Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC, msomaji Sandey Shomari. Kufungwa kwa baadhi ya idara za serikali kuu ya Marekani kumefikia siku ya kumi na saba hii leo e, huku rais Donald Trump akiendelea kusisitiza madai yake ya kupatiwa fedha za kujenga ukuta na Wademokrat katika baraza la wawakilishi wakijiandaa kupiga kura miswada mipya inayolenga kufunguliwa kwa idara za serikali kuu ambazo zimefungwa. Wakati wiki mpya ya kazi ikianza hapa Marekani, maelfu ya wafanyakazi wa serikali kuu bado wako majumbani, huku maelfu zaidi wakiwa wanaendelea kuripoti kazini bila ya wazo la lini watalipwa mishahara yao. Spika wa bunge Nancy Pelosi amesema wiki hii ataitisha kura kwa ajili ya miswada binafsi ya matumizi ili kufungua idara zilizofungwa. Amesema kipaumbele kitakuwa katika wizara ya fedha na idara ya mapato. Wademokrat awali waliidhinisha dola bilioni 1.3 kwa mbinu za usalama wa mipaka, lakini sio zaidi ya dola bilioni tano ambazo rais Trump anazitaka kwa ajili ya ujenzi wa ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Meksiko, wakisema itakuwa juhudi isiyokuwa na tija na gharama kubwa. Mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani, John Bolton, anatarajiwa hii leo kufanya mazungumzo nchini Uturuki wakati utawala wa Trump ukitaka kupata uhakika kwamba majeshi ya Uturuki hayatawalenga wapiganaji wa Kikurdi ambao ni washirika wa majeshi ya Marekani nchini Siria. Ziara ya kuitembelea Uturuki imekuja siku moja baada ya Bolton kusema ulinzi kwa wapiganaji wa Kikurdi ambao wamesaidia katika mapambano kwa wanamgambo wa Islamic State ni moja ya sababu muhimu kwa Marekani kuondoa wanajeshi wake wapatao elfu mbili nchini Siria. Hatudhani kuwa Uturuki inatakiwa kuchukua hatua za kijeshi ambazo hazitaratibiwa kikamilifu na kukubaliwa na, kukubaliwa na Marekani kwa kiasi fulani, kusudi wasihatarishi wanajeshi wetu, lakini pia wanakidhi matakwa ya rais kwamba majeshi ya upinzani ya Syria ambayo amepigana pamoja na sisi hayako katika hatari, Bolton aliwaambia waandishi wa habari jana Jumapili. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Zaidi ya watu mia nane wamekamatwa katika maandamano ya kupinga serikali kote nchini Sudan tangu mwezi uliopita, waziri mmoja ameeleza siku ya Jumatatu, wakati maelfu wakikusanyika katika mkutano wakimuunga mkono Rais Omar Al Bashir. Maandamano yameikumba Sudan tangu Desemba 19, ambayo yalianza kwa mara ya kwanza baada ya serikali kuamua kuongeza bei ya mkate. Maafisa wanasema watu wasiopungua 19, ikiwa ni pamoja na maafisa wawili wa usalama, wameuawa wakati wa maandamano hayo, lakini shirika la haki za binadamu la Amnesty International limeweka idadi ya waliofariki dunia kufikia watu 37. Waziri wa mambo ya ndani Ahmed Bilal Osman hii leo ametoa maelezo mbele ya bunge la nchi hiyo juu ya ukamataji huo wakati wa maandamano na ghasia hizo. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed na mwenzake Eritrea Isaias Afwerki hii leo Jumatatu wamefungua tena mpaka kati ya nchi zao kama sehemu ya maridhiano yanayoendelea baina ya mahasimu hao wa zamani. Kwa mujibu wa shirika la habari la utangazaji la Ethiopia linalomilikiwa na serikali, viongozi hao wawili walifungua tena kivuko cha mpakani kati ya Humera upande wa Ethiopia na Om Hajer nchini Eritrea. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utaungana naye Patrick Ndwimana katika kipindi cha Kwa Undani. Karibu mpenzi msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, popote unapotusikiliza hivi sasa. Ni kipindi kwa undani. Kwa undani, leo katika sehemu ya kwanza tutaangazia hali inavyoendelea nchini in Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo baada ya tume ya uchaguzi seni kuahirisha hadi muda usiojulikana kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi wa Disemba 30, na katika sehemu ya pili tutazungumzia jaribio la mapinduzi ambalo imetokea mapema leo asubuhi nchini Gabon. Jina langu ni Patrick Nduimana. Tukianza na sehemu ya kwanza, matokeo ya uchaguzi wa DRC hayakutangazwa jana Januari 6 kama ilivyotarajiwa. Katika maelezo yake, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Seni Cornei Nanga amesema sababu kubwa ya kuchelewa kutangazwa matokeo ya uchaguzi wa Disemba 30 ni zoezi la kuhesabu kura. Wakati huo, muungano wa vyama tawala umejitangaza mshindi wa uchaguzi huku upinzani ukiishtumu CENI kupanga njama za kuiba kura, kama anavyosimulia mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Kinshasa Salem Mwanamilongo katika ripoti ifuatayo. Kwenye mkutano na waandishi habari, Corneille Nangaa amesema kwamba matokeo ya uchaguzi yameahirishwa kutokana na kuchelewa kwa zoezi la kuhesabu kura. La publication des résultats provisoires ne peut intervenir. Matokeo ya uchaguzi yaliyotarajiwa kutangazwa tarehe 6 Januari hayatotangaza tena kutokana na kwamba tunaendelea na zoezi la kukusanya na kujumulisha matokeo hayo kutoka kwenye majimbo yote ya uchaguzi. Kwa hiyo, mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi amewataka wananchi kubaki watulivu hadi hapo matokeo ya uchaguzi yatakapotolewa. Nanga hakuelezea lini matokeo hayo yatatolewa, lakini amesema kwamba zoezi la kuhesabu kura limekwenda kwa kasi. Colonel Nanga amejizuia kutangaza matokeo ya awali na kusema matokeo yatatolewa kwa wakati mmoja. On est que ce processus Tupo makini kwamba mchakato huu wa uchaguzi uligubikwa na kutoaminiana kwa pande zote. Kwa hiyo hatuwezi kuharakisha kutangaza matokeo yasiyokamilika. Kuna wale ambao hawakuamini kwamba uchaguzi huu utafanyika, kwa hiyo hata matokeo yake bado hawajaamini. Tume ya Uchaguzi imelalamikia kile inachoelezea kuwa ni uingiliaji kati wa mamlaka yake na taasisi zingine, mfano wa kongamano la maaskofu wa Congo, SENCO. Mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi ameelezea kwamba kanisa Katoliki nchini limeingilia kati majukumu ya SENI. Wiki iliyopita kanisa Katoliki liliomba tume huru ya uchaguzi kutangaza mshindi aliyechaguliwa kutokana na kura za wananchi, huku likielezea kwamba tayari kanisa hilo limefahamu mshindi wa uchaguzi huo. Ijumaa, Rais Kabila alikutana na maaskofu wa Kanisa Katoliki na hapo Jumapili kakutana na viongozi wengine wa kidini, wakiwemo wale wa Kanisa la Kiprotestanti, Jumuiya ya Kiislamu, Kanisa la Orthodox, Kanisa Kimbangiste pamoja na makanisa ya mwamko. Upinzani umesema kwamba umesubiri tume