Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Karibu mpenzi msikilizaji, katika VOA Express, kama unavyosikia Express hii hewani leo tarehe mosi Januari mwaka 2019 Kenneth Bwire Mi nashukuru Mungu kuona tumeingia tukiwa salama katika mwaka mpya wa elfu mbili kumi na tisa. mm-hmm. sijui upande wako ni ah, kuna, kuna zaidi ya shukrani kweli, ni kushukuru tu, kuna zaidi ya shukrani ni kushukuru, na bila shaka tuko tayari kama kawaida tulivyofanya mwaka uliopita elfu mbili kumi na nane kusafiri kila mara na wasikilizaji wetu katika Express na tukiwatakia pia kila laheri mwaka mpya Wafanaka hapa Marekani ndio, na, nafikiri ndio tunagonga masaa masaa kama kama masaa manane hivi sivyo baada mm -hmm. ya kuingia mwaka elfu mbili kumi na tisa kwingineko watu wameingia tarehe mbili kwingineko wanamalizia tarehe moja sisi ndio tunaanza shamra shamra saa mbili hivi <laughs> na dakika thelathini na moja mwingereza alitufunza dakika tunasoma kwanza dakika kama mshale umepita thelathini, kwa hivyo ni saa tatu kasoro dakika ishirini na tisa, saa za Washington Afrika Mashariki ni saa kumi hivi na thelathini na moja ama ishirini na tisa itimie saa kumi na moja Afrika ya Kati unaondoa saa moja nyuma, kwa hivyo ni saa tisa hivi. Haya, kwa hiyo tunaanza mwaka mpya na habari zinaendelea bila kawaida, eh, kama kawaida tukianzia huko Rwanda. Tutaungana naye mwandishi wetu wa huko Kigali, Sylvain Carmera, atatujuza mengi kuhusu hotuba ya rais wa nchi hiyo alichozungumza. Vile vile, DRC kuna mambo yametokea tena huko DRC si, mambo yao yanaonekana siku baada ya nyingine, lingine linakuja sasa. Kuna mwandishi wa habari amefukuzwa na mitambo kuzimwa ya redio ya redio yake ya kimataifa. Haya, mwenzetu Mwanamilongo atatupa mengi zaidi. Vile vile tutakuwa na ushauri, tutakuwa na hoja kwa hoja, bila kusahau muziki katika kusherekea mwaka mpya. Haya, sasa twende kwake Karemera. Hujambo kaka Karemera, mwaka mpya, sherehe, shamra shamra, naambiwa umechinja bata, ukachinja mbuzi, ukachinja kondoo, vyote umekula ukamaliza? Vipi? Haya. <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> Karemera. <laughs> Bila shaka umezipokea salamu za mwaka mpya kutoka Washington DC. Sijui tupe mengi. Rais Kagame katoa hotuba na kazungumzia tu kuhusu uhusiano kati ya Rwanda na nchi za bara la Afrika na nchi jirani. Naam, sure. Asante Ken, asante Patrick, ni kwamba katika hotuba ambayo ameitoa uh, kimsingi amezungumzia kwamba uhusiano wa Rwanda na nchi za kiafrika unaendelea kuwa mzuri kwa kweli katika mwaka uliopita, na akadai kwamba kwa upande kwa wa uchumi nchi hii imezidi kupiga hatua, na akasema kimsingi kwa sababu kama anavyokumbuka ni kwamba uh, Rwanda ilikuwa ni mwenyekiti wa Umoja wa Afrika mwaka uliopita, na ambao unakuisha mwezi huu wa, wa, wa kwanza. Lakini pamoja na haya akasema kwamba licha ya kwamba hali ilikuwa shwari, kulikuwa na mambo mengine ambayo yeye amesema kwamba hayakwenda vizuri uh, katika eneo hili la Afrika Mashariki na na na na, na kanda ya