Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mwaka bado ungali ukiwa mpya kabisa, maanake ni siku ya tatu tu katika mwaka wa 2019 ambapo VOA Express tunakuja kwa uzito vitu vizito, vizito jina langu Harrison Kamau na mimi ni patrick Nduwimana Harrison nakukaribisha na, na mwaka mpya sababu tulisherehekea mwaka mpya ulikuwa hukuwepo nilikuwa upande mwingine wa nchi lakini kule pia salamu nyingi za mwaka mpya wanawapa wana VOA Express basi karibu express na bila shaka wasikilizaji wetu wanakusubii kwa hamu kubwa na uweze kuwapatia mengi zaidi ambayo tumewandalia leo katika express, tukianzia wapi Tukianza na tukianza DRC, lakini kwanza, kabla hata tuelezewe mambo yamefika wapi, unajua uchaguzi ulifanyika, matokeo bado yanangojewa, hesabu zinaendelea kufanyika, lakini hayo yote yakiendelea, wananchi bado wanaendelea kutoa maoni yao kulingana na hali ilivyo. Watu walijongeza wengi kwenda piga kura kwa ajili ya kutaka kunani inchi. Kazi hapa sisi tunatumika, kazi inaendelea vizuri, ila tunasubiria kupata nani ya matokeo ya kuchunga tupate rais mpya. Haya, ah, yeah. Unasikia wakongomani wanasubiri kwa hamu kubwa kujua matokeo ya uchaguzi, lakini nao matokeo yenyewe yatatangazwa tarehe sita kama kuna kitakachobadilika. <coughs> kita lakini nafikiri tukiungana naye Salem Mwanamilongo atatupa mengi zaidi kuhusu nini tume ya uchaguzi imezungumza, lakini vilevile vile Kenya kuna mambo yanaendelea upande wa siasa, tutajua ni kipi kinaendelea katika Express. Pia utakuwa na teknoloji au business, tutakuwa uh -huh. pia na uh, mambo tu uh, chungu nzima bila kusahau muziki. Leo ni siku ya Alhamisi, kweli kabisa. Basi moja kwa moja tuelekee DRC. Karibu sana Saleh Mwana Milongo, hebu tueleze hali ilivyo, na wananchi wanangoja kwa hamu. Wewe uko mahali ambapo mambo yanafanyikia, hebu tueleze uko wapi na nini kimejiri kufikia sasa? tuko kwenye makao makuu ya tume huru ya uchaguzi seni, ambako mwenyekiti wa tume huru kwa wakati huu yuko kwenye mkutano na waandishi habari Nam. na Corneille Nangaa amesema shughuli za kujumuisha kura na kukusanya kura zinaendelea, lakini eh, hadi kufikia siku ya leo ni asilimia ishirini pekee ya matokeo ambayo wamekusanya, na amehoji mwenyewe ikiwa wanaweza kumaliza kazi hiyo ifikapo Jumapili ambayo ni tarehe iliyopangwa kutangaza matokeo ya uchaguzi ya dharura. Kwa hii sale inaashiria ina kwamba tarehe ya tarehe sita au Jumapili kutangaza matokeo ya awali au ya muda haitoweza kuheshimishwa. Nanga amesema shughuli zinaendelea na wamefikia hatua ambayo ni uh, vituo elfu tano vinavyo tayari vilivyohesabiwa kura na kukamilisha uh, matokeo yake, lakini kwa ujumla ni vituo kumi na tano elfu ambavyo vinatakiwa kuhesabiwa ku, ku, ku. Kwa hiyo amehoji mwenyewe bila kuelezea ikiwa ataahirisha ama hapana, kuuliza kama ikiwa watamaliza kazi hiyo, lakini imeonyesha wazi kwamba ni vigumu matokeo ya uchaguzi kutangazwa tarehe sita kama jisi ilivyopangwa. Na Salehe, sijui kama kuna sababu zozote labda zimetolewa na tume ya uchaguzi kutokana na upono unaoshuhudiwa sasa hivi, kuna changamoto ambazo wanakabiliana nazo katika hali ya kujumuisha kura. Maanake sasa ikiwa leo ni asilimia ishirini peke yake, Na, na leo tuko Alhamisi. Aha, sasa kuna sababu zozote ambazo wametoa uh. Amesema kwamba uh, sababu ni kwamba uh, matokeo hayo yana kuhesabiwa kwa mikono na sio kwa kielektroniki kama jinsi