Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kipindi kikiwa ni VOA Express, ya Express. Matumaini yangu yakiwa ya kwamba Jumanne yako inaendelea vizuri, kama yetu ilivyo hapa, japo baridi kwa kiasi fulani, lakini ni msimu wa baridi. Jina langu Harizon Kamau, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Msikilizaji, tupo pamoja katika dakika thelathini za matangazo ya VOA Express yanayoanza hivi sasa, ambayo ni saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika ya Mashariki. Hapa mjini Washington DC ni saa mbili na nusu asubuhi ambapo tuna ripoti mbalimbali tutakazokuwekea katika dakika hizi thelathini. Tutaangalia moja kwa moja nini ambacho kinaendelea katika mji wa Nairobi hivi sasa ambapo inaelezwa kuna mashambulizi yanayoendelea katika eneo la Westlands. Vilevile tutakuwa na ripoti kutoka huko nchini Burundi, ambapo baadhi ya wakazi wa Burundi wanatoa wito au shauri kwa raia wa Congo baada ya uchaguzi kufanyika na kukiwa kuna malumbano ya hapa na pale, basi waendelee kuwa na subira ili kuleta amani zaidi nchini mwao. Naomba Wakongomani, mnajua kama kila siku tulikuwa tunapigania amani, tubaki kwa amani, tuongoje kenye kitatoka kwa hiyo mahakama Uhum. Na vile vile basi um, wakati shambulizi kama nilivyosema, kuna shambulizi ambalo limetokea huko Westlands. Moja kwa moja tunajiunga na mwenzetu uh, Kennedy Wandera ili aweze kutueleza kwa kina nini ambacho anakiona hapo alipo, na je ni sababu gani zilizoelezwa kupelekea shambulizi hilo kutokea? Kwako, Kennedy Wandera. Mkamiti, hadi sasa milipuku miwili imefikika katika eneo hili ambalo maarufu linaitwa uh, riverside na hapa ni karibu na hoteli inayoitwa dit du d na katika hoteli hii karibu yake kuna afisi na kuna maeneo ya watu kufanyia kazi zao. Na mpaka sasa ni Kene Wandera lia... unatusikia? Haya basi, naona uh, mawasiliano kidogo yamekuwa yana matatizo, lakini bila shaka tutarudi tena. Tuta kumtafuta, kumtafuta Kennedy Wandera, lakini kama inavyoonekana kwenye mojawapo ya televisheni ambayo tunaitazama tukiwa hapa ya AP, tunaona kwamba kuna mashambulizi yanaonekana, kuna magari yameteketezwa, kunaonekana watu wakikimbia na kuna wengine wameshika bunduki, maafisa wa polisi wanaonekana mahali pale sasa nafikiri muda unapoendelea, tukimpata Wandera atatueleza je, shambulizi lenyewe limejulikana ni la nini na madhumuni yake. Uh, Wandera, karibu tena kwenye VOA Express. Pole kwa matatizo ya mawasiliano. Nilikuwa nasema kwamba baadhi ya vyombo vya habari vinaonyesha kuna magari yanateketezwa na kuna maafisa wa polisi wamefika pale. Kuna lolote zaidi ambalo tunahitaji kufahamu kuhusu shambulizi hilo? Naam, ni kweli kwamba kuna baadhi ya magari ambayo yanaendelea kuteketea kwa moto, na vilevile maafisa wa polisi tayari wameweka uh, watu umbali kidogo, kwamba sasa wa, wengine wanaendelea kuingia katika maeneo haya ambayo yameathirika na shambulizi hili. Lakini nilipoeleza hapo awali, bado tunaendelea kusikia milio ya bunduki na maafisa wa polisi wanaendelea kuwatoa watu watu ambao tumeona wengine wao wakiwa wanavuja damu wakitolewa kule, kina mama. Na mpaka sasa maafisa wa polisi hawajatoa ripoti