Januari 4 mwaka 2019. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu kwa nusu saa ya habari na hii leo, tukiwa na uchambuzi kwenye kipindi cha Live Talk. Mimi ni Kenneth Bwire na mimi jina langu Harrison Kamau. Tunasikika kupitia kwenye redio na internet www voa swahilicom kwenye masafa ya 107.5 FM voe Nairobi, 107.8 voe FM Mombasa, Kenya, redio shirika kote Afrika Mashariki, Afrika ya Kati na katika nchi za maziwa makuu. Karibuni. <tune> Hii leo ni saa nzima ya kujadili siasa za upinzani afrika mashariki. Je, zina mchango gani katika maendeleo? Na je, wanasiasa wa upinzani wanazungumza kwa sauti moja au wana migogoro baina yao? Wao wanataka tukitoka kampeni turudi kampeni, tukitoka... kwa sababu wanajua kuna watu wataachilia pesa watie mfukoni. Niko na kontrakt na chama cha ODM baada ya miaka mitano mahali nitaole, nitaelekea ODM wasiniulize. Basi ni kidokezo tu cha Live Talk ambayo inakuja baada ya habari. Lakini pia tunaelezewa kwamba hali ya utulivu imerudi tena kwenye jimbo la Kivu Kaskazini huko DRC, siku chache baada ya kushuhudia maandamano yaliyotokana na kukatazwa kupiga kura katika baadhi ya maeneo yaliyodaiwa kuwa na ugonjwa wa Ebola. Karibu msikilizaji, uwe nasi hadi mwisho, lakini Harison Kamau anafungua kipindi kwa kusomea habari muhimu za dunia. Karibu Harison. Marekani imeomba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kutoa matokeo halisi ya uchaguzi na kuonya kuwa vikwazo vitakavyochukuliwa dhidi ya watakaojaribu kuhujumu demokrasia ya taifa hilo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani Robert Paladino amesema kuwa wale wanaotishia usalama, amani na uthabiti wa Congo au wanaonufaika kupitia ufisadi hawakaribishwi kamwe Marekani na kwamba watabanwa kutumia mfumo wa kiuchumi wa Marekani. Mkuu wa tume ya uchaguzi ya DRC Cornel Nanga ameambia wanahabari mjini Kinshasa hapo jana kuwa matokeo ya uchaguzi wa Disemba 30 huenda akachelewa kutokana na mfumo wa polepole pole wa kuhesabu kura. Nanga amesema kuwa ni asilimia 20 pekee ya masanduku ya kupigia kura yaliyokusanywa kwenye taifa hilo kubwa la Afrika kati ambalo halina barabara nzuri. Amesema pia kuwa wanakaribia, wanakabiliwa na changamoto za kuhesabu kura kwa mikono, akisema swala la kujumuisha linatumia muda. Tume ya uchaguzi ilikuwa imepanga kukusanya kura kwa njia ya kielektroniki, lakini upinzani ulidai kuwa mbinu hiyo huenda ingetumika kwa wizi. Shirika la afya duniani WHO limeripoti kuwa operesheni za kudhibiti mlipuko wa Ebola zimerejeshwa kwenye eneo lililokumbwa na kasia la Kivu Kaskazini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kufuatia maandamano ya uchaguzi wa Disemba 30. Maandamano dhidi ya serikali yalianza siku nne kabla ya uchaguzi kufanyika kwenye mji ya Beni na Butembo jimboni humo, watu waliokuwa wamekadhabishwa na tangazo la serikali la kutofanyika kwa uchaguzi kwenye maeneo yaliyoathiriwa na Ebola walianza kushambulia vituo vya afya pamoja na kuzuia wa wafanyakazi wa afya kusaidia jamii zilizoathiriwa na janga hilo. Ingawa hali imedhibitiwa tena, msemaji wa WHO, Tarek Jasarevik, ameambia VOA kuwa kuingiliwa kwa operesheni hizo huenda kukaongeza viwango vya maambukizi mapya. Tunapozungumza ni kwamba visa vya Ebola vilivyoripotiwa ni 608 huku kukiwa na vifo 369. WHO linasema kuwa hakuna kesi mpya za maambukizi zilizoripotiwa miongoni mwa wafanyakazi wa afya. Jasarevic amesema bado ni mapema kutathmini iwapo kutatizika kwa shughuli hizo wakati wa uchaguzi kutaongeza maambukizi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapo Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Liberia ndilo taifa lenye huduma ndogo zaidi ya umeme ulimwenguni, ikisemekana kuwa zaidi ya asilimia sitini ya huduma hiyo hutumika kwa njia ya wizi. Shirika la kusambaza umeme nchini humo limesema kuwa mara nyingi watu wanaonekana kwenye vikingi vya stima huwa wanafanya wizi wa umeme, jambo ambalo halikaribishwi kamwe na wakazi wengi wa Monrovia. Shirika hilo kwa jina Liberia Electricity Corporation yani LEC Limeanzisha msako dhidi ya biashara na nyumba za watu wanaoiba umeme. LEK limesema kuwa linapoteza takriban ta dola milioni 35, kila mwaka kutokana na wizi huo, fedha ambazo zingetumika kwa maendeleo ya kitaifa. Hata hivyo, baadhi ya wakazi wa Monrovia wanasema kuwa kutokana na uhaba wa huduma hiyo hawana budi ila kutumiwa kwa njia hizo zisizo halali. Kimbunga kilichopewa jina Pambuk kimepiga ama kimefika kwenye nchi kavu mapema leo kusini mwa Thailand, kikiandamana na mvua kubwa, upepo mkali na mawimbi ya bahari, wakati kikitarajiwa kuwa kibaya zaidi kwenye taifa hilo la kusini mashariki mwa Asia katika kipindi cha miaka 30 iliyopita. kulingana na idara ya hali ya hewa, kimbunga hicho kimetua kwenye jimbo la Nakhon Si Thammarat Muda mfupi tu baada ya saa sita za usiku kwa saa za Thailand, mvua kubwa tayari zilikuwa zimeanza kushuhudiwa kwenye kuba ya Thailand na kulazimisha mamlaka kusitisha huduma za feri pamoja na kuokoa watalii pamoja na wakazi, wakati kikitarajiwa kupitia kwenye hoteli za kitalii zilizoko kwenye ufukwe wa kusini mashariki. Katika msimu huu wenye watalii wengi, serikali imeshauri wakazi pamoja na watalii kubaki ndani ya nyumba zao baada ya saa nane adhuhuri hadi hapo kesho Jumamosi. Kimunga sawa na hicho cha mwaka wa 1962 kiliua zaidi ya watu 900 kusini mwa taifa hilo. Ziara inayoendelea ya mataifa ya kiafrika yake waziri wa mambo ya kigeni wa China Wang Ying imeendelea imeendeleza tamaduni ya miaka 29 ya kufanya Afrika kuwa eneo la kwanza la ziara ya kimataifa inayofanywa kila waziri mpya wa mambo ya kigeni wa China anapoingia ofisini. Wakati akitembelea makao makuu ya, ya Umoja wa Afrika