Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandei Shomari. Rais wa Marekani Donald Trump na viongozi wa Demokrat katika bunge wameeleza bayana jana Jumanne katika matamshi yao kwa taifa kupitia televisheni kwamba wakati kila upande ukiunga mkono juhudi za usalama wa mpaka bado hawajakaribia kuwa katika msimamo mmoja kuhusu kiwango na gharama kwa hatua ambazo inatakiwa zichukuliwe. Mivutano imesababisha kufungwa kwa robu ya idara za serikali kuu tangu Desemba 22. Trump amesema katika hotuba yake kwa taifa kutokea White House kuwa ni juu ya Wademokrat kupitisha muswada wa matumizi ambao utalinda mipaka yetu na kufungwa tena shughuli za serikali kuu. Amependekeza suala hili lishughulikiwe haraka sana kwa mkutano na kuwakaribisha viongozi hao wa bunge kwa mazungumzo zaidi. Katika taarifa ya pamoja, spika Nancy Pelosi na kiongozi walio wachache katika senate Chuck Schumer wakijibu matamshi ya Trump wamezungumzia miswada kadhaa ya matumizi iliyopitishwa na bunge ambayo inaweza kufungua tena shughuli za serikali kuu. Makamu mwanasheria mkuu wa Marekani Rod Rosenstein, ambaye anasimamia uchunguzi wa kihalifu juu ya Rusia kuingilia kati ya uchaguzi wa Marekani wa mwaka elfumbili na kumi na sita anajiandaa kuondoka wizara ya Sheria wakati mwanasheria mkuu mpya atakapochukua madaraka. Rais Trump amemshambulia wakati wote Rosenstein kwa kumtaja mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller mkurugenzi wa zamani wa FBI kuongoza uchunguzi huo wa Rusia ambao mpaka sasa umechukua miezi ishirini ukilenga mahusiano yoyote ya, ya kampeni ya Trump na Rusia na kama rais Trump akiwa kama rais amejaribu kuingilia kati uchunguzi huo kinyume cha sheria. Trump wakati wote amewita uchunguzi huo kuwa ni wa kutafuta mchawi na kukataa kama kampeni yake imeshirikiana na rusia au kuingilia kati haki mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc kupitia 107.5 fm nairobi kenya waziri wa mambo ya nje wa marekani mike pompeo alifanya ziara isiyotangazwa hii leo jumatano huko iraq ambako alikutana na waziri mkuu Abdul Abdul Mahdi na maafisa wengine Pompeo amefanya ziara ya wiki nzima mashariki ya kati, kuwahakikishia washirika katikati ya mipango ya kuondoa majeshi kutoka nchini Siria na kuomba uungaji mkono wa kuongeza msukumo huko Iran. Pamoja na mazungumzo na waziri mkuu wa Iraq mjini Bagdad, Pompeo pia alikutana na rais Barham Salih na waziri wa mambo ya nje Muhamed Al Hakim pamoja na wanajeshi wa Marekani. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilisema katika mkutano na spika wa bunge Muhamed Al Halbusi, Pompeo alisisitiza kuendelea kusaidia katika changamoto za kiusalama za Iraq, ikiwa ni pamoja na mwendelezo wa ushirikiano wa usalama na majeshi ya Iraq. E, jeshi la Marekani limesema limeua wanamgambo wapatao sita wa kikundi cha Al Shababu nchini Somalia katika shambulizi la nne wiki hii. Kwa mujibu wa kamandi ya Afrika, AFRICOM, shambulizi la hivi karibuni lilifanyika Jumanne katika mkoa wa Bei nchini Somalia na kuharibu gari moja. Afisa wa AFRICOM aliyeambia Sauti ya Amerika amesema hakuna majeruhi raia waliotokana na shambulizi hilo. Jumatatu jeshi la Marekani lilieleza kuwa lilifanya mashambulizi mawili huko nchini Somalia na kuwa wanamgambo wa nne wa Al-Shabab. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao ukitaungana naye Harrison Kamau katika kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani na jina langu Harrison Kamau. Basi tukianza mara moja, kwa undani ni kwamba siku chache zilizopita, nchini Kenya siasa zimechukua mrengo tofauti, hasa baada ya rais Uhuru Kenyatta akiwa Mombasa akiandamana na kiongozi wa upinzani Raila Odinga kutumia jina washenzi, akionekana kukashifu baadhi ya viongozi kutoka eneo anakotokea wanaodai kuwa wameachwa yatima kimaendeleo. Hata hivyo, rais amesisitiza kuwa yeye ni rais wa kitaifa na kwamba ni jukumu lake kutoa maendeleo kwa kila mmoja kote nchini. Hata hivyo, viongozi kadhaa wameungana na wafuasi wao na kuzindua kile wametaja kuwa vuguvugu vugu, la washenzi, wakikumbusha rais kuwa wao ndio waliompatia kura. Ili kuelewa swala hili, uh, kwa ufafanuzi zaidi tunaungana na wenzetu Josphat Kioko na Salma Muhamed wakiwa Mombasa. Studio 15 kwenye sehemu ya kwanza ya Kwa Undani, kisha baadaye tutaangalia suala la kusitishwa kwa shughuli kwenye baadhi ya mashirika ya, ya, ya, ya, kwenye baadhi ya idara za serikali hapa Marekani. Hebu kwanza tupate wanavyosema kuhusu jina hili washenzi na vipi limetumika kisiasa nchini Kenya. Asante sana wenzetu hapa Washington, ulivyotanguliza ni kweli, hii ni studio 15 Afrika Mombasa tunaangalia masuala ya kisiasa maanake, mwaka elfu mbili kumi na tisa unaonekana kuanza kwa mvurugano wa kisiasa ndani ya chama kinachounda serikali, chama cha Jubilii, na viongozi wanaonekana kutofautiana. Na ni kutokana na chama ambacho kinaongozwa na rais Huru Kenyatta, ndicho kimetajwa kwamba viongozi wameanza kutofautiana juzi tu, kufuatia matamshi makali ya rais Huru Kenyatta, akipima uwezo ni maendeleo ama ni siasa za uchaguzi unaotarajiwa mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Sasa matamshi yake yanasemekana yalikuwa makali, na ndiyo maana jana limeibuka kundi la ndani ya mrengo wake wa chama cha Jubilee kusema wanaunda vuguvugu vugu kupinga matamshi ambayo rais ameyatoa kwa ukali. Neno ambalo limenukuliwa pale na vyombo vya habari ni kwamba rais katamka neno washenzi, na ndiyo maana wao viongozi wa chama hicho upande mmoja wakasema wanakerwa na na wanabuni vugu vugu na wanabuni vuguvugu la kumkosoa rais na kuonyesha kwamba madai yao ya awali kwamba wametengwa kimaendeleo yanasimama pale pale. Naam, ni hapo jana tu ambapo mbunge Kimani Ngunjeri, mbunge wa Bahati, eneo la Nakuru, ikiwa ni ngome kuu ya chama tawala cha Jubilii, kiliweza kuzindua vuguvugu vugu hilo, kama lilivyoweza kunukuliwa na vyombo vya habari, wa Shenzi Movement. Maandamano hayo ambayo kupitia vuguvugu vugu hilo yalishuhudiwa jijini Nakuru wakiwa wamevalia fulana zilizo na maandishi ya mimi ni mshenzi je, wewe mwana Kenya? Mbunge ambaye aliongoza vuguvugu hilo alisema linawakilisha wakenya ambao ni maskini, ingawaje malengo yake wanasema ni kulalamika kuwa maeneo wanayowakilisha ambayo ni ngome kuu ya chama cha Jubilii yamepuzwa kimaendeleo, na wanadai kuwa Rais Uhuru alikwenda kinyume na maagano na kupuuza eneo eh, bunge lake katika masuala ya maendeleo. Maandamano hayo yameweza kujiri siku moja tu baada ya matamshi ya Rais Uhuru Kenyatta hapa mjini Mombasa, kuwajibu viongozi wa eneo la kati, ambapo kwa matamshi makali kuwa hatakubali kushurutishwa na yeyote yule katika shughuli za uendeshaji wa serikali. Kiongozi wa eneo