Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kule Afrika Mashariki. Ninakukaribisha msikilizaji katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. naitwa Mkamit Kibayasi, na hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud. Unasikiliza nusu saa ya matangazo yetu hivi sasa kutoka hapa Washington DC, leo Alhamisi Januari 10 mwaka 2019. Karibuni Ket katika matangazo ya kumekucha Afrika asubuhi. Hatimaye, tume ya uchaguzi nchini DRC seni imetangaza matokeo ya uchaguzi wa urais uliofanyika Disemba 30 mwaka jana. Mwenyekiti wa tume huu ya uchaguzi Konee Nanga ambayo yametangaza Antwani Felice Chisekedi Chilombo kama vile rais wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Na je, baadhi ya wa Wakongo huko mashariki wamepokea vipi matokeo hayo saa chache tu baada ya kutangazwa? Naipokea habari hiyo nzuri, kwani tunaonesha kama chama tawala kabisa na rais ambaye ambaye anaondoka kabila ni baba kidemokrasia, amepana utawala kwa chama cha pinzani. Basi msikilizaji, usiondoke kando ya redio yako, kuwa nasi kwa takriban dakika thelathini za matangazo ya Kumekucha Afrika ya VOA Swahili. Kwanza tunamsikiliza Abdu Shakur Abud na habari za dunia, lakini vilevile vile, hebu kwanza tuangalie hali ilivyokuwa huko Jamhuri ya, ya Kidemokrasi ya Kongo ambapo muda mfupi uliopita nimezungumza na mwenzangu Salehe Mwana Milongo akiwa katika jiji la Kinshasa kutueleza hali ilivyo pale ambapo tume huru ya uchaguzi SENI ilipokuwa inatangaza matokeo hayo mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi yamemtangaza uh, Antoine Felix uh, Chisekedi Chilombo kama vile rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na ambaye ni mwanaye uh, Jeni Chisekedi wa Mulumba ameshinda kwa asilimia thelathini na nane eh, na, kama vile sawa na kura milioni saba wakati ambapo uh, wapini, ni, mwingine, wa pili amefika ni mpinzani mwingine Martin Fayulu akiwa na kura milioni sita na Ramadhani uh, shadani amekuwa watatu, ameshika nafasi ya tatu akiwa na kura milioni nne na, na, na kitu. Kwa hiyo mshindi kwenye uchaguzi wa tarehe thelathini atakuwa Felix Tshisekedi. Na kwa upande wa serikali ya rais Kabila, umepokea vipi matokeo hayo? Ni mapema mno kwa sababu matokeo yametoka kutangazwa, lakini uh, mji mzima uh, uh, kuwa katika na nafikiri unasikiliza kelele hizo na nini. Wafuasi wa Tshisekedi ambao wako hata kando ya erulu ya uchaguzi wamekuwa wakizaigilia, lakini wametuambia pia kwamba kwenye makao makuu ya chama cha UDPS kuna maelfu maelfu ya wafuasi wake ambao pia wamekuwa wakisherehekea. Kwa hiyo ni ishara hiyo ambayo imeonyesha kwa sasa kwamba ushindi huo wa Tshisekedi pia umekuwa ume Uh, ungwa mkono na wafuasi wake hapa mjini. Sasa na baadaye maoni yanaweza kutolewa baada ya kuweza kuondoka hapa, tutakuwa msimamo uh, ambayo imechukuliwa na kila upande. Unasema ni mapema mno kwa upande wa serikali kusema lolote. Je, kwa mtazamo unaouona hapo, inawezekana upande wa serikali ukakataa kuyakubali matokeo yaliyotangazwa na tume huru ya uchaguzi nchini Kongo seni ni kitu ambacho tunatakiwa kusubiri na baadaye mamaoni yatatolewa, na fahamiki kwamba mgombea kewa haya ana masaa arobaini na nane ili kuwasilisha malalamiko yake kwenye koti ya katiba, na koti ya katiba ina wiki moja kwa kuweza kujadili eh, walalamiko hayo. Kwa hiyo ni kila kitu kinaweza ikatokea, kwa sababu mgombea au tayari amesema kwamba ikiwa hatotangazwa mshindi atapinga matokeo hayo. Kwa hiyo