Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Hadija Riami na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, nikiukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamis asubuhi ikiwa ni Januari tatu mwaka huu 2019 karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi. Tuna ripoti kuhusu wanasiasa wa chama cha Democratic hapa Marekani wazungumzia utashi wao wa kuteuliwa kugombea urais mwaka 2020 mchambuzi anasemaje kuhusu kuwania kinyanganyiro cha awali ngalia katika siasa za hapa Marekani? Katika kura za kwanza za maoni, aa, mgombea anahitaji kuwa na uwezo mkubwa sana wa kuweza kuchangisha fedha ambazo zinaweza zikamwezesha kuonyesha kama anapendwa na watu wengi katika majimbo yote karibia hamsini. Pia tuna ripoti kuhusu serikali ya Algeria yazuia raia wa Siria kuingia nchini kwake wakihofia makundi ya waasi kujipenyeza na kuhatarisha usalama wa nchi. Hayo ndiyo tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www VOA swahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. Viongozi wa Warepublican katika bunge Kevin McCarthy anasema Rais Donald Trump aliwakaribisha viongozi wa bunge kurudi White House kesho Ijumaa kwa mazungumzo zaidi juu ya kufungwa kwa serikali kuu. Trump anataka apatiwe dola bilioni tano kwa ajili ya ujenzi wa ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Meksiko. Wademokrat wanakataa kutenga kiwango hicho. Mkutano wa jana Jumatano kati ya rais Trump na wademokrat pamoja na warepublican ulimalizika bila ishara ya mafanikio licha ya rais kuwa tayari kuendelea na mazungumzo. McCarthy aliwaambia waandishi wa habari ni namnukuu, tunafahamu tuna changamoto kwenye mpaka, tunataka kutatua suala hilo, tunataka kuhakikisha tunafungua serikali na ninafikiri mwisho wa siku rais, nilivyomsikiliza anataka kutatua suala hili pia. Kabla ya kukutana na wabunge, Trump alisema serikali kuu itaendelea kufungwa hata kama itachukua muda. Rais Trump aliliambia baraza lake la mawaziri huenda ikachukua muda mrefu au muda mfupi. Rais wa Marekani Donald Trump alisema jana Jumatano kwamba alipokea barua nzuri kutoka kwa Kim Jong Un na huenda akakutana na kiongozi huyo wa Korea Kaskazini katika siku zijazo. Rais Trump alieleza katika mkutano wa baraza la mawaziri huko White House, kwa maneno yake, tumeendeleza uhusiano mzuri sana, huenda tukawa na mkutano mwingine. Matamshi ya rais Trump imekuja siku moja baada ya Kim kuonya kuwa nia njema ya sasa na Marekani inaweza kumalizika kama Washington itaendelea kuweka vikwazo kuilazimisha serikali yake kuachana na harakati za nyuklia. Katika hotuba yake ya mwaka mpya, Kim alisema ilikuwa ni nia ya yake thabiti kwamba Korea Kaskazini kamwe haitatengeneza tena au kufanya majaribio ya silaha za nyuklia au kutumia au kusambaza silaha zake. Kim aliongeza kwamba alikuwa yuko tayari kufanya mkutano mwingine na rais wa Marekani Donald Trump mwaka huu, lakini alisema nchi yake itachukua njia nyingine mpaka Washington ichukue hatua za majibu kwa suala hili. Kim aliitaka Marekani na Korea Kusini kuacha mazoezi yote ya pamoja ya kijeshi idadi kubwa ya wahamiaji kutoka bara la Afrika wamewasili nchini Spain kupitia bahari ya Mediterranean mwaka jana wa 2018. Khadija Riamu anasoma ripoti kamili. Kwa mujibu wa shirika la like kimataifa la uhamiaji IOM, Spain iliwachukua watu 57250 kuanzia mwanzoni mwa mwaka jana hadi Disemba 26 au ikiwa ni wastani wa wahamiaji 160 kwa siku. Idadi ya vifo ambavyo vimetokea baharini pia navyo vimefikia rekodi ya juu katika kipindi hicho hicho, watu 769, ikiwa ni mara tatu zaidi ya idadi ya mwaka 2017. Ongezeko la wahamiaji wanaowasili nchini Spain linatokana na kufungwa kwa bandari huko Malta na Italy, ukichanganya na mkataba