Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti America, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum pendo msikilizaji, ni saa 11 alfajiri saa za Afrika Kati, ikiwa ni saa 12 saa za Afrika Mashariki. Nakukaribisha msikilizaji katika matangazo yetu ya kume Kucha Afrika. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud. Mimi ni Kenneth Bwire, tukikukaribisha katika matangazo haya ya nusu saa. Leo ni Jumatano, Januari tarehe 16 mwaka 2019. Karibuni katika matangazo ya kumekucha Afrika asubuhi hii. Waziri wa mambo ya ndani wa Kenya wasema hali ni tulivu baada ya mashambulizi ya kigaidi katika jengo la maofi, na maofisi la hoteli jump up <manyika> UNHCR na mashirika mengine ya misaada inatoa wito wa kupata mamilioni ya dola kuwasaidia wakimbizi wa Burundi wanaoishi katika hali duni katika nchi jirani. Na katika makala yetu ya vijana tunatupia jicho changamoto zinazowakabili wabunifu wa mitindo nchini Tanzania. Pia hata wana mitindo wenyewe hawajatengeneza thamani yao wao kama wao, yaani wengi ni watu ambao wanafanya tu vitu, hawainvest time yao wata kujitengeneza na kuweza, kwa sababu nadhani pia hata wadau wanashindwa kuweka amount of money ya kutosha, kwa sababu wanaona kama vile tunachukulia poa industry yetu nam hiyo na, na ripoti nyinginezo zipo katika Kumekucha Afrika kwa hii leo. Ni matumaini utakuwa pamoja nasi kwa dakika 30 zijazo. Basi usikose vilevile vile kusikia matangazo katika www voa swahili.com, lakini Kennes kwanza anatusomea taarifa habari. Taarifa ya habari ni kwamba maafisa nchini Kenya wameripoti kwamba hali ni tulivu na kwamba maafisa wa usalama wameshika doria kote nchini kuimarisha usalama baada ya kutokea shambulizi la kigaidi katika jengo lenye hoteli na ofisi mjini Nairobi. Kundi la wanamgambo wa Kiislamu la Al Shabab limedai kuhusika na shambulizi hilo la jana, ambalo polisi wanaeleza watu 15 waliuawa na idadi ya waliojeruhiwa bado haijajulikana ingawa inasemekana ni karibu watu 25. Inaripotiwa kwamba kuna Marekani na Mwingereza miongoni mwa waliouawa. Katika taarifa kwa vyombo vya habari, waziri wa mambo ya ndani wa Kenya, Dr. Fred Matiang'i amesema kwamba majumba yote katika sehemu ya tukio, Riverside Drive, yamewekwa chini ya ulinzi mkali, huku kikosi cha GSU kikiendelea na makabiliano dhidi ya magaidi. Matiang'i ameeleza kwamba kamati maalum inaendelea kufuatilia juhudi za kupambana na mash, washambulizi huku taifa lote likiwa limewekwa chini ya ulinzi mkali, akiwahimiza Wakenya kuendelea na shughuli zao kama ilivyo kawaida na kusisitiza kwamba nchi ipo salama. Washambulizi wanne waliobeba bunduki walionekana wakiingia katika majengo hayo kupitia video za uchunguzi wa usalama. Polisi katika mji mkuu wa Sudan wa Khartoum wametumia tena gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji walioimba nyimbo za kuikosoa serikali ya rais Omar Al Bashir zenye ujumbe wa amani, haki na uhuru. Maandamano yameendelea siku moja baada ya Bashiri kusisitiza kwamba maandamano hayawezi kuleta mabadiliko ya serikali nchini humo. Maandamano yameendelea Sudan tangu Desemba 19 kupinga kupanda kwa bei ya mkate chakula na mafuta. Watu ishirini na wanne wameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa wakati wa maandamano ambayo sasa yanataka Rais Omar Al Bashir kuondoka madarakani. Maandamano ya Jumanne pia yamefanyika katika miji ya El Kalakla na Omdurman, waandamanaji wakiimba kwamba ni wapiganaji watakaofanikisha lengo lao. Bashir anayetafutwa na mahakama ya uhalifu ya kimataifa ya ICC kwa mauaji ya maelfu ya watu katika jimbo la Darfur anapanga kuania muhula wa tatu madarakani mwaka ujao. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May ameshindwa vibaya katika kura ya mpango wake wa kujitoa kutoka umoja wa Ulaya maarufu kama Brexit, katika baraza kuu la bunge la Uingereza baada ya wabunge kupinga mswada wake kwa kura mia nne thelathini na mbili kwa mia mbili na mbili. Mara baada ya kipigo hicho, Bibi Mei alisema kutokana na wingi wa kura za kupiga mswada huo ama kupinga mswada huo, serikali yake itaruhusu mswada wa kutokuwa na imani kujadiliwa bungeni. Abdu Shakur Abud ana maelezo zaidi juu ya kura hiyo ya kihistoria nchini Uingereza mara tu baada ya Mei kusema yuko tayari kwa mswada wa kutokuwa na imani naye na kukaa chini, kiongozi wa chama cha upinzani cha Leba Jeremy Corbyn alithibitisha kuwa amewasilisha hoja hiyo ambayo itajadiliwa baadaye hii leo. b May alikuwa amewasilisha mbele ya bunge mpango mzima wa jinsi Uingereza itakavyojitoa kutoka Umoja wa Ulaya, swala ambalo liliidhinishwa na Waingereza katika kura ya maoni mwaka elfu mbili kumi na sita. Akizungumza baada ya kura hiyo, May amesema baraza limekataa mpango wake, lakini matokeo hayaelezi ni kitu gani wabunge wanaunga mkono. Mmoja kati ya vifungu muhimu katika mpango wake ni kuto kuwepo tena na mpaka kati ya Ireland mwanachama wa EU na jimbo la Uingereza la Ireland Kaskazini, ili kuzuia kurudi tena ile enzi ya kuwepo na ukaguzi mpakani, ikiwa Uingereza na EU hazitafikia makubaliano ya biashara huru. Zaidi ya hayo mpango huo unalinda haki za zaidi ya raia milioni tatu wa EU wanaoishi Uingereza na Waingereza milioni moja wanaoishi katika nchi za EU. Uingereza ingelibidi pia kulipa dola bilioni 51 kukamilisha majukumu yake ya kifedha na EU. Hivi sasa haifahamiki ikiwa Uingereza itaendelea na hatua ya kujiondoa kutoka EU bila ya makubaliano au itapendekeza masharti mepya au hata kuitisha kura ya maoni mpya juu ya ikiwa ibaki au ijiondoe kutoka umoja huo. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Watu watatu wameuawa kwa kupigwa risasi na wengine kadhaa kujeruhiwa wakati maafisa wa polisi walitumia nguvu kuwatawanya waandamanaji katika mji wa Bulawayo, mji wa pili kwa ukubwa nchini Zimbabwe. Shirika la Amnesty linasema watu wanane wameuawa katika makabiliano na polisi na kukosoa serikali kwa kutumia nguvu dhidi ya waandamanaji katika sehemu tofauti, ikiwemo mji mkuu wa Harare ambako idadi kubwa maafisa wa usalama wameshika doria. Maafisa wa polisi wanasema baadhi ya waandamanaji walivamia maduka na kuiba bidhaa. Waandamanaji wamesikika wakimtaka rais Emerson Munangagwa kuondoka madarakani. Usafiri na huduma ya intanet vimetatizika pakubwa, ripoti zikitolewa kwamba serikali ilikuwa imezima intanet. Maandamano na ghasia zimeanza Jumatatu baada ya serikali kuongeza bei ya petroli kwa asilimia 150 baada ya miezi kadhaa ya uhaba wa