Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. VOA Express leo Jumatatu, tarehe 14 Januari mwaka 2019. Hapa studio Patrick Nduimana anaukaribisha, lakini sipo mwenyewe Naitwa Mkamiti Kibayasi. Msikilizaji, basi ndani ya dakika hizi 30 za VOA Express alasiri ya leo tumekuandalia mambo kemkem yanayogusa maeneo mbalimbali mbali katika eneo la Afrika Mashariki na Kati. Hivyo endelea kuwa nasi katika VOA Express ambapo kule, uh, nchini Kenya tunaelezwa kwamba idara ya mahakama nchini humo kwa mara nyingine inaendelea kupokea shutuma za kudidimiza vita dhidi ya ufisadi. Chief, naomba tafadhali taendelea na hii kazi, lakini pande ya judiciary pia mtusaidia na msaidia Kenyans kuhakikisha kamili hii makesi zinaendelea haraka zi ziishe. Mkamiti, huko DRC bado mambo ya uchaguzi hasa baada ya kutangazwa matokeo ya uchaguzi bado kuna tamko. Kuna maoni tofauti yanayotolewa hasa, jumuiya ya nchi za kusini mwa Afrika sadek imetoa wito kwa serikali ya DRC ikiomba kura zihesabiwe kwa mara nyingine. Lakini wananchi wamepokeaje wito huu wa sadek Tusikilize. Umoja wa Afrika ilishindwa kuzuia mgogoro Misri, leo tuko naona Misri uhuru Ndugu mtangazaji, watangazaji wangapi wako nafungwa Misri leo? Sasa hatutaki Misri nchini Kongo, lakini tunaomba SADEK na Umoja wa Afrika pamoja na Ufaransa na no nini watuache kwa amani. Haya basi, vilevile vile katika express leo mkamiti, tutakuwa na mambo ya mitindo, tutajiunga naye Josar Kioko huko Kenya tuelezee, kuna mwanariadha mwanamama aliyestafu. mm -hmm, vipi anaendelea sasa, vipi aje anaendelea katika maisha baada ya kustafu katika riadha. Haswa, so, vilevile tutakuwa na mambo ya kufahamu yanayovuma katika mitandao ya kijamii. Lakini moja kwa moja hivi sasa, hebu tushuke katika ardhi ya Nairobi nchini Kenya, ambapo kama nilivyosema sekunde chache zilizopita ni kwamba idara za mahakama nchini Kenya kwa mara nyingine inaendelea kupokea shutuma za kudidimiza vita dhidi ya ufisadi, ambapo mwanasheria mkuu nchini Kenya, Paul Kihara, amesisitiza kuwa mahakama inafaa ikaze kamba, ikaze buti kudhibiti kunawiri kwa ufisadi nchini humo. Ili kuweza kujua zaidi ya haya, basi Kennedy Wandera yupo katika laini ya simu. Hebu tujuze sakata hili linavyoendelea katika mji wa Nairobi na kamiti na pasiki, ni kweli kwamba kero la ufisadi hapa nchini Kenya limekuwa kwa muda sasa, na Rais like Kenyatta amekuwa akitajia kwamba ni jambo moja ambalo anataka kupambana nalo, lakini sasa asasi hizi ambazo zimetwikwa majukumu ya kuweza kuhakikisha kuna tokomezwa jinamizi hili zimekuwa e, zikitupiana tope. Kwa mfano, kumekuwa na madai kutoka kwa afisi ya mwanasheria mkuu na afisi ya rais vilevile, kwamba mahakama inajidimiza juhudi za kupambana na ufisadi nchini Kenya kwa kutoa dhamana kwa watu ambao wametuhumiwa, na vilevile watu hawa wanarejea kazini na kuwa wakubwa katika afisi hizo na vilevile wanatekeleza majukumu ya afisi zao lakini sasa tena ambayo uh, limejitokeza e, Ijumaa iliyopita wakati kien, kin, kin, kinara wa upinzani Raila Odinga alipokuwa akitoa mhadhara jijini uh, Nairobi. Na sasa tena