kati ya umoja wa Ulaya na Uturuki kuingilia kati boti za wahamiaji. Amparo Gonzales wa taasisi ya utafiti inayofadhiliwa na, na serikali CSIC ameliambia shirika la habari la Spain el Pais kwamba wahamiaji wengi zaidi ya 57 hawatapatiwa makazi nchini Spain. Kati ya hao theluthi moja au nusu ya hao ama watakwenda kwingineko au watarejeshwa kwenye nchi walizotoka, amesema Gonzales. Unaendelea kusikiliza habari za dunia katika matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Waasi wa Kiislamu ambao walikamata madaraka kwa muda mfupi huko Jamhuri ya Afrika ya Kati, CAR, mwaka 2013 wamepokea silaha mpya kutoka wasafirishaji haramu nchini Sudan wakati ambapo wanashiriki katika mazungumzo ya amani, kwa mujibu wa jopo la wataalam wa Umoja wa Mataifa. Jopo lililopewa jukumu la kufuatilia vikwazo kwa CAR lilieleza katika ripoti ambayo viongozi wa ushirika wa zamani wa Seleka wameanza kujilimbikizia silaha ili kupambana na vikosi vipya vya serikali vilivyopelekwa kwenye eneo lao ambako wana ushawishi. Mmiminiko wa silaha kutoka Sudan ulielezwa tangu Januari mwaka 2018 umesababisha kuongezeka wapiganaji wa UPC na FPRC wanaoonekana wakiwa na bastola na bunduki aina ya AK pamoja na maguruneti na bunduki za rashasha zilizowekwa kwenye magari yao, ilieleza ripoti kwa baraza la usalama. Kundi la Union for Peace in CAR UPC, na Popular Front for the Renaissance of CAR FPRC, ni makundi mawili yaliyotajwa kutoka ushirika wa waasi wa Seleka ambao ulishikilia madaraka mjini Bangi kutoka Machi mwaka 2013 hadi Januari mwaka 2014. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa mjini Washington DC. Matokeo ya uchaguzi wa rais huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo huenda yakacheleweshwa baada ya Jumapili kwa sababu vituo vya kuhesabu kura bado vinasubiri zaidi ya asilimia 80 ya hesabu kutoka katika maeneo mbalimbali. Tume ya uchaguzi ya DRC imesema, shirika la habari la Reuters lina ripoti, na Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Uchaguzi ambao ulikuwa na azma ya kubainisha ni uchaguzi wa kwanza wa kidemokrasia nchini Kongo na kuwepo kwa makabidhiano ya madaraka, tayari umegubikwa na ghasia na matatizo ya kiufundi. Upinzani umesema kumekuwepo na ubadhirifu mkubwa, shutuma ambazo serikali imezitupilia mbali. Hadi jana Jumatano, siku ya tatu baada ya uchaguzi, zoezi la kuhesabu kura katika vituo limefanyika kwa asilimia kumi na saba tu, na ukusanyaji hesabu kamili unaendelea. Rais wa tume ya uchaguzi Seni Corneil Nanga ameliambia shirika la habari la Reuters, tunajitahidi kadri inavyowezekana kufikia tarehe ya mwisho Jumapili, lakini itakuwa ni changamoto kubwa, Nanga amesema. Hakusema kitu gani kitasababisha uchelewesho huo. Msemaji wa mgombea wa upinzani Felix Chisekedi, mmoja wa wagombea wawili, amesema uchelewesho ni dalili ya wizi. Ni dhahiri wanajaribu kuurefusha utaratibu ili kujaribu kubadili ukweli wa hesabu ya kura, amesema Vidiye Shimanga. Hakuna majibu ya haraka kutoka katika serikali, ingawaji wafuatiliaji wa mikoa awali walisema upigaji kura wa Desemba 30 kwa kiasi kikubwa ulifanyika vyema, ingawaji kulikuwa na changamoto zilizojitokeza. Uchaguzi uliwaruhusu watu wengi nchini Kongo kutumia haki yao ya kupiga kura. Taasisi ya jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC imesema zoezi la kuhesabu kura limekuwa la wazi. Asilimia 59 ya vituo vya kupigia kura vilifunguliwa kwa wakati na polisi walifanikiwa kuhakikisha mambo yanakwenda sawa na kwa ufanisi, taasisi hiyo imeongezea kuidhinishwa kwa matokeo ya uchaguzi na wakuu wa Sadek kama vile Afrika Kusini na Angola ni muhimu sana kwa uhalali wa utawala wa rais ajaye ambaye atachukua wadhifa wa rais Joseph Kabila hapo Januari 