mafuta. Kuna uhaba mkubwa wa bidhaa muhimu kama mkate na dawa huku bei yake ikiwa imepanda sana. Shirika la Umoja wa Kimataifa la kuwashughulikia wakimbizi UNHCR limeripoti kwamba linahitaji jumla ya dola milioni 296 kwa ajili ya kuwasaidia wakimbizi 345,000 kutoka Burundi. UNHCR pamoja na washirika wake 25 wanasema kwamba wakimbizi kutoka Burundi wanaishi katika hali mbaya katika nchi jirani za Tanzania, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Rwanda na Uganda. Umoja wa Mataifa unasema wakimbizi hao wanakosa chakula kutokana na utaratibu wa kugawa chakula ambao umesitishwa kwa sababu ya ukosefu wa fedha, na kwamba afya yao ni mbaya kwa kukosa dawa. Madarasa yamejaa wanafunzi, watoto wengi wakikosa masomo, na wakimbizi wengi hawana makao. UNHCR inaeleza kwamba wakimbizi wa Burundi wanapitia hali ngumu ya maisha kwa sababu dunia imekosa kuzingatia mahitaji yao kwa uzito unaostahili, sawa na kukosa kuitikia mwito wa kuchangisha pesa. Msemaji wa UNHCR Charlie Yaxley anasema kwamba watoto ambao ni zaidi ya nusu ya idadi ya wakimbizi ndio wanateseka zaidi kutokana na uhaba wa pesa. Watoto wengi wametenganishwa na wazazi wao na kuna wakimbizi wanaopendelea kurudi nyumbani. Nam wapenda wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington. Kumekucha Afrika, habari yenye uzito inatupeleka huko Nairobi, ambako siku moja tu baada ya mahakama wapata na hatia watu watatu wanaotuhumiwa kupanga shambulizi la kigaidi katika jumba la kibiashara la Westgate miaka sita iliyopita na kumwachilia mshukiwa mmoja kile ilichokitaja kuwa kuto kuwepo na ushahidi. Basi Jumanne jana jioni kulikuwa na milipuko miwili na milio ya risasi ikisikika katika mgahawa wa Dusit D2 katika mtaa wa Riverside jijini Nairobi, kilomita chache tu kutoka katikati kati ya jiji hilo. Maafisa wa polisi nchini humo wameeleza kuwa shambulizi hilo lili, lila, linalokisiwa kuwa la kigaidi limesababisha majeraha na kama tumesikia kwenye taarifa ya habari, watu 15 wamefariki. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wendera, ana anatuarifu zaidi juu ya tukio zima. Let's go, let's go. No, go. No. Moshi, milio ya risasi na milipuko miwili lilisikika jioni katika jengo la Dusit Dutu katika eneo la Riverside jijini Nairobi, dakika chache kabla ya saa kumi jioni. Nyaraka mbalimbali za usaidizi zilisambaa katika mitandao ya kijamii nchini Kenya, yakiwa ni maandishi ya baadhi ya raia wa Kenya wanaotaka usaidizi kutoka jengo hilo ambalo lina migahawa na afisi. Katika mapeperusho ya mbashara, runinga za Kenya zilionyesha yaliyokuwa yakitukia pembeni mwa jengo hilo, huku manusura wengi wakitolewa na vyombo vya usalama, huku waokoaji wa shirika la Msalaba Mwekundu wakiwa mbioni kwa ondoa wa watu waliokwama katika jengo hilo. Moshi mzito mweusi uligeuza anga kutoka eneo la uegeshaji magari, huku magari mengine pembeni yakiteketea kwa moto na watu wengine wengi wakiondoka kwa haraka kutoka jengo hilo. Shambulizi hili ambalo maafisa wa polisi wanakisia kuwa huenda likawa la kigaidi na ishara zikionyesha hivyo, linajiri katika maadhimisho ya miaka mitatu baada ya tukio la kigaidi la El Adde kwenye kambi ya wanajeshi wa Kenya nchini Somalia, ambapo wanajeshi wengi wa