mjini Addis Ababa, Ethiopia, mataifa ya Burkina Faso, Gambia na Senegal kuanzia Jumanne hadi Jumapili wiki hii, Wang atashauriana na viongozi wa kiafrika kuhusu uzinduzi wa ushirikiano baina ya China na mataifa ya kiafrika yani FOCAC uliozinduliwa mjini Beijing Septemba mwaka uliopita. Mawaziri wa mambo ya kigeni wa China kwa miaka 29 wamechagua Afrika kwenye ziara yao ya kwanza ofisini. Jumla ya timu 16 kutoka mataifa kumi na mawili zimeshiriki kwenye mashindano ya michongo ya barafu iliyofanyika kwenye mji mkuu wa jimbo la kaskazini mashariki mwa China la Heilongjiang kuanzia Disemba 30 hadi leo Ijumaa. Kwenye mashindano hayo washiriki kutoka mataifa kama vile Misri, Mexico, China, Uhispania, Italy na Russia walivumilia baridi kali ya hadi digrii 10 celsius chini ya sifuri, wakati wakionyesha vifaa vya ajabu vilivyochongwa kwa kutumia barafu. Timu za Misri na Poland, kwa mfano, zilitengeneza vinyago kwa kuiga tamaduni za Kimisri. Walinzi wa bahari ya Uturuki wamesema mapema leo kuwa wahamiaji 44 wameokolewa karibu na kijiji cha Altinova baada ya jaribio lao la kuingia kwenye visiwa vya Lesbos nchini Ugiriki. Kulingana na taarifa, wahamiaji wengi ni kutoka mataifa ya kia kiafrika ambao waliomba msaada usiku wa Alhamisi baada ya boti walimokuwa wakisafiria kuanza kuzama. Mwaka wa 2015, Uturuki ilifanyika mojawapo ya viingilio vikuu vya mamilioni ya wahamiaji wanaotumia bahari kuingia kwenye mataifa ya Ulaya. Na mwanamke watatu ameingia kwenye hekalu la Kihindi kusini mwa India, akienda kinyume cha marufuku ya siku nyingi inayozuia wanawake wa umri fulani kuingia kwenye maeneo ya kuabudia. Afisa wa polisi kwa jina Balram Kumar kutoka jimbo la Kerala ameambia shirika la habari la AFP kuwa mwanamke huyo aliingia kwenye hekalu hilo usiku wa kuamkia leo, akiongeza kusema kuwa walikuwa na habari lakini wakaamua kutazama kwa umbali. Vyombo vya habari vya kieneo vimeripoti kuwa polisi wametoa kanda ya video inaonyesha mwanamke huyo wa ki Sri Lanka mwenye umri wa miaka 46 akiingia Jumatano kwenye hekalu hilo akiwa ameshika sadaka yake. Maandamano yalizuka Jumatano baada ya wanawake wawili waliokuwa wameandamana na polisi kuingia kwenye hekalu la Sebarimala. Polisi wamekamata zaidi ya watu 750 walioshiriki kwenye maandamano hayo. Wanawake wa umri kati ya miaka 10 hadi 50 kwa karne nyingi wamekuwa haruhusiwi kabisa kuingia kwenye hekalu. Hata hivyo, mahakama ya juu mwezi Septemba mwaka uliopita iliondoa marufuku hiyo, hatua iliyoghadhabisha waumini wa Kihindi. Nam, msikilizaji, karibu sana kwenye mjadala baada ya kusikiliza habari hizo na mwenzangu Harrison Kamau nilivyokuarifu awali kwamba hii leo tunazungumzia siasa zetu za kanda ya Afrika Mashariki, tukiangazia siasa za upinzani na mchango wa wanasiasa wa upinzani katika kutosheleza mahitaji ya raia na kuona maendeleo. Msikilizaji, nchini Tanzania kumekuwepo na hali ya mgongano kati ya serikali na wanasiasa wa upinzani. Hadi sasa tunapokwenda hewani, baadhi ya wanasiasa wa upinzani wamo gerezani na kuna sheria ambayo pia inakuja kuweza kusimamia vyama vya kisiasa ambapo wameanza kuchukua hatua kuzuia mswada wa sheria wa vyama vya siasa ambao tayari umewasilishwa bungeni na kusomwa kwa mara ya kwanza na umepangiwa kuanza kusikiliza kwa ngazi ya kamati. Mswada huo unalenga uh, kumfanya msimamizi wa vyama vya siasa kuwa na uwezo wa kusimamia maswala ya ndani ya vyama vya siasa. Hatua upinzani wanasema inalenga kukandamiza e, vyama vya siasa kwa manufaa ya chama kinachotawala CCM. Na kesi inapokuwa mahakamani, wanasiasa wa upinzani vilevile vile wameonekana kusuasua. Mwaka tunapomaliza wa elfu mbili kumi na nane, wakati huo wengi walikuwa wamehama upinzani wakielekea e, chama kinachotawala, na wengi wakisema chama cha vyama vya upinzani vinamezwa maana yake kwamba ma yale majukumu yanayostahili kutekelezwa hayataweza kutekelezwa vizuri, majukumu hayo ambayo tutaweza kujadili. Nchini Uganda, Rais Yoweri Museveni mara si kumi mara si ishirini mara si mia moja, ni mara kadhaa amewaonywa wapinzani wake kwa kila ametaja kama kutatiza nchi. Wanasiasa wa upinzani wameendelea kugawanyika. Kwa mfano, mwishoni mwa mwaka huu elfu mbili kumi na nane aliyekuwa kiongozi wa chama cha FDC Mugisha mtu aliweza kujimega kujiondoa chama kikubwa na kuunda chama chake. Wanasiasa wa upinzani pia wameweza kugongana hapa na pale, kurushia na kurushiana maneno hata hadharani. Rwanda na Burundi sauti ya upinzani ni hafifu. Kenya upinzani umekuwa kimya baada ya Raila Odinga wa ODM kukutana na Uhuru Kenyatta na kukubaliana kushirikiana katika maslahi ya taifa. Musalia Mudavadi akijitangazia akijitangaza kuwa kiongozi wa upinzani. DRC kwa sasa ni mapema sana kusema ni nani mpinzani na ni nani aliye serikalini, kwa sababu bado tunasubiri matokeo ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na nane Desemba thelathini, kuweza kutusaidia kuchanganua haya na kuweza kujadili maendeleo yetu ya jumuia. Ni walika wachambuzi ambao watakuwa nasi kwenye laini ya simu tayari, tunaye na wendo wa, wa moto mchambuzi kutoka nchini Uganda, mchambuzi wa maswala ya siasa. Tumemwalika Alfred Keter ambaye ni mbunge wa chama cha Jubili, lakini e, siasa zake zimekuwa za mrengo wa upinzani. Esther Bulaya ambaye ni mwanasiasa wa upinzani chama cha Dema e, nchini Tanzania, na tumemwalika Hamza Zuberi, mchambuzi wa maswala ya siasa kutuweza kuchambua nasi kwa haya. Lakini kabla hatujaanza wageni wetu, naomba msikilize sauti hii ya mwanasiasa wa upinzani nchini Kenya ambaye anaongoza jimbo, anaongoza eneo bunge la Malindi, Aisha Jumwa. Unajua kuna watu ambao ni idlers, hawana kazi ya kufanya. Wao wanataka tukitoka kampeni turudi