Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandei Shomari na mimi ni Patrick Nduimana, niukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Januari 11 mwaka 2019 ambapo tunasikika katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22 na 107.5 FM Nairobi na 107.8 Mombasa Kenya <tabu> namba na, na katika matangazo yetu ya leo msikilizaji, ikiwa ni siku ya Ijumaa ni ule mjadala wetu wa moja kwa moja kujia wewe live talk kutoka hapa Washington DC, ambapo hii leo tunamulika baada ya uchaguzi kukamilika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nini sasa kinaendelea baada ya matokeo hayo ya uchaguzi na hali halisi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo? Hayo ndio tutakayonayo katika live talk na katika habari nyingine kiongozi wa chama cha Social Democrat huko Sweden achukua hatua kubwa kuendelea na wadhifa wake kama waziri mkuu wa nchi hiyo katika awamu ya pili. Basi... kwa hayo na mengine mengi nasi katika habari za dunia, madaktari nchini Zimbabwe wamemaliza mgomo wa siku 40 walioitisha kudai malipo bora na mazingira sahihi ya kufanyia kazi. Serikali imesema mgomo huo ulisababisha kutaabika kwa wagonjwa na wengine kupoteza maisha, lakini wagonjwa na wafanyakazi wengine wa huduma za afya walikuwa na furaha kuona madaktari wamerejea kazini. Kuanzia hapo jana, wagonjwa wengi walirundikana katika kituo cha afya cha Zimbabwe wakati madaktari wakisitisha mgomo wao wa siku 40 na kurejea rasmi kazini. Madaktari wa Zimbabwe walianza mgomo Disemba mosi mwaka jana, wakidai vifaa na madawa bora na kutaka kulipwa kwa kutumia dola ya Marekani, siyo noti ya Zimbabwe. Wafanyakazi wa afya jana waliwaonyesha waandishi wa habari vifaa vipya walivyopatiwa na serikali ili kusaidia kumaliza mgomo. Madaktari hao wamesema Rais Emmerson Mnangagwa amekubaliana na baadhi ya madai yao hasa kuhusu madawa na vifaa vya hospitali. Hayo haya, hivyo madaktari bado wanasisitiza kulipwa kwa kutumia dola ya Marekani. Mgombea wa urais nchini DRC aliyeshika nafasi ya pili ameahidi hivi leo Ijumaa kuwasilisha malalamiko rasmi kuhusu wizi uliotokea katika uchaguzi, mzozo ambao wengi wanahofia huenda ukaibua tena ghasia katika taifa ambako mamilioni ya watu wamefariki katika vita vya wenyewe kwa wenyewe tangu miaka 1990 mia. Ukusanyaji maoni wa kabla ya uchaguzi ulibashiri kuwa mgombea wa upinzani Martin Fayulu angepata ushindi wa kishindo katika upigaji kura na kusababisha makabiliano ya kwanza ya madaraka kufanyika kwa njia ya kidemokrasia katika kipindi cha miongo sita ya mapinduzi udikteta mauaji na mizozo tangu nchi hiyo ikipatia uhuru mwaka 1960 kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Wafuasi wa Fayulu wanasema mamlaka imefanya wizi wa hesabu ya kura kwa niaba ya Felix Chisekedi, ambaye inadaiwa alifikia makubaliano na utawala wa rais Joseph Kabila, ambaye anaondoka madarakani na mwenye ushawishi mkubwa kwa majeshi ya usalama. Umoja wa maelfu ya wafanyakazi wa idara ya upelelezi ya Marekani, FBI, leo umetoa wito kwa bunge la Marekani na White House kuwapatia pesa kwa haraka idara hiyo, ukionya kuwa upungufu wa pesa za matumizi umeanza kuathiri shughuli za idara hiyo. Wafanyakazi wa FBI kwa mara ya kwanza leo hawatopata mishahara yao, wakati leo ikiwa ni siku ya ishirini baadhi ya idara za serikali kuu ya Marekani zikiwa zimefungwa kutokana na mvutano kati ya Rais Donald Trump na Wademokrat juu ya ujenzi wa ukuta kwenye eneo la mpaka kati ya Marekani na Meksiko. Hali imekuwa mbaya sana. Kazi muhimu inayofanywa na FBI inahitaji pesa, umesema umoja huo unaowakilisha wafanyakazi elfu kumi na tatu katika malalamiko, katika malalamiko waliowasilisha jana kwenye bunge na White House tangu shughuli ya baadhi ya idara za serikali kuu ya Marekani kufungwa hapo Disemba 22 baadhi ya jumla ya wafanyakazi laki nane wa serikali kuu walilazimika kukaa nyumbani, wengine waliendelea kufanya kazi bila kulipwa mishahara. Miongoni mwa hao kuna wafanyakazi elfu tano wa FBI. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ikulu ya Marekani, White House, imesema leo itakuwa na mazungumzo na viongozi wa majimbo, serikali za kaunti na wawakilishi wa jamii juu ya usalama kwenye mpaka wa Marekani na Meksiko pamoja na usalama wa jamii yote. Rais Donald Trump jana alifanya ziara kwenye eneo hilo la mpakani katika juhudi ya kushinikiza bunge la Marekani kutoa pesa anazohitaji ili kujenga ukuta kwenye mpaka huo ili kukabiliana na uhamiaji haramu uhalifu na biashara ya madawa ya kulevya. Wakati mivutano ikiendelea kati ya Trump na Wademokrat juu ya fedha za ujenzi wa ukuta, ikiwa pia ndiyo chanzo cha kufungwa kwa baadhi ya idara za serikali kuu, Trump amesema anaweza kutangaza hali ya dharura endapo hatapata makubaliano na Wademokrat. Trump amesema ama tupate ushindi, tufikie mwafaka, sababu mwafaka ni ushindi kwa kila mtu, au nitatangaza hali ya dharura. Lakini Wademokrat wanaendelea kupinga ombi la Trump la kupewa dola bilioni 5.6 za ujenzi wa ukuta wakisema hoja anazotoa hazina msingi. Jeshi la Marekani limeanza na mchakato wa kuondoa wanajeshi wake nchini Siria. Msemaji wa majeshi ya ushirika yaliyoko Siria, Canal Sin Ryan, ambaye amethibitisha taarifa hiyo, amesema kwa sababu za kiusalama hawawezi kutoa taarifa zaidi au kuzungumzia mahali wanajeshi hao walipo au kuongelea namna wanavyoondoka. Shirika la Siria linalojumuisha wanaharakati wa haki za binadamu limethibitisha kuwa wanajeshi wa Marekani wakiwa na vifaa vyao wameanza kuondoka katika ngome yao inayopatikana katika jimbo la Al Hasaka. Marekani ina wanajeshi elfu mbili walioko kaskazini mashariki mwa Siria. Mapema wiki hii, mshauri wa rais Trump wa maswala ya usalama John Bolton alitoa wito wa kulindwa wapiganaji wa Kurdi wa Siria wa kundi la YPG, jambo ambalo limemkera rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan, ambaye alikataa kukutana na ofisa wa Marekani ili kujadili mchakato huo wa kuwaondoa wanajeshi wa Marekani. Hii leo Bolton amesema mazungumzo kati ya viongozi wa jeshi la Marekani na wenzao wa jeshi la Uturuki juu ya suala hilo la wapiganaji wa kikurdi yataendelea wiki ijayo, ili kupata mwafaka. Kundi hilo la wakurdi linashirikiana na jeshi la Marekani katika vita dhidi ya wapiganaji wa kundi la Islamic State, lakini serikali ya Uturuki inalichukua kundi hilo la YPG kama kundi la kigaidi linalotishia usalama wa Uturuki. Rais Erdogan alitishia kuanzisha operesheni za kijeshi za kupiga vita kundi hilo ndani ya Siria. Kundi moja nchini Sudani ambalo limeongoza maandamano dhidi ya serikali mwezi uliopita, leo Ijumaa, limesema litaitisha maandamano ya nchi nzima wiki ijayo kuishinikiza serikali ya rais Omar el Bashir. Maandamano yalizuka Disemba 19 juu ya uamuzi wa serikali kupandisha mara tatu bei ya mkate na kusababisha haraka maandamano kusambaa, jambo ambalo linaonekana ni tishio kubwa kwa utawala wa miongo mitatu wa Bashir. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa AFP, kundi hilo limepanga maandamano makubwa yafanyike ya Jumapili katika, katika mji wa Khartoum, Khartoum ya kaskazini na kufuatiwa na maandamano baadaye wiki ijayo katika mji mkuu wa Sudan. Kundi hilo limehamasisha wanachama wake kuongeza kasi ya maandamano na tayari leo lilifanya maandamano baada ya sala ya Ijumaa katika mji wa mashariki wa Atbara ambako maandamano yalianzia. Leo kiongozi wa chama cha Social Democrat huko Sweden Stefan Lofven amechukua hatua kubwa kuelekea katika kuendelea na wadhifa wake kama waziri mkuu kwa awamu ya pili baada ya kuingia katika makubaliano na vyama vya mrengo wa kati kulia vya Central na Liberal ambapo makubaliano hayo yanajumuisha makato ya kodi na mageuzi ya soko la ajira. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka e, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Msikilizaji, na kama tulivyokuambia e, leo tunamulika hali nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya uchaguzi mkuu wa kwanza wa kidemokrasia. Hatimaye, baada ya miongo sita, nchi hiyo imefanya uchaguzi ambao utakabidhi madaraka kutoka kiongozi mmoja hadi mwingine bila kumwaga damu wala vita. Basi kuweza kuangalia hali ilivyo huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tunao waandishi wetu kutoka kona zote za nchi hiyo, e, Salehe Mwanamilongo aliyeko kule Kinshasa, vilivile tutakuwa nayo Mitima la Shansi kutoka eneo la Bukavu, e, Malivika Austere eneo la Goma na Kahuzi Kosha katika maeneo ya kule Lubumbashi, halikadhalika tutakuwa nao, e, viongozi wa vyama kutoka chama cha UDPS katibu mkuu Rebe Mikindo na halikadhalika kutoka muungano wa upinzani walamuka tutakuwa naye Patrick Mungeke ambaye ni mshauri katika ofisi ya Moise Katumbi Chapwe. Basi moja kwa moja e, tupate kwanza hali e, ilivyo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo kama mmesikia kwenye habari zetu za dunia tayari e, mgombea urais alishika nafasi ya pili, leo anawasilisha rasmi malalamiko kuhusu wizi anaodai umetokea kwenye uchaguzi huo, na wanahofia kwamba hali hiyo inahofia kwamba pengine kunaweza kupelekea hasia katika nchi hiyo, kwa sababu moja kubwa aliizungumza kwamba ukusanyaji wa maoni kabla ya uchaguzi ulimbashiri kwamba yeye Marte Fayulu ndiye angeweza kupata ushindi mkubwa, lakini anachokiona mpaka hivi sasa ni tofauti. Tutafuatilia kutaka kujua eh, hali ilivyo eh, baada ya yeye kuchukua hatua hiyo. Tume ya seni tayari ilikwisha tangaza siku ya Alhamisi mshindi kwa asilimia ya juu ya 38 ya kura akiwa ni Felixi Sishekedi ambaye yeye ni mwanasiasa mtoto wa kigogo upinzani nchini humo Etiene Shisekedi. E, basi tutaweza kufuatilia zaidi kujua e, juu ya hali kadhalika mwenyewe Felix Shisekedi. Basi moja kwa moja nichukue nafasi hii kumkaribisha Salehe Mwanamilongo ambaye yuko kule Kinshasa, aweze kutueleza hali ilivyo katika jiji la Kinshasa hii leo. Kwa kweli hali ni tulivu, maisha yamerejea kama kawaida. Leo kumeshuhudia misongamano ya magari kama kawaida na watu wamejitokeza, ijapokuwa watoto hawakwenda shule kama kawaida, kutokana na kwamba watu walikuwa na hofu huenda kunaweza kuwa na mtukio baya la maandamano ama lingine, lakini kwa ujumla hali ni tulivu hapa mjini Kinshasa, isipokuwa taarifa zilizotefikia kutoka huko Kikwit e, jimboni Kwilu, ma mashariki mwa mji wa Kinshasa, ambako ni ngome ya uh, huyu mpinzani Mapemfa Ulo, ambao kulikuwa na maandamano ya vijana na vilevile, watu wasiopungua watatu kwa mujibu wa polisi waliweza kufariki na uharibifu uh, uh, mwingine mwingi wa, wa mali na vilevile maduka ya watu kuweza kuporwa. Fayulu ametangaza kwamba atafikisha malalamiko yake kwenye mahakama inayofuatilia mambo ya uchaguzi na hasa amejitangaza kuwa mshindi. Sijui wafuasi wake au kambi nyingine ya Chisekedi wamepokeaje taarifa hiyo. Kwa kweli, amehusudia ni baadhi ya wafuasi wake ambao walikuwa wengi kwenye makao makuu mdogo ya chama cha MLC cha Jean Pierre Bemba kwenye mtaa wa Kasavugu ambako uh, amesema kwamba yeye ndio alikuwa mshindi kwenye uchaguzi huo na kura milioni nane sawa na asilimia sitini na moja ya wapigaji kura uh, huku uh, akisema kwamba feliksi Chisekedi alikuja wa pili, tena mbali kabisa na yeye, akiwa na kura milioni mbili na laki nane sawa na asilimia kumi na nane nukta arobaini na saba na mgombea um, wa chama tawala Emmanuel Ramazani shadari akiwa na kura milioni mbili ni sawa na asilimia kumi na nane. Kwa hiyo amesema kesho atawasilisha malalamiko yake kotini na amesubiri matokeo ya, ya koti ili kutoa uamzi ambao ama msimamo ambao ataweza kuchukua. Asante ah, sana eh, mwenzetu kutoka pale Kinshasa, Salehe Mwana Milongo. Sasa tuangalie Patriki upande wa huko Bukavu huko mm. mashariki mwa DRC. Niliongea na mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Bukavu, Mitima De La Chance, naye pia nikamuuliza hali inavyoendelea huko Bukavu baada ya Felisi Chisekedi kutangazwa kama mshindi wa uchaguzi wa hapo Disemba 30 hapa mjini Bukavu na pia katika maeneo mengine tofauti ya jimbo la Kivu Kusini tangu kutangazwa kwa Felix Chisekedi kuwa kandidati ama mgombea ambaye amefaulu uchaguzi na kuwa rais wa tano wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, hali ni ya utulivu ilivyokuwa. Uh, hapa mbeleni ni kwamba hali ilikuwa ya wasiwasi, lakini tangu kutangazwa tu kwa Felix Chisekedi hali ikarudi kuwa shwari. Na kumbuka uh, Alhamisi asubuhi kulikuwa na watu ambao waliweza kuandamana kwa furaha uh, sababu Felix Chisekedi ametajwa kuwa Uh, uh, rais ambaye atamgomboa Rais Joseph Kabila Kabange ambaye amefika uh, mwisho wa uh, muhula wake, kulikuwa siku za kutosha