18. Angola na Afrika Kusini wamekuwa ni washirika muhimu wa Kabila kwa miaka mingi, lakini uhusiano wao uliingia dosari kwa kukataa kwake kuachia kwa madaraka muda wake wa uongozi ulipomalizika mwaka 2016. Ukusanyaji maoni kabla ya uchaguzi ulionyesha kwa mgombea anayeungwa mkono na Kabila, Emmanuel Ramazani Shadari, yuko nyuma ya wagombea wa upinzani Martin Fayulu na Felix Chisekedi, lakini wote wanatarajia kushinda <mulia> naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Kundi moja la wabunge wa Uingereza na watetezi wa kimataifa wanatafuta fursa kuwaona wanaharakati naendelea kusikiliza kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea basi na habari muhimu za dunia. Kundi moja la wabunge wa Uingereza na watetezi wa kimataifa wanatafuta fursa kuwaona wanaharakati wanawake waliofungwa nchini Saudi Arabia ili kuchunguza shutuma za mateso na manyanyaso ya ngono gerezani. Saudi Arabia amewafunga jela zaidi ya darzeni moja ya wanawake mwaka jana. Wengi wao walifanya kampeni wakidai haki ya kuendesha gari na kuondoa mfumo wa kifalme ambao unataka wanawake wamefuatana na mwanamme popote wanapokwenda. Baadhi yao tangu wakati huo wameachiwa huru. Japokuwa marufuku ya wanawake kuendesha gari imeondolewa, bado wanawake wanane wapo gerezani. Makundi ya kutetea haki za binadamu ya Amnesty International na Human Rights Watch walishtumu Saudi Arabia kwa mateso na manyanyaso ya ngono kwa baadhi ya wanaharakati. Maafisa wa Saudi Arabia wamekanusha mashtaka hayo. Wabunge na wanaharakati ambao wanajumuika pamoja nao walikutana na, wali na kuunda jopo la kutathmini suala la wale waliojela, walituma barua kwa mwana mfalme Muhammad bin Nawaf bin Abdulaziz, balozi wa Saudi Arabia nchini Uingereza, wakimwomba apange safari kulitembelea gereza la dhahan lililopo karibu na Jida. Uingereza inawafungulia mashtaka wanawake vijana waliolewa kutoka nje ya nchi na kulipia gharama za kurejeshwa kwao. Gazeti la The Times limeeleza jana Jumatano wanawake wanne raia wa Uingereza walikumbuliwa kutoka taasisi inayotoa adhabu nchini Somalia na kila mmoja alitozwa dola 940, gazeti hilo lilieleza. Waathirika inaripotiwa walieleza wanatakiwa kulipa gharama za safari yao kurudi nchini Uingereza, huduma za msingi kama vile chakula na gharama ya makazi ya muda. Wale ambao wana umri wa zaidi ya miaka kumi na nane na hawawezi kulipa gharama hizo, wanatakiwa kutia saini makubaliano ya mkopo wa dharura na ofisi ya mambo ya nje. Wizara ilisaidia kuwarudisha waathirika hamsini na tano wa ndoa za kulazimishwa katika mwaka elfu mbili kumi na sita na ishirini na saba mwaka elfu mbili kumi na saba. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa mjini Washington DC. Algeria imewapiga marufuku raia wote wa siria kuingia nchini humo wakipitia mpaka wa kusini na Mali na Niger ili kuyazuia makundi ya waasi ambayo yameshinda kutoka siria kwa vile yatakuwa ni hatari kwa usalama, ofisa mwandamizi amesema jana. Shirika la habari la Reuters lina ripoti na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Hassan Kasimi, ambaye anahusika na sera ya uhamiaji katika wizara ya mambo ya ndani ya Algeria, ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba raia wa Syria ambao wanatafuta hifadhi nchini humo hii, kwa njia hii wanashukiwa kuwa na wanamgambo wa Kiislamu na hivyo hawakaribishwi nchini. Algeria imepitia miaka mingi ya uharibifu uliotokana na vita vya wenyewe kwa wenyewe na makundi ya wanajihadi wenye msimamo mkali katika miaka ya 1990. Wakati ghasia hivi sasa zimepungua kwa kiasi kikubwa, mashambulizi ya hapa na pale yanaendelea katika maeneo mbalimbali. Tumekuwa wenyeji wa Siria elfu hamsini katika miaka michache iliyopita kwa sababu za