saa tatu kamili afrika mashariki saa mbili kamili afrika ya kati saa za usiku hapa washington ni saa saba kamili mchana jina langu ni kenneth bwire na hizi ndizo habari kuu za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika huduma ya intaneti imekatizwa jamhuri ya kidemokrasi ya congo huku hesabu ya kura ikiendelea kila aliyewania nafasi katika uchaguzi wa urais anadai ameshinda hata kabla ya matokeo ya awali kutangazwa hesabu ya kura inaendelea ambao katika uchaguzi ambao utaweka historia kuwa uchaguzi wa kwanza kuwezesha mabadiliko ya uongozi kwa njia ya amani miongo sita tangu uhuru uchaguzi ulikumbwa na hali ya kuchanganyikiwa katika vituo kadhaa vya kupigia kura ikiwemo majina ya wapiga kura kukosekana kwenye orodha na mashine za kupigia kura kufeli watu wanne wameuawa katika machafuko ya uchaguzi Jumapili kivu kusini akiwemo maafisa wa polisi na msimamizi wa uchaguzi walioshutumiwa kwa kufanya udanganyifu katika shughuli hiyo ya kupiga kura. Matokeo ya awali ya kura hizo yanatarajiwa kutangazwa wiki hii, lakini matokeo rasmi yatatangazwa Januari kumi na tano na rais mpya kuapishwa siku tatu baadaye. Maafisa wa usalama wametumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji mjini Khartumu, huku wanaharakati wakiitisha maandamano zaidi dhidi ya serikali ya Rais Omar Al Bashir. Watu kadhaa wamekamatwa, huku waandamanaji wakiimba nyimbo za kutaka utawala wa Rais Bashir kuanguka. Maandamano nchini Sudan yamechangiwa na gharama ghali ya mkate, ukosefu wa chakula na mafuta. Bashir amewataja wanaoandamana kuwa wasaliti wanaotumiwa na maadui wake kuangusha utawala wake akiahidi mabadiliko makubwa ya kiuchumi. Watu wawili wameuawa katika shambulizi la bomu katika lango la jumba la biashara kusini mwa Ufilipino. Zaidi ya watu ishirini na nne wamejeruhiwa vibaya katika shambulizi hilo katika mji wa Katabato. Polisi wamegundua bomu lingine ndani ya jengo hilo kabla ya kulipuka. Makundi ya wapiganaji ya Kiislamu yamekuwa yakitekeleza mashambulizi kwa miongo kadhaa kusini mwa Ufilipino na kuua maelfu ya watu. Rais Rodrigo Duterte ameweka sehemu kubwa ya kusini mwa Ufilipino chini ya sheria ya kijeshi tangu mwaka elfu mbili kumi na saba baada ya wapiganaji wenye silaha kuteka mji wa Marawi kwa muda wa miezi kadhaa. Hakuna idadi hakuna kundi limedai kuhusika na shambulizi la leo. Rais wa Marekani Donald Trump amekiri kwamba sio uzio wote anaotaka kuweka kwenye mpaka wa Marekani na Mexico ni wa kujengwa kwa saruji. Katika ujumbe wake wa Twitter, Trump amesema kwamba baadhi ya sehemu za uzio huo utakuwa ukuta wa kujengwa kwa saruji na katika baadhi ya sehemu kutajengwa uzio ambao walinzi wa mpaka wanaweza kuona kinachoendelea katika sehemu ya pili. Ujumbe wa Trump kwenye Twitter unajiri baada ya mkuu wa shughuli za ikulu anayeondoka John Kelly Kelly katika mahojiano na vyombo vya habari kusema kwamba Trump alikuwa ameachana na mpango wa kujenga ukuta kwa saruji alipoingia madarakani. Trump aliungwa mkono na wafuasi wake wakati wa kampeni za uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita alipotangaza kwamba