sasa. Uh, hapa mjini Bukavu watu wanatoka na kwenda katika shughuli zao bila tatizo, na wengine wanasafiri na kadhalika. Yaani tangu tu kutangazwa uh, kwa matokeo yenyewe, hali ikawa tulivu, isipokuwa upande uh, mwingine upinzani uh, wa ambao ni upinzani wa Lamuka wake mgombea Martin Fayulu ambaye wametangaziwa na tume ya uchaguzi ya kwamba hakufaulu kwenye uchaguzi huo, ao watu wake ambao wanasema kuweza kuwa na asira kidogo, kutokana na jinsi wanahisi ya kwamba huo ushindi o, ambao uliweza kutangaziwa Felix Tshisekedi, wanahisi ya kwamba ulikuwa ni ushindi wake Martin Fayulu, lakini hao hawakuweza kuandamana barabarani wala kitu chochote. Baadhi yao wameniambia tu ya kwamba wanasubiri Uh, pengine kuweza kujua kwenye ngazi za kitaifa uongozi wa Lamuka utawaambia kitu gani, na endapo mahakama itakubalisha kwamba uh, Chisekedi ndio alikuwa mshindi, je, wafuasi wa Fayulu wako tayari kukubali kuongozwa na Chisekedi kama rais? Baadhi yao wameniambia kwamba uh, basi walisema kwamba uh, hawana tumaini katika sheria ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini endapo itatangaza hivyo ya kwamba Chisekedi ndio amekuwa mshindi, hawana lolote la kufanya, sababu hawana jeshi, hawana Uh, hawatakieza kuwa wanamgambo na, na kadhalika wanasema kwamba watakuwa tayari kuhutulia, lakini uh, kabla ya hapo watatumizisha mbinu zote ajili ya kuweza kuonyesha ya kwamba ni mgombea wao Martin Failu ambaye ameibuka mshindi kwa uchaguzi huo. Haya, oh, yeah. Asante oh, sana Mitima de la Chance. Basi katika laimu ya simu tunaye Kahozi Kosha kutoka huko Lubumbashi. Kahozi Kosha, unanisikia? Karibu katika Live Talk. Eh, shukrani, nimekusikia vizuri, karibu Lubumbashi. Haya <laughs> basi tuambie, <laughs> Lubumbashi, mambo yanaendelea aje hivi sasa, baada ya tume ya uchaguzi seni kumtangaza Chisekedi kama mshindi wa uchaguzi wa hapo Disemba thelathini. Eh, kwa kweli Lubumbashi hali ni nzuri, hali ni swali aku, akuwa kelele lolote, watu leo ndio tumeona Uh, maduka mengi imefungua milango na mabenki, ingawa jana mengi ilikuwa ikifunga. uh, watu wanafanya shughuli lao kama kawaida, ingawa vile vile katika mitaa mbalimbali ambapo mnapatikana uh, ndugu na washabiki wa, wa Felix Tshisekedi ambao wao wanaendelea kutumia bia wakikata viuno uh, lakini mambo ni mazuri hapa Lubumbashi, watu wengi wanasubiri kwa hamu kuona uh, wakati ambao Uh, Martin Fayulu amesema ame ileo kama ataingiza uh, mashtaka yake kesho asubuhi kwa kuweza kujua eh, kurti itasema nini. Hali eh, ya Lubumbashi leo mambo ni mazuri kaozi kosha uh, ni kweli wafuasi wa Fayulu uh, na wale wafuasi wa muungano wa Lamuka ambao unawajumuisha wanasiasa wengine wa upinzani kama vile Mois Katumbi ambaye alikuwa gavana wa jimbo la Katanga hapo kwenu Lubumbashi vilevile vile pia na Jean Pierre Bemba wa chama cha MLC. Je, iwapo mahakama au mahakama ya kikatiba ikihalalisha kwamba Chisekedi ndiye alikuwa mshindi, wafuasi wa muungano wa Lamuka wako tayari kukubali kwamba Chisekedi ni rais na atawaongoza? Hiyo ndio shida kubwa kweli. Nimewahi kuzungumza na wengi hi leo, wanasema hiyo watakataa kabisa, kwa sababu hata kanisa Katoliki na watu wengine wengi, wengi walishuhudia kama aliobuka na ushindi ni Fayulu. Hii watasema wanasema watajitokeza kwa wengi, na tumewahi kumfuata mwenyewe Fayulu huko Kinchasa ile kwenye mkutano wa jerida akusema kualika watu waingi wa, wa, waende barabarani, lakini wenyewe eh, kama ulivyosema hapa awali, huko Kikwit mahali ambapo ametokea takriban watu watano walipoteza maisha. E, hapa Lubumbashi wanasubiri kwa hamu kwa sababu ni hiyo korti ya mahakama ambayo wenda ndio itatatua shida, na wengi wana matumaini ya kwamba, uh, huko uh, sheria itapangwa vilivyo sawa kabisa. Basi usubiri hapo hapo, uh, kahozi kosha, tumpe nafasi naye mwandishi wetu kutoka uh, Goma. Tunaye Austere Malivika. Austere Malivika, hebu tueleze hii leo, mnaamka huko Goma hali ikiwa ni vipi, uh, wakati ambapo tunasikia kwamba ndio hivyo, uh, viongozi wa chama cha macha, au muungano wa Lamuka wanakwenda mahakamani. Tueleze hali hivyo huko kwenu uh. Asante sana Shomari. Ni kwamba kweli hapa katika mji wa Goma watu waliamka vizuri, lakini kwa saha kama saa nne hivi, saa za hapa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, tena uh, vurugu zilianza kati ya polisi pamoja na wafuasi wake Martin Fayulu kwenye kata ya vuhene majengo na katika maeneo ya Ndosho ikiwa ni ni pembeni zoni mwa muji wa Goma. Alafu, kwa taarifa ambazo tunazo sasa ni kwamba ni watu wawili tu ndio wamefariki dunia katika machafuko ya leo, kwa sababu wale wafuasi wa Martin Fayulu wanasema kwamba hawatakubali haya matokeo na wataendelea kuandamana kwa kuhakikisha kwamba tume huru ya uchaguzi inatangaza yule wa waliochagua lakini kwamba jumuia ya kimataifa mwito imetoka katika sehemu mbalimbali, wakiomba kwamba raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo watulie, wasubiri Martin Fayulu ende mahakamani na mahakama ndio itaweza kuamua. Lakini e, leo ni siku ya pili ya maandamano katika mji wa Goma. Utafahamu kwamba tena jana maandamano yalikuwa makali, watu walikamatwa na wakuweka mawe barabarani, lakini leo watu wawili wamefariki dunia wakati wa porukushani hizo. Ni kweli nasikia huko kwenu Goma bado kunaendelea hali ya vurugu sijui. Uh, ulipozungumza na baadhi ya wakazi wa Goma, wanasema nini? Uh, wako tayari kupokea maamuzi ya mahakama hata kwamba itakuwa sio upande wa mgombea wao? Ndoimana ni kwamba kwa kweli ushindi wa Felix Tshisekedi, watu wengi wamekuwa baridi hawasherekee, japokuwa ukiangalia kama wakati Rais Kabila alipochaguliwa inchi nzima yote ilisherekea, lakini wakati alipotangazwa Felix Chisekedi, watu wengi unawakuta wako kimya, kila mtu anashangaa anakuwa na bumbuazi, na wengi wanasema hawatakubali. Sasa mimi nimejaribu kuwauliza, hata kama hamutakubali na mahakama itamkubali kama, kama rais nini, mtafanyaje? Wanasema basi tutakubali, lakini wafahamu kwamba sisi hatukumchagua. Nasema sasa E, e, hii hii itaendeleaje? Kwa hiyo wengi wanategemea mahakama ya kikatiba hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, japokuwa wengi wanashaka na mahakama na kusema kwamba mahakama iliwekwa na serikali iliyopo na huenda serikali yenyewe ikawaambia basi mwamue hivyo, lakini