Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia, msomaji wako akiwa mimi Harrison Kamau. Mahakama moja ya Ufilipino imefuta baadhi ya mashtaka ya kihalifu dhidi ya rais wa zamani wa taifa hilo Gloria Arroyo, hivyo kukaribia kumwondolea hatua zozote dhidi ya kiongozi huo wa zamani, mshirika wa rais wa hivi sasa Rodrigo Duterte. Mahakama hiyo ya mjini Manila leo imesema imekuta hakuna ushahidi unaothibitisha kuwa bi Aroyo alikula njama na mwanasiasa mmoja wa serikali ya mtaa kuiba kura katika uchaguzi wa senata hapo mwaka wa elfu mbili na saba. Aroyo mwenye umri wa miaka sabini na moja aliongoza Ufilipino tangu mwaka wa elfu mbili na moja hadi elfu mbili na kumi, lakini utawala wake ulikabiliwa na tuhuma za ufisadi mkubwa na wizi wa kura. Mwaka wa elfu mbili kumi na moja Aroyo alifungwa jela kwa shutuma za kuhujumu uchaguzi, na mwaka wa elfu mbili kumi na sita alifunguliwa mashtaka ya kupora dola milioni sita nukta nane kwenye fuko la serikali la michezo ya bahati nasibu, fuko lililoundwa kwa kufadhili miradi ya misaada ya hisani. Viongozi wa Siria leo wamesema wanajeshi wa serikali wameingia katika maeneo maalum ya mji wa kaskazini mashariki wa Manbij, mkoa wa Alepo, kwa lengo la kulinda usalama wa raia wa Siria waishio katika eneo hilo. Kundi la wanamgambo wa kikurdi wa Siria linasema limeomba serikali ya Rais Bashar ar Asad kuchukua udhibiti wa mji wa Manbij na kulinda wapiganaji wa kundi hilo dhidi ya vitisho vya kushambuliwa na jeshi la Uturuki. Urusi imepongeza hatua ya serikali ya Siria ya kuchukua tena udhibiti wa mji wa Manbij ikisema ni hatua nzuri. Kundi hilo la wanamgambo wa kikurudi maarufu YPG lilikuwa pia linaungwa mkono na Marekani lakini serikali ya Uturuki inalishutumu kundi hilo kuwa kundi la kigaidi. Wito wa kundi hilo la YPG wa serikali ya Siria umetokea baada ya rais Donald Trump kuchukua hatua ya kuondoa wanajeshi wa Marekani nchini Siria kwa madai kuwa wanajeshi hao Walilazimi, walilazimisha kazi yao baada ya kulishinda kundi la walimaliza kazi yao baada ya kulishinda kundi la Islamic State. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Waziri wa Marekani wa Usalama wa Taifa Kirsten Nelson leo na kesho Jumamosi atakuwa kwenye eneo la mpaka kati ya Marekani na Mexico. Waziri Nelson anafanya ziara hiyo kufuatia vifo vya hivi karibuni vya watoto wawili wahamiaji kutoka Guatemala walibuku, waliovuka mpaka na kuingia Marekani wakiwa na wazazi wao. Uchunguzi wa kiafya unaonyesha kwamba mtoto mmoja wa miaka minane alikuwa anaumwa homa na mafua alipofariki akiwa amezuiliwa katika idara ya Marekani ya mipaka na forodha kwenye eneo la mpaka kati ya Marekani na Meksiko. Polisi wa Sudan leo wamewarushia wame gesi ya kutoa machozi mamia ya waumini wa, wa Kiislamu walioandamana nje ya msikiti mkuu wa Amdurman mjini pacha wa Khartum baada ya sala ya Ijumaa. Maandamano yamefanyika pia katika misikiti mingine kaskazini mwa Khartum na miji mingine. Maandamano hayo amefanyika wakati vyama vya upinzani vikitishia mikutano ya hadhara katika siku, vikitisha mikutano ya hadhara katika siku zijazo ili kupinga serikali ya Rais Omar Al Bashir. Jumatano serikali ilisema watu 19 wakiwemo afisa wawili usalama, wa kulinda usalama waliuawa tangu yaanzishwe maandamano ya kupinga ongezeko la bei ya mkate. Hata hivyo, mashirika ya kutetea haki za binadamu na wafanyakazi wa afya wanasema zaidi ya watu 37 wameuawa. Meli iliyokuwa inabeba wahamiaji kutoka nchi za Afrika leo imetua kwenye bandari ya kusini mwa Uhispania baada ya kukataliwa na mataifa mengi ya Ulaya kuingia katika ardhi yao. Meli hiyo ya shirika la hisani la Uhispania Open Arms iliwaokoa wahamiaji hao waliokuwa wamekwama kwenye pwani ya Libya hapo Desemba 21. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington. Jina langu Harrison Kamau, tayari kabisa Kuanzia kipindi cha Kwa Undani Kwa Undani, maandalizi ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hii leo tunaangazia uchaguzi mkuu wa DRC ambao utafanyika Jumapili tarehe 30, panapo majaliwa. Mimi ni Kennes Bwire nikikukaribisha kwa moyo mkunjufu. Baada ya maandamano kupinga hatua ya rais wa DRC Joseph Kabila kusalia madarakani licha ya kumaliza muhula wake madarakani, tarehe ya uchaguzi kupangwa na kupanguliwa kisha baadaye kupangwa upya, maandamano kufanyika kupinga matumizi ya mashine katika uchaguzi mkuu, hatimaye wapiga kura wa DRC wanaelekea kwenye debe wikendi hii Jumapili 30. Tetesi bado zipo, hasira zipo katika baadhi ya maeneo ambayo uchaguzi hautafanyika ikiwemo mji wa Beni, tume ya uchaguzi ikisema ni kutokana na ugonjwa wa Ebola na ukosefu wa usalama. Vifaa vya kupigia kura viliteketea moto siku chache zilizopita katika gala la tume ya uchaguzi ambalo liko chini ya ulinzi wa maafisa wa usalama. Maandamano yamefanyika hi leo kupinga hatua ya tume ya uchaguzi kutowashirikisha baadhi ya wapiga kura katika maeneo ambayo wanasiasa upinzani wanadai ni ngome yao. Kura ya maoni ya hivi punde inaarifu kwamba Martin Fayulu ana asilimia 44, Tshisekedi Felix asilimia 23, na mgombea wa chama tawala Emmanuel Shadari ana asilimia 18 endapo uchaguzi ungefanyika hii leo nchini DRC. Lakini nilivyoarifu awali kwamba hofu imetanda nchini humo, rais Kabila aliweza kuzungumza na mwandishi wetu wa DRC wa DRC Saleh Mwana Milongo katika mahojiano ambayo nitakuchezea baadaye, lakini kwanza nimezungumza na mwandishi wetu wa Beni ambapo uchaguzi hautafanyika kulingana na maamuzi ya tume ya uchaguzi. Mwanzo nikataka kumuuliza, mazingira hivi leo yamekuwa mazingira ya aina gani kwa wapiga kura baada ya wanasiasa wa upinzani kuitisha maandamano makubwa? Kweli Bwire, ni kwamba maeneo ya Beni tu ni maandamano ambayo yanaendelea kuomba tume huru ya uchaguzi ishirikishe wananchi katika mchakato wa uchaguzi wa kupiga kura hii Jumapili, lakini tunazungumza na wewe, ni kwamba tu kunabaki siku moja, kesho Jumamosi na Jumapili uchaguzi unafanyika. Hadi sasa tume ya uchaguzi haijasema lolote, japokuwa maandamano yamekuwa katika mji wa Beni na vile Goma na hata Butembo na katika mji wa Bunia. Uh, kwa hiyo haijulikani wapo hatua gani itachukuliwa kwa saa za zinazokuja mbele yetu. Wakati wapiga kura walikuwa wanaandamana ama raia wanapoandamana, vyombo vya usalama vimejibu vipi? Ah, vyombo vya usalama vinasema kwamba havitaki wananchi kuandamana kuanja tupa mawe, kwa sababu sasa maandamano yalianja kama kawaida, inaenda bila vurugu, lakini haya ya leo yaani polisi na wananchi wanatukiana mawe, yaani kupambana, kwa hiyo vurugu kama hizi zikiendelea huenda zikaleta hali mbaya hasa kwa maeneo ya Goma, kwa sababu Beni hata walete vurugu hakuna tatizo, wameshafuta uchaguzi. Lakini maeneo ya Goma, kama vurugu zinafanyika kwenda vuruga vituo vya uchaguzi, hiyo itakuwa shida, kwa sababu sasa watu wengine watashindwa