Mpenzi msikilizaji, karibu kwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani ambacho husikika kila siku saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu ni Sandey Shomari Nam na katika kwa undani hii leo tutamulika swala la mgomo wa walimu kule nchini Kenya, na katika sehemu ya pili tutaangalia swala la siasa za hapa Marekani ambapo chama cha upinzani cha Demokrat kinajandaa kumtafuta mgombea uraisi. Na leo basi, katika sehemu hii ya kwanza, tutaendelea moja kwa moja kuungana na wenzetu walioko Mombasa, maana mwaka ndio unaanza nchini humo, na ni awamu ya wanafunzi kurudi shuleni kwa muhula wa kwanza, huku wakigusia mgogoro wa mtaala wa elimu pamoja na tishio la mgomo wa walimu nchini humo. Je, waalimu hao watakuwepo shuleni hapo kesho, huku waziri wa elimu nchini humo Amina Mohamed akisema shule lazima zitafunguliwa kesho. Basi kuweza kujua hayo kwa undani zaidi, tuungane na wenzetu walioko Mombasa, Amina chombo na Collins Adede. Ni Studio 15, Africa. Jina langu ni Collins Liberty Adede na mwenzangu Amina Chombo. Salamu za mwaka mpya. Leo kwa undani awamu hii kutoka Mombasa tunaangazia back to school, yaani kurejea shule. Kila baada ya sherehe za mwaka mpya huwa kunakuwa na pilika pilika za wanafunzi kurudi shule kuendelea na masomo, iwe ni katika shule za msingi, iwe ni katika shule za upili ama vyuo vikuu hata kwa upande mwingine katika vyuo vikuu inakuwa ni wakati wa masomo kuendelezwa, awamu hii ikiwa ni tarehe mbili mwezi wa kwanza mwaka elfu mbili na kumi na tisa Sehemu mbalimbali maduka yamejaa wazazi wakiwa wananunua bidhaa mbalimbali kwa ajili ya wa wanafunzi wao ikiwa ni viatu, vitabu ama vinginevyo, kuhakikisha maisha yao yako vizuri. Vituo vya basi navyo ama treni na pia matatu vimeshuhudia watu wengi wakisafiri, kila mmoja akijaribu kufika katika vituo vyao vya shule. Na kando na hayo, kwenye mabenki kumekuwa na foleni ndefu, wazazi wakiwa huko wakilipa karo ya shule yote, ikiashiria ni masuala ya kurejea shule mwaka mpya. Na huku hayo yakijiri, kumekuwa na patashika katika swala zima la mtaala wa masomo ama mtaala wa elimu humo nchini. Kama tunavyojua tangu mwaka elfu moja mia tisa themanini na tano Kenya ilianza kutumia mfumo wa nane nne na mwaka jana, kwa sababu tuko elfu mbili kumi na tisa mwaka jana elfu mbili kumi na nane uh, kulianza mfumo mpya wa elimu ambapo ulianza na yale madarasa ya chini, na tukawa tunatoka katika elimu ya nane nne nne hadi ile ya mbili Sita tatu. Na hapa juzi tu mwezi wa Disemba mwaka wa elfu mbili kumi na nane wakati ule ilikuwa kwa uh, chini ya waziri wa elimu Fred Matiangi, lakini baadaye wizara ile ilipokabidhiwa balozi Amina Mohamed, uh, Disemba kumi na tano, aliweza kunukuliwa na vyombo vya habari baada ya kukutana na shikadau akisema kwamba itakuwa vigumu kwa mtaala ule mpya uh, kuendelea katika shule za msingi kutokana na changamoto kama vile ukosefu wa bajeti ambayo ilikuwa imetengewa shughuli hiyo, kutokuwepo kwa um, mafunzo ya kutosha kwa walimu ambao wanapaswa