huru ya uchaguzi kutangaza mshindi na hawatoruhusu tume hiyo kuendelea kuahirisha kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi. Kwa upande wake chama tawala kimeelezea kwamba mgombea wake ndiye aliyepata ushindi kwenye uchaguzi huo. Mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi Corneille Nangaa amesema amekuwa akipokea vitisho kutoka kila upande na hata mabalozi wa nchi za nje, bila kuwataja majina. Corneille Nangaa amesema kwamba wale waliokuwa wakiomba tume huru ya uchaguzi iwe huru lakini ni wale wale ambao leo wamekuwa wakimwekea presha nyingi. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Sale Mwanamilongo. na kufuatia hali ya taharuki iliyotokea baada ya uchaguzi wa Disemba 30 na kutokana na ishara za kutotangaza matokeo ya uchaguzi kwa muda uliopangwa, baraza la usalama la Umoja Mataifa lilikutana siku ya Ijumaa ili kujadili hali inayojiri DRC na hivyo kutoa tamko la pamoja, lakini wanamemba 15 wa baraza hilo walishindwa kuafikiana juu ya adhimio la pamoja. Taarifa ya shirika la habari la Reuters inasema katika kikao hicho Marekani iliishtumu tume ya uchaguzi Seni kutoweka wazi kwenye mchakato wa kuhesabu kura, lakini China ambaye ni mshirika mkuu wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, imeipongeza Seni kwa namna ilivyosimamia uchaguzi hadi sasa. Katika mkutano huo wa baraza la usalama la umoja mataifa, Ufaransa ilipendekeza litolewe tamko la kupongeza raia wa DRC kwa kujielekeza kwa wingi kwenye vituo vya kupigia kura ili kumchagua mgombea wanaomtaka. Ufaransa iliomba pia nchi wanachama wa baraza hilo kutoa tamko la kuomba pande zote husika kuhakikisha hali ya utulivu inaendelea kwa kusubiri matokeo ya uchaguzi. Ufaransa ilishtumu pamoja na hivyo serikali ya DRC kwa hatua ya kukata mtandao wa intanet. Marekani iliyoonya hapo mwanzo kuwachukulia vikwazo wale wote watakaokwamisha mchakato wa kupata matokeo halali ya uchaguzi, ilituma wanajeshi wake nchini Gabon ili kuwa tayari kuwaokoa raia wa Marekani waishio DRC iwapo, kuta, iwapo kutatokea machafuko. Afrika Kusini na Urusi ambazo zilishiriki kikao hicho cha Ijumaa wiki jana ziliomba wanachama wengine kujizuia kutoa tamko lolote kabla ya matokeo rasmi ya uchaguzi kutangazwa, zikidai kuwa tamko hilo linaweza kuchochea vurugu. Kwa upande wake, muungano wa vyama vinavyomuunga mkono mgombea Emmanuel Ramazani Shadari, muungano uitwao FCC. FCC umesema sababu zilizotolewa na seni kwa kuahirisha kutangaza matokeo ya uchaguzi zinaeleweka wakati mtu akizingatia wa ukubwa wa taifa la DRC na matatizo ya miundo mi, mi mbinu hususan uhaba wa barabara. Ofisa kutoka kambi hiyo ya FCC anaitwa Gilbert Mohika anasema katika, anasema katiba inaipa mamlaka tume ya uchaguzi seni kutangaza matokeo kwa muda unaofaa na baada ya kukusanya hesabu zote za kura naye Christophe Lutundula kutoka muungano wa upinzani Lamuka na muunga mkono mgombea Martin Fayulu amesema, CENI inaweza kutoa sababu zake za kuahirisha kutangaza matokeo ya uchaguzi lakini, isithubutu kamwe kufanya udanganyifu na kubadili matakwa ya raia waliomchagua mgombea wanaomtaka. Baada ya kupata hisia za pande hizo zote, ikiwa ni upande wa vyama tawala na upande