Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki hapa mjini Washington DC. Ni saa 4 usiku. na kukaribisha katika matangazo ya Kumekucha Afrika, naitwa Mkamiti Kibayasi na hapa mimi ni Abdu Shakur Abud. Mpendwa msikilizaji, karibuni kwa nusu saa ya matangazo yetu hapa Washington DC, ikiwa ni siku ya Jumatano Januari 9 mwaka 2019 karibuni katika matangazo ya kumekucha Afrika. Asubuhi hii Rais Donald Trump amelihutubia taifa kuhusu hali inayoendelea ya kufungwa kwa baadhi ya huduma za serikali kuu. Je, mchambuzi anasemaje? Sidhani kama vigezo hivyo walivyovitumia itaweza kuwashawishi uh, wana wa Democrat kumpatia uh, kama nilivyozungumzia hapo mwanzo hizo bilioni tano nukta uh, saba na katika ripoti nyingine, mashirika ya kiraia ya upinzani huko DRC wanaitaka tume ya uchaguzi nchini humo kutangaza matokeo ya uraisi mara moja, aheshimishe kalendari yake. Yakiwa mwanaume mwanaume ni mtu mwanaheshimia neno yake ye mwenyewe alitia kalendari na ye mwenyewe ametia watu. Inaonekana kwamba huyu bwana Nanga imemshinda, na kama mtu inamshinda, inafaa inafa aondoke. Ripoti hizi na nyinginezo, msikilizaji wa Kumekucha Afrika, unazipata hapa ndani ya dakika 30 za matangazo ya Kumekucha Afrika ya VOA Swahili. Lakini kwanza sikiliza habari za dunia zinazosomwa kwako asubuhi na Abdu Shakur Abud. Na habari muhimu za alfajiri ya hii leo ni kwamba mmojawapo wagombea wakuu wa upinzani wa kiti cha rais huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ametoa wito kwa tume ya uchaguzi ya nchi hiyo kutangaza matokeo ya uchaguzi wa rais kwa haraka iwezekanavyo. Martin Fayulu wa muungano wa Lamuka, akizungumza kwenye mkutano wa waandishi wa habari jana jioni, baada ya wagombea wa kiti cha rais kutukutana amesema ni seni peke yake yenye uwezo wa kutangaza matokeo hayo na kwamba Wakongo wanajua nani ni mshindi, akiongeza kusema kwamba baada ya seni kupokea matokeo ya kweli kutoka vituo vyote vya kupiga kura nchini humo iliamua kuahirisha kwa makusudi kutangaza matokeo, ikiwa inakiuka katiba na ratiba yake wenyewe. Fayulu anasema kutokana na hali hiyo, tume ya uchaguzi inazusha dhana kadhaa za kisheria zinazochochea mvutano wa kisiasa kote nchini. Kwa upande wake, mgombea mwingine wa kiti cha rais, katibu mkuu wa chama kikuu cha upinzani UDPS Felix Chisekedi amedai kwamba yeye ndiye mshindi wa uchaguzi na kutoa wito kwa Kabila kupanga mazungumzo ya kukabidhiana madaraka kwa maslahi ya taifa. Rais mteule wa Madagaskar na wafuasi wake wamekuwa wakisherehekea ushindi wa duru ya pili ya uchaguzi wa rais uliotangazwa jana na Mahakama Kuu ya taifa hilo la Bahari ya Hindi, huku likitupilia mbali madai ya ubadhirifu wa uchaguzi yaliyofikishwa na upinzani. Tume huru ya uchaguzi ilitangaza kwamba katika duru ya pili ya uchaguzi iliyofanyika Disemba 19, Rajolina alipata asilimia 55.7 za kura na mpinzani wake Marc Ravalomanana alipata asilimia 44.3 za kura. Hapo jana mahakama ikaidhinisha kwamba Rajolina ndiye atakuwa rais mpya. Akizungumza baada ya kutoka mahakamani, rais huyo wa zamani mwenye umri wa miaka 44 alisema matokeo yamulika sura mpya ya nchi yao kuanzia hivi sasa kwa dunia nzima na anasema Madagaskar iwe mfano wa kuigwa barani Afrika. Wafuasi wake wakizungumza na mashirika ya habari wanasema wana matumaini safari hii atatekeleza kila kitu alichoahidi wakati wa kampeni zake. Rais wa Sudan Omar al Bashir, anayekabiliwa na upinzani mkali wa maandamano kuwahi kutokea tangu alipochukua madaraka mwaka 1989 amekaidi wito unaomtaka ajiuzulu. Wakati huo huo, vikosi vya usalama vinaendelea kupambana na waandamanaji, ambapo jana viliwafyatulia mabomu ya kutoa machozi waandamanaji katika mji wa mashariki wa Al kaddef, kadia, kad, kadrifa. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Akiwahutubia wanajeshi kwenye kambi ya kijeshi karibu na mji wa Atbara ulioko kaskazini mashariki ya mji mkuu Khartum, rais Bashir alikemea wito wa waandamanaji unaomtaka ajiuzulu na kukabidhi madaraka kwa jeshi kufuatana na sehemu ya hotuba yake iliyotangazwa na TV yenye uhusiano na chama tawala. Rais Bashir alisema na ninamnukuu, hatuna tatizo kwa sababu jeshi halichukui hatua kuwasaidia wasaliti, lakini linafanya kazi kulilinda taifa pamoja na ustawi wake. Bashir, jenerali wa zamani wa jeshi, aliingia madarakani kwa njia ya mapinduzi yaliyoungwa mkono na kundi la Kiislamu, na amefanya uchaguzi kadhaa uliompatia ushindi, ambapo wapinzani wake wanasema haukuwa huru na wenye usawa. Maandamano dhidi ya ongezeko la bei ya mkate na matatizo mengine kiuchumi, ya kiuchumi yalianza Disemba 19 mwaka jana. Maafisa wanasema watu 19 wakiwemo maafisa wawili wa usalama wameuawa, wakati makundi ya haki za binadamu ya Amnesty International na Human Rights Watch yanaelezea idadi ya vifo kuwa mara mbili ya idadi hiyo. Mashahidi wanasema wanajeshi na maafisa wa usalama wamefunga njia muhimu na kutawanya maandamano wakitumia risasi za moto pamoja na gesi ya kutoa machozi na maguruneti. Maandamano yaliyofanyika jana huko Al Qadarif ndiyo yalikuwa makubwa zaidi kufanyika katika wiki za hivi karibuni. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti America, Washington. Ziara ya mshauri wa kitaifa wa Marekani John Bolton mjini Ankara, Uturuki, imemalizika kwa mafarakano na kusababisha rais Rais Recep Tayyip Erdogan kukataa kukutana naye na kusuta wito wa Bolton kutaka wapiganaji wa Kikurdi wa Siria wa kundi la YPG wapewe ulinzi kama sharti kabla ya wanajeshi wa Marekani kuondoka Siria. Akilihutubia bunge la Uturuki jana, Rais Erdogan anasema Bolton amefanya kosa kubwa na yeyote mwenye mawazo kama hayo pia amefanya makosa hayo. Anasema hatowaweza kuridhiana na jambo kama hilo. YPG ni mshirika mkuu muhimu wa Washington katika vita vyake dhidi ya wanamgambo wa Islamic State, lakini serikali ya Ankara inawachukulia kwamba ni kundi la kigaidi lenye uhusiano na uasi wa Kikurdi ndani ya Uturuki. Erdogan pia anasema matayarisho yamekamilika ili kuanza mashambulizi dhidi ya YPG huko Siria. Waziri mkuu wa Gabon, Emmanuel Isozengote, ametembelea kituo cha taifa cha redio na televisheni mjini Libreville hapo jana baada ya kushambuliwa na kutekwa kwa muda mfupi na kundi dogo la wanajeshi waliojaribu kupindua serikali ya rais Ali Bongo. Serikali ilitangaza kwamba imefanikiwa kuzima jaribio hilo baada ya maafisa hao wa vyeo vya chini kutangaza kwamba Rais Ali Bongo hana uwezo tena wa kutawala baada ya kuugua kiharusi mwezi Oktoba na kuendelea kupatiwa matibabu nchini Moroko. Wanajeshi walitoa wito kwa wananchi kuungana nao kufanya mapinduzi. Wachambuzi wanasema jaribio hilo la muda mfupi la Jumatatu bila ya kupata uungaji mkono wa wananchi, inaonyesha kwamba juhudi za kumpindua Bongo haziwezi kufanikiwa kwa wakati huu, lakini wanaongeza kusema ni ishara kwamba kuna hali ya kutoridhika ndani ya