kutekeleza elimu ile, na pia hakukuwa na sheria. Kwa hivyo alisema kwamba kungekuwa na uzuri ikiwa uh, itasimamishwa ita kwa sasa waendelee tena kwa nane nne nne, hadi pale ambapo itakuwa serikali iko tayari. Lakini baada ya wiki moja tu baadaye eh, tarehe 22 Disemba tena alirudi akasema kwamba mfumo ule utaendelea kuendelea kama ulivyokuwa umepangwa, lakini akasema utafanyika kwa yale madarasa ya chini. Kwa hivyo utakuwa katika kiwango cha Nasar e, ile grade ya kwanza na ya pili hadi ya tatu, huku kuanzia darasa la nne wataendelea na ule mfumo wa zamani hadi pale wale walioko chini watakuja kufikia. Kwa hivyo hilo ni swala ambalo limezua utata kwa washikadau wa elimu pamoja na wazazi wadau hao wakiwa ni walimu. Chama cha walimu nchini kimekuwa kikilalamika kwamba hawakuhusishwa kikamilifu, wazazi hawakupewa maelezo na hakujakuwa na mfumo, mfumo ama mpango mwafaka wahakikisha kwamba mtaala huo unatekelezwa. Na sasa wengi wanasema mtaala wa nane nnenne hauna makosa yoyote na inafaa waendelewe, kwamba mfumo huu mpya ambao unajaribu kuletwa haujapata kuelezewa vizuri na haijajulikana kwamba utatekelezwa vipi, lakini hao hao wadau ambao tunawataja walimu, sasa wanatishia kukosa kurejea shuleni haswa sana shule zinapofunguliwa rasmi tarehe tatu baada ya tarehe rasmi ya tarehe mbili kuweza kuahirishwa ama kusongeshwa mbele, kuwapa wazazi nafasi kidogo kuweza kukamilisha sherehe mbalimbali ili kurejea shule. Chama cha walimu nchini NAT kimeitisha mgomo Uh, imetoa notisi ya kuanzia kwa mgomo ili walimu wa wasiweze kufika katika shule zao mbalimbali mbali. Hapa hawalalamikii mishahara kama ilivyo huwa ada raundi na hii, wanalalamika kwamba kuna maswala ambayo yanafanywa na tume ya kuajiri walimu ama tume ya huduma ya walimu nchini, imekosea kwa kuweza ku hamisha zaidi ya walimu elfu tatu kutoka shule zao kwenda shule zingine, hawa ikiwa ni walimu katika shule za upili na pia shule za msingi. Wale wote ambao wamehitajika kusonga ama wale wame, wame, wamehamishwa ni wale wamehudumu kwa zaidi ya miaka saba katika kituo kimoja au kingine, kulingana na masharti ya TSC. Pia wanasema kwamba hatua wa hii imechukuliwa kuweza kujaza nafasi ya walimu ambao wanastaafu, wengine wao wakiondoka, ili kwamba hao wanaohamishwa basi wanachukua nafasi ya wale wanaostaafu na kuhakikisha kuna usawa na idadi ya kutosha ya walimu. Lakini kuna mambo mapya yanatokea kutokana na mgogoro huu. TSC imekosa kutembelea ama imekosa kufika katika eh, kumbi mbalimbali ambapo mbali, kumeandaliwa mkutano wa kuweza kupata mwafika na mbali na eh, uhamisho, pia wanalalamikia kwamba eh, kuna tatizo hili la walimu kunyimwa nafasi ya kujiendeleza kimasomo, ambao wanataka tisi kuhakikisha kwamba walimu wanapatiwa nafasi ile e, na pia hawataki swala zima la kutiwa sahihi. Uh, kandarasi uh, ni, ni kawaida kwa kila mfanyikazi nchini Kenya kuhakikisha kwamba anakuwa na performance contract yani kuwe na kandarasi yake ya kazi. Je, baada ya muda fulani umefanya nini na kile ambacho unakifanya? Je, tutaweza