uh, huyu uh, mwanasheria mkuu uh, Kihara ambaye ni Paul Kihara Kariuki anasisitiza kwamba mahakama isiwaachilii kamba na inafaa kudhibiti visa hawa watu wanaotuhumiwa kuhusika katika visa vya ufisadi. E, hebu tumsikiliza anavyoeleza uh, mwanasheria mkuu. Naam, huyu ni Paul Kihara akisisitiza kwamba uhuru wa mahakama haufai kutajiwa kila mara mara kwa mara, iwapo uhuru huo unadidimiza kutokomezwa kwa ufisadi nchini Kenya, na iwapo uhuru huo unadidimiza kuwepo kwa haki kwa wananchi. Na vilevile pia amesisitiza kwamba mahakama sasa lazima ihakikishe kwamba inafuatilia kesi ambazo zimekuwapo na kuhakikisha kwamba kesi hizo zinakamilishwa kwa njia ambayo ni ya yeah, rahisi. Kumsikiliza anavyoeleza tena Chief, naomba tafadhali tutaendelea na hii kazi, lakini pande ya judiciary pia mtusaidia na msaidie Kenyans kuhakikisha kamili hii makesi zinaendelea haraka ziishe, zi but not go on forever as I have just indicated. na alivyozungumza hayo katika kikao kimoja na, na na jaji mkuu ambaye ni David Maraga, alizungumza naye akasema kwamba iwapo kesi, serikali itapeleka kesi mahakamani na kesi hizi ziwe ni kwamba ah, hazina mantiki au hazina msingi wote, basi mahakama itazitupilia mbali kutokana na ushahidi utakaokuwepo. Lakini basi tusichukue, akaeleza kwamba isichukuliwe kwamba mahakama ndio inayodidimiza ma, ah, ah, kuhukumiwa akutoa ah, hukumu kwa watu ambao wametuhumiwa wa kutokana na ufisadi. Tumesikiliza jaji mkuu David Maraga. We are not going to allow any of you to use the judiciary as your escape route. That one we will not. That one we will not. If you bring a hopeless case, we will say in our judgment why we are dismissing it. Anaeleza kwamba hata kubali mahakama kutumiwa kama kama, kama, uh, kama mfano tu kwamba mahakama haifanyi kazi yake, na akasisitiza kwamba iwapo serikali italeta kesi ambazo ni hafifu basi wale majaji watatupigia mbali, na iwapo serikali italeta kesi ambayo ina uzito, basi patakuwapo na maamuzi ambayo yanafungamana na ushahidi uliowekwa, lakini tusiwe na huu mfumo hu huu, um, mwongozo wa kuweza kulaumu mahakama kwamba hapaja kuwapo na hukumu kwa sababu mahakama inadidhiniza asante sana Kennedy Wandera kutoka Nairobi, Kenya. Tutaendelea kuwasiliana na wewe ili kujua uh, sakata hili linavyoendelea. Hii ni Januari 14, 2019. Unasikiliza VOA Express kutoka hapa mjini Washington DC. Sasa basi, tunaelekea kule Afrika ya Kati, katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, DRC, ambapo sote tunafahamu kwamba Disemba 30 mwaka jana, nchi hiyo ilipiga ya kumchagua rais pamoja na viongozi wengine. Yeah. <coughs> Kura ilipi, ilifanyika na matokeo yalitangazwa tu wiki jana, lakini matokeo hayo bado yanaendelea kupingwa na upinzani na hasa uh, mataifa uh, yanaendelea kutoa msimamo, sababu baada ya upinzani kupinga matokeo hayo akisema kulikuwa na udanganyifu moja kwa moja uh, jumuiya ya nchi za kusini mwa Afrika SADEK ambayo ilikuwa na wachunguzi wake katika uh, uchaguzi uliofanyika kwa DRC hmm, hivi tu punde imetoa taarifa au tamko ikiomba kura zihesabiwe tena. Moja kwa moja tunaye