ilivyodhaniwa. Na hapo amesema imekuwa ni changamoto kubwa kabisa kwa tume huru ya uchaguzi kufikiwa hilo, kwa sababu wanasiasa walikataa katukatu kwamba matokeo yanayotokana na mashine hizo ziweze kutangazwa, bali kusubiri nani uh, makaratasi na wahesabu wenyewe viongozi wa, wa tume huru ya uchaguzi na hapo ndio wawezi kutangaza na ndio wamesema kwamba ndio changamoto kubwa, kwa sababu eh, kiufundi ni, ni, ni kazi ambayo itaomba muda mrefu kabisa. Wapinzani walikuwa waliomba, uh, kama unavyosema, uh, kura zihesabiwe kwa mkono, yaani isitumiwe ile mashine au electronic mashine. Je, katika mchakato huo wa kuhesabu uh, kura, uh, wapinzani wanashirikishwa au waangalizi wapo? waangalizi wapo, waandishi habari wapo, na mashahidi wa wagombea wa, wa, wa, ama wavyama wako pia wamefikishwa. Mwenyewe niliweza kutembelea baadhi ya vituo. Ni shughuli kwa kweli ambayo imekuwa imeendelea, na uh, kwa kweli kwa hisia za watu ama waandishi wamehisi kwamba kufikia uh, Jumamosi ama Jumapili itakuwa vigumu kwa tume huru ya uchaguzi kwamba inakamilisha mm -hmm. uh, kuchang, uh, kuchanganya matokeo hayo, na sheria inamwambia tume huru ya uchaguzi itatangaza matokeo sio nusu bali matokeo yote kwa ujumla mm -hmm. kwa katika taifa nzima itangazwe kwa wakati mmoja kwa kuogopa kusiwepo na hiyo uh, uh, wasiwasi kuhusu kutangaza wa jimbo hili ama lingine, bali wakati watakapojumulisha kujumuisha uh, uh, matokeo ya nchi nzima. Labda kwa kumalizia, Saleh, mtandao wa internet hadi sasa bado umefungwa. Mtandao wa internet umekatwa na waziri wa habari Lambert Mende, ambaye ametoka kuzungumza na waandishi habari muda mfupi uliopita, amesema kwamba Uh, ni kwa sababu za kiusalama kwa sababu kulikuwa na watu ambao wanaanza kuweka matangazo ama matokeo ya uchaguzi kwenye mitandao, na hilo lime, wasi wasi, kwa kweli lilikuwa limezusha wasiwasi kwa wananchi kuhusu taratibu yenyewe ya uchaguzi. Shukran sale, uh, sana Saleh Mwana Milongo kwa taarifa zote hizo ambazo umeweza kutupatia. Harrison, na moja kwa moja kwa moja hadi nchini Kenya ambapo tunaungana naye Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, siasa za vuta ni kuvute kutokana na nani atakuwa rais, nani ameidhinishwa na nani, zinaendelea kushika kasi japokuwa uchaguzi uko mbali sana. Hebu tueleze yaliyojiri kufikia sasa kuhusiana na naibu rais William Ruto kwamba baadhi ya wanasiasa wanasema kwamba hana ahadi yoyote na yoyote kuwa rais wa Kenya, lakini naye anasema uh, hali sio hivyo, kwamba atasimama kidete na kuhakikisha kwamba ameongoza Kenya. Wandera ni ni, ni, ni, ni, ni mzozo ambao umekuwa sasa kwa wiki moja baada ya mwenyekiti, naibu mwenyekiti wa chama cha Rais Kenyatta ambacho ni Jubilee, ambaye anaitwa Murathe, David Murathe akieleza kwamba hayapo makubaliano yoyote kati ya rais Kenyatta na William, naibu wake William Ruto, na kusisitiza kwamba iwapo yapo makubaliano mengine hayo ni makubaliano ambayo hayajafikiwa katika chama chao, na hivyo basi kueleza kwamba rais Kenyatta atakapokamilisha mhula wake wa, wa mia, miaka mingine kumi, basi naye naibu wake ataandamana naye, atastaafu naye, kwa sababu atakuwa ametekeleza majukumu yao kwa pamoja. Lakini sasa naibu rais yule Ruto amejitokeza na kwa mara ya kwanza, na kusema kwamba hahitaji mtu yeyote kumuunga mkono kuwania urais, atajipeleka mwenyewe, na yeyote anayehisi kwamba huenda basi atahitaji kuungwa