ama alikuwa anaenda saluni kila mwezi, anaweza kuacha kwenda saluni akijua kwamba mna lengo fulani la kutekeleza kute, lakini kama ukumshirikisha hicho kitu, yeye ataendelea na lifestyle yake ya zamani uhum. Na unakuta sasa ugumu unakuja kama matumizi yanaongezeka kiasi kwamba wewe hata kile ulitaka kuchangia kule hatiwezi kufanikiwa. Asante sana Bwana Charles Mtabu, asubiri hapo hapo eh, kwenye line ya simu na wasikilizaji wengine. Kipindi ni live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, ikitangaza eh, moja kwa moja kutoka jiji la Marekani Washington DC. Sasa tuna watu ambao wengi, Patrick, ametuma mashauri na maswali na maoni yao kwenye mtandao mm -hmm. wetu wa Facebook. Tuelekee kwenye Facebook kuangalia, wewe msikilizaji, yale ambayo umeweza kuyachangia na moja kwa moja basi ninaza na Arnold Elia Bwai anasema yuko West Kilimanjaro. Asa, mimi nimefanikiwa ndio kusudia japo sijakamilisha kwa mwaka 2019 na nitaendeleza. Naye Edward Mayenga Nshashi wa Masewa Bariadi, Tanzania anasema, binafsi baadhi yamekamilika, lakini mengine naendelea kujituma ili niweze kukamilisha malengo yangu. Sawa, bila shaka. Naye mwingine nani huyu? Ni Dedan Yotham Zilikana kutoka Kasulu, Kigoma, Tanzania, anasema nina mpango wa kuanzisha kiwanda kwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Mikakati ilishaanza tangu elfu mbili na kumi na nane na kwa uwezo wa Mungu nitafanikisha kutimiza ndoto yangu, hivyo nakaribisha wadau wa kuniunga mkono tuweze kushirikiana. Naye Fadhili Fwalinga anasema kuna umuhimu wa kujiwekea malengo kwa mwaka, kwa sababu malengo ni mkataba, ni rahisi kutimiza malengo. Anasema mimi ni Fadhili Mwalinga, napatikana Tunduma, Tanzania. Sawa. Juma Majuto, Juma Majuto yuko wapi? Nzega Tanzania, anasema malengo na mipango yangu haikutimia. Sasa natumaini kwamba elfu mbili na kumi na tisa nitaanza na tisa, ni changamoto zilizonikwamisha huko nyuma. nam ni wengi tu wameweza kbulashaka, wako maoni yao, na tunawashukuru ku... Ya, sana. Tunaona uh, turudie hapa studio tuendelee na washirika uh, wa wetu kuwauliza maswali tofauti, wakati zikisalia kama dakika kumi kabla ya kipindi hiki kukamilika. Nidashaka, tuende kwake uh, Hasan Albeiti huko Mombasa. Uh, Hasan, uh, nafikiri bado huko katika laini ya simu Hasan. Naam, kama unanisikia uh, nilitaka ale. Naam, uh, nilikuwa nauliza uh, umesikia alivyozungumza uh, au alivyojibu Charles Mutabwa kuhusu uh, hizi mila za baadhi ya watu hasa uh, waume au mabwana kuwaficha mipango au miradi wake zao, hilo umeliona huko maeneo yenu linatokea? Sikupati vizuri. Exactly, uh, nilikuwa nasema kaya, kaya, Nimes... iki, sumua, sumua sana. Naona Sa. Kuna shida ya mawasiliano kidogo. Nilikuwa nasema hivi kuna uh, cha... na... sawa na, nasema Charles mtabo amesema kuna watu wenye tabia halo unanisikia? Naona tuna shida kidogo kuna watu wenye tabia ya kuwaficha uh, mfano waume wanawaficha wake zao baadhi ya mipango uh, imekuwa kama vile ni mila, lakini ni mila yenyewe inaonekana ni kikwazo. Nauliza kwamba hili umeliona maeneo yako mm? Nafikiri umenipata a, a, a, hakika A, haya masuala ma, ma, ma ya, ya, ya, ya kuwa na mwenzako kama mke wako katika maazimio yako, ni lazima kiwango fulani cha habari ama yale maazimio muwe pamoja, hata kama hayatakuwa yote, na inategemea