hoster malivika, hoster malivika huko Goma. Tamko hili la SADEK limepokelewa vipi? Asante sana ni kwamba tamko la SADEK limepokelewa kwa hisia tofauti. Kwanza vyama tawala vinavyomuunga mkono Emmanuel Shadari pamoja na rais Kabila vinasema kwamba vimeshangazwa kwa sababu SADEK ni yenyewe ilikuwa ya kwanza kutangaza kwamba uchaguzi umefanyika vizuri, na hata au, kwa hiyo leo wanasema wa, wameshangazwa kusikia hili tangazo ambalo lilitolewa jana, na wanasema kwamba wanasubiri kuuliza huyu rais wa Zambia ambaye ametangaza ni yeye binafsi ama ni marais wote wa nchi za kusini mwa Afrika ambao wame, wametangaza hilo tangazo, na wanasema kwamba inawashangaza na wanaomba pengine jumuiya hiyo kupeleka ujumbe huo kwenye nchi nyingine kuliko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu siku hizi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekuwa ikisema kwamba haitaki mwingiliano wa nchi wa ndani yake ama katika wa uongozi wake. Nilizungumza na John Shabani kutoka FCC ambayo ni muungano unamshindikiza Shadari kwenye madaraka akasema: nchi nyingi za, za, za, za Sadek ikiwa pamoja na Umoja wa Afrika. Umoja wa Afrika ilishindwa kuzuia migogoro Libya, leo tunaona Libya hali ambayo ilipo. Umoja wa Afrika ilishindwa kuzuia mgogoro Misri, leo tuko naona Misri uhuru. Ndugu mtangazaji, watangazaji wangapi wako nafungwa Misri leo? Sasa hatutaki Misri nchini Kongo, lakini tunaomba Sadek na Umoja wa Afrika pamoja na Ufaransa na nini watuache kwa amani, tuendelee na demokrasia yetu lakini tumepiga hatua kushinda Rwanda kidemokrasia, tunapiga hatua kushinda Burundi kidemokrasia, tunapiga hatua kushinda Sudan, kushinda nchi nyingi za Afrika. Kwa sababu nchi ngani ambayo Afrika ambayo imefanya uchaguzi mpinzani ndio amechukua? Pia ujumbe wa Sadeki kama vile Wakongomani wote wanangoja, wakati watu wote walikuwa wakihesabu kura ndani ya centre de compilation, ndio seni ametoka ameanza kuanomea watu wa turudilie kuhesabu kura kwa kura Tuhesabu, e, centre de compilation yote ngizi ilikuwa wahesabu na niyo. Marte Fayulu amekwisha kutia deja recours ku cour constitutionnel na tunawaza kama wataitika ku, tuhesabu kura kwa kura. Malivika, tunasikia kama katika sauti hii pia kuna watu wa upinzani ambao wamesema kwamba wanaunga mkono wito huu wa Sadek, lakini uh, uh, labda kwa haraka haraka tu Sadek pia aliomba kuwepo na serikali ya umoja, sijui hili limepokelewa vipi? Ha, kwa kweli hiyo ambayo ilikuwa akizungumza ni Adalbert Kenge ambao wanamuunga mkono Lamuka ya Fayulu, alafu uh, kama ulivyosema ni kwamba Sadek alisema kwamba pengine watu wangefanya kama nchi za, za Kenya ili kuunganisha wapinzani na vyama tawala watu kama wanaweza kufanya serikali moja kwa kuepuka machafuko, kwa sababu wanasema ikiwa kutakuwa machafuko, Kongo inaweza ku kuambukiza ama kuhasiri mm -hmm. nchi jirani, kwa sababu Kongo na majirani nchi jirani tisa. Shukrani sana. Kwa hiyo ukiwa tatizo Kongo itaathiri mm -hmm. nchi moja ama nyingine. Shukran sana Auster Malivika kwa ripoti yako hiyo Mkamiti. Naona moja kwa moja tuelekee katika habari