Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Mkamiti Kibayasi, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano asubuhi, ikiwa ni Januari 2 mwaka 2019. Karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi. Katika kipindi cha Jukwaa la Vijana tunazungumzia vijana wa Tanzania na umuhimu wa kuwa na management bora kuendeleza vipaji vyao, kwa wawe na management nzuri. Management ndio itakayohakikisha wewe, inakusimamia vizuri. Kwa hiyo wakati mwingine inawezekana usiipate management nyumbani, lakini ukaipata kwa nchi kama jirani, nchi za Kenya, Uganda pia tuna ripoti kuhusu viongozi wa mataifa ya Afrika Mashariki wasisitiza umuhimu wa umoja wa mshikamano. Waliasema hayo katika ujumbe wao wa mwaka mpya. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahili com, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. Kufungwa kwa baadhi ya idara za serikali kuu ya Marekani kumeingia siku ya kumi na moja ilipoingia mwaka mpya wa elfu mbili kumi na tisa huku wabunge na rais Donald Trump bado hawajaafikiana juu ya matakwa ya rais ya kupatiwa fedha kwa ajili ya ujenzi wa ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico. Wademokrat katika baraza la wawakilishi wanasema wakati wanapochukua udhibiti wa bunge kesho Alhamis wanapanga haraka kuidhinisha mswada wa kufunguliwa tena robo ya operesheni za serikali kuu ambazo zimefungwa tangu Disemba ishirini na mbili, japokuwa uidhinishwaji wake kwenye baraza la senati una mashaka. Mpango wa Demokrat wa matumizi unajumuisha kutoweka fedha zozote kwa ajili ya ujenzi wa ukuta anazotaka rais Trump. Trump aliandika kwenye Twitter, Wademokrat kama nilivyobashiri hawajaweka fedha kwa ajili ya ujenzi wa ukuta mpya. Hilo lilitarajiwa tatizo. Ni kwamba bila ukuta hakutakuwa na usalama wa kweli wa mpakani, na nchi yetu lazima hatimaye iwe na mpaka imara na madhubuti. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un amedokeza kwamba nia njema iliyopo na Marekani mwaka 2018 huenda isiendelee mwaka huu wa 2019. Katika hotuba yake ya mwaka mpya jana Jumanne, Kim alisema atakuwa tayari kufanya mkutano mwingine na rais Donald Trump, lakini ametaka kuwepo na nafuu ya vikwazo. Kama Marekani inashindwa kutekeleza ahadi yake kwa dunia na kuendelea bila kufanya lolote katika vikwazo vyake na shinikizo, kuwepo kwa DPRK huenda tukalazimika kuchukua njia mpya ya kutetea uhuru wa nchi yetu na masilahi makuu ya taifa letu, alisema Kim. Hotuba yake ya mwaka mpya ililenga uchumi ulioporomoka wa Korea Kaskazini na matarajio yake ya kuboresha maisha ya raia wake, kazi ambayo haiwezekani kama biashara na Korea Kaskazini inadhibitiwa vikali. Mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa Somalia, Nicolas Haysom, ametakiwa na serikali ya Somalia kuondoka nchini humo. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Uamuzi umetolewa baada ya mwana diplomasia wa juu wa umoja Mataifa nchini Somalia kukiuka viwango vya taasisi hiyo na kanuni za kimataifa za kidiplomasia kwa kuingilia kati utaifa wa Somalia, kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa na chombo cha habari kinachomilikiwa na serikali. Taarifa haikutoa maelezo zaidi. Jumatatu balozi wa Umoja wa Mataifa aliisihi serikali ya Somalia kulinda haki za binadamu. Katika barua yake Haysom aliisihi mamlaka ya Somalia kutumia madaraka yake kulingana na sheria