atajenga ukuta wenye urefu wa kilomita elfu tatu mia mbili kati ya Marekani na Mexico kuzuia wahamiaji kuingia Marekani, na kwamba Mexico itagharamia ujenzi huo. Badala yake Ametaka walipa ushuru wa Marekani kugharamia ujenzi wa ukuta huo, hatua ambayo imepelekea serikali kuu kufungwa kwa siku ya kumi sasa, na kulazimu jumla ya wafanyakazi 420 kufanya kazi bila malipo. Mahakama ya Ufaransa imeamua kwamba itampeleka mwanachama wa kamati ya mpira barani Afrika, CAF, Patrice Eduardo Ngaisona katika mahakama ya uhalifu wa kimataifa, ICC mjini Hague anakokabiliwa na mashtaka ya uhalifu wa kivita. Ngaisona, raia wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, amekuwa akizuiliwa Paris tangu alipokamatwa Desemba kumi na mbili. Mahakama ya ICC ilitoa kibali cha kutaka Ngaisona akamatwe, akishtumiwa kwa kupanga mashambulizi dhidi ya wapiganaji wanaojulikana kama Balaka, kundi lililoanzishwa baada ya vita vya wenyewe kwa wenyewe mwaka elfu mbili kumi na tatu. Nakomea hapo kwa sasa na kuacha na Patrick Nduimana. Katika kipindi cha kwao Undani. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Karibu mpenzi msikilizaji, popote unaposikiliza hivi sasa. Tunaingia katika kipindi kwa Undani. Leo katika sehemu ya kwanza tunatizama hisia na mitazamo ya washikadau tofauti baada ya uchaguzi mkuu uliofanyika jana huko DRC. Katika sehemu ya pili tutaangazia mvutano unaoendelea kati ya rais wa Marekani Donald Trump na Wademokrat juu ya kutanzua suala la kufungwa kwa shughuli za serikali ya Marekani, leo ikiwa ni siku ya kumi shughuli hizo zimefungwa. Jina langu ni Patrick Ndwimana. Tukianza na sehemu ya kwanza, baada ya wananchi wa DRC kupiga kura jana kumchagua rais mpya, wabunge wa taifa na wabunge wa mikoa, washikadau mbalimbali wameanza kutoa hisia zao za mwanzo baada ya zoezi hilo la uchaguzi kufanyika. Mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi Corney Nanga anasema ameridhika kwa namna uchaguzi ulivyofanyika katika maeneo yote ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Nanga ameeleza kuwa asilimia 77 ya vituo vya kupigia kura vilifungua kwa muda uliokuwa umepangwa. Anasema pamoja na hofu zilizotolewa kuhusu matumizi ya mashine au kompyuta za kupigia kura, kompyuta hizo zilifanya kazi kama kawaida, pamoja na hitilafu za hapa na pale. Amepongeza kazi iliyofanywa na wafanyakazi wa tume ya uchaguzi seni pamoja na wanajeshi wa polisi ya taifa kwa kushindikiza usafiri wa vifaa vya kupigia kura na kulinda vituo vya kupigia kura ameelezea pia furaha yake kwa kuwepo idadi kubwa ya waangalizi kwenye vituo vyote vya kupigia kura. Hata msemaji wa muungano wa vyama tawala unaowakilishwa na mgombea Ramadhani Shadari, FCC, ni Nehemi Mwilanya, amesema kuridhika kwa namna uchaguzi uliofanyika mwanzo hadi mwisho. De 74,000 bureaux de vote. Alors, hapa anasema wapiga kura milioni 40 walioshiriki uchaguzi um, na jumla ya vituo elfu sabini na nne vya kupigia kura. Ikitokea hitilafu ya baadhi ya vituo kufungua vimechelewa au tatizo la daftari la wapiga kura kama vile huko Limete, kasoro hii ni kama asilimia moja tu ya matatizo