kueleza kwamba hili ni shambulizi la kijahidi, lakini ishara zipo, huenda likawa, lakini hatusemi kwamba ni hilo, lakini ishara bado zinaonyesha hivyo. Jengo lenyewe, Wandera, ni jengo la hoteli ama ni ofisi karibu na hoteli, uliposema pale 14 Riverside ni jengo la hoteli, jengo kubwa sana hili. Bado watu uh, watu wengi huelekea pale kujivinjari na kutafuta chakula, lakini ni pia linapakana na maeneo ambayo ni ya maeneo ya afisi za watu watu wanaofanya biashara pale na mambo mengine ya kiafisi, na uh, mpaka sasa hatujajua lile iwapo hoteli hiyo ndio iliyolengwa au ni asisi ambazo ziko karibu katika maeneo haya. Na pia nitajie tu kidogo kwamba, uh, uh, Riverside ambayo ni 14 ya kumi na nne ni pia makao ya jumba la utangazaji la kimataifa la BBC maeneo haya. Kwa hivyo hatujajua ni jengo gipi lilikuwa linalengwa, lakini maafisa wa polisi huenda wataeleza hayo baadaye. Basi Wandera, ikiwa jioni, kuna bado taarifa ambazo tunapata kupitia kwenye mitandao ya kijamii kwamba sasa hivi ikiwa ni wakati wa msongamano jioni, jioni Nairobi, kwamba kuna baadhi ya barabara zimefungwa kutokana na sababu za kiusalama. Ni kweli, inaonekana Mkamiti bado, matatizo ya mawasiliano yanaendelea lakini ndivyo hali ilivyo Nairobi. Tutaendelea kuangalia zaidi na kukupasha kama hali inavyoendelea kufichuka. Lakini moja wapi, uko, uh, Murundi, kwa moja tuelekee wapi mkamite, tuelekee huko Burundi kwake uh, Haidala Hakizimana ambapo anatupa taarifa kuhusiana na kile ambacho uh, warundi wanakieleza kuhusiana na jirani zao Kongo kufuatia uchaguzi mkuu wa Kongo uliofanyika Disemba 30, ambapo kumekuwa hivi sasa na, na malumbano kuhusiana na matokeo ya uchaguzi. Baadhi ya wagombea hawakubaliani na matokeo, lakini matokeo ya awali ndiyo tayari yameshatolewa. Haya, Haidara Kizimana, tueleze kinachoendelea basi hivi sasa. Na, asante sana mkamati mkamiti mkama, mkama kibayasi ni kwamba uh, si kwanza, ni ni, sahihishe ni raia wa Kongo waishi hiyo hapa jijini Bujumbura. Ni Bujumbura inatajwa kama mji mkuu wa Uvira. Uvira ni Kongo, Bujumbura ni Burundi, lakini kuna nenda rudi sana ya raia wa Kongo ni zaidi ya elfu ishirini ambao wanaishi hapa katika mji mkuu wa Burundi Bujumbura, na vile vile kuna raia wengine wa Kongo ambao wanaishi hapa katika kambi ya wa wakimbizi kama Wakimbizi ni uh, Burundi iliwapokea zaidi ya asilimia tisini na nane ya raia wakimbizi wote, ni kutoka Kongo ambao wako hapa, na uh, nimekuwa naongea na baadhi kuhusiana na, na kile ambacho wanaona kilifanyika nchini mwao, nchini Kongo eh, kuna kambi zote mbili, kuna kambi za upinzani, kuna kambi za wale ambao walikuwa wakiunga mkono utawala ambao wa kabila ambao waliopo na kikubwa zaidi, unapopita katika mtaa wa Bwiza ambao unakaliwa na Wakongomani wengi, unakuta baadhi bado wanavalia sare za kampeni za wagombea wao, na unapowauliza matarajio yao baada ya uchaguzi kumalizika, wao wanasema eh, eh, kikubwa ni kupata amani, kikubwa ni kupata maendeleo katika nchi yao, na kikubwa zaidi ni kukubali matokeo. Nimeweza kuzungumza na mmoja, eh, kati ya viongozi wa jamii ya wa Wakongomani ambao wanaishi hapa, anaongoza kile ambacho kinajulikana kwa