Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. mm. Hello, hello hello, popote ulipo, karibu sana kwenye VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa ni Ijumaa. Ijumaa poa kabisa japokuwa baridi sana hapa DC, ikiwa tarehe 11 mwezi nao ni wa Januari mwaka wa 2019. Jina langu Harrison Kamau, leo studioni nikiwa naye Hadija Riami na leo basi katika studio leo tuna mambo moto moto. tuna kuwasili kwa ndege ya Air Tanzania hiyo ambayo ndo imepokelewa hivi punde hapo jijini Dar es Salaam, lakini pia tuna habari ya kusikitisha. Ahmed Nasir Jumabalo ni mwandishi na mtunzi wa mashairi naye amepoteza maisha. amefariki jana huko Mombasa, Kenya kwa hiyo tuna mengi, lakini na msimu wa shule nao umefika. shule ndo zimefunguliwa hivyo Anti Salma naye anatueleza huko Tanzania, akiwasihi wanafunzi wa kike kuhusu mambo ya shule. Mwanafunzi anajulikana leo ameondoka nyumbani kwao, anakwenda shuleni, anaishia katikati. Mwanafunzi mwingine anamaliza wiki, yuko kwa bwana. Binti huyo nyumbani kwao ameshaaga kwamba yuko shuleni. Kidokezo tu lakini pia kwenye maswala ya burudani na vilevile spoti kidogo kidogo, ikiwa Ijumaa mambo yanaendelea kule pwani ya Kenya katika jiji la Mombasa. Nini kinaendelea? Hebu tusikie kidogo tu mwaka huu tumesema tunataka tulete msichana kutoka Afrika Talu, ambao ni champion ya 100 meters, kwa sababu Mombasa sprinters wengi wanatoka Mombasa. Haya basi, ndio hayo leo tumewaandalia. Lakini sasa, kama mnavyofahamu via express, basi tuanze huko Tanzania, tuongee na George Nchogopa. Ndege imefika ya Air Tanzania, Airbus 220200 imewasili. George Nchogopa, tueleze kuhusu hiyo ndege. Nam, kama walivyodokeza baada ya kusubiriwa kwa muda mrefu, na hatimaye ndege hiyo kutoka Canada, Airbus kama walivyotaja, imewasili punde katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Mwalimu Nyerere na kupokelewa na Rais John Magufuli ambaye ameambatana na viongozi mbalimbali ikiwemo makamu wa rais, mawaziri. Lakini kikubwa katika siku za hivi karibuni kunakofanyika shughuli mbalimbali za kitaifa, viongozi wa dini hawako nyuma pia. Uwanja ndege wa ndege wa kimataifa Dar es Salaam umeshuhudia viongozi wa dini kutoka madhehebu yote hapa Tanzania, wakiwepo katika uwanja huo na baadhi wametoa dua zao. Katika hali ya jumla, ni shamra shamra, wananchi wamefurika na kila mmoja anazungumza lake kuhusu kuwasili kwa ndege hii na kama wanakumbuka kwamba hii ni ndege ya sita tangu uh, rais Magufuli alipotangaza mkakati wake wa kulifufua shirika la ndege la ATCL la a vizuri jogopa, lakini sasa hebu kuhonja, hebu tueleze wananchi wanasemaje, maanake ni ndege ya sita, kwa hiyo lazima kutakuwa na abiria watarajia ambao wataitumia ndege hiyo. Nini ambacho wananchi wanasema kuwasili kwa ndege hii ya sita? Kama nilipodokeza ni shamra, wengi wanazungumzia furaha yao na kikubwa zaidi tumeambiwa hapa kwamba ndege hii itaanza kufanya safari zake kama ndege zilizopita hapa nyumbani, na kwa mara ya kwanza kuanzia Januari kumi na sita mwezi