wewe na yule mwenzako e, ana, ana uwezo gani wa kuweza kukusaidia kutimiza yale maazimio yenu lakini hii ni fikra ya kumfanya yani e, mshirika wako yani, kama mke wako kwamba si sehemu ya kuweza kutimiza maazimio yako, eh, ni jambo ambalo eh, si haki sawa. E, yataka mtu katika kuyatimiza maazimio amhusishe mke wake kadri ya vile ambavyo ana uwezo wa kuweza kuyatimiza le, yale yale maazimio, kwa sababu si kila mwanamke ana uwezo wa kuweza kuyatimiza yale maazimio. Baadhi ya ya ya wanawake huwa waweza kuwa ni katika vikwazo ama vizingiti ya kutoweza kuyatimiza yale yale maazimio, lakini baadhi yao ni wanakuwa ni sehemu ya ya, ya kuweza kuyatimiza. Hata kuna ule msemo wa Kiingereza unasema Every eh, for for every success of a man there, behind this day is a woman. Yani, kwa kila kufaulu kwa mwanamume nyuma yake kuna kuna. Kwa hivyo inategemea yule ambaye uko naye nyumbani, kama mke ana uwezo gani wa kuweza kukusaidia kuweza kuwewe kuweza kutimiza yale yale maazimio yako, ama kurealize ile ile dream yako. Naam, haya basi <laughs> acha nimuulize Meri Macoa, Meri Macoa, umemsikia Hasan Albaiti anasema Uh, inategemea pia na uwezo wa yule ambaye unataka kumshirikisha katika mradi wako. Hapa nafikiri amezungumzia, japokuwa anasema lazima washirikishwe wa akina mama katika majumba yetu, lakini lazima uangalie kwamba anaelewa huu mradi. Sijui unasema nini. Halo, halo. Naona, naona, naona Mary Makoha uh... Hapatikani katika laini ya simu. Kweli tuna usumbufu wa mawasiliano na uh, simu za huko Kenya. Turudi kwake Charles Mutabwa, Charles Mutabwa. Nataka uh, sijui serikali kweli, kuna mtu amegusia, na we umeligusia kwamba kuna shida wanapopanga vitu, lakini utekelezaji unakuwa mgumu. Kwa nini mara nyingi hii inatokea wakati wanapofanya kampeni? kwa sababu wanapofanya kampeni huwa wanaangalia kwamba ni kitu gani ambacho watu wanahitaji. Kwa mfano, kama kuna sehemu ambayo kuna uhaba mkubwa wa maji au umeme au vitu fulani au barabara, basi wao watakuja na na kete hiyo kwamba bana, sisi, sisi mkituchagua tutatekeleza moja, mbili, tatu, kwa sababu wanajua ninyi hilo ndio hitaji lenu. Na onaiki, kwa kweli kama wananchi watafurahi sana kwamba hilo linaenda kutekelezwa, watawachagua lakini sasa wakishawachagua, ya lile waliokuwa wameahidi pale, sio hilo tu. Kwa sababu kwa nchi, kwa mfano nchi kama Tanzania ni nchi kubwa sana, kwa hiyo lazima kuna mambo mengi ambayo watakuwa wameahidi kila mahali kulingana na, na mahitaji ya ile sehemu, lakini hasa uwezo wa kutekeleza au ha, serikali haitakuwa nayo, kwa hiyo wataanza kutekeleza kitu kimoja kimoja au wasitekeleze kabisa na pale utakapoanza kufuatilia watakupa sababu, kwa sababu zile sababu wao walikuja kisiasa. Wanaweza kusema labda ilitokea mvua nyingi, mafuriko, hela nyingi zimeenda mahali fulani kwa ajili ya maafa fulani au kitu fulani au kitu fulani, kwa sababu ndio maana hatukutekeleza hilo. Kwa hiyo tupeni nafasi tena, tunaweza kufanya wakati mwingine mkituchagua. Sasa mimi ndio maana bado nasimamia pale ni mambo mengi. Kwa mfano katika watu waliokuwa wanachangia kwenye hiyo mitandao ya kijamii, kuna kitu fulani muhimu sana. Hata kama serikali au kitu au mtu yoyote akusababisha wewe ufanikiwe, walau uanze kufanya kile kitu, ufike mahali ambapo uishie hapo, na kwa sababu