Ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Assalamu alaikum, mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo. Hamjambo, hapa studio. Mimi ni Abdu Shakur Abud, mimi ni Kennes Bwire, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumapili, Desemba 30 mwaka 2018, ambapo hii leo tunakuletea matangazo maalum ya saa nzima juu ya uchaguzi wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Karibuni katika matangazo yetu ya leo kama tulivyokudokezea awali, Wakongo wamejitokeza kwa wingi kushiriki katika uchaguzi mkuu wa kihistoria hii leo lakini hapa kukosekana matatizo kafe nzere. hatuyanza ta vote mwaii biro de vote yetu baisha leta katre, mashini zote zinakufa bali leta, mashini ya kwanza nakufa, ya pili nakufa, ya tatu nakufa, ya ine hatuyavote, hatujue kama nini yenye haiendeki. Mbali na matatizo haya, wananchi watoa wito kwa kura kuhesabiwa kwa usawa na haki. Tunabeva hiyo masauti zote kwenye tunaita kusanti lokal de compilation de resulta, hapo ni kuchanga kila sauti ya wanete katika eh, tutue kama kila mgombezi amepata sauti ngapi. Nam, hayo na mengine mengi kuhusu matokeo ya hii leo katika sehemu mbalimbali za dunia zitawajia kutoka matangazo yetu maalum ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Basi, kabla ya ripoti hizo zote, nakwenda moja kwa moja Kinshasa na Bukavu. Tuende kuona habari za dunia ikisomwa hapa na Kenneth Bwire. Habari kuu za dunia ni kwamba jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo imepiga kura leo katika uchaguzi uliokuwa na mvutano, vurugu na kucheleweshwa mara kwa mara. Ingawa upigaji kura ulikuwa na ghasia za hapa na pale, hasira na sintofahamu, mamilioni ya Wakongo walipiga kura katika uchaguzi ambao huenda ukawa muhimu kuliko yote katika historia ya nchi hiyo. Wengi wanaofuatilia siasa za Kongo walitabiri ghasia katika uchaguzi na zilitokea katika baadhi ya sehemu. Mjini Kinshasa, vituo vya kupigia kura vilichelewa kufunguliwa na kusababisha mamia ya watu wenye hasira kumtaka mkuu wa tume ya uchaguzi ajiuzulu. Wagombea wakuu wawili Manuel Ramazani Shadhari wa chama tawala na mpinzani Martin Fayulu walipiga kura mjini Kinshasa asubuhi ya leo. Rais Joseph Kabila anayeondoka madarakani alionekana pia akipiga kura yake katika eneo la Gombe mjini Kinshasa. Katika eneo la Mashariki ambako tume imechelewesha uchaguzi hadi mwezi Machi kwa sababu za kiusalama na Ebola, afisa mmoja aliambia Sauti ya Amerika kwamba mamia ya watu walijipanga katika mstari mjini Beni na kupiga kura, ingawa haitahesabiwa. Jeshi la pamoja la nchi tano za eneo la Sahel G5, ambalo limeundwa kupambana na makundi yenye siasa kali kama Boko Haram, al Qaida na mingineyo, linaripoti kuwa na matatizo ya fedha na utaratibu miongoni mwa nchi hizo tano. Afisa wa taasisi moja ya Marekani anayefuatilia jeshi hilo amesema wasiwasi mkubwa ni upungufu wa fedha na kutoungwa mkono vya kutosha na nchi zenye nguvu katika eneo hilo. Jeshi hilo linaloshirikisha nchi za Niger, Chad, Mali, Burkina Faso na Mauritania liliundwa mwaka elfu mbili kumi na nne na lina wanajeshi na polisi elfu tano wakiwa na wajibu wa kupambana na ugaidi katika maeneo ya mpaka wao. Balozi wa Mali mjini Washington, Mahamudu Nimaga, anasema licha ya fedha kuna matatizo ya kupambana, mkakati maalum wa kupambana na shughuli za ugaidi katika eneo hilo la Afrika Magharibi. Akitembelea