Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa inayoanza saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na e, bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi, 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC, bila kusahau 104.3 Kigali Rwanda. Na inawakaribisha leo ni mimi Sunday Shomari, na katika matangazo yetu leo tutakuletea makala maalum ya matukio muhimu yaliyotokea upande wa afya na wanawake, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako jioni ya leo ni mimi Meri Mgawe. Ikiwa zimebaki siku moja kabla uchaguzi mkuu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, maafisa wa tume ya uchaguzi nchini humo wanahakikisha kwamba wako tayari kwa uchaguzi licha ya wasiwasi kutoka pande wa upinzani na ripoti kwamba maeneo ya maeneo mbalimbali nchini humo hayajapata vifaa vya kupigia kura. Maandamano mengine yametokea jana katika mji wa Goma mashariki mwa nchi kupinga hatua ya kuahirisha uchaguzi katika mji wa Butembo na Beni kwa sababu za kiusalama na ugonjwa wa Ebola. Ripoti mpya ya Ijumaa ilisema kiongozi wa upinzani Martin Fayulu ana nafasi kubwa ya kushinda uchaguzi. Ripoti hiyo iliyotolewa na kundi la utafiti lenye uhusiano na chuo kikuu cha New York hapa Marekani inaeleza kuwa Fayulu anaweza kupata asilimia 44 ya kura zote, akifuatiwa na Felix Chisekedi na baadaye mgombea wa chama tawala Emmanuel Ramadhan Shadari. na wakati huo huo, muda mfupi uliopita, nimezungumza na mwandishi wetu Sale Mwana Milongo kutoka Kinshasa na kutaka kujua hali ilivyo kwa sasa, ambapo watu wanajiandaa kwenda kupiga kura hiyo kesho. Eh, eh, tume huu ya uchaguzi imekuwa imeendelea na maandalizi ya uh, uchaguzi na kiongozi wake hivi punde ametoka kuelezea kwamba uchaguzi utafanyika kama ilivyopangwa, na wakati huo huo, amesema kwamba kumekuwa na hatua ambayo imechukuliwa kwa ajili ya uh, kuweko na uchaguzi ambao utakuwa ni wa amani na utulivu na hapo uh, kumetoka kuweko na kikao ambacho kimesimamiwa na SADC, yaani jumuiya ya nchi za kusini mwa Afrika ambacho kikao hicho kimewaweka pamoja wagombea wakuu Martin Fayulu, Ramazani Shadari pamoja na Feliksi Chisekedi ili kuweza kutia saini mkataba wa kukubali matokeo, mkataba ambao wataweza pia kujizuia na kutoa mwito kwa ajili ya umwagikaji wa damu ama vurugu na vile vile E, ikiwa kutakuweko na kupinga matokeo wa, wa, wa, wafuatilie vyombo vya kisheria. Kwa hiyo e, ni hatua muhimu kabisa ambayo mkesha wa uchaguzi huo inaweza ikawatuliza raia wa Kongo, uh, hasa ambao wamekuwa na wasiwasi kuhusu machafuko ya baada ya uchaguzi. Na kwa upande mwingine nimetembelea baadhi ya vituo hapa mjini Kinshasa nimekuta vituo kadhaa vimekuwa tayari, vifaa vimewekwa na wamejipanga wafanyakazi wa tume huru ya uchaguzi kwa ajili ya uchaguzi huo. Lakini kwa ujumla hapa mjini Kinshasa hali ni tulivu, watu wanaendelea na shughuli zao za kawaida kwa kusubiri siku ya kesho. Na hawa wagombea wa upinzani wao wanasema nini kuhusiana na uamuzi huu uliosimamiwa na Sadek? Kwa kweli eh, wanaotia saini kufikia sasa ni Ramadhani Shadari, ambaye ni mgombea wa chama tawala ambaye amesema kwamba, eh, ni muhimu kutia saini, eh, mapendekezo hayo ambayo ni maadili bora kwa wagombea. Lakini eh, Felix Chisekedi na Martin Fayulu wamesema wametaka kuweka na mageuzi ya ya, ya, ya pendekezo