Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandei Shomari na mimi ni Kenneth Bwire, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Desemba 31 mwaka 2018, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, 175 FM Nairobi Kenya, 949 FM Bujumbura na 98.5 FM Mombasa Kenya. Karibuni. Karibuninam na katika matangazo yetu ya leo tutakuwa na kipindi maalum cha maazimio ya mwaka mpya ikiwa ndo hivi sasa tunauaga mwaka elfu mbili na kumi na nane kukaa tayari kabisa. Wengine wameshaadhimisha na wengine tunakaribia kuadhimisha mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa. Na katika habari nyingine, dharuba kali yalazimisha zaidi ya watu elfu nne kuhama makwao nchini Ufilipino. Basi hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu yaleo, lakini kwanza kabisa katayari kuungana naye Kenneth bwire akikusomea habari muhimu za dunia. Habari za dunia ni kwamba huduma ya intanet imekatizwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo huku hesabu ya kura ikiendelea. Kila aliyewania nafasi katika uchaguzi wa urais anadai ameshinda hata kabla ya matokeo ya awali kutangazwa. Hesabu ya kura inaendelea katika uchaguzi wa Jumapili, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ambapo unaweka historia kuwa uchaguzi wa kwanza kuwezesha mabadiliko ya uongozi kwa njia ambayo haijaweza kuonekana miongo sita tangu uhuru. Uchaguzi ulikumbwa na hali ya kuchanganyikiwa katika vituo kadhaa vya kupigia kura, ikiwemo majina ya wapiga kura kukosekana kwenye orodha na mashine za kupigia kura kufeli. Watu wanne wameuawa katika machafuko ya uchaguzi wa jumapili Kivu Kusini, akiwemo afisa wa polisi na msimamizi wa uchaguzi walioshutumiwa kwa kufanya udanganyifu katika shughuli hiyo ya kupiga kura. Matokeo ya awali ya kura hizo yanatarajiwa kutangazwa wiki hii. Matokeo rasmi yatatangazwa Januari kumi na tano na rais mpya kuapishwa siku tatu baadaye. Maafisa usalama, wa usalama wametumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji mjini Khartum, huku wanaharakati wakiitisha maandamano zaidi dhidi ya serikali ya rais Omar Al Bashir. Watu kadhaa wamekamatwa, huku waandamanaji wakiimba nyimbo za kutaka utawala wa rais Bashir kuanguka. Maandamano nchini Sudan yanachangiwa na gharama gali ya mkate, ukosefu wa chakula na mafuta. Bashir amewataja wanaoandamana kuwa wasaliti wanaotumiwa na maadui wake kuangusha utawala wake akiahidi mabadiliko makubwa ya kiuchumi. Russia imemkamata raia wa Marekani ikimtuhumu kuifanyia Marekani ujasusi. Idara ya usalama ya Russia imesema kwamba Paul Whelan alikamatwa Ijumaa mjini Moscow na kwamba mashtaka ya uhalifu yamefunguliwa dhidi yake. Hakuna taarifa zaidi imetolewa na maafisa wa Rasha kuhusiana na mashtaka yanayomkabidhi mshukiwa Marekani nayo na haijatoa taarifa yoyote kuhusiana na tukio hilo. Watu wawili wameuawa katika shambulizi la bomu katika lango la jumba la biashara kusini mwa Ufilipino. Zaidi ya watu 24 wamejeruhiwa vibaya katika shambulizi hilo katika mji wa Katabato. Polisi wamegundua bomu lingine ndani ya jengo hilo kabla ya kulipuka. Makundi