kuchagua wakati ambapo kuna sikika mlio wa risasi wa kutawanya waandamanaji, na hii itakuwa ni, ni tatizo kubwa malivika katika maandamano ya leo waandamanaji ndio walikuwa wanatumia mawe dhidi ya polisi, ama polisi pia walikuwa wanatumia mawe kuwachapa waandamanaji? Ni waandamanaji ndio walikuwa wanatumia mawe, kwa sababu kama mji wa Goma wote ni mawe, ni volkeno. Yani unakanyanga hapa ni volkeno, kwa hiyo haya mawe ndio yanatumika kufurusha polisi. Hata ukipiga ukipigwa jio, yani hapo unaumia, inaweza kupasua kichwa, na ndio wana funga nazo hata barabara, lakini katika miji kama ya Butembo na Beni na Bunia sio mawe hayo, inakuwa tu ni miti ama na mawe madogo madogo ambao na, na matope ndio wanatupiana, lakini Goma tu ndio hali <coughs> ilikuwa ngumu sana kati ya polisi pamoja na jeshi. Katika mji wa Beni polisi ilijaribu kuwanyamaza wale waandamanaji, lakini dakika chache sasa wakaanza kutafuta makao ya polisi fulani, wanasema huu polisi ndiye ametaka kumuua mtu fulani ama. Na kwa dakika za mwisho ilisikika kwamba wanataka kuzingira makao ya, ya meya wa mji wa Beni. Kwa hiyo wao wanasema kwamba wataendelea hadi tume huru ya uchaguzi ihakikishe so uchaguzi unafanyika katika maeneo yao pamoja na wengine, japo ni swala ambalo kweli halitawezekana. Nimezungumza na mmoja wa kutoka kundi la upinzani la Muka anasema kwamba endapo wananchi wa Beni na Butembo hawatashiriki kwenye uchaguzi basi nao hawatakubali kwenda kwenye uchaguzi. Kwa hiyo tuone tuangalie, lakini tuna hura uchaguzi nasema hii Jumapili uchaguzi unafanyika, kwa hiyo hata kesho tutaenda kwa kutazama kwenye ofisi ambazo zimeandikwa kwamba itakuwa vituo vya kupigia kura. Tutaangalia iwapo majina za watu zimeanja wekwa, kwa sababu ni lazima majina za watu ziwekwe kwenye ukuta kwamba wewe utachagua hapa, ndio ofisi ambayo utachagua, utachagua mgombea wako. Unaposema kwamba hii leo Goma mambo yamekuwa mazito kidogo, mabaya kidogo, unamaanisha kumetokea yapi mazito kuliko ya Beni? Uh, ya Goma ni kwa sababu hapo jana kulikuwa maandamano hayakukuwa makali kama ya leo. Ya leo ni kwamba wananchi walikuja wengi, mpaka wakati mmoja wakafukuza polisi polisi wakarudi. Hata mimi mwenyewe nilikuwa nao tukakimbia mpaka kurudi nyuma. Baadaye sasa, ndio polisi tena nikapata msaada wa kikosi kingine cha polisi kuja kujaribu kuwatawanya, kwa, kwa sababu kwa mara ya kwanza polisi hapa katika mji wa Boma haikutumia silaha, walitumia bomu za kutoa machozi, kwa sababu kila siku polisi imekuwa ikitumia risasi, lakini leo hawakutumia risasi, walitumia tu zile risasi za uh, sizo za kawaida ambazo haziwezi kuua mtu na zile bomu za kutoa machozi ndio zilitumika sana. Waliposhindwa wakaita jeshi, jeshi la fardse likakuja, nalo halikupigana, halikupiga hata risasi. Lakini kazi yao ilikuwa tu ni kutoa mawe barabarani, ili magari ianje kupita. Lakini kwa bahati mbaya, shughuli kweli hazikufanyika kama kawaida, isipokuwa tu jioni hii ndio sasa watu wanaanza kupitapita, lakini mchana shughuli za biashara zilisimama. Sasa hata wale ambao walikuwa na ugua wa Ebola, ambao imeelekea uchaguzi kuahirishwa kwamba huenda ugonjwa wa Ebola ukasambaa nao. Uaandamanaji wamevamia vituo na wamekimbia wametoka, sasa wapo kati ya raia, ule ugonjwa huenda ukaendelea kusambaa. Swala so, la usalama ambalo walisema ni bovu, nao maandamano yanaendelea. Sasa je, katika wapiga kura na raia hawaoni