mazao makuu, na akawa amesema kwamba kuna mataifa mawili jirani ambayo hakuyataja, lakini katika ufafanuzi sisi tunaoishi hapa tukawa tunajua ni mataifa gani japokuwa yeye mwenyewe hakuyataja. Labda Patrick na Kenny tusikilize kipande tu cha dakika moja ambacho amekitaja akizungumza sadizi hizo hilo, na baadaye labda, labda, labda turejee Uhusiano kati ya Rwanda umeendelea kuwa mzuri, uh, kama nilivyotaja katika utangulizi, lakini akisema kwamba kuna mataifa mawili ambayo, nikijaribu kutafsiri sisi, sisi kama alivyotaja kwamba, ambayo yamejaribu kusaidia uh, kufufua makundi ma, ma, ma, ma, yenye silaha yanayojaribu kuhatarisha usalama wa Rwanda na kimsingi kama ametaja kwamba ni, ma, ni, ni makundi ya FDLR pamoja na RNC na akasema kwa hivyo, mataifa hayo yamekuwa yakijaribu kusaidia makundi hayo, na akasema kwamba katika hotuba hii anayoendelea kuzungumza kwamba taifa moja kati ya mataifa hayo hashangazi na mienendo yake, ila kinachomshangaza ni taifa jingine ambalo ameitaja ni la pili, ambalo amesema kwamba Rwanda ina ushahidi wa kutosha, na kwamba taifa hilo lenyewe lina ushahidi wa kutosha kwamba linasaidia makundi hayo ijapokuwa, akasema kwamba viongozi wa taifa hilo wanazidi ku, ku, ku, ku, ku, kukanusha madai hayo. Akasema kwamba hayo yote yanahatarisha uh, mustakabali mwema wa maendeleo ya nchi za Jumuiya ya e, Afrika Mashariki ambayo kimsingi amesema kwamba yameendelea kuwa mazuri, na akasema kwamba tatizo hilo, akimalizia, tatizo hilo anaendelea tati kulizungumza, nchi Rwanda inaendelea kulizungumza na mataifa hayo jirani, na yumkini katika mwaka huu unaoanza elfu mbili na kumi na tisa labda ukapatiwa ufumbuzi. Mataifa hakuyataja kwa majina, lakini uh, unafikiria ni mataifa hayo amegusia rais Kagame ni mataifa yapi? Kimsingi, kimsingi Patrick, kama kama vile wasikilizaji amekuwa akifuatilia ni kwamba Rwanda imekuwa na matatizo na nchi ya Burundi, na hata wiki iliyopita siku ya Ijumaa so ra rais Nkurunziza akifanya mazungumzo na waandishi wa habari kule nchini Burundi alitaja kwamba anataka mazungumzo kati ya ya serikali yake na nchi za kikanda kuhusu tatizo lake na Rwanda. Na Rwanda imekuwa ikisema kwamba haina mkono katika changamoto za Burundi na hilo tunalifahamu ni waziwazi, wala si siri tena, lakini vile vile kumekuwepo na tatizo nyingine kati ya Rwanda na Uganda ambayo lenyewe labda halijawa kubwa zaidi kama ambalo tunalizungumza hili la Burundi, kwamba Uganda linasaidia kundi la RNC. Ni swala ambalo kimsingi Rwanda imekuwa akitaja hivyo, na kwamba Wanyarwanda wanaokwenda kule nchi, za, uh, nchi ya Uganda wamekuwa wakikamatwa chini kwa chini, wakishukiwa waki kuwa wapelelezi wa Rwanda. Kwa hivyo ni swala ambalo linafahamika, pamoja na kwamba rais ya kuyataja mataifa yao, lakini sisi tunatambua kwamba ni mataifa yao ambayo alikuwa akiyazungumzia. Shukrani sana, subiri kidogo, subiri kidogo. Uh, mwenzetu Karemera, kabla hujaondoka, masaa mawili baada ya Kagame kuhutubia taifa, na Pierre Nkurunziza amehutubia taifa