kampeni, tukitoka kam, kwa sababu wanajua kuna watu wataachilia pesa, watie mfukoni. Tumesikia wametabiri hapa Mambo mengi, na mimi nataka niwambie hivi. Mimi Aisha Jumwa niko na contract na watu wa Malindi kwa muda wa miaka mingapi? Niko na contract na chama cha ODM. Baada ya miaka mitano, mahali nitaole, nitaelekea ODM wasiniulize kwa sababu nitakuwa nimemaliza contract yangu na wao kwa hivyo hii habari ya kusimama na kunitishatisha Aisha Jumwa hivi, oh Aisha Jumwa aliimba salama salama, niliimba salama salama. Wakati mimi nikiimba salama salama Jubilee, Raila Odinga alikuwa anatuambia mdereva ni mwizi ni mlevi na kondakta ni mwizi, na mimi huku naimba salama salama, salama Jubilee. Ni kweli ama urongo? Kwa hivyo nataka niwaambie kama yote yaliisha na yote yawezekana kule yawezekane mpaka hapa Malindi mimi kama, kama naambiwa nivue jazz, mimi Esha Jumwa basi wakuvua jazz namba moja mnamjua ni nani? Haya, tunaanza na semi za wanasiasa wa upinzani ambao tunazungumzia majukumu yao katika kutekeleza maendeleo katika jamii. Kwenye laini ya simu tuanze naye na vende wa, mo, wa moto na vende, karibu, heri za mwaka mpya. Umemsikia mwanasiasa wa upinzani unapomsikiliza, nini ambacho cha kwanza kinakuja akilini mwako kuhusu wanasiasa wa upinzani katika kambi yao Afrika Mashariki? Asante sana, sana ndugu Bwire. Ninamsikia um, dada Aisha akiongea uh, kutoka lisema prani ya Kenya, na ninafikiria um, kwamba mwanzo ni Nilifikiri nili Kenya wamekuwa kidogo kidemokrasia lakini nimemsikiza da, dada Aisha nikafikiri nika, nika kwamba labda sisi ko hatujapiga hatua hatu muhimu kwa ajili haya yote, nilikuwa nafikiri yako hapa kwetu Uganda. Unajua, hapa Uganda vyama vya upinzani vilianzishwa juzi juzi kabla ya hapo vilikuwa vimefungiwa vyote, na kwa hivyo wanapojaribu kusambaratika tunafikiri labda ni kwa ajili ya kuwa vilikuwa vimefungiwa, lakini Kenya, Kenya wamekuwa na siasa za amani Namu, kwa miaka hmm, mingi mm -hmm. Kwa hivyo nilipomsikia dada nikafikiri hii eh, nafikiri sio kawaida ya siasa ya huko Kenya. Hapa kwetu tunaweza kusema vile uh, ulivyoongea hapa, kukitokea kitu kidogo tu, watu wakikosa kuelewana kidogo tu, wanafanya mbio za kwenda haraka na kuanzisha vyama vingine, hawataki ku N ania hapo ndani ya vyama vyao ili waweze kuvirekebisha. hebu na, na ja uh -huh. Mimi jina langu Harizon Kamau, tunashirikiana naye hapa Kennes Bwire. Swali langu hapo, umetaja kwamba kitu kidogo ama tofauti kidogo ikitokea wanakimbia na kuanzisha vyama vipya. Unataka kusema kwamba majukumu ama nia ya upinzani sio kupinga mambo ambayo hayafai labda kwenye serikali, ila ni kuanzisha vyama vyao ili wawe na ushawishi labda utakaowaletea faida ya kibinafsi? Ndio hayo kabisa ndugu, kama vyama um, vya vyama lazima viwe na mwongozo wa kuweza kurekebisha siasa za nchi yote. Hii ni kuonyesha kwamba kukitokea kosa kwenye serikali, jukumu la vyama vya upinzani ni kuweza kuchukua hatua ya haraka ya kuweza kuweza ku kuwashawishi ku, ku, ku, vile ulivyosema kushawishi wao ambao wako serikalini kwamba hapa mumeenda murama, nchi inatakiwa ipite njia hii ili tuweze kufikia miongozo yetu kama taifa. Ndugu duu Kamau, hiyo ndio nilikuwa nataka hasa kusema. Aha. Na siku zinapoendelea uh, unaona kama upinzani unaendelea kuwa na nguvu na uwezo zaidi, ama kwa njia ya polepole, labda ukizungumzia Uganda, ulipo upinzani unaendelea kuimarika zaidi, ama labda una, unaendelea kutetereka na ku, ku, kuishiwa na nguvu? Hapana, tuko na wasiwasi hapa Uganda, tuko na wasiwasi eh, ya kwamba vyama uh-huh, vyote vya upinzani vinaendelea kudidimia vinaendelea kuisha nguvu. Kwa hivyo sisi kama wananchi tunaona hatuna la kufanya, hatuna chochote cha kuweza kushikilia, kwa sababu vinadidimia tu, hakuna nguvu yoyote ambayo inaongezeka. Na nafikiri hayo inatokea kwa ajili, um, waelewa kwamba Rais Yoweri Museveni ni mwanasiasa lakini, hasa yeye ni mwanajeshi <laughs> kwa hivyo, akiona kama watu wanapata nguvu, yeye hutoa sauti ile, sauti ile ya kijeshi ile ya kuweza uwazima, ku, ku, ku, na, na, na, na wengine pia wanakubali badala uh, ya kushikamana waweze ku, kusukuma kumsukuma, ili apate labda muongozo mupya akiwashitua namna hii, unaona kama wanajeshi hao wengine wanatetemeka na wanadignia kama vile nilivyosema. Katika siku za karibuni uh, kumeonekana wapinzani kutoka mataifa tofauti wakiwa ni kama wana sauti moja, sio kutoka kuto, kwa taifa moja, labda unakuta kuna mpinzani kutoka Uganda anashirikiana na mpinzani kutoka Afrika Kusini, labda mpinzani kutoka Tanzania. Unaona kama hii ni njia ya mwelekeo wa siku za usoni kwamba kutakuwa labda na sauti moja ya upinzani kote Afrika ambayo itakuwa ikinazungumzia ukandamizaji ama labda dhuluma watu wanayopitia ya kisiasa kote kwenye bara wakiwa kama sauti moja <how to improve himself> eh, mina, mina, na ninavyoona, eh, hasa wanasiasa ambao bado vijana ndio wanajaribu, nafikiri, kukopa kupata ule mwongozo wa Bwana Julius Malema, waelewa, huyo kijana wa Afrika Kusini, Kusini. Uh -huh. Afrika, Kusini. yeye huyo ninapo, na, na, na, na, kijana mm -hmm. ninapomwangalia ni, mm -hmm. um, wa ni na wasikilizaji watanisomee, sio sio kijana kijana, ni mheshimiwa mbunge. Yeye mwongozo wake ninapoona mimi e binafsi, naona mwongozo wake wa kisiasa wa sasa ameanza kupendeleshwa na hao watu ambao walibaki kwenye chama chake cha zamani kwa ajili ya ana mwongozo wa kamili. Anaonekana kwamba yeye anasukuma kabisa, na ajali kinachotokea nyuma alipotoka, lakini watu ambao yeye aliwaacha kwenye ANC wameanza mm, sasa kumfuatilia kuona ni nini anafanya, labda baadaye wanaweza kumkua wamrudishe ANC. Na, kiwa kiwa na Na huko Afrika na Kusini. Hatutashanga na vende na vende, shikilia