wa upinzani, muda mfupi uliopita, niliongea pia na msemaji wa mashirika kirai ya kiraia nchini DRC, ni Mustafa Mwiti, na kwanza nikaanza kumuuliza iwapo sababu zilizotolewa na Seni kwa kutotangaza matokeo ya uchaguzi zinaeleweka. Uh, kwa upande wetu uh, jambo la kwanza ni kuwashukuru wanamemba wa mashirika ya raia wote ambao waliojihusisha katika kufanya uh, observation ya uchaguzi uh, hawa wote wamefanya kazi kubwa, na ninamshukuru huyu kiongozi wa CENCO kuona ya kwamba uh, yule anayepaswa kuhusika na kutangaza matokeo ya uchaguzi ni mkuu kiongozi wa CENI peke yake, kwa maana watu walikuwa wameanza kusemasema, kunongoneza jambo kama hili kabisa. Nina waza ya kwamba ni jambo kubwa kuelewa ya kwamba kuna shirika moja tu lilo linapaswa kujihusisha na kutangaza matokeo ya uchaguzi. Ya pili ni kumwomba mheshimiwa Corney Nanga kupana tariki fulani eh, kwa kuepuka watu kubaki ndani ya, ya kuwazawaza na kutangaza yale ambayo hawana msingi. Ni uh, lazima Kornela apane uhakika wa siku ambayo atatangaza matokeo, kwa maana kwa leo kila mtu ninatoka barabarani hapa, kuna vijana ambao wameanza kuimba na kucheza uh, eti wamesikia ya kwamba wamemtangaza Felisi Chisekedi kuwa ni yeye amepita. Juma uh, jana siku ya Mungu iliyopita wengine walipiga ngoma hapa Goma na kusema uh, ni bwana Fayulu ndiye amepita, uh, na, na, na na wengine walipiga ngoma pale uh, sehemu za, za Masisi wakisema uh, ni bwana uh, Shadari ndiye amepita. Halafu mambo kama haya ya kuwacha watu ndani ya wasiwasi, ni lazima wapewe tariki fulani, ya kwamba ni siku fulani na saa fulani, ndimo tutatangaza matokeo ya uchaguzi. Hili ndilo ombi letu. Sisi kama mashirika ya kiraia aaa, na kama unavyosema, kuna wale ambao wamesha kujitangaza kwamba wameshinda. Tumesikia kwamba upande wa wale wanamuunga mkono Shadari wanasema wameshinda uchaguzi, upande wa upinzani hivyo hivyo wanasema wameshinda uchaguzi. Alafu vilevile vile upinzani una mshutumu, hasa kambi ya Martin Fayulu inamshutumu Kornel Nanga kwamba hizi ni juhudi anafanya ili kuwepo na udanganyifu na mshindi awe ni, ni Ramazani Shadari. Hizi tuhuma nyie mnafikiri zina msingi? Hapana, sisi kama mashirika ya kiraia ni kuwaomba uh, hawa uh, wakandideti wote watangazie uh, watu wao ya kwamba shirika linalopaswa kutangaza matokeo ya uchaguzi ni CENI peke yake. Halafu kila uh, mmoja kama mahali alipo akianza kujitangaza eti ni yeye amepita, ninafikiri ya kwamba ni kuchochea magomvi, mizozo na matatizo, kwa maana wale wanaosema ya kwamba Uh, Shadari amepita, uh, Fayulu amepita, Felix amepita, sifahamu ya kwamba wametosha maneno haya watu. Wala wale wanaoshutumu Corneille Nangaa ya kwamba anatafuta kumwibia fulani, nayo ni kuwazia wazia tu, kwa maana sisi ambao tulikuwa ndani ya mabiro de vote tunakuwa na vikaratasi ambavyo vinaonyesha kila mtu uh, uh, jinsi alivyopita na sauti zake, halafu kama wanaweza kumuazia, wazia Kornei ya kwamba anataka kumwidia huyu wala yule, inawaza ni hali ambayo imetawala Wakang, Wakongomani hawako waaminifu kati yao. Ni lazima watu wa, waaminiane, ni watu wakiwa watu wamependana na kuheshimiana. Ni lazima watu waelewe ya kwamba angali anatumika, tumpe muda atumike, na