hilo, yaani texte yenyewe ifanyiwe mageuzi, na hapo walitoa mapendekezo yao ambao wameomba yawekwe ndani ya ya ya ya ya ya, ya karatasi hilo la maadili kabla ya wao kusaini, lakini wameahidi kwamba ifikapo saa saa kumi na moja ama saa kumi na mbili za jioni, sasa hapa mjini Kinshasa wanaweza kutia, kutia saini mkataba huu. Tathmini yako kwa sababu ulikuwepo katika eneo hilo ama unafahamu kuhusu habari hiyo vizuri. Je, unaona kwamba madai walioyatoa yanaweza yakaingizwa katika huo mkataba? Uh, uh, uh, wapatanishi yaani wajumbe wa jumuiya hiyo ya SADC ambao wana memba ni kutoka Zambia, Tanzania, Afrika ya, ya, ya, ya Kusini eh, pamoja na Msumbiji na vile vile eh, eh, Zimbabwe wameonekana kwamba wanataka kuweko na hali ya utulivu, na ni kuwatolea mwito kwamba ni uchaguzi wa kihistoria nchi yenu, ni lazima muweze ku kuilinda. Baada ya uchaguzi maisha yatakuwa yanaendelea, kwa hiyo muyape maslahi uh, uh, uh, maslahi kwanza uh, ujio na wananchi mamilioni ya wananchi wa Kongo kwa hiyo Nafikiri diplomasia inaendelea na huenda wanaweza kushawishika na upatanishi, kwa kweli unaweza kufanikiwa kuweza hivi kubadili, lakini tayari upande mmoja umekwisha saini. Sijue ikiwa wataongoza wataongeza tena matamshi hayo kama itakuwa na, na, na uzito gani tena kwa sasa. Asante sana Sale na kushukuru kwa mchango wako. Endelea kukaa vizuri huko, tutaendelea kuwasiliana na wewe katika matangazo yetu mengine ili tuweze kujua jinsi gani uchaguzi wa DRC unavyokwenda. Asante sana. Asante, asante. Na wakati huo Shirika la Afya la Kimataifa WHO limesema kwamba ghasia na maandamano katika maeneo ya Kivu Kaskazini huko DRC zinazorotesha huduma msingi za afya na juhudi za kukabiliana na ugonjwa wa Ebola, hali inayosababisha ugonjwa huo kuenea zaidi. Maandamano yamezuka wiki hii ikiwa ni kujibu hatua ya serikali kuchelewesha uchaguzi hadi mwezi Machi katika eneo hilo kwa hofu za kiusalama na ugonjwa wa Ebola. Msemaji wa WHO anasema kituo cha kukabiliana na ugonjwa na wa Ebola huko Beni, kilivamiwa wakati watu wakisubiri kupokea matokeo ya vipimo vya Ebola. Anasema maeneo muhimu yanayotumika na wauguzi yameharibiwa pia. Taarifa za karibuni kabisa kutoka DRC zinaeleza kuwa kuna kesi 593 za Ebola na vifo 359, na inaripotiwa kwamba watu wengine 293 wamepona ugonjwa huo. Mlipuko huo ulitangazwa miezi mitano iliyopita. Zaidi ya wafanyakazi 1000 kutoka WHO, wizara ya afya ya DRC na wauguzi wengine wako katika maeneo hayo kupambana na ugonjwa wa Ebola. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Unaweza kufuatilia matangazo na vipindi vyetu kupitia mtandao wetu wa www VOA swahilicom. Vilevile tunapatikana katika Facebook na Twitter. Afisa mmoja wa Umoja wa Mataifa anaeleza kwamba waasi wa Yemen wameanza kujiondoa katika eneo la bandari la Hodeida. Hatua hiyo inafuatia juhudi za UN kuhakikisha mkataba uliofikiwa Sweden mapema mwezi huu kukabidhi eneo hilo la Hodeida. Kujiondoa kwa waasi ni moja ya makubaliano yaliyomo kwenye mkataba ambayo yatapelekea kumalizika kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa miaka minne. Wakati wa ghasia, kundi la Wahothi limekuwa likipigana na vikosi vya serikali huko Yemen vinavyoungwa mkono na ushirikiano wa Saudi Arabia. Jopo la Umoja wa Mataifa linaongozwa na jenerali mstaafu kutoka Uholanzi, Patrick Camet, liliwasili