ya Sauti Amerika, kutoka Washington DC. Hamjambo wapendwa wasikilizaji popote pale mlipo. Katika matangazo mengine ya mwishoni mwa wiki, tukikuleteni marudio ya kipindi cha kwa undani Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington. Karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Mimi ni Sandey Shumari. Nama Kongo imeandika historia mpya katika upinzani madarakani na hasa kwa njia ya amani, baada ya kupatikana e, uchaguzi uliofanyika kwa njia ya amani na hatimaye kupatikana mshindi. Hii leo katika kwa undani tunaangalia uchaguzi wa Kongo, jinsi uliofanyika mwaka huu wa 2019 na mshindi kupatikana, na nafasi iliyokuwepo kwa upande wa upinzani hali kadhalika upande wa wadau ambao walikuwepo kwenye uchaguzi huo wanaofuatilia na, na nafasi iliyokuwa ikizungumzwa na Kanisa Katoliki nchini humo Kongo. Ama kwa hakika imeandika historia baada ya upande wa upinzani baada ya miaka 37 ya chama cha UDPS kupata hatimaye ushindi na kuingia mamlakani wakiwa wanashirikiana na chama cha UNC cha Vitali Kamerhe, na mshindi akiwa ni Rais Mteule Felix Tshisekedi. Mshindi wa pili wa kura ya uchaguzi nchini humo ambaye ni Martin Fayulu, aliyekuwa akiongoza muungano wa upinzani wa Lamuka, ametoa malalamiko akikataa kabisa kura ya uchaguzi nchini humo na kusema kwamba uchaguzi huo haukuwa halali, huru na haki. Tume ya uchaguzi nchini humo Sheni ilimtangaza Felix Tshisekedi kuwa mshindi wa uchaguzi huo akipata kidogo juu ya asilimia 38 ya kura na hatimaye, hao wachunguzi wa kura walishangazwa, maana kabla ya uchaguzi huo uchunguzi wa maoni ulikuwa ukimwonyesha kiongozi wa upinzani Martin Fayulu kuwa akiongoza katika kura za maoni. Lakini basi, hebu tuone jinsi gani wananchi wa Kongo, ambao wengi wao wamejionea uchaguzi huu ukienda kutoka upinzani kuja hatimaye kuchukua, ni nini kwa upande wao, wananchi wamekuwa wakizungumza baada ya matukio hayo. Kina nisikitisha sana ndani ya moyo wangu. Tulikuwa tunajua kama prezida wetu mwenye sisi tulijichagulia kutoka kwa moyo wetu alikuwa presida Martin Fayulu. Hii ushindi wa kwetu tulikuwa tumeotaisha siku nyingi, na leo ilikuwa kabisa ni siku, ni siku ya, ya, ya ushindi wa Wakongomani. Ikusema tumepokea kwa furaha. We, we mwenyewe unatizama mjiko shwari, watu wanafanya makazi, watu wanaandamana, furaha ni nyingi. Nikusema kusema si tunapokea, tunasema eh, tuna, tunapongeza peple ya Kongo ambayo imejua imebaki kwenye, kwenye vita tuipate ipate demokrasia kwake. Nikusema ushindi wa kwetu tunarudishia, asante raia ya Kongo ambayo imeshimama na kujua kutafautisha nani anaenda kumtumikia kesho. Tizama, ndio habari ama, ama ujumbe ambao ninayo kwa saa kama hizi. Bwana Kabila ameanguka ndani ya mtego yake mwenyewe na hata kama wameiba Masauti ya Martin Fayulu alakini ni victoire ya upinzani. Sisi tumepiganisha kwamba bwana Kabila atoki kwetu kugst na kuinafec vita yetu kabambi ilikuwa bwana Kabila atoki, na leo Mungu asifiwe kwa sababu bwana Kabila ametoka. Ilikuwa namba 13 lakini beba nafasa hii kutia, eh, Felix Tshisekedi nafurahi sana. Haya, hao ni baadhi ya wananchi wa Kongo wa wakitoa hisia zao baada ya matokeo ya uchaguzi kutangazwa. Hatimaye uongozi wa rais Joseph Kabila aliyekaa mamlakani kwa miaka kumi na nane umefikia ukomo, na hatimaye sasa Kongo inajionea mabadilishano ya uongozi kidemokrasia kutoka kiongozi mmoja kwenda mwingine, ikiwa ni historia kubwa kwa nchi hiyo na Afrika kwa