baadaye atupe atupatie matokeo, kwa sababu hakuna lile linaloweza kufichwa. Ingawa watu walichunguza, watemwe walikuwa ndani ya mabiro, wanakuwa na maripoti zote, halafu wataiba nini, na kwa faida gani wataibia fulani Nafikiri ni lazima tutulizane, tungoje matokeo. Na bwana Nanga anaposema kwamba uh, hadi sasa walikuwa wamekwisha hisabu tu kwa mkono asilimia hamsini na tatu ya kura zilizopigwa, anasema kwamba kuchelewa kutangaza matokeo ni kwa sababu hizo za kiufundi na hasa kwa sababu hesabu zinafanyika kwa mkono. Hii hoja inaeleweka inayoeleweka. Nafikiri ni lazima watu waelewe ya kwamba kuhesabu vikaratasi vya watu milioni makumi mawili ama milioni makumi mane haiwezi kufanyika kwa dakika moja. Na hii ni vikaratasi ambavyo vinapaswa kutoka kwa sehemu zote za za, za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kuna vikaratasi ambavyo mpaka leo havijafika Kinshasa, vingine vya ja kutoka sehemu za Oninga pale Walikale mpaka hivi havijafika Goma, ni lazima vifike Goma ili Goma ivitume Kinshasa, watu waelewe ile Halafu ulimwengu unaonekana kuwa na wasiwasi na hali hiyo. Mfano, Marekani imetuma wanajeshi karibu mia moja eh, wanasema kuweza kulinda usalama wa wafanyakazi wa ubalozi wa Marekani DRC iwapo itatokea fujo. Eh, Umoja wa Afrika umemwomba mkuu wa Senia atoe matokeo Vilevile uh, vile Baraza la Usalama la Umoja Mataifa nalo na limesema kutiwa wasiwasi na hali inayoendelea DRC, bila kusahau Umoja wa Ulaya. Unafikiri mataifa au mashirika ya kimataifa kupatwa na wasiwasi hii, sinaeleweka kabisa kabisa. Ni lazima ieleweke, ni lazima ieleweke kwa sababu hawa wanaoanza kupiga ngoma u wao ndiye amepita, na hawa wengine wanaanza kutangaza iuuu mtu yetu ndiye amepita na hawajijihii hii inamaanisha ya kwamba ni lazima kutakapotangazwa mtu mmoja uh, hawa wa upande huu watakuwa uh, na, na namna ya, ku, ya, ya kuwasha moto na kukatilisha wengine. Na hii ninafikiri uh, wasiwasi inaeleweka kila uh, mtu, hata sisi, ndio maana tunamwomba Korne Langa apane kalenda nzuri ya siku gani atafanya matangazo ya matokeo, na ndiyo maana tunawaomba Uh, wakuu viongozi wote uh, ama wakandideti wote washaurie watuawa, wambie, watu wao wawaambie watulizane na waelewe ya kwamba hata kama ingekuwa namna gani, kandideti watatu hawawezi kupita maprezidenti wa Jamhuri ya Kidemokrasia si ya <laughs> Kongo, ni lazima kutakuwa prezidenti mmoja peke yake. Nam huyu ni Mustafa Mwiti msemaji wa mashirika ya kire ya DRC akizungumza nami muda mfupi uliopita kutoka huko mjini um, Goma. Muda mchache tunaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Kama mlivyosikia katika taarifa zetu au matangazo yetu ya hapo awali, kulikuwepo na jaribio la mapinduzi huko nchini Gabon, ambapo maafisa dio wa jeshi walikiteka kituo cha redio cha serikali mapema leo asubuhi katika mji wa Libreville. Maafisa hao walikuwa wanaongozwa na Luteni Keli Odon Obiang, ambaye alisikika katika redio ya taifa akisema kuwa hotuba ya Rais Ali Bongo ali aliyoitoa hivi karibuni wakati wa kutoa hotuba ya mwisho wa mwaka. Hotuba hiyo ilionyesha mashaka ya uwezo wa rais Bongo kuendelea na majukumu yake ya kuiongoza Gabon. Ifahamike kwamba rais Omar, rais Ali Bongo yuko