Imetimia saa tatu kamili Afrika Mashariki, saa mbili kamili Afrika ya Kati. Hapa Washington DC, Marekani ni saa saba kamili mchana. Habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi ni Kenneth Bwire. Baraza la Maaskofu Katoliki katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC, umesema una matokeo yote ya uchaguzi wa Jumapili na kudai kwamba mgombea mmoja wa urais amepata ushindi mkubwa katika kikao na waandishi wa habari, katibu mkuu wa baraza la maaskofu Donatien Nshole bila kutaja mshindi wa uchaguzi huo akisema ni kazi ya tume ya uchaguzi. Seni amehimiza tume hiyo ya uchaguzi kutangaza matokeo sahihi ya uchaguzi. Tume ya uchaguzi ya DRC imesema kwamba itatangaza matokeo ya awali ya uchaguzi huo Jumapili hii. Baraza la maaskofu katika ripoti yake ya linasema kwamba zaidi ya theluthi ya vituo vya kupigia kura vilikosa vifaa vya kupigia kura, kando na dosari nyingine katika uchaguzi huo wa Desemba 30. Wakati huo huo, uangalizi wa ndani katika uchaguzi wa Jumapili katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wanasema kwamba asilimia 15 ya vituo vya kura vilivyofuatiliwa hayakuwasilisha hadharani hesabu ya kura inavyohitajika kisheria. Ripoti ya uangalizi inasema kwamba maafisa wa tume ya uchaguzi katika asilimia kumi na nane ya vituo vya kupigia kura waliruhusu watu ambao hawana kadi za kupigia kura na ambao majina yao hayakuwa katika daftari la kupigia kura kushiriki zoezi hilo. Asilimia ishirini na saba ya vituo vya kupigia kura vilichelewa kufungua, huku asilimia ishirini na nne ya vituo vikifunga licha ya kuwepo milolongo mirefu ya watu ambao walikuwa hawajapiga kura. Maafisa wa tume ya uchaguzi CENI wanasema matokeo ya awali yatachelewa kutolewa kutokana na idadi ndogo ya fomu zenye matokeo. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ya DRC Cornel Nanga amesema maafisa wake wamepokea fomu 17 pekee na shughuli ya kuhesabu kura haijaanza katika baadhi ya vituo vya kupigia kura mjini Kinshasa, siku nne baada ya uchaguzi kufanyika. Rais wa Sudan Omar Al Bashir ame enda Rasia kwa kutumia ndege ndogo inayokwenda kwa mwendo wa kasi inayomilikiwa na serikali ya Rasia katika ziara inayotajwa kama ya kutafuta msaada wa kunusuru uchumi wa taifa lake dhidi ya kuporomoka, ikiwa ndiyo ziara ya kwanza kwa kiongozi wa kwanza wa kiarabu kuzuru Damascus tangu mwaka elfu mbili kumi na moja. Bashiri anazuru Rasha huku maandamano yakiendelea nchini mwake, wanaoandamana wakimtaka juuzulu kufuatia kupanda kwa bei ya mkate, uhaba wa mafuta na chakula Licha ya Bashir kuahidi kuchukua hatua za haraka kufufua uchumi wa nchi, maandamano yameongezeka, maafisa wa, wa polisi wakitumia risasi na gesi ya kutoa machozi kuwatawanya. Sarafu ya Sudani imeshuka thamani baada ya kujitenga kwa Sudani Kusini ili kuchukua machimbo mengi ya mafuta ambayo uchumi wa Sudan ilikuwa unategemea kwa kiasi kikubwa. Bashir mwenye umri wa miaka 75 na anayetafutwa na mahakama ya uhalifu wa kimataifa ICC amewataja wanaoandamana kuwa wasaliti wanaotumiwa kuangusha utawala wake. Ethiopia itaanza kuzalisha umeme kwenye bwao lake ambalo ujenzi wake umekumbwa na mzozo la Grand Renaissance Desemba