Kifaransa kama Collectif de Mutualite Congolaise au Burundi, yani jumuia ya ama jamii ya wakongomani wanaishi hapa Burundi. Nikamuuliza wakati huu ambapo kuna bado kuna hali ya sintofahamu eh, baada ya Martin Fayulu, mgombea wa upinzani kuwasilisha kesi mahakamani ya kupinga matokeo. Je, anasema kikubwa ni kupata amani, kikubwa ni mshikamano na wote wakubali matokeo ya uchaguzi eh, eh, kama alivyosema hapatu msikilizi. Mimi ni Niko Kazadi Victor, uh, niko deuxième vice président wa collectif uh, ya mutualité, wakati yenyewe tunaongoja. Tunaongoja mahakama uh, constitutionnel uh, itoe maoni yao. Naomba Wakongomani, mnajua kama kila siku tulikuwa tunapigania amani, tubaki kwa amani, tuongoje kenye kitatoka kwa hiyo mahakama tuangalie, namna gani tutakipokea sisi wote. Ni wakongomani tunapenda, tujiunge pakuwe amani, juu bila amani hatuwezi kuendelea. Tunaomba waikae kimya, wachunge hiyo uamuzi wa, wa, wa mahakama. Na waamuzi ukifika, tuangalie kama wengine watakuwa wanapenda kuendelesha uh, malalamiko, waende kwa njia ya amani na tusaidiani. Wakongomani tumeteseka sana, tumekufa sana kwa hiyo, wakati tunapenda wakongomani wapate kimya, wangalie kama wanaweza kukasaidi sana. Nam Haidala, wakati kabla haujaondoka kulikuwa na swala ambalo lilikuwa limetolewa na mwenyekiti wa Sadik, uh, rais wa Zambia Ed, uh, Edgar Lungu wiki iliyopita akisema kwamba labda yeye angeomba wafanye serikali ya muungano uh, wa upinzani. Watu wale wa, wa, Wakongo wanasemaje wakiwa ndani ya Burundi kuhusu swala la serikali ya muungano? Naam, hakika uh, wakongomani uh, ambao wanaishi hapa mjini Bujumbura wao hawaingii sana kwenye serikali ya mpito ama serikali ya muungano. Wao wanasema yule ambaye atashinda aweze kushirikiana na wengine ili kuiletea maendeleo ya Kongo. Wao wanasema idadi kubwa yao hapa ni kutoka mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika miji ya Uvira ya Bukavu na kwingineko, lakini uh, kusini uh, katika mji uh, Kivu ya Kusini, wao wanasema Mm-hmm. Ni maeneo yao kupata amani ili wakimbizi ambao wako hapa, nimekwambia kwamba ni eh, asilimia tisini na nane ya wakimbizi wako Burundi wote na wakongomani waweze kurejea makwao. Wao hawajihusishi e, sana na kwamba pengine no. hiyo ndio lakini wao tu, kikubwa mm -hmm. ni amani, amani. Kikubwa ni maendeleo katika eneo lao la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Asante sana, Haidala Hakizimana ukiwa Bujumbura. Sasa tupate habari za dunia. Rais wa Sudan Omar al-Bashir hapo jana Jumatatu amesema kuwa kamwe hatajiuzulu licha ya maandamano yaliyoshuhudiwa ya wiki kadhaa yakishinikiza kujiuzulu kwake kutokana na kudorora kwa hali ya uchumi nchini humo. Kwa mujibu wa shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International takriban watu 40 wa wameuawa kwenye maandamano hayo yaliyoanza Disemba 19 mwaka uliopita. Maandamano mapya yanasemekana kuzuka Jumapili kaskazini mwa mji mkuu wa Katum. Waandamanaji walichoma magurudumu kwenye barabara wa wakitisha kujiuzulu kwa Bashir kabla ya kutawanywa na maafisa wa usalama. Hali imeendelea kudorora katika mji mkuu wa Zimbabwe baada ya ghasia kuzuka kufuatia tangazo