huu. Ndege hii itakuwa ikifanya safari moja kwa moja kila siku kutoka Dar es Salaam kwenda Dodoma. Kwa sasa ndege za ATCL zinaenda Dodoma mara nne kwa wiki. Kwa hivyo kuwepo kwa ndege hii nakwenda safari zake kila siku Dodoma na itakuwa anafanya safari katika mikoa mingine, ni habari njema kubwa ambayo wananchi wengi wa kipato cha kati na wataji wamezipokea kwa sababu itapunguzia adha ya kukaba. Naona kweli njogopa kweli, wamepokea kwa furaha sana. Lakini sasa ndege hii ni Airbus ambayo itafanya safari kwenda Dodoma. Je, kuna mipango labda Tanzania, maanake wana ndege sita sasa na zote zinafanya kazi, zitaenda nje ya Tanzania? Ukiweka kando ndege za Bombadi ambazo safari zake kubwa zilikuwa hapa Tanzania pekee, lakini kumekuwa na mazungumzo yanayofanywa kwa sababu shirika la ndege la Tanzania liliondolewa katika kiati la shirika la kimataifa baada ya kushindwa kwenda hewani kwa muda mrefu. Kwa hivyo, kwa hivi sasa kinachozungumzwa hapa ni mazungumzo. Kuna uwezekano ndege hizi zikaanza kuruka kwenda nje kuanzia Juni, na kuna uwezekano nchi ambazo zinatajwa ni pamoja na China Dubai, India, Afrika Kusini na eneo lote la Afrika Mashariki, lakini kwa sasa ndege hizi, wakati serikali ikifanya jitihada kurejesha anga lake la kimataifa, itakuwa ikifanya safari hapa nyumbani, lakini baadaye tunavyoelezwa, huenda kama nilivyosema, kwamba zikaendelea kufanya safari katika mataifa hayo ng'ambo lakini ndo itabidi tufuatilie hii habari kwa sababu tuone je, ndege hii, je, watu wengine watamudu hizo nauli? Je, nauli itakuwa ni kiasi gani? na je, hizo safari za huko nje zitaanza lini? Kwa sababu kufanya safari za nyumbani peke yake, pengine labda pengine, shirika la ndege la Air Tanzania litaona hazitoshi, kwa sababu wazamani walikuwa wakisafiri wakienda Uingereza, wakienda Dubai, pengine sasa hivi watakwenda pale, pengine watakuja Marekani. Lakini viongozi wa Air Tanzania wanasemaje? Bila shaka haya ulivyoyasema, tusubiri tuone, kwa sababu haya mambo ni mazito na ya muda mrefu. Kwa hivyo tusubiri tuone. Bila shaka hicho chokidokezwa, kama kitatokezea, na kama kitatokezea, bila shaka ni muda mrefu wa baadaye na sio sasa. Asante sana George Jo, Njogopa, kweli ni habari nzuri sana na mambo yameanza kwa kishindo mwaka huu, ndege mpya siku chache tu baada ya kuingia mwaka wa 2019 basi. Tunawatakia kila laheri waendesha ndege na pia watakaosafiri nazo na azona. Sasa aa, kuna habari iliondokeza kwamba kuna hali ya msikitiko imetokea kidogo nchini Kenya. Hebu Salma atatueleza ja, eh, maanake leo jamii ya wapenzi wa Kiswahili pamoja na watunzi wa vitabu huyu mtunzi maarufu na mshairi maarufu amefariki, Ahmed Nasir Jumabalo. Salma, hebu tueleze zaidi kuhusu huyu bwana ambaye anakumbukwa na kila mtu. Naam, shukran sana Khadija na, na Harison mkiwa Washington. Uh, kwa kweli ni masikitiko makubwa hapa mjini Mombasa na ulimwengu mzima kwa ujumla kwa kumpoteza marehemu Ahmed Nasir Jumabalo ambaye alikuwa ni maarufu sana, ni ambaye ni mtunzi wa mashairi alifahamika