hilo walimkashifu rais kuwa amepuuza eneo lake kimaendeleo. Labda tusikize ni matamshi gani ya makali ambayo rais aliweza kuyatoa akiwa hapa mjini Mombasa katika uzinduzi wa mradi wa bustani ya Mama Ngina. Jameni, wacheni niwaambie kitu, wengine wetu sisi tumesema siasa na maen, maendeleo maendeleo, ati maendeleo inapatikana kwa sababu kiongozi ametoka pahali fulani. Sisi tunataka maendeleo ya wakenya milioni 45, kila kona ya Kenya ipate maendeleo. Sijui kama tunaelewana wenzangu, na mimi nitaendelea kuzunguka kila kona ya Kenya na kazi ya maendeleo, kutoka Kisumu mpaka Mombasa, kutoka Moyale mpaka Namanga, tukifanya maendeleo kwa kila mwananchi. Hii siasa ya kusema ati kwa sababu mtu ametoka pahali fulani, ati kusema maendeleo itaelekezwa pahali fulani, development irregardless of where the leader comes from. Hiyo ndiyo siasa tunataka Kenya hii. Kwa hivyo, hawa washenzi wawachane na mimi na hivyo ndivyo itakuwa . Masuala haya yanaonekana kutoa hisia mseto miongoni mwa Kenya. Wapo wale wanaosema rais amechaguliwa kuchapa maendeleo katika maeneo yote ya nchi. Wapo wale wanaosema kweli rais ametembea sehemu zingine sana kukamilisha muhula wake wa pili, na huenda amesahau eneo la kati ambalo yeye mwenyewe ametoka, kama mwenyeji wa mkoa kati nchini Kenya. Sasa hili halijakwenda vizuri sana miongoni mwa viongozi wa chama cha Jubilii. Kwanza, upinzani unaonekana tayari umenyamaza kuacha wanajubilii wachuane na eh. Wachanganuzi wa masuala ya kisiasa wanasema vuguvugu vugu hili huenda linalenga upinzani, kwamba kinara wa upinzani aliyeungana na rais Uhuru Kenyatta kusema wanatekeleza miradi ya maendeleo akae kando. Wengine wakinukuliwa na vyombo vya habari wakisema wanahisi kinara wa upinzani ameingia kuvuruga chama kinachounda serikali, chama cha Jubilii. Wengine hawajakubali hapo hapo, ndani ya viongozi hao wa Jubilii tumenukuu wengine hapa hapa katika taarifa zetu, na hapa kwa undani tunasema kwamba wapo wengine. Hata leo Jumatano mkutano umeandaliwa katika hoteli kubwa Nairobi, hoteli ya Serena, kusema wanaunga mkono kazi anayofanya Rais uhuru Kenyatta na ushirikiano wake na kinara wa upinzani Raila Odinga hauna dosari yoyote kama wanafanya maendeleo ya kunufaisha wananchi. Hii ni kuonyesha kwamba wapo wale wanaounga mkono matamshi ya Rais Uhuru Kenyatta na kusema neno ushenzi limenukuliwa kimakosa tu, hakuwa akisema jamii yote ama wapiga kura kama vile e, hawa wanaongozwa na Kimani Ngunjiri, huyo tuliye mnukuu hapa alivyokuwa akisema kwamba wapiga kura wote waliosaidia rais kupata kura nyingi katika uchaguzi, hata amenukuliwa akisema kura milioni nane zimeitwa washenzi. Na sisi katika kwa undani, ndio maana tunachambua haya na kufahamisha kwa undani, yamezungumzwa yakilenga nani, na ya mwisho wake ni wapi. Na ni vizuri sasa tusikie kauli ya viongozi hao wa mrengo wa Jubilee walioshiriki maandamano na kusema sasa wanabuni vuguvugu vugu hili la kukataa kuitwa. Ah, hivi ndivyo ilivyokuwa jana, na raisi akisema sini washenzi, tumekubali sini wa hey. Kama anatusi kura milioni nane, kama ni mshenzi nimedanganywa na barabara, na hiyo alisema kwa mdomo yake, akadanganya sisi 2013 tutatengenezwa demu huko juu ili watu ya bahati na akui wapate maji, haikupatikana, tukiuliza akuna makosa lakini kwa sababu tumeona ameenda pali, pengine kama kuna kitu unataka