Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote unapotusikiliza. Mimi ni Hadija Riami, na mimi ni Patrick Nduimana, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, Januari 8 mwaka 2019. Tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni <muchas> Katika matangazo yetu ya leo jioni tunakuletea ripoti kuhusu upande wa mashtaka nchini Kenya wafuta makosa kwa baadhi ya washtakiwa wa kadhia ya wizi wa fedha katika NYS. Je, wananchi wanayapi ya kusema kuhusu maamuzi haya? Aliyekuja kotini jana na kusema hana ushahidi ni kiongozi wa mashtaka. Yeye mwenyewe ndiye amekuja akaomba mahakama, tafadhali hawa watu waachiliwe, sina ushahidi. Lawama ni kwa nani? Na katika habari nyingine, rais wa chama cha wanasheria Tanzania kosoa maamuzi ya spika wa bunge la nchi hiyo kumwita mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali kuenda kujieleza mbele ya bunge kuhusu matamshi yake kuwa bunge ni dhaifu katika kukabiliana na maswala ya rushwa. Hizo ni miongoni mwa habari tulizoandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunawaletea habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Patrick Nduwimana. Rais Donald Trump anatarajiwa kulihutubia taifa leo usiku, wakati leo ikiwa ni siku ya kumi na nane shughuli za serikali zimefungwa, huku mvutano kati yake na wademokrat juu ya kufungwa kwa baadhi ya idara za serikali kuu ukiendelea. Trump anafanya juhudi zote ili kuonyesha umuhimu wa kupata fedha za kujenga ukuta kwenye mpaka kati ya Marekani na Meksiko. Alhamisi, Trump anapanga kwenda kwenye eneo la mpakani. Makamu wa rais Mike Pence ameiambia televisheni ya CBS kwamba rais Trump katika hotuba, katika hotuba yake atatoa ripoti za uhakika kwa raia wa Marekani zinazoonyesha kuwa kuna mzozo wa kibinadamu na kiusalama kwenye eneo la mpakani. Pence amesema takriban wahamiaji elfu sitini wengi wao zikiwa familia na watoto wasioshindikizwa na wazazi wao kutoka Guatemala, Honduras na el Salvador walijaribu katika miezi ya hivi karibuni kuvuka mpaka bila mafanikio. Pens ameongeza kuwa hali hiyo ni zaidi ya uwezo wa afisa wa uhamiaji na idara ya forodha kukabiliana na wimbi hilo la wahamiaji. Pens ameendelea kuwashutumu Wademokrat kuwa kikwazo katika mashauriano ya kufungua idara za serikali kuu ya Marekani, lakini Wademokrat wanasema utawala wa Trump unatumia mbinu za udanganyifu ili kuonyesha kuwa kuna mzozo mkubwa kwenye eneo la mpakani. Spika wa bunge Nancy Pelosi na kiongozi wa Wademokrats kwenye baraza la seneti Chuck Schumer jana walitoa taarifa ya pamoja wakivyoomba vyombo vya habari vya Marekani kuwapa nafasi ili wajieleze wakati rais Trump atakuwa akilihutubia taifa. Wabunge wa serikali ya Somalia ya kujitegemea ya jimbo la Puntland wamemchagua waziri wa zamani wa mipango Said Abdullahi Deni kama rais mpya wa jimbo hilo. Deni amepasishwa leo baada ya duru nne ya uchaguzi kwa kupata... Deni amepasishwa leo baada ya duru ya nne ya uchaguzi kwa kupata kura 35 kwa jumla ya kura 66 Amewashinda wagombea wengine ishirini. Rais huyo mpya wa Pontland mwenye umri wa miaka hamsini na mbili anajulikana zaidi kwa juhudi zake za kuendeleza elimu katika jimbo hilo la Pontland, juhudi zilizopelekea jimbo hilo kupata shule nyingi na vyuo vikuu. Mawakili waliyekuwa waziri wa fedha wa Msumbiji Manuel Chang mapema leo wamedai kuwa kuendelea kuzuiliwa kwake Afrika kusini kutokana na madai ya kutoa mikopo kiasi cha dola bilioni mbili anazuiliwa kinyume cha sheria na kwamba anahitajika kuachiliwa mara moja. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Shank, ambaye amekanusha kufanya kosa lolote, alishindikizwa kwenye mahakama ya Johannesburg na polisi wanne waliokuwa na silaha na kisha baadaye kurejeshwa chini ya ulinzi baada ya jaji kuahirisha kesi ili kuruhusu upande wa mashtaka jitayarisha kukabiliana na hoja za utetezi. Chang ameshikiliwa Afrika Kusini tangu Disemba 29 ikiwa sehemu ya kesi ya Marekani iliyopelekea washukiwa wengine kukamatwa mjini London na New York, na Msumbiji nayo ikifanya uchunguzi kuhusiana na swala hilo. Mmoja wa mawakili wa Chang ameambia mahakama kuwa kukamatwa kwake na kuzuiliwa kwake ni kinyume cha sheria kwa kuwa ombi la kupelekwa Marekani kwa mashtaka bado halijapokelewa. Mashirika ya kiraia katika mji wa Goma huko mashariki mwa Congo yalitoa masaa sabini na mbili, yani siku tatu kwa tume huru ya uchaguzi seni iwe imekwisha tangaza mgombea wa urais aliyechaguliwa na wananchi. Wakati huo huo, watu zaidi ya mia moja wamekamatwa na polisi mjini Goma baada ya kusherekea ushindi wa mgombea wa urais Martin Fayulu kabla hajatangazwa na tume ya uchaguzi seni. Polisi anasema raia hao watafikishwa mahakamani kwa kuharibu usalama wa nchi na kusababisha ajali barabarani. Ripoti zaidi na Oster Malevika kutoka huko Goma akizungumza na Sauti ya Amerika kunako ofisi ya shirika la kiraia, Mario Ngavyo Kambale, mkuu wa mashirika hayo, anasema kwamba kwa sasa wanatoa masaa sabini na mbili yaani siku tatu kwa tume huru ya uchaguzi kutangaza mshindi wa uchaguzi kiti cha uraisi, ili wananchi wasiendelee kuishi ndani ya uhoga. Hiyo masaa tumetoa kwa sababu, kwanza eh, resulta ingefika siku sita Januari, lakini imepita na seni haikutueleza siku gani wamepima wataifali. Upinzani nao vile umeomba matokeo ya uchaguzi kutangazwa kwa haraka wakiheshimu matakwa ya raia. Adalber Kienge ni kutoka upinzani jeset, muungano wa Lamuka yake Marte Fayulu haiko, sisi tuliwaomba kuhesabu kura na mkono. Bwana nanga ye mwenyewe alisema kwamba mashine hiyo itasaidia ku, kuimprime ma, ile mabilitin lakini Yepek alisema alitia kalendari yake, aheshimishe kalendari yake akiwa mwanaume. Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Bunge la India leo limepitisha mswada wa sheria unaowapa uraia waumini wa dini za walio wachache, lakini mswada huo unawatenga wa, una Waislamu, jambo ambalo limesababisha maandamano katika jimbo la kaskazini mashariki Kulingana na ripoti ya shirika la habari la Reuters, watakaopewa uraia wa India ni Wahindu, Wakristo na wasingasinga waliohamia India wakitokea Bangladesh, Pakistan na Afghanistan, na ambao wameishi India katika kipindi cha miaka sita. Mswada huu ambao unahitaji kuidhinishwa na baraza la seneti umesababisha maandamano makubwa kwa siku ya pili hii leo katika jimbo la Assam lenye mamilioni ya wakazi wengi wao wakiwa wahamiaji waliotoroka mizozo katika nchi jirani. Waandamanaji wa jimbo hilo la Assam hawapingi mswada huo kwa sababu unawatenga Waislamu, bali ni kwa sababu unawapa uraia wahamiaji kutoka nchi za kigeni, wakiwashutumu wahamiaji hao kuchukua ajira za wanavijiji. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyopewa umuhimu wa juu jioni ya leo ni huko nchini Burundi, ambako shirika la tatu la misaada lisilo la kiserikali limefunga milango yake na kusimamisha miradi yake ya kusaidia wananchi katika sekta za afya, elimu na nyingine. Uamuzi huo ni baada ya kupinga vikali sheria mpya inayoratibu shughuli za mashirika ya kimataifa. Serikali ilitoa muda wa miezi mitatu hadi disemba 31 mwaka jana kwa mashirika yote yao yamejipanga kuheshimu sheria hiyo. Mashirika kadhaa yanapinga sheria hiyo na kudai kuwa ni bora wafunge kazi kuliko kuajiri wafanyakazi kwa kuzingatia kabila lao kama inavyoagiza sheria hiyo. Ifuatayo ni taarifa ya mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidala Hakizimana. Shirika hilo la Handicap Internationale limelazimika kufunga milango yake baada ya kuhudumu nchini Burundi kwa kipindi cha miaka 26. Kulingana na tamko la shirika hilo la kimataifa, NGO lenye makao yake mjini Lyon nchini Ufaransa, haliwezi kamwe kuheshimisha kanuni za serikali ya Burundi inayowaomba kufanya sensa ya makabila ya wafanyakazi wa shirika hilo na kuajiri asilimia 60 ya wale kutoka kabila la Wahutu walio wengi hapa nchini na asilimia 40 ya Watusi wachache. Shirika hilo lilikuwa likisaidia katika sekta ya afya, elimu, kuwezesha watu wanaotembea na ulemavu, kufadhili mashirika ya hapa nchini, na kusaidia watu maskini ili kujiendeleza kiuchumi. Linachukulia amri hiyo ya kuajiri wafanyakazi kwa wafanya kwa kuzingatia makabila yao kuwa ni ubaguzi wa kikabila, na ambao kamwe linasema aliwezi kuunga mkono, na kwamba ni kinyume na maadili ya waanzilishi kuanzia Burundi ilichukua uamzi wa kusimamisha shughuli za mashirika ya kimataifa kwa muda na kutoa muda wa hadi tarehe thelathini na moja Desemba mwaka jana wawe wamejipanga kuheshimisha sheria mpya inayoratibu shughuli za mashirika hayo. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani ya Burundi, Bwana Tarsisi Niongabo, anasema kwa jumla ya mashirika mia na arobaini yaliyokuwa yakifanya kazi hapa Burundi, themanini na nne yalisajiliwa upya baada ya kujikubalisha kuheshimisha sheria hiyo na anasema idadi hiyo inatosha. Kwa sasa muda waliopewa ulimalizika, na tayari mashirika 84 yalishaomba usajili upya, na kwa hakika idadi hiyo inatosha. Kuna baadhi ya mashirika yaliyoomba mazungumzo ili yapewe ridhaa ya kutoti baadhi ya vipengele vya sheria mpya, lakini sisi tulisema hamna haja ya mazungumzo yanayolenga kubadili sheria ya kuratibu shughuli za mashirika ya kimataifa, sababu ni sheria inayoheshimisha katiba. Hapa anasema Hili limekuwa shirika la tatu kufunga milango yake kufuatia sheria hiyo. Mashirika mengine yaliyosimamisha kazi baada ya kudai kuwa sheria hiyo mpya inakwenda kinyume na maadili yao ni shirika la Ubelgiji maarufu na jingine la mawakili wasiokuwa na mipaka ama Avocats Sans Frontieres kwa Kifaransa, ambalo lilikuwa likitoa msaada yake kwa serikali ya Burundi katika kuwafundisha raia haki yao na majukumu yao kama wananchi na kuwapa mawakili watetee wananchi walio na wana kesi mahakamani na ambao hawawezi kupata gharama ya kujiripia mawakili. Ha, Idala Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Tukiendelea na habari za dunia, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo ameanza ziara wiki moja huko mashariki ya kati akilenga zaidi suala la Iran na kundi la Islamic State. Alipowasili leo nchini Jordan, Pompeo amesema anataka kutoa ujumbe wa wazi kuonyesha kuwa Marekani ina nia ya dhati kwa eneo hilo kushinda vita dhidi ya Islamic State na kuhakikisha Iran haidumazi uthabiti katika eneo hilo. Katika mazungumzo yake atakayofanya Jordan, Pompeo anatarajiwa kujadili hali nchini Siria, ambako utawala wa Trump unapanga kuondoa wanajeshi wa Marekani elfu mbili. Ziara ya Pompeo itampeleka hadi huko Misri, Bahrain, Umoja wa Falme za Kiarabu, Qatar, Saudi Arabia, Oman na Kuwait. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un amewasili leo China katika ziara ya siku nne, ambako atakuwa na mazungumzo na rais wa China Xi Jinping. Kim aliwasili mjini Beijing Jumanne asubuhi akifuatana na mkewe pamoja na maafisa kadhaa waandamizi. Kim alikwenda China kwa ukaribisho wa Rais Xi. Hii ni ziara yake ya nne ya Kim nchini China tangu mwaka jana na kuna fununu kuwa huenda mkutano wa pili kati ya Rais Trump na kiongozi huyo wa Korea Kaskazini ukafanyika China. Mkutano wao wa kwanza ulifanyika Singapore. Katika mkutano wao wa kwanza wa kihistoria Trump na Kim walisaini mkataba ulioonyesha nia ya viongozi hao wawili kumaliza uhasama kati ya mataifa yao, hasa kuitaka Korea Kaskazini wachana na harakati zake za kutengeneza silaha za nuklia. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na sasa tunakwenda kwenye ripoti za waandishi wetu, ambapo tunaelekea huko nchini Kenya. Washukiwa kumi katika sakata la ufisadi kwenye taasisi ya taifa ya huduma za vijana nchini humo NYS, walioachiliwa wa huru Jumatatu na mahakama, kufuatia mwendesha mashtaka mkuu wa umma kuwasilisha hoja ya kuwafutia mashtaka, hivi sasa wanatishia kuishtaki serikali kwa kuwadhalilisha hadharani. Kumi miongoni mwa washukiwa hao ndo zaidi ya 50 walioshtakiwa kwa madai ya kuhusika na kashfa ya ufisadi ya kiasi cha shilingi milioni 468 ambayo ni sehemu ya shilingi bilioni 8 zinazokisiwa kufujwa. Hata hivyo, ofisi ya mkurugenzi wa mashtaka ya umma inasisitiza kuwa kuachiliwa kwao hakumaanishi hapa kuwepo na ushahidi wa kutosha na wanaweza baadaye kukamatwa tena. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedi Wandera, anatupasha zaidi orodha ya maafisa wengi waliokamatwa na kushtakiwa kwa kuhusika kwenye kashfa ya ufisadi katika taasisi hiyo inajumuisha maafisa wa ngazi ya juu na wale wa ngazi ya chini. Orodha hiyo iliyowekwa wazi na mkurugenzi wa mashtaka ya umma Nurini Haji mwaka jana inajumuisha maafisa 40 ambao ni wafanyakazi wa taasisi hiyo, kumi na wanne ni wakurugenzi wa, wa biashara waliozawadiwa zabuni na kampuni kumi za kibiashara ambazo zinatuhumiwa kushiriki katika njama ya kuipora na kuifilisi taasisi hiyo. Katika orodha hiyo wapo wasimamizi wakuu akiwemo aliokuwa wakati huo katibu wa wizara ya utumishi wa umma, vijana na maswala ya jinsia Lilian Omolo, mkurugenzi wa NYS Richard Dubai na aliokuwa kaimu mkurugenzi mkuu wa NYS, Ami Michuki. Na kando na wasimamizi hao wa ngazi ya juu maafisa wa idara za uchukuzi na uhasibu na wasimamizi kadhaa wa idara nyingine muhimu pia walikamatwa. Sasa afisi ya mkurugenzi wa mashtaka ya umma, Jumatatu, waraka, ya umma Jumatatu imeiandikia waraka katika kesi ya awamu ya kwanza inayofungamana na ubadhirifu wa shilingi milioni 468 na za taasisi ya NYS. Hili wengi wakiliona kama pigo kwa juhudi za kupambana na ufisadi nchini Kenya. Na japo bwana Haji amefanikisha kuachiliwa kwa kwao na mahakama kwa ya uhalifu jijini Nairobi Jumatatu hiyo, afisi yake inasisitiza kuwa baadhi ya walioachiliwa