utakapoishia, uwe na sababu kwamba ulishindwa kuendelea kwa sababu labda kodi fulani iliongezwa kwenye matirio fulani, labda mabati au nini, lakini walau huu umeanza Tatizo ni kwamba kwamba wewe unapanga kitu, hata kule kuanza kwenyewe huwezi kuanza. Unakuta sasa unaanza kunalamika kwamba serikali au nini, lakini ulianza? Okay, kama unataka kujenga, walau basi umepata hata kiwanja. Kiwanja kinahitaji nini? Kiwanja kihitaji serikali kwamba ndio ipunguze kodi, ukipate walau, uwe na kiwanja. Sasa alafu ukishapata kile mm kiwanja kama lengo lako likuwa ni kujenga, anza kuchimba hata msingi walau uonekane kwamba umeanza pale, usiseme tu mambo yakawa hewani hewani kwamba imeshindikana, kwa sababu, lakini ulianza kutekeleza. Asante sana Charles Na. Mtabwa, naomba usubiri hapo hapo kwenye laini ya simu. Tunaye msikilizaji kutoka nchini Tanzania, Salibunzali, karibu kwenye live tokea Sauti Amerika kwa sekunde chache hapa, muda unakimbia kwelikweli. Salibunzali, karibu live tokea Sauti Amerika, utupe mchango wako. Asante sana, asante sana, asante sana. Kuna thusuisakunasida ya mawasiliano, naona sio Kenya tu, hata Tanzania huku e. kuna shida ya mawasiliano. Labda ni kwa sababu labda tunaelekea kukamilisha <laughs> mwaka, mi sijui ni kwani. Haya, basi. <laughs> kwa kumalizia, indelea, kwa kumalizia labda tuanze naye Hassan Albeiti, wewe upande wako, kipi unapendelea kibadilike katika mwaka ujao elfu mbili kumi na tisa? Hassan Albeiti unanisikia? Bwana Hasan Albaiti, tunakupa nafasi unatusikiliza? na, na, na, na, na tunakamilisha hivo. ha, nilikuwa nasikia naongeaongea pembeni ndio maana ja. yeah. tuna, tuna, tuna shida ku, ya kuelewana sababu ulikuwa naongea pembeni. Nilikuwa nasema hivi, kipi ki unapendelea kibadilike katika mwaka ujao elfu mbili kumi na tisa kwa sekunde chache, muda ndio unakamilika. mm. E, e, ndugu yangu ongea kidogo polepole, nesimua sana na na kusikia lakini sikupati vizuri, niongezee ongea zile polepole. Maazimio ya mwaka ujao nasema na, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa sekonda yeah, chache, kipi unapendelea kibadilike mnamo mwaka ujao, kwa sekonda chache, na na tuskime kwa basi. Samahani, naona hatuelewani kabisa, kuna matatizo haya chaz. Swali, swali ni hilo hilo tu, kipi unapendelea kibadilike Uh, mambo mengi kwa mfano ki kisiasa mimi ningependa kwama nchi yangu sasa, haiwezi kuridhia kwamba watu wawe na uhuru mkubwa ku, wa kuongea na kutekeleza. Mimi naishukuru serikali yangu ya sasa hivi inatekeleza mambo mengi sana, mambo karibu yote ambayo serikali iliahidi kuya kuyatimiza, yote naona ama yametekelezwa au yako mbioni kutekelezwa. Hilo mimi naipongezwa sana serikali yangu, naomba iendelee na katika mambo mengine ya kijamii, nilikuwa napenda sasa, yaani watu sasa wasiwe limbukeni, wawe watu wanaangalia ni kitu gani cha maana ya cha kufanya. Asante ah, sana Ane. Bwana Charles, muda ndio hivyo umekwisha kabisa. Ni kushukuru sana kushiriki live ya Sauti Amerika, hadhalikadhalika kutoka nchini Kenya Hassan Albaiti, na vilevile kutoka nchini Kenya Mary Makoha. Wote hawa wachambuzi wa mambo ya kijamii, inawashukuru sana. Tunakamilisha Ijumaa ya mwisho ya mwaka elfu mbili kumi na nane. Naitwa Sandey Shomari na mimi ni Patrick Nduimana, tukiwaageni tukiwatakia kila la heri.