katika hotuba ambayo imepeperushwa na taifa, kulingana na gazeti la upekuzi la Chimp Reports na kuarifu kwamba kati ya washukiwa ishirini, kati ya washukiwa waliokamatwa katika mauaji ya Ruhagarika, kama nimetaja vizuri katika mm, mkoa wa Buganda, ni washukiwa kutoka Rwanda na kwamba wanakamatwa nchini Burundi, walikamatwa na wanazuiliwa kuna raia wote wa Rwanda ambao wanazuiliwa Burundi, kulingana na taarifa ambazo zinatolewa na maafisa wa serikali. Mpaka sasa hivi Kenya hakuna taarifa ambazo zinahusu kukamatwa kwa, kwa, kwa, kwa raia wa Rwanda ambao labda wako kule Burundi, na niseme tu kwamba hizo ni, ni, ni madai ambayo Burundi imekuwa ikiyatoa hapa na pale takriban kila mwaka na kila wakati, na ambayo kama nilivyosema katika utangulizi, Rwanda imekuwa ikisema kwamba haina mkono wote pale na kwamba ni kana kwamba matatizo ya Burundi yanasababishwa na Rwanda. Kwa hivyo ni vitu vya maneno kwa kweli, ambavyo labda hatuwezi labda kujua kiini na ki kwa undani kabisa tatizo liko wapi, lakini kimsingi wap ni kwamba ni madai ambayo uh, Burundi imekuwa ikiyataja hapa na pale na ambayo kimsingi ana kanisa na Rwanda. Kwa hivyo tunataka kuna kusubiria kuona labda mwaka huu 2019 labda nini kifujili katika usalama wa nchi mbili. Shukrani sana Silvanus Karemera. Uh, bila shaka kama ulivyozungumza, kuna ripoti ya Chimp Report, ni gazeti la huko Uganda na ye eh, Rais Nkurunziza katika hotuba yake kwa taifa ya mwaka mpya, naye eh, kwa mara nyingine tena ameisuta kidole Rwanda kwamba ndio uh, inawapa hifadhi uh -huh. Watu wanayo usalama katika nchi jirani ya mamanake katika nchi ya Burundi. Salem, wana Milongo Kinshasa Har eh, hujambo na karibu, mwaka mpya umeanza salama. Hebu tueleze watu wa Kongo na DRC kwa jumla mwaka wameanza vipi? Asante sana Kenneth. ni kwamba hali hapa imekuwa shwari na watu walikuwa wengi kwenye makanisa usiku wa kuamkia leo kwa ajili ya goza hivi Uh, kusherehekea mwaka mpya ijapokuwa wasiwasi wanao kuhusu matokeo ya uchaguzi atakayotangaza Jumapili jai lakini wamesahau, kwa kweli wamesahau kwamba kwanza masuala ya kisiasa ki, ki na kujihusisha na sherehe ndizo za mwaka mpya kwenye familia. Asante sasa, tuarifu kuhusu huyu mwandishi wa habari wa RFI yapi amemkuta uh, Florence Maurice ambaye ni mwandishi habari wa uh, Shirika la utangazaji la Ufaransa RFI, redio ya Ufaransa, amepewa e, masaa 48 ili kuondoka nchini hapa, kwa sababu e, ameondolewa e, kibali chake cha kuruhusu kufanya kazi hapa, na kwa hiyo viongozi e, ambao wameelezea kwamba ni kutokana na kutoheshimu maadili ya utangazaji na vilevile e, masharti ambayo yanawekwa kwa ajili ya watangazaji ambao ni kutoka nje, na bila kutoa maelezo yote, lakini inalingana na maswala ya uchaguzi, ambako serikali imesema kwamba mwandishi eh, habari huyo aliweza kukosea kabisa utaratibu wa kisiri ambao tume huru pekee ndio inakuwa na haki na mamlaka ya kuweza kutangaza matokeo ya uchaguzi. Kando ya kuomba mwanahabari huyo wa RFI kufukuzwa, tunaarifiwa kwamba pia mitambo ya