mwaka elfu mbili ishirini. Grand Renaissance kwenye mto Nile lina uwezo wa kuzalisha megawati elfu sita limepangiwa kuanza kuzalisha megawati mia saba hamsini katika mashine zake mbili katika awamu ya ufunguzi. Waziri wa nishati wa Ethiopia, Seleshi Bekele, ameambia bunge kwamba bwawa hilo linaanza uzalishaji kamili wa umeme mwaka elfu mbili ishirini na mbili na kuifanya Ethiopia kuwa nchi itakayozalisha kiwango kikubwa cha umeme barani Afrika. Nchi zinazotumia maji ya mto Nil, hasa Misri, zimekuwa zikipinga ujenzi wa bwawa hilo. Na mashambulizi wa Niger ya wanajeshi wa Niger yameua wapiganaji wa Boko Haram 280 tangu kuanza kwa operesheni wiki jana. Taarifa ya wizara ya ulinzi imesema kwamba wanajeshi wa Niger wametekeleza mashambulizi ya namna yote, yakiwemo ya kutoka ngani dhidi ya wanamgambo wa Boko Haram. Wizara ya ulinzi ya Niger imesema wanajeshi wake wametekeleza mashambulizi Ijumaa kando mwa mto Komadugu unaotenganisha Niger na Nigeria. Nakomea hapo kwa sasa nakwacha, na kuacha na Harison Kamao kukuletea kipindi cha Kwa Undani. Mimi naitwa Kennes Bwire. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani, na jina langu Harrison Kamau, ambapo nitarudi muda usio mrefu niungane naye mwenzangu Abdi Shakur Abud na vilevile Profesa Patrick Nigula kutoka chuo kikuu cha South Carolina. Basi nam, leo kwa undani, tunaangazia wabunge wapya wa, wa, wa Marekani ambao wanaapishwa hivi leo, ama wameapishwa hivi leo katika serikali ambayo inaonekana kugawanyika, nusu yake ikiongozwa na upinzani. Bunge la wawakilishi yaani Congress, ambalo ni la 116 linaongozwa na Wademokrat wakati huu, baada ya kuwa chini ya Warepublican kwa kipindi cha miaka minane, huku Senate ikiongozwa na Warepublican. Chama cha Demokrat kina wabunge 235 kati ya 435 baada ya kushinda viti 40 zaidi katika uchaguzi wa katikati ya mhula mwezi Septemba mwaka uliopita na kuliweka bunge la wawakilishi chini ya udhibiti wa wa Democrat kutoka kwa Republican walioongoza kwa muda wa miaka miwili. Chama cha Republican kinadhibiti Senate kikiwa na wabunge hamsini na watatu huku cha Republican kikiwa na wabunge wake 47. Bunge la sasa lina zaidi ya wanawake mia moja akiwemo mwanamke mwenye umri mdogo zaidi kuwahi kuchaguliwa katika bunge la Marekani yamzungumzia Alexandria Ocasio Cortes kutoka jimbo la New York. Basi siku ya leo ni muhimu sana, ikizingatiwa kuwa shughuli za serikali zimesitishwa sasa kwa siku kumi na tatu kutokana na kutoelewana kati ya utawala wa Trump na wa Demokrat kuhusu ufadhili wa ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico. Basi kwa mujibu wa mtandao wa shirika la habari la CNN viongozi wa demokrat kwenye bunge wana mpango uh, wa kurejesha shughuli za kiserikali saa chache baada ya chama chao kuchukua udhibiti wa, wa, wa bunge hivi leo wademokrat wanasemekana kulenga kupitisha miswada sita iliyoko mbele ya baraza la Seneti kama njia moja ya kufungua shughuli za wizara ya usalama wa ndani uh, hadi pale Februari nane. Hatua hiyo iwe ya muda na inasemekana kuidhinisha utumizi wa dola bilioni 1.3 kwenye ulinzi wa mpaka, ambapo baadhi ya fedha hizo zitatumika kukarabati vizuizi vilivyoko mpakani