Idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Hujambo popote ulipo, jina langu Harizon Kamau na mimi ni Sunday Shomari nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Jumatatu tarehe 7 mwaka wa 2019 mwaka, mwezi ni wa Januari. Tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, kwenye redio shirika, eneo zima la maziwa makuu pamoja na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni katika habari zetu hivi leo, baadhi ya wakazi wa DRC washikwa na hali ya taharuki, wakati matokeo yakiendelea kusubiriwa. Watu tu wa jana walifunga soko haraka maduka butiki walifunga. Ndio tunauliza watu, kwa nini eh? Kulitoka ordre kama watu watafanya manifestation kuhusu tangazaji wa rais siku ya leo. Na katika habari nyingine, idara ya polisi nchini Kenya inasajili upya maafisa wake kwa njia ya kidigitali ili kugundua polisi bandia. Basi hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za dunia, msomaji wako Sunday Shomari. Msemaji wa serikali ya Gabon anasema wanajeshi wote waliotaka kufanya jaribio la mapinduzi wamekamatwa. Msemaji wa serikali Guy Bertrand Mapango anasema wanajeshi wanne wamekamatwa na mmoja ametoroka. Maafisa wa jeshi waliteka kituo cha redio cha serikali hii leo katika mji wa Libreville. Luteni Kelly Ondo Obiang alisikika katika redio ya taifa akisema kuwa hotuba ya rais Ali Bongo ya hivi karibuni inaonyesha mashaka ya uwezo wa rais huyo kuendelea na majukumu yake ya madaraka. Rais huyo yuko Moroko kwenye matibabu kufuatia ugonjwa wa kiharusi. Rais wa Marekani Donald Trump hivi karibuni alipeleka majeshi ya serikali huko Gabon kutokana na hofu ya ghasia za kisiasa katika nchi jirani ya Kongo. Sehemu ya kufungwa serikali ya Marekani imefikia siku yake ya kumi na saba hii leo, huku rais wa Marekani Donald Trump akiendelea kushikilia msimamo wake wa kutoka fedha kwa ajili ya kujenga ukuta. Baraza la wawakilishi la bunge linajiandaa kupiga kura kuhusu kushinikiza kufunguliwa kwa mashirika ya serikali. Wakati wiki nyingine imeanza hii leo, maelfu ya wafanyakazi wa serikali bado wako majumbani na wengine maelfu wanaendelea na kazi wakiwa hawajui ni lini watalipwa. Spika wa bunge la Marekani Nancy Pelosi alisema wiki hii bunge litapiga kura hii leo kutaka uungwaji mkono wa kufunguliwa kwa serikali. Hivi karibuni, Wademokrat walikubaliana kutolewa kwa dola bilioni 1.3 kwa ajili ya usalama wa mipaka lakini sio zaidi ya dola bilioni tano anazotaka Rais Trump kwa ajili ya ujenzi wa ukuta kati ya Marekani na Meksiko. Zaidi ya watu mia nane wamekamatwa katika maandamano ya kupinga serikali kote nchini Sudan tangu mwezi uliopita, waziri mmoja ameeleza hii leo, wakati maelfu akikusanyika katika mkutano wakimuunga mkono Rais Omar al Bashir. Maandamano hayo yameikumba Sudan tangu Desemba 19, ambayo yalianza kwa mara ya kwanza baada ya serikali kuamua kuongeza bei ya mkate. Maafisa wanasema watu wasiopungua 19, ikiwa ni pamoja na maafisa wawili wa usalama, wameuawa wakati wa maandamano hayo. Lakini shirika la haki za binadamu la Amnesty International imeweka idadi yaliofariki dunia kufikia 37. Waziri wa mambo ya ndani wa Sudan Ahmed Bilal Osman hii leo ametoa maelezo mbele ya bunge la nchi hiyo juu ya ukamataji huo wakati wa maandamano na ghasia hizo. Na kongamano la kila mwaka la teknolojia linafanyika hapa Marekani, kwenye mji wa Las Vegas jimboni Nevada, ambako mwenzetu Kennes Bwire yupo kuweza kuhudhuria na anaeleza hapa baadhi ya mambo ya kutarajia baadih ambayo zinahusu