redio ya Ufaransa RFI nayo na imekatwa au imesimamishwa. Ndio, ndio, toka jana uh, jioni, mitambo eh, ya uh, redio hiyo RFI ilikatwa na hata uh, hiyo ya mitambo ya redio jirani, ambayo RFI pia imesikika Brazavil na Brazavil na Kinshasa ni miji karibu, yaani ikiwa inakatwa Kinshasa, imekuwa ime eh, watu wamekuwa wamesikiliza huko Brazavil, imewekewa pia ufujo na kelele ambayo mtu hawezi akasikia uh, kinachoeleza uh, kwa hiyo ni katika uh, hatua hiyo ambayo serikali ilianzia kwanza kukata mtandao wa internet na toka jana, na vilevile eh, mawasiliano ya SMS pia ilikatwa. Ni katika kile wanachoeleza kuwa ni kusambazwa kwa habari za uongo ambazo zinaweza kupotosha watu kuhusu uh, matokeo ya uchaguzi. Shukrani sana Sale Mwana Milongo kwa ripoti yako hiyo, Kennes. Kuhusu hilo la kukata mtandao wa internet ni kwamba uh, mabalozi wa Marekani, Uswisi, Kanada na Umoja wa Ulaya, Ufaransa na Uholanzi, Uingereza na Ubelgiji na Sweden huko DRC wametoa wito kwa serikali kurejesha mtandao wa Una, internet unajua Patrick, raia uh, na na wameombwa kuwa watulivu na kusubiri Patrick, matokeo ya uchaguzi Patrick. Kwa kifupi, unajua kwamba mwandishi wa habari ndiye mtu ambaye anapewa masharti na watu ambao wanasema hawajafuata masharti, lakini yale masharti hawayajui. Unapoandika ukweli unaambiwa umeandika vibaya, yani umevunja kanuni za uandishi wa habari wakati hmm, wao wenyewe zile kanuni hawafahamu zinasemaje. Ya, ni kweli hiyo, lakini DRC unajua hili la kukata mitandao au ku kuwafurusha uh, hasa wanahabari wa Radio Faransa si, si jambo geni. Tuende moja bale kwa moja tuelekee katika habari za dunia. Rais wa Taiwan Tsai Ing-wen anasema China lazima ikubali hadhi yake ya kisiwa kinacho kinachojitawala. Katika hotuba yake ya mwaka mpya kutoka ofisini kwake, Rais Tsai anasema China lazima ikubali matakwa ya watu milioni 23 kutaka uhuru na demokrasia, kwa pande zote mbili kubaliana na hali kwamba kuna tofauti kubwa katika mitindo ya maisha yao, maadili na mifumo ya kisiasa. Mahusiano kati ya Beijing na Taipei yamekuwa na dosari tangu Chai kiongozi wa chama Kinachounga mkono uhuru, progressive, kuchukua madaraka mwaka 2016. Hali ya wasiwasi imeongezeka Khartoum, mji mkuu wa Sudan siku moja baada ya polisi kutumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji waliotaka kuandamana hadi katika ikulu ya rais kwa kitaka mabadiliko ya serikali. Maandamano ya kupinga utawala wa Rais Omar al-Bashir yanaingia wiki ya pili. Maandamano yalianza kulalamikia bei ghali ya mkate, ukosefu wa chakula na mafuta. Takriban watu 24 wameuawa katika maandamano hayo yanayotaka kuangusha utawala wa miaka 29 wa al Bashir. Wakati wa makabiliano na polisi, watu wapatao nane wamejeruhiwa na huku mmoja akiwa katika hali ya mautiuti, baada ya gari moja kuendeshwa kwenye mtaa uliokuwa na watu wengi waliokuwa wakisherekea mwaka mpya mjini Tokyo huko Japan. Tukio hilo ilitokea muda mfupi baada ya saa sita usiku Jumanne, katika mtaa wa Takeshita katika eneo maarufu la Harajuku