katika mji huo wiki iliyopita ili kufuatilia sitisho la mapigano. Wachambuzi wa mambo wanaeleza kuwa mkataba huo ni mafanikio makubwa ya kwanza katika juhudi za amani nchini humo katika miaka mitano. Bado haijaelezwa ni nani atakayedhibiti eneo la bandari la Hodeida. Mamlaka za usalama za Misri zimesema vikosi vyake vya usalama vimeua watuhumiwa arobaini wanamgambo katika matukio matatu tofauti leo katika maeneo ya Gaza na kusini mwa Sinai. Hatua hiyo inakuja siku moja baada ya watalii wa Vietnam na mlinzi wa Misri kuuawa wakati basi lao lilipopigwa bomu huko Gaza. Raia wengine kumi na moja wa Vietnam na dereva hao wao walijeruhiwa vibaya na mlipuko huo. Wizara ya mambo ya ndani ya Misri haikusema kama watuhumiwa wanamgambo waliouawa Jumamosi walihusishwa na shambulizi la basi la watalii Taarifa ya wizara hiyo inaeleza shambulizi lao lilianza baada ya kupata taarifa kwamba wanamgambo Kumradhi, lilianza baada ya kupata taarifa kwamba wanamgambo wanataka kufanya mashambulizi dhidi ya vikosi vya usalama, makanisa na idara za utalii. Tarejea tena hapo baadaye kukusomea muktasari wa habari. Katika mfululizi wa makala zetu kuhusu matukio muhimu yaliyotokea mwaka huu wa 2018 leo hii tunamulika matukio yaliyohusu wanawake katika eneo letu la Afrika ya mashariki na ya kati, tukiangalia maendeleo na baadhi ya changamoto ambazo wanawake na wasichana wamekumbana nazo mwaka huu. Mwenzangu Adija Riami anatupasha zaidi. Mwaka huu wa 2018 utakumbukwa kuwa ni mwaka ambao wanawake na wasichana katika eneo la Afrika wameshuhudia maendeleo katika nyanja mbalimbali mbali za maisha, ambayo yaliambatana na changamoto nyingi. Mbali ya maendeleo na changamoto hizo, wanawake wa Afrika na dunia kwa jumla, April 2 wanaikumbuka kwa walipata pigo pale mtetezi wa harakati dhidi ya ubaguzi nchini Afrika Kusini Wini Madikizela Mandela alifariki akiwa na umri wa miaka 81. Bimandela anakumbukwa kwa kuwa kiongozi na mwanaharakati ambaye licha ya mume wake Nelson Mandela kuwa gerezani, yeye aliendeleza harakati za kupinga ubaguzi wa rangi katika taifa hilo la Afrika Kusini, lengo lake kuu likiwa ni harakati za kutokomeza ubaguzi katika utawala wa wazungu walio wachache. Marehemu Mandela anakumbukwa kwa ari yake na kuhakikisha kuwa malengo ya watu weusi ya kutokomeza ubaguzi hayatetereshwi na wazungu walio katika uongozi, na aliwahi mara kadhaa kufungwa jela na kifungo chake kirefu kilikuwa ni kukaa siku 491 gerezani, lakini alipotoka ni kama vile alichochewa kuendeleza harakati za kupinga ubaguzi. Kwa wanawake wengi wa Afrika, walimwangalia Bi Mandela kama ndio kioo chao. Mchambuzi Jenerali Ulimwengu anazungumzia mchango wake kwa wanawake, sio Afrika Kusini, lakini kote barani Afrika. Napata funzo kwamba wao vilevile vile wanaweza kuwa ni wapiganaji e, hata wanapokuwa wako peke yao, labda waume zao au marafiki zao wa kiume, waki wa kiume wame, wakiwa wamewekwa katika hali ambapo hawawezi tena kufurukuta, wao wana uwezo wanazo nguvu na wanaweza kuwa ni nguvu mpya kabisa, ambayo haitetereki, ambayo inaweza kuwafanya wakafanya mambo makubwa kama wana- wanaume wanavyoyafanya, au hata zaidi ya wanaume wanayoyafanya. Wanawake wa Afrika wana mengi ambayo wamekuwa wakishughulikia, kama vile masuala ya ubaguzi wa kijinsia, nguvu ya mwanamke katika kura, kupata