ujumla. Naye mwandishi wetu Salehe Mwanamlongo kutoka hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Salehe akiwa hapo Kinshasa. Salehe, tueleze kwa upande wa chama tawala e, vyama tawala vikiongozwa na mgombea wake Ramazani Shadari, wao je, kwa upande huu wamepokea vipi haya matokeo ya uchaguzi, baada ya kutangazwa wameshindwa? Ni msemaji wa mgombea Ramadhani Shadari ambaye ni Kikaya bin Karubi, ambaye anaitisha mkutano na waandishi habari e, na kusema kwamba wamepokea ma, matokeo hayo yaliyotolewa na tume huru ya uchaguzi, na wamekuwa wakikusanya taarifa zaidi ili kutoa msimamo wao, ikiwa watawasilisha malalamiko yao kotini ama wataweza hivi kukubali kushindwa na wamesema kwamba hatua wa hiyo itachukuliwa mnamo masaa machache yajayo. Na vipi kwa upande wa mgombea Martin Fayulu, inafahamika kwamba alikuwa akiyapinga haya matokeo kuna lolote ambalo linafahamika mpaka sasa la tofauti ya uhali iko vipi kwa upande wake? Martin Fayulu bila shaka amepinga matokeo hayo na kusema kwamba mapinduzi ya uchaguzi yaliyofanywa, na kutoa mwito kwa wafuasi wake kwamba wasikubali matokeo hayo na waweze hivi ku, o, kupigania ama kuweza kutafuta ukweli wa, wa, wa wachaguzi zao na hapo amesema kwamba wananchi wenyewe wabebe wa dhamana yao bila kuelezea ni nini atakachokifanya. Na amepewa nguvu zaidi kufuatia msimamo wa kanisa Katoliki ambao umetoka kutolewa hii leo na kusema kwamba matokeo hayo hayakulingana na yale ambao wao waliweza hivi kushuhudia kwenye vituo vya kupigia kura. Pengine kuna hili jambo ambalo limezungumzwa pia kwenye kanisa Katoliki pamoja na kwamba wameona msimamo e, ni tofauti na walivyoona kwenye vituo vya kupigia kura, lakini wamezungumza zaidi kuhusiana na uchaguzi huu. Kwa upande wao ni nini ambacho wametoa? Kuna wito umetolewa, nafikiri hii leo. Wito wao pengine ni upi hasa, ndiyo Sunday? Ni kwamba wamedhamiria e, kuhusu uchaguzi na mchakato mzima. Wamesema kwamba e, ulikuwa na kasoro, lakini kwa ujumla mambo yalikwenda vizuri na wametoa mwito kwa wananchi wabaki watulivu na kusema kwamba uh, mgombea ambaye haridhishwe na matokeo hayo ya tume huru ya uchaguzi atumie njia za uh, kisheria ambazo zimewapa nafasi kuwasilisha malalamiko yao ili kuendesha uh, ama kupinga matokeo hayo. Lakini kwa ujumla uh, senco hawana mamlaka yoyote eh, eh, ya kuweza kutangaza jina la mshindi ijapokuwa wanakuwa na maelezo zaidi ama wamekuwa na takwimu zaidi ama kuweza kuwasilisha malalamiko huko chini, kwa sababu hawana mamlaka yoyote kwa, kwa, kwa, kwa njia kama hiyo. Na ukiwa unaposema senko, maana yake ni kwamba kanisa katoliki, sivyo? Ndio kongamano la maaskofu wa kanisa katoliki nchini Kongo. Bila shaka, sasa pengine utueleze tu kuna msimamo umetolewa kwenye jumuia ya kimataifa hasa upande wa Belgium, labda huo nao ambao umezungumzwa hii leo, unaweza ukatuelezea, tuambie nini ambacho wananchi wanazungumza hapa? Kwa kweli ni msimamo wa kushangaza ambao umetolewa na waziri wa mambo ya nji wa Ufaransa, Le Drian, ambayo amesema kwamba matokeo uh, ya uchaguzi huo yanaleta mashaka kabisa kutokana na kwamba kanisa Katoliki lilikuwa tayari limewaambia wanadiplomasia hapa kwamba mshindi ni mtu uh, mwingine na ambaye sio huyo ambaye ametangazwa leo. Kwa hiyo, uh, jibu la serikali ya kongo halikusita. Waziri wa mambo uh, msemaji wa serikali ya Kongo, Lambert Mende, amesema kwamba ni uingiliaji kati wa masuala ya ndani ya Kongo ambao