ya wapiganaji ya Kiislamu yamekuwa yakitekeleza mashambulizi kwa miongo kadhaa kusini mwa Ufilipino na kuua maelfu ya watu. Rais Rodrigo Duterte ameweka sehemu kubwa ya kusini mwa Ufilipino chini ya sheria ya kijeshi tangu mwaka elfu mbili kumi na saba baada ya wapiganaji wenye silaha kuteka mji wa Marawi kwa muda wa miezi kadhaa. Hakuna kundi limedai kuhusika na shambulizi hilo. Tunaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Msikilizaji, kama ilivyokuambia hapo awali, basi leo ikiwa ndio siku ya mwisho kabisa ya Jumatatu ya mwisho ya mwaka wa elfu mbili na kumi na nane, tunajiandaa kusubiri mwaka mpya. Najua maeneo mengi duniani, baadhi kule Sydney, Australia, tayari wamekwisha sherehekea mwaka mpya. Hali kadhalika nchini Tanzania, eneo zima la Afrika ya mashariki hivi sasa, na Afrika kwa ujumla, tunasubiri mwaka mpya. Hapa Marekani pia tunaendelea kusubiri mwaka mpya. Maandalizi kula New York tayari yanashuka. Tutaungana mwenzangu Harrison Kamao kwa kipindi maalum cha maazimio yako ya mwaka mpya. Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Hujambo msikilizaji, karibu katika kipindi chetu cha matarajio ya mwaka mpya. Ikiwa ndio tunakamilisha mwaka huu wa 2018 wengi wameweka maadhimio na mambo ambayo wangependa kufanya katika mwaka ujao wa 2019, hapa studioni hivi leo, mimi ni Harrison Kamau nikishirikiana na waandishi wetu kutoka maeneo mbalimbali. Kwanza kabisa, tuanzie huko Burundi. Mwandishi wetu Haidara Hakizimana amezungumza na watu mbalimbali, mbali na hapa, wanaeleza ete a mwisho wa mwaka mbaya, okay. Sana mubaya okay. Mimi naona hakuna kinaendeka, hakuna akunane. Mwaka kesho kama zitarisha pesa leteke kwa mzuri. Aa, minataka mwaka kesho kuwe dunie kue mzuri kongwe kongoetukue mzuri, kila mtu asikie mzuri na kila mtu apate kazi mzuri na batoto basome. Maoni yangu mimi nasema hivi. Shina yangu Dona Mikamba, minasema hii tupate njo amani, amani pana mawaji. yeah. na mnataka mwaka kesho ikuwe namna gani? tupate amani u tuishi vizuri amani kukwetu kusisi bakongomeo bakongomani basi o oh, naniuliza vile mimi nasema, minasema, minasema tupate njo amani mawaji. Ishi na wewe unajitayarisha namna gani juu ya tuikale tuingie mashamba zetu, tunateseka kwanza kwa kuingia mashamba, tunakufa tunaikoma nyumba, tunakufa tunachomelewa manyumba, hatuna salama. Baada ya muji wa Beni, tunatembelea muji mdogo jirani wa Uwicha, ambao vilevile tunakutana na baadhi ya waendeshaji pikipiki na vile vile raia wa kawaida, namna wanavyoandaa shughuli pamoja na sherehe za mwaka mupya, na vile wakiwa na matarajio mbalimbali. Mwaka mpya tunatayarisha vizuri sana Tukitoka Burundi tunaelekea hadi DRC ambako tunakutana na mwandishi wetu Ostel Maribika, naye amekutana na wengi. E, minaitwa Ndikumana Jean Gilbert. E, nafurahi sana kuona tumeingia mwaka huu mpya, mwaka 2019. E, kwangu ni mwaka ambao tofauti na miaka mingine, kwa sababu ni mwaka ambao nimeona kama nilipata mafanikio mengi, na hivyo mwaka huyu nategemea kwamba nitaweza kupata nafasi ya, ya, ya kuchinja ili tuweze kuchangia na familia