nafasi muhimu za uongozi, afya ya uzazi na mengine mengi. Mwaka huu wanawake wanasema wameona mafanikio na wanaona kuna nuru njema inayobainisha kwa hali itakuwa nzuri zaidi kwa upande wao kwa miaka ijayo. Tukiangalia mafanikio kwa upande wa wanawake na afya, serikali ya Tanzania mwezi Aprili, kupitia wizara yake ya afya, ilizindua rasmi chanjo ya saratani ya shingo ya kizazi kwa wanawake ikiwa ni jitihada za kuokoa wanawake wengi nchini humo wanaofariki kwa tatizo la saratani ambayo inatibika. Uzinduzi wa kitaifa ulifanyika Dar es Salaam na Makamu Rais Samia Suluhu Hassan alisema chanjo hiyo itawahusisha mabinti kuanzia miaka kumi na nne. Naunga mkono kwa sababu mbili kubwa. Sababu ya kwanza kwamba tunalinda jeshi la wanawake nchini Tanzania. Tumekuwa tukipoteza wanawake wengi kwa sababu kadhaa, lakini saratani ya shingo ya kizazi imechukua watu wengi sana. Sababu ya pili ni kwamba mama yangu mwenyewe aliyenizaa. Hii ndiyo sababu yake ya kifo. Kwa ili kuwaepusha wengine na kifo cha aina hii, naomba sana, tufanye kile inavyowezekana kuhakikisha chanjo hii inawafikia mabinti wengi iwezekanavyo. Bi Samia alielezea kwamba saratani ya shingo ya kizazi ni moja kati ya saratani ambazo zinaua wanawake wengi duniani, na kwa vile chanjo yake ni ghali, ndiyo sababu Tanzania imechukua muda mrefu kutoa chanjo hiyo. Takwimu kutoka taasisi za saratani ya Ocean Road za mwaka 2016-2017 zinaonyesha kwamba saratani ya mlango wa kizazi ndiyo inayoongoza kuwa na wagonjwa wengi kwa asilimia 32.8 na saratani hiyo huchangia asilimia thelathini na nane ya vifo vitokanavyo na saratani hapa nchini. Hata hivyo, wataalamu wanatueleza kuwa saratani hii ya mlango wa kizazi inazuilika, na ndio maana leo tuko hapa kwa ajili ya chanjo katika jitihada za kufanya kuzuia saratani hiyo isienee kwa wanawake wengi na huko nchini Kenya juhudi za wanawake wanasiasa kupitisha mswada wa jinsia ziligonga mwamba tena mwaka huu, ikiwa wanajaribu kwa mara ya tatu. Pingamizi ilitoka kwa baadhi ya wabunge wanaume waliodai iwapo mswada huo ungepita, basi wanawake ambao hawastahili kuwa viongozi wangepenya katika bunge la kitaifa ni fikra iliyokosolewa na wengi. Wabunge wanawake walifanya jitihada kubwa kuupigia debe mswada huo. Mbunge Maison Leshomo anaelezea sababu hii. Bil ikipita, haipiti kwa sababu ya kina mama peke yake, inapita kwa sababu ya sisi wote kama Wakenya, na saa hii tunaangaliwa na kila mwananchi katika Kenya. Kama hii bil itaanguka, licha ya kupigiwa debe pia na baadhi ya viongozi wa serikali, lakini haukuwa mwaka wa kuupitisha mswada huu Miongoni mwa viongozi hao ni naibu rais William Ruto. Alijaribu sana kuwasihi wabunge wa upitishe. Tulipitisha katiba, katiba inasema asilimia thelathini ya uongozi katika Kenya lazima wawe kinamama. Siasa pia zilishika kasi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako wanawake mwaka huu walikuwa mstari wa mbele katika kuhamasisha wenzao kuwania nafasi za uongozi katika uchaguzi mkuu ambao utafanyika kesho Disemba 30, na pia kuwahamasisha wale ambao hawawanii uongozi kushiriki katika zoezi la kupiga kura ili kuchagua viongozi wanaowataka watakaozungumzia kero zao zinazo wakabili. Hayo katika upande wa siasa, lakini afya bado imekuwa changamoto katika maeneo mengi ya DRC. Kwa mfano, upande wa mashariki