iende kwa njia mzuri, usijidanganye. Na ni ukweli tunataka hiyo, hadi shekia leila ni sawa, lakini tunataka kuona mkifanya Naruto. yes. na kama rais ataendelea kujibu mambo mbaya, tutamuombea kwa sababu hatukumjua namna gani, hatukumjua namna hiyo kijana wetu. Na tunaambia rais, tunakupenda sana, yua hilo, lakini umepotea. Ni wazi kwamba uh, mgawanyiko ambao umeweza kuonekana katika chama hiki tawala cha Jubilee ni kufuatia siasa za mapema za mwaka elfu mbili, ishirini na mbili, na vilevile kurithishwa kwa atakaechukua uhatamu wa urais na kuonekana wazi kwamba chama hichi kimeweza kuganyika katika makundi mawili, moja ikiwa inaunga mkono uh, jinsi ama mwelekeo wa rais katika siku za hivi karibuni, na ikiwa ni ukaribu wake na Raila Odinga baada ya mapatano maarufu kama handshake. Tunaona kwamba wabunge katika ngome kuu za chama tawala Jubilii wamekuwa wakipinga hatua za rais za hivi majuzi, haswa ukaribu wake wa, na waziri wa zamani Raila Odinga. Tumeona kwamba wameonekana kutembea pamoja, wakizundua miradi pamoja, rais kufanya ziara eneo la Kisumu, na vilevile vile kuanzisha miradi ya maendeleo Utakumbuka hii haingekuwa rahisi kwa sababu ngome hiyo ya Kisumu ilikuwa ni ngome kuu ya upinzani, lakini hivi majuzi, baada ya handshake, waliweza kwenda pamoja, wakaweza kuzindua miradi ya maendeleo. Jambo hili halikuweza kuwafurahisha baadhi ya viongozi ambao wako katika chama tawala, wakisema kwamba rais anapotoshwa. Lakini hata hivyo, rais ameweza kusisitiza kwamba yeye hataweza kuangalia tu sehemu moja katika masuala ya kimaendeleo bali ataweza kuangazia Wakenya milioni arobaini na tano. Kwa hivyo katika mambo kama hayo, tumeona kwamba kumekuwa kukichupuka mambo mengi ambayo yameweza kuleta migawanyiko. Kutofurahishwa huku kumeweza kuleta makundi mawili na hata vilevile vile katika siku za hivi karibuni kuweza kupelekea kiongozi katika chama hicho cha Jubilee ambaye alikuwa naibu mwenyekiti wa chama hicho Bwana David Muradhe kujiuzulu, kusema ya kwamba yeye angependa kutoa hisia zake kama mtu binafsi na vilevile vile hakutaka kuhusishwa na siasa za chama. Labda mwenzangu Kioko, umekuwa ukipekuapekua katika magazeti kuhusu sakata hii ya kurithishwa kwa kiongozi ambaye ataweza kuchukua uongozi uh, wa taifa hili ifikapo mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Na kweli hatuwezi kukamilisha kwa undani siku ya leo bila kumtaja naibu rais William Ruto. Yeye ni kiungo muhimu sana katika sakata hii inayoendelea kwa sasa kuhusu uongozi na vurugu inayosemekana kuwa ndani ya muungano wa Jubilii unaobuni serikali. Naibu rais William Ruto, kweli katika mtandao wa kijamii imechapishwa hata tangu jana akimtetea Rais Uhuru Kenyatta katika mambo haya yote yaliyozungumzwa, kwamba huenda rais ananuia kumtenga, lakini yeye ameonekana kumtetea, kusema anaunga mkono miradi ya maendeleo endelea kutekelezwa, na wale wanaosema kwamba eh, rais amewatusi mambo mabaya, sijui ametengwa na serikali wenzake ndani ya chama cha Jubilee, wasije wakakubali kuvuruga chama, kuvuruga uongozi na kumvuruga rais katika utendakazi wake na hayo ndio tumenukuu katika Kwa Undani kwa siku ya leo. Naona muda unakaribia kukamilika, kufuatia hayo yote ambayo tumeweza kuyazungumzia kwa undani kuhusu mgawanyiko katika chama tawala cha, cha Jubilee. Tunafika mwisho wa awamu hii. Mwenzangu alikuwa ni Josphat Kioko, mimi ni Salma Mohamed. Asante sana Salma Mohamed na Josphat Kioko kutoka studio 15 huko Mombasa. Sasa tunajitosa kwenye uh, sehemu ya pili ya Kwa Undani. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, kipindi kikiwa ni Kwa Undani, tunapoangalia maswala mbalimbali kwa ufafanuzi zaidi kuliko ilivyo kawaida. Basi katika sehemu hii tunaangazia kusitishwa kwa shughuli kwenye baadhi ya idara za serikali hapa Marekani, ikiwa siku ya 19 tangu hatua hiyo ilipochukuliwa, baada ya Rais Donald Trump kutoelewana na wabunge wa Demokrat kuhusu fedha zinazohitajika kujenga ukuta wa kuzuia wimbi la wahamiaji kwenye mpaka wa Mexico na Marekani. Pendekezo la Rais Trump lilikuwa ni zaidi ya dola bilioni tano za Kimarekani, swala ambalo wale wabunge kutoka upande wa Demokrat wamekataa kabisa, wakisema kwamba shughuli kama hiyo itafadhiliwa pale serikali inapofunguliwa na, na shughuli kuendelea ili wajadiliane, shughuli za kawaida zikiwa zinaendelea. Lakini kwanza kabisa, kabla ya kuangalia athari zilizopatikana pamoja na hali halisi ya maisha kufikia sasa, hebu kidogo turudi kwenye historia ya kutishia ya, kwa, ya kusitishwa kwa baadhi ya shughuli za serikali maarufu kama government shutdown. sheria hii ilitiwa sahini kwa shiri, kuwa sheria mwaka wa 1976 na hali yenyewe uh, hutokea pale Congress inaposhindwa uh, kupitisha fedha za kuendesha shughuli za serikali au pale rais anaposusia kutia saini kuwa sheria miswada ya matumizi ya fedha za kiserikali. Tangu sheria hiyo kupitishwa mwaka huo, kumekuwa na matukio ishirini na mawili ambapo hali ya kutoelewana imetokea kwenye makadirio ya bajeti ya serikali. Kumi kati ya mara zote ishirini na mbili zimepelekea shughuli za baadhi za idara za serikali kusitishwa kama ilivyo sasa hivi kabla ya mwaka. Kabla ya wakati huo hatua hii haikuwa ikichukuliwa uh, sana, lakini tangia hapo kila kunapotokea uh, makabiliano ya bajeti ama kutoelewana basi hatua hiyo huchukuliwa ikijulikana kama shutdown na hufanyika tu, uh, haifanyiki tu kwa serikali kuu ya Marekani pekee, mbali pia inatokea pia kwa serikali za majimbo uh, wakati fulani fulani wakati wa utawala wa Rais Donald Reagan kwa mfano, kulikuwa na jumla ya kufungwa kwa shughuli za kiserikali mara nane. Miongoni ya masuala tata yakiwa ni misaada ya kigeni, ununuzi wa silaha na fedha za uzeeni kwa Wamarekani. Hata hivyo, hakuna wakati hatua hiyo ilidumu siku uh, zaidi ya nne, kinyume na ilivyo wakati tunapozungumza. Wakati wa utawala wa Bill Clinton hali hiyo ilitokea mara mbili mwaka wa 1995 na vilevile vile 1996. Uh, mara ya kwanza ikichukua siku tano huku mara ya pili ikichukua siku 25, ambazo wakati huu unakaribia kuvunja rekodi hiyo, wakati wajumbe wakikosa kuelewana kuhusu matumizi kwenye sekta ya idara ya kutoa misaada serikalini. Wakati wa utawala wa Rais Barack Obama hali hiyo ilijitokeza tena kwa siku 16 Oktoba mwaka wa 2013 kutokana na Wademokrat na Warepublican kutoelewana kuhusu mswada uh, uliolenga kulinda wagonjwa pamoja na bima ya afya kwa kila mmoja maarufu kama Obamacare. Basi wakati wa utawala wa chini ya Rais Donald Trump hivi sasa hali hii imetokea mara tatu Serikali ilifunga shughuli kwa siku tatu Januari mwaka wa elfu mbili kumi na nane. Ya pili ikatokea usiku wa Februari tisa uh, mwaka uliopita pia. Na hali inayoshuhudiwa si hivi