usikilizaji wetu. Moja ni imetengenezwa na wana teknoloji, teknolojia kutoka Korea Kaskazini ambao hawa wametengeza sola, yaani miale, ambayo mashine ambayo zinatumia miale ya jua kuweza kutoa mwanga zitaweza kutumika nchini Kenya katika eneo la Pokot, kiasi kwamba si mashine tu kuwasaidia raia ama kuwasaidia wakazi wa eneo hilo, hapana, lakini zitawekwa katika kila shule na zitakuwa na kifaa maalum ambacho wengi wanaitwa power bank, yani kuweza kuhifadhi umeme. Kila mwanafunzi atapewa kifaa kile, na anapofika shuleni kifaa kinachukuliwa na kuweka kwa ile mashine ya sola. Baada ya masomo, anarudishiwa kile kifaa. Anapofika nyumbani, kinatumika katika kuchaji simu na kuweka mwanga katika darasa. Hivyo ni kifaa ambacho kimetengenezwa North Korea minajili yake West Pokot, nchini Kenya, kuweza kuwawezesha wanafunzi kuhudhuria masomo na vile vile kuwasaidia wakazi nyumbani kwao. Nyingine ni drone ambayo ina uwezo wa kubeba kilo thelathini kuweza kusaidia katika maswala ya kilimo, maswala ya afya, inayofanya kwa mfano serikali ya Rwanda kuwafikishia watu madawa na vifaa vinavyohitajika katika maeneo magumu ya kufikiwa na magari ya kawaida naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed na mwenzake wa Eritrea Isaias Afwerki hii leo Jumatatu wamefungua tena mpaka kati ya nchi zao kama sehemu ya maridhiano yanayoendelea baina ya masimu hao wa zamani. Kwa mujibu wa shirika la habari la utangazaji la Ethiopia linalomilikiwa na serikali, viongozi hao wawili walifungua tena kivuko cha mpakani kati ya Humira upande wa Ethiopia na Omajer nchini Eritrea, upande wa magharibi mwa mataifa hayo. Mwezi wa Septemba, vivuko viwili vya awali kati ya nchi hizo vilifunguliwa kwa sherehe, ikiwa ni mara ya kwanza katika kipindi cha miaka ishirini, baada ya Abi kusuluhisha mzozo wa muda mrefu wa mpaka kwa kubali ubali kuheshimu maamuzi ya Umoja wa Mataifa. Hata hivyo vivuko vikuu kati ya bure debai sima upande wa mashariki na zalambesa serha upande wa magharibi vilifungwa tena mwezi uliopita bila ya maelezo, kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya habari vya ndani. Jaji wa mahakama kuu ya Venezuela ametorokea nchini Marekani kupinga utawala wa muhula wa pili wa rais Nicolas Maduro anayetarajiwa kuapishwa siku ya Jumanne. Katika mahojiano maalumu na televisheni ya EVTV iliyoko Miami, Christian Tiron Zerpa amesema aliamua kuondoka Venezuela kupinga serikali ya Nicolas Maduro. Anasema, ninaamini Maduro hastahili kuongoza muhula wa pili, kwa sababu uchaguzi alioshinda haukuwa huru na wa haki. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Katika taarifa tuliyoipa kipaumbele, tunaelekea moja kwa moja huko nchini Kenya ambapo chama tawala cha Jubilee nchini humo kinakumbwa na mawimbi ya kisiasa yanayopania kudhaifisha malengo yake katika muhula wa pili na wa mwisho madarakani wake Rais Uhuru Kenyatta Wakati matamshi ya David Murathe, aliyekuwa kaimu mwenyekiti wa chama hicho, akiendelea kuonekana kama tishio kwa juhudi za naibu rais William Ruto kumrithi bwana Kenyatta, mirengo yenye misimamo mikali imejitokeza katika chama hicho, lakini rais Kenyatta naye amejitenga na siasa za uchaguzi wa elfu mbili na mbili. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ametuandalia taarifa zaidi. Wakenya twasema, Uhuru Ruto. Tena, dani, dani, dani. Kwa muda sasa chama tawala nchini Kenya, Jubilee kimekuwa kikiumbishwa na mawimbi yenye dhoruba kali. Misimamo mikali imejitokeza katika chama cha Rais Kenyatta, mirengo miwili tofauti yenye siasa kinzani katika chama kimoja. Upo mrengo na unaompigia naibu rais William Ruto debe la kutoa uongozi wa nchi kama njia ya kuupata urithi kutoka kwa rais Kenyatta, na upo mrengo unaomkebehi kiongozi huyo kama mtu asiyefaa kumrithi bwana Kenyatta. Na ni huu mrengo unawashutumu viongozi wa chama hicho akiwemo naibu rais William Ruto kwa kuendeleza siasa za mwaka elfu mbili na ishirini na mbili badala ya kumuunga bwana Kenyatta mkono kufanikisha ajenda zake nne za maendeleo. Ooh, yeah. Mzozo huu umezidishwa na matamshi aliyekuwa kaimu naibu mwenyekiti wa chama hicho David Mradhe ambaye amejiuzulu Jumapili. Bwana Mradhe mara kwa mara amesisitiza kuwa hayapo makubaliano ya aina yoyote katika chama hicho yanayoeleza kuwa Rais Kenyatta atamuunga mkono naibu wake kutoa kiti cha urais mwaka 2022. Wakati wa kujiuzulu kwake, bwana Mradhi amesisitiza kuwa hangeweza kufanya kazi na vilevile vile kuhudhuria vikao vya chama hicho akiwa ameketi pamoja na bwana Ruto. Aidha, alisisitiza kuwa hivi karibuni ataelekea katika mahakama ya juu kupata ushauri kuhusu kauli yake kuwa Rais Kenyatta akikamilisha muhula wake wa urais anafaa kuondoka na kustaafu na naibu wake I'm Profesa Hamani Manyora, mhadhiri katika chuo kikuu cha Nairobi na mtaalamu wa siasa, anaeleza kuwa vipo viashiria kuwa anayoyasema bwana Mradhe ni ishara ya hali halisi katika chama cha Jubilii. Si rahisi sana mtu kusema mambo anayosema Mradhe hivi bila kuwa na wazito nyuma yake, haiwezekani. Hiyo itakuwa ni Kenya ambayo mimi sijui. Mambo mazito anayezua Mradhe e, hayawezi kusemwa na Mradhe kama hana uhakika Aidha, bwana Manyora anakariri kuwa maridhiano kati ya bwana Kenyatta na kiongozi wa upinzani Raila Odinga ndiyo yamesababisha mtafaruku huu. Hii ndio imewasha moto katika chama hili, maanake nafasi ya Ruto iliyokuwa wazi kabisa, barabara yake ilikuwa ya lami. Sasa gari lake limetolewa kwenye barabara, anaambiwa aendeshe kwenye msitu. Haya, bwana Kenyatta ameonekana kutoyazungumzia kinaganaga, lakini Jumatatu akiwa jimbo la Mombasa, pwani ya Kenya, amewasuta viongozi wanaoendeleza siasa za mara kwa mara. Haiwezekani wenzangu, iwe taifa la Kenya ni taifa pekee? Tukimaliza uchaguzi tuwapiga siasa mpaka uchaguzi ujao, tukiwa watu ambao wanataka maendeleo. Maendeleo haitokani na siasa, amka lala, jameni, haiwezekani. Lakini wabunge wa chama hicho wana maoni mseto, wana na wanaeleza kushtushwa na matamshi ya bwana Mradhe. Ungetafuta watu wengi kule nje, ulete hao kuje, waeleze wasimame hapa, wapishane na William Ruto, waende nomination lakini sio yeye kusimama sasa kusema ati huyu afai, ule anafaa. Wananchi hawa ndio wanachagua viongozi wao, and in 2022 tutarudi shambani. Mimi sijui nani aliambia viongozi wengine mheshimiwa William Samoei Ruto, deputy president wetu, hawezi kafanya kazi na Raila Amolo Odinga. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mkuu wa idara ya uhamiaji anasema mwanamke mmoja kijana alisimamishwa huko Tailand wakati akijaribu kukimbia Australia kutafuta hifadhi, hawezi kulazimishwa kurejea Saudi Arabia. Meja Jenerali Surachet Hapkon amewaambia waandishi wa habari hii leo kwamba Rafu Muhamed Akanan hataruhusiwa kukutana na maafisa wa Umoja wa Mataifa. Mwanamke huyo mwenye umri wa miaka 18 alitoroka Kuwait wakati wa mapumziko ya kifamilia na kuwasili katika uwanja wa ndege wa Suvarnabhumi Jumamosi usiku. Alijifungia katika chumba cha hoteli kwenye uwanja wa ndege, na hii