mwa nchi, katika jimbo la Kivu Kaskazini, wanawake wanaendelea kulalamika kuhusu hali duni ya huduma za afya, jambo ambalo linarudisha nyuma harakati zao za maendeleo. Yenye tulikuwa tunalia sana, kama Mungu tu anaozituhivia nasia tunaozipata taas Tukue naona kama vile lakini, huko nchini Kenya suala la ukeketaji wanawake na wasichana linaonekana kupungua kwa kiasi kikubwa. Mwaka huu wa 2018 ripoti mpya iliyotolewa na BMJ Global Health ilionyesha kwa idadi ya wasichana wanaokeketwa imepungua kwa asilimia kubwa, na hili linatia moyo kwa harakati za kutokomeza mila hii, zinaonyesha mafanikio mazuri. Aliyekuwa mbunge na mwenyekiti wa bodi ya kukabiliana na ukeketaji, Lina Jebii Kilimo, alisema kutungwa kwa sheria na elimu kwa mtoto wa kike kulichangia pakubwa kwa mila na tamaduni potofu kuangalia hatua kwa hatua, na siku zinavyozidi kusonga, ndivyo wanaume nao wametakiwa kujiunga na wanawake mwaka ujao wa elfu mbili kumi na tisa ili kusaidia kutokomeza mila hii potofu. Sasa kupata wanaume kuchangia mambo ya wanawake, hapo bado ndio iko shida ingawa tumepata youth wengine ambaye walikuja on board kusema kweli, tungependa uh, pia uh, kusaidiana. Lakini kabla sijakunja jamvi hili, tukumbuke kuwa mke wa rais wa Marekani Melania Trump alitembelea mataifa manne ya Afrika, Kenya, Malawi, Ghana na Misri, ikiwa ni kuhamasisha kampeni yake ya Be Best ambayo inalenga masuala ya watoto, kijamii, kihisia na afya ya mwili. Alishukuru kwa ukaribisho mzuri aliyopewa katika mataifa hayo. Nikikuaga kwa niaba ya waandishi wetu Huba Abdi wa Nairobi, Dina Chahali wa Dar es Salaam na Auster Malivika wa Goma ambao walichangia katika makala hii, kutoka hapa Washington mimi ni Hadija Riani. Niendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Na sasa tuangalie matukio muhimu kwa mwaka wa 2018 kwa upande wa afya. Katika mfululizo wa makala zetu za mwisho wa mwaka, leo tunazungumzia mambo makubwa muhimu yaliyotokea katika masuala ya afya. Msimulizi wako ni mimi Meri Mgawe. Tunaanzia DRC ambako mwaka wa 2018 nchi hiyo imekumbwa na ugonjwa wa Ebola hasa katika maeneo ya mashariki, pamoja na jimbo la Equator, tukio ambalo shirika la afya duniani linasema ni la pili kwa ukubwa ikilinganishwa na Ebola iliyokumba nchi za Afrika Magharibi miaka iliyopita. Watu zaidi ya mia nne wamekufa kutokana na Ebola, na wataalamu wa afya wanasema itachukua muda kutokomeza kabisa ugonjwa huo, hasa ikizingatiwa eneo la mashariki limekuwa mhanga wa mashambulizi ya waasi. Eneo hilo pia miundombinu yake inaelezwa kuwa duni, hali ambayo inakosesha fursa ya wafanyakazi wa huduma za afya kufika katika maeneo stahiki. Mkazi mmoja kutoka Mangina aliyejitambulisha kwa jina la Kakule anaeleza jinsi alivyopoteza jamaa zake nane akiwemo mama yake mzazi kwa ugonjwa wa ebola. Nimepoteza watu mnani ndani ya jamii ya mama yangu, ikiwa mama yangu mzazi pia alifariki ndani ya huyo ugonjwa. Tangu hiyo uh, siku ya yenga ambayo imepita amemaliza donge wiki moja ndani ya udongo. Kwa sasa ilikuwa na nakuwa wakati wagonjwa wanaenda chunga mwingine mgonjwa kwenye wa, wa, wanaenda mchunga kwenye hospitalini, kufika kule population iko kwa najua kama ni mambo gani halo watagusa mavikwembe ma, watagusa ma, mwili ya mgonjwa akumbe banashambukiza bila kujua, na watu walikuwa ndani ya ya