na kutoa maelezo kuhusu ukatili uliotendwa huko Baidoa mwezi uliopita na kutiwa ndani kwa Mukhtar Robow. Robow, kiongozi wa zamani wa Al-Shabab, alikamatwa na majeshi ya usalama ya serikali ya Somalia mwezi uliopita. Pia alienguliwa katika uchaguzi wa mkoa wa Southwest nchini Somalia. Wakati wa kukamata kwake, upinzani ulifuatia. Shutuma zilijitokeza kwamba majeshi ya kieneo yanayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa yalihusika katika ghasia ambazo zilisababisha vifo vya raia kumi na tano. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia katika Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa mjini Washington DC. Jeshi la Somalia limewanyonga wanamgambo sita wa Al Shababu bila kesi kusikilizwa, kulingana na maafisa na wanaharakati wa haki za binadamu. Kamanda wa jeshi la Somalia Farah Muhamed Turba aliambia Sauti ya Amerika VOA jana Jumanne kwamba wanaume hao walikuwa jela kwa miezi mitano iliyopita. Walikuwa sehemu ya kitengo kilichohusika na mauaji mmoja wao alishuhudiwa akimuua mwanajeshi mmoja wa serikali na kukamatwa kwake kulipelekea jeshi la Somalia kuwakamata watu watano wengine na hatimaye tumewanyonga wanamgambo hao. Walinyongwa Jumaapili kwa kupigwa risasi katika mji wa Bardere, kiasi cha kilomita mia tatu kusini magharibi mwa Mogadishu. Bardere ni mji muhimu kwa kilimo, uliwahi kuwa ngome kuu ya Al Shababu katika eneo lakini kundi lilipoteza udhibiti na kuchukuliwa na wanajeshi wa Ethiopia mwaka elfu mbili kumi na tano. Mshukiwa aliyewachoma kisu watu watatu kwenye mkesha wa mwaka mpya huko Manchester anashikiliwa kwa mujibu wa sheria za afya ya akili, polisi wa Uingereza walieleza jana Jumanne. Hata hivyo, polisi wa Manchester walieleza katika taarifa yao wanaendelea kuchunguza shambulizi hilo kwa sababu ya shaka ya mahusiano ya kigaidi. Mshukiwa ambaye jina lake halijatangazwa amekamatwa kwa shutuma za jaribio la mauaji, polisi ilisema. Hajafunguliwa mashtaka. Polisi hawakutoa taarifa zaidi, lakini ilisema nyumba ya mshukiwa huyo ilifanyiwa upekuzi Jumanne jioni, polisi ilieleza katika taarifa yao, na ni nainukuu Hakuna kitu chochote kinachoashiria kuhusika kwa watu wengine katika shambulizi hilo, lakini inathibitisha mshukiwa anaendelea kuwa mhusika mkuu kwa uchunguzi, ikiongeza kwamba uchunguzi wa kupambana na ugaidi bado unaendelea. <totipa> Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyopo umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni Rais Donald Trump siku ya Jumatatu ametetea mipango yake ya kuondoa wanajeshi wa Marekani nchini Siria, akisema kwamba wanajeshi hawa wanarejeshwa pole pole nyumbani, wakati mapigano yanaendelea na wapiganaji wa Islamic State ambao wamebaki. White House imetangaza katikati ya mwezi Disemba kwamba Marekani itawaondoa haraka wanajeshi elfu mbili kutoka nchini Siria, lakini hivi sasa inaonekana kwa zoezi hilo litafanyika kwa kasi ya polepole. Mwandishi wa VOA Petsi Wida Kuswara anaripoti na Patrick Nduimana anayesoma ripoti kamili. Wanajeshi wa Marekani bado wanafanya doria huko Manbij, mji wa Siria karibu na mpaka na Uturuki, ambako vikosi vya Kikurdi vinavyoungwa mkono na Marekani vilihuteka kutoka kundi la Islamic State mwaka 2016. Wiki mbili zilizopita rais wa Marekani Donald Trump alisema ataondoa haraka vikosi elfu mbili kutoka Siria. Katika ujumbe wa Twitter, Trump