Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, hivi sasa ikiwa saa tatu za usiku saa za Afrika Mashariki, na saa mbili za usiku saa za Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia y msomaji wako Harizon. Kama serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati imesema kuwa wapiganaji wameua maafisa wawili wa polisi kwenye mji wa Bambari kabla ya kufanyika kwa ziara iliyopangwa ya rais, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Shambulizi hilo limefanyika baada ya rais Faustin Archange Touadera kutangaza tarehe ya kufanyika kwa mazungumzo ya amani yaliyofadhiliwa na Umoja wa Afrika kati ya serikali na makundi ya wapiganaji yanayodhibiti sehemu kubwa ya taifa hilo. Taarifa rasmi zinasema kuwa wapiganaji kutoka kundi la UPC pamoja na washirika wao wamefanya mashambulizi mapema leo kwenye mji huo. Magazeti ya mji yameandika kuwa watu kumi wameuawa, lakini AFP haikuweza kuthibitisha habari hizo. Maafisa wa uchaguzi kwenye Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wameshangaza wengi baada ya kumtaja kiongozi wa upinzani Felix Tshisekedi kuwa mshindi wa uchaguzi wa rais nchini humo baada ya kucheleweshwa kwa matangazo ya zoezi hilo linalodaiwa kukumbwa na udanganyifu na ghasia. Mkuu wa tume ya uchaguzi, yani ya seni koneli nanga, mapema leo ametangaza Tshisekedi kuwa mshindi akiwa na kura milioni saba ambazo ni sawa na asilimia 38.5 ya kura zilizopigwa. Hata hivyo mgombea aliyetarajiwa kushinda na ambaye ni mgeni kwenye siasa Martin Fayulu amepinga matokeo hayo. Awali alikuwa amelalamikia tume ya uchaguzi kwamba kulikuwa ilikuwa ikiegemea upande wa rais Joseph Kabila. Kanisa Katoliki lenye ushawishi mkubwa nchini humo na ambalo lilituma zaidi ya waangalizi 40, 40 kwenye vituo vya kupigia kura pia limehoji matokeo likisema kuwa orodha ya seni haiendani na takwimu zilizochukuliwa na waangalizi hao. Ushindi wa Tshisekedi umeshtua wengi kutokana na kuwa aliingia ingi, ali kwenye kinyaganyiro akiwa amechelewa baada ya kuwa sehemu ya muungano uliokuwa unaunga mkono Fayulu kama mgombea pekee wa upinzani, lakini wiki kadhaa baadaye akaamua kugombea kivyake. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema mapema leo kuwa Marekani na washirika wake wakatafukuza vikosi vyote vya Iran vilivyoko nchini Siria, huku akiomba msimamo wa pamoja kutoka kwa mataifa ya Mashariki ya Kati dhidi ya Tehran. Pompeo wakati akiwa Cairo amesema kuwa ni wakati wa kumaliza uhasama kwa minajiri ya kuleta amani kwenye eneo hilo, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Mwanadiplomasia huyo anafanya ziara ya kufafanua zaidi sera za Washington kuhusu mashariki ya kati, kufuatia uamuzi wa rais Donald Trump wa kuondoa wanajeshi elfu mbili wa, wa Marekani walioko nchini Siria. Pompeo amesema kuwa hatua hiyo hatimaye itachukuliwa licha ya kuonekana kana kwamba hakukubaliana na uamuzi wa Trump hapo mwanzoni, akiongeza kusema kuwa Marekani itaendelea kushika doria nchini humo. Hapo awali, alikutana na, na rais wa Misri Abdel Fatah el Sisi baada ya kuwasili Kairo hapo jana Jumatano, ikiwa ziara yake ndefu zaidi tangu kuingia ofisini mwaka uliopita, na ambayo tayari imempeleka Jordan, Bagdad na kwenye eneo la Wakurdi nchini Iraq. Na vyanzo vya kiraia vinasema kuwa vikosi vya Nigeria vimerejea kwenye mji ulioko kwenye viunga vya ziwa Chad baada ya mashambulizi kutoka kundi la Boko Haram kusababisha maelfu ya watu kutoroka