linalotembelewa sana na watalii. Dereva alikimbia kutoka eneo la tukio na kumshambulia mpita njia kabla ya kukamatwa, na kiasi cha lita ishirini za mafuta ya taa yalipatikana kwenye gari na viongozi wa Marekani bado wameshindwa kuelewana kuhusu kupitishwa mswada wa bajeti itakayotoa fedha kwa ajili ya ujenzi wa ukuta kati ya Marekani na Mexico, wakati wawakilishi wa Demokrati wakipanga kupitisha bajeti Alhamisi itakayofadhili idara zingine za serikali ambazo zimefungwa bila kutoa pesa kwa ajili ya ujenzi anavyotaka Rais Donald Trump. Hatua ya bunge lenye idadi kubwa ya Wademokrati inayotarajiwa wakati litakapofunguliwa ina awamu mbili. Awamu ya kwanza ni kutoa ufadhili wa kutosha hadi mwezi Septemba kwa idara ambazo zimefungwa na hatua ya pili ikiwa kutenga pesa kwa idara ya usalama wa ndani hadi Februari 8. Express eh, Patrick ameniambia mimi najua kuhesabu sana saa, kwa hivyo ni 15 <laughs> kabisa hapo kabisa. huna mpinzani 15 itimie saa 11. Naitwa Kenneth Bwire jina la kwangu, na mimi ni Patrick Ndema, na tunaendelea matangazo ya Express na moja kwa moja tunakwenda katika masuala ya hoja kwa hoja. Hoja kwa hoja leo tunaye mwenzetu Amina Chombo ambapo aliongea na baadhi ya wasichana wa huko Mombasa juu ya changamoto zinazowakuta watoto wa kike kuolewa mapema na kupata mimba wakiwa bado wadogo. Hoja kwa hoja. Kuna familia zingine ambazo hawa wasichana wanafanya kama nipunda yani. Wanafanyishwa kazi kuanzia asubuhi mpaka jioni. Mtoto kwa, kwa mfano gile, ywa, ywa farm asfageo, Asa, ile wafaa mke asubuhi kama saa kumi na moja hivi atayarishe chai asfageo compound yao na yule mtu akifaa kule skuli waga amechelewa sasa, ile kama amechelewa iwachapwa. Hiyo ni kitu ambacho ino serikali still ya iangalie. Tuko kwa maisha ambayo yani niseme yako juu kama digital life lakini siku hizi bado kuna familia zingine ambazo za zalazimisha watoto wao kwa ndoa za mapema. Wazazi wengine hata ni ao wenyewe ndo wanatia mimba watoto wao, cho kitu ambacho hakifai. Serikali mimi naona afai fanye kazi yao make misioni ka serikali yani yafanya ya kazi, kwa sababu katika wakati hu, huu serikali yani ndo afai onekane isaidie nchi lakini sioni kama yafanya kazi. Shida ya school fees imefanya watoto wengi wame drop out of school na imechangia pia hao watoto kupata mimba za mapema. Kitu chengine ni umaskini nyumbani, anaangalia ile nyumbani kwao, kwa vile kuko hiyo familia yao haiko stable in life. Sasa anaona amesota kweli, mpaka akipata kijana wa boda anamwambia, si ni kubebe twende. Anabeba mara ya kwanza, anapewa shilingi kidogo, anachukua ya break, hivyo hivyo mpaka anaingilia, anapewa mimba mapema, na hiyo inafanya mpaka na, ana drop out of school. Kitu chengine pia ni kuwa kuna hawa wazazi wa kiume anaenda akalewe huko, alafu akifika hapo nyumbani anafanya vituko, hali ya kuwa mpaka yule mtoto sasa anaona sasa baba ni mtoto wake wa kike, lakini maybe vile ame, anamwona amekuwa mkubwa, anaanza kufanyia vituko vituko vingine ambao si vizuri. Sasa hiyo