huko Moroko katika matibabu kufuatia ugonjwa wa kiharusi. Baada ya jaribio hilo ni kwamba wanajeshi watiifu kwa rais Ali Bongo walizima jaribio hilo, na msemaji wa serikali ya Gabon alisema wanajeshi wote waliotaka kufanya jaribio la mapinduzi walikamatwa. Msemaji wa serikali hiyo Bertran, Gi Bertran Mapangu alisema wanajeshi wanne walikamatwa na mmoja ametoroka, na taarifa zilizotufikia hivi tu kunde ni kwamba uh, kuna wanajeshi wawili waliouawa miongoni mwa hao waliofanya jaribio la kutaka kuipindua rais ya, serikali ya rais Ali Bongo. Na baada ya hao wanajeshi wawili kuuawa, mkuu wa kikosi hicho kilichotaka kufanya jaribio la mapinduzi ambaye ni Luteni Kelly odon biank amekamatwa pamoja na mwanajeshi mwengine. Ikumbukwe tu kwamba huyu luteni uh, mapema asubuhi kama muda wa saa mbili unusu asubuhi akiwa na wenzake waliingia katika kituo cha televisheni ya taifa na kuanza kufyatua risasi uh, huyu ambaye alikuwa anaongoza kundi hili la wanajeshi waliotaka kuipindua serikali ya Libongo alimnyanganya uh, vifaa fundi mitambo na akaingia na kuanza kutoa hutuba kwamba wameipindua serikali ya rais Ali Bongo, na sasa wameweka baraza la, la utawala utawala upya baada ya rais Bongo, kwa sababu wao wanahisi kwamba rais Ali Bongo sasa hali yake ya kiafya haimruhusu kuendelea kuongoza. Lakini kama mlivyosikia, jaribio hilo limezimwa na sasa hali imerejea kuwa tulivu. Lakini pamoja na hivyo hali ya wasiwasi ilitanda katika mji mkuu Libreville. Shughuli nyingi zilisimama, kama alivyoeleza mmoja kati ya viongozi wa vyama vya wafanyakazi ambaye aliongea na idhaa ya ambaye aliongea na redio ya Ufaransa uh, RFI, alisema kwamba uh, shughuli kabisa zilisimama, maduka yalifungwa na kazi hazikufanyika kwenye ofisi nyingi za serikali na ameeleza kwamba eh, hali ya uh, kiafya ya Rais Bongo uh, inaleta wasiwasi, na huenda ndiyo ikawa imesababisha hawa wanajeshi kuweza kufikiria kuipindua serikali yake. Walikuwa wanataka kupata taarifa kamili au ta, taarifa rasmi kuhusu hali ya kiafya ya Rais Ali Bongo uh, baadaye viongozi wa nchi kadhaa waliweza kutoa walitoa misimamo yao, ukianza naye eh, Rais wa Burundi eh, eh, Pierre Nkurunziza amelani vikali jaribio hilo la mapinduzi, na kwenye ukurasa wake wa Twitter eh, amepongeza wanajeshi watiifu kwa Rais Ali Bongo ambao waliweza kuzima jaribio hilo la mapinduzi, akisema kwamba anawa pongeza na naunga mkono naendelea kuinga, kumuunga mkono uh, mwenzake Ali Bongo. Vilevile rais wa Chad Idris Deby Itno, ambaye ndio anasimamia jumuia ya nchi, jumuia ya kiuchumi ya nchi za Afrika ya Kati, naye pia amelaani vikali jaribio hili la mapinduzi, na akasema kwamba anamuunga mkono, bado anaendelea kumuunga mkono rais Ali Bongo uh, kwa hali na mali, na akasema kwamba lazima katiba iheshimishwa kwa sababu Ali Bongo ndio alishinda uchaguzi uliopita, na ni lazima watu waheshimu matokeo ya uchaguzi, sababu rais anayetambulika na jumuia ya kimataifa, rais anayetambulika na, anayotambuliwa na wananchi wote wa Gabon ni rais Ali Bongo. Pengine kidogo turejee tu kidogo kuhusu historia ya Gabon. Uh, baada ya jaribio hili la mapinduzi ambalo limezimwa leo, ifahamike kwamba mpenzi msikilizaji, uh, Gabon