Kutoka studio 15 hii ni VOA Express, VOA Express hewani leo, uh, ni tarehe 4 Januari mwaka 2019. Polepole mwezi wa Januari wiki ya kwanza inakamilika. Uh, mm -hmm. Sunday tunakwenda polepole. Haya, karibu Express. Patrick Nduimana anakukaribisha, lakini hapa studio niko na mwenzangu Azi nimejaa tele <laughs> kama pishi la mchele, msikilizaji, na pole kwa kipigo cha jana Liverpool. hiyo ni mechi hiyo. um... hizo ni mambo ya kawaida yeah, kwenye yeah. soka yeah. Lakini bila kujali hii leo, msikilizaji, mambo ni mengi na tutaizungumzia hiyo mechi leo katika mambo ambayo yana trend humu ndani yeah, yeah. ni hiyo mechi mojawapo, bila kusahau kuna mengi ya kuzungumza leo. Tutakuwa na jicho letu vilevile vile, hoja kwa hoja utaangalia kuhusu maswala ya wanawake kwenye hoja kwa hoja na nini ambacho kinazungumza kwenye jicho letu hii leo tutasikia yn yani hakuna kitu ki cha thamani ambacho tuko nacho kama muda. Wakati ni pesa. Time is money. Time is our main resource. Haya basi, tutapata mengi kuhusu hilo la jicho letu vilevile vile. Huko DRC mambo ya kufungwa au kukatwa internet, athari ni nyingi sana, tutajiunga naye hotel Malevika wakusubiri matokeo ya uchaguzi na haijulikani kwamba ahadi ya Jumapili itaheshimishwa. Ah, ni kuendelea kufuatilia yeah, lakini nafikiri sunday yeah. Bila kuchelewa tuungane naye Kennedy Wandera, yuko katika laini ya simu kutoka huko jijini Nairobi. Wandera, um, tuelezee kuna agizo lilotolewa na wizara ya elimu kwa viongozi wa shule tofauti za sekondari, hebu tupe mengi zaidi. Kennedy Wandera hapa ulipo. Kennedy Wandera. Aya, tuna matatizo ya kuwasiliana na Wandera, uh, mtandao ukituruhusu wa ukitukubalia, tutajiunga naye baadaye. Lakini moja kwa moja tunaambiwa kwamba tunaye katika laini ya simu, Oster Malivika kutoka huko Goma. Oster Malivika unanisikia? Haya Malivika, tuambie basi. Uh, in, inakuwa ni karibu wiki moja sasa, mtandao wa internet umekatwa huko DRC. Hebu tuambie matatizo ambayo umeyaona mwenyewe kama wana habari au ah, hali hiyo na athiri vipi eh, wakazi wa Goma au labda na vitongoji vya Goma? Asante sana. Sio kwamba tu ni wakaaji wa Goma ambao wanaathirika na tatizo la internet, ni kote Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, kwa sababu vyombo vingi vya habari vinachukua zile stories za online. Kuna wale ambao wamekuwa na website wanatumia mtandao, kuna zile Facebook ambazo zinatumia mtandao, na hata benki ndogo ndogo ambazo zinatumia ule mtandao kutoka simu, alafu sasa hivi wana matatizo, hata serikali yenyewe pamoja so, na Tume huru ya uchaguzi wenyewe kuna sehemu moja moja ambao wana matatizo kutokana na kukatwa kwa mtandao ama kukatwa kwa internet hapa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Uh, wa, wakazi ambao umeongea nao wa Goma wanasema nini? ni athari ambazo wanazizungumzia zimekwisha patikana, ni athari zipi? Athari ya kwanza kama vile nimetoa kuzungumza ni kwanza kupata pesa kwa benki, kwa sababu kuna zile benki ambazo zinatumia mtandao na huwa zinatumia zile pesa ambazo zimewekwa sehemu fulani, unaweza