makwao kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Umoja wa Mataifa umesema kuwa zaidi ya watu elfu thelathini wametafuta hifadhi kwenye kambi ya jeshi mjini Monguno pamoja na miji mikuu ya jimbo la Borno huko Maiduguri, wakati jeshi likijiandaa kufanya mashambulizi. Afisa wa kijeshi amesema kuwa wanajeshi walifika kwenye eneo hilo jana jioni na kwamba wamechukua udhibiti na kurejesha usalama huku wanamgambo wakitoroka. taarifa zinasema kuwa baadhi ya majengo yaliharibiwa vibaya wakati wa mashambulizi hayo yakiwemo pamoja na yale ya wanasiasa, machifu na viongozi wa mitaa kwenye mji wa Began na ule wa karibu wa Doron Baga. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Ungana naye nice sol Sande Shomari kwa undani. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika Washington karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida ni kwa undani mimi ni Sandey Shomari Nam, Kongo imeandika historia mpya katika upinzani madarakani na hasa kwa njia ya amani, baada ya kupatikana e, uchaguzi uliofanyika kwa njia ya amani na hatimaye kupatikana mshindi hii leo. Katika kwa undani tunaangalia uchaguzi wa Kongo, jinsi uliofanyika mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tisa na mshindi kupatikana na nafasi iliyokuwepo kwa upande wa upinzani hali kadhalika upande wa wadau ambao walikuwepo kwenye uchaguzi huo wanaofuatilia na, na nafasi iliyokuwa ikizungumzwa na kanisa Katoliki nchini humo Kongo. Ama kwa hakika imeandika historia baada ya upande wa upinzani, baada ya miaka 37 ya chama cha UDPS kupata hatimaye ushindi na kuingia mamlakani, wakiwa wanashirikiana na chama cha UNC cha Vital Kamerhe na mshindi akiwa ni rais mteule Felix Tshisekedi. Mshindi wa pili wa kura ya uchaguzi nchini humo ambaye ni Marte Fayulu, aliyekuwa akiongoza muungano wa upinzani wa Lamuka, ametoa malalamiko akikataa kabisa kura ya uchaguzi nchini humo, na kusema kwamba uchaguzi huo haukuwa halali, huru na haki. Tume ya uchaguzi nchini humo, Seni, ilimtangaza Felix Tshisekedi kuwa mshindi wa uchaguzi huo akipata kidogo juu ya asilimia 38 ya kura. Na hatimaye hao wachunguzi wa kura walishangazwa, maana kabla ya uchaguzi huo uchunguzi wa maoni ulikuwa ukimwonyesha kiongozi wa upinzani Martin Fayulu kuwa akiongoza katika kura za maoni. Lakini basi hebu tuone jinsi gani wananchi wa Kongo, ambao wengi wao wamejionea uchaguzi huu ukienda kutoka upinzani kuja hatimaye kuchukua, ni nini kwa upande wao, wananchi wamekuwa wakizungumza baada ya matukio hayo. Kina nisikitisha sana ndani ya moyo wangu, tulikuwa tunajua kama president wetu mwenye sisi tulijichagulia kutoka kwa moyo wetu alikuwa president Martin Fayulu. Hii ushindi wa kwetu tulikuwa tumeotaisha siku nyingi, na leo ilikuwa kabisa ni siku ni siku ya, ya, ya ushindi wa Wakongomani. Nikisema, tumepokea kwa furaha. wewe wewe mwenyewe unatizama mjiko shwari, watu wanafanya makazi, watu wanaandamana, furaha ni nyingi. Nikusema si tunapokea, tunasema eh, tuna, tunapongeza peple ya Kongo ambayo imejua imebaki kwenye, kwenye vita tuipate demokrasia ya kwake. Ni kusema ushindi wa kwetu tunarudishia, asante raia ya Kongo ambayo imeshimama na kujua kutafautisha nani anaenda kumtumikia kesho. Tizama, ndio ndio habari ama, ujumba, ama ujumbe ambao ninayo kwa saa kama hizi. Bwana Kabila ameanguka ndani ya mtego yake mwenyewe, na hata kama wameiba masauti ya Martin Fayulu lakini ni victoire ya