kibinadamu, Kasimi amesema, akiwataja wakimbizi kutokana na vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Siria. Lakini hatuwezi kuwakubali wanachama wa makundi ya watu wenye silaha wanaokimbia Siria inapokuja swala la usalama wetu. Amesema kiasi cha watu mia moja wamefika kwenye mpaka wa kusini kwa msaada wa wenyeji wenye silaha katika wiki za karibuni, lakini waliingiliwa kati na kufukuzwa muda mfupi baada ya kuingia nchini Algeria. Kasimi amesema raia hao wa Siria walipitia Uturuki, Jordan, Misri, Sudan na Nijar na Mali wakitumia hati za uongo za kusafiria za Sudan. Kwa hakika ni mitandao ya kihalifu, na lazima tuwe makini kutoruhusu waingie Algeria, amesema. Algeria haina uhusiano wa kidiplomasia na Siria wakati wote wa vita vya wenyewe kwa wenyewe, ambapo Rais Bashar al Assad kwa kiasi kikubwa amewashinda waasi na wanajihadi wanaojaribu kuiangusha serikali yake. Raia wa Siria hawahitaji viza kuingia nchini Algeria. Upande wa kusini na kusini mashariki mwa Algeria kwa kiasi kikubwa ni mikoa ya jangwani iliyo mitupu lakini usalama umeongezwa huko baada ya jirani libya na mali na niger nazo kutumbukia katika mikono ya wa wanamgambo na makundi ya waasi tangu vita vya wenyewe kwa wenyewe katika miaka 1990 algeria imekuwa mshirika muhimu wa marekani dhidi ya harakati za wanamgambo wa, wa kiislamu katika eneo la jangwani la sahel na afrika magharibi Muzik Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Rasia imeruhusu ubalozi mdogo wa Marekani fursa ya kwenda kuonana na mwanajeshi mstaafu ambaye ameshikiliwa kwa mashtaka ya ujasusi. Wizara ya mambo ya nje ilieleza jana Jumatano fursa hiyo ilitolewa saa kadhaa baada ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo kuzungumza kutoka Brazil, aliposema alitarajia kupata maelezo kwa nini raia wa Marekani alikamatwa kuhusiana na Bwana Whelan ambaye anashikiliwa. Tuna matumaini ndani ya saa kadhaa zijazo ubalozi mdogo utapata fursa ya kwenda kumwona na kufahamu mengi Tumeweka wazi kwa warasha matarajio yetu kwamba tutajifunza zaidi kuhusu mashtaka hayo na kufahamu kile kilichosababisha kushutumiwa kwake na kama ukamataji huo sio sahihi, tutadai aachiwe haraka. Siku ya Jumatatu, maafisa wa kitengo cha usalama cha serikali kuu ya Rusia walisema raia huyo wa Marekani aliyetajwa kama Paul Whelan mwenye miaka 48 alikamatwa Disemba 28 wakati akifanya kitendo cha ujasusi na uchunguzi wa kihalifu umeamriwa. Hawakutoa taarifa zaidi, lakini shirika la habari la serikali ya Rusia lilisema Whelan anakabiliwa hadi kifungo cha miaka ishirini jela kama akikutwa na hatia. Kaimu waziri wa ulinzi wa Marekani Pat Shanahan katika siku yake ya kwanza kazini alisema kwamba China itakuwa kipaumbele cha juu kwa jeshi. Shanahan aliwaambia wafanyakazi wa idara ya ulinzi kwenye mkutano wa jana Jumatano kukumbuka China, kulingana na wafanyakazi ambao walizungumza kwa sharti la kutotajwa majina, kwa sababu hawakuruhusiwa kuzungumza hadharani masuala ya ndani. Ofisa mmoja wa ulinzi alisema Shanahan alionyesha ataheshimu mkakati wa jeshi ulioachwa na mrithi wake James Mattis ambaye alitambua China na Rusia kama washindani wenye nguvu shahanan alichukua nafasi ya Mattis hapo Januari mosi baada ya Mattis alipojiuzulu mwezi uliopita kufuatia tofauti za kimtazamo na rais Donald Trump. Marekani inaishutumu China mpelelezi wa jeshi na kiuchumi na inakataa mpango wa miundo mbinu na biashara na Beijing kama muundo wa kiuchumi wa kutumia nguvu. Kujitoa rasmi kwa Qatar wiki hii kutoka taasisi ya nchi zinazosafirisha mafuta nje OPEC kumezusha tena mjadala juu ya mivutano na jirani yake Saudi Arabia, huku baadhi ya waangalizi wanasema hatua hiyo itakanganya zaidi mahusiano kati ya nchi hizo mbili za