kuja na kadi yako uchukue pesa. Alafu sasa hivi zinakuwa na matatizo ya kutumika, kwa sababu inatumia mtandao wa internet. Alafu hasara ya pili ni watu kuwasiliana na, na familia zao, kwa sababu watu wengi sasa hivi hawatumii simu za kupiga, wananunua megabyte, alafu baadaye ndio wanazungumza na familia zao ambao ziko mbali, na hata wengine wakiwa nje ya nje. Alafu vilevile vile hasara kubwa ambayo iliyopo ni kwenye vyombo vya habari, kwa sababu kuna vyombo vya habari ambavyo vinaunganisha taarifa kutoka redio nyingine, na hawa wanatumia mtandao wa internet. Kwa hiyo sasa hivi wana tatizo ya kuunganisha matangazo na redio nyingine. Alafu hata kuna waandishi wa habari kama sisi, ambazo lazima tutume stori nje ya nji. Kwa hiyo tuna tatizo hata ya kufanya kazi, isipokuwa pengine uko kwenye mpaka wa nji fulani, unaweza kuvuka kwa nji jirani ili uende kutuma stori. Sasa unaona, hii inakuwa ni hasara kubwa ambayo kweli imekuwepo, lakini waziri wa mambo ya habari anasema kwamba ni kwa, sio hasara lakini ni kulinda usalama wa nchi ya Kongo kwa sababu aliona kuna uzushi ambao ulikuwa umeanza kuwekwa kwenye mtandao. Kwa hiyo ni kulinda usalama wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, lakini kweli watu wataathirika, kwa sababu haijulikane ni lini hii sheria itaweza kukomeshwa ama lini mtandao kwa mara nyingine utarudishwa hewani. Kuna ripoti nimeona kwamba kuna uh, muungano au shirika la wateja wanaotumia simu za mkononi uh, wamezungumza na mawakili wao watetezi, na wanasema wa, watashtaki hali hii. Wanasema kwamba uh, kampuni za mawasiliano zimevunja mkataba. Hii ripoti umeiona, uh, inazungumza nini kwa, uh, kwa kwa mengi zaidi kwa kweli ripoti, sio kwamba hii ni ripoti tu, lakini kuna vile mashirika ya kutetea haki za binadamu imelalamika, Marekani imelalamika, nchi za Ulaya zimelalamika, kwa sababu hata Umoja wa Mataifa MONUSCO kuna sehemu wanatumia huu mtandao, yani umekatwa, wameshindwa hata kutumiana email. kwa hiyo sio mara ya kwanza serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuchukua hatua kama hiyo. Hata malalamiko ya watu hawaijali, kwa sababu wao wanasema wanachokijali ni usalama wa Kongo. Kwa hiyo hata ah, waende, hao waende mahakamani, sijui kama watapata jibu lolote. Kwa sababu Kongo inasema ye, wao ni kulinda usalama wake. Kwa hiyo masuala mengine hawayajali, kitu cha kwanza ni kulinda usalama wa Kongo. Wizara uh, ya habari ya ikisema hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, vile vile wanaohusika na masuala ya kiusalama, kwa sababu wanasema endapo mtandao utawekwa huenda ukazusha vurugu na watu kuandamana. Kwa hiyo kwanza, cha kwanza ni kulinda usalama, kwa hiyo masuala mengine kwa sasa hawayajali na vipi kampuni zinazotoa huduma ya internet uh, zimetoa taarifa yoyote? Kampuni ta, ta zinasema kwamba zimepoteza pesa, yani hawasemi hawa, hawa, ni pesa ngapi, lakini wanasema wamepoteza pesa nyingi kwa sababu ni hata SMS za kawaida haziendi ni kupiga tu simu kitaka kuwasiliana na mtu, ukimtumia mtu SMS haifiki wala haiendi. Kwa hiyo