yangu, tena ni familia ambayo itakuja itakuja na kumtembelea nyumbani. Hiyo niseme kwamba itakuwa furaha kubwa kabisa, mimi itakuwa nimesherehekea vizuri na tukipata mlo pamoja familia. Salamu kwa Hakizimana uh, Idrisa akiwa kwanza kule Muinga. Namsalimia pia Ndikumana Rafael akiwa pale Ngozi wa uh, mji ambao kamji ambao wanaita Rukechu. Nimsalimie uh, Naimana Dismas ambaye yuko kule Kabezi. E, pia niwasalimie ni uh, kumsalimia ndugu yangu ambaye sasa kwa leo ameshahamia ameshahamia Uvira. E, ndugu yangu Musa ambayo iko Uvira pia ni, ni wasalimia wa, wandugu wote ambao wa wananifahamu na wenye wananijua. Ujumbe nawatakia heri na fanaka. jina lako ni nani? Haraka za Justin. Kimoyoni nina shida ya kusherekea vizuri zaidi, ni vae nipendeze na familia yangu na marafiki zangu, tule tunywe, tuchangie kwa pamoja kuona Mungu ametujalia kumaliza mwaka wote tukiwa hai na akatunugalinda na magonjwa ambayo angetuasiri zaidi. Mwaka wa elfu mbili na kumi na nane umemalizia, ni yapi matarajio yako katika mwaka ujao ambao tunaanza? Mwaka ujao ni kugeuza mfumo wa maisha wakuweza kukabiliana na hali ya nchi kwa sasa, ni kugeuza mfumo wa maisha ambao utatuma tuzoee hali ya nchi halafu ngine matunda bora zaidi kuliko yenye tulipata hivi mwaka unaokwisha. Na cha kwanza nampa eh, salamu mke wangu Christine, mama watoto wangu, na nampa salamu kijana wangu akiwa Uganda, anaitwa Augusti eh, Augustine eh, nampa salamu vile vile dada yangu Maria akiwa Kahama, nampa salamu na mzazi wangu akitumikia huko mkoani mkoa wa, wa Makamba e, na wengine wote wa na Warundi wote na wapenzi na, na, na wa Burundi na marafiki wa Burundi na wale wote wanapenda maendeleo ya nchi yetu, nawatakia mwaka kesho e, uwe ni mwaka wa heri na baraka, uwe uh, ni mwaka wa mafanikio, uwe ni mwaka wa mabadiliko na uwe ni mwaka wa kupendana zaidi na kuimarisha nchi yetu. Mi kwa jina naitwa Itangishaka Constance. Mi mwaka mpya wa elfu mbili kumi na tisa najiandaa vizuri na, na natarajia mwaka wa elfu mbili kumi na tisa uwe mwaka wa amani kwangu pamoja na familia, familia yangu na uwe mwaka ambao Mwenyezimungu uweze kunisaidia niweze kuendelea katika eh, kazi zangu za kila siku, iwe mafanikio mazuri, kwa sababu hakuna kitu ambacho tunaomba Mwenyezi Mungu asiweze ukitupa na, kwa sababu ameweza kutu, kutuvusha mwaka wa 2018 kuingia mwaka wa 2019 kwa sababu ni walio wengi ambao, eh, kipindi hichi hawakuweza kupata muda mda kuweza kuishi, lakini walio wengi walifariki. Lakini sisi sisi, eh, sikusema, si kwamba tuliweza kutoa kitu gani kwa Mungu cha kuzidia wale waliofariki lakini kwa sababu uh, mapenzi ya Mwenyezi Mungu ndio maana akamua eh, tuweze kufikia mwaka elfu mbili kumi na tisa. Usiwamini ukishawapa wanakuena, au basi jilegeze huko Kenya si mwingine ni Kenedi Wandera kutoka jiji kuu la Nairobi, ambaye amezungumza na pia na wasikilizaji na watu mbalimbali, wakielezea kuhusu mwaka wa 2018 na wangependa nini mwaka wa 2019. Kwa majina naitwa Pita Mwangi, ni mkazi wa Kasarani. Huu uh, mwaka ulikuwa na mambo magumu sana, especially sisi kama raia. Wale