Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Sunday, Shomari na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo. Jumatano, ni Januari 16 mwaka huu wa 2019. Tunasikika katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, vilevile vile tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya na 107.8 Mombasa, huko huko nchini Kenya. Nam, katika matangazo yetu ya leo, kufuatia shambulizi la kigaidi nchini Kenya, baadhi ya wa leza ya wahanga waeleza yale yaliyowakuta. Mi nimepoteza wa vijana wawili, vijana wadogodogo sana, wengine wameshaoa juzijuzi, hata bado hajapata mtoto na katika habari nyingine, Ikulu ya Marekani inakadiria uchumi wa nchi umeanguka mara mbili kwa sababu ya kufungwa kwa baadhi ya idara za serikali kuu. Kwa hiyo basi, na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya leo, lakini kwanza Mkamiti Kibayasi anakusomea habari muhimu za dunia. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amethibitisha kumalizika kwa shambulizi baya la kigaidi katika hoteli moja mjini Nairobi. Katika hotuba aliyoitoa kupitia televisheni mapema leo, Rais Kenyatta alisema kwamba raia kumi na wanne wameuawa katika shambulizi hilo kwenye hoteli ya Dusit D2, huku raia wengine 700 wakiokolewa na vikosi vya usalama. Kenyatta alisema kwamba magaidi wote waliohusika katika shambulizi wameuawa. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imethibitisha kwamba raia mmoja wa Marekani ni miongoni mwa watu waliopoteza maisha, lakini haikumtaja jina lake. Vilevile, raia wa Uingereza alikuwa miongoni mwa waliofariki katika shambulizi hilo. Kundi la kigaidi la Al Shabab jana limedai kuhusika na shambulizi ambalo lilianza majira ya mchana jana Jumanne, kwa milipuko ya magari nje ya benki moja na shambulizi la kujitoa mhanga katika eneo la mapokezi la hoteli hiyo. Vikosi vya usalama vimemkamata mchungaji na mwanaharakati wa kisiasa Evan Mawarire nyumbani kwake katika mji mkuu Harare leo hii wakati ambapo mgomo wa nchi nzima umeingia siku ya tatu na ya mwisho. Beatrice Mtetwa, wakili wa Mawarire, aliwaambia wanahabari kwamba polisi wanashutumu kwamba amechochea ghasia kupitia mtandao wa Twitter na mitandao mingine ya kijamii. Mawarire alibandika video kadhaa katika mitandao ya kijamii kupinga utawala wa muda mrefu wa rais wa zamani Robert Mugabe mwaka 2016 ambao ulizusha harakati za upinzani zilizoitwa bendera hii na kuwa vuguvugu vugu la kupinga serikali. Mawarire alishtakiwa lakini alifutiwa mashtaka ya uchochezi dhidi ya serikali ya Mugabe mwaka huo huo. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May anakabiliwa na kura ya kutokuwa na imani naye leo Jumatano baada ya wabunge kupiga kura kwa idadi kubwa kupinga mpango wake wa kuiondoa Uingereza katika umoja wa Ulaya. Jeremy Corbin, kiongozi wa chama kikuu cha upinzani cha Leba, alitangaza kwamba amewasilisha hoja ya kutokuwa na imani na serikali yake mara tu baada ya matokeo ya kura ya jana. Kama Mei atashindwa, Uingereza itaitisha uchaguzi mkuu, lakini wachambuzi wengi wanasema waziri mkuu Mei anaweza akanusurika katika kura hiyo, na chama cha walio wachache cha Ireland kaskazini anachokitegemea kuinusuru serikali yake ya walio wachache kimesema kwamba kitaiunga mkono serikali. Karibu watu 900 