hauwezi kukubalika hata kidogo, na kukemea kwamba Ufaransa haiwezi kamwe kuweza kuingilia kati masuala hayo, huku wakikosoa na kusema wakati Rais Trump wa Marekani alitoa msimamo wake kuhusu hali ya kisiasa nchini Ufaransa, yeye mwenyewe huyo waziriad alikuwa wa kwanza kusema kwamba maswala ya undani ya Ufaransa haiwahusishi wa Marekani. Kwa hiyo amesema kwamba ni jambo ambalo Waafrika hawawezi kustahimili ama raia wa Kongo, kwamba uh, kiongozi wa nchi ya nchi hawezi kutoa msimamo kuhusu kinachoendelea katika nchi ya Kongo ama nchi ya kiafrika na kuelezea msimamo huo kuwa ni e, jaribio la, ma, la utawala ama ukoloni mambo leo. Bila shaka na kwa ujumla, pengine unaweza ukatueleza tu hali ilivyo Kinshasa sasa, unavyozungumza na sisi, hali ikoje? Kwa ha, sasa kwa, kwa kweli Kinshasa kumetulia, hali imekuwa uh, shwari wa wafuasi wa UDPS hadi sasa wanaendelea kuzunguka mitaani waki shangilia ushindi wa, wa kiongozi wao Felix Tshisekedi na kusema kwamba kwa kweli ni mwisho wa miaka thelathini na saba ya upinzani ambayo imekomea sasa na kuweza hivi kuchukua uongozi wa, wa taifa hili. Kwa hiyo wamekuwa pia na matumaini makubwa sana kwamba mambo ama hali ya maisha yatakuwa yame amebadilika na kuelezea kwamba wanakuwa na ma, ma, mategemeo makubwa na mengi kwa kiongozi uh, mpya ambaye atachukua hatamu za uongozi kwa taifa hili eh, mnamo siku kadhaa zijazo. Na pengine Salehe, kwa haraka haraka, pengine kuhusu taratibu zilizopo baada ya tume ya uchaguzi leo kutoa haya matokeo, utaratibu unaofuata ni upi mpaka kuja kuapishwa rais, rasmi rais wa nchi? utaratibu ni kwamba kuna siku saba ambayo wagombea wa, wa uh, uh, wana nafasi ya kuweza hivi kuwasilisha malalamiko yao kwenye koti ya katiba, na mnamo uh, kat, siku mbili utakayofuata koti ya katiba pia inatakiwa kuweza hivi kutoa uamuzi wa wake kuhusu uh, uh, malalamiko hayo, na ikiwa hakutakuwa na malalamiko yoyote baada ya siku tano kuna uh, pangwa kuapishwa kwa kwa kwa rais mpya. Kwa hiyo utaratibu ambao unatakiwa kufuatiliwa na, yaani, kwa ujumla, mnamo kipindi cha wiki mbili, rais mpya anapaswa kuapishwa. Asante sana, Salihi Mwanamilongo, ukiwa hapo Kinshasa. Na ni kwamba e, kiongozi Felix Tshisekedi alishinda uchaguzi huo, amejipatia kura milioni saba, kiasi cha asilimia 39.6 wakati ambapo meneja wa zamani wa Exxon Mobil Marte Fayulu amepata kura milioni sita nukta nne na e, Ramazani Shadari, Emanuel Ramazani Shadari ambaye ndio alikuwa kwenye vyama tawala amepata kura milioni 44. Sasa basi, hebu tuangalie kwa upande wa chama kilichopata ushindi UDPS, ambacho kimeshirikiana na chama cha UNC. Nimezungumza na katibu mkuu wa UDPS Rebe Mikindo. Bwana Rebe Mikindo, kwanza kabisa tunataka kujua umepokea vipi haya matokeo ya uchaguzi huu wa Desemba 30? E, matokeo hayo tunayapokea vizuri kwa so, sababu unajua ushindi wetu ni ushindi wenyewe, unakamilisha kazi tulifanya ama hiyo kupiganisha, tulipiganisha na chama itsechi, 130, na chama cha UDPS inakuwa miaka thelathini na sita na kwetu tunaona inakuwa kama vile ushindi kufatana na hiyo eh, kupiganisha, tulipiganisha hiyo udikteta wote ulikuwa ndani ya nchi yetu na leo tunasema inakuwa ushindi wa chama chetu UDPS, lakini inakuwa ushindi wa wakongomani na kwa hiyo tuna, tunaipokea na mikono miwili ikisema, inaonekana inakuwa mara ya kwanza e, kunakuwa rais mwenye anakuwa kwenye madaraka na ataachia mwingine mwenye alishinda ushindi. Tena kitu