za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump anasimamia matakwa ya ujenzi wa ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico, huku Wademokrat wakikataa kuunga mkono kile wanachokiita gharama kubwa na hatua ambayo si mwafaka, wakati baadhi ya idara za serikali kuu zikiendelea kufungwa. Ikiwa leo Jumatatu ni siku ya 24, jana jioni alitoa mfululizo wa tweets akikariri maoni ya mkonservative Pat Buchanan aliyemtaka Trump kutumia mamlaka ya kiutendaji kutangaza hali ya dharura ya kitaifa ili kupata fedha za kujenga ukuta. Trump alimalizia kwa maoni yake mwenyewe akiandika, watu bora katika nchi yetu wanataka ulinzi sahihi wa mpaka hivi sasa. Na taasisi nyingine ya Afrika inayochangia kwa kutanzua migogoro katika mataifa ya maziwa makuu, International Conference of Great Lakes Region imeomba kuhesabu tena, kwa kuhesabu tena kwa kura za urais huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuongeza shinikizo kwa Kinshasa kurekebisha mzozo ambao unaweza kuchochea vurugu. Upigaji kura wa Disemba 30 ulisifiwa huwahi piga hatua ya kwanza ya kidemokrasia ya makabidhiano ya madaraka katika kipindi cha miongo mitatu, nchi hiyo ijipatie na enzi mpya baada ya utawala uliogubikwa na vurugu wa miaka 18 wa rais Joseph Kabila, lakini makundi yanayofuatilia uchaguzi yalizungumzia kusambaa kwa matatizo ikiwemo mashine za kupigia kura ambazo zilikuwa na matatizo na utendaji wa viwango vya chini kwenye vituo vya kupigia kura na kugubika mazungumzo ya kidemokrasia katika nchi hiyo yenye watu takriban milioni 80. Rais wa Sudan Omar al-Bashir amerejea kusema tena leo Jumatatu kwamba hataachia madaraka baada ya wiki kadhaa za maandamano ya ghasia na wito wa kumtaka kuachia ngazi huku moja ya kiuchumi ukizidi kuwa mbaya. Maandamano yamesambaa kote nchini Sudan tangu disemba 19 katika kile ambacho kinaonekana kuwa ni changamoto kwa, kwa utawala wa Bashir ambao unakaribia miaka 30. Majeshi ya usalama ametumia risasi za moto kutawanya maandamano. Idadi rasmi ya vifo ni 24. Shirika la Amnesty International limesema kwamba walau watu 40 wameuawa. serikali haibadiliki kwa sababu ya maandamano, Bashir amesema, akiongea na wafuasi wa Nyala, mji mkuu katika eneo la Darfor Kusini, siku moja baada ya waandamanaji kuandamana huko kwa mara ya kwanza. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo anasema mfalme wa Saudi Arabia Salman na mwanamfalme Mohamed bin Salman wamekiri uwajibikaji unahitaji ufanyike katika mauaji ya mwandishi wa habari Jamal Khashogi. Pompeo alizungumza leo Jumatatu baada ya kukutana na viongozi wa Saudi Arabia mjini Riyadh. Mwanadiplomasia wa juu wa Marekani amesema wote, mwanamfalme na no mwanamfalme, walirejea kuelezea nia ya yao ya dhati kuwawajibisha wote ambao walihusika kumuua Kashogi baada ya kwenda kwenye ubalozi wa Saudi Arabia mjini Istanbul nchini Uturuki mwezi Oktoba mwaka jana. Awali Saudi Arabia ilisema aliondoka kwa salama kwenye eneo hilo la ubalozi lakini baadaye ilikiri aliuawa huko katika kile ambacho maafisa wa Saudi Arabia walisema operesheni ya