kwa sasa. Basi, kiongozi wa walio wengi kwenye baraza la Senate Mitch McConnell kutoka jimbo la Kentucky amesema wazi kuwa hawataunga mkono mswada wowote ule hadi rais Donald Trump auidhinishe. Trump kwa upande wake hajayumba katika kusisitiza kuwa wakati wa kampeni, mojawapo ya wa ahadi kubwa kabisa ilikuwa ni kuhakikisha usalama wa mipakani na njia moja ilikuwa ni ahadi ya kutengeneza ukuta. Bas Abdishakuru, mambo yamefikia hapo, bunge mpya jipya la marekani linaendelea kikao kinaendelea. Sasa hivi kwenye runinga na vyombo vya habari hapa Marekani bado wanaendelea kutupa matangazo moja kwa moja ya hali ilivyo na kama tulivyodokezea ni kwamba sasa kuna mwamko mpya kwa kuwa wademokrat wanachukua udhibiti wa uh, wa baraza la Congress. Sasa tukianzia hapo Shakuru, na wanapoendelea na shughuli zao sasa hivi uh, kwako mtazamo wako mambo haya unayaonaje? Kwa hakika ni siku ya kihistoria hapa Marekani. Tunapozungumza wabunge wanapiga kura kumchagua spika, na inaonekana Nancy Pelosi atakuwa spika katika baraza lijalo la wawakilishi la bunge la Marekani, na atakuwa mwanamke wa kwanza kuwa spika na kuweza kurudi kwa mara ya pili. Jambo muhimu kabisa, Harrison, kutaja hapa Naamu, ni kwamba Naamu, kama ulivyosema ni mchanganyiko wa watu katika baraza hili la wawakilishi mm -hmm. Tukianza hapo kwanza, tutakuta kwamba kuna wanawake wengi zaidi, kama ulivyosema, katika baraza la wawakilishi wengi, kuna sama. wanawake mia moja na mbili, mm-hmm. na katika baraza la Senate kuna wanawake ishirini na tano. Kwa hivyo jumla ni mia moja ishirini na saba, mara ya kwanza katika historia ukiondoka hapo watu wenye asili ya Kiafrika au Wamarekani weusi wa katika baraza la wawakilishi imefika hamsini na tano ambapo ni mara ya kwanza kufika kiwango hicho. Halafu katika baraza la senate kuna wawili. Vilevile ulipozungumza swala la mchanganyiko, na ni Waislamu wawili wanawake wa kwanza, Ilham Omar ambaye anaweka historia kubwa kabisa kuwa ni mwanamke Mwislamu mm -hmm. mkimbizi kutoka bara la Afrika. mm -hmm. amekuja hapa kama mkimbizi, ametoka Somalia, alikuwa kambi ya Somalia, Kambia, kakuma kule amefika hapa Washington. Alipofika Washington jana na babake kwenye uwanja wa ndege wa DCA, alisema miaka kumi iliyopita nilifika katika uwanja huu kama mkimbizi, leo natua kwenye uwanja huu kama mbunge. Kwa hivyo anaweka mm -hmm. rekodi, alafu zaidi ya hapo anakuwa mwanamke wa kwanza au mwanamke wa kwanza wa kiislamu kuvaa hijabu katika bunge. Tukiwacha hapo vilevile vile, ukitaka kukubali kwa, ni kwamba tukio jingi, pia ni kwamba wanawake wawili wenye asili ya wazawa hapa Marekani wako wane katika bunge la Marekani, ni jambo la kihistoria na vilevile vile, kuna watu wanane katika baraza la Senate na wawakilishi ambao ni wenye jamii ya watu wanaopendana jinsia moja. Kweli kabisa, shakuru. Tutaendelea tuna ama tunaendelea kuangalia swala hili la bunge la Marekani, na kidogo nikikukumbusha, ni kwamba kupitia ujumbe wa Twitter mapema juma hili, Rais Trump alisema kuwa kampeni yake ilikuwa kuhusu usalama wa mpaka, jambo ambalo haliwezekani bila kujengwa kwa ukuta. basi mmoja wa watu wa karibu sana na Trump, mwakilishi