wameuawa ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, kufikia katikati ya Desemba mwaka jana, kulingana na ripoti iliyotolewa mapema leo na shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International. Mwenzangu Harrison Kamau anatupasha zaidi. Shirika hilo limesema kuwa kulingana na madai kutoka vyanzo vya kutegemewa takriban watu 890 wameuawa kati ya tarehe 16 na 18 mwaka uliopita kwenye vijiji kwenye eneo la Yombe Jiboni Ndombe, magharibi mwa DRC kwa kile kinachoonekana kuwa ghasia baina ya makabila ya Banunu na Batende takriban watu 16 wametoroshwa makwao na kuvuka mto Congo wakielekea kwenye nchi jirani ya Congo, taarifa imeongeza. Umoja wa Mataifa pamoja na maafisa wa kitaifa wa mahakama wameanza uchunguzi kuhusiana na swala hilo, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Mapema wiki hii, kasisi kutoka eneo hilo alisema kuwa takriban watu 400 waliuawa na kwa hivyo kusababisha maafisa wa uchunguzi kuahirisha zoezi hilo kwenye eneo. Haijabainika iwapo kasia zilizoshuhudiwa zinahusiana na uchaguzi wa rais uliomalizika na uliozua utata. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ikulu ya Marekani, White House, inakadiria uchumi wa Marekani umeanguka mara mbili kwa sababu ya kufungwa kwa baadhi ya idara za serikali kuu hivi sasa ambayo imefikia rekodi ya siku ya ishirini na sita huku kukiwa hakuna ishara ya makubaliano kati ya Rais Donald Trump na wapinzani wa Democrats kufuatia madai ya rais kutaka fedha za walipa kodi zitumike kujenga ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico. Kevin Hassett mwenyekiti wa baraza la washauri wa uchumi wa Trump alisema jana kwamba uchumi mzuri wa nchi tayari umeanguka kwa pointi nusu asilimia kutokana na kufungwa kwa serikali kuu katika kipindi ambacho wafanyakazi wa serikali laki nane hawaendi kazini au wanalazimika kufanya kazi bila malipo alisema ukuaji wa uchumi wa kipindi cha robo mwaka kitapungua kwa asilimia pointi kumi na tatu kila wiki wakati serikali kuu ikiendelea kufungwa. Rais Trump anakutana leo Jumatano na kundi la wabunge wa Demokrat na Warepublican Republican takriban hamsini ambao wanajiita problem solver caucus, wakati akiendelea kudai zaidi ya dola bilioni tano fedha za ujenzi wa ukuta uliolenga kusitisha wahamiaji haramu kuingia nchini Marekani. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari yenye uzito wa juu hii leo ni kufuatia shambulizi la kigaidi Jumanne jioni nchini Kenya. Rais wa taifa hilo Uhuru Kenyatta ametangaza kwamba watu 14 walipoteza maisha yao na 18 kujeruhiwa na wengine zaidi kuokolewa. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera ametuandalia taarifa ifuatayo. Saa kadhaa baada ya waziri wa usalama wa Kenya Fred Matiangi kueleza kuwa vyombo vya usalama vilikuwa vimeidhibiti hali katika hoteli hiyo ya kifahari, kati ya saa kumi kasorobo na saa kumi na mbili asubuhi, milio inayofuatana na risasi ilisikika na kufuatiwa na, na, na mlipuko mkubwa katika orofa inayokisiwa kuwa ya saba. Awali Inspekta Mkuu wa Polisi Joseph Boynet alikuwa amewaeleza wanahabari kuwa vyombo vya usalama vilikuwa vimezidhibiti orofa s fahari waliondolewa huku wengine waliokuwa wamekwama katika maeneo kadhaa ya hoteli hiyo wakiokolewa na vikosi vya