kihuni. Msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, na saa tisa na nusu jioni kule Afrika ya Kati. Tunaendelea kuchanja mbuga, tunakupa habari mbalimbali mbali kutoka eneo uliloko, hali kadhalika eneo jirani, na habari ambazo pia hujaweza kuzifahamu hivi sasa. Basi tunashuka mpaka nchini Tanzania ambapo hii leo mahakama kuu huko Tanzania metupilia mbali ile kesi ya mbunge Zito Kabwe na wenzie iliyokuwa ikipinga mswada wa sheria ya vyombo vya habari na hivyo kuiomba mahakama iweke zuio kwa bunge kujadili mswada huo, ambapo jaji aliyesikiliza shauri hilo aa, Masudi ameeleza kuwa kuna makosa katika uwasilishaji wa maombi hayo, ambapo maombi mawili ya kutaka mahakama itamke mswada huo unavunja katiba ya Tanzania. Nimezungumza na baadhi ya wananchi wa Tanzania nini maoni yao kuhusiana na swala hili. Ni naye Edward Mayenga na Solomon Mseti wana haya ya kusema. Binafsi hili swala nimelipokea kwa shinga upande, maana mahakama kutupilia mbali sakata la vyama vya siasa inaonyesha kwamba imeogopa kutoa uhalisia wa, wa mambo yalivyo, maana kile kipengele kinaonekana kubinya mfumo mzima wa, wa siasa za Tanzania. Kwa mimi ninavyoona, ninaweza kusema kwamba ikio kama ndugu Mtanzania wa Tanzania na ni raia wa Tanzania, kiukweli naweza kuungana na maoni aliyotoa ndugu yangu hapa. Nikiangalia ni kweli kwamba ita, itaonyesha kabisa kwamba kama vyama vya biya upinzani vinanyimwa uhuru, na tukizingatia kwamba hata mwasisi wetu wa taifa letu la Tanzania aliwahi kusema ni kwamba nchi, hata kama chama tawa, chama tawala kinachoongoza nchi, ni lazima serikali ionekane ama iwe na mpinzani ambaye anaweza kuikosoa wewe unapokuwa unaongoza nchi, au unapoongoza kitu chochote kile, hata kama unafanya vizuri. Maana mpaka sasa tunaona mwelekeo wa siasa unaonekana kuwa ni sakata gumu. Baadhi ya watu wab, wabunge hasa wa chama tawala wanaonekana kukaa kimya mm, lakini wapinzani wameamua kusimamia haki. Mahakama imeshindwa kutenda haki, kwa sababu hili sakata binafsi tunaona kama mahakama imeshindwa kusimamia haki. Mimi kwa ujumla tu niseme kwamba nikiangalia hata serikali yetu ya Tanzania, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, inafanya vizuri sana. Tukiangalia Watanzania, ni lazima tuseme ukweli, lakini pamoja na kwamba inafanya vizuri, lakini mfumo wa vyama vingi, mfumo wa vyama vya siasa vya upinzani ni muhimu sana, kama anavyosema kwamba aliwahi kusema mwasisi wetu kwamba ni lazima uwe na mtu ambaye anaweza akaona kwamba kweli we unaweza kufanya vizuri, lakini akawepo na mtu huku nyuma yako anayeangalia kwamba wewe pamoja na kwamba umefanya vizuri, je, kuna lingine anaweza akakukosoa, ambalo na wewe ukawa umesahau labda, ukajirekebisha, ukaona kwamba kweli hapa nikiangalia nimefanya ndivyo hivyo. Binafsi naamini serikali inavyoendesha sahizi yenyewe inahusika kukutana na wananchi. Eh, Rais anakutana na wananchi, anaongea na wananchi, lakini baadhi ya wapinzani wamezuiliwa kuitisha vikao vyao vile vya ndani, vikao kukutana na wanachama wao. Mi binafsi naamini chama cha siasa chochote kile, ili kipate umaarufu zaidi, ni lazima