kuangalia matokeo yako kivipi? Lakini tunaona kwamba muungano wa chama cha walimu nchini Kenya wanapinga kabisa kuwepo kwa nafasi hii, na ukiangalia kuhusiana na swala hilo la uhamisho, akinukuliwa na gazeti la The Star humu nchini uh, katibu mkuu wa chama hicho cha KNUT Wilson Sossion anasema kwamba eh, kuhamishwa kwa walimu wakuu katika shule za upili na zile za msingi ni sawa na eh, kuwanyanyasa. Ku... Kuwanyanyasa, <laughs> naam. Anasema ni kuwanyanyasa walimu katika maeneo ya kazi. Kwa hivyo wao kama walivyo, hawatokubali eh, swala hilo. Na hivi tunavyozungumza ni kwamba swala hili liko mahakamani. Eh, japo waziri wa masuala ya wafanyakazi ya TAN alikuwa amesihi kwamba ni sharti pande hizi mbili yani TSC ambao ni mwajiri wa walimu pamoja na muungano wa walimu nchini NAT kukaa chini kuzungumza. Lakini kama ulivyotaja, ni kwamba pale jana wao hawakufika, na leo e, wako mahakamani kwa sababu kesi ile ilikuwa imetajwa kwamba itazungumzwa hii leo katika mahakama ya Milimani, ambapo inazungumzia maswala ya wafanyakazi. Hivyo e, bado kuna utata iwapo je, kesho walimu watakuwa madarasani ama la. Tutafuatilia hilo kwa karibu na tukuweza kufahamisha katika habari zetu ikiwemo bon, za VOA Express ama VOA Jioni. Lakini huku hayo yakijiri, bado kuna mtafaruku katika maswala haya. Takriban wanafunzi milioni moja walifanya mtihani wa darasa la nane na wamefuzu ama wote watahitajika kujiunga na eh, shule za upili. Idadi ya shule za upili nchini Kenya ni chache mno, haiwezi kimu idadi ya hao wanafunzi milioni moja ambao wanafaa kuweza kujiunga na shule hizo. Sharti lingine ambalo limetolewa na serikali ni kwamba wanafunzi wote watahitajika kuingia katika shule za upili, na kwenye mfumo huu haijaelezwa ni vipi wanafunzi amechaguliwa shule kwamba wanafunzi kutoka e, e, eneo la pwani wataweza kupelekwa eneo la kaskazini nchini Kenya, wale wa kutoka mashariki watapelekwa labda eneo la magharibi, na wale wa magharibi watapelekwa kusoma ku, e, e, m, eneo ya Nairobi ili kuweza kuchanganya m, katika mfumo huu wanasema kwamba ni kuweza kuleta usawa na kuleta mwingiliano wa taifa, kwamba wanafunzi kutoka maeneo mbalimbali watakutana na kufanya elimu kwa pamoja. Jambo lingine ni kwamba wanafunzi hao kwa kawaida huwa wanapewa fursa ya kuchagua shule ambazo watajiunga nazo, ambazo wanatamani kujiunga nazo. Lakini katika mfumo huu wa kuchagua wanafunzi kujiunga na shule za upili, basi serikali ilichukua mfumo huo na ikabadilisha kabisa, imeweza kuchagua kwa niaba yao. Sasa wanafunzi wengi wanasema kwamba wamepelekwa shule ambazo hawakupendelea binafsi. Na pia e, e, walimu wakuu wamepokonywa mamlaka ya kuweza kubadilisha wanafunzi ili kwamba mwanafunzi akitaka kujiunga na shule ni lazima Wizara ya Elimu ihusike kabla ya mwanafunzi hama sehemu moja au nyingine ama kutofika katika shule aliyoalikwa kujiunga nayo, ni swala ambalo linatatiza maswala ya elimu nchini Kenya, huku mwaka unapoanza shule zikiwa zinafunguliwa rasmi na bila shaka ikiwa ni mwanzo