Kenya waliuawa. Msemaji wa serikali ya Kenya Eric Raithe ameiambia idhaa ya Kiswahili Sauti ya Amerika kuwa ya usalama vinaendelea kudhibiti mashambulizi ya aina yoyote. Kweli tukio hili limetokea, maofisa wako pale na wanaendelea na kazi, na tunategemea kwamba waziri wa ma mashauri ya ndani ataweza kutoa taarifa kamilifu baada ya muda usio mrefu. Inspekta mkuu wa polisi Joseph Boynet ameviambia vyombo vya habari kuwa vyombo vya usalama vinakisia kuwa shambulizi hilo ni la kigaidi, ni la ki... Inspekta mkuu wa polisi Joseph Boynet ameviambia vyombo vya habari kuwa vyombo vya usalama vinakisia kuwa shambulizi hilo ni la kigaidi. Today at about 3 o'clock in the afternoon, a group of unknown armed assailants attacked the Dusit complex in what we suspect Aidha, Bwana Boinnet ameeleza kuwa vyombo vya usalama kutoka vitengo tofauti tofauti vinaendelea kudhibiti mashambulizi zaidi huku shughuli za uokoaji zikiendelea. To them out. Hata hivyo ametoa masikitiko yake kwa kuwepo majeraha ambayo ameeleza kuwa idara husika itatoa taarifa kamili. Mpaka tukienda hewani, shughuli za uokoaji zinaendelea katika jumba hilo, na ajapo sasa milio ya risasi imekoma kwa kipindi kingi. Maafisa wa polisi wanaendelea kuongeza jitihada kuendeleza uokoaji huo na wakati huu kando na ilivyokuwa hapo awali maafisa wa polisi kutoka vitengo mbalimbali mbali walifika kwa wakati ili kuendeleza shughuli za uokoaji na kufuta mashambulizi zaidi kutoka kwa washambulizi mwaka 2013 wanamgambo wa alshabab walilivamia jengo la kibiashara la westgate na kuwaua zaidi ya watu 60 na kuwajeruhi wengine zaidi vilevile mwaka 2015 wanamgambo hao walikivamia chuo kikuu cha garisa mashariki ya kenya na kuwaua wanafunzi zaidi ya 100 kenneth wandera sauti ya amerika Nairobi. Kumekucha Afrika, matangazo ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Habari hiyo ya Kenya tutafuatilia zaidi katika matangazo yetu ya jioni VOA Express na matangazo ya saa moja unusu, lakini sasa tuendelee na habari za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump anatafakari juu ya kumtambua kiongozi wa upinzani wa Venezuela Juan Guaido kuwa rais halali wa nchi hiyo, kulingana na shirika la habari la CNN. Guaido, ambaye chama chake kina idadi kubwa ya wabunge, alisema wiki jana kwamba yupo tayari kuchukua nafasi ya msoshalisti Nicolas Maduro. Ikulu ya Marekani, White House, haijatoa taarifa kuhusu ripoti hiyo, lakini msemaji wa baraza la usalama wa kitaifa Garrett Marquis Ameambia sauti ya Amerika kwamba utawala wa Trump umeelezea nia ya kumuunga mkono Guaido na kwamba inaunga mkono bunge la taifa kama msingi pekee wa demokrasia nchini Venezuela. Mtu aliyechaguliwa na rais wa Marekani Donald Trump kuwa mwanasheria mkuu na waziri wa sheria, William Barr, ameapa kumlinda mwendesha mashtaka maalum anayechunguza madai ya uwezekano wa Rasha kuingilia siasa za Marekani dhidi ya kuingiliwa na wanasiasa, huku akikosoa hatua ya Trump kutaja uchunguzi huo kama hatua ya kumuinda tu. na mnaendelea kusikiliza Kumekucha na tunaelekea huko DRC ambapo Wakongo wakiwa wanasubiri maamuzi ya mahakama ya katiba kuhusu uchaguzi wa rais wa bunge. Wanaogombania viti vya bunge la taifa wanavutana vilevile vile, wakitaka