uokoaji. Akizungumza na vyombo vya habari katika ikulu ya Nairobi, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ametajia kuwa operesheni ya kukabiliana na washambuliaji hao ilikamilika takriban saa tatu asubuhi Jumatano, huku washambuliaji wote wakiuliwa. Of this heinous act. Na Jumatano, vyombo vya uchunguzi vimeyavamia makao yanayoaminika kuwa himaya mmoja wa washambuliaji katika eneo la Ruaka, jimbo la Kiambu, ambako wakazi wa eneo hilo wamekiri kumwona mara kwa mara hata kutagusana nao. Vyombo vya habari Kenya vinaripoti kuwa maafisa hao walinasa silaha kadhaa kutoka kwenye jumba alilokuwa akiishi. <laughs> na katika hifadhi ya maiti ya Chiromo, hatua chache tu kutoka eneo la tukio hilo la kigaidi, vilio na huzuni vilitanda, huku familia zilizopoteza ndugu na jamaa zikipata nafasi ya kutambua miili ya waliofariki, huku wengine wakishindwa kustahimili uchungu wa kupoteza ndugu na jamaa na wengine wakizirai. <coughs> Mzee Yasin Jama anaeleza idhaa hii kuwa aliwapoteza watoto wake wawili kwenye shambulizi hilo. Mi nimepoteza wa vijana wawili, vijana wadogadoga sana, wengini wameshajuzijuzi, hata bado hawajapata mtoto. Walikuwa vijana ambao sasa walikuwa wanafanya kazi hapa kwa ajensi za eh, United Nations, lakini bahati mbaya tumepoteza. Na wale wametuletea hii shida, wanabeba jina yetu, wanatumia jina ya Kiislamu. Sisi pia ni Waislamu. Suala ni kwamba kwa nini wanaua bani Adamu? Aidha, Muhamed Yasin anatueleza jinsi alivyonusurika katika shambulizi hilo. Tulikuwa watu wengi sana tukienda upande wa Waiyaki Way, upande wa kwa sababu bado tulikuwa hatujajua e, ni risasi ilikuwa ni, ilikuwa ni inakuja upande wetu ama ilikuwa inabaki mahali ilikuwa na. Katika hospitali ya MP Shah, pia hatua chache tu kutoka hifadhi hii ya maiti ya Shiromo, tunakutana naye Charles Karugu Kiarie aliyepata majeraha mazito kutokana na risasi hiyo injury. Wakati ilinipata mimi kwenda kupita gari yangu kidogo, nikasikia pua mlipuko kwenda kuinama kidogo tu nikasikia ingine chua hapo, ndio ilinipatia mimi, nikarara chini alafu nikatembea nika baka nyuma ya gari. Watu wengine ambao ni miongoni mwa kumi na wanane wanaoripotiwa kupata majeraha ya viwango tofauti tofauti wanaendelea kupata matibabu spesheli katika hospitali za Agakan Avenu Mpisha na Kenyatta. Viongozi mbalimbali mbali wa kisiasa nchini wametuma risala za rambirambi, huku wengine wakizuru hata eneo la tukio. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi na kufuatia kauli ya Rais Uhuru Kenyatta nchini humo kufuatana na shambulizi hilo la kigaidi nchini Kenya, mwenzangu BMJ Murithi amezungumza na mtaalam wa masuala ya usalama Simiyu Werunga akiwa mjini Nairobi, Kenya, na kwanza akamuuliza kama vyombo vya usalama vilizembea kabla ya shambulizi hilo kutokea. Ni kwamba kuna wakati ambapo sisi tunafahamu kama Wakenya kwamba saa zingine vyombo vyote vya usalama kidogo zinazembea ili kwamba watu ambao hawatakii kutoa vyeti vya kuishi hapa, watu ambao hawakubalii kufanya biashara katika nchi ya Kenya bado wanaruhusiwa kufanya biashara. Alafu inakuwa ni vigumu kutofautisha huyu ni Mkenya Msomali ama huyu ni Msomali kutoka Somalia. Lathini hilo ndio tatizo tuko nalo kama nchi. Ukitazama kwa hali ya region ya East Africa nam zingine kwa