hapo. Tuna msikilizaji kutoka Tarbo, jitambulishe kaka, alafu toe mchango wako. Amiami Amiami kutoka Tarbo, Kenya, Kakamega County. Naam na, karibu kuri, sana. Karibu sana sana. Okay, asante sana Nafikiri tukiongea mambo ya upinzani mm -hmm. hapa Kenya kwa mfano, tutazungumzia mambo ya vyama vya ukabila, kwa sababu tutapata kuwa kila sehemu kuna kuna kuna vyama. Sasa inakuwa ni vigumu sana hawa watu kuja pamoja alafu kuelewana, lakini chamno, chamno, ni vizuri wananchi ambao wako kwa upinzani, ni lazima washirikiane kwa sababu katiba yetu inasema tu bayana lazima tuwe na upinzani, lakini ngelipenda kusema kitu kimoja. Naam, ule mshikamano wa Raila na mtukufu rais wetu uh -huh. siyo, akili imeua upinzani. Upinzani bado huko, hata wenyewe wamesema ni yule ushirikiano tu, lakini kama kiongozi wa ODM bado yeye atakuwa ni kiongozi. Kwa hivyo kwa ufupi, ukiona wapinzani wengine wanaenda labda kwa chama ambacho kinatawala ama wanaongea matamshi ambayo wanaegemea upande ule, huenda labda kuna kitu labda ni pesa ama vitu vingine. Lakini upinzani lazima ukuweko. Nashukuru kunipatia hii nafasi. Asanti sana Bwana Miani, ukiwa kule Tarbo nchini, na Kenya. Harrison, pia ni vyema tuwafahamishe kwamba uh -huh. Wachambuzi wetu kidogo tumekuwa na hitilafu kwenye mtandao wa simu, labda mahala walipo, lakini bado tunajaribu kuwatafuta. Lakini wakati huo huo tuko na Kingi Majuto kutoka Tanzania na na mchango wake kuhusu hizi siasa za upinzani wetu katika mataifa tuliomo, mataifa yetu katika kuendeleza yale ambayo raia wanayatarajia. Karibu Majuto. No, no. Kingi Majuto inaonekana... endelea, endelea. Majuto, inaonekana kuna hitilafu na halo. Tunakupata, endelea tu vizuri na mchango wako na wakati ambapo Kingi Majuto nafikiri atapiga tena kwa mara nyingine, sababu kuna hitilafu ya mawasiliano. Turudi kwake na Vende wa Moto. Na Vende, unapowasikiliza wanasiasa wa upinzani katika jumuia ya Afrika Mashariki, Watanzania wengine wa katika ufunguzi, tumekuarifu, wapo korokoroni hadi sasa. Je, unaona upinzani ni kama ni nia fulani ya kuweza kuumaliza upinzani, kwamba uongozi uliopo unaogopa wapinzani, ama wapinzani wenyewe ndiyo hawasemi kwa sauti moja? Kwanza nitaondoa Kenya kutoka kwa uh, mwelekeo wa siasa ambazo sio nzuri sana. Lakini Kenya labda taswira za wananchi wa wali Kenya, Kenya wajoni... kuweza kuona kwamba rais Uhuru na raia wameshirikiana ili labda wapate mwongozo mupya kwa kuendeleza nchi yao, au wamesikia vibaya. La, lakini sisi hapa Uganda tunauchukua tuna, kama mfano kwa sababu wa wanasiasa wa, wa hapa wa Uganda hata hawashikani mkononi ni kama maadui tu, kwa hivyo Aha, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapo Washington DC, tukiendelea na live talk, tukizungumzia siasa za upinzani na zinavyoelekea na kuendelea katika hasa mataifa ya Afrika mashariki na Kati. Na sasa hivi tumkaribishe Laban Kitete ambaye yuko kwenye laini ya simu. Karibu sana kwenye live talk, toa mchango wako Laban Kitete. Natoka hapa sehemu za Sango ya Malatisi, wilaya ya Bungoma. Naam. Mimi upande hapa kwetu, watu wanachukulia wanachukulia siasa za upinzani kuwa chuki. mm -hmm. Lakini si chuki, inatakikana watu wafahamu ya kwamba ni mashindano ya siasa na ni kitu ambao wanapanga mikakati ya kulinda nji. Kwa hivyo ukiona hapa mtu kama makamu wa rais wetu huyu ni makamu wa rais ambao ako katika chama cha Jubilee, lakini asaidi sana anapendwa, ana, ana, ana na watu karibu wote. Sasa watu wengine wakienda kumtembelea ama akuje afanye mchango kwa area yetu, area zozote, watu wanaanja kulia ati pengine anataka kuchukua watu aingize uh, kwa chama cha Jubilee, lakini mm -hmm. si hivyo mm -hmm. kura iliisha mm -hmm. kura iliisha kitu ambao tuko tunachapa ni maendeleo naam. Kwa hivyo watu wajue upinzani mm -hmm. na serikali. Kwa hivyo unavyosema bwana Kitete ni kwamba mtazamo wa watu sana sana kwenye upinzani ni unaegemea maswala ya ukabila, kikabila unaegemea masuala ya ukabila kabisa. Kama hapa wakiona mulu, sisi tuko sehemu za chini huku, sehemu za mpakani mwa Uganda huku, naam, wakiona wanataka tulazimishe tu ati tukuwe kwa muzari ya mtavari ama tukuwe kwa Wetangula uh -huh. Na sasa na huyu amekucha kutufanyia maendeleo, tukoze kwenda mahali ye yuko kweli pale. Sasa siasa za huko wapinzani, ni kupinga ama ni kuleta maendeleo huku kwetu? Wanasiasa wapinzani ni kupinga tena, wanachuki furiona Raila, wakati wakati alienda kufanya kushikana na Uhuru na akaowakamtoa Wetangula kwa, kwa pati yake sasa kwa pati kwa kwa, kutoka kwa pati. Asante uh, sana uh, Laban Kitete, ukiwa eneo ya Bungoma huko nchini Kenya. Navyotazama naona ni kama tunakaribia kufika mwisho wa nusu ya kwanza ya live talk kwa njia ya redio kutoka hapa Washington DC. Lakini kabla hatujaenda, naona dakika bado tunazo, namuuliza tu na bende, tunapoelekea sehemu ya pili, mbona wanasiasa upi, wa upinzani wa Uganda wameshindwa kuzungumza sauti moja? Ina inaonekana na benda hatumpati vizuri. Msikilizaji, tunakuaga katika sehemu ya kwanza ya live talk. Tunarudi sehemu ya pili kwa njia ya mtandao www.voaswahili.com. Jiunge nasi kwa wakati huo, tunazungumza siasa za upinzani, jumuiya ya Afrika Mashariki katika maendeleo na ushirikiano na vyama vinavyotawala katika nchi hizo. Hii ni live talk tok ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Leo ikiwa kama ada ilivyo ada yetu ijumani, wakati tunazungumzia mada tofauti leo hii tukizungumzia namna vyama vya upinzani ama upinzani unavyoendelea katika hasa eneo la Afrika Mashariki na kati. Je, upinzani bado makali yake yanasikika ama yanaonekana, au labda pengine upinzani unafifia? Ama upinzani hatima yake ni ipi, na jukumu lake na majibu yanayotokana