kikubwa ni mpinzani, ndio huyo mwenye atamgomboa, na hiyo inakuwa kitu kikubwa sana ndani ya nchi. Na pengine kwa kuongeza tu, wale ambao wako chama cha muungano wa Lamuka wengi wamekuwa akilalamika na kusema kwamba matokeo haya ya uchaguzi si sawa, wameibiwa uchaguzi, kama ulivyomsikia Fayulu. Nini unasema baada ya kusikia taarifa ya Martin Fayulu? Nawaza tunakuwa katika kidemokrasia hiyo, tunaweza kumwachia nayo aseme hiyo, kwa sababu hiyo pia ni kidemokrasia. Anaweza kuwa matokeo hiyo ye hafurahi nayo, na anakuwa na njia nyingi enyewe anaweza kupitia hako, ili aweze kutafuta kuonyesha vikaratasi uh, vyake na kuonyesha mbele ya hiyo tunaita, eh, kurti kuu ya yenyewe naangalia katiba, na mimi nawaza yeye anaweza kwenda kule, hakatazo kuweza kufanya hili na hai ha, nashurutishwa ha, ha, ha, ha, na mpaka aitike, ni kwa sababu anaweza akakataa leo, lakini sisi tunawazia inakuwa njia moja yenye anakuwa nayo, anaweza kupitia ako ili aweze kuleta malalamiko yake, lakini sisi pia ningeweza kusema kufuatana na wandugu hao wanasahabu, ya kwamba sisi uh, mwaka wa elfu mbili na kumi uh, na moja waliiba uchaguzi kweli kweli, ilionekana uliibwa na lakini, ya leo, mi nawaza leo kila mkongomani yote anaona kimya, kwa sababu uchaguzi ulikipa katika kimya na uchaguzi huu unamalizika katika kimya. Na leo unaangalia kuna watu waliwazia kisha uchaguzi kisha kutangazwa kwa Felix Titekedi, aa mtu mwingine mwenyewe aijiweza kuweza uchaguzi fujo, itakuwa hakuna vurugu hata moja ilikuwa, watu wote walipokea na furaha. Hata hapa niko nasema, watu wangali wanapita pati zote, wakipiga yowe na na shangwe kubwa u katika miji yetu nyingi ya, ya, ya, yetu ya Kongo pa Tunaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni cha marudio cha kwa Undani. Kibao kidogo cha burudani kabla hatujaendelea tena na sehemu ya pili ya matangazo yetu. Umesikia alivyosema waziri wa mambo ya nje wa ufaransa Ledrien, hali kadhalika Ubelgiji kuwa na wasiwasi na matokeo ya uchaguzi na hali kadhalika kanisa katoliki kusema kwamba matokeo hayafanani. Unasemaje kuhusu taarifa za jumuia hizo? Nawaza e, nchi kongo inakuwa kongo kama vile imesha kupata hiyo tunaita independence. Kongo haiko tena nchi inaongozwa na, na ufaransa na nunawewa Wafaransa wakati zote. Kwanza sisi tunakuwa na tunakuwa na na mambo mengi sana yenyewe tunakuwa nayo katika vichwa vyetu. Yenyewe Wafaransa na wale wa wazungu wana wanasemasema tu, ili walete namna ya kubabaisha watu, kwa sababu ukapata vizuri, uh, wewe mkongomani umesha kutoka kwenye uchaguzi utapatana na habari ya wale, itakuwa kama vile unapoteza muda bure, kwa sababu watakubabaisha tu, na kwa mwisho kuna kitu wataleta ni kutafuta kuweka tu katika vichwa ya watu wao, wakiwa na mtu ule wanapendelea, wanaanza kupigapiga mdomo, lakini kiti hiyo haitubabaishe, tumeisha kuwa na ushindi wetu kuikisha eh, uchaguzi huyu, na tunataka sasa, ingawa hiyo kitu kuu eh, ya, ya katiba eh, itaweza ku, ku, kumaliza kazi yake na kusema kama inamtangaza pia huyu Felix Chisekedi kama vile rais wa nchi, basi haya, sisi tutaanza kuchapa kazi na kuleta maendeleo ndani ya nchi. Nawanzandio kitu kikua wakongomani wanangoa na, lakini wakongomani hawangoa kusema. Eh, kunakuwa mfaransa fulani alisema uchaguzi afurahi nao, kwa sababu wakati huo uchaguzi unapita kwao. Sisi hakuna ki lolote tunasemaga kufatana na yote naitia kwao. Ah, sante sana eh, kiongozi wa UDPS katibu