hofu yoyote kwamba ebola ambao ulikuwa unazuiliwa, wagonjwa wameachiliwa, wako katikati yao na usalama unaendelea kudorora. Hili ni tatizo kubwa, kwa sababu hata wale madaktari wanaohusika na kukabiliana na ugonjwa wa ebola wamesema kwamba wameshangazwa kuona kwa kwamba wananchi wanaanza kushambulia vituo vya ebola, japokuwa wao hawahusiki. Lakini wadadisi wa mambo walikuwa wamesema kwamba hii hatua ya tume huru ya uchaguzi kusema kwamba ebola na ADF ndinaache hawachague itakuwa shida sana kwa wale madaktari wa ebola kwa sababu sasa wananchi wataanja kusema kwamba ni nyinyi mnaacha sisi hatuchague kwa hiyo ndio maana sasa hivi hata hawa watu wa ebola wameshindwa kujielekeza kwenye vijiji kuhamasisha watu kwamba kuna ebola yaani wako katika, wako katika hofu kwa hiyo wanasubiri hatua ichukuliwe na tume hule ya uchaguzi ama hatua nyingine ili hao madaktari walindwe lakini itakuwa sasa vigumu kwao kuelekea sehemu kwenye vijiji kutafuta wagonjwa, lakini naweza kupelekea ugonjwa huu kuendelea, kwa sababu sasa wananchi kuwauliza, unawambia wamesimamisha uchaguzi katika maeneo yenu kwa sababu ya Ebola, wanakuambia sisi hatujui ebola na hatuitaki, na tumesikia hatu kwamba ebola ililetwa. Eh, unaona sasa hayo yanakuwa tu ndio matamshi ambayo inakuwa kwenye wananchi, kwa sababu maeneo ya Butembo <muchembo> kweli kuna tatizo la mila Watu hawakubali kwamba kwa kweli kuna ugonjwa ambao una unaua watu kama Ebola. Wanasema Ebola ilikuwa Ekwater, kwa hiyo hawakuelewa, japo watu wanakufa wanakufa na hata kuna wagonjwa wengi. Lakini hii hasira yao, wanasema afadhali wafe kuliko kuteswa na serikali. Kwa hiyo sasa unaona hizi tofauti ni, ni, ni ngumu kuwaelewesha kwa, kwa sasa kwa sababu sasa wanasiasa nao vilevile vile wame wamewachochea wananchi kwamba hii haitawezekana, watu wengine wachague na wengine wasichague, kwa sababu ikiwa uchaguzi utafanyika hii Jumapili, yaani wananchi wa maeneo yale yote hawatachagua rais, yaani watatawaliwa na rais ambayo hawa hawakumchagua. Lakini rais kama ulivyosikia Rais Kabila na Tume Huru ya Uchaguzi wamesema wale wananchi wa Butembo na Beni watachagua iwapo madaktari watahakikisha kwamba ebola imeisha. Sasa ni lini haijulikana, ni lini itatangazwa kwamba Ebola inaisha. Yani kwanza hawatakuwa na wabunge katika bunge la taifa na hawatakuwa na wabunge katika bunge la mkoa vilevile. Nimezungumza na Kahozi Kosha, mwandishi wetu wa Lubumbashi, na kutaka kujua maandalizi yalivyo, hasa baada ya, ya kuripotiwa kwamba idadi kubwa ya wapiga kura hawajapokea kadi zao za kupiga kura na wala hawajui ni wapi watakapopigia kura, ikiwa imesalia siku moja tu kabla ya shughuli ya kuelekea kwenye debe. Nimepatikana kwenye ofisi kuu ya tume huru ya machaguzi, watu bado ni wengi wengi ambao wanatafuta kadi yao ili ma, wa, wa, wa, wafanye wapate kadi yao ili kwa kufanya machaguzi Jumapili, na hiyo ina maana kuwa watu ni eh, watu wana wana hasira kuona hiyo inaathirishwa, ni mara ya kadhaa. Eh, na hawajue watapika kwa sababu eh, nimewahi kuzungumza na wengi kwenye ofisi hiyo eh, hawajue watakuwa eh, ofisi gani, eh, mambo itakuwa vipi, eh, wakati tumezungumza washuhuda hawajapata makadi eh, ambayo inaweza kuwaruhusu kuingia katika ofisi hiyo. Ndio shida kubwa tunayo hapa Lubumbashi, na mvua kali imenyesha, watu ni wengi ambao wanasubiri kutuku, kupata vituo ambao watafanya machaguzi hapa e, mjini Lubumbashi, ikiwa