wengi wana, wanasema basi T tusubiri tuangalie, mahakama yenyewe itafanyaje katika mudahuwa, mboli, muda huu ambao ni muda mgumu, kwa sababu ikiwa watu wameanza kuandamana hivi na endapo mahakama basi itaamua hili swala litaendeleaje? kwa sababu hata wakati wa asubuhi wanafunzi wamefukuzwa wametoshwa shuleni, na watu wasiojulikana walikuwa wanakuja na mawe, wanatupa mawe kwenye kwenye shule za watu, wakalazimisha wanafunzi kurudi nyumbani kwa saa za asubuhi. Ndio polisi ilikuwa katika kila kona na silaha, ili kuhakikisha ama kutafuta wale ambao wana wanaanzisha vurugu, lakini eh, kwa saa za mchana ndio basi wakaenda kupambana moja kwa moja katika sehemu moja ambayo iko kaskazini mwa mji wa Goma. Basi sijui kama Kahozi kocha bado yuko katika laini ya simu. Kahozi bado yuko katika laini ya simu? nimekusikia vizuri kabisa, nimekusikia vizuri niko kwenye lain. Kahozi nakuuliza swali kuhusu uh, hatma ya Katumbi sababu Katumbi alikuwa ni gavana wa uh, wa Katanga na ana wafuasi wengi huko Lubumbashi. Sijui raia wakati huu anazungumzia nini kuhusu hatma ya Katumbi sababu bado yuko uhamishoni na hakuruhusiwa kugombea kuwa mchaguzi eh, kuwa kwenye nani, kwenye yeah, nafasi ya urais. Ah, kwa kweli hapa watu wengi wanasubiri kujua kama Katumbi. Niliwahi mwenyewe kumpigia Katumbi kumuuliza, je, maoni yake kuhusu hiyo machaguzi, alisema no comment, hawezi kusema wakati huu kwa sababu eh, ilikuwa mshangao kabisa kuona kama eh, Felix amechaguliwa ingawa mwenyewe utakumbuka E, Katumbi alikuwa akimsapoti huko Ujerumani, akiwa akimsapoti huko e, Swiss, alikuwa akimsapoti Felix Kisekedi, na ni yeye alipatia huduma wote e, lakini bahati mbaya wakati walikuwa wakifanya ma, e, wakufanya machaguzo huko e, ni Fayulu ndio aliebuka na ushindi, na Katumbi akasalimu amri, na watu wengi hapa Lubumbashi, wadadisi wa wa mambo, wamesema ikiwa kama Felix Kisekedi akiendelea mahakama uh, ikisema kama ni yeye uh, uh, uh, ni rais na hiyo inaweza kuleta hiyo uh, chanjo ya kwanza Katanga. Utakumbuka Katanga, siku kumi na moja tu kabla ya Kongo kujipatia uhuru, Katanga ilijitenga na Kongo tusema, ikatangaza kuwa nchi pekee, na ikafanya miaka miwili katika uh, uongozi wa Tshombe, um, um, um, um, um, hayati Tshombe lakini E, serikali ya hayati Mobutu ilifanya nguvu na kuirudisha Katanga katika Kongo. Hiyo no. Na utakumbuka hapa awali katika mwaka elfu moja tisa mia kulikuwa vita baina ya wazaliwa wa Kasai ambao unatoka Felix Tshisekedi na wazaliwa wa hapa Katanga wa Gabriel Kyungu wa Kumwanza, walipigana vita, watu wengi walifariki dunia eh, wakati wa Mobutu. Na watu wanasema eh, kwa kweli, kama vile anavyosema hapa, wafuasi wa Felix wanasema tutachugua kila kitu, madini ya Katanga. Sisi ndio tunakuwa viongozi uh, na hiyo inaweza kuleta fujo. Watu wana, wana, wana uhofu kuona nini, Katumbi atasema nini, Fayulu, kwa sababu watu wengi hawamjue Fayulu. Watu waliomchagua eh, eh, Fayulu hapa Katanga ni kwa ajili ya Moizi Katumbi, ni Moizi Katumbi hmm ndio aliwaalika wamchague wa huyo, sure. Martin Fayulu, watu sure, wengi hawam, hawamfahamu hapa Katanga, ndio wanasubiri wana kwa hamu kujua Mii mm, mwenyewe atasema nini kwa sababu wakati ni muulize mwenyewe alisema no comment. wakati Shukrani sana kahozi kosha na moja kwa moja basi ni subiri. hapo hapo kuna msikilizaji mm, ambaye yuko upande wa hapa Marekani kwa diaspora wana Kongo ambao wanaishi hapa e, yuko hapa JB Hanzuruni ambaye ni mmoja katika vijana wanaongoza vuguvugu la vijana wa Kongo hapa Marekani e, tumkaribishe JB Hanzuruni. Karibu kwenye live talk ya sauti ya Amerika, na tueleze pengine mmepokea vipi matokeo ya uchaguzi nyumbani Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo? <coughs> Nashukuru sana ndugu Sanda Shomari, ni kusema ya kwamba uchaguzi unaofanyika Kongo kwa kweli tulikuwa nategemea kwamba mambo yote yatakuwa mazuri, sababu wananchi wamejitoa, pia angalau hata serikali imeonyesha sura kidogo, lakini kwa hiki ambacho wameonyesha cha kuonyesha kwamba mtu ambaye wananchi hawakumtoa hawakumchagua, wamempa kwamba ndiye rais wa Kongo, wamemtangaza, angalau ni kutangaza ambao wanaita kwamba ni tuseme, ni kwa nini, ninini matokeo ya, ya muda ya matokeo ya muda, lakini kwa sisi kama vijana tunaamini ya kwamba ni yale yale ya vurugu yatazidi kuendelea, sababu sasa hivi kuna kitu ambacho kiko ndani ya vijana wote wa diaspora ni kusema ya kwamba Wanyarwanda wanakubali wanahomba sorry, wanahomba wapate nafasi kwenye udongo wa Kongo sababu Kongo ilichukua udongo iyo, wao, iyo, iyo, hauna, hauna, hauna vithibitisho Bwana Anzuroni, hiyo nasema hawa, hakuna aha, uhakika. Nataka nikueleze kile chenye kuwa ndani ya mioyo ya vijana, na hicho ndo wameona ya kwamba rais anapaswa achukue mtu ambaye atamumanipulate ambaye ata, atamtembeza atam, atam, atam kwa hali yake, ili hiyo nini hiyo hombi lipate kutekelezwa. Sisi bwana, tusi, tusidanganyane. Kuna watu Kongo, wana kilio cha kila siku. Ndio sisi watoto wa isti ya Kongo, na tunafahamu kila kitu kinakuwa na mbinu gani tunakipata, lazima tukiongee. Usiniambie mambo ya kuthibitisha wala nini, tulianza kuongea mapema sana, tukasema ya kwamba Bwana Kisekedi na na nini na na upande wa serikali weko upande mmoja, hiyo nayo pia mlikataa mkasema hakuna madhibitisho <laughs> lakini leo utasema kwamba hatukufahamu kitu gani kilipitikana Kongo. Basi unafahamu eh, huo ni mtazamo wako, lakini wengine wanasema Kisekedi bado ni mpinzani eh, na mpinzani ah, oh, sio vibaya kuongea na upande wa viongozi wa chama tawala. Basi nzuri, tunakuomba usalie katika ndani ya simu, ya simu. Na, katika awamu ya pili, e, ya, ya, kwanza. Ya, ya, e, sehemu ya pili tafadhali, ingia kwenye mtandao wetu www voaswahili.com tuweze kukutana huko. Ni washukuru waliokuwepo kwenye sehemu ya kwanza Salehe Mwana Milongo, Kaozi Kosha, e, Mitima de la Chance, hali kadhalika. Tutaendelea kuwatafuta Rebe Mikindo na Patrick Mungeki kutoka upinzani wa Lamuka. Niwatakie usiku mwema, tukutane sehemu ya pili. Asanteni, kutoka studio, ni Sunday Shomari, na mimi ni Patrick Ndwimana ya kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji katika sehemu ya pili ya kipindi chetu cha Live Talk hii leo, tukimulika matokeo ya uchaguzi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambayo mpaka hivi sasa mgombea aliyepata nafasi ya pili wa muungano wa Lamuka Marte Fayulu anapinga matokeo ya uchaguzi huo, lakini hali iko vipi nchini Congo? Nini ambacho kinaendelea kwa sasa? Pengine upande wa pili wa diaspora, vijana kwa upande wao, wanaopokea vipi matokeo hayo? Kuweza kuendelea kuchambua masuala haya, tunao kwenye ndani ya simu waandishi wetu Austeri Malivika akiwa Goma, Kaozi Kosha kule Lubumbashi, hali kadhalika hapa Washington JB Hanzuruni akiwakilisha vijana wa Congo kwenye diaspora. Basi moja kwa moja pate kuwa unazungumzia e, swala hili la matokeo na jinsi ambavyo mtazamo pengine wa vijana labda tuangalie upande wa pili. Je, nini ambacho pengine hawa vijana wanakitaka? Naam. uh, Jibe ya Nzuruni, Fayulu amewasilisha malalamiko yake, anasema atakwenda mahakamani ili aonyeshe kwamba ye ndiye alikuwa mshindi. kwa nini nyie uh, upande wa diaspora msisubiri matokeo ya mahakama? Hmm, ah, mimi niko wazi. mara nyingi sisi kwa upande wetu tunataka haki yetu ya raia ambao walichagua mtu wao ipatikane, na ndio maana tunasema kwamba tunasubiri tena. Niliongea wazi kusema kwamba tunasubiri tusikie matangazo ambayo yatatangazwa ya moja kwa moja. Tulisikia uh, baadhi ya, ya raia wa, wa, wa, wa, wa miji tofauti ya huko mashariki, mfano Goma, Bukavu, kuna wale walisema japokuwa, uh, Chisegedi ametangazwa ni mshindi wanasema la muhimu ni wanaona kwamba kutafanyika mabadiliko, hata uendelea kabila, au sio? Uh, utawala wa kabila ambao utaendelea, sababu Chisekedi ni mpinzani, anajulikana kama mpinzani. Kwa nini, uh, nyie mnaendelea kupinga, na wakati kuna raia wengine ambao wako ndani ya Kongo wanaridhia, wanasema hata kwamba tulimchagua Fayulu, lakini Chisekedi akiendelea, la muhimu ni kwamba tunaanza kuona kwamba kuna mabadiliko yatafanyika. Ni kweli, ni kweli ndugu mwandishi, unavyouliza ni kweli, lakini hacha tupatilie haki. Maana ya uchaguzi haikuwa ya kwamba tuchukue mtu ni mtu na awekwe. Hapana, maana ya uchaguzi ni ile haki ambayo imetendeka na ile ambayo imechaguliwa, na mtu asikudanganye. Kongo, watu wanajua ni nani alichaguliwa Kongo, na hiyo ndo imetupa sisi nafasi kusema ya kwamba aliyechaguliwa hatujasema kwamba Fayulu ndo mtu mwema zaidi, wala sio Mkongomani wala Kisekedi ndio sio Mkongomani wala ni Mkongomani peke yake hapana, lakini tunafahamu aliyechaguliwa apewe kwa haki yake. Uhakika ayu, uhakika, uhakika ambao mnao kwamba ni Fayulu kashinda ni uhakika upi? Kwa matangazo ambao waliitoa wenyewe watu waseni mbele ya kutangaza mtu wao. Tunavyo kila kitu ambavyo tunajua leo. Mimi nikisema kwa jimbo letu aliyopita ni nani? Nafahamu aliyopita ni nani kwa jimbo letu, na mwingine anafahamu pia kwa jimbo lake nani alipita, sababu hatukuwa tumelala, tulikuwa tuko macho, tuko macho macho hadi sasa. Kanisa Katoliki lilikuwa lilisema kwamba, uh, kura ambazo wa, uh, wachunguzi wake walihesabu zilionyesha kwamba kuna mgombea lakini hawakumtaja kwamba kuna yeah. mgombea alikuwa ameshinda, hawakumtaja kwamba ni Fayulu, sababu walisema uh, mamlaka ya kutangaza matokeo ni senii na Kanisa yeah. Katoliki limesema watu wawe tili, wawe wa, waendelee kuwa tulivu na wanapokea au wanaridhia na matokeo yaliyotangazwa na CENI. Hiyo haitoshi kusema mkubali kwamba eh, Chisekedi ndio alishinda. ah, sisi, sisi tena narudi mara moja kusema ya kwamba hatuko hapa kwa ajili ya kanisa, tuko hapa sababu ya uhuru wa demokrasia ya Kongo, kile ambacho tunafahamu sisi hatujaambiwa kwamba sababu Katolika imesema hivyo na sisi tukubali. Hapana. Kwa nini tukubali sababu Katolika inasema? Sisi tunaenda na kile ambao watu wameridhia na kile ambao watu wamechagua. Ndo basi wafanye vyote wanavyoweza. Hatuhitaji tena fujo na vurugu ya vijana wa Kongo tuwe nyuma kila siku. E, kama unasema hamhitaji fujo kwa hiyo ni kusubiri maamuzi ya mahakama? hiyo ndo sisi tumesema ya kwamba mahakama itoe maamuzi iliyo wazi na inayoeleweka na iwapo mahakama itathibitisha kwamba labda hoja za Fayulu hazina msingi na Chisekedi ndiyo mshindi mtapokeaje hii hacha tukueleze kitu kimoja kuna msemo ambao kwetu tunausema mara nyingi vijana kwa kifaransa peuple gagne toujours sisi ni rahia na rahia kwa vyovyote vile ni watu ambao wanashinda sisi tutapigania haki tunaendelea kufa na tutaendelea kufa hadi tufikie na sisi pale ambapo tutapata uhuru wa Kongo. Sasa uh, jibe anzuruni uh, upande mmoja unasema unataka amani, upande mwingine unasema mtaendelea kufa. Maana yake kuendelea kufa inamaanisha nini? Mta, mtafanya ni mtapigana mta, hata Biblia inasema wazi, pasipo umwagaji wa damu hakuna amani. Sisi tumeanza kutafuta amani, hatukuanza kuitafuta amani kwa kusema kwamba amani ni kitu cha rahisi. Hapana tunatafuta amani kwa njia zote, hatujasema kupigana. Mbona tunapigwa tu kila siku? Watoto wa kongo leo, watoto wa kongo wanaonekana kuwa watu mmoja wa hali wa chini sana ulimwenguni pote, kwa sababu ya hali ambayo nchi yetu inatembezwa sasa. Kwa nini tuchoke? Kwa hii pointi ya mwisho, haya haya basi Shukrani jibu anzuruni nakuomba tu usalii katika laini ya simu Sunday. Naam ni, ni kwamba tumepata nafasi ya kumpata katibu wa UDPS, chama... UDPS ni chama cha Felix Tshisekedi. Naam, hawa hmm, ndio ambao sasa e, wanachukua hatamu rasmi za madaraka wakishirikiana kabla ya kusubiri maamuzi ya mahakama ya kikatiba. Hebu tumpe nafasi Rebe mkindo kwa upande wake atueleze kwanza kuhusu swala zima waliopokea haya eh, matokeo ya uchaguzi mkuu mwaka huu. Eh, matokeo hayo tunayapokea vizuri kwa sababu unajua ushindi wetu ni ushindi wenyewe, unakamilisha kazi tulifanya ama hiyo kupiganisha tulipiganisha, na chama, hiki chetu, cha UDPS. Na chama cha UDPS inakuwa miaka thelathini na sita na kwetu tunaona inakuwa kama vile ushindi kufatana na hiyo eh, kupiganisha tulipiganisha hiyo udikteta wote ulikuwa ndani ya nchi yetu, na leo tunasema inakuwa ushindi si wa chama chetu idipesa, lakini inakuwa ushindi wa Wakongomani. Na kwa hiyo tuna, tunaipokea na mikono miwili, ikisema, inaonekana inakuwa mara ya kwanza, eh, kunakuwa rais mwenye anakuwa kwenye madaraka na ataachia mwingine mwenye alishinda ushindi, tena kitu kikubwa ni mpinzani huyo mwenyewe atamgomboa, na hiyo inakuwa kitu kikubwa sana ndani ya nchi. Na pengine kwa kuongeza tu, wale