tutatakiwa kusubiri kujua uh, kinachoendelea Kitukani Salehe. Lakini haya ni matokeo katika baadhi ya maeneo ambayo yalipiga kura, lakini kuna maeneo yale ambayo yanatarajiwa kupiga kura baadaye, uh, mwezi Machi mwaka huu. Hali iko vipi, uh, matokeo uchaguzi wa rais hakuna, kuna mingine atakayoongezwa? Ni haya tu ambayo tayari. Rais huyu anaochaguliwa atakuwa ni rahisi wa wakongomani wote, sio wale na wale ambao hawakupiga kura na hawa ambao wamepiga kura. Lakini idadi ya watu waliopiga kura miongoni mwa wapigaji kura milioni arobaini imekuwa ndogo sana, watu milioni kumi na nane tu ambao walishiriki kwenye zoezi hilo la upigaji kura, kwa hiyo Uh, ni chini ya asilimia hamsini ya, ya waliopiga kura Saleh, pengine ni mapema mno kuelezea hili. Katiba ya Kongo inasemaje, wale ambao hawakutumia haki yao ya kidemokrasia ya kupiga kura, wapo tayari kumkubali rais ambaye hawakumchagua au hapo ha mambo yanakuwa vipi? Ni, ni rais ambaye amewawakilisha wote, sio tu rais wa wale ambao walipigia kura. Kwa hiyo uh, kikatiba ni kwamba wale ambao walipiga kura tayari wamewakilisha wale ambao hawakupiga kura kisheria, yaani ya, ya uh, uh, kura ya mwezi Machi ambayo itawajumuisha wale wa- wabunge wapiga kura wengine ambao ni uh, wa Beni Butembo, pamoja na Yumbi uh, wamewakilishwa na hao tukitoka huko Kinshasa basi tunashuka moja kwa moja Goma, ambako Malivika yuko mtaani alfajiri ya leo kusikiliza maoni ya wananchi kuhusu kushinda kwa Chisekedi. Asante sana. Ni kwamba hivi sasa, ikiwa ni saa kumi za asubuhi, hapa katika mji wa Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, masaa dakika chache tu baada ya kutangazwa kwa Chisekedi Chilombo kama rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Maoni inakuwa tofauti, wengine wanapiga kelele na wengine wanakuwa kimya, lakini niko hapa mtaani nakutana na jina lako. jina langu... Aha, wewe ni kutoka chama tawala, umepokeaje kutangazwa kwa Chisekedi? Napokea habari hiyo nzuri, kwani tunaonyesha kama chama tawala kabisa na rais ambaya ambaye anaondoka, Kabila ni baba y kidemokrasia amepana utawala kwa chama cha pinzani yad, mambo ambayo aika katika nchi katika dunia katika Afrika. Lakini kabila uh, Joseph ameonyesha mara ngapi kabisa yeye ni baba ya kidemokrasia ya rpdemokratik ya Congo. Sisi wote wakongomani tumesikia, tumela uchaguzi imepana hayo matokeo. Watu walikuwa wanakuimbaimba, wanayamayama, wanayamayama wapinzani sisi wa, wa chama tawala tunaiwa kura wameona ame, sasa na dunia mzima imeona kama sisi tuko wa demokrasia, yani tunakubali tume, tume hulu la uchaguzi imekwisha kupana hiyo ambayo wanaita eh, resultat provisoire Huyu ni mmoja wa ni ni kutoka chama tawala, lakini na mwingine hapa uh, pengine haiko kwenye chama no, ume La, ki, ni, ni na umepokeaje kutangazwa kwa Felix Tshisekedi? Lakini nina na nafurahi sana vile vile kuona ya kwamba batafanya alterna mabadiriko ba ba di ma watu wote walikuwa nachunga ile mabadiriko me, wengine wanafanya analize ya kuona ya kwamba tension ilikuwa juu, wanasema ya kwamba mm. wa walipenda tu wabadirishe mapatie bato ya opposition pouvoir, lakini wengine wanasema waingi ilikuwa aikukua kweli mtu wa opposition nani wanaekejiyapite mwenyewe alipasha ya kupita ni, ni Bwana Fayulu, mm. alo kwa kuepuka ya kwamba kusikue matokeo zingine, wakatia mtu wa opposition kwa, lakini upe matokeo za mubaya zisikue, ah, shakuru ni kwamba mbali ni hapa kuna mimi kuna kelele sana ambazo zinatokea