kikutane na wananchi, kikutane na wanasiasa, kikutane na wafuasi wao ili kiweze kujiendeleza, mm, kukua kisiasa. Ina maana inavyoonekana sahizi tuna mfumo kama wa chama kimoja, kila chama kingine kinaonekana kuvinywa, mm, mfumo mzima unaonyesha sasa hivi umedhibitiwa na dola, vipengele, mm, kipengele kama hivyo kwenye usawa, usawa wa demokrasia havipo sahizi, hamna haki za binadamu, watu wanatekwa. Utasemaje kuna uhuru wa kisiasa? watu hawazungumzi ukweli, hawatoi hoja zao. Ni jambo jema kama ulivyosema kweli kwamba uhuru wa vyama vya siasa unabano, na ambacho ningeshauri serikali yangu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ikiongozwa na rais wetu mzalendo John Pombe Magufuli angejaribu kuliangalia. Kuna kila sababu kila Mtanzania kupewa uhuru barabara kabisa. Hayo ni baadhi ya maoni ya raia wa Tanzania baada ya mahakama kuu ya Dar es Salaam kutupilia mbali ombi la upinzani ambalo upinzani ulikuwa unaomba mswada wa sheria kuhusu vyama vya siasa uh, ufutiliwe mbali. Basi moja kwa moja tuelekee katika muziki express. Bila muziki kama anavyopenda kusema ndugu yangu Sandey Shomari hatujafanya lolote. <laughs> moja kwa moja tunaelekea huko huko Tanzania, tunajiunga naye kijana Mboso anakwambia hodari. Hodari ya nini? ya mapenzi. Tusikilize basi wanatapata pa mina wepata kiama, tuombe uzima waroke kwa kuchutama na wasimame wima, kamwe watopata mwanya abisi fitina, wafike mabilinganya situtoke dina Oh. Nalekea ikigusana yangu na yako. Yangu na yako. Katoto hodari, hodari wa mapenzi. Jamaa hodari, hodari wa mapenzi. Kwa michezo ya chumbani hodari, hodari wa mapenzi. Utundu vitandani hodari, hodari wa mapenzi. bodala haya, kibao basi hodari kutoka Kaini. kwa Mbosso wimbo mm -hmm. wenyewe nasikia huko unashamiri kabisa Tanzania na Afrika Mashariki haswa, yeah. maneno yanavyokwenda, muziki umepigwa katika mm. kama mfumo yeah, mm -hmm. Uh, haya wa taarabu basi, mambo mazuri tunaelekea hivi sasa. Basi kule nchini Kenya mm -hmm. katika mambo ya lifestyle, kuna huyu dada kwa jina anaitwa Grace ambaye yeye ni mstaafu katika fani ya riadha, lakini baada ya kustaafu akaendelea kujisomea na kujifunza mafunzo ya viungo vya mwili ambapo ameajiriwa katika haya majim tunapofanya mazoezi ya hapa na pale jim moja huko nchini Kenya, na amekuwa ana wateja wengi ambao wanavutia, na wateja maarufu akiwemo Diamond. Sasa ili tuweze kujua zaidi Gracie yeye utaalamu wake au mafunzo yake katika mazoezi ya viungo uh, anafanya nini mpaka kuweza kuwavutia watu kama hawa, tumsikilize mwenyewe. Uh, nilikuwa nakimbia, niliumia, yani nikakaa kwa mwaka mmoja bila kukimbia. Mwaka wa pili nilipoanza, nikawa nimeambiwa nianza kwenda gym kidogo, mazoezi, na nikaona kuna watu ambao wamesaulika, kama wale watu wa kongwe, wale watu wajiwezi, wale watu ambao wako na changamoto ya maisha, ndio nikakuwa na ile hamu ya kutaka kuingia gym na kuwasaidia. Alafu pia nikaona hata wana sport wengine kweli wanapiga mazoezi lakini kuna mambo hayawaelewi, wa kama vile chakula, kama ni mchezo fulani, ala mazoezi ka kufanya, kama ni mwili. Kila