sasa ilianza Disemba mwaka uliopita na iliyosababishwa na kutoelewana kuhusu ujenzi wa ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico. Basi kwenye laini ya simu sasa hivi tunaungana naye Profesa David Monda kutoka chuo kikuu cha new York. Karibu sana Profesa, na karibu kabisa. Kwanza utueleze, kiongozi wa taifa Donald Trump, rais wa Marekani, kufikia sasa amesema nini? Uh, asante bwana mwenyekiti. Uh, kufikia sasa ile hotuba ya bwana Donald Trump ilisisitiza hali uh, ya hatari uh, eneo ya mpaka hususan uh, kuhusu wahamiaji na kutoweza kudhibiti hali hiyo kwenye mpaka. Uh, Bwana Trump pia alisisitiza ya kwamba madawa mengi ya kulevya uh, na wahalifu wengi wanapitia kwenye mpaka. Kwa hivyo inabidi kujengwa kwa ukuta uh, jana aliweza kuelezea uh, masu, miswada uh, hayo. Uh, profesa, tunajua kwamba sasa udhibiti wa Congress uko chini ya utawala wa Democrat na sasa kuna spika Nancy Pelosi ambaye mara nyingi anamkosoa rais hapa. Naye Nancy Pelosi amesimamia upande gani na wanasisitiza nini kwa upande wake wa Democrat? Kwa upande wa Wanademokrat uh, tulimsikia uh, Nancy Pelosi, kiongozi i, wa walio wengi kwenye bunge la wawakilishi, naye aliweza kusisitiza ya kwamba mustakabali um, wa bwana Trump na vidokezi anavyovitoa rais sio vya kweli. Maanake amesema ya kwamba hali lazima kuwe na hali ya usalama na kudhibiti wahamiaji kwenye mpaka, lakini ukuta sio suluhu, ni kuweza kutumia pesa za umma kwa njia mbaya kujenga ukuta. Na pia amesema ya kwamba chanzo cha rais ni kugawanya nchi kwenye eh, msimamo wake huu wa ukuta. Pia tuliweza kumsikia bwana Chuck Schumer uh, naye pia ni kiongozi kwenye bunge la Senate, na pia yeye alisitiza kwamba vidokezi uh, vya bwana Trump sio vya kweli. Hebu uh, endelea kubaki kwenye laini ya simu profesa, lakini hapa kuna takwimu ambazo zimetolewa pia, nasema kwamba kila shutdown ama kusitishwa kwa shughuli za serikali kunapotokea, athari fulani hujitokeza, baadhi zikiwa ongezeko la gharama kwa serikali kutokana na kupungukiwa na utendakazi wa wafanyakazi wake. Kwa mfano, wakati wa shutdown ya mwaka wa elfu mbili kumi na tatu shirika linalofanya makadirio ya serikali na pia takwimu la Standard and Poor's lilisema kuwa hali hiyo iligharimu serikali jumla ya dola bilioni 24 pamoja na kupunguza mapato katika robo ya nne ya mwaka kwa asilimia 6. Profesa uh, tunapoendelea kuona kwamba shughuli nyingi katika idara uh, kadhaa za serikali zimeendelea kusitishwa, hali hii isipobadilika kiuchumi kuelekea kwenye sekta nyingine za kijamii na biashara nyingine, unaona itapelekea taifa wapi? Uh, kwa maoni yangu, uh, hali hii haiwezi kuendelea kwa siku nyingi zaidi, lakini tusisahau ya kwamba hali hii ya vuta ni kuvute ni hizi patashika za kisiasa kwa upande wa Wanademokrat wanaangazia kwamba, uh, wale wabunge wa wa Wanarepublican kwenye bunge la Congress walio na msimamo, um, wa kati wataweza kuungana nao na kupinga rais Trump. Naye bwana Trump, uh, naye anaangazia mwaka wa elfu mbili uh, ishirini, naye amesema ya kwamba uh, lazima kuwe na ukuta kwa wafuasi wake. Kwa hivyo hali hii ni mbaya, na nafikiria uh, siku zikiendelea, kwa upande wa wanademokrat wataangazia hali ya umma iko vipi, ikionekana ya kwamba umma iko upande wana, ya rais pengine wataegemea msimamo wao na waweze, waweze kupata suluhu, naye bwana rais akiangazia uh, kwamba