viongozi tuko nao kama hao ndio tutakuwa nao next year, sioni mabadiliko. Naona mambo yetu ikiendelea kuwa ngumu zaidi na zaidi, lakini kama tungebadilisha, at least kungekuwa na mabadiliko. Mwanasiasa ni yule yule, yale maneno alikuanzia wakati alikuwa anaingia kwa kiti, akikwambia hivo hivo, si tunaenda tuko karibu sasa otu, tumebakisha miaka ngapi? Tufanya election kama tatu. Saa hii wataanza kutudanganya na mambo mazuri, lakini hana mabadiliko yote. Hakuna mabadiliko yote, kiongozi ni yule yule. ni mtu afanye kazi na bidii yake, ajiangalie kibinafsi, asiangalie kusaidiwa na mtu mwingine, afanye yeye kibinafsi, ajiendeleze. Ingalau mambo ni magumu, kwa sababu hakuna kazi, kazi zinaendelea kudidimia, mafuta ndiye imepanda Yaani maisha ya wananchi inaendelea kuwa ngumu zaidi na zaidi. Kwa majina naitwa Esma Mokeira, natarajia hii mwaka ambao itakuja itakuwa na mafanikio kuliko mwaka huu ambao ulikuwa na na changamoto kwa wananchi. Sasa hiyo mwaka tunaitarajia itakuwa na mafanikio mema. Mimi naambia wamama wachikakamue kwa hii maisha ya 2019 wafanye bidii ndio hii mwaka itakuwa rahisi. Jina yangu ni George Nyango. Mwaka huu kwa na changamoto mbalimbali ambaye natarajia isiendelee mpaka mwaka ijayo e, tumano, matumaini kwamba kila kitu kitaenda mzuri na Mungu akitujalia tutakuwa kuwa na mafanikio ambayo itafurahisha kila mtu kuote Kenya mzima. Christine Mora, kulingana na hii mwaka maisha imekuwa ngumu sana. More especially uchumi as, kama wamama tumesoroteka sana 2019, na expect maisha ichange izikuwe kama 2018. Kama ni biashara, kila mtu si kukaa etiangalie eti, eti serikali imsaidie, ni kung'ang'ana na yeye afanye kidogo yenye anafanya halafu maisha itakuwa ita poa. Naitwa Fredrik Gichano ndieki. 2018, by the way imenipeleka mbio sana, nilikuwa na changamoto hapa na pale kwa na roni zingine nilikuwa na lipa, lakini hii mwaka ya hata kufanya maendeleo mingi sana. Nataka sahii kama hii pikipiki nilikuwa nimechukua yaroni. Sasa 2019 nataka niweke pesa, at least nione kama nitatoka kwa bodaboda nifanye taksi. kitu ninavaa kuambia vijana wawache kutumia pombe, bangi. hii ndio, hizi pesa kidogo wanapata ndio waweze kujiekea, ndio wawache kuajiriwa pikipiki, at least mtu akipata pikipiki yake. kwa majina naitwa Celestine Mwende. Nikianza ni hii mwaka mimi na, naamua kumutumikia Yesu, sina ingine na kumutengemea maisha yangu yote. Nimeya nimeyakabiri mikononi mwa Yesu Kristo. Kwa machina ni Peter Ondabu Ongeli. Hii mwaka iliyopita eh, haikuwa mbaya sana hata tuna, tunatarajia eh, mwaka wa 2019 okwi mzuri. Tunaomba Mungu awe atuwesese atupe afya mzuri ili eh, tuwese kufanya kasi yetu ya potapota, tuwese kufanikiwa na kasi yetu ya mikono eh, naomba watu wote tusirikiane pamoja kwa hii mwaka mupya usikue kama mwaka uliopita kwa mambo mengi. Upande wa serikali mimi naonelea, uh, upande wa security ndio naona saa zingine, uh, napata masikali wana wana harasi watu uh, naomba hiyo sekta ya security waweze kurekepisa kidogo. Wakipata mutu na makosa, jalibu kimusigisa kidogo, sio kumwalasi. Jina yangu ni Jarsi