yaliyojitokeza kwenye vituo elfu sabini na nne. Kwa kweli upande wa vyama vyetu tumeridhika sana, Amesema Nehemi Mwilanya, ambaye ni msemaji wa kambi ya mgombea Ramadhani Shadari. Lakini upande wa kambi ya mgombea wa upinzani Felix Chisekedi, wanasema zoezi la jana liligubikwa na kasoro nyingi. Kiongozi wa kampeni ya Chisekedi, ambaye ni Vital Kamerhe, hapa anafahamisha baadhi ya kasoro hizo nous disons qu'il y a des problèmes. Dans quasiment tous les bureaux de vote, on a chassé les témoins cash, c'est-à-dire de notre coalition. Tunasema kwamba kulikuwa matatizo mengi katika vituo vingi vya kupigia kura, waangalizi wa muungano wetu walifukuzwa ili wasichunguze zoezi la upigaji kura. Mfano katika kituo cha Chikapa kuna wapiga kura waliokamatwa na kadi bandia za kupigia kura kwa niaba ya mgombea Emmanuel Shadari na wabunge kutoka vyama tawala. Katika kituo cha Inongo kuna mkuu wa kituo cha kupigia kura ambaye alikuwa ameandaa mashini ya kupigia kura ambayo tayari ilikuwa na jina la mgombea Shadari. Wasiwasi wasi wetu ni kwamba kulikuwa na vituo bandia vya kupigia kura kwa niaba ya mgombea wa muungano wa vyama tawala, na tunaomba seni kujitenga na wafanyakazi wake walioandaa udanganyifu na kuwachukulia hatua ili tuendelee kuwa na imani na viongozi wa Sedii. Baadaye kanisa Katoliki na timu ya waangalizi huru kutoka mataifa ya Afrika ya kati nao walitoa mtazamo wao juu ya zoezi zima la upigaji kura. Mwenzetu Saleh Mwanamilongo ameshiriki mkutano na waandishi wa habari wakati taasisi hizo mbili zikifahamisha nini waangalizi wao waliona kwenye vituo vya kupigia kura. Kanisa Katoliki ni kupitia tume yake ya ukweli na maridhiano, wameweza hivi kuelezea jinsi utaratibu wa kuhesabu kura unavyoendelea, na hapo ndio wamesema kwamba wametembelea baadhi ya vituo ambako zoezi uh, hilo limeendelea, na wamesema kwamba kwa ujumla hali imekwenda vizuri, lakini kumekuwa na kasoro, ni kama vile mashahidi wa baadhi ya vyama, sio tu vyama vya upinzani bali uh, pande zote, wamekuwa wengine hawaruhusiwi kuingia kwenye vituo wakati kura zimekuwa zimehesabiwa, na hapo wamesema kwamba hiyo ni kasoro. Na pia mash waangalizi wa kimataifa na wale wa kitaifa, kwenye maeneo mengine hawakuruhusiwa pia kutizama uh, ama kuzoezi jinsi limekuwa likiendeshwa la kuhesabu kura. Na hawa kutoka hizi uh, nchi za Afrika ya Kati wao wamesema nini? Wanaridhika na namna mchakato ulivyofanyika kwa ujumla. Ni kwamba hiyo uh, tume uh, uh, kwa ya uangalizi ya kwa kifupi, wamesema kwamba wameshuhudia baadhi ya maeneo ama vituo zaidi uh, uh, uh, ya mia tatu na hamsini um, hivo walivyotembelea na wamepata ripoti elfu nne na mia tano kwa sasa kuhusu mwenendo eh, wa wa operesheni hizo. Kwa ujumla, wamesema kwamba mambo yanaendelea vizuri, lakini kasoro ambazo hivo hivyo walivyoelezea kwenye eh, Kanisa Katoliki, na wao pia wamehudhuria hivo, lakini wamesema kwamba ni mapema mno kuweza kuelezea katika jumla ya operesheni nzima hadi hapo Jumanne matan kamahali wanaweza hizi kutoa uh, mtazamo wao kwa ujumla kuhusu uh, operation hizi wanavyozungumza kanisa Katoliki na hawa waangalizi kutoka