leo alitaka kukutana na afisa kutoka Umoja wa Mataifa. Amesema atakaa kwenye chumba hicho hadi pale Umoja wa Mataifa utakapomsaidia. Mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani John Bolton anatarajiwa hii leo kufanya mazungumzo nchini Uturuki, wakati utawala wa Trump ukitaka kupata uhakika kwamba majeshi ya Uturuki hayatawalenga wapiganaji wa Kikurdi ambao ni washiriki wa majeshi ya Marekani nchini Siria. Ziara ya kuitembelea Uturuki imekuja siku moja baada ya Bolton kusema ulinzi kwa wapiganaji wa Kikurdi ambao wamesaidia katika mapambano kwa wanamgambo wa Islamic State ni mmoja ya sababu muhimu kwa Marekani kuondoa wanajeshi wake elfu mbili nchini Siria. Hatudhani kwa Uturuki inatakiwa kuchukua hatua za kijeshi ambazo hazizaratibiwi kikamilifu na kukubaliwa na Marekani kwa kiasi fulani, kusudi asihatarishe wanajeshi wetu, lakini pia wanakidhi matakwa ya rais kwamba majeshi ya upinzani ya Siria ambayo amepigana na sisi hayako katika hatari, Bolton aliwaambia wanahabari jana Jumapili. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti <tipos> Amerika, Washington DC. Basi tukielekea huko DRC ni kwamba tume huru ya uchaguzi nchini humo imeahirisha kwa muda usiojulikana matokeo ya uchaguzi wa rais na bunge, huku mwenyekiti wa tume hiyo akieleza ni kutokana na matatizo ya kiufundi katika kukusanya na kuhesabu kura. Na hata hivyo upinzani umelalamikia jari, uh, wakidai kwamba ni jaribio la kubadili matokeo ya uchaguzi huo. Basi taarifa kamili, mwandishi wetu Saleh Mwanamilongo, uh, huyu hapa anatupasha. Kwenye mkutano na waandishi habari Corneille Nangaa amesema kwamba matokeo ya uchaguzi yameahirishwa kutokana na kuchelewa kwa zoezi la kuhesabu kura. La publication des resultats provisoires ne peut intervenir. Matokeo ya uchaguzi yaliyotarajiwa kutangazwa tarehe 6 Januari hayatotangaza tena kutokana na kwamba tunaendelea na zoezi la kukusanya na kujumulisha matokeo hayo kutoka kwenye majimbo yote ya uchaguzi. Kwa hiyo, mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi amewataka wananchi kubaki watulivu hadi hapo matokeo ya uchaguzi yatakapotolewa. Nanga hakuelezea lini matokeo hayo yatatolewa. Lakini amesema kwamba zoezi la kuhesabu kura limekwenda kwa kasi. Corneille Nangaa amejizuia kutangaza matokeo ya awali na kusema matokeo yatatolewa kwa wakati mmoja. Tupo makini kwamba mchakato huu wa uchaguzi uligubikwa na kutoaminiana kwa pande zote, kwa hiyo hatuwezi kuharakisha kutangaza matokeo yasiyokamilika. Kuna wale ambao hawakuamini kwamba uchaguzi huu utafanyika, kwa hiyo hata matokeo yake bado hawajaamini. Tume ya uchaguzi imelalamikia kile inachoelezea kuwa ni uingiliaji kati wa mamlaka yake na taasisi zingine, mfano wa kongamano la maaskofu wa Kongo. Senko, mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi, ameelezea kwamba kanisa Katoliki nchini limeingilia kati majukumu ya Seni wiki iliyopita kanisa Katoliki liliomba tume huru ya uchaguzi kutangaza mshindi aliyechaguliwa kutokana na kura za wananchi, huku likielezea kwamba tayari kanisa hilo limefahamu mshindi wa uchaguzi huo. Ijumaa rais Kabila alikutana na maaskofu wa kanisa Katoliki na hapo Jumapili kakutana na viongozi wengine wa kidini wakiwemo wale wa kanisa la Kiprotestanti, jumuiya ya Kiislamu, kanisa la Orthodox, kanisa Kimbangiste pamoja na makanisa ya mwamko Upinzani umesema kwamba umesubiri tume huru ya uchaguzi kutangaza mshindi na hawatoruhusu tume hiyo kuendelea kuahirisha kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi. Kwa upande wake chama tawala kimeelezea kwamba mgombea wake ndiye aliyepata ushindi kwenye uchaguzi huo. Mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi Corneille Nangaa amesema amekuwa akipokea vitisho kutoka kila upande na hata mabalozi wa nchi za nje, bila kuwataja majina, Korneyi Nanga amesema kwamba wale waliokuwa wakiomba tume huru ya uchaguzi iwe huru, lakini ni walewale wale ambao leo wamekuwa wakimwekea presha nyingi. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Basi tukiondoka huko DRC turejee tena nchini Kenya, ambapo idara ya polisi nchini humo inasajili upya maafisa wake kwa njia ya kidijitali ili kugundua polisi bandia miongoni mwao na pia kuna kila habari zote kuhusu afisa wa polisi nchini humo. Amina Chombo ametuandalia taarifa zaidi. Awamu ya kwanza ya mabadiliko hayo ya kuhamia dijitali ni usajili upya wa maafisa wote wa polisi kuanzia inspekta jenerali hadi afisa wa ngazi ya chini kote nchini. Shughuli hiyo iliyozinduliwa rasmi leo na waziri wa usalama wa kitaifa Kenya, Fred Matiang'i, inalenga kusajili takriban maafisa laki moja na elfu nne. Wa kwanza kabisa kusajiliwa katika shughuli hiyo alikuwa inspekta jenerali wa polisi Joseph Boinet. Shughuli hiyo ya mwezi mmoja itasaidia idara hiyo kutambua maafisa bandia, kurahisisha shughuli za uhamisho na upandishaji vyeo wa maafisa wa polisi. Joseph Onyango ni mkurugenzi mtendaji wa tume ya kitaifa ya huduma za polisi. Ni kwamba zile faili ambayo ya, ya ofisa ilikuwa katika makaratasi inakuwa transmitted yote katika system, kwa hivyo certificates, kila kitu ya police officers, credentials zao zote, basi tutazipata katika online. kwa hivyo sisi tukikaa kule wakati tunafanya decisions za uh, promotions na kadhalika, tutakuwa tunatumia tu kompyuta na tutakuwa tumepata data yote. Kwa hivyo itakuwa fast, quick, accurate, and, um, very fair. Ili kuhimiza utumizi wa teknolojia katika shughuli za polisi, serikali itajumuisha mafunzo ya utumizi wa teknolojia ya kisasa kwa makurutu atakojiunga na kikosi cha polisi kwa miezi sita. Na ili kupunguza ulaji rushwa katika vituo vya polisi, Waziri wa usalama wa kitaifa Fred Matiang'i amedokeza kuwa malipo katika vituo hivyo yatafanyika kwa njia ya ulipaji wa fedha kutumia simu za rununu. Shughuli zote za polisi ikiwemo ukusanyaji wa ripoti katika vituo vya polisi kutoka kwa walalamishi pia ni miongoni mwa yale yatakofanyika kidijitali baada ya kukamilika kwa shughuli ya usajili wa polisi mwishoni mwa Januari. Viongozi pamoja na raia wamepongeza hatua ya serikali kuanzisha utumizi wa teknolojia ya kisasa katika idara hiyo inayohusishwa na upokeaji wa rushwa. Lakini na imani sasa, tumeingia mahali kupya, na kwamba kazi itafanyika na hakutakuwa na taoshishi kwamba faili zitakuwa zinapotea, na hii ni njia moja ya kuhakikisha kwamba idara ya polisi inafanya kazi sawasawa kushirikiana na wananchi. Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Kisasa, Joy Musheru, amedokeza kuwa mikakati ya kuainisha mfumo wa dijitali utakaounganisha kitengo cha uhalifu cha polisi na mahakama inaendelea, ambayo itawezesha majaji na mahakimu kupata arifa hizo kupitia mfumo huo wa dijitali moja kwa moja. Amina Chombo, VOA, Mombasa. Michezo. Jumatatu nyingine ya michezo msikilizaji, na leo tuanze na kuangalia habari za uhamisho wa wachezaji ambao zinaanza kusikika katika ligi ya Uingereza, Premier League, huku Chelsea ambayo inashikilia nafasi ya nne hivi sasa