inyorasa na inyora, ujonga zao wanazia ni ulozi, wengine wanatia mambo mingi mingi, halo, akumbe ni ugonjwa ambao umeingia ndani ya muji. Hata hivyo shirika la afya duniani WHO limejitahidi kutoa chanjo kwa wahudumu wa afya walioko mstari wa mbele ikiwemo wauguzi, madaktari na maafisa wengine wa afya. Mwezi wa tano mwaka huu dunia iliadhimisha siku ya fistula duniani, ugonjwa unaowapata zaidi kinamama. Na kujua zaidi juu ya ugonjwa huu tuungane na Daktari Weston Kisa, mtaalamu wa fistula, ambaye anatueleza juu ya ugonjwa huu. Fistula inamaanisha kwamba kuna tundu yenye haitakani kuwa hapo, kati ya njia ya mkojo na njia ya uzazi ya mama, na sa zingine inaweza kuwa kati ya njia ya choo haja kubwa na njia ya uzazi ya mama. Sasa ikiwa kama hiyo tundu iko hapo kwa mama awezi kuzuilia uh, mkojo mkojo anafucha kila wakati. Mtoto awezi pita kwa njia ya uzazi zile inatakana. Sasa ni kama anakuja kushikwa hapo ndani, na kama asazila ameshikwa na mtoto apiti vizuri, asipofanyiwa upasuaji wa kabla wa dharura inakuwa shida. Taarifa zimeeleza pia wanawake waliokumbwa na mikasa ya kubakwa pia wako katika hatari ya kupata ugonjwa wa fistula. Tukitupia jicho nchini Tanzania, kwa mara ya kwanza nchi hiyo mwaka wa elfu mbili kumi na nane iliweka historia baada ya hospitali ya taifa ya Mwimbili kuanza kuachana na kuandika na kutumia teknolojia maalumu kusoma vipimo vya radiolojia kwa wagonjwa. Kwa mujibu wa mkurugenzi mtendaji wa hospitali ya taifa ya Mwimbili, Profesa Lawrence Museru, teknolojia hiyo itarahisisha upatikanaji wa vipimo vya mgonjwa kwa haraka. Kwa hiyo hapa katikati tukasema hapana, madaktari waanze wao wenyewe kuandika majibu kwenye kompyuta. Sasa hivi majibu ya radiolojia, atakapokuwa anafika kwa daktari anapoyasoma, atakuwa sasa anaongea au kwa lugha ya kigeni anaita kudikteti na, na anapoongea anasema jina la mgonjwa ni fulani, anaumwa kitu fulani, amefanya kipimo gani, na katika kipimo hiki tunaona tatizo ni hili, ni hili, ni hili, ni hili na kwamba hili inaashiria tatizo la mgonjwa ni nini. Kwa ile mashine ile anapoongea itakuwa ina type moja kwa moja. Na tukiwa bado tuko huko huko Tanzania, Juni 19 mwaka 2018 dunia imeadhimisha siku ya kimataifa ya ugonjwa wa sikosel maarufu kama selimundu, ambapo Umoja wa Mataifa ulikuwa na ujumbe kwa dunia katika kuadhimisha siku hii. Dr Deograte Soka kutoka Tanzania anatueleza zaidi. Ujumbe mkubwa wa Umoja wa Mataifa ni kuongeza uelewa zaidi kuhusiana na ugonjwa wa sikoseli katika jamii, ndio ugonjwa ndio ujumbe mahususi lakini kwa tu Tanzania tumekuja tu, tu na kauli mbiu inayosema kuwa mjanja ijue sickle cell. Ndio ujumbe ambao tunautumia katika nchi ya Tanzania, unaenda sambamba na, na, na ule ujumbe wa umoja wa Mataifa. Kinachofanya mtu apate ugonjwa huu ni pale ambapo wazazi wake wote wawili wanakuwa na vinasaba vya ugonjwa wa sickle cell. Dalili za ugonjwa wa sickle cell, um, sababu ugonjwa huu unaathiri chembe nyekundu za damu na chembe nyekundu za damu zinahitajika katika viungo vyote ama uh, system zote za mwili wa binadamu. Kwa hiyo basi mtu anapokuwa na ugonjwa huu anaweza kaa na dalili katika sehemu almost zote za mwili wake. Lakini dalili kubwa ambazo tunazipata kwanza ni upungufu wa damu. Kwa hiyo watu hawa wanakuwa na upungufu wa damu ambao ni ani chronic wa kudumu. Nam, na