la serikali la kupandisha bei ya mafuta. Mitaa ya Harare mapema leo ilikuwa mitupu, huku biashara nyingi, mabenki na shule zikifungwa kufuatia ombi la mgomo wa siku tatu ulioitishwa na chama cha wafanyakazi nchini humo kufuatia kuongezeka kwa mzozo wa uchumi. Watu kadhaa wameuawa kwenye miji ya Harare na Bulawayo baada ya polisi kutumia risasi za moto dhidi ya waandamanaji waliorusha mawe kuchoma matairi pamoja na kuweka vizuizi barabarani. Mwanamke kutoka Saudi Arabia aliyepewa hifadhi nchini Canada kwenye kesi iliyopata umaarufu mkubwa amesema kuwa tunatarajia kuwa hatua yake itatoa motisha kwa wanawake wengine kutoroka makwao. Wakati akifanya mahojiano mapema leo na televisheni ya, ya Australia, Rahaf Mohamed Al Kunun mwenye umri wa miaka 18 amesema kuwa suala lake litaangazia unyanyasaji unaoendelea Saudi Arabia na kuleta mabadiliko. Korea Kusini imefanya marekebisho kwenye sera zake za kigeni kuhusu Korea Kaskazini na kuiondoa kwenye orodha ya adui. Ilionekana kama hatua ya Rais Moon Jae-in ya kuleta uyano na Pyongyang. Wizara ya ulinzi ya Korea Kusini iliorodhesha kaskazini kama adui tangu mwaka elfu mbili na kumi baada ya Wakorea kusini 50 kuuawa kwenye mashambulizi tofauti kwenye kisiwa pamoja na meli ya kijeshi iliyolaumiwa kutekelezwa na Pyongyang. Kuondolewa kwa neno adui kwenye stakabadhi mpya ya elfu mbili na kumi na nane iliyotolewa leo huenda ikawakera wa conservative wa Korea Kusini ambao Wamerudi kwa juhudi. Wamesema kuwa juhudi za Rais Moon za kuleta uwiano na kaskazini huenda zikahujumu ulinzi wa kusini. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunapoendelea kuangalia maswala mbalimbali mbali kutoka mbali na karibu na kumbuka, kama tulipokuwa tukianza kipindi ni kwamba tulikuwa tukiangazia mashambulizi yanayoendelea, uh, huko Nairobi ambayo hayajabainika yanaendelea dhidi ya nani au ni ya kigaidi au si ya kigaidi, lakini tunaendelea kufuatilia na iwapo tunapata ripoti zaidi tutaendelea kukujuza na vile vile mbele na VOA Express ni kwamba rais wa zamani wa Ivory Coast Laurent Gbagbo ameachiwa huru kwa mashtaka yote dhidi ya binadamu aliyofunguliwa na mahakama ya kimataifa ya uhalifu iliyopo The Hague, Uholanzi. Ifahamike kwamba Gbagbo alitawala um, taifa hilo la Ivory Coast lililopo Afrika magharibi kutoka mwaka elfu mbili hadi kukamatwa kwake mwaka elfu mbili kumi na moja na, na hivi sasa, basi, msikilizaji wa VOA Express, tunakuletea makala yetu ya hoja kwa hoja, ambapo wakati madai ya ufisadi yakiendelea pamoja na deni kubwa la serikali ya Kenya kutoka serikali ya China Wakenya wameanza kulinganisha usafiri wa mabasi barabarani na usafiri wa reli mpya maarufu SGR. Tuwasikilize basi kina dada hawa, Mary na Sara Brenda. SGR iko more comfortable, iko fasta sana kuliko basi, alafu hata ukiangalia nini, bei ya mtoto ni hafu ya mtu mzima. Hata wale mahostezi pale wanaweza wakakusaidia ukiwa na shida wanakusaidia ukiwa na tatizo lote, lakini kwenye basi ukiangalia ni wewe, hakuna security, hakuna washroom. Basi ukipita ile wakati wako ambao ulikuwa unafaa usafiri, na kama kuna gari lingine ambalo litakuja, watakubadilishia ile siti yako na