katika ligi inaelekea kuwa mtumiaji mkubwa, ikiwa tayari kumwaga paundi milioni 58 kwa kijana nyota Christian Pulisic, kijana wa Kimarekani, midfielder mwenye umri wa miaka 20 tu, ambaye kwa sasa yuko katika mkopo kule Borusia Dortmund ya Ujerumani. Lakini wakati huo huo nyota wa Chelsea Fabregas anatazamiwa kuondoka Stamford Bridge na kusaini na Monaco, ambako atakutana tena na mwenzake wa zamani Thierry Henry ambaye kwa sasa ni kocha huko Monaco. Lakini ya Ulaya tu tuyawache huko, twende kwetu Afrika Mashariki, ambako wiki hii Simba Sports Club ya Tanzania inaingia dimbani katika ile awamu ya makundi barani Afrika. George Njogopa, tupe maelezo Nam klabu na ya Simba anashuka dimbani wikendi hii, ikiwa ni mchezo wake wa kwanza tangu yaingia hatu ya makundi katika michuano ya klabu bingwa barani Afrika, wakati itapokuwa kivara na klabu ya Algeria ya JAC. Simba walioondosha nkana ya Zambia hivi sasa wako huko visiwani Zanzibar, wanakoshiriki michuano ya wa kombe la Mapinduzi, na tayari kikosi chake kimeanza kutuma salamu kwa wapinzani wao wa kimataifa kutokana na ushindi wanaoendelea kuupata visiwani humo. Kikosi hicho ambacho kinataja kuwa ni chaina yake tayari kimeonyeshea mejeredi ya moto Pemba walipowakwanywa kwa mabao manne kwa sifuri na baada ikiwarusha kichurachura mafande wa KMKM kwa bao moja kwa sifuri. Na hapo kesho itashuka dimbani tena kuvara na mla ndege. Baada ya mchezo wake huu simba itarejea jijini Dar es Salaam akijiandaa na mchezo wake wa kukarana shoka wa klabu bingwa barani Afrika, mchezo ambao unasubiriwa kwa mkubwa na mashabiki wengi wa kandanda kutokana na rekodi ya timu kutoka eneo la arabuni na timu kutoka eneo la afrika Mashariki. Katika hatua nyingine, lakini viongozi wa klabu ya Simba wamelazimika kuandika barua kwa mamlaka za soka wakitaka wahakikishia usalama wao wakati watakaposafiri kwenda huko Kinshasa, Jamhuri ya ya Kidemokrasia ya Kongo kuvaana na wenyeji wao AC Vital hapo Januari 19 Simba wameingiwa na wasiwasi kutokana na hali ya mambo inaendelea nchini humo, na kwa maana hiyo wametaka mamlaka za soka pamoja na zile za serikali kuhakikisha usalama wao wakati wakiwasili nchini humo. Wakati Simba wakiwa katika hekaheka hizo zinazoambatana na furaha, watani wao Yanga wameendelea kugaga, wakiangua kilio baada ya mwishoni mwa wiki kunyukwa bao tatu kwa sifuri na Azam FC katika mchezo wa kombe la mapinduzi linaloendelea visiwani Zanzibar. Kipigo hicho kimewafanya mashabiki wake wengi waendelee kununa mitaani mpaka wakati mwingine na mara nyingine. Kutoka Dar es Salaam ni Joho Chinjogopa wa sauti. Asante Njogopa. Na huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mambo ni hayo hayo, TP Mazembe ikiwa tayari inajitayarisha kwa michuano hiyo ya awamu ya makundi. Si mwingine hapa bali ni mzee wa kazi Kahozi Kosha kutoka Lubumbashi. Naam, tuanze na kandanda, mchuano wa Champions League barani Afrika, ambaye raundi ya makundi ambaye itaanza kutifua vumbi wiki hii. Timu ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, TP Mazembe itapambana Jumamosi mosi na timu ya Al Masry ya Misri kwenye uwanja wa mpira wa Kamalondo. Jana mazembe alistahili kucheza mechi ya kujituma nguvu dhidi ya timu ya FC kana ya Zambia, lakini kwa bahati mbaya timu ya Zambia haikupewa viza kwenye boda ya ya, ya mji wa Kasumbalesa. Na tangia jana timu ya TP Mazembe imefanya kambi ya muda nje ya mji wa Lubumbashi, kwenye ligi kuu ya kandanda hapa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tukumbuka