kampuni zimepoteza pesa, lakini ni kwa sababu ni, ni sheria imetoka kwenye uongozi wa, wa, wa nchi ya Kongo. Wenyewe hawana chochote cha kufanya, kwa sababu kabla uweke mtandao kwenye nchi ya Kongo ni lazima kuna mikataba, alafu serikali ikichukua hatua basi inakuwa hivyo. Shukrani sana Oster Malevika kwa taarifa zako zote hizo ambazo umetuletea leo katika Express. Haya, moja kwa moja basi tuelekee huko Nairobi, Kenya. Tayari tunaye Kennedy Wandera, yupo tayari kwenye laini ya simu. Kennedy, hebu tueleze wizara ya elimu nchini humo inasemekana imefuta agizo la barua za wanafunzi kwa lio kidoto cha kwanza. E, tueleze vizuri zaidi kuhusu swala hili. Nini ambacho kinatokea hapa kwenye wizara ya elimu? Na elimu shule zote ya Kennedy Wandera naona tumempoteza kwa mara nyingine. Mawasiliano sio mazuri, ulikuwa ah, si na, na, uh, na machache hapa. Kuhusu hilo uh -huh. Wizara yenyewe inasemaje? Ikisema kwamba hii taarifa uh, imeagiza shule zote nchini humo ambazo zilitoa barua za mwaliko kwa wanafunzi ambao wanajiunga na kidato cha kwanza kwa mfumo wa moja kwa moja e, kufutilia mbali hizo barua. Sasa kwa nini basi wanasema kwamba serikali ya Kenya imetangaza kwamba mfumo wa kidigitali wa mtandao ndio utakaotumiwa hivi sasa, waweka wanafunzi katika wana wana shule walizoagizwa na serikali. Kwa maana hiyo ni kwamba inasemekana, awali walimu wakuu katika shule za upili nchini humo walikuwa wametwikwa hilo jukumu la kuweza kuwasilisha wanafunzi ambao wanajiunga na shule za upili. Sasa serikali imeamua kubadili huo mkondo mm -hmm. Kwa mujibu wa taarifa fupi ambayo tuko nayo pia ikisema kwamba e, Wizara ya Elimu kupitia ka makao yake makuu hapo Nairobi imetoa amuzi kwamba shule atakayojiunga mwanafunzi yoyote nchini Kenya, hatua ambayo wazazi inaonekana kwamba wa hawakuridhishwa nayo mm -hmm. naona haikutaka hiyo taarifa yanyike. Kwa hiyo huo ndo uamuzi wa wizara ya elimu kwamba wao ndio watapanga na tuombe tu. uh, wasikilizaji wetu watutake radhi au tuwaombe radhi <laughs> tuwaombe radhi uh, kutokana na ma, ma, shida ya mawasiliano uh, na, kati ya Washington na, na Nairobi na Wandera alikuwa ameanda, sababu alikuwa ameongea pia na afisa wa wizara ya elimu, ili kuelezea zaidi kuhusu agizo hili lililotolewa na wizara ya elimu kwa hawa viongozi wa shule za sekondari Sande. Nafikiri tutafuatilia zaidi zaidi matangazo yetu ya jioni, kuweza kujua zaidi hii taarifa kutoka Sande. Basi moja kwa moja, nafikiri tuende kwenye habari za dunia, bila shaka na katika habari za dunia kutoka chumba chetu cha habari, Liberia ikiwa ndio taifa lenye huduma ndogo zaidi ya umeme ulimwenguni, inasemekana kuwa zaidi ya asilimia 60 ya huduma hiyo hutumika kwa njia ya wizi. Shirika la kusambaza umeme nchini humo linasema kuwa mara nyingi watu wanaonekana kwenye vikingi vya stima hizo huwa wanafanya wizi wa umeme, jambo ambalo halikaribishwa kabisa na wakazi wengi wa Monrovia. Shirika hilo kwa jina Liberia Electricity Corporation LEC limeanzisha msako dhidi ya biashara ya nyumba za watu wanaoiba umeme. Elisi imesema kuwa