Ghuba. Kuondoka huko kulitangazwa mwanzoni mwa Desemba mwaka jana wa 2018 na kuanza rasmi Jumanne na kumaliza miaka 58 ya wanachama wa taifa hilo la peninsula ya Kiarabu katika muungano wa kimataifa. Hatua hiyo imeonekana kwa wachambuzi wengi kufunikwa na hali ya kisiasa katika eneo la Ghuba kufuatia kizuizi kinachoongozwa na Saudi Arabia kwa Qatar tangu katikati ya mwaka 2017. Saudi Arabia, Umoja wa Falme za Kiarabu na Bahrein waliweka kizuizi cha biashara na usafiri kwa mwanachama mwenzao wa Gulf Cooperation Council Qatar, mwezi Juni mwaka 2017. Nchi hizo zinaishutumu Qatar kwa kuchochea ugaidi kwa kulisaidia kundi la Muslim Brotherhood la nchini Misri na kuendeleza uhusiano na Iran. Mahusiano tangu wakati huo yamekuwa siyo mazuri. <tik> Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kutoka hapa studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika mjini Washington DC. Matangazo haya pia yanapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba raia 13 wameuawa katika ghasia za kikabila nchini Burkina Faso, serikali ilisema jana Jumatano ikielezea kuongeza Zeka kwa migogoro ya kikabila katika nchi jirani ya Mali inahusishwa na ghasia za kidini. Shirika la habari la Reuters lina ripoti na Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Bukinafaso imeona kupanda kwa mashambulizi yanayofanywa na waislamu wenye msimamo mkali katika miezi ya karibuni, wanaojiita wanajihadi wakitaka kuongeza ushawishi wao kote katika eneo la Sahel Disemba 31, serikali ilitangaza hali ya dharura katika majimbo kadhaa ya kaskazini ambayo yanapakana na Mali. Mashambulizi ya wiki yameonyesha jinsi ya ghasia ya zinavyoweza kuchochea mapambano ya kikabila kwa mara ya kwanza nchini bukina faso. Baada ya usiku kuingia Disemba 31, wanaume waliokuwa na silaha wakiwa kwenye pikipiki waliingia katika kijiji cha Yirgo ambacho kina idadi kubwa ya watu wa kabila la Mosi na kuua watu sita, akiwemo chifu wa kijiji, msemaji wa serikali Jean Paul Badun amesema siku iliyofuata. Badun amesema wakazi wa Yurgo waliwaua wafugaji wa kabila la Fulani ikiwa ni kulipiza kisasi. Wakazi waliwalaumu wafugaji kwa kuwapatia hifadhi wanaume ambao waliwashambulia siku moja kabla. Ghasia za kikabila zinabainisha matatizo ambayo yanaonekana katika nchi jirani ya Mali ambako watu wa kabila la fulani wamekuwa wakishutumiwa kuwaficha wanamgambo wa Kiislamu ambao wamekuwa wakifanya mashambulizi kote katika eneo hilo katika miaka ya karibuni. Wanaume wenye silaha waliwaua wa fulani thelathini na saba siku ya Jumanne. Wanajeshi kumi walipigwa risasi karibu na mpaka wa Mali wiki iliyopita katika shambulizi ambalo linadaiwa kufanywa na kundi la Nasr al Islam wal Muslimin, JNIM, kundi la Al Qaida lenye uhusiano na wanamgambo katika eneo la Sahara. JNIM ilidai kuhusika na mashambulizi mengine ikiwemo lile ambalo lilifanyika katika mji mkuu wa Gadugu mwezi Machi mwaka jana na kusababisha vifo vya wanausalama wanane na kujeruhi wengine dazeni maelfu ya watu wamekimbia makazi yao kutokana na mashambulizi na majibu ya majeshi ya usalama na Marekani. Mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini utakuwa na harakati nyingi za uchaguzi wa rais. Rais Donald Trump wa chama cha Republican anatarajiwa kuwania tena nafasi hiyo, huku wanasiasa wa chama cha Democratic wakijitokeza kuelezea azma yao ya kuwania urais kushindana na Rais Trump. Mwenzangu Sandi Shomari amezungumza na mchambuzi Patrick Nigula na kumuuliza, je, kwa mtazamo wake anaona wagombea watarajiwa wanaotafuta uteuzi wataongezeka na nini hasa kimewasukuma wanasiasa hao wa chama cha Democratic. Mimi tunaona kutakuwa na mlongo mrefu sana wa wagombea katika hizi kura za maoni za kwanza katika upande