watakupatia gari lingine. Na kitu kingine, basi imesaidia sana vijana wetu wa mitaani wasiokuwa na kazi kazi kupata kazi. hata kama mtu ajasoma lakini ukiangalia upande wa SGR yetu wanakuapatia qualifications za wa kutoka college. Ukikuwa mgonjwa njiani watakushukisha wakupeleke hospitali na familia yako baadaye watajakuangalia, lakini SGR yetu haina. Unaambiwa ile ikianza mwendo ndo hivyo mpaka ifike. Na basi pia ni kitu ambayo itakufikisha mpaka penye unataka ile stage ambayo unataka ushukishwe ndio itakushukisha. Na SGR ikikuacha ndugu yangu ndo hivyo, umeachwa na pesa yako, hawatakuregeshea gari yetu moshi. Ukitaka kubuk kama umeshaachwa tena, itakuchukua siku tatu upate siti nyingine. Lakini basi yetu ukiachwa tu, utapatiwa gari lingine, ama unaenda katika kampuni lingine la basi na utapata basi la kusafiri nalo. Nakubaliana na train, kwa sababu sana sana sisi Wakenya, kama ni saa moja make sure umeamka mapema umeenda hii train yetu. Mi sioni kama ni kitu kizuri ambacho kinasaidia sana Wakenya. Imeletwa na mchina Kenya na mchina ndio anaitawala, badala ya sisi ngozi nyeusi wa Kenya tupate kuitawala. Hiyo ni kitu ambayo ina udhiro sana. Hapo kwa wachina ni Wakenya wenyewe ndo tunarudishana nyuma, badala uchukue Mkenya mwenzako mwandike kazi unaacha mchina ana tawala ule mchina. Alikuja kutengeneza wewe, ni mkubwa pale, lakini pia unataka hongo ndio uingize watu wengine. Kwa nini wachina wanatawala? Ni kuwa sisi, kumbuka, tuna deni lao, lazima pia tuwaajiri wale wachina wenyewe katika hii treni, ambao walituletea sisi wa Kenya. Ingekuwako ni sisi wa Afrika tunafanya hiyo kazi vizuri, lakini sasa wachina wametutawala, pia wanachukua advantage kwa sababu hiyo. Serikali yetu tu ingetuachia ile treni ambayo ililetwa na mhindi, ile ya tumge... zamani, eh, hiyo eh, hiyo ya zamani, lakini sasa ile ya zamani iko polepole pole. watu wakwenda bara mpaka ulale njiani, sio vibaya, mimi kivyangu train ni nzuri kuliko basi, hata mwendo wake ni speed, lakini kuna ila assurance kuwa hapa, yani hata muundo wake kama nusu ndege, yani, yani, alafu hii train ya sahii iko high class ha, yani, mimi nakataa. Mimi basi ndo ninalokubalia kama Afrika tukisafiri, lazima tubebane haya. Basi ni baadhi ya kero. Huyo analinganisha usafiri wa treni na usafiri wa mabasi kuelekea kutoka Nairobi kuelekea Mombasa lakini bado tukiwa huko huko Nairobi, kama nilivyokueleza, tunarudi tena kwake Kennedy Wandera. Wandera, hebu tueleze ah, mashambulizi yamebainishwa, ni nani wanatekeleza ama nini hasa kinaendelea? Kuna ripoti yoyote zaidi imejulikana nam tunavyozungumza sasa? Ah, oh, oh, oh, maafisa wa polisi wamethibitisha kwamba kuna tukio ah, la shambulizi katika ah, maeneo haya ah, ya Riverside inayoitwa Riverside Uh, na hapa nilivyoeleza hapo awali kuna hoteli kubwa ambayo inaitwa DusitD2, na, na imethibitisha tu ikaeleza kwamba ni tukio, ni shambulizi ambalo limetembeka, na tayari maafisa wa polisi wako kwenye eneo hilo kuweza kuzima mashambulizi zaidi, lakini hamna taarifa nyingine yoyote ambayo tayari wameitoa kando na hiyo. Aha, sasa uh, Wandera unaona kama labda pengine japokuwa hakuna taarifa zaidi