wameingia makubaliano ya kuwa mashahidi wa serikali, jinsi anavyoeleza Joseph Riungu Gitonga, naibu mkurugenzi wa mashtaka ya umma kwa hiyo kesi iwe ni ikianza kulikuwa na awa junior officers ambao walikuwa aliandikia mkuu wa mashtaka, some they gave some gave information, wakapeana wawasilisho tu wakamani na kwetu pia. Kwa hivyo upon sisi kureview files na mkuu wa mashtaka Wakawa mashahidi upande wa, wa mashtaka. Miongoni mwa wale walioachiliwa kwa wito wa mkurugenzi wa mashtaka ya umma Noordin Haji, ni aliyekuwa kaimu mkurugenzi mkuu wa NYS Sami Michuki, Roger Sinzioka aliyekuwa afisa msimamizi katika afisa ya utoaji zabuni Steven Riungu, Simon Kanyikiru pamoja na Joseph Njoroge ambao walikuwa wakaguzi wa taasisi hiyo. Wengine ni Charles Mulandi, Jackson Juma, Bernard Masika, Timothy Kiplagat na Humphrey Odhiambo ambao wote ni maafisa wa NYS. Hata hivyo, bwana Gitonga anapuzilia mbali dhana kuwa hapa kuwepo na ushahidi wa kutosha kuendeleza kesi zinazowakabili kumi hao, ambao anatajiwa kuwa watakamatwa baadaye, iwapo pata kuwapo na haja, uchunguzi ukiisha, na wapatikani pia, wali play a role in them watakamatwa tena Mawakili wa washukiwa walioachiliwa huru wanaeleza kuwa huenda wakaichukulia serikali hatua za kisheria, iwapo patakuwa na nia ya kufanya hivyo, kwani haki za kimsingi za watuhumiwa hao zilivurugwa na kudai kuwa kesi hizo ziliharakishwa pasi kuwepo na ushahidi wa kutosha anavyoeleza wakili wa washukiwa hao Danstan Omari. Kwa sababu ya sheria ya ESC, walikuwa wamevutwa kazi, walisimamishwa kazi, walikuwa kwenye mshahara nusu. Tutahitaji warudishwe kazi. Pili, when... Wakatua, wakatupa instructions kwenda uh, kotini kushtaki ile tunayosema kuchukuliwa kotini kimakosa, malicious prosecution, sababu wale watu sifa zao zimeharibiwa, wale watu familia zao zimevunjika, wengi wa wanaume wale mabibi zao wametoroka, watoto hawajaenda shuleni, kwa hivyo kuna ile hali ambayo wale watu wameumia. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na sasa tukielekea huko nchini Tanzania, agizo la spika wa bunge la nchi hiyo Job Ndugai kumtaka mkaguzi na mdhibiti mkuu wa hesabu za serikali nchini humo Musa Assad kufika mbele ya kamati ya bunge ya haki, maadili na madaraka kwa tuhuma za kudhalilisha bunge kwa kuliita dhaifu inatazamwa kwa mtazamo tofauti. Sauti ya Amerika imezungumza na mwanasheria Fatma Karume, ambaye pia ni rais wa chama cha wanasheria nchini Tanzania, kujua uhalali wa hatua hiyo kwa mujibu wa katiba na sheria za Tanzania. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Id Uwesu anatoa maelezo zaidi. Mwanzo wa kisa hiki ni kauli ya mkaguzi na mdhibiti wa hesabu za serikali Profesa Musa Asad ya kuwa anahisi bunge limekuwa halifanyi kazi yake ipasavyo, hasa katika kufuatilia ubadhirifu kwa mujibu wa spika Ndugai, kauli hii imedhalilisha bunge kwani bunge lake limekuwa likifanya kazi yake ipasavyo, na hivyo kumtaka Profesa Asad kufika mbele ya kamati ya haki, maadili na madaraka ya bunge kuthibitisha kauli yake. Kwa mujibu wa sheria ya kinga, madaraka na haki za bunge sura ya 296 ya sheria za Tanzania na kwa mujibu wa mamlaka niliyonayo kama spika, kwa mujibu wa kifungu cha 4 kifungu kidogo cha kwanza a kauli hii ya spika ikazua mjadala mkubwa katika maeneo mbalimbali hapa nchini, huku wengi wakihoji kama kuna uhalali wa kisheria na kikatiba kwa spika kufanya