Mali mwezi Mei, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alitoa wito kwa wafadhili kutoka kutoa fedha zaidi kuendesha jeshi hilo. Rais wa Rusia amesema katika barua yake ya mwisho ya mwaka kwa rais Donald Trump wa Marekani kwamba yuko tayari kwa mazungumzo baina ya viongozi hao wawili. Mwishoni mwa mwezi Novemba, Trump ghafla alifunga mkutano baina ya viongozi hao kando na mkutano wa G20 huko Argentina, kufuatia madai ya Rusia kushambulia na kuziteka meli za Ukraine. Katika barua nyingine kwa rais wa Siria Bashar al Assad, Putin aliahidi kuendelea kuunga mkono serikali ya Siria katika kupambana na uasi nchini humo. Kufungwa kwa baadhi ya shughuli za serikali ya Marekani kumeingia siku ya tisa leo bila kufahamika mwisho ni lini, huku rais Donald Trump akiendelea kusisitiza nia yake ya kujenga ukuta katika mpaka wa Marekani na Mexico. Katika ujumbe wa Twitter Jumamosi, Trump alisema Wademokrat hawana budi kuchukua jukumu la kumaliza ufungaji wa serikali ama shughuli za serikali, akisema nipo White House, nasubiri Wademokrat waje kufanya makubaliano kuhusu ulinzi wa mpakani. Mvutano wa bajeti ungalipo baina ya Trump ambaye anataka dola bilioni tano kujenga ukuta huo na wabunge wa Demokrat ambao wanaunga mkono matumizi ya kuimarisha ulinzi wa mpakani, lakini wanapinga katukatu katu kujenga ukuta. Katika mfululizo wa ujumbe mwingine wa Twitter Ijumaa, Trump kwa mara nyingine alitishia kufunga mpaka wote wa Marekani na Mexico na kukata msaada kwa nchi za Honduras, Guatemala na El Salvador kama bunge litakataa kumpa fedha za kujenga ukuta. Wananchi wa Bangladesh wanapiga kura katika uchaguzi mkuu leo, huku kukiwa na machafuko yaliyosababisha vifo baina ya wafuasi wa chama tawala na upinzani. Ripoti za vyombo vya habari zinasema watu wasiopungua kumi wameuawa katika ghasia zilizoambatana na uchaguzi hii leo. Watu waliojitokeza kupiga kura ni wachache katika nchi hiyo yenye watu milioni 165, katika uchaguzi huo ambao ni wa kwanza kuwa na ushindani wa kweli. Waziri Mkuu Sheikh Hasina anatazamiwa kushinda na kumpatia awamu ya tatu madarakani. Hasina, kiongozi wa chama cha Awami League, alionekana kuwa na uhakika wa ushindi alipohutubia vyombo vya habari mjini Dhaka baada ya kupiga kura. Mpinzani wake mkubwa ni waziri mkuu wa zamani Khaleda Zia, kiongozi wa chama cha BNP ambaye yupo gerezani kwa madai ya ulaji rushwa na mahakama imempiga marufuku kugombea uongozi. Badala yake vyama vya upinzani vimeunda mseto unaoongozwa na Kama Hossen, mwanasheria na mwanachama wa zamani wa chama cha Awami League. Na Umoja wa Mataifa umekubali leo kupeleka kwa wanajeshi ya Wahuthi mbalimbali na bandari ya Hodeida, lakini shughuli hiyo lazima ithibitishwe na pande iliyo huru kuhakikisha inafanywa kulingana na makubaliano ya Stockholm. Jumamosi waasi hao wanaounga mkono na Iran walisema wameanza kuondoka mji huu wa bandari kama sehemu ya mapatano yaliyosimamiwa na Umoja wa Mataifa kusitisha mapigano na muungano unaoungwa mkono na Saudi Arabia. Kundi hilo limesema wapiganaji wake wanaondoka kama ilivyoelezwa katika makubaliano na kukabidhi udhibiti wa eneo hilo kwa vikosi vya walinzi wa pwani ya Yemen ambao walikuwa wanalinda bandari kabla ya vita. Lakini muungano unaungwa mkono na Saudi Arabia, ambalo uliingilia mgogoro huo mwaka elfu mbili kumi na tano haukuamini hatua