wa muhula wa mwaka 2019 ikiwa kulingana na kalenda ya uh, elimu mwaka huu ni wiki 38 ambazo zitakuwa zinatumika katika masomo. Hata hivyo, uh, tume ya uajiri wa elimu imeendelea kujitetea katika uh, suala zima la uhamisho wa walimu, wakisema kwamba sera hiyo inataka kuhakikisha kwamba kuna uh, wale walimu wameishi katika zile shule nyingine kwa muda mrefu wapate fursa ya kupata aidia mpya katika shule nyingine, na pia vilevile kuhakikisha kwamba kunakuwa na ile hali ya kutembea. Kuna watu wajua Adede e, pengine wamesomea hapa Mombasa tuseme tu shule ya msingi iko karibu na afisi za VOA hapa e, shule ya msingi ya Star of the Sea akaenda shule ya upili ya Star of the Sea, alafu akaenda Shanzu akasomea ualimu na baadaye akaletwa Shimo la Tewa kusomesha, anahitaji kutoka kidogo. Hilo ndio swala ambalo TSC wanajaribu kulieleza. Haya ndio yanayojiri katika sekta ya elimu nchini Kenya huku mwaka unapoanza kufikia. Hapo tunahitimisha kwa undani. Kutoka Mombasa, mimi ni Collins Liberty Adede, nimekuwa na mwenzangu Amina Chombo, tukiwa rejesheni Washington. Asante sana studio zetu namba kumi na tano kule Mombasa. Liberty, Collins adede na Amina Chombo kuweza kuangazia suala hilo la elimu nchini Kenya. Shukran sana. Tunakamilisha sehemu ya kwanza. Msikilizaji, kaa tayari, ungana nasi katika sehemu ya pili. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii ya pili tunamulika siasa za hapa Marekani, ambapo hivi sasa baada ya uchaguzi wa katikati ya awamu e, chama cha upinzani cha demokrati hivi sasa basi ndio kinaanza kujiandaa, e, kumtafuta mgombea uraisi katika uchaguzi ujao nchini Marekani, ambao uchaguzi huo mkuu unatarajiwa kuwa mwaka wa elfu mbili na ishirini. Uchaguzi huu unaweza kuona kama bado uko mbali, lakini kwa siasa za hapa Marekani tayari mazungumzo yanaanza ndani ya vyama, hasa vya upinzani, kuanza kutafuta wagombea wake. Na wakati huo huo wachambuzi wa siasa na wanaharakati nao wamekushaanza mazungumzo ya kuangalia na kumtaja kwamba nani atakuwa mgombea wa chama cha upinzani chama cha Demokrat ambacho ni cha pekee hapa Marekani. Kuna majina zaidi ya thelathini yanazungumzwa, yanatajwa kwamba huenda watu hao wana uwezo au wanaweza kuwania nafasi hiyo ya juu ya uongozi hapa Marekani, lakini katika hayo kuna ambao tayari umekushaanza kuweka nia zao na kuna ambao tayari wanazungumzwa, lakini nia zao hawajaziweka wazi, au hawajakubali kusema kwamba watagombea. Lakini basi, hebu tuangalie kwa upande wa wale ambao wamekushaweka nia zao, wale ambao wamekushataja majina yao. Kwa mujibu wa jarida la Politico, wako wengi ambao hivi sasa wamekushaonyesha nia zao. Tumsikilize mmojawapo, ni Senator Elizabeth Warren. Yeye amekushataja nia yake, ambayo alitangaza rasmi siku ya Jumatatu wiki hii. ambaye amekuwa mkosoaji mkubwa wa rais Trump amejieleza kwamba yeye ni mpigania haki na usawa. Senata Warren anakumbukwa kwa moja ya sifa zake bungeni akiwakilisha jimbo la Massachusetts. Amekuwa kinara wa kusukuma kuanzisha kwa, kwa taasisi ya kumtetea