sana, alichangia pakubwa katika lugha ya Kiswahili na marehemu aliweza kuzikwa hapo jana. Anakumbukwa sana kwa mambo mengi ambayo aliweza kufanya, kama vile kuandika kitabu chake cha mashairi kilikuwa kinafahamika kama Kenya, mwaka elfu moja mia tisa sitini na sita vile vile aliweza kuandika kitabu chake kile maarufu sana cha Malenga wa Mvita, na alikuwa ni mtu wa kwanza kupokea tuzo ya Kenyatta ya fasihi e, ambapo ilikuwa ya mnamo mwaka elfu moja mia tisa sabini na mbili. Ali, aliweza kuzikwa na watu wengi, miongoni wakiwa ni viongozi ambao waliweza kuhudhuria mazishi yake ambayo ilifanyika hapo jana, na kwa kweli ni ni masikitiko, lakini familia kwa ujumla wanasema sio wao tu ni jamii uh, nzima ya, ya ambao ni wapenzi wa Kiswahili ulimwenguni wataweza kuzimika, kumpokeza na lakini eh, kukumbuka kwamba aliweza kuchangia pakubwa. Naona umezungumzia sana, sana katika masuala ya mashairi na nini lakini, na sisi leo hapa studio tumebahatika, tunaye mkuu wa idhaa Mwamoyo Hamza anamkumbuka huyu marehemu Ahmed Nasir, na amekusanya kidogo beti walau mbili za mashairi ya huyu bwana. Atuelezee hapa, atusomea au sijui kama taghani tutasikia Tumsikie. Asante sana Hadija. <laughs> Na asante pia Salma kwa ripoti hiyo kutoka Mombasa. Kwa kweli, uh, Ahmed Nasir ni miongoni mwa wasanii au uh, uh, uh, watenzi ambao watakumbukwa kwa mchango wao katika lugha ya Kiswahili. Kwa hiyo uh, kifo chake ni, ni, ni hasara kubwa sana kwa, kwa, kwa lugha ya Kiswahili, lakini amewacha Uh, zana nyingi sana ambazo zinaweza kuku, kusaidia katika kukuza lugha ya Kiswahili kama watu watazitilia maanani, kwa sababu shida siku hizi ni kwamba watu wanasahau hii sanaa hmm, kwamba ni nzuri na inahitaji kuhifadhiwa. mm -hmm. Kwa hiyo ndio sababu nime, nimeenda, nimechimbua kidogo, nimekuta utenzi wake, eh, sio shahidi utenzi uh -huh. na sikuweza kujua hasa ameutoa mwaka gani, lakini uh, tena kwa bahati, sijui ni bahati nzuri au bahati mbaya, alikuwa anazungumzia kifo chake. Ah, basi itakuwa huyo alishaji. Ah, sasa kwa sababu leo sauti mm, yangu kidogo imekaa haikukaa vizuri. <laughs> siwezi e, like kuhani, ingawa najua kuhani, lakini nitasoma, tusikie aliyosema utenzi huu. Anasema: nalilia roho yangu, huketi mahali tuli, nikawaza peke yangu, niliwazalo nili ni hili lililo moyoni mwangu. Nafikiria ajali, siku ya kunyoka kwangu, nalilia roho yangu, itakufa iondoke itakufa iondoke katika jasadi yangu, ndugu zangu niwepuke, kwa kadhwa ya Bwana Mungu kitandani waniweke, wanioshe ufu wangu, nalilia roho yangu itakufa iondoke. Asante sana Mwamoyo Hamza, naona leo umetupeleka mbali sana, lakini kuna umuhimu kweli wa kukumbuka hivi vitu, kukumbuka hizi tenzi katika kukuza lugha ya Kiswahili. Tuna watoto tuna wajukuu, kwa hiyo vizazi kwa vizazi, hivi vitu vikiwepo vitasaidia kukuza hii lugha sana sana kwa sababu eh, ni, ni, ni vitu ambavyo ni vya, vya, vya nadra sana. U, u, kabisa, u, kuwa na uhodari wa, wa, wa vitu kama hivi sio rahisi watu kama hasa kwa miaka ya sasa mm -hmm. Kwa hiyo kwa wale ambao wametutangulia na wamefanya kazi kubwa namna hii, kuna haja ya kuhakikisha kwamba wanakumbuka na kuienzi e, pia na kuienzi kazi zao. Na Bwana Momoyo kabla ya kuondoka Labda pengine umuhimu ueleze kidogo umuhimu wa mashairi. Tunajua kwamba kama umuhimu wa mziki labda kuna ujumbe unaweza ukatumia kupitia mziki, na pia kuboresha lugha kando kwa, uh, na kuboresha lugha kwa kutumia mashairi pia. umuhimu mwingine wa mashairi ni nini? Na mashairi kuweza kuyafahamu yakiandikwa, hapo umesema mtu mwingine kwa lugha hiyo aliyoandika, huwezi kuelewa amesema, unaweza usielewe, lakini mashairi hasa ndio msingi mm -hmm. wa lugha mm -hmm. Nyimbo zote mziki wote, mm -hmm. unatokana na mashairi mm -hmm. Unapoandika wimbo unapotunga no. wimbo, mm -hmm. unatakiwa utunge katika hali ya ushairi. Kati ndio mm -hmm. sababu nyimbo ambazo unaziona ni nzuri sana unazikuta zina maneno yanayojirudia rudia, mm -hmm. ule wote ni ushairi. Kwa hiyo shairi au utenzi ni msingi no. wa muziki, ni msingi mkubwa sana wa lugha. Asante sana bwana Momoyo Hamza. Sasa naona tuelekee katika habari za dunia. Ikulu ya Marekani yani White House imesema leo itakuwa na mazungumzo na viongozi wa majimbo, serikali za kaunti na wawakilishi wa, wa jamii juu ya usalama kwenye mpaka wa Marekani na Mexico, pamoja na usalama wa jamii yote. Rais Donald Trump jana alifanya ziara kwenye eneo hilo la mpakani katika juhudi za kushinikiza bunge la Marekani kutoa pesa anazohitaji ili kujenga ukuta kwenye mpaka huo ili kukabiliana na uhamiaji haramu, uhalifu na biashara ya madawa wakati wa mivutano ikiendelea kati ya Trump na wademokrat juu ya fedha za ujenzi wa ukuta, ikiwa pia ndiyo chanzo cha kufungwa kwa baadhi ya idara za serikali kuu. Mgombea urais nchini DRC aliyeshika nafasi ya pili ameahidi hivi leo Ijumaa kuwasilisha malalamiko rasmi kuhusu wizi katika uchaguzi, mzozo ambao wengi wanahofia huenda ukaibua tena ghasia katika taifa hilo ambako mamilioni ya watu wamefariki katika vita vya wenyewe kwa wenyewe tangu miaka 1990 Ukusanyaji maoni wa awali kabla uchaguzi ulibashiri kwa mgombea wa upinzani Martin Fayulu angepata ushindi wa kishindo katika upigaji kura na kusababisha makabidhiano ya kwanza ya madaraka kufanyika kwa njia ya kidemokrasia katika kipindi cha miongo sita ya mapinduzi, udikteta, mauaji na mizozo tangu nchi hiyo ijipatie uhuru. Kwa mujibu wa shirika lahabari, la habari la Reuters wafuasi wa Fuanso fayulu wanasema mamlaka imefanya wizi wa hesabu ya kura kwa niaba ya Chisekedi ambaye inadaiwa alifikia makubaliano na utawala wa rais Joseph Kabila ambaye anaondoka madarakani. Kundi moja nchini Sudan ambalo limeongoza maandamano dhidi ya serikali mwezi uliopita leo Ijumaa limesema litaitisha maandamano ya nchi nzima wiki ijayo kushinikiza serikali ya Rais Omar al Bashir. Maandamano yalizuka Desemba 19 juu ya uamuzi wa serikali kupandisha mara tatu bei ya mkate na kusababisha haraka maandamano kusambaa, jambo ambalo linaonekana ni tishio kubwa kwa utawala wa miongo mitatu wa Bashir. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa, kundi hilo limepanga maandamano makubwa yafanyike Jumapili katika mji wa Khartoum Uh, north na kufuatiwa na maandamano mengine baadaye wiki itakayofuata katika mji mkuu wa Sudan. Waandishi wawili wa shirika la habari la Reuters wanaotumikia kifungo cha miaka saba nchini Myanmar leo wameshindwa katika rufaa yao dhidi ya hukumu hiyo. Walon na Kiaso o walikamatwa Disemba mwaka 2017 kwa shutuma za kukiuka sheria za siri za Myanmar. Jaji wa mahakama ya rufaa amesema mawakili wa wanahabari hao wameshindwa kutoa uthibitisho kwamba wateja wao hawana hatia. VOA express jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunaposafiri pole pole. Ikiwa Ijumaa, popote ulipo, imani yangu ni kwamba wiki yako imekuwa nzuri. Ikiwa jioni jioni, inajua labda ndio kufunganya kufunganya, na kujaribu kisa, kuelekea na nyumbani na Dar es Salaam na Hey, bandari ya salama huko sasa huko sasa ndo kuna jicho letu. Maanake umesikia awali tumezungumzia kwamba shule zimefunguliwa huko Tanzania wanafunzi wameanza masomo sasa. Leo mwandishi wetu Rahabu Fredi amezungumza na Anti Salma, huyu Anti Salma hodari sana wa kutoa ushauri naam. Sasa leo hii anatoa ushauri kwa wasichana waeleza kuhusu mambo mazuri ya kufanya, manake, unajua ukienda shule mambo yanaweza ukapita pembeni hivi mambo yakaharibika. Kwao anawaasa ya wasichana, lakini wakati huo pia na wazazi na walezi kuwa makini na watoto, wamekwenda shule kweli. Tumsikie basi, anasemaje sasa. Hapa ndo kunaambua utata mtupu. Mtoto kama mtoto, wa mzazi anakuwa akamwamini mwanaye ambao anasoma boarding labda mikoani au zile shule ziko mbali hapa pa Dar es Salaam, lakini shule zingine bado ziko na mbali. Lakini mtoto anajiaminisha kwa mzazi kwamba mimi nina uwezo wa kwenda mwenyewe na nikapokelewa shuleni, au dada atakusindikiza kaka. Sasa hapo, ndugu yangu, kuna mchezo mchafu ambao unafanyika. Mwanafunzi anajulikana leo ameondoka nyumbani kwao, anakwenda shuleni, anaishia katikati. Mwanafunzi mwingine anamaliza wiki, yuko kwa bwana, binti huyo nyumbani kwao ameshaaga kwamba yuko shuleni na kwa sababu mzazi siku hizi wanakwambia niko bize, niko bize. Mzazi hana mawasiliano mazuri na walimu kule kujua kwamba mtoto wake amefika, lakini ayo ya ameshawakuta wengi. Likiza mwaka jana na rafiki zangu wa karibu wampata matatizo makubwa kupitia kwa watoto wao. Kuna mmoja alimkabizisha na yani, hizi familia mbili za urafiki, akamwomba yule kaka ampeleke, kumbe yule kaka naye ana rafiki yake. Kwa hiyo badala ya kumpeleka yule mtoto shuleni, mtoto akapelekwa kwanza kwa bwana, amekaa wiki kizuri au kibaya, ukatokea msiba, ndo mzazi apige simu shuleni, mbona anambambona mwanafunzi ajafika. Kwa hiyo nakuomba, weye mzazi, mwanao anapofikia muda kurudi shuleni, hata uwe bize kiasi gani, naomba mguu wako mguu wa mtoto mpaka akisha amefika shuleni, umemkabizisha kwa walimu. Kwa hiyo nyinyi mabinti, tabia za kushawishiana, merudi