hiyo ya Wahuthi kwa madai kuwa walinzi wa pwani wanatii kundi hilo la waasi. Wapenzi wasikilizaji, basi baada ya taarifa hiyo habari Kenneth Bwire umetupatia hivi punde. Sasa kama tulivyosema, kwa saa nzima leo tunakuletea ni makala maalum juu ya uchaguzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kama tunavyofahamu, vituo vya kupiga kura huenda vimeanza kufungwa upande wa mashariki kuelekea upande magharibi, manake sheria ilikuwa wafunge saa kumi na moja na nusu. Lakini kabla hayo yote, hebu tuende huko Kinshasa ambako wagombea wakuu wali piga kura zao katika mji huo. Felix Tshisekedi alipiga kura. Baada ya kupiga kura, amesema kwamba kuna umuhimu wa kufikia mageuzi ya kidemokrasia huku Ramzan Shadari akitangaza ushindi mkubwa, akitabiri kwamba atapata ushindi. Wakati huo kumeripotiwa na visa vya matatizo ya kiufundi vya hapa na pale. Sale Mwanamilongo alikuwa katika baadhi ya vituo hivyo, ametuletea ripoti. Ijapokuwa mvua nyingi iliyonyesha leo hapa mjini Kinshasa, rais Joseph Kabila alikuwa miongoni mwa wapigaji kura wa mwanzo kabisa, akisindikizwa na mkewe na watoto wake wawili. Rais Kabila alipiga kura kwenye kituo cha Institut de la Gombe katikati mwa jiji la Kinshasa ameelezea matumaini yake kuhusu kukomaa kwa demokrasia nchini Kongo. Ujumbe ni nao ni ule wa kuwaita wananchi wenzangu ambao ni wapigaji kura, wajitokeze kwa wingi kuja kuwapigia kura wagombea wao na wala wasijali mvua. Muda mfupi baadaye, Ramazani Shadari, mgombea wa kiti cha uraisi kutoka chama tawala FCC pia alipiga kura kwenye kituo hicho hicho. Shadari amesema ana matumaini makubwa ya kushinda uchaguzi huo: Nina ujumbe wa amani na utulivu, ninawaambia wananchi wenzangu kwamba waendelee kupiga kura hadi jioni na wajitokeze kwa wingi. Nina imani kwamba kuanzia jioni hii nitakuwa rais wa Kongo kwa sababu niliendesha kampeni katika nchi nzima. Kwa upande wake, mgombea wa upinzani Martin Fayulu amesema kwamba leo ni siku ya kihistoria kwa raia wa Kongo ambao wanataka kugeuza ukarasa wa Rais Kabila. vient de poser un acte salutaire pour ce pays. Nimepiga kura, inayomaanisha kwamba ni kitendo cha uzalendo inayomaanisha mageuzi tuliyoyasubiri kwa miaka mingi. Tumekomesha utawala wa bwana Kabila, tunakomesha miaka ya umasikini kwa raia wetu. Kongo ilikuwa haipewe tena heshima na mtu yeyote. Kwa hiyo tunategemea kwamba matokeo ya uchaguzi huu yatalingana na ukweli wa kura. Zoezi la upigaji kura liliendelea katika maeneo kadhaa pasina na matatizo makubwa, lakini tulishuhudia pia vituo kadhaa mtaani Limete ambavyo hadi saa tano mchana kura zilikuwa bado hazijaanza kwa sababu ya ukosefu wa daftari za wapigaji kura. Mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi Cornei Nanga, ambaye alitembelea vituo hivyo, aliwakuta wapigaji kura waliojaa na hasira na kumlazimisha achukue muda ili kuwatuliza. Nanga ameahidi kwamba muda wa ziada utatolewa kwenye maeneo yote yaliyoshuhudia matatizo ya aina moja ama nyingine kwenye baadhi ya vituo vingine, mashina vote ama voting machines ziligoma na kuchukua masaa kadhaa kabla ya kutengenezwa. Hata hivyo, upande wa tume huru ya uchaguzi wameelezea kwamba kila kitu kitafanywa ili kuhakikisha kwamba taratibu ya uchaguzi inaendelea vizuri. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Saleh Mwanamilongo nam asante Saleh Mwanamilongo. Kabla ya kuendelea mbele hapa studio, tumepata bahati kumpata Dr George Azula wa chama cha UNIC ambaye alikuwa mgombea kiti katika uchaguzi huu lakini amejiondoa. George Dr, hebu tueleze kwa nini ulijiondoa katika uchaguziijiondoa maneno, tuliona fujo yote yenye tuko naona leo, tuliona mbele, depuis trois ans seni alikuwa na posibilite ya kutufanyishia nini beleksio mzuri tubeba ku resulta ya renouvellement ya klas politik niye tuko napenda inye mingini kwa dunia iko tu iko angoya si bakongomani tufanye kwa hivyo, yale mlikuwa mkitabiri kwamba matatizo yatatokea yamejitokeza. Kwa hivyo nafikiri seni itakubali kwamba uchaguzi kulikuwa na matatizo. tu sasa iko sa mabitu uh, e, iko deja uh, bana yua deja alavance uleke macho uchaguzi na kuwaka kitu nye, iko na hazar. Mni, mnirumie maneno swahili yangu, hakuna neno kabisa. Tumefurahi, inakwenda vizuri, nafikiri watu wanaweza mm, kufahamu mm, lakini hapa studio vile vile kuko Natal Almasi mkazi wa hapa Washington. Kwa ujumla umesikia Kinshasa umemsikia vipi? Maoni yako unahisije? Uchaguzi kwa kwa ngambo yangu nimekua ni nikisema uchaguzi huu itafaa ufanyike kwanza, hiyo watu wote wasikilizane. Ngambo ya opposition, wamoja walikuwa wakisema hakutakuwa uchaguzi, hawaoni gini itakuwa kwa leo. Inayofurahisha na ni, nimekuwa nikisoma kwenye Facebook namna gani watu wakiwa wakicheka wakisema hey, kumekuwa profet mmoja amesema ameona katika uonyi wake hakutakuwa uchaguzi uh, siku hii. Sasa watu wote wanaosema angali ataweza kusema hiyo, ni kusema ni vizuri kusudi kulikuwa uchaguzi. Ya pili ni hii a, kutakuwa a, matatizo. Katika uchaguzi wote kunakuwa matatizo, na sijue namna gani seni itasema kwa matatizo yao, ili tunajua kweli kama wa kulikuwa matatizo, iwe a, kwenye Bukavu Goma kumekuwa matatizo hila ila, yenye inanifurahisha ni kuona kama wanaokuwa wakiandika wameuza wamewauliza Bemba amesema watu watafanya, uh, dakika sita kwa kufanya kwa kupiga uh, kura yao. Minyi mliona, mimi imenikamata dakika moja, mwingine anasema imenikamata dakika mbili. Sema hiyo yote ni kusema kutakuwa vizuri, kutakuwa vibaya, ila tu sisi tunaokuwa mbali tunafurahi kuona kama uchaguzi nam unafanyika. Unafanyika. Naam, sasa kwa vile umesema matatizo yako, hebu tuende moja kwa moja Goma ambapo malivika vilevile vile, ametembelea baadhi ya vituo na matatizo hayo amekutana nayo, hebu tumsikilize kwa saa 11 atuyanza ta vote mwahi bureau de vote yetu baisha leta 4 mashini zote zinakufa. Baileta mashini ya kwanza nakufa, ya pili nakufa, ya tatu nakufa, ya nne hatuyavote, hatujue kama nini yenyewe haiendeki. Hivi ndivyo hali imekuwa kwa saa za asubuhi katika sehemu nyingi hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakati wapiga kura walicheleweshwa na tume huru ya uchaguzi kutokana na ufundi uliojitokeza katika utumiaji wa kompyuta. Mbele tuanze haba kujirandre konte na kompyuta zenye zilikuwa ziko tayari, sababu tuliona kuna kompyuta zimoja zilikuwa zinaharibika, na wengine wanakuwa mule ndani hawaelewe kompyuta alor, ile lituleta kuchelewa kabisa. Depuis 5 heures tuko hapa, inafika wakati tunatapea. Tuvotea mashine inakufa, kama tutavotea, wala utavotea, si mashine inakufa, atue kama wala si inakufa. Hakuna hata mtu, hakuna hata mtu mwisha votea, nami niacha bebe, ndo hivi misie, kama nirudie, kama niwakie, siweka nitavotea, hapana. Matokeo haya yameonekana