ambao wako chama cha muungano wa Lamuka wengi wamekuwa wakilalamika na kusema kwamba matokeo hayo ya uchaguzi si sawa, wameibiwa uchaguzi. Kama ulivyomsikia Fayulu nini unasema, baada ya kusikia taarifa ya Martin Fayulu nawaza, tunakuwa katika kidemokrasia hiyo, tunaweza kumwachia nayo aseme hiyo kwa sababu hiyo pia ni kidemokrasia. Anaweza kuwa matokeo hiyo ye hafurahi nayo na anakuwa na njia nyingi yenyewe anaweza kupitia hapo ili aweze kutafuta kuonyesha vikaratasi vyake na kuonyesha uh, mbele ya hiyo tunaita uh, kurti kuu yenyewe naangalia katiba uh. Na mi nawaza yeye anaweza kwenda kule, hakatazwe kuweza kufanya hili na hai anashurutishwa mpaka aitike. Ni kwa, kwa sababu anaweza akakataa leo, lakini sisi tunawazia inakuwa njia moja yenye anakuwa nayo, anaweza kupitia yako ili aweze kuleta malalamiko yake. Lakini sisi pia ningeweza kusema kufuatana na wandugu hao wanasahabu ya kwamba sisi uh, mwaka wa uh, elfu mbili na kumi na moja waliiba uchaguzi uh, kweli kweli ilionekana uliibwa, na lakini ya leo mi nawaza, leo kila mkongomani wote anaona kimya, kwa sababu uchaguzi ulipita katika kimya na uchaguzi huu unamalizika katika kimya, na leo unaangalia kuna watu waliwazia kisha uchaguzi, kisha kutangazwa kwa Pelisi Titekedi, au mtu mwingine mwenyewe angeweza kuuza uchaguzi fujo, itakuwa hakuna vurugu hata moja. Ilikuwa watu wote waliipokea na furaha. Hata hapa niko nasema watu wangali wanapita pati zote wakipiga yowe na, na shangwe kubwa. Ha, tuka, katika miji yetu nyingi ya, ya, ya, yetu ya Kongo. Umesikia alivyosema waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, Ledrien, hali kadhalika Ubelgiji, kuwa na wasiwasi na matokeo ya uchaguzi, na hali kadhalika kanisa Katoliki kusema kwamba matokeo hayafanani. Unasemaje kuhusu taarifa za jumuia hizo? Nawaza e, nchi Kongo inakuwa Kongo kama vile imeisha kupata hiyo tunaita independence. Kongo haiko tena nchi inaongozwa na, na Ufaransa na unaoa Wafaransa wakati zote. Kwanza sisi tunakuwa na tunakuwa na na mambo mengi sana yenye tunakuwa nayo katika vichwa vyetu yenyewe. Wafaransa na wale wa Wazungu wa, wa, um, wa, wa, wa, wa wanasema wana wana sema sema tu ili walete namna ya kubabaisha watu, kwa sababu ukapata vizuri. Uh, wewe mkongomani umesha kutoka kwenye uchaguzi Twapatana na habari ya wale, itakuwa kama vile unapoteza muda bure, kwa sababu watakubabaisha tu, na kwa mwisho kuna kitu ataleta ni kutafuta kuweka tu katika vichwa kuka, ya watu wao. Wakiwa na mtu ule wanapendelea, wanaanza kupiga kupigapiga mdomo, lakini kii hiyo haitubabaishe. Tumeisha kuwa na ushindi wetu eh, kiisha uchaguzi huyu, na tunataka sasa, ingawa hiyo hiyot eh, kuu ya, ya katiba eh, itaweza kumaliza kazi yake na kusema kama inamtangaza pia huyu Felix Chisekedi kama vile rais wa nchi, basi, haya sisi tutaanza kuchapa kazi na kuleta maendeleo ndani ya nchi. Nawaza ndio kitu kikuu wakongomani wanangoa, na lakini wakongomani hawangoa kusema eh, kuna kunakuwa mfaransa fulani alisema uchaguzi hafurahi nao kwa sababu wakati huo uchaguzi unapita kwao. Sisi hakuna kilolote tunasemaga kufatana na yote inapitika kwao. Asante sana eh, kiongozi, katibu mkuu UDPS eh, Rebe Mekindo. Akizungumza nasi kutoka huko Kinshasa. Haya, so... basi, moja kwa moja katika laini ya simu naambiwa kwamba tunaye Mustafa Mwiti kutoka uh, mashirika kirai ya kiraia huko DRC. Mustafa Mwiti, kama unanisikia, karibu katika live talk, asante sana. Haya bwana Mustafa, mara nyingi nyie upande wa mashirika kirai ya kiraia mliomba seni kutangaza matokeo ya uchaguzi ili kuondoa hali ya hofu na wasiwasi. Seni metangaza matokeo na memtangaza mshindi vipi? Sasa hivi hisia zenu? Ndiyo, ninafikiri uh, ya kwamba ni lazima kuwashukuru watu wote waliotazamia eh, wali ama kufanya observation ya uchaguzi huu na ambao walitangaza ya kwamba uh, shirika linalopaswa kutangaza matokeo ya uchaguzi ni seni peke yake na hii Seni amekwisha kuifanya. Halafu kwa leo lile uh, tunaloliomba uh, kwa watu wote ni kuelewa ya kwamba lile uh, ambalo Seni ametangaza uh, ni nafikiri ndiyo uh, watu wanapaswa kutazamia, lakini kunakuwa njia yeyote ile ambayo kila mtu anayeona ya kwamba amenyanyaswa, ameibwa sauti zake, ni kuangalia sheria inasema nini na kuenda kwenye mahakama kutoa ukweli wa mambo, kwa maana wale waliofanya uchunguzi ama ya, ya uchaguzi ya wanakuwa na habari zote za ukweli. Lakini kunakuwa na ofisi zimoja zimoja ambako o, watu fulani fulani hawakufikeko na hii ina maanisha ya kwamba ni semu peke yake ndiyo anakuwa na, na ukweli wa maneno, lakini kunakuwa pia katiba ya nchi na sheria kuhusu uchaguzi ambayo inamruhusu mtu yeyote anayeona ya kwamba hakuelewa vizuri na anahitaji kuona matokeo vizuri vizuri, kwa sababu tangazo lilifanyika na sheri ni tangazo la muda. Aa, na Cour Constitutionnelle ndiyo inakuwa na tangazo la mwisho na kabla ya kutoa tangazo la mwisho hili, ni lazima vibarua vya kuonyesha ya kwamba mtu fulani hakuelewa hakufurahi amekwisha kuingia ndani ya haki yake. Haya ni maoni yetu kwa sasa hivi, ili wakongomani waelewe ya kwamba wanakuwa na haki ya kuenda mbele ya mahakama kwa kuonyesha tatizo fulani fulani ambalo wametambua katika tangazo la seni. Hii ni ni, ni, ni, ni maneno ya sasa hivi, lakini kwa sasa hivi nimetuma kuzunguka ndani ya ya mitaa mikoa na pia majimbo, nikipokea ripoti kutoka mashirika uh, ya kiraia uh, majimboni. Uh, wote wananiambia sehemu fulani fulani kumekuwa shida, watu wamoja wame, wamechoma maofisi, wengine wameuliwa, wengine wame- wame-, wame... na wengine wanapiga ngoma wakifurahi sana kwa sa matokeo ya uchaguzi ambayo yametangazwa. A, halafu, kwa sasa hizi, ninaweza pia kuwaambia wale ambao wanachoma moto na ofisi fulani fulani, kuchoma gari, kutia magurudumu barabarani, kwa sababu ya kusema kandideti wao hakupita, inafikiri ni kinyume ya sheria na ni lazima tulinde tu, eh, amani na usalama. Eh, kwa yeyote yule ambaye ametambua ya kwamba kuna kitu fulani ambacho hakuelewa, ni kwenda mbele ya mahakama, ili mahakama yamrudishie haki yake kama ni kweli. Shukrani sana bwana Mustafa Mwiti. Sijui kama uh, Oster Malivika yuko katika laini ya simu. Oster Malivika, umesikia uh, kuna ripoti mpya ametuambia hapa Mustafa Mwiti. Sijui je, kuna visa kama hivyo vilitokea maeneo ambayo yako karibu na Goma au sijui huko Beni eh, maeneo ambayo wewe una, unajua uh, kinachoendelea huko? ah, kwa kweli ndiyo, hii maana pamoja na Shomari. Nashukuru sana Mustafa kwa sababu yeye hata alikuwa kiongozi wa mashirika kirai ya kiraia Kivu Kaskazini, na leo ni msemaji wa mashirika yote sasa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kama vile ametoka kusema, ni kwamba kuna sehemu ambako wengine wanasherekea na sehemu nyingine ambao watu wanabaki baridi, lakini ukiona sana maeneo ya mashariki mwa Kongo, watu wengi wamekuwa baridi, isipokuwa tu katika mkoa wa Kivu ya Kusini ambako alitokea Vital Kamere, kwa sababu yeye ndiye alikuwa akimwongoza Felix Chisekedi. Huko watu wanafurahi kwa sababu wanasema Vital Kamere alikuwa ametupiliwa mbali, lakini muda huu basi nao wataenda madarakani, na vile vile katikati ya Katanga ambako watu wanasema ni kwa muda mrefu hawajawahi kuongoza, ilikuwa tu madaraki na kuwa mashariki mwa Kongo. Alafu ni kwamba watu wanasema kwamba wanasubiri mahakama, lakini vile vile wanasema hawana imani na mahakama, na wadadisi wa mambo wanasema kwamba mwache mwape macho mahakama kwa sababu itaamua kila mtu, namna mnavyosema kwamba mlichukua alama zenu kwenye kila ofisi ya uchaguzi wachukue wapeleke mahakamani, alafu hapo ndio wataweza kuamua kuliko kuandamana kwa, kwa sababu kama vile ninavyokuambia, uh, kaskazini mwa mji wa Goma, kwa sababu katikati ya mji wa Goma na sehemu nyingine hali iko sawa, isipokuwa wingi wa polisi ambao wana silaha, lakini kaskazini pamoja na magharibi ndio kumekuwa vurugu, na hata risasi leo imeshikika sana, mpaka kuna sehemu moja ambazo duka zimefunga kwa sababu kuna askari wengi ambao wamejaa Goma, askari polisi. Inaonekana wengine wametoka Lubumbashi kuja kusaidia wale ambao wako, wako mashariki mwa Kongo, kwa sababu ndimanutafahamu kwamba katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuna sehemu ambazo ni sehemu za vurugu ni Goma, Kinjasa, Lubumbashi na Kisangani na vile sehemu moja ya Bukavu. Hiyo ndio miji ambayo inakuwa na tension kubwa, na hapo ndio wamejaza kikosi cha polisi kujaribu kuzuia vurugu yoyote ambayo inaweza kutokea. Lakini kama vile navyokuambia ni kwamba, au wananchi kama katika mji wa Goma wengi wanakuwa na bumbuazi. Katika maeneo ya Beni Lubero ambako Beni na Butembo ambako hakufanyika uchaguzi, hata wenyewe wanasema hawakubali matukio. Inawambia basi, hata kama hamkubali matokeo, nyinyi hamukushirikishwa kwenye uchaguzi, kwa sababu wao wanasema watachagua iwapo ugonjwa wa Ebola utamalizika kwao. Kwa hiyo wao ni lazima wasubiri yale matokeo. Hili swala la uchaguzi ambalo linaendelea kuhusu urahisi haliwahusu kwa sababu walitengwa pamoja na eneo la Yumbi. Alafu wengi wanasema basi, ikiwa mahakama itakubali Felix Chisekedi, akubali kwamba awaunganishe hawa Fayulu o, Moizi Katumbi, Japier Bemba pamoja na Mbusa Nyamwisi na wengine ambao walisaidia Marte Fayulu ili wanainji wamchague iwapo hili swala halitaendeka, basi upinzani utakuwa mkubwa na huenda nchi haita haitakuwa katika amani na watu wat, wat, watafariki ama kuumia wakiendelea kuandamana kwa, kwa namna hii. Shukrani sana oster Malivika, tumshukuru pia na kahozi kosha kwa mchango wenu leo katika live talk moja kwa moja. Kabla ya kurudi kwake jibe anzuruni na kwake mustafa mwiti, tusome eh, yale maoni yaliyotolewa na wasikilizaji kuhusu kinachoendelea huko DRC. Bila shaka bila shaka, naye Frank Shiku huyu anasema nipo Tanzania. Kusema kweli, anasema uchaguzi DRC limeshangaza wengi, lakini inatoa picha tosha kuwa wananchi walikuwa waishachoka serikali iliyopo madarakani. Naye Wanyela Evans kutoka huko Bungoma kaunti ni huko Kenya anasema ningependa kuipongeza tume ya uchaguzi DRC kwa kuendesha uchaguzi huo kwa njia ya huru na haki ningependa kuwapongeza wananchi wa DRC kwa kudumisha amani kabla na baada ya uchaguzi huo. mara tatu, anasema ningependa kumpongeza rais wa DRC Joseph Kabila kwa kukubali kung'atuka mamlakani na kuhupisha upinzani pia kuiongoza nchi hiyo ya DRC. Huyu ni Mustafa Makunganya eh, anasema anajiita Baba Rahma, yuko kule Tandahimba, Mtwara, Tanzania. Anasema tume ya uchaguzi ya Congo kumtangaza mshindani Felix Shekedi siyo mbaya, ila ni changamoto kwa baadhi ya nchi ambazo zilikuwa na akili mgando. Haya, naye Nyangoha Samson anasema wapinzani wakubali matokeo ya uchaguzi ili waepuke machafuko, sababu baada ya machafuko wanahangaika sana ni akina mama maskini na watoto. Haji na Mpungila wa Dar es Salaam anasema nashukuru sana Mungu, uchaguzi wa Kongo umekwisha salama upongeze tume ya uchaguzi ya Seni, lakini anasema nina mashaka na kanisa Katoliki hapo Kongo. Naye Edward Mayenga, uh, Edward Mayenga kutoka huko Tanzania anasema binafsi naamini wakongomani wameshaamua, na tume ya uchaguzi Seni nchini Kongo imetangaza haki, imetenda haki, kila la heri. Sawa kabisa, basi mambo ni mengi, wengi wanazungumza hapa lakini nikamlisha kamlisha anasema tu, huyu ni fadhili kwalinga yeye, anasema tume ya uchaguzi imefanya kazi, anasema Felix Chisekedi na chama cha upinzani wameweza kuchochea mabadiliko katika mataifa mbalimbali ambapo tume za uchaguzi haziko huru. Kwa mfano, vijana wengi wamekata tamaa hata kupiga kura na kushiriki harakati za kisiasa. Kwa hiyo ushindi wa Chisekedi kwake yeye, anaona kwamba utachochea vijana wengi kurudi kwenye ulingo wa siasa, kitu ambacho nafikiri ningerudi kwa Uh, kwamba kwa watu wengi wanaona kwamba sasa matokeo haya ya uchaguzi wa Kongo ndio chachu ya kusema kwamba ah, kumbe mabadiliko yanaweza kutokea. Mm -hmm. Kwa hiyo pengine wao kwenye diaspora pamoja na changamoto zote zilizokuwepo, lakini hawaoni hata kitu kimoja ambacho pengine tume hii imefanya cha kufanya hata watu wengi waone kwamba kweli mabadiliko yanaweza no, yakatokea kwenye nchi zetu za Afrika. JB Anzuruni, kama wananipata? Nakupata vizuri sana ndugu Sande Shamari. Haya zungumza basi. Tuambie. Ya. Ndio, ni, yeah. Ni kusema ya kwamba waliomo ndani ya nyumba ndio wanafahamu matatizo ya nyumba ndugu. Sisi ni watoto wa Kongo, ni wazaliwa wa Kongo. Watu kama sisi, wakati tumezaliwa hadi leo, kusikia kwamba kuna uchaguzi ni miaka hii ngapi ngapi ambayo imepita, na huu uchaguzi ambao umefanyika, lakini sasa sisi tunapolilia, sisi vijana tunalilia kwamba uchaguzi uwe huru na utangaziwe kwa ukweli, sababu na sisi tubaki nafasi nzuri. Ulinzi wa nchi sio ulinzi wa kusema, sababu watu fulani wanajipangia hivi na tufate vile ambavyo wamepanga wenyewe, sivyo. Na ndio maana vijana wote leo wameamka, wanaofanya vurugu wao, mnasema kwamba wanafanya vurugu sijui wanafanya nini, sio wazee na kweli sio wamama, walio wengi ni vijana, sababu sisi ndo tuna mzigo mkubwa. Na kusema kweli, uchaguzi wa Kongo ulikuwa uchaguzi mzuri na ulienda vizuri, lakini kosa ni moja ya kumtangaza mtu ambaye asiyekuwa nafasi yake, hilo tu, lakini mm -hmm. No, basi umemsikiliza, uh, Bwana Mustafa Mwiti kutoka mashirika ya kiraia amesema, jameni, muwe watulivu, msubiri. Uh, wale ambao wanafikiri labda wamefanyiwa unyonge wa, uh, wachukue uh, njia ya sheria, kama vile alivyofanya Fayulu kwenda katika mahakama ya masuala ya kikatiba, lakini vurugu zisifanyike. Mimi hilo hilo nimelisikia vizuri, ndugu yangu, lakini acha nikukumbushe kitu kimoja. Tunafahamu kila rais aliyopita ndani ya nchi yetu kazi aliyoifanya na sasa hivi tunapoelekea kama hawakuelewa kue vizuri hiki ambacho kinakuja kitakuwa kitu kibaya zaidi sana. Mobutu aliacha ametukusanya sisi wote kuwa Kongo moja wala Zaire moja. Mzee Kabila akaja akaanza kutufundisha hali ya kufahamu nchi yetu ni aina gani, na mpaka alivyoingia ndugu Joseph Kabila. Joseph Kabila alichokifanya sio kitu kingine, ni kuvuruga, na hadi leo ile vurugo bado ikingali, na ndio maana sisi vijana hatupendi Hatutaki hiyo sisi. Haya basi Mustafa Mwiti ya, unamsikiliza uh, Jibe Anzuruni, yeye yuko katika uh, maeneo ya diaspora, yuko nje ya DRC. Ni kama vile hana imani kabisa, ni kama vile yeye anasema uh, kabisa, uh, aliyechaguliwa siye ndiye wakongomani wamempigia kura, vijana wanaendelea kuumia. Sijui wewe unazungumza, una, una nini ili labda uweze kumtuliza awe na imani kidogo. Je, wewe baada ya matokeo ya uchaguzi na namna uchaguzi uliofanyika, huoni kwamba upande wenu hakuna mabadiliko yote ambayo mliyaona upande wa mashirika ya kiraia? Ninafikiri ah, ninamheshimu ndugu huyu anayesema akiwa uh, akiwa nchi za nje, lakini yeye ni mtoto mkongomani na ninapomsikiliza ninatambua ya kwamba amekwenda Kongo kabisa kabisa. Lakini neno mmoja ninahitaji, e, Wakongomani sote tuelewe, tunaposema Seni itangaze ukweli wa uchaguzi huu, ukweli ambao tunaomba Seni. Tunahitaji ukweli gani? Kwa kwa maana watu wanaposema atangaze ukweli, lile alilolitangaza ndiyo ile yeye Semi anawazia kuwa ndio ukweli. Halafu sisi tunahitaji atangaze ukweli gani? Je, sisi tunakuwa na ukweli mwingine kushinda ule ukweli ambao Semi ametangaza? Kama sisi tunakuwa na ukweli mwingine ambao Semi ametangaza, ni lazima tupeleke huu ukweli tunaokuwa nao mbele ya mahakama na kuonyesha ya kwamba Semi alitangaza mambo yasiyokuwa ya, ya kweli. Mustafa, samahani kidogo, tumpokee kwanza msikilizaji, alafu tutaendelea baadaye yupo kwenye laini ya simu kutoka nchini Tanzania, Sali Bunzali, karibu live tokea ya Sauti Amerika. Naam, asante sana, asante sana mtangazaji. Ni kweli mjadala wetu tunauona kwa kutazamia matamasho ya uchaguzi huko DRC. Kwa haraka haraka, Sali Bunzali, una ujumbe gani, una e, ujumbe mtangazaji, gani? Mtangazaji, kwa harakaharaka mimi sana sana nilikuwa nataka kuzungumzia tu kauli ya kanisa Katoliki ambayo e, ilitolewa kwa ajili ya kumkana aliyetangazwa mshindi. Mimi mini, nilipata swali la kujiuliza kwamba kama mshindi alitangazwa na tume tayari ikaliuzia kwao hapo, kanisa kama kanisa lilikuwa halina nafasi ya kuweza kutoa sauti? Kwa sababu likitoa sauti nalo lina watu, kwa hiyo kwa maana hiyo pale lazima kutakuwa na mkanganyiko ndani ya jamii. Kwa hiyo mimi, ndiyo hicho tu ambacho kilinigusa, nikaona kwamba kipindi hiki nikizungumzie kwamba kama nanii, kama huyu mtu tayari ameshatangazwa hakuna mjadala kwa sababu ndio wajibu wa, wa, wa, watume na jinsi ilivyokuwa inasimamia. Kwa hiyo mimi sana sana nilikuwa nataka tu kuzungumzia kwamba, mm -hmm. muda mwingine dini na siasa tuwe tunaziweka mbali kidogo, muda mwingine tunaweza tukawa tunasababisha machafuko ambayo hayana shukrani. Sana sana, Bwana Salim. Sawa basi, naona tunasalia yeah. kama dakika mbili hivi kabla ya kumaliza Live Talk. Haya, tuanze naye Mustafa Mwiti kwa kumalizia mna wito gani kwa yoyote yule ambaye atatangazwa, uh, uh, mshindi baada ya mahakama kuchunguza faili zote, au kwa wale ambao watakuwa wametangazwa hawakushinda uchaguzi, mna wito gani? Wito tunao ni kwamba yule ambaye atakuwa mshindi arudishe amani na usalama wa Wakongomani wote, wale ambao wanakuwa nje ya nchi ambao wamesingizwa kwa sababu ya siasa warejeshwe nchini na washirikishwe katika uongozi huu. Ndio wito wangu kwa yule atakayetangazwa kuwa mshindi eh, ama rais wa nchi hii. Haya basi, jibe ha, ya. Ya nzuruni sijui. <laughs> una ujumbe gani eh, kwa, kwa, kwa kwa yoyote yule ambaye atakuwa ametangazwa mshindi? No, sisi tunategemea Kongo iliyo moja na Kongo iliyo moja ambayo itakuwa na amani ya kudumu zaidi. Sisi watu ambao tunaishi kwenye mipaka ya nchi tunahitaji sana tupate mtu ambaye atatuambatanisha kuwa na heshima ya mipaka. Hicho ni kitu ambacho tutaomba na kujenga uchumi wa nchi. Haya basi, sawa kabisa, asante sana. Uh, labda sijui kama tuna muda kahozi kocha, nasikia bado uko katika kahozi, sijui eh, baada ya kuongea labda na, na, na, na watu wa Lubumbashi, kuna wito wote au ujumbe wote wametoa. Kwa kweli ujumbe umetoa tangia kwenye redio ya kitaifa hapa Lubumbashi, ni viongozi wa makanisa mbalimbali wanaalika watu wakae kimya, wasifanye fujo, wanapenda amani, kwa sababu Lubumbashi ni mji mkuu wa uchumi wa DRC. Ni hapa kuna madini mingi, kuna mingi, kuna mataifa mengi. Asante sana, mataifa mengi, asante sana. Sana. Kaozi kosha, kosha, muda ndio hivyo, nakimbia. Tunakamilisha live toko kwa siku ya leo, nea ni washukuru wote wa walioshiriki, bila kumsahau Salemu na Milongo Huseri Malivika, Kaozi Kosha Mitima Jila chance JB Hanziluni. Hali kadhalika wasikilizaji wetu, nichukue nafasi kusema, bila kumsahau Mustafa Mwiti. Mustafa Mwiti, tunakushukuru sana. Basi twatokee wote, usiku mwema kutoka Washington. Jina langu ni Sunday Shomari na mimi ni Patrick Ndumimana. Tukiande ni usiku mwema kwa ahirini, kutoka Washington DC.