nyumbani, memaliza likizo salama. Jitambueni kwamba nyinyi ndo mawaziri wa kesho, wabunge, kuna madaktari humo. Sasa mtapokuwa mnaanza tabia za kwenda mashuleni hamfiki, naomba mabinti wote mjitambue. Mi nasema mtuonee huruma wazazi. Wewe mtoto ambaye saizi umeshaagana sijui na mwalimu wako, sijui na mume wa mtu, sijui na bwana tu wa barabarani, usha, kwa sababu saizi watu washa kuwa na mipango yao kwamba bwana, mi nitaondoka huku nyumbani siku fulani, kwa hiyo utakutana na sehemu fulani. Wengine wanateremka vituo kabla, wanaongojewa njiani, wanakwenda kwenye mambo hayo kwa hiyo nasema hivi, hiyo ratiba ifute. Sema Anti Salma ameshatukia dili, mwende mashuleni mfike. Kwa hiyo wee, mtoto ulibahatika kusikiliza hichi kipindi, naomba ujitambue, ujirekebishe mipango yako yote ivuruge. Ona tu kwamba bahari kwa gafa imechafuka, watu wanataka kuzama, tafuta jinsi gani ya kuogelea urudi nchikavu. Naam, bila shaka, binti, ujumbe umekufikia. Shukrani Anti Salma kwa kuwa nasi hapa kwenye jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. Nakwambia Adija eh, kwa kweli alivyosema ushauri amesema kweli. Kweli lakini kati ya nyumbani na shule, pale shule ya Bweni siku hizi kuna simu, maanake naweza kuwa nyumbani, hakupanga ile mipango ndani ya gari akapanga, unasikia binti kaolewa karibu wiki nzima kabla ya kuanza shule. Na mimi na hakika hawa wasichana wamesikia ushauri Rwanda. <laughs> tukishafika kule Rwanda tunampata jamaa naitwa Medi, akisema adi top juu juu Lakini mimi nimesikia Mombasa tu, mambo, Mombasa, mambo, chigali, <laughs> na chigali. Na chigali. Mambo, e. Mombasa Dar es Salaam na chigali, na Awali na mchoma roho mambo mambo mambo mambo, muhimu muhimu, ndio ndio. Aida, leo e, mzalishaji kwa akaamua kuweka hapo tena, bora umesikia Mombasa, top, unajua top. E. kama hawasemi down basi wanasema yako yako, juu ya hilo ha, ha, ya juu, haya basi eh basi mambo yalivyo, tukiendelea na VOA Express kutoka mm, hapa Washington DC. burudani, burudani. Moja kwa moja tunaelekea kule pwani ya yep, Kenya Mombasa, mm. Tunaungana naye Josphat Kioko, karibu sana kwenye VOA Express, habari ya mwaka mpya, karibu sana. Hebu tueleze mambo yamefikia wapi na nini kinachoendelea huko Mombasa. Baada ya Hadija kutuchoma roho hapa, ni mambo ya sport tu, au sio? mambo okay, safi. Kuna mengi makubwa hapa Kenya haya. <laughs> <laughs> <laughs> Eh, tupe mambo, yanaendelea maanake, tunasikia huko sijui kuna tuzo sijui umepokea wageni jana sijui umeenda kufanya mazoezi, uliweza kufanya mazoezi, lakini maana picha hukuleta. Haya, tueleze, haya tuzo zinasemaje? Leo ni siku kubwa sana kwa wana michezo kote nchini Kenya, maanake mashirika yote ya michezo imetuma watu wao kuja kutuzwa. Hii tuzo imefanyika kila mwaka mm. E, ina wadhamini wengi sana na ni tuzo kwa wanakandanda, wanariadha, wale wa ndondi, na soya, sports, na, e, race, wa ndondi na inaitwa Soya sportsman of the year award in Kenya, na rais na mwasisi wa tuzo hiyo ni Paul Tergat ambaye kwa miaka zaidi