wa Democrat na uongozi uliokuwepo madarakani nafikiri ni kwamba umechochea ili kuwapa, uh, watu wengi kujitokeza katika kinyang'anio cha ugombea kiti cha urais katika mwaka elfu mbili na ishirini. Majina huwa siku zote yanakuwa mengi profesa, lakini mwisho wa siku yanachujwa ya na kupungua. Pengine wimbi hili hivi sasa, angalau tunaona majina kama thelathini. Kutaonekana majina zaidi, au unaonaje kwa sasa? Naona tu majina hayo yaliyojitokeza ni hao hao tu. Sidhani kama kuna watakaojiongezeka, bali wengi wao watapunguka kadri ya siku na kampeni zitakavyokuwa zikiendelea. Na ukiangalia katika siasa za hapa Marekani aa, katika kura za kwanza za maoni aa, mgombea anahitaji kuwa na uwezo mkubwa sana wa kuweza kuchangisha fedha ambazo zinaweza zikamwezesha kuonyesha kama anapendwa na watu wengi katika majimbo yote karibia hamsini, na hilo ndio suala kubwa ambayo nafikiri linazungumzwa likiangaliwa zaidi kwa mtu kama Michael Bloomberg, aliwahi kuwa mea wa New York. Yeye kiupande wa fedha, ana uwezo mkubwa wa kuchangisha fedha na mwenyewe ana uwezo wa, wa kifedha. Pengine hiyo inampa nafasi tofauti na wengine. Mimi tunaona tu kama Bloomberg akigombea katika upande wa Democrat, atakuwa na uwezo mkubwa zaidi wa kuwa mshindi uh, katika kinyang'anyiro hicho, kwa sababu wana uwezo mkubwa wa kuchangisha fedha na kuweza kugharamia chaguzi ambazo zinachukua muda mrefu zaidi ya miaka miwili. Kwa hiyo tutuwape muda wagombea wote, labda tunaweza tuka, tukaona wanabakia baadhi ya wachache wenye uwezo na uwezo wa kuchangisha uh, ili kuweza kugharamia chaguzi hizi. Na inaposema muda, kwa kawaida unafikiri muda gani hasa mambo haya yataanza kujitokeza zaidi hapa Marekani? Mimi tunaona ni tusubiri, tupe uh, labda zaidi ya miezi miwili mpaka sita, na tutaona uh, uh, watu wagombea wengi, wengine watajitoa na wengine wataendelea katika kinyang'alio hiyo, kinyang'alio hichi mi naona tu ni sababu ya uwezo wa mgombea kuwa na uwezo wa kuchangisha fedha na kupendwa katika baadhi ya majimbo hamsini ambayo atapiga kura za, uh, kura za maoni na nafasi ya hawa wapiga kura au hawa wanatafuta kura, ukizingatia kuelekea majimbo mengi ya Marekani, majimbo yapi tunajua kwamba sasa ndio atakuwa anapewa nafasi zaidi ya kuanza kutoa wagombea. Mimi tunaona tuangalie jimbo la Iowa. Ah, ambalo linatarajiwa kuwa labda linapewa nafasi ya kwanza, na vilevile jimbo la South Carolina ambalo litapewa nafasi ya pili katika kura hizi za maoni. Kwa hiyo tusubiri katika mshindi atakayetoka katika majimbo haya mawili, mimi naona huyo ndio atapewa ah, nafasi kubwa zaidi ya, ya kuweza kugombea katika uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini. Ni Patrick Nigula, mchambuzi wa masuala ya kisiasa akizungumza nasi kutoka jimbo la South Carolina hapa Marekani. <muchas> Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Kiongozi wa Warepublican katika bunge Kevin McCarthy anasema Rais Donald Trump aliwakaribisha viongozi wa bunge kurudi White House kesho Ijumaa kwa mazungumzo zaidi juu ya kufungwa kwa serikali kuu. Trump anataka apatiwe dola bilioni tano kwa ajili ya ujenzi wa ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Meksiko. Rais wa Marekani Donald Trump alisema jana Jumatano kwamba alipokea barua nzuri kutoka kwa Kim Jong Un na huenda atakutana na kiongozi huyo wa Korea Kaskazini katika siku zijazo. Waasi wa Kiislamu ambao walikamata madaraka kwa muda mfupi huko Jamhuri ya Afrika ya Kati, CAR, mwaka elfu mbili kumi na tatu wamepokea silaha mpya. Na hapa basi ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya ya CD, mimi ni Khadija Riami nami naitwa Mkamiti Kibayasi, tukisema kwaheri herini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.