inapoteza takriban dola milioni 35 kila mwaka kutokana na wizi huo, fedha ambazo zingetumika kwa maendeleo ya kitaifa. Hata hivyo, baadhi wakazi ya wakazi wa Monrovia wanasema kwa kutokana na uhaba wa huduma hiyo hawana budi bali kutumia njia zisizo halali. Na ziara inayoendelea ya mataifa ya kia kiafrika yanayofanywa na, na waziri wa mambo ya kigeni wa China Wangi anasema ataendeleza tamaduni ya miaka 29 ya kufanya Afrika kuwa eneo la kwanza la ziara ya kimataifa anayofanywa kila mwaka na waziri mpya wa mambo ya kigeni wa China anapoingia ofisini, wakati akitembelea makao makuu ya Umoja wa Afrika mjini Adis Ababa huko Ethiopia, mataifa ya Burkina Faso, Gambia na Senegal kuanzia Jumanne hadi Jumapili wiki hii. Wanga atashauriana na viongozi wa kiafrika kuhusu uzinduzi wa ushirikiano baina ya China na mataifa ya kiafrika FOCAC kwa kifupi, uliozinduliwa mjini Beijing Septemba mwaka uliopita. Mawaziri wa mambo ya kigeni wa China kwa miaka 29 wamechagua Afrika kwenye ziara zao za kwanza wakiingia ofisini. Na jumla ya timu 16 kutoka mataifa 12 zimeshiriki kwenye mashindano ya kuchonga barafu iliyofanyika kwenye mji mkuu wa jimbo la kaskazini mashariki mwa China la Heilongjiang kuanzia Desemba 30 hadi hii leo Ijumaa. Kwenye mashindano hayo washiriki kutoka mataifa kama vile Misri, Mexico, China, Hispania, Italy na Rusia walivumilia baridi kali ya hadi digrii kumi Celsius chini ya sifuri, wakati wakionyesha vifaa hivyo vya ajabu vilivyochongwa kwa kutumia barafu. Timu za Misri na Poland kwa mfano zilitengeneza vinyago kwa kuiga utamaduni wa Kimisri. Na walinzi wa bahari ya Uturuki wamesema mapema leo kuwa wahamiaji 44 wameokolewa karibu na kijiji cha Altinova baada ya jaribio lao la kuingia kwenye visiwa vya Lesbos huko Ugiriki. Kulingana na taarifa, ya wahamiaji wengi ni kutoka mataifa ya Afrika ambao waliomba msaada usiku wa Alhamisi baada ya boti waliokuwemo wali wakisafiria kuanza kuzama. Mwaka 2015 Uturuki Ilifanyika mojawapo ya viingilio vikuu vya mamilioni ya wahamiaji wanaotumia bahari kuingia katika mataifa ya Ulaya. Endelea kusikiliza matangazo ya VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Msikilizaji, ikiwa hapa bado ni asubuhi, kule la siri eh, Afrika Mashariki na Afrika ya Kati eh, ni kwamba Patriki sahizi, baada ya shughuli mbalimbali eh, pengine mtu natoka na shughuli zako, basi jiunge na VOA Express. Na unajua VOA Express inapatikana si tu kwenye redio, hali kadhalika hmm kwenye mtandao wetu wa, wa Facebook, www.facebook ya VOA Swahili, vilevile kwenye VOA Swahili.com, na vilevile vile, basi share na mwenzako akiwa kwenye Facebook aweze kusikia mambo haya mazuri mazuri kutoka hapa VOA Express, na hasa leo wasikilizaji wetu wengi wakielekea katika wiki ya kwanza ya mwaka mpya wakielekea no, labda katika uh, uh, shughuli mbalimbali za weekend, mm. bila shaka tuko tayari kuwaliwada watapata vibao muziki, watapata taarifa nyingi sana ambazo zitawasaidia no. kumaliza vizuri uh, hii wiki ya kwanza ya mwaka wa 2019. Sunday no. uh, Waingereza wanasema time is money. mm -hmm. huwa watu wana mana, uh, muda. Manake muda wanasema ndio uh, kitu cha amana zaidi mm -hmm. Usipotezi muda katika mambo ambayo hayana hayana umuhimu umuhimu, na ndio Waingereza wanasema time is money. Sasa katika jicho letu hapa ambalo tumeandaliwa na Lusi Patrick, ameongea na mwanamama mmoja ambaye anazungumzia au ni kama vile anawasihi watu kutumia muda wao vizuri, wasiutumii vibaya katika mambo ambayo yasiyofaa. Tusikilize basi jicho letu na Lusi Patrick na mtu ambaye ameongea nani, mwanamama mmoja kutoka nchi moja wapo ya Afrika Mashariki. Jicho letu. Ni wasaa mzuri kabisa wa jicho letu, msikilizaji. Happy New Year mwaka elfu mbili na kumi na tisa na kualika katika jicho letu. Na siku ya leo nipo na kijana hapa ambaye anazungumza na vijana wenzake kuhusiana na jinsi ambavyo tunaweza tukatumia muda wetu katika kuleta mafanikio na tukaweza kupiga hatua kwa namna moja ama nyingine. Time is our major resource, yani hakuna kitu ki cha thamani ambacho tuko nacho kama muda ambao tuko nao nguvu ambayo tuko nayo. Kwa hiyo na naamini vijana wengi tuna mawazo mazuri, tuna ubunifu mzuri, tuna malengo mazuri. Kila kijana sasa hivi ana plani nzuri, lakini hebu let's go an extra mile tufanye. Tusishie kwenye maneno, tuthubutu, tufanye. Tuziendee fursa. Fursa ziko nyingi na fursa zimewekwa kwa ajili yetu. Tukaziendee na tufanye. Kikubwa ambacho mimi nimegundua ni kwamba you need to make a step. Yaani ni lazima utoke kwenye ile comfort zone yako, ni lazima upige hatua ndio wengine waje wakushike mkono. Kwa hiyo tuthubutu, mi naamini tunaweza, tutumie mitandao vizuri kwenye mitandao koko kuna fursa mbalimbali, people are becoming millionaires kupitia mitandao kwa fursa ambazo wanaangalia kwao. Tusipoteze muda, yani resource kubwa ambayo tuko nayo na thamani ambayo tuko nayo ni muda. Kwa hiyo tuutumie muda vizuri, tusiupoteze muda, tuzifate fursa kokote, yani vyovyote kokote ambako tunaweza tukazipata kwa sababu naamini tukiamua tunaweza tukafanya, na pia tuondokane na attitude average average will destroy us. Tunapofanya kitu na tufanye, tukimaanisha kwamba we are going to do something wonderful. Kwa hiyo wito tu mkubwa ambao napenda na kukumbusha vijana wenzangu, kwa sababu tuko tunakumbushana kwamba time is our major resource, tuitumie muda wetu vizuri, tuitumie muda vizuri, tusiwache ukatupita, kwa sababu wakati ndo huu. Waswahili wanasema kijua ndo hiki Usipouanika utautwanga mbiti. Kwa hiyo kijua chetu ndo hiki, let's go for it. Mpaka hapo msikilizaji, jicho letu linakuwa linatia nanga. Mimi ni Lusi Patrick, VOA Express. Tumshukuru sana Lusi Patrick kwa makala hayo ya jicho letu ya na mgeni wake wametupa ushauri. Bila shaka waliofuata jicho letu watajua namna ya kutumia muda wao. Basi bila shaka ukizingatia mwaka huu ni mpya, basi wengine kama mambo ya muda na kupa shida, tengeneza mambo yako haya. Unasikia kitu kitu kinachokuja <laughs> <ito. laughs> hicho hey. Nani anaitwa huyo? Ni mzee wa kazi wa Nigeria huyo <laughs> anaitwa nani? Davido Davido, akishirikiana na Humble Smith, <laughs> ni ni Huyu ni Hambo Smith akifanya naye vitu kweli kweli, yeah. kwenye, yeah. kwenye, yeah. kwenye hiyo kitu chao sinache ambacho kimewapa eh, kimewapa mambo kweli kwelikweli kimependwa hichi kibao. Haya, basi baada ya kibao hiki cha muziki tunaelekea katika mambo ya wanasema hoja, kwa hoja hizi, hoja, hoja. hoja kwa hoja leo hizi zimeandaliwa na Amina mm -hmm. na swala kubwa hapa bwana wanaangalia mm -hmm. Unajua, Patrick, watu wamezoea kuona kule Afrika Mashariki na vile kwa jumla katika kazi za nyumbani kwamba zaidi wanafanya wasichana na kutakuwa na wasichana wa ndani wanafanya zile kazi sasa. mm -hmm. Hili swala a ja, awano wameliangalia kwa kina zaidi. mm -hmm. Kwamba inakuwaje? mm -hmm. Ni wasichana tu? mm -hmm. Haki zao, haki zawa, zawa. Awa, na je, wanapewa haki zao sawa au inakuwa vipi? Aha, naona hili ndo wameliangalia vizuri sana sana mimi na hapa kwenye hili jicho. kwenye hili mm. hii um, hoja kwa hoja, hoja, kwa hoja ndio naam basi mm. tusikilize hoja kwa hoja kuna familia zingine ambazo hawa wasichana wanafanya kama ni punda yani. wanafanyishwa kazi kuanzia asubuhi mpaka jioni, mtu mtoto kwa mfano ile wafaa mke asubuhi kama saa kumi na moja hivi atayarishe chai asfageo compound yao, na yule mtu akifaa kule skulu waga amechelewa. Sasa ile kama amechelewa iwachapwa, hiyo ni kitu ambacho yani, ino serikali afai iangalie. Alafu still tuko kwa maisha ambayo yani, seme yako yeah, juu kama digital life lakini siku hizi bado kuna familia zingine ambazo za lazimisha watoto wao kwa ndoa za mapema. Wazazi wengine hata ni hao wenyewe ndo wanatia mimba watoto wao. Nicho kitu ambacho hakifai. Serikali mi naona afai ifanye kazi yao make misioni ka serikali yani ya, yafanya kazi kwa sababu katika wakati huu serikali ndo afai ionekane yani isaidia ino nchi lakini sioni kama yafanya kazi. Shida ya school fees imefanya watoto wengi wamedrop out of school na imechangia pia hao watoto kupata mimba za mapema kitu chengine ni umaskini nyumbani. Anaangalia ile nyumbani, kwa kwa vile kuko hiyo familia yao haiko stable in life. Sasa anaona amesota kweli, mpaka akipata kijana wa boda anamwambia asini kubebe, twende. Anabeba mara ya kwanza, anapewa shilingi kidogo, anachukua ya bread. Hivyo hivyo mpaka anaingilia anapoa mimba mapema, na hiyo inafanya mpaka ana drop out of school. Kitu chengine pia ni kuwa kuna hawa wazazi wa kiume anaenda akalewe huko, alafu akifika hapo nyumbani anafanya vituko, hali ya kuwa mpaka yule mtoto sasa anaona sasa baba ni mtoto wake wa kike, lakini maybe ame, vile anamwona amekuwa mkubwa, anaanza kufanyia vituko vituko vengine ambao si vizuri. Sasa hiyo pia ni kama wananyanyasika kiupande mwingine, so wazazi ambao pia wanakunywa kupita kiasi wana affect watoto wa kike kiupande mwingine, kama kwa wazazi hawana karo ya shule kwa kutupeleka shule. Sasa so, wanatuambia sisi tuolewe mapema, ndo nao wapate pesa ya chakula nyumbani. Na pengine kunao wasichana ambao ulikuwa unasoma nao ambao sasa hivi waliacha na waliacha masomo yao eh, kuna na wengine