alitetea tena hatua ya kujiondoa Siria, lakini badala ya kusema haraka, alisema wanajeshi wa Marekani wanarejeshwa nyumbani taratibu, wakati ambapo mapigano bado yanaendelea. Ujumbe kama huo ulitolewa na Lindsey Graham, seneta wa juu wa Marekani kutoka chama cha Trump ambaye alipinga waziwazi kuhusu uamuzi huo wa Trump wa kuyaondoa majeshi ya Marekani nchini Syria. Tuko katika hali ya kusubiri, tunatathmini tena njia bora kufikia mapendekezo ya rais ya kuwataka watu kulipa zaidi na kutenda zaidi. Trump mwenyewe alitoa pendekezo la kushirikiana mzigo wa fedha katika vita. If they want us to do the fighting, They also have to pay a price." Kama wanataka sisi tufanye mapigano, lazima pia walipe gharama, na wakati mwingine mchango wa kifedha. So kwa hiyo sisi sio tegemeo la taifa. Mwishoni mwa wiki, mawaziri wa mambo ya nje wa Marekani na Uturuki walikutana ili kuratibu vikosi vya huko Siria baada ya uamuzi wa Trump kutaka kujiondoa wa huko. Waasi wanaoungwa mkono na Uturuki na jeshi la Siria linaloungwa mkono na Russia tayari wameanza kuingia Manbij na kusababisha ghasia baina yao na vikosi vya kundi la Wakurdi la YPG kujiondoa kabisa Siria kutamaanisha kwamba Washington haitoshiriki katika ghasia za Siria, ameonya seneta Republican Marco Rubio. Maana yake ni kwamba itaamuliwa na Uturuki, Rusia, Iran na Asadi, wote hao ambao hawana mawazo sawa na sisi. Rubi aliongeza kusema kuwa kuyaondoa majeshi ya Marekani kutasababisha kutokuwa na uthabiti na kuchochea vita baina ya makundi ya Hezbola na Israel, washirika wakuu wa Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema atakutana na viongozi wa Israel na kuzungumza na washirika wengine wa muhimu kuratibu zoezi la kujiondoa Siria kwa hali nzuri zaidi na kukabidhi udhibiti wa usalama. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Kundi la Taliban limeua zaidi ya wanajeshi ishirini wanayoiunga mkono serikali na kuteka vituo kadhaa vya usalama huko kaskazini mwa Afghanistan. Waasi walifanya shambulizi lililosababisha mauaji wakijaribu kuchukua udhibiti wa eneo lenye vinu vya mafuta katika wilaya ya Sayadi katika jimbo la Sarepol. Msemaji mmoja wa serikali katika eneo aliyeambia Sauti ya Amerika jana Jumanne, Zabihula Aman alisema kwamba vikosi vya usalama vya Afghanistan wakiwemo polisi na ushirika wa ujasusi walipelekwa kwenye eneo nje kidogo ya mji mkuu wa jimbo ambalo pia linaitwa Sail Pol kuzima shambulizi la Jumatatu usiku lililofanywa na Taliban. Amani aliongeza kwamba takriban wanajeshi ishirini na watatu wa Afghanistan pia walijeruhiwa katika saa kadhaa za mapambano makali. Makamanda waandamizi wa polisi na maafisa wa idara ya ujasusi ilisemekana kuwa miongoni mwa waliojeruhiwa. Msemaji wa Taliban alidai majeshi ya serikali yamepoteza zaidi ya wanajeshi hamsini na waasi walidhibiti vituo vitatu vya usalama katika eneo. Haikuweza kufahamika na kuthibitisha madai yaliyotolewa na upande wowote. Maafisa nchini Pakistan walisema jana Jumanne kwamba takriban wanajeshi wanne wa usalama waliuawa wakati kundi la wanamgambo waliokuwa na silaha nzito waliposhambulia kituo cha mafunzo ya kijeshi katika jimbo la kusini magharibi la Baluchistan. Kitengo cha habari cha jeshi la Pakistan kilisema kwamba magaidi walijaribu kuvamia makazi na majengo ya utawala ya Frontier Corps FC katika mji wa ndani wa Lorai lakini walinzi