mnunuzi. Amekuwa akifuatilia suala hilo kwa kiasi kikubwa na akionyesha uwezo wa kupambana eh, hasa na wapinzani. Mgombea mwingine ambaye anazungumzwa ni makamu wa rais wa zamani wa Marekani, Joe Biden. Yeye alihudumu mihula miwili, na wakati alihudumu ni wakati wa utawala wa rais Obama. Ambaye yeye kwa sasa ukiangalia katika karibu kila uchunguzi wa maoni anaongoza, ameongoza kwa asilimia thelathini, akifuatiwa na Bernie Sanders mwenye asilimia kumi na nne, na hii ni kwa mujibu wa uchunguzi wa CNN na chuo kikuu cha Suffolk na gazeti la USA Today. Baada ya anaonekana kupendwa katika chama chake na anaelekea kueleweka katika maeneo ambayo Trump aliweza kupata kura nyingi, lakini bado akizungumzwa huko. Kuna mwingine ambaye anazungumzwa, yeye yuko kule Texas, ni mwakilishi wa eneo la El Paso, anaitwa Roberto au Beto Oruko, Beto Oruke, yeye alishindana vikali sana na seneta wa jimbo hilo Ted Cruz na kuweza kuonyesha uwezo wa kuchangisha fedha nyingi na pia kuonyesha kwamba anapendwa na watu wengi akiwa bado ni kijana. Kwa nafasi hiyo rais, hivi sasa ana umri wa miaka 46, ameonyesha uwezo wa kupata watu wa kumchangia katika majimbo mbalimbali mbali, na si Texas peke yake, ikiwa ni pamoja na Massachusetts, New York na California kwa mujibu wa taarifa za CNN na vyombo kadhaa vya habari. Kwa maana hiyo basi, Roberto Beto amevutia watu wengi, si kwa Texas peke yake bali kwa ujumla Marekani, kwa sababu uchaguzi wake wakati akigombea useneta ulivutia watu wengi na ulizungumzwa na kuwa gumzo kubwa hapa Marekani. Na kampeni yake pia ilionyesha uwezo wa kuchangisha fedha. Alichangisha dola zipatazo milioni 38 katika robo ya tatu tu ya mwisho wa mwaka na wengi wakawa wakimlinganisha na rais wa zamani wa Marekani Barack Obama katika kuvutia watu na uwezo pia wa kuchangisha fedha. Ukiangalia Twitter yake na Instagram, zina wafuasi wengi na hasa pia vijana wengi wamekuwa eh, wakivutiwa na huyu Roberto Oruko. Vilevile seneta mwingine Sherrod Brown aliyeko Ohio hali kadhalika senata Kamala Harris ambaye yeye ni mwanasheria mkuu wa zamani wa jimbo la California. Sasa basi, kuangalia wagombea hawa na uwezo wao, nipata nafasi ya kuzungumza na Dr Patrick Nigula aliyeko South Carolina na kutaka kujua yeye kwa upande wake anavyowaona hawa wanaotajwa kuwa na uwezo wa kugombea nafasi ya urais kwa chama cha Demokrat. Uh, mi tu niseme tu ni kwamba ukiangalia katika upande wa Democrat, uh, uh, makamu wa rais aliyepita katika kipindi cha Barack Obama, kama alivyogusia Joe Biden, ni moja kati ya uh, uh, viongozi ambao wamekuwepo katika, wa katika uh, mambo ya kisiasa hapa Marekani kwa muda mrefu, na amechangia vizuri sana katika kipindi cha miaka minane alivyokuwa makamu wa rais. Kwa hivyo mi naona tu Biden analinganishwa uh, kama ni moja kati ya uh, wagombea katika chaguzi za kwanza kuwa katika hali ya juu zaidi labda kushindana na rais aliyekuwepo madarakani sasa hivi. Na pengine unavyoona wewe nafasi iliyoko ya Biden katika chama kwa ujumla ikoje kwa sasa? Mimi