Okoro Makore. Kuringana na hii mwaka viro tumesuguma, tunaweza shukrani kwa Mwenyezi Mungu. Najua mwaka sio mbaya, lakini sisi binadamu sisi, sisi wenyewe ndio tunakuanga na ugeugeu viongozi wetu. Unajua, ndio wanafanyanga maneno inakuanga ngumu. Viongozi wakialaona wa, wa, wa wote wakiwa wa pamoja na wanashikana kulingana vile walisalimiana, waleta hiyo amani na sisi binadamu sasa, na sisi tutakuwa tunaendelea mzuri. Majina yangu ni Timothe Mweti, kwangu nasema mwaka injayo ninayoiona ni mwaka ambao ni ya baraka, ni mwaka ambao ni sioni ubaya yoyote, bali ni mwaka naona ni mwaka ambao itakuwa na baraka kwa kila mtu. Kitu jema ni kile ambaye unajionea wewe kwa macho yako. Kwa hivyo mimi, kulingana na mimi, naweza naweza angalia hii mwaka ambao ijayo, ambao tunaenda kuvuka ni mwaka wa baraka. Kwa hivyo ninatamani nipate kwenikarinji wenzangu ya kwamba tupate kutengemea Mungu, na kwamba tuamini ya kwamba mwaka ijayo ni mwaka ikushika kila boaji katikao, ninajua ni mwaka wa furaha, ni mwaka ambao ina mambo mengi, ni mwaka ambao kufurahia, kuna bendera penzi lako ina pepe hawatokujali nafunga kipindi hichi kwa kuwasikiliza watanzania walizungumza yeah, na jol njogopa. Naitwa Fineas Paulo. E, mwaka elfu mbili kumi na nane kwangu ulikuwa mzuri, haukuwa mbaya sana. Matarajio yangu ya mwaka elfu mbili kumi na tisa mwaka ujao ni kwamba naamini yale ambayo nitakuwa nimeyatekeleza yamefikia nusu kwa mwaka elfu mbili kumi na nane mwaka ujao yatatimia, kutegemea na ndoto na malengo ambayo nilikuwa nimejiwekea. Nashukuru Mungu, maisha yanaenda yako vizuri sawa, ingawaje kwa Tanzania tunasema vyoma kidogo vilikuwa vimekaza, na labda tunategemea kwa mwaka 2019 labda serikali inaweza kaachia hela, kutakuwa na uchaguzi, vyoma kidogo vinaweza kulegea. Kwa hiyo hope matarajio yanaweza ka yakatimia. E, 2019 na 2020, uchaguzi wa serikali za mitaa 2019, na uchaguzi mkuu utakuwa 2020. Na naitwa Musa Isa uh... Mwaka elfu mbili na kumi na nane kwangu mimi ulikuwa ni mwaka mzuri wenye changamoto. Mwaka ulianza vizuri, lakini kuna wakati ukakaza, lakini sasa hivi nashukuru angalau. Na malengo yangu ya mwaka elfu mbili na kumi na nane hayakutimia yote, lakini nashukuru baadhi niliyoya tarajia yalitimia. Mwaka elfu mbili na kumi na tisa matarajio yangu ni kwamba kwa kazi zangu nimejipanga vizuri. Natarajia 2019 itakuwa vizuri kwa serikali kama itatoa uh, itatoa fedha na kutuwezesha kuendelea kwa wajasiri ya mali wadogo wadogo, na ukaribisha mwaka 2019 vizuri. Mimi hapa naitwa Kobelo, ndio jina ambalo wananijua wa mtaani. Jina langu kabisa halisi naitwa Doto, si tulizaliwa mapacha lakini kwetu kabisa lilikotokea, nimetoka Morogoro, mimi ni Mnguru. Ukisikia tu e, dada usili, e, kaka usili, wamekufa wengi, tumebaki sisi. Ugonjwa la ukimwi ni hatari, tusipoangalia litatumaliza. Kwa hiyo wakati tunakaribisha mwaka huo unaofuata tuwe makini jamani. Hii nyimbo inawasaidia sana kuwakumbusha, manake sasa hivi unaambiwa maisha ni popote, uwezi kuishi toileti, balaa. Ukinengeneka tu kinengeneka tu, gonjwa unalo Mi nachekesha kwenye