Afrika ya Kati. Je, wanaridhika kwa jumla au wanasema kwamba hizi kasoro au hizi itilafu labda zinaweza kuwa zimeharibu zoezi nzima la kupiga kura. Umejua uh, Patrick, ni kwamba katika hali kama nchi hii hii kubwa kwa kiasi hiki Uh, wamesema kwamba ni mapema mno kuweza kutoa taarifa ya aina hiyo, na kikubwa ni wakati matokeo ya tume huru ya uchaguzi yatakapotangazwa, kwa sababu ndio kilele cha uangalizi, yaani, hapo sasa ndio watajua ikiwa matokeo hayo yaliheshimu uh, utaratibu, kanuni na nini na ukweli wa, wa kura yenyewe na nafikiri hadi sasa wamekuwa wamejizuia na matamko ama misimamo ambayo inaweza kwenda kwenye uh, njia ya kuelezea kwamba taratibu imefaulu ama taratibu ilikuwa ni mbovu. Uh, lakini kumekuwa na mapendekezo ambayo wametolea serikali, kwa mfano nikisema iweze kuhakikisha usalama wa waangalizi pamoja na mashahidi kwa kipindi hiki hadi matokeo yatakapotangazwa na kuomba kwamba uh, mtandao uh, ambao ni kata internet huweze hivi kurejeshwa. Na kwa tume huru ya uchaguzi wameomba kwamba ni lazima waweze kuhakikisha uh, kwamba uh, mashahidi na watizamaji wameweza hivi kufanya kazi yao ya kuweza kutizama mfumo mzima wa kuhesabu na kujumuisha kura na vilevile eh, kwa raia kuwaambia wabaki watulivu na kusubiri matokeo ya uchaguzi katika hali ya utulivu na amani. Hebu tueleze kuhusu hilo la kukata mtandao wa mawasiliano internet. Kwa nini, uh, mtandao huo umekatwa? Um, kwa mojawapo ya afisa wa serikali ambaye alikataa kutaja uh, wa jina lake ametuambia kwamba ni kutokana na utulivu na usalama wa kitaifa, kwa sababu kumekuwa toka jana hadi leo kumekuwa na, na mfumuko wa matokeo ambayo yamekuwa yakitangazwa na kuwekwa kwenye mitandao ya kijamii, ambao tume huru ya uchaguzi imesema haina ukweli wowote na mekuwa ni za taarifa za kubabaisha. Kwa hiyo nafikiri uh, ndiyo serikali ilichukua hatua hiyo kulingana na afisa huyo ambayo nilimewasiliana naye, lakini viongozi wa makampuni ya mawasiliano wamesema kwamba ni hatua ya serikali na kukataa kutoa maelezo zaidi kuhusu hatua yenyewe waliochukua. Ni kweli wameanza kuhesabu kura katika baadhi ya vituo au katika vituo vya kupigia kura kutokana na ratiba ya seni matokeo ya muda au sijui matokeo Uh, baada ya zoezi hili yanatarajiwa kutangazwa lini matokeo ya ya mwanzo? Uh, ya tume huru ya uchaguzi yatatangazwa tarehe sita ya mwezi huu ya mwezi Januari, samahani uh, na kumekuwa na hali ambayo wameelezea kwamba kumekuwa na matokeo ambayo huende ifikapo, uh, Alhamisi, tayari tume huru ya uchaguzi itakuwa imefahamu kwa kweli, uh, matokeo zaidi ya mia themanini ama sabini hivi, kwa hiyo hali ya kuwatuliza raia kuambia kwamba mara matokeo yatakuwa yamejumuishwa, yatakuwa yanatangazwa kutokana na jinsi yanavyokuwa yakijumuishwa hapa mjini Kinshasa. Nam, huyo ni Saleh Mwana Milongo, mwandishi wa Sauti ya Amerika huko mjini Kinshasa, alikuwa akitufahamisha kile kilichoelezwa na uh, waakilishi wa kanisa Katoliki na waangalizi kutoka nchi za Afrika ya Kati, baada ya zoezi la uchaguzi wa mkuu huko DRC. Muda mfupi tu, tunaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Nam sehemu ya