waliolewa, wengine wanafanya kazi za nyumbani, wengine wanashikwa na ugonjwa, wengine wanazaa. Nataka yoyote ambaye alikuwa akisoma na ameacha shule arudi shule. Na wengine wanasema kwamba wasichana wenyewe ndio ambao mnajipeleka, labda kwa bodaboda, inapata ujauzito uzito, mnaacha kusoma. Hiyo ni uongo mm, kwa sababu hizi familia zenyewe kwa mfano, baba hana kazi, hana kazi u baba atamwita mtoto wake, amwambia amwonyeshe ule boda. Akishamwonyesha ule boda, atamwambia wewe, endelea na u boda, alafu u boda atakuwa akimlipa u baba. Sasa ona, pia zazo zenyewe wanachangia haya. Basi zile changamoto zinazowakuta watoto wa kike hao ambao wanakwenda kufanya kazi za ndani ya nyumba baada ya kuacha masomo wanazungumzia mengi, mengi kabisa. Kuna wale wanaonyanyaswa kuna wengine mm -hmm. wanapachikwa wana, wana wana wanapachikwa mimba ndio wanasema eh. Mm -hmm. mm. eh. Pas, changamoto ni nyingi, nyingi kabisa abisa mm -hmm. na hili litokea linatokea zaidi katika nchi zetu za Afrika Mashariki na <coughs> na Maziwa Makuu mm -hmm. haya basi baada ya hoja kwa hoja tunaelekea katika swala ambalo tuliuliza jana tulikuwa na swali na swali lenyewe lilikuwa ni kipi kinakukwaza katika mswada wa vyama vya siasa Tanzania? Tukianza mm -hmm. naye huyu Pius Dankala anasema kupiga marufuku mikutano ya wanasiasa wa upinzani. Haya, naye Christopher Chacha Ntura anasema kwamba muamuzi wa masuala nyeti ya chama ni msajili wa vyama vya siasa, na anaweza akamkubali au akamkataa mgombea wa chama chochote akiona hafai anaweza akakata jina lake bila kuhojiwa mahali popote, na huyo msajili anateua rais wa chama tawala cha CCM. Naye Stephen Manoni anasema serikali ya Tanzania kwa kushirikiana na vyombo vya dola ndiyo kikwazo kikubwa katika kufanya siasa. Haya, huyo mwingine ni Alfred Asafa, anasema huo mswada kwa kweli wa vyama unanikwaza kwa kuwa anaona kwamba una dhamira ya kuua vyama vya upinzani kwa kuvinyima uhuru wa kufanya mikutano yao ya hadhara kama vyama vya siasa. Naye Mila Collins anasema chuki na ubinafsi kuingiza siasa hata kwenye mambo ya msingi ya kujenga nchi. Rui Fernandez anasema mi naona haki haitendeki, vyama e, vya upinzani vinanyimwa haki, ikiwa ni viongozi wake kuishi zaidi jela kuliko uraiani. Sande, kuna msikilizaji ambaye amejibu. Nafikiri ukiniruhusu, nataka nisome e, komenti yake uhum. Labda itakuwa ni e, muda mwafaka au wakati mwafaka kuweza kuzungumza wakati tunapouliza swali uhum. Hatuna makusudio mabaya uhum. Nataka nisome komenti ya huyu jamaa anaitwa Christopher Songoma, anasema VOA, tuacheni na taifa letu kazi yenu ni kuhakikisha mnakoma na habari za kinafiki katika taifa letu sasa. Mm. mi sijui hapa tumesema habari gani ya kinafiki? Sisi tunauliza swali, ni wazo lake, tunaheshimu wazo lake, lakini nimeshaona mara nyingi, kuna wakati wanalaumu, hey, VOA sijui uh, sijui tuna mpango wa wa, wa, wa, ku, ku, kuhujumu sijui siasa za Tanzania, lakini la la hasha, sisi sio lengo letu na humo humo unajua saa ingine wasikilizaji huwa wana, wanajibizana wenyewe, mm -hmm. kwa wenyewe kwa mfano