nchi kutokana na serikali kuwa dhaifu tangu kuugua kwa rais. Wanaharakati wanasema hadi hivi sasa haifahamiki wazi nani analiongoza taifa hilo tajiri la mafuta, lakini lenye matatizo ya kiuchumi na idadi kubwa ya wakazi wake wanaishi katika hali ya umaskini. <tune> unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa inayotangaza kutoka hapa mjini washington dc Habari iliyochukua uzito wa juu katika matangazo haya ni hapa nchini Marekani. Rais wa Marekani Donald Trump amelihutubia taifa Jumanne usiku, akielezea nia yake ya dhati ya kutaka kujenga ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico, suala ambalo limechangia hivi sasa kuendelea kufungwa kwa baadhi ya huduma za serikali kuu Marekani. Nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Patrick Nigula wa chuo kikuu cha South Carolina katika jimbo la uzito wa hoja anayodai ya kujenga ukuta au senyenge kwenye mpaka wa Marekani na Mexico. Uh, kwanza tu niseme tu kwamba hotuba yake hiyo aliyoitoa jana ni imegusia tena, uh, yale yale aliyokuwa akiyazungumzia katika wakati akiwa mgombea uh, wa kiti cha urais. Amerudia tena kuzungumzia umuhimu wa kujengwa, uh, ukuta, lakini sidhani kama kutakuwepo na mabadiliko yoyote Uh, kutoka katika baraza kuu la seneti na baraza la wawakilishi kwa kumruhusu kumpatia kiwango cha fedha alichokiomba tena zaidi ya dola bilioni tano nukta saba. Rais Trump kwenye hotuba yake pia ametumia maneno kama hili ni tatizo la kibinadamu kwenye mpaka wa Marekani na Mexico. Hali kadhalika amesema wanawake na watoto ndio wanaoathirika na vilevile vile, wahamiaji haramu ndio wanaosababisha uhalifu kwenye mpaka huu. Unadhani maneno kama haya pengine yanaweza yakabadilisha mtazamo wa wananchi wa, wa Marekani pamoja na wademokrat ili kuweza kumpatia fedha za ujenzi wa ukuta? Uh, sidhani kama vigezo hivyo walivyovitumia kama walivyovigusia kuhusiana na uh, hali ya kina mama na watoto, au uh, hali ya kibinadamu ambayo mbaya inayoendelea katika mpaka wa Marekani na Mexico itaweza kuwashawishi uh, wana wa democrat kumpatia uh, kama nilivyozungumzia hapo mwanzo hizo bilioni uh, tano nukta saba kwa sababu moja ya vigezo ambavyo wanademokrat wanavyoonyesha ni kwamba matatizo ya uhalifu makubwa mengi yao yanatokea katika sehemu za bandarini na sio katikati ya mpaka wa Marekani na Mexico. Profesa Nigula, lakini wakati serikali imefungwa kumekuwa na mazungumzo ya pande mbili kati ya wademokrati na rais Trump kuhusiana na kufungua serikali, na mara baada ya hotuba yake wademokrati wamezungumza majibu kuhusiana na hotuba hiyo, na kikubwa zaidi wakimtaka rais kwanza afungue serikali ili waweze kuendelea na masuala mengine. Je, unadhani katika mazungumzo yao hii leo hilo linaweza likafanikiwa, serikali kwanza ifunguliwe kisha mjadala uendelee? Mimi naona tu ni kwamba kwa upande wa uh, Democrat wao wanataka kwanza serikali ifung, ifunguliwe na kitu cha pili ni kwamba waendelee na mazungumzo uh, dhidi ya ujenzi wa ukuta au maombi ya pesa za kujenga ukuta; ni kutokana wanaogopa uh, kut kutokea kwa kuharibika kwa hali ya uchumi. Mimi naona tu hili kwamba rais anaweza akaliangalia kwa karibu na akafungua serikali na kuendelea kufanya mazungumzo ya karibu zaidi na viongozi wa juu kupitia uh, chama cha Democrat. Ni Patrick Nigula, profesa wa Chuo Kikuu cha South Carolina, akizungumza na VOA kutoka jimbo la South Carolina hapa nchini. Nasikiliza VOA katika matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia kila siku asubuhi kutoka studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa mjini Washington DC. Matangazo yetu pia yanapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Vilevile tunapatikana kupitia Facebook. Abdu Shakur Abud anarudi tena kukusomea habari zaidi za dunia. Wabunge wa Venezuela ambao ni wa upinzani wanashikilia udhibiti wa bunge la taifa wametoa wito wa kuwepo utaratibu wa kukabidhiana madaraka akiwa njia ya kidemokrasia wakimshambulia Rais Nicolas Maduro kwa kuchukua madaraka kwa nguvu, Siku mbili kabla ya kiongozi huyo wa kisosialisti kuapishwa kwa mhula wake wa pili. Moduro anatazamiwa kuapishwa siku ya Alhamisi na mahakama kuu ya nchi hiyo, licha ya kwamba katiba inaeleza kwamba ni bunge lenye jukumu la kumwapisha rais. Baraza kuu la taifa au bunge linashikiliwa na upinzani, lakini halina nguvu tangu Moduro kuunda baraza la la kando ambalo lina wafuasi wake na sheria zote zinazopitishwa na bunge la Venezuela zimekuwa zikifutiliwa mbali na mahakama kuu. Mshambulizi wa Misri Mohamed Salah amechaguliwa tena kuwa mchezaji bora wa kandanda barani Afrika kwa mwaka wa pili mfululizo wakati wa sherehe za shirikisho la kandanda la Afrika CAF, zilizofanyika Dakar, Senegal jana usiku. Salah aliwashinda tena wenzake wa timu ya Liverpool Sadio Mane na mchezaji wa Arsenal Pierre-Emerick Aubameyang Aubameyang. Kwa upande wa wanawake, Christine Tembi Gatlana wa Afrika Kusini amechaguliwa kuwa mchezaji bora wa mwaka 2018 upande wa wanawake. Katlanga aliyenyekuwa pia tuzo ya golkipa bingwa wa mwaka. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Na hivi sasa basi, tunaelekea huko jamhuri ya, ya kidemokrasi ya Congo, ambapo basi mashirika ya kiraia katika mji wa Goma, huko mashariki mwa DRC, yametoa saa 72 yani siku tatu kwa tume huru ya uchaguzi nchini humo, seni iwe imetangaza mgombea wa urais aliyechaguliwa na wananchi wakati wa wo... Watu zaidi ya mia moja wamekamatwa na polisi mjini Goma baada ya kusherehekea ushindi wa mgombea urais Martin Fayulu kabla hajatangazwa na tume huru ya uchaguzi. Polisi inasema raia hao watafikishwa mahakamani kwa kuharibu usalama wa nchi na kusababisha ajali barabarani. Mwandishi wetu Auster Malivika na ripoti zaidi Akizungumza na Sauti ya Amerika kunako ofisi ya shirika la kiraia, Mario Ngavio Kambale, mkuu wa mashirika hayo, anasema kwamba kwa sasa wanatoa masaa sabini na mbili, yaani siku tatu, kwa tume huru ya uchaguzi kutangaza mshindi wa uchaguzi kiti cha urahisi, ili wananchi wasiendelee kuishi ndani ya uhoga. Hiyo masaa tumetoa kwa sababu kwanza, eh, resulta ingefika siku sita Januari lakini imepita na seni haikutueleza siku gani wamepima wataifanya. Upinzani nao vile umeomba matokeo ya uchaguzi kutangazwa kwa haraka, wakiheshimu matakwa ya raia. Adalber Kiyenge ni kutoka upinzani, jeset muungano wa Lamuka yake Marte Fayulu haiko sisi tuliwaomba kuhesabu kura na mkono. Bwana Nanga ye mwenyewe alisema kwamba mashine hiyo itasaidia ku, kuimprime ma, ile mabileti lakini ye peke alisema, alitia kalendari yake, aheshimishe kalendari yake. Akiwa ya mwanaume mwanaume, ni mtu mwanaheshimia neno yake. Ye mwenyewe alitia kalendari na ye mwenyewe ametia watu. Inaonekana kwamba huyu bwana nanga imemshinda, na kama mtu inamshinda, inafaa ondoke. Mitaani nako wananchi wasemaje? Sisi tunaomba watupatie hiyo rezulta ya uchaguzi haraka, gisi ipasavyo watupatie kabisa, tuone prezidenti wetu mpya na tuanze makazi zetu kama kawaida. Tunalomba bafatane na ahadi wametupatia, kwa kuwa wakati wameanzisha mambo ya uchaguzi walitoa ahadi fulani. Tunatazamia tuone matukio kama waliotuahidia, ati kwa muda fulani watatupatia matukio ya hiyo uchaguzi. Tunashangala koma tena barabishanje. Oh, hivi bataproklame siku, hivi bataproklame hii si, tuko napenda directe maba batuonyeshe ke prezida gani ndio alipita tuikale tunajua ke tuko na prezida mwingine si wanachelewa kutangaza matokeo ya kupiga kura labda wanatafuta waibe kwa sababu mbele tuende kwa eleksio walisema kisha siku mbili watatangaza sasa nashangala ya kuwa wanapisha juma moya na ya pili tuko tunaenda ndani bana bichelewesha hii ni kwa sababu wanapenda waibe mimi nabasha shindwa kuiba vyama tawala vyaomba navyo matukio yatangazwe kwa haraka ile kuheshimu tume huru ya uchaguzi. Kajinga Kabeza Arsene ni kutoka vyama tawala vinavyomuunga mkono Emmanuel Shadar, mgombea wa chama tawala. Lakini tunajua kweli kama uchaguzi umekuwepo na tunajua kama matukio itatoka tutajua rais mpya ambaye amechaguliwa. E, tupatie tume huru ya uchaguzi wakati e, iweze kujiandaa kwa kuweza kutupatia matukio hiyo. Polisi na vyombo vya usalama vimewakamata watu zaidi ya 100 katika mji wa Goma waliosherekea ushindi wa mgombea wa upinzani kabla hajatangazwa na tume huru ya uchaguzi. Polisi inasema watu hao wa watafikishwa mahakamani hivi karibuni kwa tuhuma za kuharibu usalama. Oser Malivika, Sauti Amerika. Na kuanzia mwezi huu boti za uvuvi za China zinaruhusiwa kuingia katika maji kwenye fukwe wa Somalia. Hii ni baada ya kupatiwa vibali na serikali ya Somalia mwezi uliopita. Mamlaka za usafiri wa baharini Somalia zinasema kwamba vibali hivyo vitapunguza uvuvi haramu unaofanywa na watu kutoka mataifa ya kigeni na vilevile vile utainua uchumi wa taifa, lakini wavuvi wa Somalia wana wasiwasi kuwa meli za China zitamiliki biashara hiyo. Mwenzangu Patrick Nduwimana ana taarifa zaidi. Somalia ina takriban urefu wa kilomita 3300 katika ukanda wa pwani wa Afrika. Kwa miongo kadhaa, taifa hilo maskini limetaabika kulinda ufukwe wake dhidi ya wavuvi haramu wa kigeni. Mwezi Januari, Somalia ilianza kutafuta suluhu ya kutoa leseni kwa boti 32 za Somalia. Omar Abshiro, ni waziri msaidia wa uvuvi wa Somalia, anaeleza zaidi. kwa vile kumekuwa na harakati zinazofanywa kinyume cha sheria za uvuvi kwenye eneo la maji yetu na wavuvi haramu wa kigeni, tunajaribu kutatua swala hili kwa kuhalalisha, ili wasiendelee kuiba. Meli za kigeni kwa muda mrefu zimeingia katika maeneo ya bahari huko Somalia na kufanya uvuvi haramu au kwa kutumia vibali bandia vinavyouzwa na maafisa wala rushwa. Abshro amesema gharama rasmi za uvuvi wa China zitaipatia nchi zaidi ya dola milioni mbili kwa mwaka, lakini mvuvi wa ndani mwenye umri wa miaka 40 Muse Mao ana hofu kwamba China sasa imepata kibali cha kumiliki biashara hiyo. we tayari tulikuwa tunataabika na uvuvi haramu unaofanywa na wageni, sasa tena serikali yetu inatoa vibali kwa makampuni ya kigeni ambayo yana vifaa bora na mifumo mizuri kuliko tuliyo nayo sisi, hatuwezi kushindana nao. Maafisa wa Somalia wanasema watalinda wavuvi wadogo wa ndani kama vile Mauo kwa kufuatilia kwa karibu kile wanachofanya wavuvi wa China, na itaruhusu kufanya operesheni karibu sana na ufukwe. Tumeelezwa kwamba boti hizo zitakuwa zinalenga samaki ya aina ya tuna. Tunahofu kuwa zitakuwa zinakiuka eneo letu rasmi la biashara, hali ambayo italeta mzozo wa kiuchumi na jumuiya yetu ya wa wavuvi. Mwongo mmoja uliopita kulikuwa na mzozo na wavuvi wa kigeni uliopelekea wavuvi wa Somalia kuwa maharamia wanaoteka boti ili kupata malipo ya fidia. Waharamia umeshuka baada ya kupata doria za kigeni na meli za usalama. Boti hizo za China zilizopewa kibali zinatarajiwa kuwa na ulinzi pia. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Leo katika jukwaa la vijana tunamulika vijana wa nchi za ukanda wa Afrika Mashariki wanavyozidi kuathiriwa na tatizo la matumizi ya dawa za kulevya na pia changamoto zinazowakabili wakati wa kupevuka. Mwandishi wetu Asraji Mvungi amezungumza na baadhi ya vijana katika jiji la Arusha nchini Tanzania, ambao ni makao makuu ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, ambao wanaelezea mtazamo wao juu ya tatizo hili. Kwa jina anaitwa Gifti. Ah, mimi kwa mawazo yangu, mimi kama mimi, vijana wengi tunatumbukia kwenye madaya ya kulevya au ulevi mwingine, kwa kuwa cha kwanza vijana wa hapa Arusha mjini au mi, miji mingine mikubwa hatupendi kujishughulisha, huwa tunapenda kukaa vijiweni na kupiga story, na wakati mwingine story zingine tunazopiga hasa hatulengi kitu cha mbali. Na, <coughs> kikubwa sana sana. Sisi vijana, kukuta wale marafiki unaokaa nao Wanakuta labda mimi situmii kitu ila yeye anatumia. Sasa pale mazoea yanavyozidi kukaa naye, ndivyo vinavyondumbukiza. Na kikubwa kingine, vijana sisi huwa tunapendana kwenye raha, ila kama mimi nafanya kazi niko tayari, nikitoka kazi ni mlevi, ntakutafuta rafiki yangu tukakae mahali tunywe, au kama ni bangi tuvute vingine, ila sisi kukuletea kazi. Lakini vipi kwa labda wazazi kule kwenye familia mnakotoka, na wenyewe wanapata muda wa kukaa na ninyi, pengine kuwaelezelezea baadhi ya mambo ambayo eh, ni hatarishi ama ya mafanikio? Sasa hivi ni wazazi wa utandawazi, hamna kabisa mzazi kukaa na mimi. Maanake tuchukulie mfano, mtoto nimezaliwa, nimefika miaka minne, amenipeleka bebikea. Baada ya bebikea na miaka sita, ntapelekwa nani boarding miaka nitasoma mpaka la saba. Nimemaliza la saba nitakuja nyumbani, nitapelekwa fomu wani miaka minne. Baada ya miaka minne, nitaenda chuo. Mzazi anijui mimi, hajui nini ninachokipenda wala mimi na nafikiria kuwa nani, ila wala. Sahivi kifupi, wazazi hawana ile ukaribu na watoto ila watoto wanaokaribu na watu wengine. Pia nimezungumza na vijana wa kike ambao nao wanatuelezea ni namna gani wanavyoona, ni tatizo gani kubwa ambalo linapelekea kwa sasa hivi wanashindwa pengine kuiga yale maadili mazuri na kukaa na wazazi wao. kwa jina langu naitwa Salome Novat. Mi kwa upande wangu naona sababu ambazo zinafanya vijana wengi tunapotea na madawa kulevya, mimba za utotoni, naona kwanza ni tamaa na kuiga maisha Vijana wengi sasa hivi wanatamaa, labda unamwona, wanaona msanii kwenye TV yuko hivi, ni star anavuta labda madawa kulevya, anaona ah, kumbe. Yeye kwa akili zake anafikiria kwamba kupitia, yani anavyovuta madawa kulevya ameanzia hapo, kwa hiyo kwa kufanya hivyo, naye anaweza akatoka kimaisha rafiki yangu ametoboa maisha kwa kupitia lado ulisikia anafanya kazi za madawa kulevya na wewe unatamani na wewe utoke kimaisha kwa hiyo unatumia zile mbinu za kumuiga mwenzako na kukua hivyo kutokana na ukubwa wa tatizo hilo