imesalia siku moja, maana yake Jumamosi pekee. Utaratibu kwa kawaida unastahili uwe vipi, mtu apate kadi yake ya kupiga kura muda gani, muda wa mwisho, ama ni zile harakati za mwisho za kushtukiza? Harakati ya mwisho kweli, kwa sababu imeonekana kweli, nimewahi kuzungumuza na wale ambao wanatafuta makadi yao, ni kusema Uh, vitambulisho, imeonekana kuwa kweli matayarisho haikuwa mazuri na wengi hawajua watapiga kura wapi. Hiyo ni shida kubwa ambayo tumeona hapa, na ni ina maana kuwa uh, kwa kweli uh, machaguzi uh, inaweza uh, kuzuka fujo kwa sababu watu wana hasira, hawajui watapiga kura au la. Kadi hizi zilistahili kutolewa lini, Kahozi? Kadi hii ilistahili kutole, kutolewa miezi mitatu kabla ya machaguzi, kwa sababu machaguzi kawaida ilipangwa mnamo tarehe ishirini na tatu uh, mwezi tunao hii. e, leo ni tarehe ishirini na nane e, watu hawajapata hiyo kadi hiyo. Inaonekana kuwa mambo ni mabovu sana, hatujui uh, ita, itakuwaje machaguzi ya Jumapili. Nimewahi kuzungumza na wengi ambao wame, wamepokea hii leo kadi ama kibali kwa kuweza kupiga kura. Wengi hawajua watapiga kura wapi, kwa sababu jina lao haijulikani mahali ilipo. Hapa Lubumbashi kwa mfano, katika jimbo la zamani la Katanga ni watu zaidi ya elfu kuna kuna ofisi elfu ishirini na nne ambayo watu wanaweza kupiga kura, lakini wengi hawajua watapiga kura wapi. Kikawaida, kama nilizungumza na kinabibi ni, ni mkulu moja ambaye ni katibu mkuu wa tume huru amesema Watu waende mahali ambapo walijiandikisha wali, wali, wali, wali ni mahali ambapo ulijiandikisha ndio unaweza kupiga kura. Na katika mahali pa kujiandikisha, vituo vya kupigia kura, kuna maandalizi yoyote yanaonekana? Ndiyo, ndiyo, kuna daftari ya majina ya watu ambayo wanastahili kupika. Katika kila ofisi ya tume huru ni zaidi ya watu mia sita ambao ndio wanaruhusiwa kupiga kura lakini kulingana na watu ambao wengi walipoteza vibali, wengi hawakuwa. Tume huru imesema e, ni kupitia tu watu mia saba ndio wanaruhusiwa kupiga e, kura kwenye vituo ambavyo vilivyopangwa, kwa sababu kuliku, wale ambao jina lao haipatikane wanaweza kupiga kura mahali popote, lakini idadi yao haiwezi kupita watu mia moja. Kuna swala ambalo uchaguzi umeahirishwa ume katika baadhi ya maeneo. Je, wapiga kura wanazungumziaje kulihusu hilo, kwamba maeneo mengine yanapiga kura, maeneo mengine hayaruhusiwi kupiga kura? Sheria ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hairuhusiwe mambo haya y kufanyika haiwezi mahali pengine kupiga kura mahali pengine. Leo wapinzani wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wapinzani wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo walitoa lalamiko kuomba watu wasiende kazini, lakini hapa Lubumbashi, mahali ambapo nimepatikana, uh, watu hawakusalimu waku, waku, amri. Watu wengi walienda kazini wakisema eh, kama siendi kazini talala njaa, kwa sababu kazi kwanza ni tabu kuipata. Hiyo ina maana kuwa watu wana maoni tofauti kulingana na eh, eh, kulingana na machaguzi na mwaliko wa vyama vya upinzani ambavyo vimesema haiwezikani kulingana na katiba ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mahali pengine wa wapige kura mahali pengine, kama huko eh, Butembo na huko Beni, ambapo eh, tume huru imesema wao watapiga kura mwezi Me mwaka ujao, wakati ambao rais amba wa jamhuri ambaye atachaguliwa Jumapili yeye ataapishwa mnamo tarehe kumi na tano mwezi Januari. Na