seni kuhisabu tena kura zao. Kutoka Bukavu, Mitima de la Chance anatueleza changamoto hizo. Baada ya kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi kwenye ubunge wa kitaifa, wengi kati ya wagombea na wafuasi wao wanahisi kwamba watu waliotangazwa kuwa washindi wa uchaguzi wa Disemba 30 mwaka 2018 hawakuchaguliwa na wakaazi. Wanashuhudia kuwa na ushahidi wote kutoka vituo vya kupigia kura unaowafanya wasadiki hivyo. Adrien Mirindi ni mshauri wa mgombea wa chama cha FDC hapo Uvira. Wamefanya vibaya sana, sababu wangepasha kutupatia zile zile sauti kadiri sisi tulizitolea ndani ya chumba ya uchaguzi. Tunaomba tume ya uchaguzi irudhirie kweli hesabu ya uchaguzi. Kwenye korti kuu ya katiba tutaomba vile vikaratasi, sababu kuna sehemu ya vikaratasi ambao wanatuma kule watatutolea navyo wakati wa kufaa. Malalamiko haya yanasikika pia toka upande wa upinzani. Sisi raia wa Uvira tuliangalia kila ofisi ya uchaguzi, tulikuta kama watu walichaguliwa wanastahili, lakini wakati walitangaza yale majina hayakuonekana tena. Sisi tunataka irudhilie hesabu kwa mikono alama za wale wakandideti wa Uvira ili watu wa Uvira warizike. Akiwa pia mgombea wa vyama tawala katika mtaa jirani wa Fizi, profesa Obedi Nyamanjoko anahofia kwamba huenda hali hii ikachangia katika kuzorotesha usalama eneo hilo la Uvira na pia Fizi. Ni mzuri walete usalama, kwani naona iko fasi siku mwingine sana kunakuwa marebeli, watu wanatafuta tena kuleta fujo na hivi watu wako wanafungiwa, donc populasio iko agite, inaweza leta shida juu ya mambo ya maeleksio, bali proklame na kompilasio ilikuwa yaisha, bado kumbi nilikuwa vizuri, waangalie gisi ya kukosoa hiyo mambo. Wafuasi wa wagombea hao wametishia kuandamana ili kuomba ukweli wa kura zao. Wengine walisema kwamba hawaone basi, maana ya kupiga kura ambazo hazitatiliwa maanani. Baadaye tunasirika, tunaomba kila mwenye haki yake wamrudishie, wako na kila kitu ya kuonyesha na kusisitiza kama ni wao ndio wamepita. Mimi nasirika kwanza, kwa kuona wadepute wenyewe, tulipenda waende watusaidie, watutetee, lakini haiko, ndo wenyewe wametangazwa. Mamlaka ya mtaa wa Uvira imewaalika wanaokerwa kubaki kimya ili kuilindia amani na kusubiri uamzi wa mamlaka husika. Tume ya uchaguzi seni hapo Uvira imewakumbusha wagombea hao kuwa wanapaswa kufikisha malalamiko yao mbele ya mahakama ya katiba hadi Jumamosi wiki hii. Mitima De La Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Rais Emerson Munangagwa wa Zimbabwe amemshukuru mwenyeji wake Vladimir Putin kwa msaada wake kwa nchi yake inayokabiliwa na hali ngumu ya kiuchumi kutokana na vikwazo vya kimataifa. Viongozi hao walizungumza baada ya kukutana jana katika ikulu ya Kremlin wakati wa ziara rasmi ya kiongozi wa Zimbabwe huko Russia. Kwa hivyo, Abdu Shakur Abud, inaonekana Munangagwa anatembelea nchi hizo za mashariki kutafuta msaada baada ya nchi za magharibi kuendelea kuiwekea nchi yake vikwazo vya enzi ya utawala wa Robert Mugabe hujakosea kabisa kennes kwani mnangagwa aliwasili mosco jana jumatatu kuanza ziara mataifa matano yaliyokuwa chini ya jamhuri ya urusi kutafuta msaada wakati ghasia zinaendelea nchini mwake kutokana na kupandishwa kwa bei ya mafuta kwa asilimia 