Mdemokrat uh, Mark Meadows kutoka kule North Carolina amesema pendekezo la Wademokrat kuhusiana mpaka halina ari ya kweli ya kudumisha usalama wake wa mipaka. Mrepublican uh, msamahani halina ali, anasema kwamba chama cha Demokrat hakina ari ya kweli kabisa ya kudumisha usalama kwenye mipaka. Sasa uh, shakuru mambo yakianza hali ya vuta ni kuvute, kwamba chama cha Republican hakiamini kamwe chama cha Democrat, ila hali chama cha Democrat kimepata uwezo sasa na ushawishi mkubwa kwenye bunge uh, suala hili la mipaka mwanake lilionekana ndio linavutana lenye kuleta mvutano wakati huu unaona kama litakuamka na shughuli za serikali zirejee, kwa sababu sasa serikali imekuwa imesimama kwa siku kumi na tatu. Uh, serikali kusimama, mtu anayesimamisha serikali ni rais Donald Trump, anataka kutekeleza ahadi yake ya kampeni kwamba ukuta ujengwe. Sasa Wademokrat wamesema moja kati ya kazi yao kubwa katika baraza la wawakilishi ni kupitisha amri au sheria ambayo itaruhusu serikali kufungua, na hivyo ni kupitisha ile bajeti ambayo itakuwa bila ya ukuta na swala ni kwamba, watu wanajaribu kufuatana, na wachambuzi na habari za kuaminika, ni kwamba maafisa na washauri wa rais Trump kwenye ikulu wanajaribu kumshawishi aache kando swala hilo, ili waweze kupitisha sheria hiyo, yani mswada huo wa bajeti, ili serikali ianze kufunguliwa, ifunguliwe kwa muda, maanake itakuwa itafunguliwa mpaka Januari. Uh, mwisho wa Januari ili waweze kupata nafasi ya kujadiliana pamoja, halafu pale maswala mengine yafunguliwe serikali hadi mwezi Februari. Kwa hivyo iwape karibu miezi miwili nafasi ya kuzungumza, kuweza kupitisha bajeti ambayo itakuwa ya mwaka elfu mbili kumi na tisa. Kwa hivyo swala kubwa ni namna Trump atakavyokubali, maanake hivi sasa ameshikilia anataka hizo dola bilioni tano. Nam asanti Shakuru, ntarudi kwako, lakini tumkaribishe Profesa Patrick Nigula kutoka kule South Carolina. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani na profesa, utueleze sasa, bunge tayari limeapishwa, spika ameshapatikana Nancy Pelosi, na kuna mengi ambayo yanatarajiwa kupitishwa na bunge jipya likiwa chini ya udhibiti wa Demokrat. Tayari sasa kupitia vyombo vya habari, Shakuru, wameashiria kwamba huenda wakalete mswada wa kutokuwa na imani na rais Trump kutokana na wingi wao wa bunge, na kulingana na wanavyosema, hawajatosheka hawajaridhika. Sasa profesa, mambo yakiwa sasa bunge kwamba jipya liko chini ya udhibiti wa demokrat, unaona kama hili ni swala ambalo litajitokeza la kutokuwa na imani na utawala ulioko? Uh, kwanza tu niseme tukirudi tu, tu nyuma, uh, ni kwamba tusisahau kwamba kuna uchunguzi unaendelea dhidi ya uh, uh, swala la uh, Uh, taifa la Russia kuingilia uchaguzi uh, katika uh, nchi hii ya Marekani ambao bado halijafikia uh, kikomo. Kwa hiyo mi naona tu ni kwamba bunge hili jipya la sasa hivi litaangalia kwa undani zaidi au kujadili kufikia mwafaka dhidi ya ya kupeleka bajeti ambayo itaweza <clears throat> kurudisha serikali katika kufanya kazi zake kama kawaida na kuangalia kama wanaweza wakapatia suala la ufumbuzi dhidi ya dai la rais anayetaka kujenga ukuta dhidi ya Mexico, na kama ulivyogusia