tunaona ni kwamba nafasi ya uh, Joe Biden ni nzuri na ana mahusiano mazuri na uongozi wa uh, chama cha Democrat uh, na vilevile alikuwa na mazungumzo mazuri tu kabla tu ya kuingia katika madaraka miaka iliyopita, wakati uongozi wa Barack Obama, kama alivyokuwa senator kutoka katika jimbo la Delaware. Na hivi sasa tumeshasikia tayari kuna ambao wamekusha sema wanataka kugombea, mmojawapo Elizabeth Warren, senator wa uh, Massachusetts. Vipi swala la Elizabeth Warren unavyoliona? Mimi tu naona kwamba anaingia katika kuchochea labda kile kinyang'anyiro cha nani atakuwa mgombea bora. Uh, mimi naweza tu nikampa nafasi ya uh, kama mgombea mwenza Uh, u Biden katika siku zijazo za baadaye, kwa sababu ana uzito mkubwa zaidi katika masuala ya kiuchumi na ndiye yeye aliongoza katika masuala kama mshauri wa uchumi katika uongozi wa Barack Obama alipokuwepo madarakani. Na kuna huyu mgombea anayetajwa kule, Houston kule kule Texas Beto Oruko. Yeye amekuwa ni mwakilishi na alijaribu sana kutaka kumwondoa senata Ted Cruz, na pengine alipata umaarufu mkubwa wakati ule. Nini ambacho nakiona kwa Beto Oruko, mimi naona tu Beto ni ni mgombea ni chikizi kama naweza kukatumia neno, na hilo kwa ni kwamba ni mwanasiasa ambaye anainukia kwa kasi zaidi katika maeneo ya huko Texas. Uh, kama alivyogusia, uh, alijaribu kumwondoa katika kiti cha usenate Ted Cruz, lakini sidhani kama anaweza kupata uh, uh, kura nyingi katika kura za maoni katika upande wa Democrat. Kwa hiyo yeye tu labda anaweza akachochea uh, au tuseme tu kwamba kuleta mwamko kwa watu wengi kujitokeza katika kupiga kura katika kura za maoni, na pengine katika suala zima la nafasi ya ugombea, pengine ukizingatia kwamba hivi sasa rais aliyepo madarakani amechochea pengine hawa wagombea ambao pengine hawataonyesha kwanawa wana uzoefu mkubwa kuweza kupewa nafasi kwa... Hali kadhalika kumekuwa na majina mengine kama Senata Kauribuka, pia akitajwa mimi, tunaona kutakuwa na mlongo mrefu sana wa wagombea katika hizi kura za maoni za kwanza katika upande wa Democrat. Na uongozi uliokuwepo madarakani nafikiri ni kwamba umechochea ili kuwapa uh, watu wengi kujitokeza katika kinyang'anio cha ugombea kiti cha urais katika mwaka elfu mbili na ishirini majina huwa siku zote yanakuwa mengi profesa, lakini mwisho wa siku yanachujwa ya na kupungua. Pengine wimbi hili hivi sasa angalau tunaona majina kama thelathini, kutaonekana majina zaidi au unaonaje? Kwa sasa mimi naona tu majina haya yaliyojitokeza ni hao hao tu, sidhani kama kuna watakaojiongezeka, bali wengi wao watapunguka kadri ya siku na kampeni zitakavyokuwa zikiendelea na ukiangalia katika siasa za hapa Marekani katika kura za kwanza za maoni aa, mgombea anahitaji kuwa na uwezo mkubwa sana wa kuweza kuchangisha fedha ambazo zinaweza zikamwezesha kuonyesha kama anapendwa na watu wengi katika majimbo yote karibia hamsini na hilo ndio suala kubwa ambayo nafikiri linazungumzwa likiangaliwa zaidi kwa mtu kama Michael Bloomberg, aliwahi kuwa mea wa New York. Yeye