150 mnangagwa alinukuliwa na shirika la habari la ria kwamba nchi yake iko tayari kupokea mikopo kutoka Moscow na pengine itahitaji mshahada wa Russia kuimarisha jeshi lake kuwa la kisasa kwa siku za usoni. Zimbabwe imekuwa ikitaabika kutokana na vikwazo vilivyowekwa na nchi za magharibi kwa karibu miongo miwili. Hivi sasa tunafanya kila tuwezalo kuanzisha upya uhusiano baada ya matokeo mapya kutokea nchini mwetu na tunashukuru kwa kusimama pamoja nasi wakati tulipotengwa na wengine. Russia imetia saini takriban mikataba 19 ya ushirikiano wa kijeshi na serikali za nchi zilizo kusini mwa jangwa la Sahara tangu mwaka 2014 wakati ilipowekewa vikwazo na nchi za magharibi baada ya kuivamia Crimea na kuimarisha juhudi zake za kupanua ushirika wake wa kiuchumi na kidiplomasia na hapo jana Rais Putin amesema Zimbabwe ni mmoja kati ya washirika wa karibu wa Rasia. Hivi sasa tuko tayari kufanya kila kitu kilicho chini ya uwezo wetu kwa ajili ya ushirikiano kati ya nchi zetu kwa faida ya nchi zetu na mataifa yetu, na kutoa mchango mkubwa katika kutekeleza mipango yenu na malengo ulioyaweka. Akiwa huko Moscow kwa siku ya pili, Rais Mnangagwa anakabiliwa na ghasia huko nchini mwake, ambapo zimeendelea katika mji mkuu wa Harare na mji wa pili kwa ukubwa wa Bulawayo, ambako polisi wamepambana na waandamanaji kwa kufyatua gesi za kutoa machozi na risasi. Watu watatu wameuliwa na wengine wengi kujeruhiwa hapo jana. Ghasia hizo zimesababisha pia Wazimbabwe wengi kukwama Johannesburg baada ya mashirika ya usafiri wa basi kusitisha huduma zao kutokana na ghasia hizo pamoja na kusafirisha bidhaa nchini humo. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wakati umefika kukuleteni Jukwaa la Vijana, ambapo hii leo tunaelekea Tanzania, ambako ubunifu wa mitindo ni fani mpya au tuseme changa ambayo inainukia lakini nakumbwa na changamoto chungu nzima. Basi hii leo Sande Shomari amepata um, nafasi ya kuzungumza na mbunifu wa mitindo Martin Kadinda kutoka huko Tanzania na kumuuliza kwanza mtizamo wake kuhusu changamoto zilizopo katika sanaa za ubunifu wa mitindo nchini humo. Kwetu bado nadhani kwa sababu kwanza haija fashion industry kwa ujumla haijatupiwa jicho na wadau wengi, yaani corporate client, makampuni ya kibiashara, kwa sababu hao ndo wanaofanya biashara ya mwanamitindo kuwa biashara nzuri. Kwa hiyo kazi za wanamitindo ni ndogo sana na zinawafanya wanashindwa kujikimu na kuweza kushindana kwenye soko la mitindo kwa levo za kimataifa. Bado tunaleana kwa urafiki, undugu na kujuana, lakini ukisema professional ways bado kwa sababu malipo mazuri hakuna. Kwa hiyo vijana wengi wanafanya tu bwaramadi, wasogeze siku, lakini kwamba wanafanya kazi ili waweze kuishi kupitia kazi ya wa wanamitindo, kwa sababu kazi sio nyingi, na hata zinazopatikana hazina malipo makubwa kuweza kuwafanya waweze kulikimu kimaisha. Kwa hiyo tunasogeza siku tukiamini kwamba ipo siku corporate world watageuka kwanza kuangalia kwenye upande wa basha, kwa sababu za kuangalia bidhaa zao kubwa na nyingi zinauzwa kupitia wanamitindo hawa hawa tu. Hilo ni moja, pili pia hata wanamitindo wenyewe hawajatengeneza thamani yao wao kama wao, yaani wengi ni watu ambao wanafanya tu