mtu ako na mwili tofauti, so kuna mazoezi tofauti kulingana na mwili wako na kulingana na mahali upo. Daktari amesema afanye mazoezi kuna wengine wanafanya, manake anataka lifestyle yake kuwe fit. Unasikia mwili umetulia, unalala vizuri. Mwili unapochoka kutoka kazini, ukirudi nyumbani, kama ukipita ufanye mazoezi pale, unasikia mwili umetulia, unaweza lala vizuri, unakuwa na raha wewe mwenyewe, uko na afya nzuri, unakula vizuri. Mimi sasa nafurahia nikiona mtu alikuwa mgonjwa, amepatwa na changamoto ya maisha, tunapoanza mazoezi na yeye anaanza kufurahia, anaanza kuwa analala vizuri, kula chakula nzuri, kuliko kuendelea kula madawa, anapata ile kula vizuri pia madau na chana wanaona kuona wateja wako ni kina nani wale, ushapata. Vile watu wengi walikuwa wananijua kwa sababu ya michezo na ni mahali ambapo wanakujanga watu ambao wanajulikana. nisha wae kuteni kama hii grup ya South Soul. Nimetreni kina Diamond walikuwa hapa wakati wa likizo ya Desemba, huyu mwanamuziki wa Tanzania. Nikatrain na huyu Jilad, huyu mkimbiaji wa Kenya wa, wa Afrika, talawa mwenye maria yao mwenye ameshinda ulimwengu mzima, the fastest woman in the world, nimemtrain nimekuwa na yeye, tumekuwa na muda mzuri. Wana siasa, wanakuja wanashikashika mashindi pale, lakini wako na challenge wanasaulika, lakini for wanatakana wafanye mazoezi manake siku mzima wanashinda na mawazo ya kazi, mawazo ya familia ya kikazi, ya marafiki zao, ya venye maisha yao inaendelea, venye biashara zao zinaendelea. So, ile ningetaka kama wange, wangechukuliwa, wangekumbushwa kama wachukue muda wajikumbushe kuwa mwili yao ni important wanakunywa dawa kwa sababu wapate usingizi, lakini mimi ningewaambia wafanye mazoezi wapate usingizi, mwili utulie, waache kutumia dawa haya. Basi Gras huyo ni mwanariadha aliyestafu katika riadha na sasa ame, anafanya kazi katika ile jengo ambalo watu wanafanya mazoezi bila shaka. Mtu akienda huko Kenya atajiunga mm -hmm na gym ya Bgras au da Gras. Haya, mkamiti, tulikuwa na swali siku ya Ijumaa na swali lenyewe ilikuwa linauliza nani wanaua muziki wa ndani haswa. So, majibu kutoka kwa Hamza Ali, yeye anasema hali ngumu ya maisha, watu hawana furaha. Utakumbuka mziki kweli. Naye Kalonda Diodoni anasema midia zetu na promoters wanataka kuwa masters kuzidi wanamuziki wenyewe, na wanamuziki hawawezi kulikubali hilo. Mkima anasema uh, midia ndio chanzo kuta cha chanzo cha kizima cha mziki wa nje kwa sababu hawaupromoti mm -hmm. Muziki wa ndani. Naye Erington Antony anasema midia zetu hasa zile zinazojaribu kuwa na ugomvi na wasanii wetu uvio, hivyo kushindwa kusapoti kazi za wanamuziki wetu. Dismas anasema Basata ndio wanaua muziki wa ndani. Uh, naye Goligota Magabe mkono anasema wasanii wenyewe ndio wanaua muziki. Basi msikilizaji, ni haya machache tu tuliyokuwa nayo hivi sasa katika uh, swali ambalo tumelibandika kwenye mtandao wetu wa Facebook lililokuwa linauliza nani wanaua muziki wa ndani. Na hivi sasa basi tunaendelea kuangalia inayovuma katika mitandao ya kijamii. Sande Shomari yupo tayari kutujuza hapa napale, na pale