mkono na Kenyatta anajidanganya. Hebu tumsikilize anavyoeleza naibu rais. Ah, inaonekana kidogo tuna matatizo na sauti hiyo, lakini eh, kabla ya tuangalie mambo yalivyo kwenye sauti, hebu tueleze, kulikuwa na mjadala mkubwa, mjadala wa marekebisho ya katiba ambao upande mmoja unaonekana kwamba unahimiza Kenya inahitaji kuwa na marekebisho ya katiba, upande mwingine ukisema kwamba haifai. Sasa naibu rais yeye, yako upande gani? Wandera amezungumzia <migubiia> suala hilo la katiba, mabadiliko ya katiba, na akasisitiza kwamba yeye anauzaapo yatakuwa ana, uh, mabadiliko um, ya katiba uh-huh. po, mabadiliko, kuleta mfumo wa urais au kuweka mfumo wa, wa bunge, atahakikisha kwamba ana, ana, ana, anatoa sauti yake kuhusu mabadiliko hayo, na akasisitiza kwamba hapingi mabadiliko ya katiba lakini asiwe ni mabadiliko ya katiba ambayo yananuia Uh, kuweka nyafa la, la, la watu au uh, kuweza kuyaweka magatuzi pamoja na kuweza kupunguza uh, ule mfumo wa ugatuzi ambao unaendelea hapa Kenya na akasisitiza kwamba iwapo yapo mabadiliko, mabadiliko haya yanafaa kufanyika ili Kenya isonge mbele. Nashukuru sana Wandera, lakini kwa sekunde chache, hebu tueleze, shule zilikuwa zifunguliwe leo na kulikuwa na tetesi kwamba kungekuwa na mgomo wa walimu. Hali ikoje? Shule, watoto wamerudi? Wandera nafikiri tumempoteza Wandera kutokana na shida ya mawasiliano kati ya Washington na Nairobi, lakini ameweza kutupa mengi kuhusu yale yaliyozungumzwa uh, na Ruto kuhusu nafikiri ni joto la kisiasa ambalo linaendelea kabla ya uchaguzi mkuu uh, kufanyika huko Kenya. Basi uh, tupate habari za dunia bila shaka. Rais wa Marekani Donald Trump amesema amepokea barua kutoka kwa kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na kueleza matarajio ya kukutana naye katika siku za hivi karibuni. Matamshi ya Trump yanajiri siku moja tu baada ya Kim kuonya kwamba wema wa sasa kati ya Korea Kaskazini na Marekani huenda ukamalizika iwapo Washington itaendelea kuiwekea vikwazo vyenye nia ya kuilazimisha kuachana na silaha za nyuklia. Na maafisa wa kijeshi wamewafukuza darzeni ya wayahudi kutoka ukanda wa Gaza wakiwatuhumu kwa kukaa sehemu hiyo kinyume cha sheria. Watu kadhaa wanaripotiwa kujeruhiwa wakati wa shughuli hiyo. Wayahudi walikuwa wameunda milolongo miwili ya makao katika sehemu ya Amona mwezi jana, wakisema ni hatua yao ya kuonyesha kukerwa na ongezeko la mashambulizi yanayotekelezwa na Wapalestina katika ukanda wa Gaza. Miaka miwili iliyopita, wakazi mia tatu walifurushwa na polisi kutoka Amona baada ya mahakama kuu wa kuamua kwamba walikuwa wamejenga sehemu hiyo bila idhini ya serikali kwenye ardhi ambayo ilikuwa mahali binafsi ya palestina mwaka 1995 wabunge wapya wa, wa marekani wanaapishwa hivi leo katika serikali ambayo imegawanyika bunge la wawakilishi linaloongozwa na wademokrat huku senate ikiongozwa na warepublican chama cha demokrat kina wabunge 235 kati ya wao 435 baada ya kushinda viti 40 zaidi katika uchaguzi wa katikati ya mhula mwezi Septemba, na kuelekea bunge la wawakilishi nchini chini ya udhibiti wa Democrat kutoka kwa Republican walioongoza kwa muda wa miaka miwili. Chama cha Republican kinadhibiti Senate kikiwa na wabunge 53, Republican basi kikiwa na wabunge 47 na makundi ya konservative kutoka jamii ya Hindu nchini in India amesababisha shughuli kukwama katika mji wa Kerala na majimbo yaliyo karibu