katika mji wa Goma, Lubero, Bunia pamoja na Kisangani na hata kwenye vijiji kadhaa. Tuko wadhaifu ya magonjwa, sasa tunaomba permission watu batuingize mbele ya wakati, wanakatala, hatuna kabisa resistansi ya kusimama hapa. Nakutana naye Silvi Kalala ambaye amepiga kura kwa saa hizi za asubuhi. Kwa tumezoea, yani uchaguzi wote wili tumepitia, tumepitia kwenye vikaratasi, hatujatumia mashine. Lakini nikiangalia iliyokuwa mwaka elfu mbili na kumi na moja na, na mwaka elfu mbili na sita na, na leo kuna utofauti mkubwa. Leo inaenda kirahisi, haichukui muda na ukiwa na, kama vile wazee wako wanakuwa wanasaidiwa wana bila katuzi. Haikupi kazi ya kutafuta kwenye vikaratasi virefu virefu. Tafuta watu wengi. Silivika Lala, nini matarajio yako? Matarajio yangu ni kwamba uchaguzi upite kama vile unavyopita leo katika ukimya, na watu wakubali matokeo katika ukimya. Yaani kinachokuwa kikubwa ni kipi? Tumezoea kuongozwa na serikali ambazo zili zenye za mapatano, serikali za negotiation kila siku, lakini kwa leo raia imejichagulia yaani tuache wale ambao watakao chaguliwa waweze kuongoza nchi, turudie katika uhalali wa katiba ya ku. Wakati wa kupiga kura, wengi wamejikuta katika mtihani mkubwa, kwani ni mara ya kwanza kutumia mashine kama anavyosema mama huyu, akiwa anabeba mtoto mgongoni, kwenye kituo cha Faraje hapa katika mji wa Goma. Umeona umepita vizuri eh? Lakini wazee watapata matatizo. Baba, nimechagua kadideti wangu ambaye nimempenda. Huu utumiaji wa kompyuta mm, umekuwa rahisi ama ulikuwa na tatizo kidogo? Huko rahisi, lakini wazee watapata tatizo kabisa Sinaoga. <laughs> Muze ataweza kabisa juu ifo ifo akumsaidia, amsindikize kama wamsindikize haizi wezi. Miongoni mwa wale waliokuwa na mtihani ni wazee, walemavu, wasioona na hata wengine ambao hawakusoma wengine wakiwa na umri mkubwa na hata vile vile wasomi nao walikuwa na matatizo. Shughuli zenyewe zilienda vizuri, lakini kuna tatizo kidogo. Unajua kwamba watu ambaye ni sisi, sisi, wa raia tulikuwa hatufunzwi sana hii chombo ya mashini. Naona kama mimi ni msomi, lakini na tatizo mle ndani, ilibidi kuwa na watu pembeni ambayo wanakuongoza kwenye mchakato wa kila kitu undani, lakini, lakini kila kitu kinaenda sawa. Kuna ubaya, kuna ubaya. Tumepiga kura, tulipewa fursa ya kupiga kura tumepiga. Hakuna, hakuna tatizo. Jina ni mwanasheria Luvambirindwa. Mama Chibalonza ni mzee wa miaka mia moja kumi na moja. Yeye amepiga kura kusaidiwa, kwani hajui kuandika wala kusoma, akisema kwamba amekuja kupiga kura kuogopa kukamatwa na polisi. Furaha, furaha sana. <laughs> Uchaguzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni wa kihistoria. Hii ni mara ya kwanza kuona uchaguzi unafanyika kwa hali nzuri na hii itakuwa ni mara ya kwanza kuona rais mpya anamkabidhi madaraka yule anayechaguliwa. John Shabani ni mmoja wa waangalizi wa uchaguzi hapa Goma. sababu ni haki a, swala ambayo sisi tunasema kwamba watu wote ambao wako kwenye mstari ifikapo hiyo muda lazima tume ya uchaguzi, shirena, ya uchaguzi ifanye kile ambacho sheria inasema ya kwamba iwaruhusu wapige kura hiyo ni ndio ambayo kama watawazuia, sisi tuko hapa kama waangalizi kuhakikisha kwamba sheria ya nani ya, ya uchaguzi ina, ina, inafanya kazi. Waangalizi kutoka sehemu mbalimbali vile vile wameonekana kama vile wengine kutoka Sadek pamoja na jumuiya ya kimataifa ya