huko, lakini kutokana na, na giza mwenyewe siende huko, lakini ni kwamba uh, watu wengi wengi wanafurahi, na wale wengine ambao walikuwa kwenye upande wake walamuka wakimuunga mkono mapesa yulu, wao wanakuwa kimya, lakini yeah. m-muhimu wanasema kinachoendelea ni kuona kwamba madaraka inatoka kwenye vyama tawala inaenda kwenye upinzani. Je, yeah, kuna mshangao wowote? Watu walitazamia matokeo haya kwa wingi, au ilikuwa ni ghafla watu wameshtuka? Uh, wacha nimuulize huyu, wewe mwenyewe baada ya kusikia kutangazwa kwa jisekedi, umeshangaa ama umeshtuka? Mimi kwa upande wangu, sielewi kwa nini wanamchagua jisekedi. Yeah, kwa nini wamwacha Martin Fayulu? Uh, sasa wewe umeshangaa ama umeshtushwa? Nashangaa kwa kuwa Bo, lakini mshangao si mkubwa sana kwa kuwa tulikuwa tukitazamia maonani hiyo ushindi uto kwenye opposition uh -huh. Uh, ni kwamba uh, shakuru, kulikuwa watu ambao tayari tangu jana walikuwa wamepata taarifa jioni. Kuna wale ambao walitumia bia, walikuwa wamepata taarifa kwamba kuna mazungumzo yalikuwa yakiendelea kati ya vyama tawala na vyama vya upinzani ma... hata UDP. Na wengi walikuwa wamepata taarifa kwamba ni Felix atakayetangazwa Alafu hii ni kwamba tayari tangu ka jana watu walikuwa wamefahamu matokeo yatakuwaje. Ni walikuwa wakisikiliza tu kwenye vyombo vya habari kama itakuwa kweli, kwa sababu taarifa kama hizi za uongo zilikuwa zinazagaa kila sehemu. Asante sana Malivika, ukiwa huko Goma. Mkamiti, basi inaonekana kwamba hali imetokea kinyume kabisa na vile watu walikuwa wakitarajia, maanake uvumi ulikuwa umeenea sana, mara Shadari, mara Fayulu, lakini leo Chisekedi ametangazwa mshindi na tume ya uchaguzi ya DRC. Tutasubiri asubuhi huko Kongo kujua halisi mambo yatakuwaje, lakini Bukavu anasema Bukavu, Abdu Shakuru. Nimezungumza na Mitima De La Chance, anasema kwamba shamra shamra ni nyingi, watu wanafurahia matokeo. Nisizungumze sana, na mwachia mwenye Mitima De La Chance aendelee kutupa shamra shamra hizo. Kweli kabisa Mkamiti. Um, ni kwamba hapa mjini Bukavu, kama unavyosikia hata mwenyewe, ni hali ya shamra shamra ambayo inavuma kwa sasa. Watu ambao tangu tu kuweza kusikia kwamba Filipi, Filipi Amekuwa mm. mshindi wa uchaguzi na kumfanya kuweza aweze kuwa rais wa tano wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, na hivyo kutimiza ndoto ya baba yake ambaye tangu zamani aliweza kuania. Kitu chenyewe ni e, kama watu waliweza kushuka barabarani, na kwa sasa ninavyoeleza, watu wako wengi barabarani, kwenye barabara Patrice Meri Lumumba, upande wa Flas Mulamba, upande wa Labot, ngambo za Nyawera, upande wa Esence Major Vangu, uh, Karefour upande wa Bagira watu wako wengi barabarani ambao wanakuwa wakiweza kusherehekea ushindi huo wake Felix Chisekedi. Kuna wanachama wa UNC e chama chake Vital Kamere pamoja na wanachama wa UDPS chama chake Felix Chisekedi ambao waliweza kusindikizwa na watu wengine wa mashirika ya kiraia na kadhalika, na ambao kwa sasa wanasema kwamba wanafurahia kabisa huu ushindi na wanakuwa wakiweza kuonyesha furaha yao hizi, kuimba, kucheza, wakisema ya kwamba wanafurahi tena sababu wale ambao walikuwa kwenye utawala jana ndio watajikuta kwenye upinzani leo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mitima, wakati ambapo baadhi ya Wakongomani wanafurahia ushindi huu, kwa upande mwingine, je, kuna ghasia zozote zimetokea unazoziona mbele yako kufuatia matokeo haya ya urais hadi sasa? Hakuna, hakuna ghasia