kwamba TP Mazembe bado ameshika taji kwa muda akiwa na point arobaini na tatu. Nayo timu ya Vita Club, nayo pia nayo wakilisha jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwenye mchuano wa Champions League barani Afrika. Tayari timu ya Vita Club itasafiri kesho kwenda huko kaskazini mwa bara la Afrika Jumamosi vilevile, timu ya Vita Club ya Kinshasa itapambana na timu ya Al Ali. Tukumbusha kwamba timu ya Vita Club msimu uliopita ilitimuliwa kwenye raundi ya makundi, wakati ambao timu ya TP Mazembe ilitimuliwa kwenye raundi ya robo fainali. Kutoka Lubumbashi nikiripoti kwa niaba ya Sauti Amerika Michezo, jina langu Kaozi Kosha. Asante sana Kaozi. Na nchini Kenya, timu ya Gormahia ukipenda serikali huenda mara pap, imekuwa timu nyingine kabisa. Kulikoni? Denis Wanyonyi ana maelezo zaidi. Baada ya kuwa nye ya ligi kuu nchini Kenya Sport Pesa Premier kwa takriban miaka 15 na, na kuelekea ugaibuni kuajibikia vilabu vya kimataifa, wachanganuzi wa soka nchini Kenya wanahisi kwamba kurejea kwa aliyekuwa nahodha wa timu ya taifa ya mchezo wa soka Harambee Stars Dennis the Menace kutapiga jeki safi shambulizi za klabu ya Gor Mahia. Felix Asoha, mwariri mwandishi stadi wa michezo na mojawapo wa vyombo vya habari nchini Kenya anasema kwamba hatua ya wanakogalo kama wanavyofahamika kumsajili nyota huyo wa zamani wa klabu ya Madari United uende kwa ukaisaidia wana serikali kuhifadhi taji hilo msimu Uh, Gor Mahia imekuwa na, na, na, na vipaji vizuri, tatizo imekuwa ni kwamba wamekuwa wakiuzauza uza wala wachezaji wao, lakini nafahamu kwamba basi, kwa kuongeza nguvu zake Oliech wakiwa na Tuisenge, basi nafahamu fika kwamba basi watakuwa kona ule uwezo pia wa kusalia kuwa mabingwa, kwa sababu wameshakuwa mabingwa. Licha ya kushiriki dakika kumi na saba kwenye pambano la siku ya Jumapili kati ya Gor na klabu yake zamani ya Mathare United, ambapo Oliech alionekana akitapatapa, asoha alikuwa na haya ya kusema kitu kimoja, watu wafahamu kwamba Oliech amekuwa nje kwa muda mrefu, kwa, kwa hiyo, kila ambacho wanahitaji tu ni ile match fitness. Oliech ambaye ametia wino kandarasa miaka miwili na klabu ya Gor amewahi kuwajibikia vilabu kama vile Al Arabiya Dubai FC, Nens na AJ Auxerre Ufaransa. Jina langu naitwa Dennis Wanyonyi. Asanteni sana wote. Basi kwa leo ni hayo tu kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Mwamoyo Hamza. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Msemaji wa serikali ya Gabon anasema wanajeshi wote waliotaka kufanya jaribio la mapinduzi wamekamatwa. Msemaji wa serikali Guy Bertrand Mapangu anasema wanajeshi wanne wamekamatwa na mmoja ametoroka sehemu ya kufungwa. Serikali ya Marekani imefikia siku yake ya kumi na saba hii leo, huku rais wa Marekani Donald Trump akiendelea kushikilia msimamo wake wa kutaka fedha kwa ajili ya ujenzi wa ukuta. Baraza la wawakilishi la bunge linajiandaa kupiga kura kuhusu kushinikiza kufunguliwa kwa mashirika ya serikali. Wakati wiki nyingine imeanza hii leo, maelfu ya wafanyakazi hao wa serikali wako nyumbani na wengine maelfu wanaendelea na kazi zaidi ya watu 800 wamekamatwa katika maandamano ya kupinga serikali. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika leo, msimamizi wa matangazo haya Meri Mgawe, mwendeshaji au produsa wa matangazo Aida Isa akishirikiana na Fiona wa Mai, mimi jina langu Harizon Kamau hapa nikiwa na mwenzangu Sandei Shomari. Basi kwa pamoja tukikutakia usiku mwanana, usiona budha.