baa, nachekesha mtaani, kwenye harusi, kwenye sendofu, kwenye kichenipati kabla hawajaanza mambo yao. Sisi hata kwenye msiba huwa tunachekeshaga na tunalia vizuri tena. Tukigundua kafa mwanaume, kacha mwanamke mzuri, tunalia tunamjiliwaza shemeji pale kama kawaida. Sema sasa maisha haya sasa hivi yamebadilika na maana unaambia sufanya kazi na asile, uwezi kupata chakula, uwezi kula kama ufanyi kazi. Si tunafanya kazi, hii kazi ambayo tunafanya sisi ni ngumu. Hii kazi unatakiwa upinde kama dawa ya m, kwa sababu tunajicholachola tuna vaa midoli. Inamaana majirani zetu hawatuoni tunauchubua wa. mtoto wangu mwenyewe mwenyee, kazi yangu ingekuwa nagundua, lazima mwambie mamake nibadilishie baba. Uh, nasikia vizuri, namshukuru Mungu. Tunaweza kufika mwaka 2019 ni jambo la kushukuru Mungu, kwa sababu katika tangu tumeanza mwaka tumeingia wengi 2018, lakini sio wote ambao tulijali na Mwenyezi Mungu kufika 2019 19, kwa ili kwa kwanza ni jambo la kumshukuru Mungu sana. Uh, pili ni jambo pia la kutafakari na kama <laughs> <19, 20, 19, laughs> <laughs> <laughs> <laughs> na na na kula raha, msikia kwamba hapa hapa wangu kweli ananipenda i 2019 unavyosikia kusherekea na kula raha, basi mke wangu hapa tunafurahi, namuuliza kama ananipenda, sasa hataniacha huyu. Haya bana, uh, mwaka 2019 nimesherekea vizuri kwa sababu nina new wife, mke mpya kweli kweli kweli kweli mzuri mno. And most academic ones. Eh, kwa hiyo nafurahi kwamba Mungu ametufikisha uh, 2018. Tumaliza vizuri, tunataka tuibadilishe Tanzania kutoka low income community kwenda middle income community, kwamba uchumi wa kati. Tena tunasema kwamba invest in women utapata faida kubwa sana, na watoto wengi mno wazuri, tena warefu na nywele refu kwa hiyo tuna expect kwamba mwaka 2019 tufanye maendeleo makubwa sana. Tunasema kwamba ukiinvest katika wanawake una invest katika jamii, ina maana kwamba wanawake tusiwache nyuma, tuwashirikishe wanawake ili ilete maendeleo. Ni kama timu inacheza, wanachezaji kumi na moja, lazima timu iweke kumi na moja. Inamaana kwamba wanaume ni wako saba na wanawake labda wako tano au, au nne. Okay, mwaka 2018 na ulikuwa ni mwaka wenye mafunzo mengi na mimi kama mwakilishi wa Veve Global naamini ya kwamba mwaka huu unaokuja 2019 utakuwa ni mwaka mzuri ambao tutafanya maendeleo uh, sisi mm -hmm. wa Tanzania wote so mwaka wenye maendeleo na matumaini mengi uzima, waroke kwa kuchutama, na wasimame wima Asante sana hodari hodari hodari wa mapenzi boso huyo, akielekea taratibu, akitoweka, msikilizaji, na kukamilisha yale maazimio yako msikilizaji wetu hii leo ya mwaka mpya. Na hivyo tena ndio tunakaribia karibia, karibia, eh, huko Afrika Mashariki na Afrika kwa ujumla, kukaribia mwaka mpya. Marekani bado kidogo, lakini tunawatakia wote Eh, kungoja salama na maadhimisho mema ya mwaka mpya ujao elfu mbili na kumi na tisa kutoka hapa studio, kwa niaba ya wenzangu wote upande wa pili, Aida Isa, Meri Mgawe, msimamizi. Jina langu ni Sunday Shomari, jina langu Kenneth Bwire. Siku zote weka bidii, bila shaka weka bidii. Basi kwaherini kwa