pili ya kwa undani tunaendelea ku tizama mvutano ambao unaendelea kati ya rais wa Marekani Donald Trump na wademokrat kuhusu uh, ombi la rais Trump ambaye anataka apewe kitita cha dola bilioni tano ili aweze kukamilisha ahadi yake ya kujenga ukuta kwenye mpaka kati ya Marekani na Mexico, na kutoelewana huko kulisababisha shughuli za serikali ya Marekani kufungwa, na hatua hiyo ilichukuliwa na rais Trump na leo kabisa ni, katika, ni siku ya kumi sasa, shughuli hizo za serikali zikiwa zimefungwa. Na hapa studio ninaye Abdushakur ambaye anataka atuelezee kuhusu uh, mvutano huu. Lakini Shakur, kwa wale ambao labda hawajui zaidi kuhusu uh, mvutano huu au hii hali ya kufunga shughuli za serikali, si mara ya kwanza hali hii kutokea katika historia ya Marekani? Hala, si mara ya kwanza kabisa, imetokea mara chungu nzima, kuanzia mwaka elfu tisa mia thamanini kwa hakika na thamanini na moja, ambapo kulikuwa na mvutano wa kwanza, ambapo serikali ilibidi kufungwa kulingana na hati za serikali ambazo zinatoa ratiba ya serikali kufungwa kwa muda mfupi au mrefu. Kwa hivyo ni kitu ambacho kinatokea, na hii inatokana na ile hali kwamba katika sheria na katiba ya Marekani kugawanya madaraka kuhakikisha kwamba taasisi au chombo kimoja cha utawala kinaangalia kingine. Yani ukiangalia utawala wa afisi ya rais na bunge na mahakama, kuna vyombo hivi vitatu, kila mmoja inamwangalia mwingine. Kwa hivyo bajeti ya serikali inapita katika bunge, rais anatia saini, inakuwa ni matumizi ya bajeti ya serikali. Kwa hivyo mmojawapo akipinga hapo matumizi yanakuwa yanafungiwa, na hapo ndo tunakuja kujikuta katika hali hii tulionao hii ambayo tunaita shutdown, kwamba aidha bunge linakataa kupitisha mapendekezo rais anayotaka, halafu rais anaweka vito yake, mambo yanakuwa magumu. Leo ni siku ya kumi. Uh, mwaka ni kama vile unamalizika sasa, baadaye tutaingia kwenye mwezi wa kwanza, ni mwaka wa elfu mbili kumi na tisa vilevile vile wabunge wa Demokrati ambao walishinda kwa kishindo kabisa uchaguzi wa katikati ya muhula wataanza sasa kuingia kwenye baraza la wawakilishi, watakuwa ni wengi. E, sijui kitatokea niki je, wataendelea kupinga ombi la rais Trump au itakuwaje? Bila shaka hawa wataendelea wademokrat, wamekataa katu kwamba hawatukubali kugharimia ujenzi wa ukuta na ukuta huo gharama zake sio dola bilioni tano pekee. mm -hmm. Wataalamu wanasema ni dola karibu dola bilioni ishirini, lakini hii ni awamu ya kwanza ya utekelezaji. Ma demokrat wa demokrat hawatakubali kupitisha, lakini tusisahau kwamba baraza la Senate ambalo pia linabidi kupitisha linadhibitiwa na, wa na Republicans. Republicans. Kwa hivyo ni tatizo ambalo litakuwa ni vuta ni kuvuta, lakini ukiangalia hali ya mambo ni kwamba katika baraza la Senate panahitajika kura sitini kupitisha bajeti. Na mazungumzo yanavyofanyika hivi sasa ni kwamba wale uh, wa Democrats wamekubali kugharimia karibu dola bilioni moja mia nane mm -hmm. Hapo wanasema dola bilioni moja nukta sita. Nukta sita. Kwa hivyo mm hiyo -hmm. ma, mazungumzo yalimekuwa yakiendelea maanake mm -hmm. Kulikuwa na hesabu ya dola bilioni