katika waandamanaji katika maandamano ya kupinga hatua ya serikali ya kuwaruhusu wanawake wawili kukaidi marufuku ya tangu jadi na kuingia katika hekalu takatifu ya Wahindu. Takriban waandamanaji 400 wakiwemo wanawake wameandamana kwenye barabara za Kochi katika mji wenye shughuli nyingi za kibiashara wa Kerala wakiongozwa na chama cha waziri mkuu Narendra na Modi na kile cha ratiria swaya msevak chama kikongwe, kabla ya chama hicho cha waziri mkuu. Maduka amefungwa na shughuli za usafiri kusitishwa, madereva wakieleza hofu ya kushambuliwa iwapo wangebeba abiria. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express moja kwa moja kutoka studio nambari 15, hapa Washington DC. Bila shaka, mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, ukiwa ofisini mwako, ukiwa ndani ya basi, ukiwa katika shughuli zako, unatufata barabara kabisa kupitia mita, mita, mitambo yetu ya FM, bila shaka kupitia pia mitandao yetu ya internet. Uh, ukurasa wetu wa Facebook ambao ni www voa swahili com. Kweli kabisa, na tunapojiandaa pia kuwasikiza wana DRC wanasema, wakongomani wanavyosema, na pia tukiangalia maswala <laughs> ya kibiashara kidogo kidogo, pia kuna changamoto zinapatikana wakati kazi inakuwa labda haipatikani, na unasema kwamba ajira imekosa kidogo. Tumsikilize huu jamaa, tukishapata kibao tusikie pia DRC wanasema nini. Kama huna kazi la kufanya, lipi? Kwa majina ni Ochieng George, na kama hauna kazi kama kijana ama mtu yote yule, mimi mimi mwenyewe nafanya kazi ya kujiajiri, ikiwa mimi ni mchoraji na pia ni mwandishi wa maneno maandishi mbalimbali, hasa katika sekta ya uchoraji. Na kwa kweli, kijana, mahali popote ulipo, unaweza fanya kazi yoyote, mradi tu unajituma na kuhakikisha ya kwamba hiyo kazi unachoifanya unaifanya kwa bidii mahali popote pale unapoipata. Kwa mfano mimi, hii kazi ya uchoraji, kando na ku, ku, ku, ku- decorate magari na ku- na ku decorate hata vyumba manyumba za watu, nimeifanya kwa miaka mingi zaidi, na katika hizi miaka zote nimeifanya, nimejistiri nayo na nimekuwa nikifanya kwa bidii zaidi, ili kuhakikisha kwamba inapofika jioni najihikimu kimaisha. Kwa hivyo, kijana mwenzangu, popote ulipo ama hata dada, yote vitume kwa kazi unachoifanya, bila kutegemea kazi ya kuajiriwa, kwa sababu kwa wakati huu hakuna kazi ambayo ni wa kuajiriwa zaidi, ukilinganisha na kazi ambayo umejiajiri mwenyewe, kwa sababu ukijiajiri unapata nafasi ya kufanya maamuzi muhimu ya yale ambayo ungependa kufanya wakati wowote ule unapovitaka. Kwa hivyo popote ulipo kwanza hii kazi ya, ku, ya kujiajiri ni muhimu zaidi na ni kazi nzuri na inaweza kusaidia mbeleni, hata unapochafu uki, ukiwa ya kwamba unajiwekeza kwa siku zako za, za usoni. Asante. Haya. Unajipanga kwa minajili ya siku za usoni so, usoni kwa kujiajiri, usiendelee kutegemea kazi kutoka kwa serikali au kwa mtu mwingine mwenyewe, ukiwa na um, ukiwa, zaako, ukiwa na taaluma uh, zako ukiwa na maake, yale mambo yote ambayo umeweza kuyabuni uh, katika mipango yako na nini, basi ujiajiri moja kwa moja tu. Ndivyo hali ilivyo. Ni yote ni katika VOA Express, ikiwa Alhamisi siku tunakumbuka, tunarudi nyuma huko miaka ya sitini, sabini, <laughs> tisini. Tisini. Lakini, tisini, nini. yondo sista, mambo ndio hayo <laughs> kibao hicho kimewakumbusha wale ambao wanapenda zile zilizopendwa zilizovuma miaka ya zamani, miaka ya tisa mia, miaka ya themanini, miaka ya sabini, miaka ya sitini. Ni kama kawaida yetu siku ya Alhamisi, lazima tuwaletee wasikilizaji wetu ambao wanazipenda hizo nyimbo ambazo zilizovuma miaka hiyo iliyopita. Basi moja kwa moja Harrison, bila ukawia, kama tulivyowaambia wasikilizaji wetu, DRC bado wananchi wanaendelea kusubiri kwa hamu, mm -hmm. kubwa kujua matokeo ya uchaguzi, lakini no, kama ulivyosikia, uh, kupata ma, matokeo ya uchaguzi Jumapili haijawa maanake haijakamilika, sababu uh, kura bado zinaendelea kuhesabiwa na tayari asilimia ndogo tu asilimia ishirini tu uh, ya kura ndizo zimekushahesabiwa, lakini mwenzetu Oster Malivika alizungumza na wakazi wa huko Goma na vitongoji vyake kujua hisia zao, nini wanasubiri sasa baada ya kupiga kura. Tuwasikilize watu waliziongeza. Wengi kwenda piga kura kwa ajili ya kutaka kunani nchi, kwa ajili ya mabadiliko ya nchi. Kazi hapa sisi tunatumika kazi inaendelea vizuri, ila tunasubiria kupata nani ya matokeo ya kuchunga tupate rais mpya Tunapochunga hiyo matukio ya hiyo uchaguzi, tunakuwa na tumaini kubwa ya kusema iliyo uh, mapenzi ya raia ndio itafanyikiwa, na ni hiyo tuna, tunaichunga wakati wataandaa, yani watatangaza uh, matokeo kupitia tume uh, cha kinapo kinachoandaa uchaguzi. Yani seni tulijitokeza wengi kwenda kupiga kura ni kwa kutaka mabadiliko ionekane. Sawa, siku nyingi tuko katika hali ambayo haiendi sawa. Ndio matokeo tunayosubiri kwa hamu kabisa, kutokana na hiyo umati ambao tulienda wengi kushabikia na kupiga kura. Tunahitaji tuone mabadiliko na kiongozi wao amebadilisha. Baada ya kupiga kura siku ya Jumapili, wananchi hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waendelea kusubiri matokeo, lakini wakiendelea wa na shughuli zao za kibiashara, ni kama hapa katika mji wa Goma katika eneo la Birere ambayo ndio eneo la biashara, wananchi waendelea na biashara yao huku wakiendelea kusubiri matokeo ya uchaguzi kwa kura walizopiga siku ya Jumapili. Lakini wanaelezea kwa nini walijitokeza wengi kupiga kura Jumapili na matarajio yao katika uchaguzi huu. Aha, unasikia matarajio ya watu, kwa kweli wanasubiri, unajua. Kweli kwa hamku <laughs> unajua, wakati wa uchaguzi mpiga mm -hmm, kura kazi yake huwa ni moja, yeah. Kazi yake ni kupiga kura ndio sasa kuhesabiwa pale ndio kazi ni kungoja. Unajua sasa yeye ameshafanya uh, jukumu lake. Sasa ndio unasikia wanasema ah, tunaendelea kweli na shughuli zetu, lakini pia tunafikiria sana wote, mawazo yote yako kwenye uchaguzi huo, kwa sababu uchaguzi hali yake ya kumalizika ni hesabu kutolewa na kutangazwa. Kwa hivyo kati ya kupiga kura na kutangazwa kwa uchaguzi kwa hakika hali yao ya kibiashara na maisha ya kila siku yote yanalenga kule Kinshasa, kungojea matokeo ya DRC. Na unajua sio wananchi wa Kongo tu, hata ulimwengu mzima, manake macho yote yanaelekea ku DRC. Bila shaka uchaguzi huu, matokeo yakitangazwa katika hali ya utulivu, naam, raia wakikubali matokeo ya uchaguzi, sababu kuna wale ambao hawawezi kukubali. Mara nyingi naa ni hivyo, lakini sisi matarajio yetu au maombi yetu ni kwamba matokeo yatangazwe na uh, watu wapokee matokeo ma, ma, ma, ma, alafu na hali iendelee kuwa shwari. Hadi sasa hali inasemekana kuwa ni tulivu mm, japokuwa kuna mm -hmm. Uh, mtandao wa internet umekatwa nanini, lakini kwa ujumla hadi sasa hali ni, ni tulivu. Kwa hiyo ni lazima wananchi waendelee kusubiri kile ambacho uh, tume ya uchaguzi itatangaza, nam kabisa. Na tunapoendelea na, natuna na masuala ya kila siku ya biashara na biashara za ulimwengu Uh, unakumbuka kwamba mwaka uliopita kulikuwa na hali ya vuta ni kuvuta ya kibiashara kati ya Marekani na China mm -hmm. Na vita hivi vya maneno ya kibiashara vimeathiri sana biashara kubwa kubwa, na makampuni makubwa, mwaka unapoanza, yametoa ripoti yakilalamika na kusema kwamba faida yao imeshuka. Nazungumzia kampuni kama vile FedEx na kampuni kama Apple. Mkurugenzi wa Apple, Tim Cook, amesema kwamba kutokana na vita vya maneno ama vita vya kibiashara kampuni yake mapato yake yamerudi chini sana katika robo ya mwisho ya mwaka uliopita. Na kawaida uh, Sunday wakati wa kumaliza mwaka ndipo biashara, okay. uh, ina, inakwenda vizuri. Ndiyo. Sasa uh, hapa mkurugenzi mtendaji wa Apple mm -hmm. kama alivyozungumza mm -hmm. anasema vita vya biashara kati ya Marekani na China China ambaye ndio mteja mkubwa wa, uh, wa Apple sababu uh, Apple ina, ina, ina matawi ya kuuza simu zake huko na uh, vingine vifaa ambavyo vinatengenezwa huko China. Kutokana na hali hii ya mvutano wa kibiashara uh, basi mapato yake yalishuka. Anasema kwamba mapato au hisa za Apple zilishuka asilimia saba ha? Mm -hmm. Kutokana na mzozo huo ambao mzozo huo pia unaleta hofu kubwa upande wa kukua kwa uchumi wa dunia. Kweli kabisa, na kampuni ya hapo inasema sasa, kulingana na mambo yanavyokwenda na biashara ya China kushuka, makadirio ya mapato waliokuwa wameweka ya robo ya kwanza ya mwaka huu, wanasema yanaonekana yatashuka ya hadi bilioni dola bilioni themanini na nne mm -hmm. Kutoka uh, kando na walivyokadiria uh, kwamba itakuwa ni dola tisaini uh, tisaini, bilioni tisaini na tatu. Anasema kwamba hali ya kiuchumi na kushuka kwa hisa kwa asilimia saba za Apple basi kunaashiria kwamba mapato pia yatakuwa chini, soko kubwa likiwa ni la China. Uh, tuwakumbushe tu wasikilizaji kwamba uh, huyu Cook alikuwa kizungum, akizungumza mbele ya wawekezaji na ilikuwa ni siku ya Jumatano. Hapa aligusia pia kuhusu hali ya uchumi wa China China, vilevile kutokana na huu mzozo wa kibiashara uh, kati yake na Marekani na China vilevile vile uchumi wake unaendelea kudorora, jambo ambalo sio la kawaida. Wanasema kwamba katika kipindi cha miezi sita ya mwaka jana uchumi wa China ulikwenda makini kama vile ulikuwa na dorora. Wanasema uh, kwamba matarajio ya kukua kwa uchumi katika miezi mitatu ya mwisho wa mwaka ilikuwa ni ma manake uchumi ulikuwa kwa hali kiwango cha chini sana, Naam, ambacho hakijawahi kutokea huko China katika miaka ishirini na tano iliyopita. Basi ni mambo ya biashara za kimataifa yanavyoendelea, na tutatazama bado mwaka <laughs> ni ni, ni, ni mpya kabisa sasa hata robo ya kwanza ya mwaka haijajulikana itakuwaje, lakini makarobo ya kwanza wa? ya mwaka haijamalizika. Uh, hapa ni matokeo ya mwaka jana, lakini kampuni kubwa kubwa kama hizi za Apple ambazo zina uh, ushawishi mkubwa kuhusu uh, namna uchumi wa dunia unavyoendelea, yes, ikiwa mapato yake yataanguka, basi bila shaka, uh, kutakuwa na hatari kubwa uh, upande wa uchumi wa dunia. Basi na tukielekea kwenye swali letu la leo, tuliuliza je, ni mwanamuziki yupi ambaye ametia fora kabisa mwaka ambao umepita, na naona kuna majibu mengi kutoka kwako wewe, lakini kidogo tuyasome tu machache ya, katika yale ambayokuna tukianza naye. Huyu Johnson Jteng anasema ni Diamond. Haya, Efron Mwakingwe anasema bila shaka ni Ali Kiba ama King Kiba huyu anajiita injinia Ayubu Sundu anasema ni Joseph Nyuki. <laughs> huku <laughs> <laughs> naye Vedasto Romani akisema full respects kwake Diamond. Ndivyo wanavyosema. Haya, uh, nani hii anaitwa Samuel Tofil anasema haya, naye anasema, anasema ni Kingi Kiba. <laughs> Nakwambia hapa ni mambo ni moto, hatuwezi kukamaliza majibu, lakini hapa naona Dolbach anasema hivi, nyinyi hamtambui kwamba mziki mzuri unatoka Congo DRC. Aye, una si. <laughs> Mambo ya muziki na mashabiki wa muziki, kuna mwengine anaitwa Good luck mle anasema yeye mwanamziki ambaye alikuwa mbele ya wengine mm. Ni, ala, ni nandi eh? Naam. Mm -hmm. Basi ni baadhi ya maswali na majibu kutokana na swali tuliuliza za mwanamziki yupi maarufu, lakini upande wa pili namwona Sande Shomari kaingia studio kwa uzito wake, anataka kutueleza mambo baadhi yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii. Karibu Sande. Bila shaka, bila shaka, bila shaka, mambo ni moto moto, naona kweli kweli mmetanda, mmejaa teletele kweli, mndani kama pishi la mchele. Patrick mshambuliaji na mwenzake huyu Kiku Kipute, kipute, kipute kikubwa leo kinazunguzwa <laughs> huko uwanja wa wapi? Itihad, Itihad. Uingereza kwenye EPL uwanja wa Man City. Pale ni kwamba Man City watakumbana na Liverpool ambao mpaka sasa wamekamata michezo zaidi ya 20 bila, bila kufungwa, kufungwa. Sasa wanasema je, leo wataweza kusimama Liverpool na kuto kufungwa ugenini? Mm -hmm. Wakati huo Liverpool wanasema kuna kidogo majeraha wanaozungumza katika timu ya Man City baadhi ya wa washabiki wana wasiwasi kwamba ah, hii inaweza ikawa ngumu, lakini bila shaka Liverpool na Man City tutaona hayo mambo yatakavyokuwa kwenye mitandao ya ambayo inasubiriwa kabisa kweni. Duniani kote hasa huko katika nchi zetu za Afrika Mashariki kwa hamu kubwa kuona ingwe itakwenda kwa hamu kubwa, kwa kwa hamu. Kwa ingwe, vipi? Kwa hamu, kubwa sana. Vilevile vile kuna tamasha tamasha kubwa la muziki duniani kama umekuwa kufuatia ili kwenye, kila siku kwenye zulia ya jekundu tamasha la Coachella. Waandaaji sasa wametangaza ile orodha ya wasanii mm -hmm. na ma DJ watakao kutumbuiza. Haya majina yamekuwa kifuatiliwa kwelikweli kwenye mitandao. Kwenye orodha hiyo wametangaza kwamba Afrika ni kuna Burna Boy na Mr Eazy kutoka Nigeria. Mm -hmm. Wakati mwaka jana unakumbuka, Tanzania Afrika hukoishana Wizkid na Black Coffee wa Afrika Kusini. Mm -hmm. Sasa basi, inaonekana kwamba mambo yanaendelea kutamba. Wasanii wengi wametajwa kutumbuiza pamoja na Ariana Grande, Childish Gambino, Wiz Khalifa, J Balvin tamasha atajua kufanyika mwezi Aprili kumi na nne elfu mbili kumi na tisa huko jiji la wenyewe California. Utakuwepo bila shaka au? <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> pengine tutamwona mzee wetu Kamao akienda kutuwakilisha maana yeye ndo anafanya. Unaweza ukashuka pale pale, fanya ah, okay. vitu vyako Kamao. <laughs> Bila kusahau rapa Bedman, mnamfahamu, na bibi na mchumba Braxton. Inasemekana mahusiano yao yamemushana tamati, yani wamemwagana, wameachana. <laughs> Mitandao inaongea ndio. Mambo, mambo ya wasanii ni mambo mazuri kabisa, yanavyotanda mitandaoni. Asante sana Sunday sho, uh, Shomari. Jina langu Harrison Kamau na mimi ni Patrick Ndwimana. Basi kutoka hapa Washington DC, kwa heri ya kuonana.