katika mji mkuu wa Kinshasa, mwandishi wetu Saleh Mwana Milongo amefanya mahojiano na rais Joseph Kabila ambaye anaondoka madarakani endapo uchaguzi huo utafanikiwa, kwanza kwa kumuuliza, je, vigezo ambavyo vimetolewa na tume ya uchaguzi kuahirisha uchaguzi katika baadhi ya maeneo ya nchi na kuzua hasira kama ni vigezo ambazo yeye anaridhia, ni kwa ajili ya usalama wa una wananchi. Unajua na inajulikana mahala popote ya kwamba tuna matatizo ambayo yamekuwa yakitokea hasa ya mauaji ya wananchi, iwe maeneo hasa ya Beni ambako tumeweza kupoteza wananchi wengi, na sio tu wananchi, tumepoteza askari kwenye mapambano ambayo tunaendelea nayo dhidi ya kundi la ADF na pia askari wa, wa Umoja wa Mataifa uh, ambao wa tumeweza kuwapoteza. Kwa hiyo ni uchaguzi ambao umeahirishwa, sio uchaguzi ambao umefutwa. Kulikuwa na zoezi la kampeni ya uchaguzi, kulikuwa na, na, na, na, na watu wanaenda makanisani wanaenda masokoni na hakukuwa uh, tatizo ama kipingamizi chochote. Kwa nini tu kwa siku moja ya uchaguzi uh, hatua kama hiyo iwezi kuchukuliwa? uh, unavyo unavyojua na kila mtu anajua kwamba mwaka huu uchaguzi ambao tutaufanya ni uchaguzi ambao tunatumia mashine, ina maana printa uh, ina maana kwamba kila mtu ambaye ataenda kuchagua mgombe wake wa rais uh, mbunge atatumia mashini ile ile moja kwa. Tatizo ni kwamba kama kuna mtu mmoja tu au wawili ambao wana huo ugonjwa wa Ebola akitumia hiyo mashini, na maana watu wengine mia tano mia sita na zaidi wataambukizwa huo ugonjwa. Ukenda kanisani hakuna mashini moja ambayo watu wanaitumia au sokoni. Hilo ndo, hiyo ndo tofauti iliyopo, na serikali au seni, kuanzia na serikali isingeweza kuacha watu waweze ku, kuambukizwa huo ugonjwa. Alafu, kesho kesho kutwa tu tunashangaa. Vipi ulipokea uh, hatua ya kuahirishwa kwa uchaguzi ambao ulitakiwa kufanyika tarehe ishirini na tatu na ukaahirishwa uka ili ufanyike Jumapili juma tarehe thelathini, vipi mwenyewe uliweza kupokea taarifa hii? Mimi nahisi ya kwamba sababu zilitolewa ambazo ni sababu zi, zinazoeleweka. Uh, seni singeweza kufanya uchaguzi nchi yote nje ya, ya mji mji wa Kinshasa kwa sababu ya, ya mashine ambazo ziliweza kupotea kwenye moto ambayo ulitokea, na walihitaji muda huo wa wiki moja nafikiri, ili kuweza kuhakikisha ya kwa kwamba mashine hizo zinaletwa na wanazi reprogram ili uchaguzi uweze kufanyika, na nili, nilipokea habari hiyo na nilielewa baada ya ku Kupewa hayo, hayo maelezo. Na unadhani kwamba uchaguzi mara hii utafanyika tarehe 30? Bila shaka, bila shaka, hakuna sababu nyingine yoyote ambayo itatuzuia kufanya uchaguzi tarehe 30. Ndio, kulikuwa na nchi ambazo zilipendekeza msaada wake wa kiufundi, ni kama vile Umoja wa Mataifa, kukawa na nchi nyingine kama vile Afrika ya Kusini na hata Jumuiya ya SADC, lakini msaada huo haukupokelewa. Na kumekuwa na hali kama hii umedhani kwamba uh, ilikuwa ni kosa kutokubali msaada huo kutoka nje? Haikuwa kosa. Uchaguzi wa elfu mbili na kumi na moja tulifanya sisi wenyewe uh, sisi wenyewe ndo tuli tulilipa bil ya uchaguzi wa elfu mbili na kumi na moja. Kulikuwa msaada wa labda asilimia kumi uh, kutoka kwenye kutoka nafikiri mmoja wa wa, wa, wa mataifa au Umoja Ulaya. Uh, uchaguzi huu tulitaka tufanye sisi wenyewe kwa sababu tuna tunayo kapasiti ya kufanya uchaguzi, na kwa sababu hakuna nchi nyingine yoyote ambayo ina, uh, ina, ina ina inaomba au inapewa uh, msaada wa kufanya