wa usalama kwenye kituo cha ukaguzi cha nje waliwakatalia kuingia. Majibizano risasi ya awali kwenye kituo cha ukaguzi yalisababisha vifo vya wanajeshi wanne wa usalama na wawili walijeruhiwa, taarifa ilieleza. Mwanasiasa wa mrengo wa kulia Jair Bolsonaro ameapishwa kama rais wa Brazil, kama ahadi ya kupambana na rushwa, uhalifu na uchumi ulioanguka Kapteni wa zamani wa jeshi ambaye amekuwa akiitwa Donald Trump wa Brazil aliapishwa kushika madaraka jana huko Brasilia. Rais wa Marekani Donald Trump alimpongeza Bolsonaro kupitia Twitter, akimweleza Marekani ipo pamoja nawe. Rais huyo wa Brazil alijibu pia kwenye Twitter, chini ya ulinzi wa Mungu tutaleta mafanikio na maendeleo kwa watu wetu. Bolsonaro ni kiongozi wa karibuni katika mfululizo wa viongozi wa mrengo wa kulia duniani kote ambaye ameingia madarakani huku akiwa dhidi ya wakuu wa chama. Katika hotuba yake baada ya kula kiapo, Bolsonaro aliahidi kupunguza sheria za bunduki, kuwaruhusu raia wema kumiliki silaha, akiongeza kinga kwa vikosi vya usalama ambavyo vinatumia silaha nzito, na kuwaandaa watoto kwa ajili ya soko la ajira na sio wanamgambo wa kisiasa unasikiliza matangazo ya kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa inayotangaza kutoka hapa jiji kuu la marekani mjini washington dc Wanaume waliokuwa na silaha wameua watu thelathini na saba wa kabila la Fulani jana Jumanne, katikati ya Mali ambako ghasia za kikabila zimesababisha vifo vya mamia ya raia mwaka jana, serikali imesema. Shirika la habari la Reuters lina ripoti na Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Ghasia kati ya Fulani na jamii hasimu zimesababisha hali mbaya ya usalama nchini Mali na mikoa ya jangwani ambayo inatumiwa na makundi ya jihad yenye uhusiano na Al Qaida na Islamic State. Serikali imesema katika taarifa kwamba washambuliaji ambao walikuwa wamevalia nguo za kiasili za wawindaji wa Kidonzo walivamia kijiji cha Kulugon katikati katika mkoa wa kati wa Mopti na kwamba baadhi ya waathirika walikuwa watoto. Mulaj Guindo, meya wa Bankas, mji wa karibu amesema shambulizi lilitokea wakati wa sala ya alfajiri ya mwaka mpya na kulenga sehemu ya fulani huko Kulogon. Amesema sehemu nyingine ya Kulogon ina wakazi wengi wa kabila la Dogon, kundi ambalo linahusishwa na Wadonzo, ambao wako chini ya kilomita moja kutoka hapo. Mali imekuwa katika mzozo tangu waasi wa Tuareg na washirika wenye msimamo mkali walipochukua eneo la kaskazini mwaka 2012 na kuchochea majeshi ya Ufaransa kuingilia kati kwa wasukuma nyuma mwaka uliofuata. Waasi wa Kiislamu tangu wakati huo wamefanikiwa tena kupata udhibiti wa kaskazini na katikati ya nchi kwa kutumia uhasimu wa kikabila kuandikisha wanachama wapya. Na viongozi wa Afrika Mashariki, katika ujumbe wao wa mwaka mpya kwa wananchi wa mataifa yao, waliomba kuwepo kwa umoja na mshikamano na kusema kuwa mwaka huu wa 2019 utakuwa ni mwaka wa manufaa na mafanikio. Mwenzangu Kennes Bwire ametuandalia ripoti ifuatayo ambayo inazungumzia moja ya mambo ambayo viongozi hao waliyagusia katika ujumbe wao. Anaanza kwa kumwalika alichosema Rais John Magufuli wa Tanzania, akiwa mwenye sauti iliyojaa upendo na mwenye tabasamu Magufuli vilevile hakukosa ujumbe kwa watumishi wa umma ambao mwaka elfu mbili kumi na nane amekuwa akiwafukuza ba, kazi. Baadhi yao wajiamini, waachane na maneno ya kila kitu