hapo mwanzo, uhitaji hizo bilioni tano, profesa. Kwa upande wa bilioni hizo tano ambazo umetaja, ni kwamba rais yeye kwa upande wake, rais Trump habadiliki, anasema ni bilioni tano ama mambo hayataendelea, hayata, lakini makamu wake Mike Pence anaonekana kuleta uwiano kiasi kwamba wanajadiliana labda iwe mbili au mbili na kitu na mambo yaendelee. Sasa unaona kama labda pengine wale wa demokrat mwishowe kabisa watasikilizana na makamu wake na aweze kumshawishi rais Trump labda kuwa mpole kidogo na kukubali kufungua mas, uh, shughuli za serikali Mike Pence. Mina, mimi naona tu uh, <coughs> kama ulivyogusia kwamba makamu wa rais Mike Pence yeye anajaribu uh, kuleta uh, usuluhisho au uh, uwiano dhidi ya uh, uh, sehemu ya wawakilishi na na, na, na masenata. Ni kwamba yeye ana uzoefu uh, ametokea katika jimbo la Indiana kama tunavyoelewa kwamba ni governor, ana uzoefu wa uh, kushiriki katika mjadala wa mazungumzo ya kufikiana muhafaka. Mimi tu kwa upande wangu ninaona kwamba Mike Pence atakuwa ni ni kiungo kizuri sana katika kufikia uh, makubaliano dhidi ya bajeti ya serikali ya mwaka huu. Okay, Shakuru. Sasa um... Dunia inapotazama uh, bunge la Marekani jipya sasa likianza kazi yake, kuna baadhi ya vyombo vya habari, hasa nimesoma kwenye mtandao wa CNN kwamba kuna kikao kimepangwa sasa kesho, leo si Alhamisi hapa Marekani, cha kujaribu tena kuwa na mazungumzo kati ya Trump na wabunge hawa wapya wa Democrat kuhusu swala la kufunguliwa kwa serikali ya Marekani, kwanza shughuli shughuli za serikali. Maanake inaonekana kwamba shughuli hizi zikiwa zimesimama, sio mengi yanayofanyika. Shakuru, umekuwa kwa muda mrefu hapa Washington DC, na iwapo siku zitazidi zaidi ya hapa, zimefika kumi na tatu sasa. Iwapo tu kwa mfano, labda shughuli hazitafunguka na ziendelee kufikia kiwango cha labda hata siku ishirini kwa mfano, tunatoa mfano, ni lipi ambalo litaonekana katika maisha ya kawaida moja kwa moja kwamba sasa tumeanza kuona athari za kusimamishwa kwa shughuli za serikali katika jiji? Kwa hakika utakumbuka kwamba katika wakati wa utawala wa Bill Clinton serikali ilifungwa kwa siku ishirini na moja Inam. na hivyo basi, sio kitu ambalo sio kawaida hapa Washington. Ikiwa itaendelea, athari zitakuwa nyingi sana katika upande wa Washington, biashara nyingi zitaathirika. Ukiangalia vilevile vile majumba ya makumbusho yanafungwa, kwa hivyo utalii unaweza kuathirika vibaya sana maanake, watu wanatoka sehemu mbalimbali kuja kuona maeneo ya makumbusho na kadhalika, na maeneo haya yote yatakuwa yamefungwa, yalianza kufungwa wiki hii. Takataka katika maeneo ya umma inaanza ku lundikana. Kwa hivyo kuna mambo mengi yanaweza kujitokeza. Upande mwingine wafanya kazi, kuna wafanya kazi laki nane wa serikali ya Marekani no. Ikiendelea kwa muda mrefu, watu wataanza kutolipwa, hawatopokea mishahara yao. Kwa hivyo itaathiri watu kulipa kodi, itaathiri watu kulipa madeni yao na kadhalika. Kwa hivyo kuna mambo chungu nzima yatafuata. Uh, migahawa hapa Washington tayari inaanza kuathirika maanake idadi kubwa ya wafanyakazi wanakwenda kula chakula katika migahawa na mambo chungu nzima. Usafiri vilevile vile wa umma