uchaguzi. Kwa nini iwe tu ni Kongo? Nimekwisha wahi kusema Kongo sio nchi ya ombaomba. Hatutaenda kumwomba mtu yeyote kufanya uchaguzi ambao ni uchaguzi wetu sisi wenyewe, uchaguzi ambao utaamua hatma ya Kongo leo, kesho na kesho kutwa. Kufuatia matamshi hayo ya rais Joseph Kabila, nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya siasa katika maziwa makuu na katika nchi za Afrika Mashariki ambaye pia ni mwandishi wa habari wa siku nyingi Jenerali Ulimwengu kutaka kumuuliza vigezo ambavyo vinatolewa na wasimamizi wa uchaguzi pamoja na rais wa nchi hiyo kama vinakidhi kuweza uchaguzi kutofanyika katika baadhi ya maeneo na endapo hilo litafanikisha uchaguzi ambao utawaridisha raia wa Kongo. Inachoonekana hapa ni kwamba uh, utawala ulioko madarakani wa Joseph Kabila na ambao unashinikiza Uh, ima ima huyu nani Ramazani Shadari ya uh, awe ndiye mrithi wa Kabila, usingependa kuchukua riski ya kuwaona uh, hawa wapinzani wakichukua madaraka uh, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa hiyo wanafanya kila aina ya hila ili ku ku- kuvuruga huu uchaguzi. Mara wamechoma vifaa vya kupigia kura, mara wameahirisha uchaguzi katika maeneo fulani, ambapo wanajua kwamba wapinzani wana nguvu zaidi. Uh, alimradi watafanya kila kitu, na siku ya uchaguzi wenyewe, hata katika maeneo ambapo uchaguzi utafanyika, wanaweza wakufanya vurugu kubwa zaidi, kwa hii ni ile, eh, nakisi ya utashi wa kuona uchaguzi unafanyika na Uh, yule ambaye anatukiwa na watu wengi wa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo ashinde na atoe madaraka, hawa wasingependa hii. Yani kama Kabila angependa kuona wapinzani wanachukua madaraka baada ya yeye kuondoka madarakani. Maana yake sababu zinazotolewa gala kuungua uh, kwamba kuna Ebola katika baadhi ya maeneo, kuna usalama hautoshi ni sababu ambazo ni za kufunika jambo, ama ni sababu zinazoonekana zinadhihirika, kuweka mazingira ambayo ni magumu kwa uchaguzi. Sidhani kwamba hilo ni ni kweli, kwa sababu hara, uh, nani amefanya hara likaungua moto kama sihii walinzi wenyewe waliokabidhiwa kazi ya kujenga hara lenyewe? Uh, mimi nadhani kwamba ni wakuu wa serikali waliokuwa wanahitajika kuweka ulinzi wa kutosha usalama wa kutosha kagala hilo, na hawakufanya hivyo. Uh, kwa hiyo ni kama vile umemkabidhi mtoto um, wako kwa jirani, afu jirani lakini akwambia bahati mbaya ya mtoto meujua amefariki, atakubali kwamba mfariki koli au kamuima jirani la pili? Kwa ni kwamba Ebola ina masharti yake. Ebola haijawa na maana kwamba watu wakae majumbani kwao basi wasifanye kazi wasende kugenea watu wanatoka na kuna masharti ambayo yanawekwa. Unaambiwa uh, kwamba msipeane mkono kabla ya kuingia pahala, kunakuwa na magudulia ya dawa ambayo kila mtu anatakiwa anawe kabla ya kuingia mahala popote pale. Uh, na imefanyika na nimeona katika nchi nyingi sana za Afrika Mashariki Magharibi, walifanya hivyo wakati ebola ikipishia sehemu za magharibi. um, kwa hiyo hii ingeweza ikafanyiwa kazi kama maandalizi ya ya dhati yangekuwa anafanyika, lakini sidhani kama kuna nia hiyo ya kufanya maandalizi ili uchaguzi wa kweli uhuru na uh, ambao ni haki ni wa haki ufanyike katika DRC. Vurugu za kawaida zitaendelea, na Kongo haitakuwa na amani, na Kongo itarudia kuwa Kongo kama ambavyo tuna Naam. Na kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Isa, mimi ni Kenneth Bwire nikikuaga nikikutakia usiku mwema.