tukianzia, pengine ana masuala ya michezo bila shaka, lakini kabla ya Sande mwenyewe sitaki uh, bia masuala ya michezo uh -huh, namfahamisha tu uh, huenda najua uh -huh, Maniu inaendelea kufanya vizuri uh -huh, uh, kocha wa muda wa Maniu uh -huh, sasa ni ushinde wake wa sita uh -huh, baada ya kuishinda Tottenham jana uh -huh, bao moja kwa nunge <laughs> uh -huh. Lakini mchezo ulikuwa ni wavuta ni kuvute kweli, au sio? uh -huh. Sandey, sawa sawa kabisa. Patrick, tayari nimekuisha jaa tele ndani ya nyumba kama vile pishi la mchele Naona moja kwa moja Patrick, ukishirikiana na mkamiti ana furaha sana Patrick hii leo kwa sababu timu ya Manchester imeshinda, na ndio gumzo jingine kubwa la kwenye mitandao kama alivyoeleza tayari. Hii ni mechi ya yes, sita mfululizo uh -huh, wanashinda. Basi huko kwenye mitandao wanasema sasa manu wamerudi, lakini kazi bado iko. Wanamsifia zaidi lakini golkipa wa manu kwamba manu ilikuwa kwenye mashambulizi mazito, digea wakasema, huyu ndio kipa bora duniani. Kocha wake amesema kwa kazi kubwa aloifanya jana ya kuilinda timu yake mipira, mipira kumi na moja, moja. E, <laughs> moja, ama sivyo, Maniu angeumia na goli moja lilikataliwa, wakasema ni la kuotea. Sawa kabisa, Patriki. Sasa tukitoka kwenye ligi ya Uingereza, unakuja tena kwa LaLiga kule Spain. <laughs> mtaalam wa mpira, mchezaji hatari wa Argentina, timu ya taifa Argentina, hali kadhalika alikadhalika, Barcelona baka Lionel Messi ametamba kwa kupachika goli la mia nne. mm -hmm. Wanasema hii ni historia katika La Liga tu mm -hmm. Timu yake ilipata ushindi jana, goli hizo tatu walimpiga mtu goli tatu kwa bila <laughs> Sasa katika hizo tatu mbili alipiga Suarez na tatu likapigwa na Messi. Messi akajiandikia bao la mia nne bao la mia nne kwenye la Liga. Kwa hiyo hivi sasa Messi Messi, kwenye mitandao watu wanazungumza kwamba jamani, Messi msimsahau mm. Messi bado ni mkali mm -hmm. anatamba, unaona bwana. Hai. Kwa hiyo tutasikiliza mambo yatakavyoendelea kuzungumzwa. Na Liverpool, hakuna lolote linazungumzwa Liverpool. Mechi ilichezwa muda mrefu kidogo, kwa Jumamosi walipata ushindi, kwa hiyo wamezungumza Jumapili, yamekushapita hayo. Arsenal <laughs> <wakabita>. wali na <laughs> Arsenal wakapata kipigo, basi mambo yakawa ni magumu kwa washabiki wa Arsenal. Jingine nazungumza kwenye mitandao wa Instagram, bibiye mwana mitindo niseme au huyu bibiye kutoka na e, twa Kenya, Huda Monroe anasema kwamba yeye anapenda zaidi kusikiliza msiki wa Nigeria kuliko wa Kenya. Sasa anasema kwa nini uponda mziki wa Kenya, akadai knye nyimbo hizo zao ni za mapenzi, zinasifia ulevi <laughs> madawa la kulevya, lakini muziki wa Nigeria anasema una maisha halisi yeye. Yeah, anataka maisha halisi. Asante sana Sande Shomari kwa hayo uliotuletea katika yavumayo mitandao ya kijamii. Msikilizaji, mpaka hapa ndio tunakamilisha dakika 30 za VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Mwongozi wa matangazo alikuwa ni Said Hamdon hapa studio. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi na Patrick Nduimba, kila la heri, jioni njema.