nikazungumza na baadhi ya wataalamu wa afya akiwemo mganga mkuu wa jiji la arusha ambaye naye anazungumzia ukubwa wa tatizo hilo ulivyo katika jiji hili kwa majina anaitwa dr simon chacha ni mganga mkuu wa halmashauri ya jiji la arusha kwa matatizo ya masuala ya madawa ya kulevya kwa vijana kwa jiji la Arusha imekuwa ni likiongezeka kwa kweli. Sasa hivi tunapokea vijana wengi ambao wameathirika na wamekuwa wakitumia madawa kwa muda mrefu, na ni kwa sababu tu ya makundi mbalimbali ambao wamekuwa wakijihusisha nayo. Kwa mkakati wetu ambao sasa hivi tuko nao pamoja, wa kushirikiana na dau, ni kwanza kuwatambua wale ambao wameathirika na kuwatoa kwenye hilo kundi na kuwapatia matibabu. Kwa vijana ukiangalia, a kwenye makundi tofauti kuna ambao wako shuleni na wengine wameshamaliza shule, wanashindwa kufikia malengo yao kwa sababu ile elimu ya kuhusiana na masuala halisi ya uzazi hawaipati. Sasa tunatawafata huko kwenye mashule na nje ya shule na kwenye taasisi mbalimbali, lakini kwenye vituo vyetu sasa tunataka tuvifanye vile vituo ambavyo vinatoa huduma rafiki kwa kijana. kutokana na ukubwa wa tatizo hilo, mfuko wa Bill and Melinda unaosaidia vijana katika nchi za ukanda wa Afrika Mashariki umeanza mchakato wa kuwasaidia vijana kuepukana na majanga hayo, ambapo mwakilishi wake anaelezea zaidi ni namna walivyojipanga kuwasaidia vijana ambao mradi huu uh, uko kwa Afrika Mashariki: Kenya, Uganda na Tanzania na pia Senegal India na Burkina Faso, lakini kwa Kenya walianza mapema. Sisi ndio tumeanza kwa upande wa Dar es Salaam na tukaja Arusha, Tanga na Mwanza, lakini mradi huu una sehemu kuu mbili, ambao upande wa afya ya uzazi ambao yako na masuala mazima ya uzazi wa mpango na afya ya uzazi kwa ujumla lakini pia kuna huduma rafiki kwa vijana na umelenga kwenye majiji kama nilivyosema awali kwamba ndani ya majiji utaona kwamba vijana wengi hawana uwezo wa kupata huduma hizi kutokana na masuala mazima ya kiuchumi. Sasa mradi huu umelenga kwamba katika timu za afya za mikoa ambapo tunakaa nao, wanapanga pamoja na sisi ambapo tunawapa kiasi cha fedha ambao wao baada ya kutuma maombi kwamba wanaweza kutekeleza. Sasa hivi tunaona kwamba mimba za utotoni zina ni tatizo nchini. Tunaona kwamba vifo vitokanavyo na uzazi ah, vinawakumba sana vijana ambao tunaona walioko chini ya miaka ishirini na moja, kumi na nane kuendelea. Lakini pia tunaona kubalee na kuvunja ungo wanavunja ungo na kubale katika umri mdogo sana, ambao tunategemea sawa wazazi, walimu na viongozi wa dini na watu mbalimbali, lakini bado imekuwa kama vile si tamaduni kwa kijana anapofikia katika umri wa kubale kuweza kukaa na wazazi wake na kuweza kuzungumzia yale yote ambayo yanamsibu. Kuna kuwa kuna ukuta katikati, kati ya vijana na walezi au na wazazi. Sasa hii huduma rafiki kwa vijana itakuwa inatolewa ndani ya vituo vya kutolea huduma, lakini pili tutakuwa tukiwafuata katika maeneo yao, kwao, tunaita outreach. Kwao kutakuwa na mahema, yatawekwa pale na huduma zote zitatolewa, tukizungumzia huduma za uzazi wa mpango, kansa uh, ya mlango wa shingo wa kizazi, tukizungumzia upimaji wa virusi vya ukimwi na ukimwi. Pia tutakuwa tukizungumzia maswala ya unyanyasaji au katili wa kijinsia jenda bezi. na msikilizaji, mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo Abdu Shakur Abud, mwongozi wa matangazo ni CD. Naitwa Mkamiti Kibayasi, tunakutakia asubuhi njema.