taarifa hiyo kutoka Tanzania inakamilisha makala ya afya ya mwisho wa mwaka. Mimi ni Mery Mgawe na kutakia kila laheri katika mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa. Sasa ni muktasari wa habari. Ikiwa imebaki siku moja kabla ya uchaguzi mkuu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, maafisa wa tume ya uchaguzi nchini humo wanahakikisha kwamba wako tayari kwa uchaguzi licha ya wasiwasi kutoka upande wa upinzani na ripoti kwamba maeneo ya mbali nchini humo hayajapata vifaa vya kupigia kura. Maandamano mengine yametokea jana katika mji wa Goma mashariki mwa nchi kupinga hatua ya kuahirisha uchaguzi katika miji ya Butembo na Beni kwa sababu za kiusalama na ugonjwa wa Ebola. Ripoti mpya Ijumaa ilisema kiongozi wa upinzani Martin Fayulu ana nafasi kubwa ya kushinda uchaguzi. Ripoti hiyo ilitolewa na kundi la utafiti lenye uhusiano na chuo kikuu cha New York, Marekani. Inasema Fayulu anaweza kupata asilimia 44 ya kura zote akifuatiwa na, na Felix Chisekedi na baadaye mgombea wa chama tawala Emmanuel Ramadhani Shadari. Na wakati huohuo wa shirika la afya la kimataifa WHO linasema kwamba ghasia na maandamano katika maeneo ya Kivu Kaskazini zinazorotesha huduma msingi za afya na juhudi za kukabiliana na ugonjwa wa ebola, hali inayosababisha ugonjwa huo kuenea zaidi. Maandamano yamezuka wiki hii ikiwa ni kujibu hatua ya serikali kuchelewesha uchaguzi hadi mwezi Machi katika eneo hilo kwa hofu za kiusalama na ugonjwa wa Ebola. Msemaji wa WHO anasema kituo cha kukabiliana na ugonjwa wa Ebola huko Beni kilivamiwa wakati watu wakisubiri kupokea matokeo ya vipimo vyao vya Ebola. Anasema maeneo muhimu yanayotumika na wauguzi yameharibiwa pia. Taarifa za karibuni kabisa kutoka DRC zinaeleza kuwa kuna kesi 593 za ebola na vifo 359 na inaripotiwa kwamba watu wengine 293 wamepona ugonjwa huo. Mlipuko huo ulitangazwa miezi mitano iliyopita. Zaidi ya wafanyakazi elfu moja kutoka WHO, wizara ya afya ya DRC na wauguzi wengine wako katika maeneo hayo kupambana na ugonjwa wa ebola. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Basi hapo kesho pia tutakuwa na matangazo maalumu kabisa kukueleza jinsi uchaguzi wa DRC unavyokwenda. Tutaungana na wachambuzi wa mambo na waandishi wetu waliobobea kutoka maeneo mbalimbali ya DRC. Usikose kutusikiliza, tunapatikana katika Facebook na Twitter pia. Afisa mmoja wa Umoja wa Mataifa amesema leo kwamba waasi wa Yemen wameanza kujiondoa katika eneo la bandari la Hodeida. Hatua hiyo inafuatia juhudi za UN kuhakikisha mkataba uliofikiwa Sweden mapema mwezi huu kukabidhi eneo hilo la Hodeida. Kujiondoa kwa waasi ni moja ya makubaliano yaliyomo kwenye mkataba ambayo yatapelekea kumalizika kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa miaka minne. Wakati wa ghasia ya kundi la Wahudhi limekuwa likipigana na vikosi vya serikali huko Yemen vinavyoungwa mkono na ushirikiano wa Saudi Arabia. Jopo la Umoja wa Mataifa linaloongozwa na jenerali mstaafu kutoka Uholanzi, Patrick Kamet, liliwasili katika mji huo wiki iliyopita ili kufuatilia sitisho la mapigano wachambuzi wa mambo wanaeleza kuwa mkataba huo ni mafanikio makubwa ya kwanza katika juhudi za amani nchini humo mimi ni Mary mgawe na kutakia heri ya mwaka mpya na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.