wanachokifanya wanasema ni maagizo kutoka juu. Huo ni ugonjwa ambao umeanza kuwapata watumishi, ambapo kila wanalolifanya hata kama linafanywa kwa mujibu wa sheria hawataki kujiamini na wanazungumza hili ni agizo kutoka juu, na mara nyingi maagizo yanakuwa hayapo bali ni utekelezaji wa wajibu na sheria ambazo wanatakiwa kutekeleza. Wajiamini watumishi, wasiwaonee watu, lakini watimize wajibu wao. Sasa hivi tunaelekea Rwanda. Rais Paul Kagame amehutubia raia wa nchi hiyo katika video iliyotolewa na Ikulu ya rais na kupelekwa kwa vyombo vya habari. Katika ujumbe wake, Kagame ameeleza mafanikio, umoja, upendo na ushikamano ambao raia wa Rwanda wameonyesha katika mwaka wa elfu mbili kumi na nane lakini ameeleza kwamba Rwanda inazungukwa na maadui wawili wenye nia na lengo la kutatiza usalama wake. ariko haracyari ibibazo duterwa na bimwe mu bihugu duturanye bamwe mu baturanyi bacu bakomeje. Lakini bado tuna changamoto katika eneo letu, baadhi ya majirani wetu wamejaribu kufufua makundi ya wapiganaji ya FDLR, RNC na mengineyo kututatiza kiusalama. Hii inaathiri maendeleo ambayo tumepata katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Sawa na majirani kwa majirani wetu kufanya hivyo inaeleweka, lakini tunashangazwa sana na jirani wetu mwingine, ambayo ushahidi tulionao unaonyesha wazi ushirika wake katika kututatiza, licha yake kukana kila mara hadharani. Nam, tuingie Kenya. Rais Uhuru Kenyatta naye akionekana mwenye tabasamu ameanza hotuba yake kwa kuangazia kumbukumbu -kumbu ya ushirikiano wa viongozi wa taifa hilo wakati siasa zilikuwa zinalimeza taifa. Ametaka kila mkenya kuhubiri umoja, upendo, uzalendo na kufanya kazi kwa bidii. In the past year, we have also learned as a people that we can work together to fight corruption. Wakenya wenzangu, tumejifunza kwamba kwa pamoja tunaweza kushinda ufisadi Watuhumiwa wa ufisadi sasa hawana pa kujificha kwa sababu ya siasa za umoja na ushirikiano. Anayeiba hana pa kukimbilia, iwe katika chama chake cha kisiasa au katika kabila lake. Tunaandaa sheria kuichukua mali za watuhumiwa wa ufisadi nam. Tuingie jirani wa Kenya ambaye ni Uganda. Rais Yoweri Museveni mara hii ametoa hotuba yake akiwa nyumbani kwake maeneo ya mashambani ya Rwakitura, kuhutubia taifa la juu zaidi. Ameangazia gharama nafuu ya umeme ili kuwezesha kukua kwa viwanda and leg in. Ukiwa na tabia za mara mbili, mguu mmoja katika siasa za kikatiba na mguu mwingine katika masuala ya kupiga vita na kulemaza serikali, hutaruhusiwa. Wazalendo wa Uganda wamewekeza sana katika kuleta amani na utulivu nchini Uganda. Hatutaruhusu kutatiza utulivu tuliopigania. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Tanzania ina asilimia kubwa sana ya vijana, na leo katika jukwaa la vijana, mwenzangu Sandey Shomari amezungumza na mtangazaji wa kituo cha redio EFM Maulid Kitenge aliyetembelea studio zetu na kwanza kutaka kujua juu ya changamoto za vijana nchini humo na kuibuka vipaji. Naweza kusema kwamba vijana wengi wamekuwa wakipambana sasa hivi kuona kwamba wanajiajiri, manake eh, ajira imekuwa ngumu sana, ajira imekuwa ngumu serikalini na, na hata katika taasisi zibinafsi hmm. Lakini sasa vijana wamechangamkia hii fursa ya kuwa wajasiria mali wengi sana pale nyumbani hmm. Eh, japo na changamoto nyingi wanakukabiliana nayo, wakati mwingine mwingine ni eh, wengine