ya mitano alishikia rekodi ya marathon ya dunia mm -hmm. na ameeleza viwee kwamba wameamua kuleta tuzo mm. hii mombasa kwa mara ya kwanza kufanyika nchi ya Nairobi. Tumsikie kidogo Paul Kerga kisha nikupe maelezo. Asante. Ah. Tumekuwa tukifanya this awards for the last 14 years. Huko tangu tuanze Nairobi, tangu mwaka jana tukasema lazima tupeleke nchi kidogo. Tuko na 47 county. Sio hata kukuja Mombasa peke yake. Kuna watu wengi wanataka kuona, kucelebrate hawa machampions uh, wetu wa Kenya hii vijana wetu wamekuwa wakitembea dunia, wachai wengi wachai fika hata Mombasa soya kusema asante kwa hao vijana kwa ile kazi walifanya. Tunashukuru kuona kwamba watu wa Mombasa wamechangamka na huyo celebrity gesti. Mwaka huu tumesema tunataka tulete msichana kutoka Afrika talu ambao ni champion ya 100 meters, kwa sababu Mombasa si tunajua sprinters wengi wanatoka Mombasa. Ah, Kioko tumesikia. Lakini sasa katika hao wanaopata tuzo kuna nane ambao wanapata, wanatarajiwa kupata tuzo, labda huyu kaambiwa, huyu pengine huenda akaipata hii tuzo. Mwaka uliokamilika umeshuhudia Eliud Kipchoge akiweka muda wa kasi zaidi duniani katika marathon chini ya saa mbili na dakika mbili, yeye ni miongoni mwa wale wanaotarajiwa kutuzwa. Yuko bondia wa kike Fatuma Zarika ambaye ndoni zake za kimataifa zinamweleza kushindania taji la mwanamke bora, na upande wa timu Harambee Starlets, kumbuka imefuzu kwenda AFCON mwaka huu baada ya kukosa miaka kumi na minne. Sasa wao pia wameteuliwa kugombea tuzo miongoni mwa timu bora, na hapo mwisho amesikia Tergat akisema tumeandika celebrity. Huyu ni mwanadada kutoka Ivory Coast, eh, Marie-Josee Ta Lou yuko Mombasa, anafanya mazoezi katika fuo za bahari hapa, na ndiye mgeni rasmi eh, katika tuzo za wanamchezo bora wa Kenya usiku wa leo. Well, na eli nimefanya mazoezi naye kidogo jana katika bahari, lakini atueleze mazoezi yalikuwaje, Kioko. Halo, eh, ma- mazoezi yamekuwaje? Maana unasema ulifanya naye mazoezi, je, <laughs> uliweza <laughs> <laughs> Mimi, haditha, unajua unajua mimi unajua mimi nimekimbia mbio fupi hata Chief Hamza hapo anafahamu kwamba mbio fupi nimekimbia mm, sana sanaalo hapa amekua eh, akafua spidi zangu mm, naona kama nitarejea kukimbilia Kenya katika mbio za mita mia moja tena. Haya basi, kwa kweli kabisa, unahakika kama hivyo? Kwa hiyo tuna hakika VOA tutakuwa na mwanariadha angalau, hiyo medali itakuwa ya VOA sasa. <laughs> Safi sana Josphat Kioko. Sasa naona kwamba mambo yanaendelea vizuri kusikia ripoti kwamba Marijo Setalou kutoka Ivory Coast yuko nchini Kenya. Huyu ni mwanamke anayeondoka staili, haujaona kwa kweli eh. Yeye ana sifa za kiulimwengu. Yupo mpaka lini? lakini huko ameshaondoka mwenzetu uh, Jospat Kyoko, lakini mambo safi yakiendelea. Kuna swali ambalo sisi huuliza msikilizaji, na swali la wakati huu lilikuwa ushindi wa upinzani DRC unaashiria nini? Aya, usindi wa upinzani, Samuel Data anasemaje? Unaashiria kuwa siasa za Afrika zimekomaa na kupevuka kiasi ambacho matokeo yanatangazwa