ambayo imetolewa uh, kuhusiana labda na majeruhi, maanake kuna wakati tunapotazama kwenye vyombo vya vya habari vya kimataifa, tunaona wakati mwingine kunaonekana kuna watu kama majeruhi wamebebwa ama vitu kama hivyo. Kuna ma, swala ama idadi yote imetolewa ya watu waliojeruhiwa? Naam, idadi hiyo haijatolewa, lakini tumeona kwa macho watu ambao wengine uh, wakiwa na damu ikivuja kutoka kwenye miili yao lakini mpaka sasa hatuwezi kuthibitisha kwamba ni watu fulani au ni idadi fulani ya watu ambayo imeweza uh, imepata ime, ime, ime majeraha kama hayo. Na vilevile nisisitize kwamba pia kuna shirika la Msalaba Mwekundu ambalo liko hapa tayari kwenye eneo eh, hili palipo na tukio, lakini hamna taarifa nyingine kando na hiyo ambayo nimeiweka, ambayo kwa ina, ina, inaonyesha kwamba Uh, hii ndio idadi ya watu waliojeruhiwa ama hii ndio idadi ya watu waliofariki. Lakini pia nisisitize kidogo kwamba kuna baadhi e, ya wanahabari wenzetu ambao wametutumia ujumbe wakieleza kwamba wako ndani ya jengo hilo, na hivyo basi uh, maafisa wa polisi wanaendelea kuwanusuru ku, ku, ku, kutokana na shambulizi hilo. Na iwapo utapata muda baadaye kuweza kuzungumza na watu ambao wamenusurika kutoka kwenye jengo hilo, basi tutaweza kuwa ku na taarifa hizo uh, uh, Wandera, awali ulisema kwamba uh, jengo linaloshambuliwa pembeni yake kuna majengo ambayo yanaendesha biashara mbalimbali. Je, ni biashara za aina gani zinazoendeshwa katika maeneo hayo? Naam, nilivyoeleza awali kwamba kwanza kuna hoteli ambayo ni inaitwa Du na ni hoteli kubwa sana, mgahawa mkubwa sana ambao watalii huwa wanakuja hapa na watu tofauti tofauti wa viwango tofauti wanaokuja katika hoteli hii. Lakini mkabala wa hoteli hii kuna majengo mengine ambayo ni ya kibiashara, na biashara hizi ni za watu ambao ni afisi za watu wanaoendeleza biashara zao, japo hatujafahamu ni biashara gani zinazofanyika, lakini ni watu wanaofanya biashara zao katika afisi zao. Na pia nieleze kwamba nilipoeleza hapo awali kwamba katika maeneo haya bado ni, ni eneo kubwa zaidi katika mtaa huu wa Westlands na huku pia kuna kuna ubalozi wa Australia, na vilevile kuna, kuna afisi za jumba la utangazaji la kimataifa la BBC, lakini hatujajua mpaka sasa lile eh, lilokuwa limelengwa katika shambulizi lile. Uh, Wandera, nafikiri kwamba tutaendelea kukuangalia na kuangalia kama kuna taarifa zaidi ambazo zinaendelea kuchipuka kutoka huko lakini uh, kupitia vyombo vya habari nchini, yani nchini Kenya, kuna taarifa zozote ama ushauri ambao umetolewa na maafisa wa usalama au serikali uh, ikishauri watu kwamba wakati kama huu kabla ya kujabainika nini kinachoendelea, labda watumie njia fulani ama mwenendo wa kuenda nyumbani wanapokwenda, ama shughuli ama hatua za kiusalama ambazo wanahitajika kuchukua Hamna ushauri wote ambao umetoka kwa serikali, lakini ni idara ya polisi tu iliyotuma ujumbe ikaeleza kwamba uh, maafisa wa polisi wako katika eneo la tukio na hivyo basi Wakenya wasi, uh, wa, wa, wa, wasiwe na wasiwasi, wasi, wata, wataendelea kudhibiti mashambulizi ya aina yote. Lakini harizo nieleze kitu kimoja kwanza ambacho hatukuwa tumekitajia ni jana tu kwamba