wana, wanaanza na na mikopo hii na wakati mwingine biashara hizi zinakuwa zichan Nui, pesi, mm -hmm. Kwa hiyo na, mikopo, ile, no. kwa, kwa hiyo na mikopo inatakiwa urudishe ile wakati unafika, kwa hivyo. Lakini pamoja na hivyo wanajitahidi na kuona kwamba wanafikia malengo, lakini changamoto kubwa bado imekuwa katika swala la mitaji mm -hmm. e, mitaji ndio imekuwa eneo kubwa sana, japo e, wengi wamefanikiwa, wengi wameinuka, lakini baadaye baadaye e, mamikopo inawasumbua wanaanguka, mabenki yanadai hela zao, kwa hiyo wanarudi tena kule walikotoka. Bila shaka, bila shaka. Na, na pengine kwa sababu wewe upo kwenye radio una nafasi kubwa ya kuzungumza na vijana kila wakati wanakufuatilia kwenye mitandao, nini ambacho wewe ungeweza kuwa shauri na kuwaambia, hasa ukizingatia kama wanavyosema kwamba swala la ajira ni gumu? cha kuambia vijana uh, moja ni, ni, ni, ni kuto kukata kwanza tamaa, kwa sababu imejengeka dhana ya vijana wengi hasa wanaotoka vyuo vikuu, wakishatoka, kwa sababu wala wanatoka na dhana kwamba bwana, mimi nikimaliza tunaenda kupata ajira. Sasa wakati mwingine anakuja mtaani huku, ajira haipatikani, anasota. Kama kuna tukio moja lilitokea Mwanza hivi juzi juzi, msomi wa, wa chuo kikuu kabisa ameamua mm -hmm. kujirusha kutoka katika gorofa mpaka akaanguka chini na kupoteza maisha yake. Kwa hivyo ndio eh, ya eh, ndio kwayo, kwa hiyo kuwashauri vijana kwamba wakati wanapoendelea na masomo yao, wanapokuwa vyuoni huko, wajenge dhana ya kwamba eh, mimi nikitoka hapa ama nikaajiriwe ama nikajiajiri kwa hiyo nikikosa ajira maanake nitajiajiri mwenyewe, e, nitaanza kidogo kidogo. Na wengi wanaogopa, wanaona kuanza kidogo kidogo kama ni, ni fedhea ama kuanza kidogo kidogo kama haiwezekani. Unaweza ukaanza na kidogo, kadiri unavyopata ndiyo unavyokuwa. Na biashara yote inaanzia padogo inakuwa. E, kwa hiyo vijana wengi wasiogope ile kuanza kidogo kwa sababu wao wanataka yale mafanikio ya haraka haraka yale, kwa maana umetoka tu na umefanikiwa. Mafanikio yale hivyo. Naam, ni kweli kama haiwezekani. Hata ukiangalia historia za mabilionea mabilionea wa wakubwa wa Tanzania, ukiangalia akina Reginald Mangi, wamepita katika mm, eh, kusafa kuona kwamba wamepambana mpaka kufikia pale. Ukiangalia no, kina Gulam Huseni baba yake na Muhamed Deuji mm, naye amepita hivo hivo. Ukiangalia Baharesa naye ee, amepita hivo hivo. Kwa hivyo vijana wengi e, wa, wa, wasijenge dhana kwamba wakianzisha tu moto wake pale pale lazima <laughs> moto uchochee kwanza ule taratibu, ili uje ukawake vizuri, ndio bila shaka. Na vilevile vile ukiangalia sanaa ya Tanzania kwa upande mwingine, kuna hawa watu wa Bongo Movie walianza <laughs> vizuri sana Dio, lakini vipi soko la Bongo Movie navyoliona kwa sasa, hasa baada ya Kanumba <laughs> soko, uh, soko lake limeteremka sana soko la Bongo Movie uh, filamu za nyumbani pale zimeteremka na zimeteremka kwa sababu, uh, moja, hawataki uh, kutengeneza bajeti ya ukweli. Unaweza wakati mwingine uh, ukaangalia Bongo Movie uka, ukaona kituko, kwa maana uh, Bongo Movie na una, una, una, unaangalia mwanzo mwisho uone hata glasi kuanguka sasa hata <laughs> bajeti <laughs> <laughs> ya glasi tu eh, uoni eh, uoni hata ndoo kupasuka. Sasa wakati mwingine, kwa hiyo bajeti yao, matokeo yake imekuwa ni picha za aina moja, picha zile zile tu watu ndo anaangalia, hazina