upinzani sisi tumepiganisha kwamba Bwana Kabila atoki kwetu, kujese na kuinafek vita yetu kabambi, ilikuwa Bwana Kabila atoki, na leo Mungu asifiwe kwa sababu Bwana Kabila ametoka. Alikuwa namba kumi na tatu, lakini ibeba nafasa hii kutia eh, Felix Tshisekedi. Nafurahi sana. Haya, hao ni baadhi ya wananchi wa Kongo wakitoa hisia zao baada ya matokeo ya uchaguzi kutangazwa. Hatimaye uongozi wa rais Joseph Kabila aliyekaa mamlakani kwa miaka kumi na nane umefikia ukomo na hatimaye sasa Kongo inajionea mabadilishano ya uongozi kidemokrasia kutoka kiongozi mmoja kwenda mwingine, ikiwa ni historia kubwa kwa nchi hiyo na Afrika kwa ujumla naye mwandishi wetu Salehe Mwanamlongo kutoka hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Salehe akiwa hapo Kinshasa. Salehe, tueleze kwa upande wa chama tawala e, vyama tawala vikiongozwa na mgombea wake Ramazani Shadari, wao je, kwa upande huu wamepokea vipi haya matokeo ya uchaguzi baada ya kutangazwa, wameshindwa? Ni msemaji wa mgombea Ramadhani Shadari ambaye ni Kikaya bin Karuji ambaye anaitisha mkutano na waandishi habari e, na kusema kwamba wamepokea matokeo uh, hayo yaliyotolewa na tume huru ya uchaguzi na wamekuwa wakikusanya uh, taarifa zaidi ili kutoa uh, msimamo wao ikiwa watawasilisha malalamiko yao kotini ama wataweza hivi kukubali kushindwa na wamesema kwamba hatua wa hiyo itachukuliwa mnamo masaa machache yajayo. Na vipi kwa upande wa mgombea Martin Fayulu? Inafahamika kwamba alikuwa akiyapinga haya matokeo kuna lolote ambalo linafahamika mpaka sasa la tofauti, ya uhali iko vipi? Kwa upande wake Martin Fayulu bila shaka amepinga matokeo hayo na kusema kwamba mapinduzi ya uchaguzi yaliyofanywa, na kutoa mwito kwa wafuasi wake kwamba wasikubali matokeo hayo na waweze hivi ku, o, kupigania ama kuweza kutafuta ukweli wa wachaguzi wa, wa, wa zao na hapo amesema kwamba wananchi wenyewe wabebe dhamana yao, bila kuelezea ni nini atakachokifanya. Na amepewa nguvu zaidi kufuatia msimamo wa kanisa Katoliki ambao umetoka kutolewa hii leo, na kusema kwamba matokeo hayo hayakulingana na yale ambao wao waliweza kushuhudia kwenye vituo vya kupigia kura. Pengine kuna hili jambo ambalo limezungumzwa pia kwenye kanisa Katoliki kwamba pamoja na kwamba wameona msimamo e, ni tofauti na walivyoona kwenye vituo vya kupigia kura, lakini wamezungumza zaidi kuhusiana na uchaguzi huu kwa upande wao. Ni nini ambacho wametoa? Kuna wito umetolewa, nafikiri hii leo, wito wao pengine ni upi hasa, ndiyo Sunday? Ni kwamba wamedhamiria eh, kuhusu uchaguzi na mbu, mchakato mzima. Wamesema kwamba eh, ulikuwa na kasoro, lakini kwa ujumla mambo yalikwenda vizuri na wametoa mwito kwa wananchi wabaki watulivu na kusema kwamba uh, mgombea ambaye haridhishwe na matokeo hayo ya tume huru ya uchaguzi atumie njia za uh, kisheria ambazo zimewapa nafasi kuwasilisha malalamiko yao ili kuendesha uh, ama kupinga matokeo hayo, lakini kwa ujumla Senko uh, hawana mamlaka yoyote eh, ya kuweza kutangaza jina la mshindi ijapokuwa wanakuwa na maelezo zaidi, ama wamekuwa na takwimu zaidi, ama kuweza kuwasilisha malalamiko kotini, kwa sababu hawana mamlaka yoyote kwa, kwa, kwa, kwa, kwa njia kama hiyo. Na ukiwa unaposema SENKO, maana yake ni kwamba kanisa Katoliki, sivyo? Ndiyo, kongamano la maaskofu wa kanisa Katoliki nchini Kongo eh. Bila shaka sasa, pengine utueleze tu, kuna msimamo umetolewa eh, kwenye jumuiya ya kimataifa, hasa upande