imetawaliwa tangu kujiondoa kwa mkoloni wake Mfaransa, tangu nchi hiyo kujipatia uhuru, nchi ya Gabon inatawaliwa na familia moja, ni familia ya marehemu uh, Omar Bongo. Gabon ilipata, uh, ilipata uhuru wake mwaka wa elfu moja mia tisa na sitini, lakini hadi sasa imekwisha ongozwa na marais watatu, raisi marais watatu, rais wa kwanza ikiwa ni rais Omar Bongo ambaye ni marehemu na mwanaye ambaye ni Ali Bongo, na hawa wawili wamekwisha iongoza Gabon kwa, miongo, kwa, zaidi ya miongo, kwa zaidi ya miongo mitano sasa. Uh, lakini baada ya uh, Gabon kupata uhuru uh, alianza kutawala nchi hiyo ni Leomba, ambaye ndiye mtetezi wa uhuru baada ya taifa hilo kujiondoa kwenye ukoloni wa Ufaransa. Leomba aliongoza uh, Gabon mwaka uliofuata, manake mwaka wa maanayake mwaka wa elfu moja mia tisa sitini na moja, lakini uh, Leomba ambaye ndiyo mtetezi wa uhuru wa Gabon alifariki dunia mwaka elfu moja mia tisa sitini na saba na hivyo akamwachia na hivyo uh, nafasi yake ikachukuliwa na Albert Bernard Bongo ambaye alichukua madaraka kwa usaidizi wa Ufaransa. Bongo aliweka utawala wa chama kimoja na alitawala kwa mabavu kama zinavyosema ripoti. Baadaye Omar Bongo ambaye jina lake la hapo mwanzo la Kikristu alikuwa anaitwa Albert Bernard Bongo alisilimu na akawa Muislamu mwaka elfu moja mia tisa sabini na tatu na hivyo kubadili jina na akaitwa Omar Bongo. Aliandaa uchaguzi mara kadhaa na hivyo akashinda uchaguzi kama rais mwaka elfu moja mia saba kumradhi, mwaka elfu moja mia tisa sabini na tatu mwaka elfu moja mia tisa sabini na tisa na mwaka 1986 baadaye, kulitokea uh, mfarakano wa kisiasa hasa maandamano wa kuomba wa kumtaka uh, rais Omar Bongo aweke mfumo wa vyama vingi vya siasa. Ulifanyika mjadala wa kitaifa baada ya uh, vurugu kutokea mwaka 1990, na, na hivyo Bongo akakubali kuwepo mfumo wa vyama vingi vya siasa, lakini vilevile vile, akaandaa uchaguzi na akashinda tena uchaguzi mwaka elfu moja mia tisa tisini na tatu. Baadaye akashinda tena uchaguzi mwaka elfu moja mia tisa tisini na nane, na mwaka elfu mbili na tano akashinda tena uchaguzi. Na kila mara akishinda uchaguzi matokeo ya uchaguzi alikuwa anapingwa na, na wapinzani wake wakidai kwamba aliiba kura, alitumia udanganyifu na hasa kwa kushinikiza au kuzishawishi tume za uchaguzi ili ziweze kuiba kura kwa niaba yake. Vilevile vile, uchaguzi au matokeo ya uchaguzi ulioshindwa na uh, Omar Bongo ulikuwa unafuatiwa na maandamano makubwa na mgogoro wa kisiasa. Bongo alifariki dunia kutokana na maradhi hapo Juni mwaka elfu mbili na tisa uh, baada ya uchaguzi wa Agosti mwaka huu elfu mbili na tisa na baadaye ndipo mwanaye Ali Bongo alitawazwa kama rais ili achukue nafasi ya marehemu baba yake. Na katika sherehe za kumtawaza Ali Bongo kama rais mpya wa bongo baada ya kufariki baba yake, shughuli au sherehe hizo za kumtawaza zilisusiwa na upinzani. Na pamoja na upinzani kususia uh, kutawazwa Ali Bongo kama kiongozi, lakini korti ya kikatiba ili tangaza kwamba alikuwa mshindi wa uchaguzi pamoja na hivyo. Naam, ni hayo tu kuhusu uh, hali inayojiri huko uh, Gabon na historia ya Gabon. Mwisho wa kwa undani, mlikuwa nami Patrick Ndwimana na wageni, nikiwatakia usiku mwema.