yoyote ile ambayo imetokea. Ni kwamba watu hadi wakati wa usiku wangeweza kuzunguka huku na kule, wengine kukaa mbele ya televisheni zao ama runinga zao kuweza kufuatilia matokeo jinsi yataweza kutangazwa. Unajua, hapo mbeleni matangazo yaliweza kuchukua muda kabisa kwa kuweza kuyatangaza matangazo ambayo yaliweza kuchukua uh, matokeo kwenye ubunge uh, na kadhalika, lakini watu waliweza kusubiri. Hakuna mivutano yote ambayo iliweza kutoke, kutokea na usalama kuwepo, watu wote wakiweza kusubiri ni nani ambaye ataibuka mshindi wa uchaguzi wenyewe na je, seni ilitangaza ni sababu gani zilizopelekea mpaka matokeo kutangazwa usiku wa manane? Seni ilikuwa bado haijasema lolote kuhusu hiyo, ni uh, kwamba seni wakati tu waliweza kufikia sababu. Unajua, hapo mbeleni kulikuwa kabisa na mabishano makubwa, ilibidi seni iweze kufanya uh, kazi kubwa, kwa kuweza basi uh, matokeo kwenye ngazi za kitaifa, kwenye ubunge wa jimbo, ubunge wa kitaifa na pia kwenye ngazi za rais wa jamhuri. Ilikuwa basi ni kazi ambayo iliweza kufanyika hadi wakati wa usiku. Uchaguzi wenyewe ambao ambayo kutangaziwa ama matokeo yenyewe yalikuwa yakisubiriwa kwamba yatatolewa saa sita usiku, lakini yalianzia karibuni saa nane usiku, yaani saa mbili uh, uh, badala na jinsi ilikuwa inatarajiwa kwamba itaweza kutokea hivyo, lakini seni haikuweza kueleza lolote. Rais wa mambo waliisi ya kwamba ni kutokana na jinsi kazi ilikuwa nyingi kabisa. Asante sana, Mitima de la Chance, kutoka huko Bukavu, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Nam, bila shaka, sasa hivi inaonekana kwamba hali itakuwa utulivu kidogo, maanake wasiwasi mkubwa ilikuwa kwamba, je, Shadari atatangazwa? Lakini kutokana na Chisekedi, mambo yanaweza kuwa tofauti. Tunasikia Chisekedi anataka kuanza kutaarisha utaarifu wa kubadilisha madaraka, lakini tusubiri mpaka baadaye katika matangazo yetu ya leo mchana. Vio Express jioni na kwa undani, kwa undani na ambayo. Duniani leo vilevile tutakuleteni maelezo zaidi juu ya uchaguzi na matokeo ya uchaguzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambayo ni kihistoria upinzani kuchukua madaraka ikiwa mambo yote yatamalizika baada ya wiki moja mahakama kuu itakapoidhinisha. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Hivi sasa, msikilizaji, tunakuletea habari za dunia zinazosoma kwako na Abdu Shakur Abud. Na katika habari muhimu za alfajiri ya hii leo ni kwamba kufuatana na makao makuu ya kijeshi ya Marekani inayosimamia Afrika, AFRICOM, ni kwamba jeshi la Marekani limeua wanamgambo sita wa al Shabab huko Somalia katika shambulizi la nne wiki hii liliofanywa na ndege. Afisa mmoja wa AFRICOM ameiambia VOA kwamba shambulio la mwisho lilifanyika siku ya Jumanne katika jimbo la Bei la Somalia na kuharibu gari moja. Amesema hakuna majeraha yaliyotokea miongoni mwa raia kutokana na shambulizi hilo. Hapo Jumatatu, jeshi la Marekani lilifanya mashambulizi mawili na kuua wanamgambo wa Al-Shabab karibu na Dehro Sanle, jimbo la Lowa Shabele, na shambulizi la Januari pili liloua wanamgambo kumi katika eneo hilo hilo. Maelfu ya wafuasi wa rais wa Sudan Omar al Bashir kwa mara ya kwanza wamejitokeza katika mji mkuu wa Khartoum na kumshangilia hapo jana, wakati wapinzani wa kiongozi huyo wa muda mrefu walikuwa wakikutana katika uwanja usio mbali na mahala hapo, wakimtaka ajiuzulu katika maandamano yamekuwa akiendelea karibu wiki tatu kupinga utawala wa Bashir. Bashir akizungumza