hivyo. Fatma Karume ni mwanasheria mwandamizi. Na kwanza nikataka kujua ili idhihirike kuwa bunge limedhalilishwa, nini kinapaswa kutokea? hayo maneno yalosemwa kwenye permanent form, au yaloandikwa kwenye permanent form. Eh ni maneno yaliyodhalilisha yalilo bunge kiasi kwamba mtu wa kawaida akalichukia bunge, akasema bunge la Tanzania, mhimili mhimi ule wa bunge ni mhimili uliokuwa haifai kabisa. Aidha, Karume ameeleza kuwa kanuni za bunge za mwaka 2016 hususan kanuni namba 72 inayompa na mamlaka spika kupeleka swala katika kamati ya haki, maadili na madaraka ya bunge haimpi wigo wa kufanya hivyo kwa mtu asiye mbunge. Lakini mwaka 2014, sheria ya bunge ilifanyiwa marekebisho na kuweka kipengele kinachotoa haki kwa bunge kumwambia spika amwite mtu huyo, na si kwa utashi wa spika mwenyewe; ni bunge lenyewe ndiyo linatoa tamko, linamwambia spika tumeelewana vizuri eh? Linamwambia spika amwombe huyo mtu aende mbele ya bunge ili awe akosolewe na bunge, sio spika. Spika hawezi kutuchukua sisi kutupeleka kwenye kamati maadili. Kamati maadili haituhusu sisi kabisa. Tarehe 21 ikiwa ndio siku ya mkaguzi na mdhibiti mkuu wa hesabu za serikali anayotakiwa kufika mbele ya kamati hiyo inasubiriwa kuona nini kitatokea. Kutoka hapa jijini Dar es Salaam, Idi Weso, sauti ya Amerika. Leo katika dunia ya wanawake, tunaelekea huko Mombasa, Kenya ambako tunaangazia kazi ya udereva hasa wa magari ya masafa marefu kutoka nchi moja hadi nyingine, kazi ambayo hudhaniwa ni ya wanaume tu, lakini mwanadada Ana Mshai nchini Kenya ana sifa ya kuendesha trela na magari makubwa mapya kutoka bandari ya Mombasa hadi mataifa ya Uganda, Tanzania na Sudan Kusini. Hivi leo Bimshai amemweleza mwandishi wetu Josephat Kioko kwa tatizo analopata barabarani. Kubwa ni kusumbuliwa na wasichana makahaba, wakidhani kuwa yeye ni dereva mwanamme. Mimi kwa majina naitwa An Mshai, ni mama wa mtoto mmoja, nafanya kazi ya udereva na nimefanya kwanzia miaka 2004 mpaka sahii nikiwa dereva, na machangamoto nyingi. Saa zingine unaweza pata umekwambia barabarani, gari imekwamia njiani, nalala msituni lakini unaomba Mungu, Mungu anakujalia. Asubuhi naamka gari, unaitengeneza unachangamka, nafikisha gari kwa wenyewe, napata, unapata mshahara wako, unarudi. Magari napeleka zote, tulianzia na ma units, tukaingia kwa malori, tukaingia kwa matatu, sasa tena nimerudi kwa units. kwa units, magari za numberless kutoka, magari za kutoka Dubai tunatoa kwa ma CFS, tukizipeleka Kampala, zingine Sudan, zingine Kongo, zingine Rwanda na tunarudi zile zimeenda na wateja. Kuna trip ilinipatia shida, hasahasa ile ilikuwa naenda Taveta, nikalala msituni mpaka asubuhi. gari linikatia mafuta njiani, na ni gari kubwa, siwezi sukuma mimi, ilibidi nieke kando, nikalala hapo usiku wote mpaka asubuhi. Nikaletewa mafuta, nikaja nikapiga piga pampu gari, nikaipiga moto, ikashika moto, tukaendelea na safari yangu. Na kuna nyingine kutafuta mtu, Mungu halali kaletea mtu katengeneze tairi, kaendelea safari. Ilikuwa ah, ilekea Sudan. Kuna safari nilipata kizare, siku nyingine hapa niliangukia kizare, pesa ilikuwa safi sana, maana hiyo ngoma ilikuwa kwenda alipo mshara mzuri. Enyi, hamna enyewe, hamna, hamna, njiani kapata mzigo, kapelekea mtu Busia, pesa mzuri sana maana nilipata mshara wangu nilipewa kama elfu ishirini. Ha, nikapata hamna, hamna mzigo nikapata elfu arobaini