Ufaransa, Ubelgiji na Katoliki ya Kongo. Nadhani huyu ana maana kanisa Katoliki. Hawaelewi kama game gani imetumika. Ufaransa walidhani madini ya Kongo ni yao, Ubelgiji wakadhani Kongo Basin ni yao. Ona sasa hawaelewi imekuwaje. uh -huh. Hapa kuna Olivada, anajiita African Child, lakini yeye akaandika kwa Kizungu, lakini kidogo nitajaribu kusema alivyosema. anasema kwamba walifanya vizuri upinzani kutoa mamlaka kwa yule ambaye yeye anamwita diktata kabila, lakini anasema inaonekana kama vile walimwogopa Fayulu, na anasema sasa Chisekedi ana kibarua kigumu sana cha kubadili maswala na misingi ya kabila iwapo yeye anataka kubadilisha Kongo. Asipofanya hivyo basi mambo yatabaki tu kama yalivyokuwa. haya huyu Israel Fute yeye anazungumzia Watanzania nawambia, jamani Watanzania, tusikate tamaa, Mungu atatupigania ili tuondokane na utumwa wa chama kimoja, maana Mungu hana chama, Mungu ni Mungu wa watu wote wenye, wenye mwili. Wapinzani watakaa jela <laughs> lakini haitasaidia chochote, kwa hiyo <laughs> yeye, yeye naona kazungumzia Tanzania, mambo ya Kongo hata hakugusa. <laughs> lakini huyu naye ngasa wa kule kand agongwa Tanzania anasema mmepata baba mpya tena huko Congo, akiwaendesha ovyoovyo mshtaki kwenye Umoja wa Mataifa. Frank Shiku mpenda kachumbari huyu anasema yuko Ilala, Dar es Salaam, anasema ushindani wa upinzani DRC Congo unaashiria mabadiliko makubwa ya taifa hilo, hususan kwenye upande wa masuala ya uchumi. Uh, sasa tunapoendelea karibu kutamatisha VOA Express Ijumaa ya leo ni kwamba kuna baadhi ya mambo yanayoendelea kutia fora kwenye mitandao ya kijamii, na moja wapo ni wanafunzi wa kidacho, kidato cha kwanza nchini Kenya ambao sasa wanatarajiwa kuingia mashuleni mm, kwa mara ya kwanza. Adija, kumekuwa na mfumo sasa, awali ilikuwa kwamba walimu wakuu wa, wa, limu, wa, wa, kuu, wa mm, shule ndio walikuwa wakiamua watoto ambao watakaoingia ama wanafunzi watakaoingia katika shule, shule zao yep. Lakini sasa mfumo umeshawekwa kwenye mitandao na mm, ni mfumo mmoja sasa, yule wanasema tumia afisa yoyote sasa. Sasa swala hili linasemekana linazuia ufisadi katika mfumo ni wa... Sawa, lakini mimi kidogo kinachonitia wasiwasi mm -hmm. Mtandao sasa, ni watu wote wana mitandao? Maanake kuna <laughs> vijijini huko, je watu wana mitandao? Manake wamijini, sawa, lakini sasa huko vijijini nako o, wanasema bora siku hizi, eh, wanunua bundles. Ukishanunua zile bundles umeshajipatia mtandao popote eh, ulipo, ndiyo, bora uwe, lakini... <laughs> Sasa hilo eh, ni swali ambalo tutauliza eh, labda eh, kwa swali tutawauliza eh, wa wasikilizaji wetu, je mna mtandao eh, kila mahali mlipo manake wa vijijini pengine mwingine haya eh, na... Ay, tunafurahi sana kuwa nasi eh, kwenye VOA Express Jumaa ya leo tukikutakia wikendi njema kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau na mimi ni Khadija Riami. Basi nisimsahau Aida Isa manake alikuwa mbelembele katika kutuwekea mziki mzuri leo hadi top. Haya basi tukutane tena Jumatatu.