wa Belgium labda huo nao ambao umezungumzwa hii leo unaweza ukatuelezea, tuambie nini ambacho wananchi wanazungumza hapa? Kwa kweli ni msimamo wa kushangaza ambao umetolewa na waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Le Drian, ambaye amesema kwamba matokeo ya, uh, ya uchaguzi huo yanaleta mashaka kabisa kutokana na kwamba kanisa katoliki lilikuwa tayari limewaambia wanadiplomasia hapa kwamba mshindi ni Uh, mtu mwingine na ambaye sio huyu ambaye ametangazwa leo. Kwa hiyo uh, jibu la serikali ya Kongo halikusita. Waziri wa mambo uh, msemaji wa serikali ya Kongo Lambert Mende amesema kwamba ni uingiliaji kati wa, wa masuala ya ndani ya Kongo ambao hauwezi kukubalika hata kidogo, na kukemea kwamba Ufaransa haiwezi kamwe kuweza kuingilia kati masuala hayo, huku akikosoa na kusema wakati rais like Trump wa Marekani alitoa msimamo wake kuhusu hali ya kisiasa nchini Ufaransa, yeye mwenyewe huyo waziri Ledria ndio alikuwa wa kwanza kusema kwamba maswala ya undani ya Ufaransa haiwahusishi wa Marekani. Kwa hiyo amesema kwamba ni jambo ambalo waafrika hawawezi kustahimili ama raia wa Kongo, kwamba uh, ukiongozi wa nchi ya nje hawezi kutoa msimamo kuhusu kinachoendelea katika nchi ya Kongo ama nchi ya kiafrika na kuelezea msimamo huo kuwa ni e, jaribio la, ma, la utawala ama ukoloni mambo leo bila shaka. Na kwa ujumla, pengine unaweza ukatueleza tu hali ilivyo Kinshasa sasa unavyozungumza na sisi, hali ikoje? Kwa ha, sasa kwa, kwa kweli Kinshasa kumetulia, hali imekuwa uh, shwari, wa wafuasi wa UDPS hadi sasa wanaendelea kuzunguka mitaani waki shangilia ushindi wa, wa kiongozi wao Felix Tshisekedi, na kusema kwamba uh, kwa kweli ni mwisho wa miaka thelathini uh, na saba ya upinzani ambayo imekomea sasa na kuweza hivi kuchukua uongozi wa, wa taifa hili. Kwa hiyo wamekuwa pia na matumaini Ichimha makubwa sana kwamba mambo ama hali ya maisha yatakuwa yame yamebadilika na kuelezea kwamba wanakuwa na ma, ma, matengemeo makubwa na mengi uh, kwa kiongozi mpya ambaye atachukua hatamu za uongozi kwa taifa hili uh, mnamo siku kadhaa zijazo. Na pengine Salehe, kwa haraka haraka, pengine kuhusu taratibu zilizopo baada ya tume ya uchaguzi leo kutoa haya matokeo, utaratibu unaofuata ni upi mpaka kuja kuapishwa rasmi rais wa nchi? Utaratibu ni kwamba kuna siku saba ambayo wagombea wa, wa uh, uh, wana wa nafasi ya kuweza hivi kuwasilisha malalamiko yao kwenye koti ya katiba na uh, kat, mnamo siku mbili itakayofuata koti ya katiba pia inatakiwa kuweza hivi kutoa uamuzi wa wake kuhusu uh, uh, malalamiko hayo, na ikiwa hakutakuwa na malalamiko yoyote baada ya siku tano Uh, kuna pangwa kuapishwa kwa kwa kwa rais mpya. Kwa hiyo utaratibu ambao unatakiwa kufuatiliwa, na yaani, kwa ujumla mnamo kipindi cha wiki mbili rais mpya anapaswa kuapishwa asante sana salihi mwanamilongo ukiwa hapo kinshasa na ni kwamba kiongozi felix shisekedi alishinda uchaguzi huo amejipatia kura milioni saba kiasi cha asilimia 38.6 wakati ambapo meneja wa zamani wa exxon mobil martin fayulu amepata kura milioni 6.4 na ramazani shadari emmanuel ramazani shadari ambaye ndio alikuwa kwenye vyama tawala amepata kura milioni 4.4. Sasa basi, hebu tuangalie kwa upande wa chama kilichopata ushindi, UDPS ambacho kimeshirikiana na chama cha UNC. Nimezungumza na katibu mkuu wa UDPS, Rebe Mikindo. Bwana Rebe Mikindo, kwanza kabisa, tunataka kujua umepokea vipi haya matokeo ya uchaguzi huu wa