kiupande wa fedha, ana uwezo mkubwa kuchangisha wa kuchangisha fedha, na mwenyewe ana uwezo wa kifedha. Pengine hiyo inampa nafasi tofauti na wengine. Mimi tu naona tu kama Bloomberg akigombea katika upande wa Democrat atakuwa na uwezo mkubwa zaidi mshili, aa, wa kuwa mshindi katika kinyangalio hicho, kwa sababu ana uwezo mkubwa wa kuchangisha fedha na kuweza kugharamia chaguzi ambazo zinachukua muda mrefu zaidi ya miaka miwili. Kwa hiyo tutuwape muda wagombea wote, labda tunaweza tuka, tukaona wanabakia baadhi ya wachache wenye uwezo na uwezo wa kuchangisha uh, ili kuweza kugharamia chaguzi hizi. Na inaposema muda, kwa kawaida unafikiri muda gani hasa mambo haya yataanza kujitokeza zaidi hapa Marekani? Mimi tunaona ni tusubiri tuupe, uh, labda zaidi ya miezi miwili mpaka sita, na tutaona uh, uh, watu wagombea wengi wengine watajitoa na wengine wataendelea katika nyang'ari hiyo kinyang'anyiro hichi. Uh, mi naona tu ni sababu ya uwezo wa mgombea kuwa na uwezo wa kuchangisha fedha na kupendwa katika baadhi ya majimbo hamsini ambayo yatapiga kura za uh, kura za maoni, na nafasi ya hawa wapiga kura au hawa wanatafuta kura, ukizingatia kuelekea majimbo mengi ya Marekani, majimbo yapi tunajua kwamba sasa ndio atakuwa anapewa nafasi zaidi ya kuanza kutoa wagombea? Mimi tunaona tuangalie jimbo la Iowa Uh, ambalo linatarajiwa kuwa labda linapewa nafasi ya kwanza, na vilevile jimbo la South Carolina ambalo litapewa nafasi ya pili katika kura hizi za maoni. Kwa hiyo tusubiri katika mshindi atakayetoka katika majimbo haya mawili, mimi naona huyo ndio atapewa uh, nafasi kubwa zaidi ya, ya kuweza kugombea katika uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini. Bila shaka, bila shaka. Na wewe huko jimbo hilo la South Carolina, pengine yale ambayo utayasikia jimboni kwako hivi sasa yakizungumzwa, unayajua au umeshasikia tetesi zozote? Kwa sasa hivi bado, lakini labda tusubiri, labda katika kipindi cha wiki mbili au tatu zijazo tutaweza kuona baadhi tu ya viongozi wa ngazi za chini katika matawi ya vyama hivi, hususan chama cha Democrat wataanza kujitokeza na kuitisha mikutano ili kuanza kuhamasisha wananchi wajitokeze kwa wingi katika kura za maoni. Ni kushukuru sana Profesa Patrick Nigula kutoka kule South Carolina. Msikilizaji, basi majina kama alivyosema ni mengi, wengine ambao wamezungumzwa ni meya wa zamani wa New Orleans, Michi Lindru, gavana wa zamani wa hapa Virginia Terry McAuliffe. E, mwanaharakati Tom Steyer, mwakilishi Joe Kennedy, e, na meya wa zamani wa San Antonio Julian Castro, kule South Bend, Indiana na Pete Buttigieg, ikiwa Los Angeles. Basi kukamilisha kipindi hiki, ni kushukuru wewe msikilizaji kuweza kuungana nasi upande wa pili. Nimshukuru Saida Hamduni hapa studio. Jina langu ni Sandey Shomari kwaa kutoka Washington, na watakieni wote alamsik na usiku mwema Naam ni mimi mtangazaji wako Khadija Riame ambaye nimekuletea marudio ya kipindi cha kwa undani nikikuaga hadi wiki ijayo, na kuacha na ufurahike na burudani safi.