na kuwa na upinzani katika mataifa ya Afrika Mashariki ni yapi? Sasa mjadala huo ndio tunaendelea tukiukaribisha. Popote ulipo unaweza ukashiriki ukashiriki, pia unaweza ukashiriki kupitia www.voaswahili.com na kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili kupitia Facebook. Jina langu Harrison Kamau, nikiwa na mwenzangu Kennes Bwire na Kamau. Kwenye laini ya simu tuna msikilizaji ambaye amekuwa kwa muda mrefu amejaribu, mara ya pili, Kingi Majuto anataka kutoa mchango wake, akiangazia siasa za nchi yake Tanzania na siasa za jumuia nzima zinazo zinavyomsaidia ama zinazosaidia nchi yake. Kingi Majuto, karibu kwenye Live Talk. Dakika kidogo, habari ya jioni. Tupo wazima, hali yako? Na tutaendelea kidogo. Haya, tuambie siasa za upinzani nchini mwako ziko vipi? Naitwa Kingi Majuto, niko kujaita hapa. Okay? Halo, tunakusikia Kingi Majuto, endelea. Kingi Majuto, tunakusikia vizuri. Naomba upunguze sauti ya redio yako ama uende mbali na redio ili tuweze kuwasiliana vizuri, maana hutazungumza alafu unajisikia kwa mara nyingine. Tueleze siasa za upinzani katika nchi yako ya Tanzania unavyoziona mwelekeo wake. Zinatimiza mahitaji ama, ama majukumu ambayo wewe ungeangazia unasema, nataka wanasiasa wangu wa upinzani watekeleze Kuna tatizo kuwasiliana Kingi Majuto. Eh, tunaomba kama anaweza rudia mara ya pili, tukaweza kuwasiliana tena. Eh, Kamau turu, turudi kwake na wende wa moto, na wende wa moto huko kwenye, kwenye laini ya simu, sio ndio? Nipo kabla hatujaenda kwa mapumziko ya uh, ki, m, awamu ya kwanza ama sehemu ya kwanza, nilikuwa nimekuuliza swali na, na, naomba, naomba Kingi Majuto ukamtoe kwenye laini ya simu kwa sasa, kwa sasa mawasiliano yanavurugika kidogo. Upande wa pili, na vendo wa moto, nini kinafanya wanasiasa wa upinzani wawe washindwe kuzungumza kwa sauti moja? Wanataka mabadiliko wanavyosema, lakini kati ya wao wenyewe kwa wenyewe kuna mvutano, kuna mgawanyiko hapo Uganda. Uganda tamaa ya, ku, ya, ku, ya kuongoza um, uh, upigaji kura ukiwa mbali wanaonyesha alama kwamba watashirikiana, na siku zikaribia zikikaribia, kama wakati huu, unaona wote wanaanza kuporomoka isipokuwa Uganda. Sasa kunao mvuto, kuna upepo wa uliokuja juzi wa huyu mwanamuziki uh, Bobi Wine hakuja na chama cha kisiasa, amekuja na na kikundi chake People Power, na kimeleta upepo mkali wa kisiasa kwa serikali na pia upinzani, na hii ime imeanza sasa tena kuvuta watu kufikiria kwamba wasipoonyesha makali yao huyu kijana atawameza. Kwa hivyo utaona vyama vya kisiasa, vyama vya kizamani vya kisiasa vinaendelea kudidimia, vinaendelea kuboromoka. Huyu hajakijenga chama cha kisiasa, ye bado anasema hii ni ni ni kitu ambayo tunakiita kwa Kiingereza um, uh, uh, uh, kwa Kiingereza wanasema wana, wana, sio chama lakini ni kikundi cha watu kinachofikiria kwa njia moja mm -hmm. Na kinawavutia hasa vijana wengi. Kwa hivyo, sio mara moja vile ulisema, vi sio mara moja, sio mara mbili. Rais Yoweri Museveni ameonya vyama vya upinzani, lakini vyama vya upinzani vikiwa vimeshikamana vime, kama vile nilivyosema hapo mwanzo hata hata rais Yoweri Museveni wenyewe alikuwa tiara ameanza kutetemeka kwa ajili kwa ajili ya ya mwimbaji ya huyu um, Bobi Wine. Lakini wanasiasa wetu kama vile wanavyosema, wanataka kuungana ili waweze kumwondoa rais Yoweri Museveni, siku zinapoendelea, wanaanza kumezana hao wenyewe mm -hmm. vile ulivyosema Mjemedari mtu amejitoa, ame kutoka chama cha FTC na nafikiri yuko karibu ku- ku- kuunda chake, nafikiri fikiri jiko njiani. Hivi karibuni tuta, tutapata habari labda kutoka VOA huyo, uh, ametoka na akitoka, vile nilivyosema, bwana Kamau na Bwire, naam wanaanza kupoteza makali na ushikamano wao, na hapo wanafurahisha Rais Yoweri Museveni na, uh -huh. Na wanapomfurahisha Rais Yoweri Museveni, kwa raia ambaye labda ufuasi wake ni wa upinzani, malengo yake, mahitaji yake, imani yake, na ile subira ambayo amekuwa na hawa wanasiasa wa upinzani, kuna lolote ambalo wanatekeleza nchini humo kinapotokea e, vile nilivyosema kigeni kabisa nicha huyo mwanasiasa unajua, wameanza kumpendeleza ili wamlete kwa, kwa vyama, lakini akijaribu kuingia kwenye vyama vya kizamani hivyo, atakuwa pia yeye atamezwa, hiyo nguvu zake zote zi, tizavunjika zita, na, zita, zita, zita, zita, na, kwa hivyo lazima atumie miundo mbinu ya hali ya juu zaidi, ajiepushe na kuenda kwenye vyama ambavyo tayari vipo, kwa sababu hawatampa nafasi kwa wakiwa na makali ya kuwa na vijana wengi wanaomufata. Mm-hmm. Na hao wanampendeleza, sio kwamba yeye hawe kiongozi, lakini hili wapate wafasi. Na, na watamumeza watamu akikubali kwenda kwenye kiama kimoja ama kingine ambavyo vipo kwa wakati huu. Aha. Uh, naona tuna watu kadhaa wenye kuandika ujumbe wa Facebook ambao unaendelea kuingia wanatoa maoni yao kwa njia ya maandishi na tutatazama baadhi ya ujumbe ambao wametuletea kupitia Facebook. Nam na nikiangalia hapa namwona kunaye huyu uh, Eric Victos Masawe anasema yeye ni mwenyeji wa Rombo, uh, kule Mashati TZ. Anasema ukweli ni kwamba siasa za upinzani hapa Afrika zimepoteza mwelekeo. Vyama vya upinzani katika bara la Afrika vimekuwa vikibezwa ikiwa ni kiongozi au chama kutoa tamko au wito ambao una manufaa kwa taifa, imekuwa kiongozi mkuu wa nchi, rais, akitoa tamko la kuwakamata hao viongozi na kuwafia kelele ndani. Ndivyo anavyosema Kelele Lugembe wa Igunga, anasema yupo Dar es Salam. Anasema hapana, siasa za Afrika kupitia vyama vya upinzani hawana kabisa mwamko wa kushirikiana wao mara kwa mara hujiita wafungwa wa kisiasa, hata kama wanakiuka sheria za mataifa yao. Richard Galila anasema yuko Lulembela, Tanzania, anasema: mimi naona kwangu kwamba mchango wa wapinzani