njii za maziwa makuu. Katika miji ya Butembo pamoja na Beni, wananchi wenyewe wamepiga kura wakisimamia uchaguzi wao, haijulikane iwapo watapeleka wapi kura zao. Antuka kama haba ependi kuitambua ile haituone ikiwa tuoneshe watu ya kwamba si tuna nia ya kuvote kama walikuwa na mipango ya kutublokea ya kutufunga tusichague presida ambayo tunafurahia, tuna, tuna si hatuko kwa ile tulipenda, tuoneshe fazi yote ya kwamba tuko tayari kwa uchaguzi na tutachagua wataitambua, kwa sababu wao waliahirisha uchaguzi kusema ebola na vita iko katika muji, na unaona watu wanaungana hapa, ndio kusema ebola haionyeshi hatari na eh, mambo ya vita inaonekana haiko, kwa sababu uname... Shughuli za upiga kura zinaendelea. Baadhi ya washuhuda wasema kwamba tume huru ya uchaguzi imepiga hatua. E, hapa Goma ninaona kama uchaguzi unapitika vizuri na watu wana hamu ya kuweza kuchagua wengine. Hata hivyo wapongeza tume huru ya uchaguzi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa sababu hii ni mara ya kwanza ya uchaguzi kama huu kuandaliwa hapa jijini. Mimi ni Hoser Malivika wa Sauti ya Amerika kutoka hapa Goma nam tutarudi na Malivika moja kwa moja katika sehemu ya pili, lakini hapa, tukiendelea na matangazo maalum kuhusu uchaguzi wa DRC. Kenneth tumeweza kuzungumza na msimamizi mmoja wa seni tume huru ya uchaguzi. Hebu tueleze kwa ufupi, alafu tusikilize amesema nini. Tumezungumza e, na kasi wa Nubat, ambayo ni kiongozi wa tume ya uchaguzi Kivu Kaskazini, na yeye pia akasema changamoto ambazo zimezungumziwa na waandishi wetu ni zile zile ambazo ameshuhudia Kivu Kaskazini, yeye akiwa mmojawapo kwamba alikosa jina lake katika baadhi ya vituo, akatafuta mara nyingi ndi akapata mahali kulikuwa na jina lake. Sasa katika mahojiano yetu naye mwanzo nikatanguliza kumuuliza kuhusu idadi ya wapiga kura waliojitokeza kwa shughuli hii hii. Wapiga e, wa, wa, kura ni wengi sana, wengi uko mbele ya imachumba ceu cha uchaguzi e, kila kila mtu anachunga ana, ana, ana, e, e, wakati wake wa kupita, na akishaingia ndani ya chumba hicho anapiga kura yake bila shida na anarudi nyumbani. Yes, ni wengi wengi wengi wengi wamefika hapo kupiga kura zao. Kuna wapiga kura wanaosema kwamba wameingia katika vituo vya kupigia kura wakapata jina lao halipo. Hao sasa watakwenda wapi? Mo hiyo eh, wapiga kura au unaona za ma, za vote ni nyingi sana. Tumewaomba hivi wazunguke zunguke hapa watapata watapata jina zao hata mimi peke nimekuwa na hiyo shida, kwani nimeenda kupiga kura e, ofisi za kuchaguzi ni makumi mbili na tano ndiyo nimetembea, na mimi peke yake nimepata kwenye e, ofisi yangu iko, na nimeingia ndani na nimepiga kura yangu vilevile. Tu tunaoomba, ndivyo tunawaelezea. Hakukuwa na maandalizi watu kujua mapema ni wapi pa kupigia kura, kuepusha hali ya wasiwasi na hali ya kuchanganyikiwa kama hiyo, ambayo wewe umetembea vituo huku na huku na huko, ndio baadaye ukapata pa kupigia Ndiyo, una ofisi hizo ni nyingi sana. Tumewaambia wafuatilie jinsi jina zao zimechapiwa, na tumeomba wakuwa wavumilivu, na wengi sana kama hapo tumewaambia wamepata jina zao na wapiga kura hata bila tatizo moja ndani ya kituo cha kupigia kura. Katika yale matumizi ya mashine, hebu tuambie, mpiga kura anapoingia, hatua moja kutoka nyingine hadi nyingine inakuwa vipi? Hebu tupeleke, anapoingia hadi anapotoka inakuwaje? Mpiga kura