moja nukta tatu, kila mtu anapandisha kiasi chake, lakini mazungumzo yalipokwama kabisa ni kwamba wademokra walisema watakubaliana na kutoa fedha kidogo zaidi, lakini sio kujenga ukuta mm -hmm. Pesa wanataka zitumiwe katika kuimarisha usalama katika mpaka kati ya Mexico, lakini sio Mexico peke yake, na Marekani, mipaka yote ya Marekani, na hii wanasema katika hali ya kuimarisha, katika kutumia teknolojia mpya, katika kuwalipa wafanyakazi, walinzi wa mipaka vyema zaidi, au kuongeza idadi yao kuweza kupata vyombo vingine vya kisasa kuweza kufuatilia watu wanaoingia na wanatoka, kufanya marekebisho katika mfumo wa uhamiaji. Haya yote yanakuwa pale, na vilevile vile kuna lie watu wale daka, ambayo hivi sasa haizungumziwi, lakini ni moja kati ya maswala ya uhamiaji. Kwa hivyo ukuta umekuwa kama ni kisababu, kwa sababu Trump ye haoni kitu kingine isipokuwa kwamba anataka ukuta wake yeye. Anachukua mfano, kila mara anasema, Israel wamejenga ukuta, wamewazuia wa Palestina kufanya mashambulizi. Wengine wanawambia lakini eneo lile ni dogo zaidi. Wataalamu wanasema hapa Marekani haiwezi kufanya kazi, mpaka ni mkubwa sana. Mpaka wa aina gani? Ukuta wa aina gani unaotaka kujenga? Kwa hivyo ubishani huo upo, na wanasema kwamba alipofanya kampeni yake bwana Trump alisema kwamba Mexico italipia gharama za kujenga ukuta huo. Mexico imesema katu, haituhusu sisi, hatulipi. Sasa wademokrat wanasema sasa vipi, utaweka mzigo huo kwa walipa kodi wa Marekani? Ndo hapo mgomvi ulipo, na tunapozungumza hivi sasa bunge liko katika mapumziko ya mwaka mpya. mm -hmm. wanarudi siku ya alhamisi. Alhamisi, wanarudia kazini, wademokrat wamesema kwamba wataza, watajadili inaonekana wanaweza kukubaliana hapo. Jana Jumapili, jana Jumapili, rais Trump alikutana na rafiki yake ambaye vilevile mara nyingi anamkosoa Lindsey Graham kuzungumzia swala hilo, na alipotoka inaonyesha kwamba rais huenda akalegeza msimamo wake, lakini mpaka hivi sasa katika tweet zake hajasema amelegeza vipi au atakubaliana na kitu gani. Kwa hivyo tunasubiri mpaka siku ya Alhamisi tujue nani atakaye badili msimamo wake. Maanake katika hii vutani kuvute lazima mmoja aba, abadilike kidogo hivi msimamo, mambo yanakwisha. Uh, hakika mvutano huu unaathiri watu wengi sana, hasa wafanyakazi wa serikali ni karibu wafanyakazi, kuna wafanyakazi laki nane, nane ambao wamelazimishwa uh, kwenda likizo na uh, hawata Watalipwa baadae labda mzozo ukishamalizika, na kuna wangine laki nne na elfu ishirini ambao wanakuja kazini lakini hawalipwi mshahara. Je, pesa hii bilioni tano kwa uchumi wa Marekani sio pesa nyingi? Kwa nini uh, Wademokrat wasilegezi msimamo na wakamkubalia Trump kumpa hizo pesa ili shughuli ziendelee? Manake hii ni swala la kisiasa. Mm-hmm. Haikutoka katika ile swala la utaalamu utaalamu. Wa Demokrati asema ukuta haufanyi kazi kwa hivyo hawakubaliani naye. Trump yeye anachukulia swala la kisiasa, anataka kuhamasisha wale watu waliotoa ahadi, anataka kutekeleza ahadi za kisiasa, ahadi za kampeni. Wadem wakasema, hatuwezi kukubaliana na mipango yako wewe, turidhie unachotaka wewe, uje kuja