katika uwanja huo wa katikati unaojulikana kama uwanja wa kijani hapo ja Khartum alijibu kwa kusema hatoacha madaraka, akisema kwa wale wanaotaka madaraka kuna njia moja peke yake, kupitia njia ya kupiga kura katika uchaguzi wa huru na haki. Wakati huo huo, polisi walivunja kwa nguvu maandamano mengine wapinzani wabashir, wa Bashir katika mji pacha wa Khartum wa Ondurman. Mwanaharakati wanaharakati Rudwan Daud ameiambia Sauti ya Amerika kwamba polisi walitumia mabomu mengi ya kutoa machozi na risasi ya moto dhidi ya waandamanaji ambapo watu wawili walijeruhiwa. Umoja wa Mataifa umetangaza jana kwamba mapigano kati ya wanajeshi wa Nigeria na makundi ya waasi wa, wa Kiislamu yanaowakosesha makazi watu wapatao 30 huko kaskazini mashariki ya Nigeria wamepoteza makazi mnamo miaka hizi zote walipokuwa wakipigana. Mkuu wa operesheni za Umoja Mataifa nchini Nigeria, Edward Calon alieleza katika taarifa kwamba madhara ya mapigano ya hivi karibuni kwa raia wasio na hatia ni mabaya na yamesababisha janga la kibinadamu. Mkamiti Kibidaasi anatusomea ripoti kamili. Makundi ya Kiislamu ya Boko Haram na Islamic State huko Afrika Magharibi yameongeza harakati zake kabla ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu wa urais mwezi ujao. Umoja wa Mataifa ulieleza mapigano pia yamewalazimisha wafanyakazi wa kutoa msaada mia mbili na sitini kuondoka katika eneo hilo katika muda wa miezi kadhaa iliyopita katika kile inachokieleza kuondoka kwa wafanyakazi wengi sana wa kutoa msaada tangu shughuli za kimataifa za kutoa msaada wa kibinadamu zilipoongezeka mwaka elfu mbili kumi na sita. Serikali ya Rais Muhammadu Buhari wa Nigeria, ambaye anawania muhula wa pili mwezi ujao, ilieleza wa, waasi wameongeza vigingi katika mapigano kwa kutumia ndege zisizo na rubani dron katika mashambulizi dhidi ya vituo vya jeshi. Umoja wa Mataifa ulieleza kwamba watu wengi waliokoseshwa makazi wanatoka Baga karibu na mpaka na Chad na kuongezea msongamano wa watu uliopo kwenye makambi ya Monguno na Maiduguri. Monguno ni mji mwenye kambi ya kijeshi kilomita 65 kusini magharibi ya Baga, huku Maiduguri ni mji mkuu wa jimbo la Bono, upo kilomita mia mbili. Kallon alisema haikufahamika ni watu wangapi wamebaki huko Monguno, lakini maelfu ya watu wanahitaji msaada wa kibinadamu, hususan makazi ya muda, chakula, maji pamoja na usafi wa mazingira. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Jaji mmoja wa Afrika Kusini ameamua kukabali, kukubaliana na uamuzi wa kukamatwa kwa waziri wa zamani wa fedha wa Msumbiji Manuel Chang aliyekamatwa katika uwanja wa ndege wa Johannesburg kwa tuhuma za kuhamisha mkopo wa siri kwa makampuni ya umma ya Msumbiji yenye thamani ya dola bilioni mbili. Mawakili wa Chang wamewasilisha hoja kwamba kukamatwa kwake Afrika Kusini ili kusafirishwa hadi Marekani ni kinyume cha sheria. Lakini jaji Sagara Subroyan alitupilia mbali hoja hiyo hapo jana, akisema mahakama inakubaliana na taifa na kuchukulia kukamatwa kwa waziri huyo lilikuwa jambo sahihi lililohitajika kutendeka. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani Mike Pompeo aliwasili Cairo jana usiku katika ziara yake moja ndefu ya kwanza tangu kuchukua madaraka mwaka mmoja uliopita. Ziara hiyo itampeleka katika mataifa sita wanachama wa baraza la ushirikiano wa Ghuba. Hapo jana mapema, waziri Pompeo alisema kwamba Uturuki imeahidi kuwalinda washirika wa Washington, wapiganaji wa kikurd wanaopigana dhidi ya wanamgambo wa kiislamu huko Siria, wakati wa ziara isiyotarajiwa katika nchi ya Iraq ili kujaribu kutekeleza hali ya mvutano uliokuwepo kutokana na kuondoka kwa wanajeshi wa Marekani kutoka Siria. Matamshi ya rais Donald Trump yalizusha wasiwasi mkubwa na hivyo kusababisha ziara ya mwana diplomasia mkuu kuelekea huko Mashariki baada ya Washington na Ankara kugombana kuhusiana na namna ya kuangalia wapiganaji wa Kikurd na Saudi Arabia imetangaza hapo jana kwamba inapunguza uzalishaji wa mafuta kwa mapipa laki nane kwa siku kwa mwezi wa Januari, na kuahidi kwamba itapunguza zaidi ili kupunguza kut... ili kuzuia kuanguka kwa, kwa bei za mafuta duniani. Waziri wa nishati Khalid Al-Faleh alisema kwamba taifa hilo lenye ambalo linaongoza katika usafirishaji wa mafuta ya ghafi itapunguza uzalishaji wa mafuta hadi mapipa milioni saba laki mbili mwezi wa Januari, kutoka mapipa laki na milioni nane. Na ametangaza kwamba watapunguza zaidi ya mapipa laki moja katika mwezi wa Februari unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika inayotangaza kutoka hapa mjini washington dc Msikilizaji, matangazo haya ya Kumekucha Afrika yanasikika pia kupitia kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com. Hali kadhalika tunasikika kupitia kwenye Facebook. Ni dakika 30 kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa, unapata habari pamoja na ripoti mbalimbali kutoka kwa waandishi wetu waliopo maeneo mbalimbali huko Afrika Mashariki na Kati. Kuna kundi la raia wa Zimbabwe lililoanzisha kampeni ya kuhamasisha vijana wa taifa hilo ambao wamezama katika ulevi na matumizi ya madawa ya kulevya ili kusahau msongo wa mawazo kutokana na ukosefu wa ajira. Ripoti ya mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Harare, Columbus Mahwunga, inasomwa hapa studio na Patrick Nduwimana. Vijana watatu wa Zimbabwe kati ya kumi ndio walio na kazi iliyo imara. Wengi hawana kazi na hawaoni fursa yoyote ya kujiendeleza kiuchumi. Baadhi yao wanasema hali hiyo ndiyo inafanya waingie katika matumizi ya pombe na madawa ya kulevya. Viongozi wa kidini, viongozi wa jamii na ofisa wa serikali wameanza kuonya vijana kuhusu madhara ya matumizi ya sana ya madawa ya kulevya na pombe kwenye afya yao ya mwili na akili. Kufuatia ongezeko la matumizi ya madawa ya kulevya nchini Zimbabwe, serikali ya Rais Emmerson Mnangagwa imeitisha mkutano wa washikadau wote tarehe mosi Februari ili waje mkutanoni na no mapendekezo thabiti ya kukomesha matumizi ya madawa ya kulevya. Naibu mkurugenzi wa idara ya afya ya akili, Daktari Chido Gwafa, anasema serikali haiwezi kushughulikia peke yake suala la madawa ya kulevya bila kupata usaidizi Pombe na matumizi yake imekuwa changamoto kubwa kwa bara zima la Afrika na hapa nchini Zimbabwe, ni moja ya sababu tatu muhimu za ugonjwa wa akili. Hakika imekuwa tatizo kubwa, tunahitaji ushirikiano kwa kutatua tatizo hili linalogusa sekta zote za maisha. Kunahitajika juhudi za pamoja kutoka serikalini, mashirika hisani na hata jamii yenyewe. Dr Gwafa anasema ni rahisi sana kwa vijana kuingia kwenye matumizi ya madawa ya kulevya, na iwapo vijana wanatawaliwa na madawa ya kulevya, bila shaka wataingia kwenye vitendo vya uhalifu. Huyu ni kijana wa miaka ishirini anayetumia bangi aina ya cannabis. Anasema vijana wanaweza kuachana kabisa na madawa ya kulevya iwapo watapata ajira. The best way they can do is to just la muhimu la kufanya hapa ni kuimarisha hali ya