Desemba 30? E, matokeo hayo tunayapokea vizuri kwa sababu unajua, ushindi wetu ni ushindi wenyewe, unakamilisha kazi tulifanya, ama hiyo kupiganisha, tulipiganisha na chama hiki chetu cha UDPS, inakuwa miaka thelathini na sita, na chama a inakuwa miaka thelathini na sita na kwetu tunaona inakuwa kama vile ushindi kufatana na hiyo eh, kupiganisha tulipiganisha hiyo udikteta wote ulikuwa ndani ya nchi yetu, na leo tunasema inakuwa ushindi hiyo wa chama chetu, lakini inakuwa ushindi wa wakongomani na kwa hiyo tuna- tunaipokea na mikono miwili tukisema, inaonekana inakuwa mara ya kwanza eh, kumakuwa rais mwenyewe anakuwa kwenye madaraka na ataachia mwingine mwenye alishinda ushindi. Tena kitu kikubwa ni mpinzani, ndio huyo mwenye atamgomboa, na hiyo inakuwa kitu kikubwa sana ndani ya nchi. Na pengine kwa kuongeza tu wale ambao wako chama cha muungano wa Lamuka wengi wamekuwa wakilalamika na kusema kwamba matokeo haya ya uchaguzi si sawa, wameibiwa uchaguzi. Kama ulivyomsikia Fayulu nini unasema, baada ya kusikia taarifa ya Martin Fayulu nawaza, tunakuwa katika kidemokrasia hiyo, tunaweza kumwachia naye aseme hiyo, kwa sababu hiyo pia ni kidemokrasia. Anaweza kuwa matokeo hiyo ye hafurahi nayo, na anakuwa na njia nyingi enyee, anaweza kupitia hako ili aweze kutafuta kuonyesha vikaratasi eh, vyake na kuonesha mbele ya hiyo tunaita e, kurti kuu ya yenyewe naangalia katiba na na, mimi nawaza yeye anaweza kwenda kule hakatazwe kuweza kufanya hili na, ha, ha, na ha, ha, ha, ha, haianashurutishwa mpaka aitike. Ni kwa sababu anaweza akakataa leo, lakini sisi tunawazia inakuwa njia moja yenyewe anakuwa nayo, anaweza kupitia ako ili aweze kuleta malalamiko yake, lakini sisi pia ningeweza kusema kufuatana na wandugu hao wanasahabu ya kwamba sisi uh, mwaka wa elfu mbili na kumi na moja waliiba uchaguzi uh, kweli kweli ilionekana uliibwa, na lakini ya leo mi nawaza leo kila mkongomani yote anaona kimya kwa sababu uchaguzi ulipita katika kimya na uchaguzi huu unamalizika katika kimya. Na leo unaangalia kuna watu waliwazia kisha uchaguzi kisha kutangazwa kwa Felix Tshisekedi a mtu mwingine mwenyewe angeweza kuweza uchaguzi, itakuwa hakuna vurugu hata mmoja, ilikuwa watu wote walipokea na furaha. Hata hapa niko nasema watu wangali, wanapita pati zote wakipiga yowe na na shangwe kubwa, hatuka katika miji yetu nyingi ya, ya, ya, yetu ya yetu ya Kongo. Umesikia alivyosema waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Ledrien, hali kadhalika Ubelgiji kuwa na wasiwasi wasi na matokeo ya uchaguzi, na hali kadhalika kanisa Katoliki kusema kwamba matokeo hayafanani. Unasemaje kuhusu taarifa za jumuia hizo? Nawaza e, nchi Kongo inakuwa Kongo kama vile imesha kupata hiyo tunaita independence. Kongo haiko tena nchi inaongozwa na Ufaransa na, na unawa Wafaransa wakati zote. Kwanza sisi tunakuwa na tunakuwa na na mambo mengi sana yenyewe tunakuwa nayo katika vichwa vyetu wenyewe, Wafaransa na wale wale wazungu wana- wanasema wanasema sema tu ili walete namna ya kubabaisha watu, kwa sababu ukapata vizuri wewe uh, mkongomani unaisha kutoka kwenye uchaguzi utapatana na ambari ya wale, itakuwa kama vile unapoteza muda bure, kwa sababu watakubabaisha tu, na kwa mwish kuna kitu wataleta ni kutafuta kuweka tu katika vichwa ya watu wao, wakiwa na mtu ule wanapendelea, wanaanza kupigapiga mdomo, lakini tiki hiyo haitubabaishe. Tumeisha, kutu, tumeisha kukuwa na