mkuu rebe mikindo akizungumza kutoka Kinshasa. Sasa kwa upande mwingine, bado wafuasi wa Marte Fayulu wana mengi ya kuzungumza kuhusiana na jinsi walivyouona na kumulika uchaguzi huu kwa kina. Katika muungano wa Lamuka yupo Daktari Mbazi Kasongo. Daktari Mbazi Kasongo, kwa upande wako, yapi ambayo inayo kuhusiana na uchunguzi uliouona kwenye uchaguzi huu unaona ana Fayulu alibeba mijini yote kutoka Bukavu na Uvira, alikuwa ali, ali, ali wa kwanza na, na diferense mingi sana. Atunakia kuona ile inafanyikana, hatujui inafanyikana namna gani, kwa juu huku tunaeta macentre de compilation abajamaliza kufanya compilation me banaprogramme Kinshasa baliprogramme na kufatana na vitu gani hatujajua, na tukiangalia umsiri kivi antukaa Fayulu alikuwa juu sana para kupitia bwana Kitekedi si na mbali sana. Tunaona ile mambo bwana Kabila anafanya tukaa faituatufrte sana, aliona mtu wake tadari atafanya kitu vile. Fayulu anasembikiza na bwana Moise na nani na Bemba, alitafuta namna yote agwatia pembeni asie Kitekedi si juu agawane opposition ya Congo na sisi hatutetike, ile mambo abawezi kutuidia, ile yenye tulitumikia nguvu sana tipate hayo. Tunauzika tuna sana mambo, aina mzuri kabisa ile kabila anafanya, aina demokrasia. Na wale wandugu wetu, vile bwana nani Tshisekedi iko pembeni na Kamere, wanafanya ile mambo yabo banageuka, aina mzuri kabisa. Mambo yanapitikana muinchi ya Kongo ni vitu vibaya kabisa. Pati yote fayulu aliwina ali, ali maprovensi makumi mbili. Kitekedi akakamata provensi ine tadari mbili, namna gani Kitekedi anaweza kuwa sauti ya nchi hiyo? Tunauzika sana kabisa tunauzika kabisa, na unaona niko nasema naka nani nakauzuni kidogo hiyo. Vile bwana asante sana e, daktari mbazi kasongo e, kutoka huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Lakini vivyo hivyo naungana naye mwandishi wetu kahozi kosha, mwandishi wetu Austeri Malivika, kama unasikia kwenye laini ya simu, uh, ukiwa mashariki mwa Kongo, tueleze tu hali ilivyo kwa sasa maeneo hayo na wananchi jinsi walivyopokea uh, matokeo haya ya uchaguzi. Asante sana Shamari, ni kwamba kwa kweli sasa hivi niko katika mji wa Goma na kama unavyozungumza ni kwamba hali inaendelea kutulia, lakini maeneo ya Beni, Butembo watu watu hawachangamke Yani hakuna shamra shamra nyingi. Wale waliofanya shamra shamra ni wachache, yani wadogo sana tu, na wale waliokuwa wakiandamana tayari maandamano yao yameachwa, kwa sababu polisi walishughulikia hayo maandamano kwa haraka. Yaani watu tu wana, wanatulia na kwa sababu siku zilizopita wale waliojaribu kuandamana kushangilia ushindi wa Martin Fayulu walikamatwa, kama vile kwenye taarifa zetu, watu zaidi ya mia moja So, sasa hivi walikamatwa walika na wako mikononi mwa polisi na wengine katika mikono ya sheria. Kwa hiyo watu tu wamekaa wa wa, wametulia, lakini hawachangamke kama vile ingeliweza ilikuwa inasubiriwa. Sawa, na nikitoka kwako nielekee moja kwa moja hadi Lubumbashi, kwake mwandishi wetu Kaozi Kosha, upande huo tueleze Kaozi, hali ikoje baada ya matokeo haya ya uchaguzi kutangazwa? Hey, kwa kweli hapa Lubumbashi kusini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ingawa ni wachache ambao wanaendelea ku, kusherehekea. Utakumbuka Lubumbashi ni mji ambao unakuwa na takriban zaidi ya watu milioni mbili ambao wanaishi Lubumbashi eh, lakini ni wachache tuliona, nimewahi mwenyewe kujionea watu walikuwa na huku uh, katika