mm -hmm. koti mahakama kwa iliweza iliachilia uh, mshukiwa mmoja wa shambulizi la kigaidi la Alshababu la, la, la, la mgahawa ama uh, jumba la kijumla la, la Westgate na watatu waka wakapatikana waka wakapatikana na makosa sasa, h--haijafahamika lakini ha -ha, ni jambo ambalo watu wanazungumzia sana, kwamba uh, kumekuwa kwa na fununu kwamba mtu huyu aliachiliwa, mtu huyu aliachiliwa alika- -alikuwa alinaswa na na na na, na kamera katika jengo hilo la Westgate, lakini ni ni fununu tu, lakini mpaka sasa ni jambo ambalo linazungumziwa sana kwamba ni siku hata ni siku moja tu, uh, uh, uh, mahakama imeachilia mtu mmoja mshukio mmoja na kutompata na makosa yoyote. Kwa hivyo tutaendelea kujua ni iwapo haya yanahusiana na yanahusikana na, na, na, na, na, na shambulizi hili linalopatikana na, katika Riverside Wandera, hii si mara ya kwanza kwa Kenya, uh, kupata matukio makubwa ya mashambulizi kama na hii, na umeshashuhudia baadhi ya mashambulizi yaliyopita unavyoliangalia shambulizi hili kwa uzoefu wako wa uandishi wa habari, ni shambulizi ambalo linalingana, linafanana kiasi na mashambulizi yaliyopita, au hili ni shambulizi ambalo pengine inaweza ikaelezwa tu ni ajali ya kawaida? Naam... Si shambu... ni... kwanza kile ambacho ningeweza kukitajia ni kwamba si shambulizi la kawaida, na hili eh, halionekani kwamba ni huenda labda ni wizi lakini ni shambulizi ambalo linamithilishwa na, na mashambulizi ambayo yamekuwepo hapa nchini. Maanake uh, tumezungumza na na baadhi ya watu ambao wengi hawataki kuzungumza kwa sababu ya mshtuko walionao, lakini wanaeleza kwamba uh, wamewaona wa watu fulani wakiingia katika shambulizi hilo na wakionyesha kwamba ni watu ambao walikuwa wamevalia nguo aina fulani na kileo wanachokitajia ni kitu kinachomithilishwa na mashambulizi ambayo yamekuwepo hapo awali. Na japo maafisa wa polisi hawajathibitisha iwapo ni shambulizi la kigaidi, lakini ishara zipo kwamba huenda hili ni shambulizi ambalo linaonekana kuchukua mkondo kama huo, lakini hatuwezi kueleza kwamba sasa ndilo hilo, lakini linamithilishwa, ni mfano tu wa mashambulizi, linahusiana na mashambulizi ambayo yamekuwepo hapo awali napotazama kwenye baadhi ya mitandao ya kijamii ambao watu baadhi yao wanatuma huko kutoka nchini Kenya, nasoma tu ujumbe kama ulivyo hapa. Nafikiri ni kupitia Twitter, kuna jamaa anaitwa Ron Ngeno anasema kwamba kumekuwa na milipuko waliosikia kwanza, alafu baadaye ikafuatiwa na milio ya risasi yeye anasema, huyu Ron Ngeno anasema tunapozungumza sasa hivi yeye amejificha kwenye bafu, uh, ya ghorofa ya kwanza ya Gres, uh, ya Gres Vnab, sijui jengo gani hivi, building ambapo anasema yeye amejificha na kutazama akiwa mbali mambo yanavyoendelea huko chini. Ah, sasa yeye anasema amechanganyikiwa, uh, na, na tunasoma na kutuma ujumbe ambao unafika kwamba haelewi kama ni shambulizi la kigaidi ama shambulizi labda la kijambazi la ku, uh, kupora mali au nini, lakini anasema yeye amejificha na ataendelea kujificha hadi pale mambo yatakapobainika. Je, uh, Wandera, hali ambapo huyu ni mmoja anasema amejificha, unafikiri kwamba uh, hili ni jambo ambalo linatatiza usafiri wa watu