ubunifu wa hali ya juu za kumfanya mtu avutike. uh, wenzao ukiangalia Nollywood kule Nigeria wanapanuka wana, wana sasa hivi wanakwenda vizuri zaidi, wanazidi kutanuka na wamelishika so, soko la filamu Afrika. Kwa hivyo kwetu limeanguka uh, limeanguka kwa wasanii wenyewe kutojiongeza wasanii wenyewe kuona kwamba bajeti zao zimekuwa ni ndogo, na of course wana, wana changamoto ya kupata sponsors uh, za hizo za filamu no. Lakini wakati mwingine wanapo, sasa kama unatoa filamu basi hakikisha basi filamu iende na uhalisia, basi tuone, tuone kijiko, tuone glasi imepasuka, kikombe kimevunjika, sio tu filamu hii basi hatatuoni ime gharama yoyote pengine kunahitajika kuwepo namna ya kuwasaidia kwa namna moja ama nyingine, ikiwepo chombo maalum cha kuwasaidia hawa wasanii wa kitanzania wanaoibuka au kutunza na kulea vipaji. Moja, wakubali kwamba kuwa wawe na management nzuri. Management ndio itakayohakikisha, wewe ina kusimamia vizuri. Kwa hiyo wakati mwingine inawezekana usipate management nyumbani, lakini ukaipata kwa nchi kama jirani nchi za Kenya, Uganda, eh, nchi kama South Africa ambayo imepiga ime hatua sana. Kwa hiyo ongeweza kupata management kutoka huko kwa kuanzia, kwa ili atengenezewe um, uh, njia apite, baadaye asimame vizuri. Kwa hiyo manejment nyingi zimekuwa zikiwaangusha, na hasa manejment za nyumbani. Unajua manejment za nyumbani pae zimekuwa kama za kirafiki zaidi, badala ya biashara zaidi, badala ya biashara kwao, twende kibiashara zaidi, twende kibiashara, waamke vijana wetu. Asante sana. Naona vijana watamka wa Tanzania, mambo ndio hayo. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Mkamiti Kibayasi. Kufungwa kwa baadhi ya idara za serikali kuu ya Marekani kumeingia siku ya kumi na moja Ulipoingia mwaka mpya wa elfu mbili kumi na tisa huku wabunge na rais Donald Trump bado hawajaafikiana juu ya matakwa ya rais ya kupatiwa fedha kwa ajili ya ujenzi wa ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico. Kiongozi wa Korea Kusini Kim Jong Un amedokeza kwamba nia njema iliyopo na Marekani mwaka elfu mbili kumi na nane huenda isiendelee kuwepo mwaka huu wa elfu mbili kumi na tisa. Katika hotuba yake ya mwaka mpya jana Jumanne, Kim alisema atakuwa tayari kufanya mkutano mwingine na rais Donald Trump, lakini ametaka kuwepo na nafuu ya vikwazo. Jeshi la Somalia limewanyonga wanamgambo sita wa Al Shababu bila kesi kusikilizwa, kulingana na maafisa na wanaharakati wa haki za binadamu. Kamanda wa jeshi la Somalia Farah Muhamed Turba aliambia Sauti ya Amerika VOA jana Jumanne kwamba wanaume hao walikuwa jela kwa miezi mitano iliyopita. Walikuwa sehemu ya kitengo kilichohusika na mauaji Mshukiwa aliyewachoma kisu watu watatu kwenye mkesha wa mwaka mpya huko Manchester anashikiliwa kwa mujibu wa sheria za afya ya akili, polisi wa Uingereza walieleza jana Jumanne. Hata hivyo, polisi wa Manchester walieleza katika taarifa yao, wanaendelea kuchunguza shambulizi hilo kwa sababu ya shaka ya mahusiano ya kigaidi. Nam, na hapa basi ndo tunafikia mwisho wa matangazo yote ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose si kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express, kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya Abo Solomon, mimi ni Khadija Riami nami naitwa Mkamiti Kibayasi, tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.