haupo, maana wao wanajua kila kitu ni kupinga tu. Uh, hata, hata kama jambo limefanywa vizuri na upande wa pili, wao ni kupiga tu domo na kupinga bila kutathmini kama hilo linafaa. Msikilizaji kwenye laini ya simu, Mpelwa, karibu kwa jina. Naitwa Mpelwa Sekela Nyanda, napatikana Lulembea, Tanzania. Karibu. Mimi nadhani kama jinsi ya kama kwamba hawa wapinzani, lakini jinsi wanavyofanya mtafaruku apiani kama kwamba nchi itaenda tu angekaa meza moja ili kusudia kwamba wakamaliza migogoro hii si. Japokuwa kama ukishinda kukaa meza moja, minong'ono itakuwa ni ya hapa na pale bila kujenga nchi. Nchi yenyewe inakaa kwa kukaa kitu kimoja, upinzani pamoja na chama tawala ambacho, okay, kiko pale madarakani, endapo kama watakapo kusudia, sidhani kama kwamba watakuwa na nchi imara. Endapo viongozi wetu ambao ni wakuu wa nchi, hebu wakae kitu kimoja, maana minong'ono endapo ile ile ndio inavunja haki ya nchi, na viongozi wale wale watakuwa kama kwamba ni ukandamizi endapo kama ule upinzani ikionekana kama kwamba kuna upinzani hapa, inakuwa kama ni mkanganyiko wa kushindwa kushauriana. Viongozi wote ambao wako kwenye madaraka, endapo wili wasijikodolee tu macho na kuifumbia macho, endapo wangekaa meza moja wakalijadili, wakalimaliza, wakaweka mwafaka zaidi, sio kama kwamba wawe oh, na chuki binafsi, jinsi ya kushindwa kushauriana. Naona kama upinzani wakae tu kitu mala na chama tawala ambacho kiko pale madarakani, wasije kuwa kama kwamba ni uonevu. Uonevu haupo, japokuwa kuna kitu kingine kwa kwamba kushinda kuelewana, na ninaona hapa na pale ndio inashinda kujenga nchi na kuweka mustakabali mzima wa taifa zima kwa ujumla. Nadhani kama tu pale mchango wangu. Mpeluw, kabla hujaondoka, unafikiri unaweza pata mahitaji unayotaka bila vyama vya upinzani ama lazima wawepo? vyama vya upinzani kinahitajiwa kina, kina, kwa, kwa umoja na upendo kiwepo, sababu kikiondoka chama cha upinzani moja kwa moja, kama chama ambacho kiko kwenye madaraka kitakuwa kama kina ukandamizi fulani. Chama upinzani kiwepo moja kwa moja, ndio tutapata msisimuko mzuri na kujenga nchi kwa umoja a moja kwa, kwa, kwa moja. Tusijaribu kutenga chama cha upinzani, ukitenga chama cha upinzani serikali kama kwamba tutakuwa imara hapa, kitakuwa kita kama kwamba chama cha upinzani tunakitenga endapo tukijenge ili kusudi ya kwamba tusikipoteze, kama jinsi walivyokuwa wahasisi wetu wa kina Julius Kambarage Nyerere. Ndio maana alipigania kama kwamba tuwe na vyama vingi, ili kusudi ya kwamba kila wananchi awe na uhuru wa kuongea pale mchango wa sawa sawa kabisa. Yeye anasema kwamba vyama viimarishwe kabisa na vifuate sera na pengine vitakuwa vina ushawishi wa kutosha kubadili mambo. Na natumai tunaye bado Bwana Nambene ndani ya simu kwenye simu, bado upo kutoka Uganda? Safi kabisa. Uh, hapa kuna, nitasoma kwanza ujumbe bwire hapa ambao umeandikwa na mmoja wa wasikilizaji wetu akisema uh, um, uh, anaitwa nani, Msafiri Mbelwa anasema kwamba yuko Dar es Salaam, anasema vyama vya upinzani vimepoteza mvuto kwa wananchi kwa sababu ndani yao hawana demokrasia ya kweli. Viongozi wa juu wanang'ang'ania madaraka ya kukaa madarakani kipindi kirefu. Sasa nikikuuliza wewe bwana na bende, unaona kama ndani ya upinzani hakuna kuna nia ya dhati ya kubadili mambo ama wanang'ang'ania mamlaka, kama huyu jamaa alivyosema, Msafiri Mbelwa? Unaona kama kuna demokrasia ndani ya vyama vya upinzani hapana? Nakubaliana huyo, ndio kabisa, kutoka Tanzania. Shida ni kwamba hao kwanza wanalalamika kwamba au ambao wako kwenye serikali wamekaa mre, muda mrefu mm -hmm na kwenye vyama vyao hapo ndani pia hawataki kufungua lango kwa viongozi wengine kuweza kujaribu bahati, wa, wa, wana, wanasema tu kwamba kama mfano wa hapa Uganda, mfano ni kwamba Rais Yoweri Museveni amekaa miaka zaidi ya thelathini. mm -hmm. Na wanaona amekaa muda mrefu, na wanataka waondoke wao pia waweze kuongoza na kwenye vyama vyao pale ndani hawataki kuondoka wao. Kwa hivyo tunaona kama wananchi tunasema, hatuelewi, hatuelewi tofauti, ikiwa humfungulii jamaa kwenye chama chako kuweza kumupa bendera ili pia ashike, labda yeye bahati yake itakuwa ya juu, amuondoe yule ambayo mnamuita dikteta, na nyinyi pia hapo vyamani mwenu pato, na nyinyi muko kama dikteta. Kwa hivyo tunashindwa kuelewa ni nani anayesema kweli na ni nani anayesema uongo, yote hatuelewi. Ah, ah, ah, ah, wanang'ang'ania uongozi na kila mtu anafikiri kwamba yeye ndiyo yeye pekee anayeweza kuwa kiongozi. Ikiwa kwa mfano Joel Mseven hapo Uganda ameondoka, lakini kwa wakati mwingine bahati yao kwa majaribio mengi, unaelewa hiyo bahati inaendelea na inaenda chini na, tunaona anapata kura milioni nne anarudi anapata milioni tatu unusu na awezi kufungulia wenzake wengine, hivi pia wajaribu kupata bahati, labu tawaondoe Yoweri Museveni na wao pia wawe viongozi hapa kwetu. Daktari Kizza Besigye, ndugu rafiki yangu, yeye ndiye alinifunza siasa, lakini amekataa kuondoka. mm -hmm. ataki kwenda mpaka um, ukaona mwenzake jemedari mtu akamwacha na anataka kuunda chama chake mwaka huu <coughs> uliopita. uh, uh, ukiendelea kuisha kwa ajili mtu alifikiri kwamba Kiza Vesije atamfungulia njia ili pia naye aweze kupingana na Yoweri Mseveni, labuta bahati yake inaweza kusaidia amwondoe na, na daktari anakataa na mtu sasa anatoka, na nilisema kutoka mwanzo wanavyotengana namna hiyo nguvu yao inapungua. eh, kabla tujarudi kwako, tuna msikilizaji kwenye line ya simu, Thomas. karibu Thomas, Thomas kwenye line ya simu. Navende, wakati ambapo unatoa mfano ya besije na mtu kwamba inakuwa ni siasa za kusubiri huyo aondoke huyo aingie huyo aondoke huyo aingie na siasa za mm. kufukuzana kutoka kwa chama tulivyosikiliza