ushindi wetu kuitisha eh, uchaguzi huyu na tunataka sasa, ingawa hiyo eh, kuu ya ya katiba eh, itaweza ku, ku, kumaliza kazi yake na kusema kama inamtangaza pia huyu Felix Tshisekedi kama vile rais wa nchi, basi haya, sisi tutaanza kuchapa kazi na kuleta maendeleo ndani ya nchi. Inawaza ndio kitu kikuwa wakongomani wanangoa na lakini, wakongomani awangoa wa kusema eh, kunakuwa Mufaransa fulani alisema uchaguzi hafurahi nao kwa sababu, wakati huo uchaguzi unapitaa kwao, sisi hakuna lolote, tunasemaka kufatana na yote napitika kwao. Asante ah, sana. Kiongozi wa UDPS katibu mkuu Rebe Mikindo akizungumza kutoka Kinshasa. Sasa kwa upande mwingine, bado wafuasi wa Marte Fayulu wana mengi ya kuzungumza kuhusiana na jinsi walivyouona na kumulika uchaguzi huu kwa kina katika muungano wa Lamuka yupo Daktari Mbazi Kasongo. Daktari Mbazi Kasongo, kwa upande wako yapi ambayo inayo kuhusiana na uchunguzi uliouona kwenye uchaguzi huu? Unaona ana Fayulu alibeba ma mijini yote kutoka Bukavu na Uvira, al, al, al, yes, alikuwa wa kwanza na, ma, na diferansia mingi sana. Kuona ile inafanyikana, atujue inafanyikana namna gani? kwa juu huku tunaita Abajamaliza kufanya compilation kompilation bana programme bali programme bali programme na kufatana na vitu gani atujajua na tutiangalia. Antuka fayulu alikuwa juru sana para kupitia Bwana Kisekedi, na mbali sana tunaona ile mambo Bwana Kabila anafanya, atuka express sana, aliona mtu wake pa tadari atafanya kitu vile fayulu anasindikiza na Bwana Moise na nani na, na, na, na Bemba alitafuta namna yote akuachia pembeni asiye Kitekedi juu agawane opposition ya Kongo, na sisi hatutetika ile mambo, abawezi kutudia kutuidia ile nyetu. Tulitumikia nguvu sana tipate tu, hayo tunauzika tuna sana mambo aina mzuri kabisa. Ile kabila anafanya haina demokrasia wete, nani, na wale wandugu wetu vile bwana nani Kitekedi iko pembeni na kamere wanafanya ile mambo yabo, banageuka aina mzuri kabisa. Mambo ah, yanapitikana mwinchi ya Kongo ni vitu vibaya kabisa. Bati yote payulu aliwina maprovensi makumi mbili, Tshisekedi akakamata provensi ine sadari mbili. Namna gani Tshisekedi leo anaweza kuwa sauti ya nchi hiyo? Tunauzika sana kabisa, tunauzika kabisa na unaona niko nasema nakaani na kauzuni kidogo, sio vile bwana. Asante sana. E, Daktari Mbazi Kasongo e, kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini vivi naungana naye mwandishi wetu Kahozi Kosha, mwandishi wetu Austeri Malivika, aa, unaisikia kwenye laini ya simu e, ukiwa mashariki mwa Kongo, tueleze tu hali ilivyo kwa sasa maeneo hayo na wananchi, jinsi walivyopokea e, matokeo haya ya uchaguzi. Asante sana Shomari, ni kwamba kwa kweli sasa hivi niko katika mji wa Goma na kama unavyozungumza ni kwamba hali inaendelea kutulia, lakini maeneo ya Beni, Butembo watu wata wachangamke, yaani hakuna shamra shamra nyingi. Wale waliofanya shamra shamra ni wachache, yani wadogo sana tu, na wale waliokuwa wakiandamana tayari maandamano hayo yameachwa, kwa sababu polisi walishughulikia hayo maandamano kwa haraka, yani watu tu wana wanatulia na kwa sababu siku zilizopita wale waliojaribu kuandamana kushangilia ushindi wa Martin Fayulu walikamatwa, kama vile kwenye taarifa zetu, watu zaidi ya mia moja sasa hivi walikamatwa na wako mikononi mwa polisi na wengine katika mikono ya sheria. Kwa hiyo watu tu wa-wamekaa wametulia, lakini hawachangamuke kama vile ingeliweza ilikuwa