vitu, hawainvest time yao wanataka kujitengeneza na kuweza kujikipa, kwa sababu nadhani pia hata wadau wanashindwa kuweka amount of money ya kutosha, kwa sababu wanaona kama vile tunachukulia poa industry yetu. Kwa hiyo nadhani hawa wana mitindo wenyewe wakibadilisha mfumo wao wa maisha, wakawa wanakwenda jimu, wana take care of their skin, wana wanajifunza vitu vipya kutoka kwa wanamitindo wakubwa po siku, fashoni industri yetu itaweza kusimama. Lakini pia kuna swala jingine katika masuala haya ya mitindo, na nyinyi ambao ndio mpo kwenye kufanya hizi kazi, kwa sababu nyinyi ndio mnaweka mm. haya mambo e, ya mitindo yenu kwa wale ambao wanawatazama hadhira na wale wanunuzi wa kila siku yeah. pengine kuna yeah. linalotakiwa kufanywa zaidi na wana mitindo wa barani Afrika, kwa sababu wengi tunaona mafanikio yakiangaliwa kwa wanamitindo wa Ulaya na nje ya Afrika. Sema kitu kimoja, kwanza niwashukuru Mungu sababu juzi tulikuwa tuna event, ilikuwa naitwa Bongo. Tulikuwa na waziri wa michezo, sanaa na utamaduni, alisema kwamba serikali ilikuwa imesahau swala la mitindo na wanaanza kulitilia mkazo baada ya kuona vitu ambavyo vinafanyika na wadau kutoka nje ambao wanakuja kuinvest hasa kwa vijana wa Kitanzania. Kwa hilo, ni moja kubwa ambayo nasema kwamba hilo, endapo tukipata ulinzi wa sanaa zetu, serikali ikiweka mkazo kuweza kuzuia watu wanao kopi kazi za wasanii, wakaweza kubalansi usawa kama ambavyo kwa upande wa mpira kocha. Kwanza tupate ulinzi kutoka kwa serikali, hasa hizi kanzi zetu za Kiafrika, sababu suala la ubunifu limekuwa ni suala la kawaida sana. Tukielekea ulinzi, wakawa una sheria kubwa za kuwabana watu ambao wana kopi kazi za watu wengine, kwanza itaweza kuleta manufaa kwa wabunifu na itaboresha kazi zetu na kwa unapokuwa na kipato cha kutosha kwenye kazi yako, it means unafanya vitu vikubwa zaidi. Lakini unapokuwa unatumia nguvu nyingi kufikiria kubuni kitu, mwisho wa siku mtu mwingine anakuja na kikopi na kuitengeneza tena, anacheza kwa gharama ndogo, sasa ataweza akitoa hata bure. Kinakufanya unafifia, moyo wako unafifia, unashindwa kufikia yale malengo yako, kinakunyong'onyeza. Hicho ni kimoja. Cha pili, pia serikali iweze kuwekeza kwenye upande wa ubunifu, tukaletewa um, viwanda wakatoa uhuru kwa watu tengeneza viwanda wabunifu ajira ya kuweza kubuni vitambaa vya kwetu vinaoendana na mazingira yetu na vinaweza kukukizi soko la mitindo duniani. Kwa sababu ukitaka kuangalia, Wachina wanajivunia kwa sababu wenyewe wanatengeneza kila siku vitambaa vya aina mpya. Ukienda kwa Marekani na kitambaa chake, ukienda kwa Mturuki na kitambaa chake, lakini kwa Tanzania bado tuna vitenge. Lakini vitenge haviwezi kuenda kushindana kwenye soko la dunia. Vitenge ni kizuri ukiona kiso kukivaa mwilini kwa sababu ya mashine inayotengenezea k kwa, kwa Tanzania sisi, wa au waafrika tunaweza ukavaa kitenge na tukawa proud, lakini kwa nchizano zetu nimeenda na experience kusafiri mara kwa mara, ukimpa kitenge unamwona hayuko comfortable. Ni kwa sababu ya material ambayo inakuwa imetumika kwenye kitenge. Tukiweza kuboresha vitu hivi vichache kwanza vitu vingi ambavyo viko vina matatizo hapo katikati, tutaweza kuvimudu na kuviendeleza zaidi. Na