hali ya umma, maoni ya umma yakiwa yanaenda kando na msimamo wake, pia huenda kukawa na msimamo wake mbadala kwenye uh, ikulu ya White House. Tangu hatua hii ilipochukuliwa uh, kwa wakati fulani, na kupitia vyombo kadhaa vya habari, ilionekana kwamba naibu ama makamu wa rais Mike Pence alikuwa mtulivu kidogo, akijaribu kuleta uwiano, akija chini ya dola bilioni mbili, lakini naye rais katu habanduki, yuko juu ya dola bilioni tano sasa kuna uwezekano kwamba uh, makamu wa rais huenda akaleta uwiano uh, japo rais anaonekana kwamba yeye hatikisiki. Uh, sifikiri uh, bwana Pence ataweza kuleta uwiano, manake bwana Trump imeonekana ya kwamba amekaa dhahiri shahiri na kusema ya kwamba hataegemea upande wowote, lazima kuwe na ukuta. Uh, Trump anaangazia uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na ananuia kwamba mswada huu wa kujenga ukuta ndio utakuwa kipaumbele cha uh, harakati zake za kujaribu kuingia ukuli ya White House uh, kwa uh, kwa muhula wa pili. Uh, kwa kwa hivyo sifikiri bwana Trump ataegemea sana hususan kwa majaribio ya bwana Pence. Sasa tunajua kwamba Congress iko chini ya udhibiti wa Wademocrats na Senate chini ya Warepublicans, lakini baadhi ya Warepublicans hasa wawili wameonekana kuunga mkono wenzao wale wa Democrats. Iwapo wa Senate watakuwa na wabunge zaidi ambao wanaunga mkono wa Democrats, unaona, kama mabunge yote mawili huenda yakabadili mambo, huenda yakajaribu kumshawishi rais. E, afutilie a mbali mswada huu wake wa kuweka ukuta. Wanademokrat kwa upande wao, hawakatai hawa ya kwamba lazima kuwe na msimamo mkali kujaribu kudhibiti wahamiaji kwenye E, mpaka. Lakini wanasema ya kwamba ukuta sio suluhu na kwamba bilioni tano kujaribu kujenga ukuta hautatui um, mbarika hii e, pia kuna wadadisi wengi ambao wamesema ya kwamba kujenga ukuta huenda ukagharamia hadi dola bilioni ishirini na tano. Kwa hivyo kimsingi, uh, hizi nambari za bwana Trump uh, hazieleweki na kwamba wanademokrat pia wanasisitiza ya kwamba huu uh, utakuwa umwagikaji na utumiaji mbovu wa uh, fedha za umma. Labda pengine kabla ya kumaliza Profesa, hebu tueleze wakati ambapo rais ambaye sasa hivi tunapozungumza uh, anakutana na wajumbe wa senate wa upande wa Republicans. lakini anasema kwamba yeye ana uwezo na huenda akatangaza dharura ya, ya kujengwa kwa ukuta huo. Tueleze kidogo nini kieleweke kuhusu dharura hii kwamba akiitangaza, ina maana kwamba ukuta utaendelea kujengwa bila kuidhinishwa na yoyote, na sijui kama shughuli za serikali zitarejeshwa iwapo atatangaza kwamba ametangaza hali ya dharura ya kutengeneza ukuta, kujenga ukuta huo. Kikatiba ndugu yangu ni kwamba hali hii ya kidharura huwa inaweza kutumiwa na rais pale ambapo uh, kuna hii hali ya patashika kati ya rais wa kitaifa na bunge la Congress. Uh, na huwa ni mkondo ambao rais anaweza kuitumia ili kuweza kufanya kuendeleza miswada yake kwenda mbele, kwa kwa mfano mswada huu uh, wa ukuta. Lakini kimsingi nafikiria bwana Trump akitumia mm -hmm. hali hii au Nam. kidokezi hiki huenda kikaharibu msimamo wake na uwiano wake na Kongres. Nakushukuru sana profesa David Monda kutoka chuo kikuu cha New York. Uh, hapo ndipo tunatamatisha kipindi chetu cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kwa Undani hivi leo, jina langu Harrison Kamau, nikikutakia usiku mwanana kutoka hapa Washington.