Suleiman Salum amesema wengi waliotoa maoni yao hawajaelewa swali liloulizwa na VOA. mm -hmm. Anasema nadhani hawaelewi kitu kuhusu mswada huyu mpya wa marekebisho ya vyama vya siasa nchini Tanzania. Kwa hiyo anaomba wenzake, anasema usikurupuke kuilaumu ku VOA wakati hujaelewa swali ambalo linaulizwa. Ah, huyu amejaribu, ni kama vile amemjibu huyu, tunakuwa kabisa mbana. Hakuna nia mbaya hata kidogo. Na unajua mtandao wa internet au kwenye Facebook ni sehemu watu wanatoa maoni yao, hisia zao, bila shaka, lakini kuna wengine wanatoaga hisia za ajabu ajabu kila mara Kuhila, na, hiyo, sindipe, na, na, hiyo, na hiyo kama unavyosema Patrick, inatokea mahali popote, huwezi mm, kushangaa au kuizuia au kufanya nini, sababu kila mahali unakuta kuna yeah, yeah, yeah, yeah, watu ambao wanakuunga mkono na kuna watu wanakupinga, basi ni mawazo ya watu tofauti, lakini sisi tuendelee kuchapa kazi habari bila, bila matatizo, shaka bila matatizo wala kuchambua kitu mm, tunawapa kila kitu kinachokuja kama kinavyokuwa vizuri bila kuegemea kuegemea upande wote upande wote, bila tuangalie kwenye trending kuna nini leo? Haya, basi watu walikuwa na ngoja Liverpool amesimama zaidi ya mechi ishirini bila kufungwa. Je, itakuwaje? Eh, na Man City na Man City ndio mabingwa wenyewe wa ligi sasa. <coughs> Jana ilikuwa kivumbi na jasho kule Itihad, Man City wakichezea nyumbani, wakaja wamevaa njuga wakaja wamevaa njuga vibaya mno. Sasa basi, unaambiwa pale ndio kwa mara ya kwanza Liverpool ikakutana na kipigo cha bao mbili kwa moja mabao hayo alifungwa na Agwero eh, dakika 40. hali kadhalika Liverpool wakaudisha lile bao kupitia kwa Firmino, lakini mambo yakawa si mm -hmm. hivyo hatimaye Sane alimaliza mwiba wa mwisho kwenye jeneza ya Liverpool na kubachika bao la pili katika dakika ya 72. Kocha wa Liverpool alihujiwa akasema haoni cha ajabu. Katika mazungumzo na waandishi wa habari, amesema yeye kama timu ana timu nzuri hakutegemea kwamba anakwenda pale kuweza kushinda na si ajabu kufungwa na Man City kwa sababu ile timu ishai kufungwa na Man City. Kulikuwa na presha kubwa kabisa na, na, na ile timu zani kubwa, na. Ni ni nzuri, ni mabingwa wako nyumbani, kwa hiyo hakuona tatizo lolote. Kwa hiyo nao wadau wa soko wenye mitandao wanazungumza kweli kweli mm -hmm hasa wale wasioipenda Liverpool wanacheka sana wakisema la lakini, wanoe, mimi, wanoe simo, wanoe mimi simo mimi na simo najua wewe haumo. Ni msanii wa muziki kutoka Nigeria Burna Boy ameamua kwa toleo vivu andaje tamasha la duniani la Coachella kama unasema akisema kwamba hawajamtendea haki, maana yake kwa jinsi walivyoandika jina lake amealamika kwenye Instagram akisema kwamba yeye, yeah, ni msanii mkubwa sana lakini anashangaa jina lake limeandikwa na maandishi madogo na kuchangana na wasanii wengine wadogo wadogo <laughs> alitaka <laughs> jina lake liandikwe na maandishi makubwa. Muda unakimbia, hautaturuhusu. Muda una wivu. Haya basi tukomee hapa Patrick Ndubimana na, na mwenzangu sana Shumari, tuna wageni tukiwatakia kuanza vizuri weekend huko kwenu.