katika utanguzi Aisha Jumwa wa ODM naye akisema nitapanga vyangu niondoke ndani ya ODM na vyama vingine mm. kama Tanzania wamejiondoa wakirudi CCM zinakuwa ni siasa ni subiri ni uongoze, ama ni siasa ni subiri ni tende kila ambacho raia wanahitaji, ni tende kwa masilahi ya nchi. Wanavunja tamaa yetu sisi kama wananchi wote hapa Afrika Mashariki yote, Burundi sikia, Kongo unaona inavyoendelea huko Kongo, Burundi, hapa kwetu, Uganda Tanzania ndivyo hiyo, tulikuwa tunafikiri kwamba wamekuwa na amani kwa miaka mingi, labda sisi tunaweza kupata mafunzo kutoka huko pia. Unasikia wako wengine wako gerezani. Unajua, mwaka uliopita ule, hapa Uganda walifunga wingi, alafu <laughs> wakawajengea na kesi waka zingine, baadaye zikaporomoka, wakaleta zingine mupya Kenya ambaye ilikuwa nchi ambayo tulikuwa anasema, hiyo ndiyo nchi pekee yake ambaye ilikuwa hai kuona shida ya vita. Lakini unasikia dada Aisha anasema yuko na mkataba wa miaka mitano na sasa ana hesabu akimaliza mkataba wake na wananchi waliompa huo mkataba, anataka kufunga virago atoka aende sehemu zingine. Kwa hivyo Unaona, kama siasa yetu ni siasa ya kujitakia hakuna watu ambao wanataka kufanyia wananchi. Kila mtu yuko pale pale, anataka kujijenga yeye mwenyewe, na wanatumia sisi kama ngazi tu, wananchi, kila sehemu. Ukiona wakati huu rais Museveni na amekwisha nguvu, bado wakati huu zinapungua, lakini hakuna mtu ambaye anaweza kumsukuma. Uh, wote wanasukuma na peke yao wanamsaidia. Vile nilivyokuambia hapo awali, anafurahia mchezo kama huo, anafurahia hao wakivunjwa peke yao, anafurahia hao wakitengana peke yao, na vitu vinavyowafanya watengane ni vitu vya havina muhimu havina umuhimu wawote kusaidia wananchi. Nam hebu na, kidogo tumkaribishe msikilizaji wetu yuko kule Kahama, Tanzania. Sema jina lako na utoe mchango wako kwa live talk. Tunaarifiwa anaitwa Juventus Ntalima. Juventus, naomba uzungumze nasi Juventus. Tuna tatizo, hatuwezi kumpata Juventus vizuri. Tunarudi kwake na vendo wa moto. Kabla kabla hatujarudi kwake na vendo wa moto, hizi siasa, ambapo anapozungumzia kwamba inakuwa unasubiri chama kinapokupeleka, sivyo? Una haki ya kutoroka kwenda kwingine, yani wewe Harrison una haki kwamba mkataba wangu, nina mkataba wa miaka mitano na chama changu. Ule mkataba unapokamilika ninaondoka. Sasa ni mkataba na chama chako ama ni mkataba na raia unaowakilisha katika nchi hile. Ndio maana nikamuuliza, na vende wa moto, siasa zetu za upinzani Afrika Mashariki ni siasa za kupinga chama kilicho madarakani, ama ni siasa za kusukuma chama kilicho madarakani kuweza kuleta maendeleo kwetu raia? Je, hili linaonekana, ama ni siasa ni ruhusu nisonge, nipate malipo, ni utekeleze ya kwangu? Navende, ni siasa za kukosa nidhamu. Kwa ufupi, mbona ukasema hivyo? Wanasiasa <laughs> Wa, <laughs> ambao hawana nidhamu wanatumia chama chao, wanapata mkataba na wananchi, alafu baadaye wanasema wameanza kuhesabu miaka. Hiyo ikwishe wajaribu, wajaribu bahati. Sehemu ingine wananchi labda walikupa nafasi hiyo kulingana na chama ambacho ulitumia kupata nguvu hizo, alafu baadaye ukiwaambia hao wananchi ambao walikupa hizo nguvu kwamba nimeanza kuhesabu miaka mlionipa na nikimaliza nitaanza kufunga safari niende pahali pengine. Hiyo hiyo ndio siasa ya kukoza nidhamu na ni, iko hapa sana hapa Uganda. Pia unaona kwamba mtu anatumia wananchi, anatumia wapiga kura alafu baadaye hawakumbuki. Yeye anafikiri miaka mitano kiisha mimi nitafanya nini? Anaanza sasa kufikiri yeye mwenyewe hapo siku zinazokuja atajifanyia nini. Anapanga sasa, anapanga anapangilia yake tu Liyapili, ya pili hapa Uganda unajua tuna mtu, tulikuwa kwenye kwenye movement mmoja, ndio wakati mmoja nilikuwa anafikiri, niliulizana na daktari, nilikuambia yeye alikuwa mkufunzi wangu, yeye tunaongea alafu nikamuuliza kwa nini mulileta vyama vingi kama mulijua kwamba hamuko tayari? Kwa nini hamkuacha chicho kimoja mwendelee kung'ang'ania hapo ndani kama vile mlivyo kwa, kwa kwa ajili sasa. Hatuone tofauti yoyote ya vyama mm-hmm. vya upinzani, hakuna umuhimu sisi wananchi tunapata. Asante sana, bado endelea kubaki kwenye simu. Tumkaribishe msikilizaji wetu hapa Uh, naelezewa kwamba ameondoka inaonekana. <laughs> uh, kuna matatizo kidogo leo ya mawasiliano yeah, mm. Lakini pindi wanapoingia tuna tutaendelea kuwakaribisha kwenye live talk uh, labda kidogo Bwire. Mm, hebu tutazame uh, jambo ambalo linaonekana ni kama linajitokeza na tutasaidiana pia na bwana Nabinde. uh, umeona kwamba wanamuziki kwa kweli wana mvuto na ushawishi mkubwa sana hasa katika siku za karibuni, na wamekuwa wanamuziki katika tangu enzi na enzi wamekuwa na ushawishi mkubwa na ufuasi mkubwa. Kwa mfano wanazungumzia Wasafi Records kule Tanzania chini ya uongozi wa Diamond, umemwona Bobby Wine, na kuna wasanii fulani fulani nchini Kenya kama Sauti Sol, vile wana ushawishi wa Kiafrika kuna jamaa anaitwa Ja Praise yuko kule Zimbabwe, kutoa tu kwa mifano. Sasa hivi karibuni, nimeona wasanii hao wameanza kupata pia upinzani kutoka kwa mataifa yao, na wanageuka polepole pole na kuwa wanasiasa. Sijui sasa kama pengine uh, upinzani ama nafasi ya upinzani imeanza kuchukuliwa na wasanii, kwamba wasanii sasa ndiyo sauti ya labda mnyonge ama. Unaona namna gani hapo, Bwana Nabende? Eh, ndio hiyo, ndugu artisan uh, wa- vile wa, wa, nilivyosema watu wamekata tamaa hasa, sisi ambao tumeona kidogo miaka mingi, e, e, e, e, kidogo, vijana uh, ndio wamekata tamaa zaidi. Wanafikiri tumewatumia tumewatumia, na hawana chochote ambacho wanapewa. Hawana kazi, wame, wamesoma zaidi, na wasanii wamepenya Mm-hmm. Wamepenywa kwa sababu wanaona kuna watu ambao wanawasikiza na watu wanaowapendelea, na