unapunguka katika hapa Washington, katika miji mingine nje ya hapa Washington, ukiendelea katika maeneo ambapo kuna mbuga za wanyama au walinzi wa mipaka na kadhalika, shughuli zinapunguka sana. Kwa hivyo hali ya kiuchumi inaweza kuleta matatizo fulani katika uchumi wa Marekani. Kwa hivyo wanafahamu swala hilo. Mbali na jambo hilo, athari kubwa ni athari ya kisiasa, maanake wale watakaogombania uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini wako hatarini vilevile vile. Kwa sababu wataambiwa nyinyi ndo mmesababisha bunge kufungwa. Wanaweza kupoteza kura zao. Kwa hivyo mambo ni mengi, inaweza kuwa ni leo mpaka wakati wa uchaguzi. Na hapo vilevile vile, Trump anaweza kupatikana na matatizo akitaka kugombania kiti cha mwaka elfu mbili ishirini. Watu watakumbuka kwamba alizuia kufunga serikali kwa sababu ya ukuta wake. Kwa hivyo athari zake ni kubwa kabisa. Naam uh, Profesa Nigula, nikirudi kwako, kuna mikataba mingi ambayo imetiwa saini ama kubadilishwa ilivyokuwa mwanzoni baada ya utawala wake Rais Trump kuanza. Uh, natoa kwa mfano labda mkataba ule wa Canada na Mexico wa NAFTA. uh, unaona kama bunge jipya chini ya udhibiti wa Democrats litakuwa na ushawishi wowote wa kubadilisha labda mikataba ambayo inasemekana kwa njia fulani imeanza kuumiza Marekani, ikilinga, ikilinganishwa ama iki, ikizingatiwa wafanyabiashara wa mataifa wanaofanya biashara na Marekani. Uh, swali ni nzuri sana, mimi tu niseme kwamba itakuwa ni, ni, ni vigumu kwa sababu bado kiti cha rais katika ule mhimili wa uh, rais pale bado ni rais wa Republican kwa hiyo uh, hii inaweza ikaleta changamoto kubwa sana dhidi ya kufikia maamuzi ya kurudisha katika ile hali ya mkataba wa NAFTA, NAFTA ulivyokuwa katika siku zilizopita kabla ya Rais Trump ajaubadilisha. Mimi naona tu kuendelea kuwepo kwa Rais Trump kuwa na kura ya vito inaweza ikawasumbua sana wa, wa wa Demokrat katika kufikia maamuzi au kubadilisha mambo yaliyogeuzwa wakati alivyoingia madarakani na kuongezea hapa ni kwamba <coughs> lazima tufahamu kwamba baraza la wawakilishi kuweza kupitisha sheria yote, inabidi pia ipate idhini kutoka baraza la Senate. Mm -hmm. Na baraza la Senate linadhibitiwa na wa Republicans. Mm -hmm. kwa hivyo ikiwa hawawezi kupata uungaji mkono kwa baadhi ya sheria ambazo zinabidi zipite na katika mabaraza yote mawili mm -hmm. kuweza kufikishwa kwa rais kama hiyo bajeti, bajeti inabidi ipitishwe na baraza la wawakilishi na baraza la Senate kuidhinisha, halafu wampelekee rais. Kwa hivyo kuna mambo kama hayo yanaweza kusababisha ikawa vigumu sana kwa wademokrat kuchukua uwezo wa kubadilisha mambo katika serikali hapa Washington. Kweli, hali itakuwa ni ngumu kwa, kwa, kwa, kwa Senate ni Republican. Uh, congress uh, iko chini ya udhibiti wa Democrat no, tuseme baraza la wawakilishi liko chini ya wademocrat. mm -hmm. Congress kwa ujumla liko, baraza la senate na baraza la wawakilishi. Kwa hivyo itakuwa ni mvutano mkubwa kwanza, kuweza kupitisha hapo kabla ya kwenda kupitisha kwa rais mwenyewe. Sawa kabisa uh, Profesa uh, kuna spika mpya Nancy Pelosi, nini kimechangamsha wengi wanasiasa wadadisi na Wamarekani kuhusu uwezo wake kama spika? Labda kihistoria, nini kitakumbukwa chake ama nini kinachopendeza sana yeye akiwa spika? Kulingana na watu wengi na uh, baadhi ya vyombo vya habari vinavyomsifu, kitu kikubwa cha kwanza ni ule uwezo wake wa Uh, kisiasa kukaa madarakani muda mrefu na uwezo wa kupeleka uh, miswada mi bungeni na ku na, na kishawishi chake kikubwa dhidi ya uh, kuweza kufika hata upande wa pili wa Republicans na kuweza kupata baadhi ya wajumbe katika baraza la wawakilishi ambao wanaweza kuunga mkono hoja zake na miswada yake katika katika baraza hilo na cha cha cha pili, mi niseme tu ni kwamba ni, ni anasisimua wanawake wengi hapa Marekani, na hiyo inamwezesha yeye kuwa na uwezo mkubwa sana wa wakusha, kushawishi na na kuongea vizuri na baadhi ya watu wengi wanaume na wanawake. Aha, sawa sawa, vizuri sana uh, Profesa Nigula. Shakuru. Sasa wa Demokrati ndio hawa wamechukua udhibiti wa baraza la wawakilishi. Wana ajenda fulani ambao wameashiria kwamba haya ndio mambo tunakusudia kufanya, ama labda ari yetu ni kuona mambo fulani fulani yamebadilika. Nam, bila shaka wanakuwa na ajenda yao. Wameingia na ajenda moja, kubwa kabisa ni kwamba wanataka kuleta mabadiliko. Wa Democrats kama wa Republican wanataka kubaki madarakani, kila mmoja anataka kushikilia nafasi hiyo. Moja kati ya ajenda ni bila shaka ni kurudisha kufunguliwa serikali. Wana swala moja kubwa kabisa, baraza la wawakilishi linasimamia shughuli kutizama shughuli za serikali. Kwa hivyo ajenda yao kubwa mojawapo ni kukagua mambo chungu nzima yaliyotokea chini ya Trump. Tukiwacha kando uchunguzi wa Robert Mueller ambao unaendelea, kwanza wao wanataka kuhakikisha, wanataka kupitisha hati au mswada ambao utamlinda Robert Mueller, maanake kulikuwa na uoga kwamba Trump anaweza kuingilia kati akamfukuza. Kwa hivyo wanataka kupitisha amri au sheria fulani ambayo itamlinda Robert Mueller na uchunguzi wake mpaka kumalizika. Halafu ukiangalia wanataka kusimamia, kuna mambo chungu nzima, mawaziri kadhaa wa Trump walifutwa kazi kwa sababu au walistahafu kwa sababu walifanya matumizi mabaya. Ukichukua waziri wa mkuu wa EPA alikuwa anakwenda safari za ghali kwelikweli kweli. Kuna mawaziri wengine ambao wamelazimika kuacha madaraka kwa sababu wametumia vibaya fedha, lakini baraza la wawakilishi lilikuwa akidhibitiwa na wa Republican, haikufanya uchunguzi wa ndani, kwa hivyo itabidi kufanya uchunguzi kwa upande mwingine. Vilevile vile, baraza la wawakilishi linaweza kuchunguza kazi zinazofanyika katika ikulu. mm-hmm. Kuna mambo chungu nzima ambayo yamekuwa yakifanyika ambapo inabidi kuangaliwa matumizi ya pesa na matumizi ya utawala na kadhalika. Hivi sasa wana nguvu hizo za kuweza kuangalia uchunguzi gani wanataka kufanya, watachagua waone nini kinachoweza kuwasaidia katika kuleta mabadiliko, na vilevile vile wanataka kujitayarisha katika uchaguzi wa elfu mbili na ishirini ni muhimu kabisa. Wakiwa madarakani, wanapata nguvu hizo, wanaweza kujitayarisha. Na tukiona kwamba uchaguzi uliopita huu wa katikati wa mhula kulikuwa na ushindani mkubwa, mm -hmm. Na katika uchaguzi Marekani kuna mikakati chungu nzima ambapo unakuta watu wanapigania ugavana, maanake wakiwa na magavana katika majimbo wanaweza kuwa na udhibiti fulani, ingawa Wademokrat wana majimbo machache zaidi ambapo magavana ni Wademokrat kulingana no. na Warepublican, lakini kuna mambo chungu nzima ambapo baraza la wakilishi linaweza kusaidia. Kwa hivyo ni mambo mengi ambayo anayo, lakini no. sijui kama ni gula una zaidi kwa upande huo. Mimi tu niseme ni, ni, tu kwamba umegusia kila sehemu uh, ambayo uh, chama cha Demokrat hapa Marekani kinajitayarisha na kinajipanga kuelekea katika uchaguzi mkuu mwaka elfu moja mwaka elfu mbili na ishirini, katika kwanza kufanya uchunguzi wa kina dhidi ya wale walioondoka katika sehemu mbalimbali za juu za serikali kuu hapa Marekani kuchunguzwa na hata kufikishwa mahakamani kwa sababu ya matumizi mabaya ya madaraka. Mimi kingine tu niseme tu ni kwamba chama cha Democrat kinajitayarisha ili tuweze kuchukua kiti cha urais katika uchaguzi mkuu unaokuja mwaka elfu mbili na ishirini na kidogo tu, labda kuna suala ambalo hatujaligusia la sera za kigeni. Katika siku za karibuni umeona mabadiliko, Rais Trump akisema kwamba wanajeshi wa Marekani wataanza kurudi nyumbani na vilevile vile kule Afghanistan, akisema labda muda umefika wa Marekani kurejea nyumbani na kuwaachia wale washughulike na shughuli zao. Sasa kuna uwezekano wowote wa bunge jipya kuweza kuzuia au kubadilisha sera za kigeni uh, kinyume na labda anavyosema rais? Ha, mimi tu ngoja nichangie ni, ni, ni kuhusu suala hilo. Mimi tu ni kama nilivyozungumza katika siku za nyuma zilizopita ni kwamba uongozi uh, huu uliokuwepo madarakani sidhani kama ulikuwa na watu wazoefu wa, wa mambo ya sera za kigeni. Kwa hiyo mimi tu naona ni kwamba tutaona baadhi ya wajumbe wa katika kamati mbalimbali, hususan mbali ya mambo ya nje watajaribu kuleta mswada ambao unaweza uka, ukaipa uh, au kumshauri uh, rais aliyekuwepo madarakani kusubiri kidogo au kuwa na subira na kumzuia ili asiweze kurudisha wanajeshi wote kutoka katika nchi, kwa mfano za huko Mashariki ya Kati na ukiangalia ni kwamba alipoamua kwamba anaondoa wanajeshi kutoka Syria, kulikuwa na hasira zilizotolewa katika bunge baraza la Senate, na wajumbe wa pande zote mbili no. kwa hivyo hawakuridhika na swala hilo, na nafikiri msimamo huu anafahamu kabisa. Utaona mmoja kati ya wa washauri wake wa karibu au marafiki zake uh, Graham, ambaye alitoka vikali sana. Kwa hivyo ukiangalia swala la maswala ya nje, baraza la wakilishi ambalo linashikiliwa na Democrat, sidhani watakuwa na jukumu lolote la kuweza kuzuia au kubadili sera, lakini wataweza kuzuia athari ambazo zinaweza kuwa mbaya zaidi, wakishirikiana na baraza la seneti. Maanake mambo ya kuchagua mabalozi, kuchagua masuala ya sera za nje, mara nyingi zinapita katika baraza la seneti. Kwa hivyo ni namna baraza la wakilishi inavyoweza kushirikiana na baraza la seneti kuzuia mambo mengi ambapo Trump anaweza kufanya ambayo yanakuwa hayawavutii upande wa pili. Basi, nakushukuru sana mwenzangu Abdu Shakur Abud, namshukuru pia. Nakushukuru sana Profesa Patrick Nigula kutoka kule South Carolina, kutoka kwa undani. Jina langu ni Harrison Kamau, nikikutakia usiku mwanana kutoka hapa Washington DC. Okay.