kutushinda katika uchaguzi wa elfu mbili na ishirini. Kwa hivyo ni swala la kisiasa, sio swala la fedha. Alafu pili, vilevile vile, ni swala la fedha kwa sababu gano, anasema utowe dola bilioni tano kujenga ukuta ambao hautofaa, hautakuwa na maana yoyote na hakuna mifano maanake, ameshaitisha wataalamu kuonyesha ukuta. Amebadilisha kila aina. Mwanzo ulikuwa ukuta wa kujenga na mawe, akaja akasema ni shinyenge, akaja akasema itawekwa vifaa vingine juu na nini. Kwa hivyo mpaka hivi sasa hakuna mfano ni wa aina gani wa ukuta. Kwa hivyo hawawezi kukubali kusema kwamba tuchukue tu pesa za wa, walipa kodi mm -hmm tugharimie kitu ambacho haina maana, ambacho hakitaleta manufaa yote, haitaleta manufaa yote. Kwa hivyo nafikiri hiyo ndio swala lakini, mm -hmm. ni lile swala la kisiasa vile vile linalochukua nafasi kubwa nam. Kuhusu hilo, tuwajulishe tu wasikilizaji wetu kwamba Trump amebadili kidogo msimamo kuhusu uh, ukuta wenyewe uh, hapa amesema kwamba sio uzio wote anaotaka kuweka kwenye mpaka wa Marekani na Mexico ni wa kujenga, ni wa kujengwa kwa seruji mm -hmm. na katika ujumbe wa, wa Twitter, Trump amesema kwamba baadhi ya sehemu za uzio huo utakuwa ukuta wa kujengwa kwa seruji, na katika baadhi ya sehemu kutajengwa uzio ambao walinzi wa mpaka wanasema kuona kinachoendelea katika sehemu ya pili. Haya, hapa mebadili msimamo, lakini sasa labda tuwakumbushe eh, wasikilizaji, kwa nini Trump anasisitiza sana ajenge ukuta huu. Labda tuwakumbushe kwa nini chanzo cha jambo hili ni, ni, ni, ni kipi? <coughs> Kwa hakika utakumbuka kwamba katika kampeni yake, Trump alipata ushindi kwa kula kuwa kampeni yake kubwa ni kupambana na uhamiaji usio wa halali, yaani watu wanaoingia hapa Marekani bila ya vibali bila ya viza. Hiyo ni moja kati ya kampeni kubwa kabisa iliyohamasisha wale watu wa mrengo wa... Wa... kumpigia kura watu wa mrengo wa kulia ambao wanataka uhamiaji upungue, bila kujali kwamba hivi sasa wahamiaji kutoka Mexico imepungua sana na wengi wanarudi kwao lakini ni kwa sababu ile kwamba hawataki kuona wahamiaji wanachukua nafasi, wanadai nafasi za Wamarekani, wanaona kwamba kazi za Marekani katika miaka hii yote, makampuni Trump amesema yamekwenda Mexico, yamekwenda nchi za nje, kwa hivyo anataka kurudisha. Kwa hivyo hii yote ni mpango mjumla wa swala la uhamiaji, kujenga ukuta, kuzuia wahamiaji kuingia na vilevile vile, katika ile hali yake kubana makampuni ya Marekani kwa kuchukua kampuni zilizopelekwa nje au biashara ilipelekwa nje kurudi ili kuwapa wakazi wa Marekani. Kwa hivyo Jambo hilo linaungwa mkono sana na wale wafuasi wanaomfuata, maanake kama inavyojulikana kwamba amekuja na kampeni ambayo Warepublican wenyewe hawakuwa na njia nyingine, akawateka mateka, akachukua kama hivi sasa. Wanasikia hapa watu wanazungumzia chama kimekuwa chama cha Trump kuliko chama cha Marepublican. Kwa hivyo ni swala la kwamba ana ajenda ambayo ni ngumu, ni kubwa ambayo ana wafuasi wake ambao sugu mpaka hii leo toka kuchaguliwa, licha ya matatizo yote yametokea, bado wanamuunga mkono kwa hivyo yeye anahisi kwamba hawezi kupoteza nguvu hizo. Halafu vilevile ana nia ya kugombania kiti mwaka elfu mbili na ishirini. mm -hmm. Kwa hivyo anategemea watu wale, kwa hivyo hawezi kurudi, kwamba anataka kufanya kampeni, awaambie bwana, nimeshindwa kufanya ile, nipigeni kura kwa nitafanya, inaweza, inaweza ku, inaweza ku ina, kwa hivyo unaona kwamba ni vita vya kisiasa. mm -hmm. Inaingizwa, halafu bajeti inakuwa kisababu na bajeti inazuiliwa kama tulivyosema kwamba bajeti huwa inazuiliwa matumizi, kwa sababu mambo kama hayo mengi tu yanayosababisha. Utakumbuka wakati wa Obama walifunga serikali walipokuwa wanagombana juu ya kugharimia mradi wake au mpango wake wa afya, ambao wale ni Obama, huduma ya afya kwa wale ya ambao huduma wale wale ambao walikuwa hawana bima ya afya <laughs> kwa hivyo serikali ilifungwa, kwa hivyo sababu ya hiyo. Kwa hivyo unakuta kwamba sababu inaweza kuwa chochote kile <laughs> wakaanza kuvutana na kadhalika. katika bush George H. W. Bush, mvutano ulitokea ni pale bunge lipotaka kupandisha kodi, uchumi ulikuwa nazorota. Bush akasema, mimi nilisema katika kampeni yangu Read my lips. Mm -hmm. angalia mdomo wangu <laughs> kodi haitopandwa sasa <laughs> Yeye akakataa. mm -hmm. Akasema, msipandishe bei, bunge likakataa, wakafunga serikali. mm -hmm. Kwa hivyo mambo yanatokea moja baada ya nyingine, kwa sababu hizi ndogondogo zinazotokea. Trump imefikia mpaka na tishia, kufunga kabisa mpaka na Mexico haiwezi kutokea, maanake alipeleka wanajeshi hmm. watu wakasema kwamba ile ni njama ya kisiasa, kwa sababu hairuhusiwi wanajeshi wa Marekani kuingilia kati kazi za kiraia hmm, na ile ni kama kazi za kiraia kwa hivyo, kuna mambo mengi bila shaka yendo rais anaweza kusema, lakini kufunga mpaka haitowezekana, kwa sababu ni biashara kubwa sana inayopita katika mpaka wa Mexico na Marekani. Ukiangalia kwamba bidhaa zinazotoka Canada zinapita pale, bidhaa za Marekani zinapita pale, na bidhaa za Mexico na nchi za Amerika Kusini zinapita pale kuja huku kwa hivyo ni watu ambao wanaishi pale katika eneo la mpaka, tayari saa hizi kuna shida kubwa. Anasema uchumi umeathirika, na hivyo kufungwa kwa serikali vile vile imeathiri biashara hapa hapa Washington. Maanake, mm -hmm. wakazi wengi, wafanya kazi wengi wa serikali wanafanya kazi hapa Washington, hawaji makazini, magahawa zinapunguza bei. mm -hmm. watu wa ambao wanaogopa hivi sasa, ikiendelea muda mrefu, hawatolipwa, watashindwa kulipa kodi za nyumba, watalipwa mm, kodi za, watashindwa kulipa taa na kadhalika, yaani wale wafanyakazi wa daraja la chini ambao hawana akiba. Kwa hivyo ni athari kubwa sana ambayo inasababishwa na kufungwa kwa serikali. Labda kwa kumalizia, unafikiri hii inaweza ikachukua kama vile mwezi mzima? ah, haiwezi kufika hapo, haijapata kufika labda <laughs> siku chache <chastita. laughs> itamalizika wiki ijayo nafikiri. Sawa, shukrani sana Abdu Shakur Abud kwa maelezo yako yote hayo kuhusu hii hali ya mvutano kati ya Trump na Wademokrat kwa kuweza kutanzua suala la kufunga shughuli ya serikali. Na washukuru nyote ameweza kufuata kipindi kwa undani. Patrick Duimana na wage nikiwatakia usiku mwema.