ake, ake. anaenda kwa hao tunaoita wasaidizi wa kupiga kura ndani ya chumba la kura, anapata e, bilet yake, anaenda mbele ya ya mashine hiyo tunaita mashine vote, anachagua wakandidati wake ndani ya hiyo mashine, na kwa nyuma ana mashine hiyo ina, ina implement na anakamata hiyo bilet yake anaitia ndani ya kibweta cha uchaguzi na basi na kazi inaendelea mashine hii inatumika vizuri sana na hakuna hata tatizo moja hesabu ya kura yanaanza kama saa ngapi na tusubirie matokeo katika maeneo ya kivu kutangazwa saa ngapi ndiyo njo hiyo tumeita e, depouillement ni kusema ni ini ku, ni, ku, ni kufaa ni ku, ni kalkili ya kila mgombezi wote alipata sauti ngapi E, mgombezi wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa kiti cha, cha, cha rais, wagombezi wa kiti cha wabunge wa jimbo ama wa, wa kiti cha cha wabunge wa, wa taifa, kila mmojawapo ma, ma, masauti ameipata itajulikana na itaafishe hapo kwa mabiro. Kila biro de vote itaafishe hiyo masauti ya kila mtu amepata ku ofisi ku biro de vote, lakini juu tujue kama wamepata sauti ngapi. Kukila circonscription yote inafaa, tunabeba hiyo masauti zote kwenye tunaita kusati lokal te compilation de resultat. Hapo ni kuchanga kila sauti ya wote katika yawote circonscription, tutujue kama kila mgombezi amepata sauti ngapi, hapa goma amepata sauti ngapi, uchuru masisi, walikale ama nyiragongo ama lubego coo, tunaita kukila vituo zote Naam, hayo ni mazungumzo na mwakilishi wa seni huko Kivu ya Kaskazini akizungumza na Sauti America. Katika dakika mbili hivi zilizobaki hapa studio, Dr Azula, umesikia haya yote matatizo. Je, unafikiri itamaanisha nini? Kutakuwa na malalamiko mengi au uchaguzi utakubalika? Uh, malalamiko ita, itapitia mingi maeno matatizo ma yote yenyewe mwasema sa batafanya na contage ya baresultat ba, ba majina ya batu nye itatoka itakuwa certainement, itakuwa itakuwa, eh, aitakuwa ii ya benye batu balikuwa na uh, uh, sentiment, watakuwa na hisia zao, manake wanasema haitakuwa... haiko mutu mwenyewe mini muchagua alors Uh, fuj itatoka saba tu kwa fanya uchaguzi e, e, fuj itakuwa saba leta resulta wakati wa matokeo ma, wa ya, ya, ya uchaguzi. Almasi, kwako wewe maoni yako kuhusu dakika hii unafikiri vipi? Kwa kwa maoni yangu, na nimeisema wakati mbele nimepata interview hapa, nimesema hivi kwenye a ma, uh, machine voter ama hiyo voting machine wanase wakifanya wataprint, wataprint ni uh, picha ya mtu wao waliomchagua, kwa hiyo kisha wakisha kutia hayo katika kibweta chao wa, watahesabu uh, voti iliyokuwa katika vibweta, na kwa hiyo kama mtu wakia kusema sikuona mtu wangu nina sioni vizuri, namna gani watasema sikuona mtu wangu sababu, ila hau, ama haukuona picha yake ama haukuona nini. so, ndio mwana nikisema, ndio watu wa opposition watasema ngambo yao, watu wa seni watasema ngambo yao, watu wa government watasema ngambo yao. Ila tu mimi nikizani uh, fujo hiyo itakuwa ni kama watu katika roho zao wakiona vizuri, wakisema ndio tumeshindwa au tukushindwa, but tunajua katika nchi yetu watu katika Afrika hawakubali matokeo mato bila mato shaka. Asante sana. Kwa hivyo wapenda wasikilizaji, tunaendelea na matangazo maalum ya uchaguzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kaa hapo hapo, kando ya redio yako, maanake tumesema tuna saa nzima. Nusu saa inamalizika hivi sasa, tutarudi katika muda mchache unaofuata.