hapo, nikawa niko mbele mtoto wangu nikaikamilisha yote ili sana mpaka nadaiwa school fee za mtoto wangu, kumbuka nisaidia mtoto wangu juu, mtoto wangu saa hii sidaiwi, ashamaliza school na nishampeleka university. Kwa mimi kusema kweli, sijawahi pata hizo za kuteswa teswa, lakini mimi nishabeba mwanamke akifikiri mimi ni jamaa kidogo aniangukie, lakini <laughs> Mimi wajua, lakini umebebwa na nani wewe? Hapo mebebwa na mwanamke kamtulia kofia kamonyesha ngamwonyesha kifua, ndio hichi mwanamke hu wafikiri afikiri kazi afikiri afanya na wanaume peke yake. Mimi pia niko hapo mwenye mmoja wao ha. Ha, alibidi kushangaa akasema sasa eh, kasema nitafute nitakutafutia kazi hii, kazi unafanya barabarani si kazi, acha nikutafutie kazi nzuri kama hii, hiyo ni kazi yako ya kivya, lakini kusema kazi ya kufanya umalaya, hii si kazi fresh eh, ya, vile wamezoea kubebwa wazari ndio apeane akafikiri. <laughs> Sasa mimi vile nimebeba atanipea mzigo akambea, mimi hata si mwanaume mimi mwanaume. <laughs> Alibidi kushtuka tu sasa kando na foti ya Mombasa umeenda nchi gani na gani? miji gani na gani? menda Tanzania, menda Sudan, Uganda, nimepingia Kongo bado sijafika, lakini hata nina matumaini, kuna gari zingine tuko nazo, karibu tutaenda nazo. Hii kazi imenisaidia sana juu nimefundisha ndugu zangu. Babangu alikufa, nikafundisha ndugu zangu watatu, na mwingine sasa hivi sasa ndio amemaliza last week mtiani nafundisha na hii kazi ndo msichana wangu sahii, naye nimemwongeza chuo kikuu na hii kazi. Kwa hivyo naamba tu serikali itutetee, ndo at least mshare kikwa mzuri. Hata nilianza mjengo wangu sasa, sahii mjengo nimeusimamisha juu hakuna hela sahii. Mi naomba sahii, kitu hiko ni tushirikiane kila kwa kila, nchi lazima kuwe na mkakati yao, kila mtu ako na mpango yao. Sasa kama kutakuwa kila nchi itakuwa na mipango yao na kuhusu na vijana wao ama na wafanyikazi wao, hii itakuwa inasaidia. Kama huku kwetu kazi ziko nyingi, lakini sasa kama zimeshikwa na watu wa nje Hatuwezi ingilia, ni serikali tu itutetee, tuwe na kazi zenye zasaidia familia zetu yeah. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, na sasa basi Patrick Nduimana atakusomea muhtasari wa habari. Bunge la India leo limepasisha mswada wa sheria unaowapa uraia wa waumini wa dini za walio wachache, lakini mswada huo unawaingua Waislamu, jambo ambalo limesababisha maandamano katika jimbo la kaskazini mashariki. Kulingana na ripoti ya shirika la habari la Reuters, watakaopewa uraia wa India ni Wahindu, Wakristu na wasingasinga waliohamia India wakitokea Bangladesh, Pakistani na Afghanistan, na ambao wameishi India katika kipindi cha miaka sita. Wabunge wa serikali ya Somalia ya kujitegemea ya jimbo la Puntland wamemchagua waziri wa zamani wa mipango Saidi Abdullahi Deni kama rais mpya wa jimbo hilo. Deni amepasishwa leo baada ya duru 4, baada ya duru ya nne ya uchaguzi kwa kupata kura 35 kwa jumla ya kura 66, amewashinda wagombea wengine 20. Na mawakili wa aliyekuwa waziri wa fedha wa Msumbiji Manuel Chang wameomba aachiliwe na aende nyumbani. Naam, na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki matangazo ya leo, pamoja na msimamizi wa matangazo haya Mary Mgawe na mwelekezi wa matangazo Aida Isa, mimi ni mtangazaji wako Khadija Riami na mwenzangu hapa studio Patrick Nduimana, nasema kwaherini, nawatakia usiku mwema kutoka Washington DC.