umeshiriki maonyesho mbalimbali ya kimataifa, unaweza ukatueleza eh, jinsi ulivyoshiriki, wapi na yale uyoyapata ya unaweza yakasaidia yaka ya vipi pengine kubadili sanaa kwa upande wa Afrika na Tanzania? Imefanikiwa kuonyesha maonyesho bara la Amerika, new York, imekwenda Afrika, Zambia, Malawi, uh, south Africa nimeenda pia nchi kama Thailand, China, zote huko nikitaka kufanya kazi yangu na pia kuweza kujifunza mambo mengi. Kikubwa ambacho nimejifunza kwa nchi ambazo ziko nje ya Afrika, serikali ina mkono mkubwa sana kwenye kazi za wabunifu wanasamini, wabunifu wakiamini kwamba ni watu ambao wanatoa ajira hasa kwa vijana wengi. kwenye upande wa batu, mabinti wengi wanapata ajira kupitia mitindo, vijana wengi wanapata ajira kupitia mitindo. Kwa hiyo serikali imeweka nguvu kwa sekta ya ubunifu kwa kulinda haki zao, na kuwawezesha wanapokuwa na maonyesho mengine, waweze kwenda akapata kujifunza vitu vipya, kwa sababu kama sisi Tanzania tuna Swahili Fashion Week ambayo inafanyika kila mwisho wa mwaka kwa miaka yote na swezi enda kwenye Kenya krestari. kwa mwaka jana South Africa wenyewe walituletea wabunifu wanne, serikali ilileta wabunifu wanne kutoka South Africa, walilipiwa hoteli na kuweza kushowcase. Lengo kubwa la serikali kwenye, ni kuwafanya wale wabunifu kwanza waje watengeneze urafiki na wabunifu wengine, pili wajifunze vitu kutoka kwetu, na tatu waweze kufanya biashara kwa sisi tuika kipindi serikali yetu ianze kutambua thamani ya wabunifu na kuweza kuwawezesha kuweza kufikia maeneo mengine ya mbali, kwa sababu ukisema kushona tu nguo kila siku, kwa sababu utaweza kusevu hela kuonyeshe nguo labda Israel au Brazil itakuwa ni uongo. Lazima kuwe na wadau ambao wanakuwezesha kuweza kuwafika maeneo kama hayo. Naam, huyo alikuwa ni Martin Kadinda kutoka Tanzania, mbunifu wa mitindo akizungumza na Sauti ya Amerika katika Jukwaa la Vijana. Na hivi sasa Kenis Bwire anatusomea muhtasari wa habari. Maafisa wa Ugiriki wanatabiri kwamba waziri mkuu Alexis Sipras ataepuka kura ya kutokuwa na imani naye bungeni inayotarajiwa hii leo. Maafisa nchini Kenya wameripoti kwamba hali ni tulivu na kwamba maafisa wa usalama wameshika doria kote nchini kuimarisha usalama baada ya kutokea shambulizi la kigaidi katika jengo lenye hoteli na ofisi mjini Nairobi. Polisi katika mji mkuu wa Sudan wa Khartoum wametumia tena gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji walioimba nyimbo za kuikosoa serikali ya Rais Omar al-Bashir zenye ujumbe wa amani, haki na uhuru. Watu watatu wameuawa kwa kupigwa risasi na wengine kadhaa kujeruhiwa wakati maafisa wa polisi walitumia nguvu kuwatawanya waandamanaji katika mji wa Bulawayo, mji wa pili kwa ukubwa nchini Zimbabwe. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuwashughulikia wakimbizi UNHCR limeripoti kwamba linahitaji jumla ya dola milioni 296 kwa ajili ya kuwasaidia wakimbizi 345,000 kutoka Burundi. Nam, asante sana Kenneth, kwa muktasar ambao unatukamilishia Kumekucha kwa hii leo, siku ya Jumatano. Kwa niaba wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya upande wa pili wa studio hii, tukiwa na Sidi Chibairo, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema kwaherini.