vile ulivyosema, wame-, wame, wame wamependelea kuwatumia kama sauti za wanyonge, sauti za z wasiojiweza, na hauwezi kuwalaumu kwa sababu hatujawapa hatu chochote kulingana na ahadi tunazozifanya nao vijana. Kwa hivyo wasanii, unajua wasanii, wasanii wengi ni wengi wengi wako chini ya miaka arobaini. Mm -hmm. Na hao ndio wako na ufasi wa juu zaidi. Bobi Wine hapa kwetu Uganda alizaliwa karibu na uh, serikali mm -hmm. hii serikali ya National Resistance Movement, yuko miaka thelathini nafikiri thelathini na nne ama thelathini na tano. Mm -hmm. Na serikali hii iko na miaka thelathini na tatu sasa, kwa hivyo Uh, serikali ya Yoweri uh, Museveni iliingia hapa kama nafikiri Bobi Wine iko mnyumbani metumboni mwa mama mama wake, kwa hivyo akisema vijana wanafata. Na tena lingine, Bwana Harrison, naam, ni kwamba Rais Yoweri Museveni pia alipata ufasi wetu tukiwa vijana na sisi uh -huh. Aha. <laughs> na kuomba, yeah. Dakika moja tu tumpokee msikilizaji hapa, na yeye amesisimuliwa na yale ambayo umeyazungumza. Tumsikilize Fadhili, karibu uh, utoe mchango wako. okay, asante. Kwa majina nipo naitwa Fadhili Faringa nipo Tunduma, Tanzania. mm -hmm. E, kwa maoni yangu mimi, vyama vya upinzani Afrika vina chachu kubwa ya kuchochea maendeleo na wanapatikana na Afrika, lakini wanakumbana na changamoto nyingi ikiwemo kupewa kesi na vyombo vya dola. Kwa mimi, ningependa pengine kutoa ushauri upande wa vyombo vya dola kwamba waheshimu sana vyama vya upinzani. Kwa sasa vyama vya upinzani ni wamekuwa wakihusika pakubwa kuhamasisha, kuchochea maendeleo, maendele kupata masa mazuri. Vyombo vya dola, nika naomba sana sana waheshimu waepuke kutumika pengine kuhujumu maisha ya maisha yao na maisha ya ndugu zao. Mfano mwingine ni sana na mtu ambaye yuko juu ya mti kwenye tawi alafu anakata tawi kwa kutumia panga. Kwao ni sana na vyombo vya doa, ndivyo ilivyo kwao. Kwa maoni yangu ndio hayo, ndugu wasikilizaji. Ah, tunashukuru lakini nirudi kwake na vendo wa moto kwamba ndiyo wapinzani, wakati mmoja, upande mmoja wanaonekana Uh, wanasuasua, hawazungumzi kwa sauti moja, lakini mbona ziwe ni sauti za ukali, sauti za kutumia msemo wa kukaa kwenye tawe anavyosema Fadhili kutoka upande wa serikali kwamba nguvu zinatumika sana? Je, ni mgawanyo ndani ya upinzani unaoletwa na wale walio madarakani, ama ni kujitakia upande wa upinzani? Asante, um, Mwaka wa elfu moja mia kenda themanini wakati sisi tulikuwa naungana na, na rais Yoweri Museveni akiwa kijana na sisi pia vijana wadogo, eh, ilikuwa kwamba wazee walikuwa wametufungia nje. Kwa hivyo hii inaendelea namna hiyo, inaendelea namna hiyo. Na juzi nilikuwa na mazungumzo na wazee wenzangu hapa nikiwambia upepo unaopita unafanana kabisa na upepo sisi tuliotumia miaka ile. Kwa hivyo huwezi kuisimamisha upepo huo, upepo ukishaanza. Tumefanya makosa ndio labuta, hatukubali kuyarekebisha. Hatupewi vijana kazi kama vile sisi tulinyimwa kazi wakati huo, na mpaka sisi tukaenda na tukatumia sio kura siyo sanduku ya kura, tukatumia sanduku ya masasi na bunduki, mtutu wa bunduki tukaingia hapa, na hiyo pia ilikuwa inatakiwa ufasi, kwa sababu ruwero, ruwero miti haingetupatia ufasi, watu ndio walitupatia ufasi. Na kumbuka, walikuwa vijana wakati huo miaka kumi na nane miaka ishirini ishirini na miwili Lakini navende nafikiri hakuna mtu anangelependa kwenda safari hiyo tena ya kusikia hiyo unavyotaja risasi kulia kila mara na miti kutikisika. Sio, skiza, sikusema hivyo, nimesema <laughs> kwamba upepo wa vijana ukishaanza mm-hmm. Lazima tutafute njia za kuweza kuzima upepo huo, na hiyo njia ni ya kuwapatia nafasi ya kuzungumza, nafasi ya kuweza kusema wanayoyataka na yatekelezwe. Hiyo ndiyo nasema kwa sababu misitu imekwisha, sasa hata hakuna sehemu ya kujificha kama <laughs> vile sisi tulifanya kujificha <zizi> tulifanya kujificha <laughs> <laughs> misitu imekatwa, miti imekatwa, sasa hakuna pahali unaweza kujificha ukiwa na visanduku vya risasi na bunduki. Kwa hiyo si kusema kwamba vijana wafanye wapate njia hiyo, kwa wakati huo ndio vijana, wakati huo ndio, lakini wakati huo tumefungua njia nzuri lakini njia zinazokosa ni Vijana hakuna kazi na vijana wamesoma sana. Kumbuka vijana wako na nguvu, nguvu za ujana hizi zetu zinaendelea kuditimia. Kwa hivyo wanataka wapewe cha kufanya. mm -hmm. na ikiwa cha kufanya hakipo vijana waja, nikwambie, ndugu Kamau, ndugu Bwire. mm -hmm. vijana wakishangoja, wakisubiri na wakikosa kupata, mm -hmm. wanaweza kufanya chochote, tulifanya naam. Na, na uh, vende naona kweli tumekuwa na mjadala mzuri. Muda nao tumetumia, saa nzima imekamilika, imesalia dakika moja tu hivi. Tukushukuru sana kwa mchango wako kwa kuwa pamoja nasi kwa saa nzima. Muda wako tuna uheshimu sana, na tumekushukuru zaidi. Tumalize na mzalendo Dikson Mako, mkazi wa Tabora, Tanzania, anayesema moja ya janga kubwa na mzigo mzito katika maendeleo na afya ya siasa safi Afrika ni ukiritimba kutoka kwa vyama tawala waliogeuza dola kuwa ngome yao imara kuua siasa za upinzani. Anasema tunalilia demokrasia, uhuru wa kujieleza, uhuru wa habari na kuhoji vile ambavyo vinatakikana, ili sote tuzungumze sauti moja kwa maendeleo ya taifa. Kweli kabisa. Imekuwa ni, ni muda mzuri, tunakushukuru sana bwana Bende ya, ni ya moto, wa, wa moto kutoka kule Uganda. Asante sana kwa mchango wako, uvumilivu na kuwa nasi saa nzima kabisa wakati tunazungumzia kuhusu live talk, upinzani na siasa za upinzani ya barani Afrika, na hasa katika eneo la Afrika Mashariki, kutoka hapa Washington. Jina langu Harrison Kamau. Jina langu Kenneth Bwire. Basi kwa pamoja tukikutakia mwisho wa juma wenye fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana.