Saa saba mchana katika studio za Sauti ya Amerika hapa Washington DC, sawa na saa mbili usiku wa Afrika ya Kati na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia, zinasoma kwenu hapa studio nami Patrick Ndwimana. Ikulu ya Marekani, White House, imesema leo itakuwa na mazungumzo na viongozi wa majimbo, serikali za kaunti na wawakilishi wa jamii juu ya usalama kwenye mpaka wa Marekani na Mexico, pamoja na usalama wa jamii yote. Rais Donald Trump jana alifanya ziara kwenye eneo hilo la mpakani katika juhudi za kuishinikiza bunge la Marekani kutoa pesa anazohitaji ili kujenga ukuta kwenye mpaka huo ili kukabiliana na uhamiaji haramu, uhalifu na biashara ya madawa ya kulevya. Wakati mivutano ikiendelea kati ya Trump na wademokrat juu ya fedha za ujenzi wa ukuta, ikiwa pia ndiyo chanzo cha kufungwa kwa baadhi ya idara za serikali kuu. Trump amesema anaweza kutangaza hali ya dharura endapo hatapata makubaliano na wademokrat. Trump alisema, ama tupate ushindi, tufikie mwafaka, sababu mwafaka ni ushindi kwa kila mtu, au nitatangaza hali ya dharura. Lakini wademokrats wanaendelea kupinga ombi la Trump la kupewa dola bilioni 5.6 za ujenzi wa ukuta, wakisema hoja anazotoa hazina msingi. Mgombea wa urais nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo aliyeshika nafasi ya pili ameahidi hivi leo Ijumaa kuwasilisha malalamiko rasmi kuhusu wizi uliotokea katika uchaguzi, mzozo ambao wengi wanahofia huenda ukaibua wa tena ghasia katika taifa ambako mamilioni ya watu wamefariki katika vita vya wenyewe kwa wenyewe tangu miaka 1990. Ukusanyaji maoni wa kabla ya uchaguzi ulibashiri kuwa mgombea wa upinzani Martin Fayulu angepata ushindi wa kishindo katika upigaji kura na kusababisha makabidhiano ya kwanza ya madaraka kufanyika kwa njia ya kidemokrasia katika kipindi cha miongo sita ya mapinduzi, udikteta, mauaji na mizozo tangu nchi hiyo ijipatie uhuru, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Wafuasi wa Fayulu wanasema mamlaka imefanya wizi wa hesabu ya kura kwa niaba ya, ya Felisi Chisekedi ambaye inadaiwa alifikia makubaliano na utawala wa rais Joseph Kabila ambaye anaondoka madarakani na mwenye ushawishi mkubwa kwa majeshi ya usalama. Jeshi la Marekani limeanza na mchakato wa kuondoa wanajeshi wake nchini Siria. Msemaji wa majeshi ya ushirika yaliyoko Siria, Kanal Sin Ryan ambaye amethibitisha taarifa hiyo amesema kwa sababu za kiusalama hawawezi kutoa taarifa zaidi au kuzungumzia mahali wanajeshi hao walipo au kuongelea namna wanavyoondoka. Shirika la Siria linalojumuisha wanaharakati wa haki za binadamu limethibitisha kuwa wanajeshi wa Marekani wakiwa na vifaa vyao wameanza kuondoka katika ngome yao inayopatikana katika jimbo la Al Hasaka. Marekani na wanajeshi elfu mbili walioko kaskazini mashariki mwa Siria. Mapema wiki hii, mshauri wa rais Trump wa maswala ya usalama John Bolton alitoa wito wa kulinda wapiganaji wa Kurdi wa Siria wa kundi la YPG, jambo ambalo limemkera rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan, ambaye alikataa kukutana na waofisa wa Marekani ili kujadili mchakato huo wa kuwaondoa wanajeshi wa Marekani. Hii leo Bolton amesema mazungumzo kati ya viongozi wa jeshi la Marekani na, na wenzao wa jeshi la Uturuki juu ya suala hilo la wapiganaji wa kikurdi yataendelea wiki ijayo ili kupata mwafaka. Kundi moja nchini Sudani ambalo limeongoza maandamano dhidi ya serikali mwezi uliopita, leo limesema litaitisha maandamano ya nchi nzima wiki ijayo kuishinikiza serikali ya rais Omar al Beshir. Maandamano yalizuka Disemba 19 juu ya uamuzi kwa serikali kupandisha mara tatu bei ya mkate na kusababisha haraka maandamano kusambaa, jambo ambalo linaonekana ni tishio kubwa kwa utawala wa miongo mitatu wa Bashir kwa... Mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini hapa studio mtaendelea naye Harrison Kamao na Khadija Riami wakiwakuletea kipindi kwa undani na wageni kiwatakia usiku mwema. Ni kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau. Basi karibu sana kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington. Leo tukiangazia nyanja ya usanii pamoja na spoti, nikiamini kuwa popote ulipo, wikendi imeanza kwa kishindo. Kwa kuwa mwaka ungali mbichi, hebu tuanze na mwanamziki wa RnB R. Kelly ambaye katika siku za karibuni, kufikia tunapozungumza sasa hivi, amekumbwa na kashfa za madai ya unyanyasaji wa kingono dhidi ya wanawake na mara nyingine walioko chini ya umri kabla ya kuingia kwenye stori yenyewe, hebu kwanza tuangalie historia fupi yake. R. Kelly mwanamziki huyu Marekani alizaliwa Januari 8 mwaka wa 1967 mjini Chicago, ambapo alianza kuimba mwishoni mwa miaka ya 80, na kisha kuzindua albamu ya kwanza akiwa na kundi la Public Announcement mwaka wa 1992. Mwaka wa 1993 Kelly alienda njia yake na kutoa albamu yake ya 12 Play. Safari yake ya kimziki iliimarika sana kuanzia hapo, akisifika kwa vibao vyake kama vile Bump and Grind, Your Body Is Calling, I Believe I Can Fly, Gotham City, If I Could Turn Back The Hands Of Time, miongoni mwa vibao vingine maarufu sana. Katika maisha yake amekuwa producer wa mziki na wakati mmoja amekuwa mchezaji wa mpira wa vikapu wa kulipwa, lakini baada ya kuimarika kimziki kashfa za kingono zilianza kumwandama katika mwanzo wa karne hii. Mwaka wa 2002 alikabiliwa na mashtaka 21 ya kuhusika kwenye filamu za kingono za watoto, lakini mashtaka yote yaliondolewa mwaka wa 2008. Na sasa siku kadhaa zilizopita dokumentari mpya kuhusu madai ya manyanyaso ya kingono dhidi ya R Kelly imetolewa na kuonyeshwa kupitia televisheni ya kebo ya Lifetime hapa Marekani kwa jina Surviving R Kelly. Baadhi ya madai yaliyotolewa kwenye dokumentari hiyo ni ya kuanza ni, ni haya kwanza sasa, ingawa mengi amekuwa kikanusha. Kwa mujibu wa mtandao wa habari wa CNN, kwa mfano, kwenye albamu yake ya kwanza Born in the 90s mwaka wa 1992, iliyotolewa baada ya kutia saini mkataba na kampuni ya Jive Records akiwa na kundi lake la Public Announcements, ilishirikisha nyimbo kama Honey Love, Slow Dance, She's Got That Vibe, ambapo fans wake waligundua kuwa baadhi ya maneno kwenye wimbo huo yalisema little cute Alia. Got it. Alia Haughton akiwa mmoja wa kundi lake ambaye katika umri mdogo, baadaye Kelly alimuoa baada, akiongeza kwenye wimbo mwingine kuwa umri hauna maana yote mbali ni nambari tu, mambo ambayo baadaye yalirudi kuleta shuku kuhusiana na miaka ya uh, binti huyu aliyemuoa baadaye. Mwaka wa 1994 Kelly alikuwa na umri wa miaka ishirini na saba ndipo anasemekana kuoa Alia akiwa na umri wa miaka kumi na mitano ingawa gazeti la Vibe baadaye lilionyesha stakabadhi ya alia akisemekana kwamba alikuwa mwenye umri wa miaka kumi na minane basi mwaka wa elfu moja tisa mia tisaini na sita mwanamziki mwingine tiffany hawkins alileta mashtaka dhidi ya keri pamoja na kampuni zake za kimziki akisema kuwa alipata majeraha kutoka na unyanyasaji wa kingono uliotolewa na keri wakati akiwa mwenye miaka tu kumi na mitano hadi alipofikisha kumi na minane mwaka wa elfu mbili jim drogatis na abdon Palakach ambao ni wataalam wa masuala ya muziki walitoa taarifa kupitia gazeti la Chicago Sun Times, kwa madai kuwa Kelly alikuwa anajihusisha kwenye video za ngono na wasichana wa umri wa miaka 15. Hata hivyo, inasemekana kuwa kesi dhidi yake haikuendelea kutokana na kuwa wasichana wengi hawakuwa tayari kutoa ushuhuda dhidi ya ushahidi dhidi yake. Basi mwaka mmoja baadaye Drugatis anasema kupata, anasemekana kupata video yake ya mtu anayefanana na Keri akifanya ngono na mwanamke mchanga na kisha akaipeleka kwenye gazeti la Chicago Times. Basi ni baadhi ya visa vilivyomkumba huyu huyu R Kelly kufikia tunapozungumza sasa. Hapa studioni naungana naye mwenzangu wa Dija Riami, ambaye tutasaidiana kuangalia swala hili kwa kina. Naye karibu sana da Dija Riami, na tuanzie kwamba documentary imetolewa Surviving R Kelly. Nini kilichojitokeza baada uh, ya dokumentari hii kuchezwa kwenye televisheni? Asante Kamau. Baada ya dokumentari hii kutolewa katika kit, te, eh, kituo cha Lifetime, mwanasheria wa R Kelly huyo anaitwa Steven Greenberg amezungumza jana na kituo cha televisheni cha CBS na kusema kwamba mteja wake hana kosa lolote, no. Na amesema hivyo baada ya kwamba wanash..., waendesha mashtaka wa kaunti mbili, kaunti moja ya Illinois na nyingine ya Georgia wametoa tangazo wakiwataka wale waathirika ambao wamenyanyaswa kingono na Arakeli wafike ili waweze kufungua mashtaka dhidi yake, kwa sababu wanasema hawawezi kumfungulia mashtaka Arakeli bila waathirika wenyewe kuwasilisha mashtaka kwao kuwasilisha hoja, malalamiko. Kwa hiyo hicho ndio kikamfanya mwanasheria huyo kusema kwamba mteja wake hana makosa yoyote. Kwa hiyo sasa kinachoendelea sasa hivi ni kusubiri kuona, maanake amesema. Na pia huyu mwanasheria mm -hmm. wa arkeli greenberg ameelezea pia wakati katika mahojiano yale ya jana amesema pia, Arakeli amesikitishwa sana, na kilichomsikitisha zaidi ni kuona kwamba baadhi ya wa wanamuziki wenzake hawamuungi mkono, na wengine wametoka waziwazi hadharani kujaribu kujiweka kando naye. Kwa hiyo hiyo imemsikitisha kupita kiasi. Aa, kabla tutaenda na tutaangalia baadhi ya wanamuziki ambao Arakeli anadai kwamba wamemwondokea wakati huu wa wa, wa matatizo. Matatizo na... Lakini kidogo tuangalie uh kwani utajiri wake unasemekana kuwa vipi? Kwa sababu baadhi ya mambo anayojitetea ni kusema kwamba wengi wanaodai na kuleta madai dhidi yake ya kingono huenda wanataka kunufaika kifedha. Utajiri wake si mkubwa sana kama wanamuziki wengine, kwa sababu kama unakumbuka, mwaka elfu mbili kumi na nane aliambua alikuwa na utajiri wa dola milioni moja tu. mm -hmm. lakini habari ambayo imeandikwa jana kwenye mitandao ya kijamii na kwenye baadhi ya magazeti huko Georgia inasema kwamba sasa hivi Arakeli ana utajiri wa dola milioni kumi. Kwa hiyo hii imeripotiwa jana, lakini inaelezewa kuwa sasa hivi, hivi sasa, baada ya hii dokumentari kutoka, mauzo ya kazi yake nayo yamepanda. Kwa hiyo inaonekana utajiri wake utazidi kuongezeka kwa sababu mauzo yamepanda, na nadhani wanajaribu kuangalia ni kitu gani hasa kimesaidia kupandisha mauzo haya. Uh, haieleweki kabisa mauzo yanapanda kwa nini, lakini wanasema tangu kashfa yake ilipotokea na kuanza kuchapa vyombo vya habari, wengi waliokuwa wamemsahau na wengi ambao hawakuwa kabisa wamefahamu nyimbo zake wameanza kuingia kwenye Spotify na kuingia kwenye mitandao kutafuta nyimbo za huyu Arkelly anayedaiwa kwamba ana kashfa sasa mauzo yanaendelea mm, kupanda kwa kuwa wengi wanataka kumtafuta na kumwelewa zaidi huko kwenye mitandao, aha, mm, na wanataka kumwelewa zaidi mm, huyu Arkeli, yeah. Aha, kama vile unavyoona mwanamuziki anapokufa, mm, labda anapozikwa ndio mauzo yanapanda, yanapanda, tena, yanapanda kabisa, aha. Sasa itakumbukwa kwamba wakati huu mambo yakiwa yameshika moto, kwa upande wake Arkeli pia alikuwa na siku ya kukumbuka kuzaliwa kwake, yani birthday, na akafanya sherehe fulani huko Chicago alipozaliwa. Sasa wakati wa sherehe, sasa yeye Arkeli, hii naashiria nini? Yeye hana na hatikisiki, hati hata kidogo kuhusiana na kashfa hizi. Kasema hizi kashfa kwa kweli zinamsikitisha na Ajuzi alikwenda, ilikuwa Januari 8, ametimiza miaka 52 kwenye klabu moja ya usiku inaitwa V75. Mm-hmm. Sasa, na wale wamiliki wa klabu ile wameshangaa, alikwenda kusherehekea birthday yake lakini sasa club ile haijawahi kujaa kama ilivyojaa juzi alipokuwepo Arakeli. Kwa hiyo wakawa nasema, ni kitu gani ambacho. Lakini baadhi ya watu ambao walikuwa pale wanasema walikuwa wanataka kumjua huyu Arakeli nani, kuna wengine hawamjui, wanataka kusikia nyimbo zake, nyimbo hizi ni zipi? Kwa hiyo ndio maana watu wakalipa kwenda kumwona, kwa hiyo ukumbi ukafurika kupita kiasi na haijawahi kuwa hivyo hapo kabla. Kwa hiyo unaona kwamba ni vitu ambavyo kwa kweli vinamfanya azidi kuimarika pengine kifedha kwa sababu, kila mtu anataka kujua kwa sababu kutokana mm -hmm. na makosa haya au hizi shutma zinazomkabili ndo zinawafanya sasa wale watu wengine ambao ambao hawamjui hawamjui waingie kwenye mitandao kununua mziki kusikiliza, ni mziki gani. Watu wengine ambao hawamjui wameamua wa kwenda pale klabu ile ya usiku v75 kwenda kumuona, ndio huyu. Kwa hiyo sasa matokeo yake imekuwa sasa, unaenda kumuona, lakini na pia unatumia pesa kwenda kumuona. A, sasa la Hadija kwenye baadhi ya televisheni za hapa Marekani uh, zimekuwa zikionyesha maandamano ambayo yamefanywa na baadhi ya watu wanaopinga uh, maswala uh, ya R. Kelly nje ya ofisi zake, na ikizingatiwa kwamba vuguvugu la, la, la, la Me Too lilivyoangusha vigogo wengi wa kisanaa wa mwaka uliopita, uh, na wengine wakafungwa jela. Sasa unaona kama labda hii ni hatua mpya na ikitumia labda Me Too huenda ikaharibiki mambo yakamharibikia Arkeli hata zaidi sasa. Kutokana na hayo maandamano kutokana mm -hmm. na hili vuguvugu vugu la Me Too mm -hmm. ambalo nalo pia limewatia wasiwasi Arakeli pamoja na mwanasheria wake mm -hmm. ndipo Arakeli sasa sasa hivi na, akaamua kuzindua tovuti yake mm -hmm ambayo azma yake anasema ni kuwaonyesha watu hawa wanaomshutumu ambao anasema aliwanyanyasa kingono kuwa ni waongo Nam. Kwa hiyo sasa ameamua kufanya hivi, kwa mujibu wa wakili wake, kuna kanda za sauti na kuna kanda za sauti muhimu sana. Kuna mwanamke mmoja ambaye amemshutumu, alikuwa kwenye hii documentary ya Lifetime, anaitwa Asante MacG. Sasa kuna kanda ambayo huyu mtoto Asante MacG anazungumza na boyfriend wake kuhusu mama ake kwamba mm -hmm. Maisha yake yakoje ni uongo na nini. Kwa hiyo hii wanasema itaonyesha kwamba hawa watu ambao wananshtumu si kweli, wanajaribu tu kuonyesha kwamba mimi nimefanya hivi, lakini sikufanya. Kwa hiyo ndio hivyo anavyojitetea. Kwa hiyo na hii tovuti nayo aliyoifungua, anasikia nayo imepata watu wengi ambao wanaingia. Haya, tunapozungumza nama, kuendelea kuzungumza kuhusu um documentary yake hii iliyotolewa na inayofichua mambo mengi kuhusu dhidi ya R Kelly ni kwamba zaidi ya watu hamsini wamehojiwa. Lakini maprodusa wa documentary hiyo wanasema kuwa walifukuzwa na washirika wa zamani wa R Kelly, watu wa baadhi ya wa wasanii waliwahi kushirikiana na R Kelly wakati wakitaka kuwahoji kuhusu historia ya R Kelly, na baadhi ya waliokataa kuzungumza kabisa na maprodusa ni Lady Gaga, Jay-Z a uh, Erika Badu na Selin Dion, watu ambao ni maarufu sana, wakawaambia wale maprodusa wa documentary hii, sisi hatuna taarifa yoyote ya kutoa. Na tunapozungumza leo ni kwamba Lady Gaga mm -hmm. ametoa msamaha, ameomba msamaha akisema kuna wakati fulani alifanya show na Arkeli mm -hmm. na akasema kwamba sikujua madai dhidi jama ya jamaa huyu yatakuja ku lakini anasema wakati ule alipofanya mm -hmm. show na Arkeli yeye mm -hmm. alikuwa na umri mdogo mm -hmm. kwa hiyo vitu hivi hakuvijua, lakini sasa hivi anasema ana wajibu wa kusimama na wanawake wengine no. ambao wanasema wamenyanyaswa no. na hilo ndilo limemsukuma. mm -hmm. Na pia ameondoa baadhi ya nyimbo ambayo amefanya na Arakeli mm -hmm. kwenye mitandao kwa sababu no. kuunga mkono wale wanawake. Hata hivyo, kuna baadhi ya wanamuziki ambao wamemgeuka kabisa, ama kusema John Legend ambaye amemkashifu yeah, John na anasema kwamba mimi kwangu sioni haya ya kujitokeza, mm -hmm, na kuzungumza waziwazi nikiwaunga mkono wanaodai madai wanayodai dhidi uh, yako. Basi mwanamuziki Jada Pinkett Smith mm -hmm, pia ametwit akisema kuwa tangu dokumentari hiyo ilipotolewa Uh, ndio anashangaa yeye mm. Anasema mbona mauzo haya yanaenda juu mm. Baada ya dokumentali hii kutolewa, uh, ambapo pia na mtoto wake Harakeli naye amezungumza, ame amezungumza eh, amesema mimi najua mnachokihisi lakini sijazungumza na babangu kwa muda mrefu, na sio kwamba mm -hmm. labda mimi labda namuunga mkono. Si furahii hichi kilichotokea na, na mm -hmm. ni wajibu wangu kama mwanamke kuunga mkono na wanawake wenzangu na kusema kwamba haya yote mimi nayaona si mambo mazuri, lakini kwa vile bado hizi ni shutma, basi tusubiri tuone, tutasubiri tuone, maanake wakati mambo kama haya yanatokea, kunatokea vuguvugu aina mbili, kuna vuguvugu mm -hmm. inaoshinikiza akamatwe kuna vuguvugu nalo linalosema labda mnamuonea. Kwa hivyo mambo haya yote kuna hmm. madai labda kuna mahakama yatakuja baadaye. Sasa ni tutazame na tuna tuone, na ndo ah, kama waendesha mashtaka walivyosema kwamba haieleweki, maanake mpaka wale watuhumi waathirika wa, wa mm -hmm. wajitokeze wenyewe. Kweli kabisa, nashukuru sana. Uh, dada uh, Adija Riami, wakati tunapoangalia swala hili kwa kina na tunapojiandaa kuingia kwenye sehemu ya pili ambapo tutakwenda kule Mombasa kutazama hey, tuzo tuzo za wanaspoti wanariadha mm -hmm. wa, wa mwaka wanatambuliwa huko nchini mm -hmm. Kenya, tutaongea na Kioko na yeye jana alifanya mazoezi pengine mambo mazuri na amechangamka kwelikweli huko nchini Kenya. Kwa hivyo nakushukuru sana dadija Riami, asante sana Karibu sana kwenye sehemu ya pili ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington DC, ambapo tunaelekea nchini Kenya, pwani, katika mji wa pwani wa Mombasa. Na nchini Kenya ni kwamba kila mwaka kuanzia mwaka wa elfu mbili na nne uh, tuzo zimekuwa zikipotolewa kwa wanaspoti waliofanya vyema zaidi kutoka nchini, kwa jina Sports Personality of the Year ama kwa kifupi SOYA na tuzo hizo zilianzishwa na mwanariadha Paul Tergat. Baadhi ya vitengo vinavyotambuliwa wakati wa kutolewa kwa tuzo hizi ni mwanaspoti wa mwaka, mwanaspoti mwanamke wa mwaka, timu ya mwaka ya wanaume, timu ya mwaka ya wanawake, mwanaspoti anayeonyesha dalili bora zaidi, uh, kati ya zingine nyingi. Basi sasa hivi tunaungana naye Josphat Kioko, ambaye tunapozungumza sherehe hizi zinafanyika wakati huu, na yuko kwenye sherehe zenyewe. Karibu sana Josphat Kioko, hebu tueleze mambo yakoje? Asante sana Shamari, kweli Harizon Kamau. <laughs> <laughs> Nakusikia vizuri sana, endelea. Niko niko katika ukumbi wa sherehe zenyewe hapa katika ngome kuu mm. ya historia histo yeah. na kunifahamiki, msikilizaji afahamu kwamba kama ananipata kwa mbali na sauti mima yangu mm. ni hotuba uh, inatolewa na waziri wa michezo nchini Kenya, kabla ya washindi kuanza kutawazwa na mm -hmm. hafla imeanza imeendelea, nadhani itakuwa inakamilika pale usiku wa manane mwendo wa saa sita. Hebu Kioko, kabla ya kutueleza zaidi ni tuzo zipi zitatolewa, hebu tupe uh, tueleze mambo yalivyo sasa. Ni kina nani wamehudhuria, takriban umati wa watu ukoje, na baadhi ya viongozi walioko kwenye sherehe hiyo? Umati ni mkubwa sana kwa sababu ngome aas ya kwa ya, eh, miaka mingi imekuwa na nafasi kubwa ya kuwa na umati mkubwa, na hili ni tuzo la kitaifa. Watu kutoka sehemu mbalimbali nchini wapo hivi sasa. Waziri wa michezo Rashid Cheza amehutubu pale, na kuna mawaziri kutoka serikali kuu. Waziri wa utalii Najib Balala yuko hapa, eh, Paul Tergat mwenyewe, rais wa kamati ya olimpiki ya kitaifa hapa Kenya yuko katika ukumbi huu na mtu ambaye anashangilia aha. Kwa hakika kuna shida kidogo ya kimitandao, lakini kwa hakika Kioko tutaendelea kumtafuta sasa hivi, atuelezee zaidi kwa kina, manake yuko kwenye sherehe zenyewe za tuzo za mwanaspoti bora zaidi nchini Kenya zinazofanyika kila mwaka maarufu kama Soya, na kidogo labda nikikuelezea historia ya baadhi ya miaka ni kwamba kumekuwa na washindi ambao wametuzwa katika miaka iliyopita na mojawapo waliyetuzwa ni mwanariadha Henry Wanyoike ambaye alichukua mshindi ama alikuwa mshindi wa mwaka wa elfu mbili na nne kwa upande wa wanaume na vilevile mwanariadha Catherine Dereba ambaye alichukua tuzo mwaka wa elfu mbili na nne. Aa, wakati wa mwaka wa 2005, Benjamin Limo alikuwa mshindi huku Catherine Dereva akichukua tena kwa mwaka wa pili mfululizo uh, tuzo hizo. Naelezwa kwamba Kioko umerudi kwenye laini. Karibu tena utueleze, ulikuwa unaeleza uh, baadhi ya viongozi walioko. Lakini Kioko, sasa hebu tueleze juhudi za serikali ya Kenya inafanya nini kuimarisha na kuwapa motisha wanariadha na wanaspoti Hivi sasa hotuba ya serikali imeangazia zaidi kile wamekuwa wakifanya katika miaka hiyo. Tangu rais aliyekuwa rais Mwai Kibaki alipoingia mamlakani, alitoa kwamba kila wanamichezo wanaposhinda dhahabu nchini ke katika michezo ya kimataifa, wakirejea nchini wanatoa pesa kiasi kubwa, kiasi cha pesa, nafasi ya kwanza, ya pili, ya tatu. Na hiyo ni kutoka riadha, kandanda, michezo yote, rugby, cricket na hilo limefanyika kwa zaidi ya miaka kumi tangu wakati wa utawala wa Mwai Kibaki, na ndio maana tuzo hii sasa imefikia kiwango awamu ya kumi na tano. E, Kenya imepongezwa sana kwa kuwatuza wanamichezo, japo inasemekana bado ina juhudi zaidi kuonyesha kwamba inawajali zaidi vuanja. Kwa mfano, kurekebisha viwanja na kutafuta masomo kwa wale ambao wanahitimu kwenda kusoma katika vyuo vikuu katika mataifa mengine. Chamuzo zaidi ni kwamba nimekisha kwa wana michezo chipukizi kwa sababu mbele yangu hapa ninaona wanafunzi wana kutoka shule za sekondari, waliofanya vyema katika michezo ya Afrika Mashariki iliyokamilika kila mwaka, wameitwa hapa ili kupokea tuzo, na zaidi wana michezo wengine ambao wako mbele yangu hapa. Yupo Kipchoge Eliud Kipchoge, amevunja rekodi ya dunia ya marathon hivi majuzi tu ni miongoni mwa wale ambao hapa wanajaribu kutuzwa, na hapo unavisikia akishangiliwa hapo. Ni mwanariadha wa Ivory Coast Marie Jose. Uh, yuko hapa ndiye mgeni rasmi, yuko katika ukumbi hapa, na sasa hotuba uh, zimekamilika hapa. Sasa chakwaza, uh, kuchuza, wa, wa kichizwa, ni kile kipindi cha kuanza kuwatuza wale wanamichezo waliofanya vyema zaidi, kama unavisikia vizuri hapo, Bwana Shomari. mm -hmm. Uh, ni Harrison Kamau, Bwana Kioko, najua sauti yetu inakaribiana. <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> nimeondoka kando kidogo kwa sababu ya kutoa taarifa katika kwa undani haya. <laughs> umaki ni mkubwa sana, na watu wamejitokeza, wamekuja wale, walikwa, imekuwa ni hafla ambapo wanaohudhuria wana... mwaliko <laughs> na waandishi wa habari wa kimataifa kwa hasa mashirika yote ya kimataifa kama vile VOA, CNN, BBC. Ni habari kubwa sana. Aha, matatizo kidogo ya mitandao, unaona kwamba simu yetu imeanza kujurudia tulipoanza, lakini uh, tutaendelea naye Kioko uh, muda tutakapompata, manake najua alipo, kuna msongamano mkubwa, lakini kama nilivyokuwa nikisema ni kwamba uh, yeye atakaporudi atatueleza baadhi ya vikundi ama wanariadha mashuhuri walioko huko Mombasa kama muda utaruhusu, lakini kama nilivyokuwa nikikueleza hapo awali ni kwamba baadhi ya washindi ambao wamepata tuzo hizi katika siku ambazo zimepita, uh, kwa mfano mwaka wa elfu mbili na nane ni James Wanjiru, yule ni marimu, alirudi kufariki baadaye, ambaye ni mwanariadha ndio alichukua tuzo hizo za mwanaspoti wa mwaka mwaka wa elfu mbili na nane na Pamela Jelimo naye akachukua kwa upande wa wanawake huku. Mwaka wa elfu mbili na tisa Collins Injera kutoka timu ya rugby Uh, union akipata ushindi kwa upa upande wa wanaume, huku naye Linet Masai mwanariadha akipata kwa upande wa wanaume. Na tukielekea mwaka wa elfu mbili kumi na tatu Ezekiel Kimboe ambaye pia ni mwanariadha alipata kwa upande wa wanaume, huku Edna Kiplagat ambaye alishinda mashindano ya Boston Marathon hivi yaliyopita, miaka miwili imepita, alipata uh, mwanariadha mashuhuri kwa kwa upande wa wanawake. Kioko, karibu tena kwa undani. A, kwa dakika chache, utueleze baadhi ya timu na wanariadha mashuhuri walioko kwenye hafla hiyo. Kioko, kwako, hebu tueleze ni kina nani wako ma, wanariadha mashuhuri walioko kwenye hafla hiyo hivi leo imetolewa kwa aliyekuwa kocha wa timu ya taifa Harambee Stars, Mame Beheri ambaye aliongoza Kenya katika michezo ya AFCON miaka themanini hadi tisini. Mame Beheri ametoka katika jukwaa kuchukua zawadi yake, na sasa hivi anafanyia katika jukwaa kuchukua zawadi si... ni no. Rose Mery sasa moya, uh -huh. ambaye alishiriki michezo ya jumuiya eh, ya madola miaka hiyo ya themanini, kuanzia miaka sabini hadi themanini, na hawa ndio sasa washindi wa, wa Hall of Fame, yani sawaji kwa wale wa Kongo zaidi kuwai okay, kutuzwa kioko kwa dakika moja. Hebu tueleze kuhusu mwanariadha huyu kutoka Ivory Coast Marie Jose Talou ambaye naelezwa kwamba yuko, yuko katika hafla hiyo Maria Jose talum ameshatoa hotuba yake hapa na nikimikuu maneno yake akitamka katika jukwaa. Amesema anapoona ame Wakenya wakivunja rekodi za dunia na Olimpiki, anajihisi kuwa ni mwafrika halisi, kwa sababu yeye pia ushiriki mbio za kimataifa, na kwa sasa akiwa akifahamika, anashigia muda wa kazi zaidi dakika kum, sekunde kumi na sekunde kumi nukta nane tano Ametoa pongezi kwa mwaliko hapa Kenya, hata kupewa nafasi kufanya mazoezi katika fuo za bahari hapa, na ni miongoni mwa wale wageni ambao wako hapa. Yeye ndiye mgeni rasmi katika hafla ya usiku wa leo. Nam na kushukuru sana Josphat Kioko, ukiwa Mombasa, najua kwamba ndio sherehe zinaanza anza. Endelea kufuatilia, kwa hakika tutaendelea kutoa maelezo zaidi baada ya zikimalizika. Nawatakia wakati mwema, na pia nawatakia kila laheri wote watakaoshinda tuzo za mwaka huu za mwanaspoti bora nchini Kenya. Kwa heri, jina langu Harizon Kamau.