pia ni kama wananyanyasika kiupande mwingine. So wazazi ambao pia wanakunywa kupita kiasi wana afekti watoto wa kike kiupande mwingine. Kama kwa wazazi hawana karo ya shule kwa kutupeleka sisi shule. Sasa wanatuambia sisi tu, tuolewe mapema ndio nao wapate pesa la chakula nyumbani. Na pengine kuna wasichana ambao ulikuwa unasoma nao ambao sasa hivi waliacha, na waliacha masomo yao eh, kuna na na wengine waliolewa, wengine wanafanya kazi za nyumbani, wengine wanashikwa na ugonjwa, wengine wanazaa. Nataka yoyote ambaye alikuwa akisoma na ameacha shule arudi shule. Wengine wanasema kwamba wasichana wenyewe ndio ambao mna wuna jipeleka labda kwa bodaboda inapata ujauzito naacha kusoma, hiyo ni uongo. Hmm, kwa sababu hizi familia zenyewe, kwa mfano, baba hana kazi kana Ka kazi uu baba atamwita mtoto wake, amwambie amwonyeshe ule boda, akishamwonyesha ule boda atamwambia, wewe endelea na u boda, alafu boda atakuwa kimlipa u baba. Sasa ona pia zezonenyewe anachangia bure. Boda boda ndio wanahusika sana katika masuala ya kuoa wanawake wadogo na kuwapachika mimba. Mimi ndio nashangaa, yani... Hafu hili, hili sio Kenya, Kenya tu hata Burundi zikitolewa ripoti za wasichana watoto wa shule waliobeba mimba wanawake kila mara mara nyingi sana wanatajwa hawa watu wa boda boda -boda. Kule kwetu ni... wanaitwa ama kwetu wanaitwa taksi moto. Sijui. Najua kuna kutaja tu kwa sababu wapo wengi, labda hata labda wengine si bodaboda boda. mtu anachukua <laughs> pikipiki ya mtu anaenda kuendesha mtaani kumbeba yeah. mtoto wa mtu anasema tumemwona bodaboda yeah. lakini siwatetei maana yeah. sina ushahidi na hilo, lazima Mziki. Wazazi waendelee kukaa na watoto zao na kuwashauri ili wasije wakajikuta katika haya matatizo. kinywaji unanunulia ama nini? tuache mambo mengi haya, basi twende. Kinywaji wewe unanunulia, twende twende tutayajadili baada ya matangazo na, natumia tu soda mimi. hamna shida nitapata sente ziliwa, twende katika huo muziki wa kununuliana vinywaji, sababu ni mwaka <laughs> ni ni mpya katika kusherekea mwaka mpya. rekodi e, inakwenda vizuri sana, tusherehekee tununuliane vinywaji twende, twende za kwetu, alafu huna gharama wewe mm-hmm. Tufurahi, tufurahi na mwaka mpya, oh oh, siku hizi kukata mwaka ni kazi kubwa, oh mama. Kuna wengine wamefungwa gerezani wengine wamekufa, wengine wagonjwa, oh mama. Kuna wengine wanapita kiangaika misikitini, makanisa, ni kuomba Mungu oh mama, awajalie angalau kupata mtoto. Hiyo yote ni ngazi yake Mwenyezi oh Mungu. Haya basi, ni kufurahia kusherekea mwaka mpya ukiwa hai ukiwa na afya. Nimekwambia sina gharama, huna gharama, lakini hii hmm, sherehe ya kusherekea mwaka mpya ukiwa na soda tu, hii ni sherehe walokole nafikiri, labda hmm, na Waislamu hmm. Sasa unajua kile kinywaji kingine jamaa, ukishakunywa kinateremka vizuri, ukishamaliza kufika nyumbani matatizo, polisi wanakutafuta, unaendesha gari. Kama umefanya hivyo unapata shida ukifika nyumbani Mbona usikule tu vitu ambavyo vitakupa starehe na hii