uchumi wa nchi yetu ili watu wote wanaozurura mitaani wapewe kazi. hakuna mabadiliko yoyote hata ukitembea mitaani utaona kwamba kuna baadhi ya watu wameathiriwa sana na matumizi ya dawa za kulevya. Asilimia hamsini ya vijana wetu wamekaa tu barabarani, hawana kazi, maisha yao yameharibika kabisa kutokana na dawa za kulevya. Sio kwamba wanapendelea kutumia dawa za kulevya. Kasisi wa kanisa katolika Claudi Maganga anajitahidi kusaidia vijana waliotumbukia katika matumizi ya madawa ya kulevya kwa kuwahusisha na baadhi ya shughuli na kuwapa ushauri. Kwenye jengo hili la juu tuliweka maktaba kwa ajili ya vijana, tunazo kompyuta. Tulianzisha pia michezo kwa ajili ya vijana. Tunaanzisha mchezo wa nyavu, tumeanzisha mchezo wa mikono. Wakati vijana wakiwa na muda huru, wanajihusisha na michezo hiyo. Hii inawasaidia ili wasikae bila kazi yoyote. Japokuwa juhudi za kasisi huyo zinasaidia vijana, wakimaliza kufanya michezo hiyo, wanajikuta tena bila kazi na kujikuta pia katika matumizi ya madawa ya kulevya. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa mjini Washington DC. Hivi sasa Abdu Shakur Abord anarudi tena kukusomea muktasari wa habari. Tume ya uchaguzi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hivi punde imemtangaza Felix Chisekedi kiongozi mojawapo wa upinzani wa chama wa UDPS, kuwa mshindi katika uchaguzi uliokuwa na ushindani mkubwa huko Kongo, na hivi sasa watu wanasubiri zaidi matokeo maanake kiongozi wa chama cha tawala a shadari amesema kwamba atawasilisha mashtaka. Ana wiki moja kuweza kulalamika dhidi ya matokeo hayo. Kufuatana na makao makuu ya kijeshi ya Marekani inayosimamia Africa, AFRICOM, ni kwamba jeshi la Marekani limeua wanamgambo sita wa al Shabab nchini Somalia katika shambulio la nne la ndege wiki hii. Afisa mmoja wa AFRICOM ameambia VOA kwamba shambulio la mwisho lilifanyika siku ya Jumanne katika jimbo la Bay la Somalia na kuharibu gari mmoja. Anasema hakuna majeraha yaliyotokea miongoni mwa raia kutokana na shambulizi hilo. Maelfu ya wafuasi wa rais wa Sudan Omar al Bashir walijitokeza kwa mara ya kwanza jana na kumshangilia mjini Khartum, wakati wapinzani wa kiongozi huo wa muda mrefu walikuwa wakikutana katika uwanja usio mbali na mahala hapo, wakimtaka kujiuzulu. Bashir amesema hatojiuzulu, njia pekee ni kwa upigaji kura. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani anasema Uturuki imehakikisha kwamba wapiganaji kikur wa kikurd huko Siria, washirika wa Marekani, watalindwa. Akiwasili Cairo akiendelea ziara yake ya nchi sita ya Ghuba, ziara ndefu kabisa tangu kuchukua madaraka mwaka jana. Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba mapigano kati ya wanajeshi wa Nigeria na makundi ya waasi wa Kiislamu Boko Haram na Islamic State yamewakosesha makazi watu wapatao elfu thelathini huko kaskazini mashariki mwa Nigeria. Muktasari wa habari ndio unatukamilishia matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kutoka hapa mjini Washington DC. Baadaye saa kumi na nusu kwa saa za Afrika Mashariki hii leo tutakuletea matangazo yetu mengine ya VOA express kutoka hapa Washington DC, na saa moja na nusu kutakuwa na matangazo mengine. Hali kadhalika saa tatu kamili kwa saa za Afrika Mashariki utasikiliza kipindi cha Kwa Undani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi Abdu Shakur Abud, mwelekezi Diodon Chubahiro. Naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakutakia asubuhi njema.