mji uh, katika karta ya, ka, ya, ya Katuba imewahi kujiona kujionea mwenyewe uh, wazee wa kabila ya Felix Tshisekedi kutembea uchi kwa kuonyesha furaha yao. Hii ni mara ya kwanza kushuhudia kuona watu wanatembea uchi kwa kuweza kuonyesha uh, furaha yao. E, ingawa ni wachache lakini yeah. E, kwa kweli polisi e, ili wa, inawadumia na ni mara ya kwanza kuona polisi na wa, ina, ina, ina- inafanya kazi e, kwa pamoja na wale washabiki wa Felix Tshisekedi katika mji wa Lubumbashi, na unaweza ukasema pengine hiyo ni historia kwa upande anaotokea Tshisekedi e, kwa yeye kuweza na chama chake kuja kuchukua madaraka. Tshisekedi, mwenye umri wa miaka hamsini na tano, baada ya yake yes ni historia kubwa sana katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Utakumbuka eh, viongozi maridadi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akiwemo Lumumba ni mzaliwa wa eneo hiyo ambaye ametoa Tshisekedi, na ikiwa eh, kabila na kabila baba yake wanatokea katika eh, eneo hiyo ambayo nimepatikana na njoo. Maana leo tumewahi kuona watu wanasherekea wakiwa uchi, wakionyesha furaha yao. Ni mara ya kwanza kihistoria rahisi kutoka akika katikati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, eneo ya jimbo la Kasai. E, ama kwa hakika hiyo ni historia ya aina yake. Ninafikiri polisi watakuwa na kazi ya ziada kwa hawa watu ambao e, wameamua kusalula Eh, na kutoa nguo zao. Basi nikirudi kwako Austeri Malivika, pengine mpaka sasa hivi umesikia lolote kutoka kwenye tume ya Seni? Maana hatukuweza kupata eh, moja kwa moja kujua nini ambacho wamezungumza eh, baada ya shutuma mbalimbali kutolewa na jumuiya ya kimataifa, hali kadhalika wagombea. Kwa kweli, Shumari Mkomba amenichekesha sana, najua watu wakitembea uchi, sasa hapa inakuwa ni kazi we mwenyewe, ukijia studioni kama mzuri tele, lakini inashindikana kufuatiliza. Lakini ni kwamba sasa hivi tume huru ya uchaguzi kwa upande wake inasema kwamba haina lolote la kusema, imetangaza ma matokeo na ma, yule ambaye atahitaji e, kwamba anatupilia mbali matokeo aende kwenye mahakama na mahakama ndio itaamua chochote. Kwa hiyo tume huru ya uchaguzi nasema imemaliza kazi yake. Kinachoendelea ni kuweza kutangaza wale wabunge wa taifa usiku wa leo ili nao wenyewe waweze kupata nafasi yao na vile vile kuandaa uchaguzi mwingine ambao utakuja, kama katika maeneo ya Butembo, Beni na Yumbi, sehemu ambako hakukufanyika uchaguzi, lakini itafanyika baada ya kuhakikisha kwamba awa madaktari wanahakikisha Ebola na ukosefu wa usalama umemalizika katika maeneo ya Beni na Butembo na hasa huko mashariki. Ama kwa hakika kumekuwa na changamoto nyingi za kupambana na ugonjwa wa Ebola. Basi niwashukuru sana Austere Malivika kutoka mashariki ya Kongo, kutoka Lubumbashi Kahozi Kosha, na kutoka kule Kinshasa Salehe Mwanamilongo, hali kadhalika hapa studio Aida Isa upande wa pili. Jina langu ni Sandey Shomari, msimamizi Hadia Riami. Ni watakeni wote usiku mwema kutoka hapa jikuu la Marekani, Washington DC. Hadi hapo ndo tumefikia mwisho wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hii leo, tukiwa tumekuleteni marudio ya kwa undani kutoka hapa Washington DC. Ni matumaini mmefaidika na mazungumzo yetu, na tutaonana tena katika jukwaa hili. Msikose kwa nasi katika kipindi cha Kumekucha hapo alfajiri, saa 12 saa za Afrika Mashariki, na Vio Express hapo saa kumi. Hadi hapo mimi ni Abdu Shakur Abud, nasema kwaherini.