sherehe ya soda kuna watu ambao hawawezi kwakashiriki si wataji lakini wanaweza wakashiriki kama hakutakuwepo ile kitu ambayo inaleta makali kidogo kama vino na, eh, na bia. Heri za mwaka mpya msikilizaji kutakia mema, unajua mwaka elfu mbili kumi na nane umekuwa na changamoto zake lakini haya tunaomba kwamba huu tunapoanza na kunywa soda tu na kufurahia najiongezea kisukari haya basi tuende katika mambo ya ushauri Kenesi, ushauri tunaambiwa nini? Najua kuna watu ambao mara nyingi wanawaingilia wale ambao wana ulemavu wana ulemavu wa ngozi. Mm-hmm. Nisiseme mengi ushauri tuende. Uh, kwanza nitasema kwamba changamoto ya kwanza ni jamii kuelewa ni nini ulemavu wa ngozi ama nini albinism ama chanzo cha ulemavu wa ngozi ni nini bado katika nchi ya Kenya watu wengi hawajaweza kufahamu hili, na ndio maana saa nyingine unaweza pata umepanda matatu, watu wanakuangalia, wanashangaa ni nani ama labda pale uko kwa mkaawa, uko na mwenzako, mnakula chakula, anaanza kukuuliza maswali mengi e, ilikuwaji ukazaliwa hivi? O, babako na mamako pia wako namna hii? Sasa bado kuna ule ufahamu wa nini ulemavu wa ngozi ama chanzo chake ni nini, na hapo hmm, ndo tunafaa kufanya juhudi nyingi kwamba kila jamii katika nchi ya Kenya iwezi kufahamu ulemavu wa ngozi ni nini na ni nini chanzo chake. La, la, labda uweze kufahamisha hilo. Ya, kwa sahii naweza kuwafahamisha kwamba ulemavu wa ngozi ni wakati ambao watu wawili ambao wameoana, um, mume na mke, na kila mtu akajipata iko na zile jeans. La, wanapopatana basi moja kwa moja si lazima kue wote wana ulemavu wa ngozi ama albinism, but wote ni wao ni weusi, lakini kwa sababu kila mmoja amebeba hizo genes lazima watapata mtoto ambao ana ulemavu wa ngozi. Na hapo ndo tumeona pia kuna changamoto katika dada zetu, wengi wameanza kuachwa na kwa ndoa kwamba ulikuwaje kuzaa huyu kwetu hakuna tu kama wale, hilo bado halijai kufahamika vizuri kwa sababu haiwezekani awe ni mama ndiko na genes peke yake ni lazima nyote mkuwe nazo, ndio mtoto kama ule anaweza akatokea. Na vile vile majina ambayo hayafai kama vile zeruzeru, ngochiro, hayo si majina yetu. Afadhali kama ujui jina mhulize ndugu ama dada, unaitwa nani, uweze kutumia jina lake. Tuna prefer sana, ulemavu wetu ni ulemavu wa ngozi. Afadhali usemi ule ni mlemavu wa ngozi kuliko kutuambia ule ni zeruzeru. Watu wengi ambao wana ulemavu wa ngozi hawapendelei majina kama yale. Theni, pia nafasi sawa kwa jamii kama kuna nafasi ya ajira, kuna nafasi ya kibiashara, tungeomba pia tuweze kuhusishwa. Alafu kwa wale ambao kuna watoto ambao wako na ulemavu wa ngozi, ningewaomba sana waweze kuwapeleka shuleni, kwa sababu mtoto ambao ana ulemavu wa ngozi bila elimu ni kama umeharibu maisha yake yote, kwa sababu huyu hawezi kufanya zile kazi ngumu za makanga, za mijengo, za kulima. Inakuwa changamoto kwake kwa sababu ya ile miale ya jua, so anafaa kupata elimu so that afanye kazi ambayo inalingana na masomo yake kwa hivyo, kama una mtoto ambaye iko na mlemavu ambao ni mlemavu