inasubiriwa. Sawa na nikitoka kwako nielekee moja kwa moja hadi Lubumbashi kwake mwandishi wetu Kaozi Kosha upande huo. Tueleze Kaozi, hali ikoje baada ya matokeo haya ya uchaguzi kutangazwa? Hey, kwa kweli hapa Lubumbashi kusini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ingawa ni wachache ambao wanaendelea kusherehekea. Utakumbuka Lubumbashi ni muji ambao unakuwa na takriban zaidi ya watu milioni mbili ambao wanaishi Lubumbashi eh, lakini ni wachache tuliona, nimewahi mwenyewe ukujionea watu walikuwa na huko eh, katika mji katika karta ya katuba nimewahi kujiona kujionea mwenyewe eh, wazee wa kabila ya Felix Kisekedi kutembea uchi kwa kuonesha furaha yao. Hii ni mara ya kwanza kushuhudia kuona watu wanatembea uchi kwa kuweza kuonyesha eh, furaha yao eh, ingawa ni wachache lakini eh, yeah. Kwa kweli polisi eh, iliwa, inawadumia na ni mara ya kwanza kuona polisi na wa, ina, ina, ina, ina- inafanya kazi eh, kwa pamoja na wale washabiki wa Felix Chisekedi katika mji wa Lubumbashi. Na unaweza ukasema pengine hiyo ni historia kwa upande anaotokea Shisekedi. E, kwa yeye kuweza na chama chake kuja kuchukua madaraka, Chisekedi mwenye umri wa miaka hamsini na tano baada ya baba yake, ni historia kubwa sana katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Utakumbuka viongozi eh, maridadi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kiwemo Lumumba ni mzaliwa wa eneo hiyo ambaye ametoka Chisekedi, na ikiwa eh, kabila na kabila baba yake wanatokea katika eh, eneo hiyo ambayo nimepatikana na ndio maana leo tumewahi kuona watu wanasherekea wakiwa uchi wakionyesha furaha yao. Ni mara ya kwanza kihistoria rais kutoka ia katikati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, eneo ya jimbo la Kasai. E, ama kwa hakika hiyo ni historia ya aina yake. Ninafikiri polisi watakuwa na kazi ya ziada kwa hao watu ambao e, wameamua kusalula Ee, na kutoa nguo zao basi, nikirudi kwako <laughs> Austeri Malivika, pengine mpaka sasa hivi umesikia lolote kutoka kwenye tume ya seni. Maana hatukuweza kupata eh, moja kwa moja kujua nini ambacho wamezungumza eh, baada ya shutuma mbalimbali kutolewa na jumuiya ya kimataifa, hali kadhalika wagombea kazi we mwenyewe ukijia studioni kama mjini tele, lakini nashindikana kukufuatilia. Lakini ni kwamba sasa hivi tume huru ya uchaguzi kwa upande wake inasema kwamba haina lolote, na kusema imetangaza matangazo na matokeo, na yule ambaye atahitaji, e, kwamba anatupilia mbali matokeo, aende kwenye mahakama, na mahakama ndio itaamua chochote. Kwa hiyo tume huru ya uchaguzi nasema imemaliza kazi yake. Kinachoendelea ni kuweza kutangaza wale wabunge wa taifa usiku wa leo ili nao wenyewe waweze kupata nafasi yao na vile vile kuandaa uchaguzi mwingine ambao utakuja, kama katika maeneo ya Butembo, Beni na Yumbi, sehemu ambako hakukufanyika uchaguzi, lakini itafanyika baada ya kwa kuhakikisha kwamba hao madaktari wanahakikisha ebola na ukosefu wa usalama umemalizika katika maeneo ya Beni na Butembo na hasa huko mashariki ama kwa hakika kumekuwa na changamoto nyingi za kupambana na ugonjwa wa ebola. Basi niwashukuru sana Austere Malevika kutoka mashariki ya Congo, kutoka Lubumbashi Kahozi Kosha, na kutoka kule Kinshasa Salehe Mwanamilongo, hali kadhalika hapa studio Aida Isa upande wa pili. Jina langu ni Sandey Shomari, msimamizi Hadija Riami. Ni watakeni wote usiku mwema kutoka hapa jikuu la Marekani, Washington DC.