wanapoelekea jioni, kama huyu Ngeno anavyosema amejificha mahali fulani kwenye bafu katika jengo, unafikiri kwamba kuna watu wengi ambao itakuwa ni matatizo ama kutakuwa na changamoto ya kuelekea nyumbani? Bila shaka na ni mwanahabari ambaye nimemtajia hapa awali katika matangazo yetu haya uh, lakini ameshauriwa uh, kuondoa ujumbe huo kwa sababu ya hofu kwamba huenda wa, waka, wale huenda labda watu walionania, wanaofungamana na mashambulizi kama hayo, wakafuatilia wakajua aliko, lakini tayari ameondoa ujumbe huo kwenye uh, mtandao wa Twitter <laughs> lakini mojawapo mwanahabari hapa nchini Kenya ambaye ameeleza hayo, lakini vilevile najua kuna hofu, kuna hofu kubwa sana ya watu kupita maeneo wa hayo, mm -hmm. na lakini polisi haijaeleza kama itadhibiti uh, watu kupitia maeneo wa hayo, kwa sababu ni barabara pia, ni mkabala wa barabara kubwa ya Waiyaki inayoingia jijini Nairobi kutoka no. maeneo ya magharibi ya nchi, na kwa hivyo tunataraji kuona iwapo patakuwa au, na semi au chochote kitachotamkwa na maafisa wa polisi au idara yoyote inayohusika na majanga hapa nchini, lakini nilivyoeleza hapo awali kwamba tayari pia shirika la Msalaba Mwekundu liko hapa na tutaweza kujua jinsi mambo yanavyoendelea kushukuka. Eneo la Riverside liko umbali wa kiasi gani kutoka hapo kuelekea Nairobi mjini, Wandera? Naona tumempoteza Wandera. Basi msikilizaji, uh, unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express, matangazo ambayo yanakujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki hadi saa kumi na moja na vilevile vile, matangazo haya yanapatikana kupitia kwenye mtandao wetu wa voa swahili.com. Tunapatikana pia kupitia kwenye Facebook. Kweli kabisa, tunashukuru sana kuwa nayo kwenye VOA Express. Labda pengine tukiangalia baadhi ya mambo ama habari ambazo zimekuwa zikichapa vyombo vya habari kutoka eneo ni kwamba bado rais wa kule Sudan Omar Abashir ameendelea kushikilia madaraka na kusema kwamba kamwe hatojiuzulu licha makali, ya maandamano makali yanayoendelea kushuhudiwa nchini humo, wakazi wakilalamikia kudorora kwa hali ya uchumi. Na habari nyingine ambayo pia imegonga vichwa vya vi habari ni kutokana na mahakama ya ICC Uh, kumwachia huru rais wa zamani wa Ivory Coast Laurent Bagbo, mm -hmm. Ifahamike kwamba Ivory Coast ilitabika miezi kadhaa ya ghasia wakati Laurent Bagbo alipokataa, uh, kujiuzulu baada ya Watara kutangazwa ndiye mshindi wa kiti cha urais katika nchi hiyo, ambapo maelfu ya watu walikufa na maelfu kadhaa walikoseshwa makazi wakati wa mapigano ya wenyewe kwa wenyewe yalipozuka. Basi hali ndivyo ilivyo. Na huko Zimbabwe bado maandamano yanaendelea katika mji mkuu wa Harare, wakilalamikia nyongeza ya mafuta ya zaidi ya asilimia 150. Hivyo inaonekana maandamano karibu, karibu kila, kila mahali yanaendelea kushuhudiwa. Lakini ndivyo hali ilivyo kutoka VOA Express. Jina langu Harrison Kamau, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Msikilizaji, tutaendelea kukujuza zaidi kinachoendelea huko Riverside, mjini Nairobi nchini Kenya katika matangazo yetu yajayo ya saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Shukrani kwa kuwa nasi.