wa ngozi, ni ushauri wangu kwa jamii ya Kenya ni kwamba azingatiwe katika mambo ya elimu sana kuliko mambo mengine yote yale. Kenes mm, uh, hawa watu wenye ulemavu wa ngozi uh, wana, wanatabu kweli, wanatengwa na jamii Alafu wanatengwa na wazazi wao, lakini sijui kwa nini, kwa sababu ni mtu tu, kila mtu ana shida mahali ana, nakumbuka mtu ki na uh, nilikuwa nikifanya ripoti, niko huko Burundi, tunafanya ripoti sana kuhusu, unajua walikuwa wanawindwa hata kuuawa, na kwa wale ambao wana imani za kichawi kwamba ukimuua unapata mali, kulikuwa waume wanawafukuza wake zao kwa sababu eti wamezaa hawa watoto wenye ulemavu wa ngozi lakini unafikiri kunakuwa na ule kutoelewa sababu huyu mtoto akija na huu ulemavu kuna sababu, kuna sababu. Sa kwa hiyo nakuta ni shida, wanatengwa na jamii wanatengwa na, na wazazi, hata wakienda shuleni wanatengwa, lakini kuna, a, a, kuna hamasa ambayo inafanyika ili wa, watu waelewe kwamba hawa watu wenye ulemavu wa ngozi ni binadamu kama wengine, msiendelee kuwatenga. Uh, huko Tanzania hasa walikuwa na uawa zaidi. Burundi vilevile walikuwa na uwawa uh, hata DRC kutokana na imani za kichawi. Haya, ndio hivyo. Moja kwa moja, tulikuwa na swali jana, tulikuwa na swali kuhusu wafanyabiashara waende kwenye mazungumzo ya korosho. mm -hmm, wanasemaje? Huyu anaitwa Jose Tesha: viongozi wetu wanajaibisha sana Na Patrick, haya basi, yanayotanda kwenye mitandao, jamani, kama mnavyofahamu, leo ni siku ambapo tunasherehekea mwaka mpya. Eh, mambo ni mengi kwenye mitandao, ni picha za watu mbalimbali jinsi walivyosherehekea matamasha ya mwaka mpya kule nchini Tanzania, mwimbaji wa nyimbo za injili. Good luck Gosbat. Wanasema mechi studio kubwa ilijaza watu kweli kweli kwenye uwanja wa taifa jijini Dar es Salaam. Uwanja umefurika. Umefurika kweli kweli, watu wanafanya mm -hmm. vitu. Mm -hmm. Halafu ukienda uko Nairobi, Wasafi Festival Diamond Platinum Vito anaendelea kuangusha vitu, anaendelea kuangusha vitu. Mm. Na moja mambo ambayo baadhi ya mitandao imeandika ni kwamba aliojiwa na tuko wakiuliza. Kwamba je, utahama yeye yeah, kusema, kama atahama lakini alikuwa anahojiwa akasema haijathibitishwa. mm -hmm. Amefurahi sana, wa Kenya wamempokea vizuri, mm -hmm. wamempenda na pengine atafikiria kuhamia Kenya kwa sababu jinsi walivyompokea wamempa mapenzi, lakini haijahakikishwa, haijathibitishwa. mm -hmm. Ni mazungumzo ambayo yameandikwa na kuna video mwenyewe t akitoa hayo maneno kuhusu, uh-huh, jinsi alivyopendwa na kupewa raha kule, si mkwe eh, huwezi kujua mambo. Ni mkwe sawa. Jingine ninazungumzwa hapa linagonga ni Arsenal Fulham, wanapambana leo hii. Sasa tafadhali, tuachie tuanze mwaka mpya kwa amani, wanasema Arsenal. <laughs> pengine Arsenal Arsenal, kwa kwa kwa amani, wengine wakisema Arsenal, pengine hatashinda kwa hiyo, hatujui kitu gani kitatokea, video inasambaa Maulana. Kesho ni siku nyingine, Sao tena, nyinyi endeni na Arsenal zenu kule. Mwenyezi Mungu atukutanishe kesho. Furahia mwaka mpya 2019 shukrani.