sababu ya hayo mambo mawili. Na tuangalia sasa utayari wa vyombo vya usalama. Hii itakumbukwa kwamba jana ilikuwa ni siku ya maadhimisho ya shambulizi lililotokea kule El Ade na vile vile kuna mambo ambayo yametokea katika siku mbili tatu zimepita, uh, uh, kama wale ambao waliachiliwa yeah, na mahakama huko Nairobi katika uh, shambulizi la Westgate. Sijui kama mambo haya yana uhusiano wowote na yale yaliyotokea jana kule Riverside Drive hatuwezi eh, kuiweza pamoja, lakini wacha tuseme kwa kimombo assumption ni kwamba kuhusu lad ni miaka mitatu inaweza kuwa kweli, wamekuwa wakijipanga kutushambulia katika wakati wa anniversary ya lad. Hiyo ni assumption ambayo tunaweza kufikiria, na tuseme inaweza kuwa ni kweli, wamekuwa wakijipanga ili kuhakikisha kwamba other subsequent anniversary wawe wanatushambulia, lakini labda imekuwa ni vigumu mpaka wakati huu lakini e, Werunga, ni kwamba dhana ni kwamba katika ka, umezungumzia suala la kuzembea kwa a, vyombo vya usalama, maafisa wa usalama E, katika uh, sekta au katika um, katika idara mbali mbali. E, lakini e, nimeleta suala hilo kwa pamoja kuuliza maanake wengi wanauliza yeah, kwenye mitandao. Je, e, wakiona mambo hayo yakitokea katika siku mbili mfululizo wale, uh, maafisa wa mm, usalama je, wangechukua tahadhari wakati huo wakajua kwamba uh, lolote linaweza kutokea. Sisi tumeishi na hawa wenzetu kwa muda mrefu na wale walikuja kama wakimbizi na unapata kwamba wengi ambao hawatakii hata kuwa hapa Kenya kama wakimbizi, wamekubaliwa kuendesha biashara, wamepeleka watoto wao shule, wameenda shule wengine na kuziendea. Ilikuwa na maanisho kwamba utapata wengi wamepewa vyeti na hali hawatakii kuwa na hizo vyeti ya kuwawezesha kutoka kambi za wakimbizi kuja kuishi katika jamii ya kawaida. Wengi wametoka Somalia, wamekuja Kenya, wanaishi na jamii ya kawaida na hali makaratasi ama vyeti ambayo wamepewa, nyingi zimepewa katika hali ya uh, kutetamisha na ndio nakueleza hapo. Sisi tunajua kumekuwa na vyombo vyetu vimezembea. Ni mtaalamu wa swala ya usalama nchini Kenya Simiyu Werunga akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Kundi la kigaidi la Islamic State linadai kuhusika kwa shambulizi la bomu kaskazini mwa Siria ambalo liliua wanajeshi wanne wa Marekani, kwa mujibu wa maafisa wa Marekani waliokataa kutajwa majina. Ushirika unaoongozwa na Marekani ulisema bado unakusanya taarifa kuhusiana na tukio hilo. Wanajeshi wa Marekani waliuawa wa wakati wa mlipuko wakiwa wanafanya doria ya kawaida nchini Siria hii leo. Bado tunakusanya taarifa na tutasambaza taarifa baadaye kidogo, alisema msemaji wa ushirika kwenye Twitter. Maafisa katika eneo na kundi la Syrian Observatory for Human Rights lenye makao yake Uingereza walisema mlipuko ulitokea kaskazini mwa mji wa Manjib leo Jumatano, wakati doria ilipopita kwenye mgahawa mmoja karibu na soko kuu. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa kauli moja leo Jumatano limeidhinisha azimio la upelekaji wa hadi wasimamizi 75 katika bandari ya mji wa Hodeida nchini Yemen kama sehemu ya juhudi za kuendeleza sitisho la mapigano huko. Azimio hilo linatoa fursa ya kuundwa kwa timu maalum ya kisiasa kwa kipindi cha miezi sita. Itakuwa inajulikana kama UN Mission to Support Hodeida Agreement, UNMHA, na itaungana na timu yenye uzoefu inayoongozwa na meja jenerali Patrick Cammaert wa Uholanzi, ambaye alipelekwa mjini humo mwishoni mwa mwezi uliopita. Mwezi uliopita, ujumbe unaowakilisha serikali ya rais Abdurrabu Mansur Hadi na waasi wa Kihudhi walikutana chini ya himaya ya Umoja wa Mataifa karibu na Stockholm kwa duru ya kwanza ya mazungumzo yanayolenga kumaliza takriban miaka minne ya mgogoro. ...ndelea kusikiliza matangazo idhaa ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na tukirudi kwenye ripoti zetu, huko nchini Tanzania, Chama cha Mapinduzi, CCM, chama tawala, kimefanya mkutano kusanya maoni, wa kukusanya maoni kuhusu muswada wa sheria ya vyama vya siasa unaotarajiwa kuwasilishwa katika Bunge la Jamhuri ya Muungano wa nchi hiyo. Mwandishi wetu Dina Chahali anayo taarifa kamili. Akizungumza katika mkutano huo wa jijini Dar es Salaam hii leo, katibu itikadi na uenezi wa chama cha mapinduzi CCM Humphrey Polepole amesema CCM haijashinikiza kuwepo kwa mswada huo wa sheria ya vyama vya siasa, bali ni watanzania wenyewe waliotaka kuona mabadiliko katika uendeshaji wa vyama vya siasa hapa nchini. Mazingira yaliyotupelekea kuhitaji marekebisho haya, moja, yametoka kwa Watanzania kwa sababu Watanzania ndiyo msingi wa mamlaka yote ko hata vyama vya siasa vinawajibika kwa watanzania kwa ujumla wetu, kikiwepo chama cha mapinduzi. Lakini mahitaji ma, ma, ma, ma, ma ya kufanya marekebisho haya ya sheria yametoka kwetu sisi wenyewe viongozi na wanachama wa vyama vya siasa. Baada ya uzoefu wa miaka kumi, yako mambo tumejifunza, ambayo tiba yake ni lazima tuweke sheria ama tiba hizo tuziweke katika sheria ili tuweze kujiratibu katika namna ambayo italinda maslahi mapana, dhamira njema ya vyama vyetu, lakini pia maslahi mapana na dhamira njema ya nchi yetu ya Tanzania. Wachangiaji wengine katika mkutano huo walionyesha kushangazwa na madai kwamba viongozi wa vyama vingine vya siasa wanakataa kipengele kwenye mswada huo kinachompa msajili wa vyama vya siasa mamlaka ya kujua nini kinafanyika kwenye semina za vyama na kipengele kinachompa mamlaka msajili wa kuhoji ruzuku za vyama. Lakini jambo lingine ambalo nimeliona ni uwajibikaji na udhibiti wa fedha za umma katika vyama vyetu. Ndugu zangu, fedha hizi za ruzuku ni fedha za wananchi. Hakuna namna tutaviacha vyama hivi viamue tu kutumia vinavyotaka vifanye vinavyotaka. Hapana, sheria hii ina, inampa nguvu msajili, kama alivyoeleza vizuri comrade eh, comrade pole polepole hapa kwamba sheria hii sasa inatupa wajibu wa kuhakikisha fedha za walipa kodi ambazo zilitakiwa ziende kwenye shughuli za maendeleo, lakini sasa kwa mujibu wa sheria zimeletwa kwetu kama ruzuku, ni lazima tuzitumie kwa kadri ya taratibu zilizowekwa na sio ki na tumekuwa na mara nyingi tukifanya semina na sehemu ya semina za uraia lakini ndani ya semina hizi za uraia tunafundisha mambo ambayo yanakwenda kuifanya nchi yetu na watu wetu wakae katika amani. Sasa napata wasiwasi, kwa nini wenzetu wapeleke kwamba tunampa madaraka makubwa msajili wa vyama kwamba apate kujua nini kinafanyika katika semina zetu. Juzi Mahakama Kuu ya Tanzania ilitupilia mbali kesi iliyofunguliwa na baadhi ya viongozi wa vyama vya upinzani vya hapa nchini iliyokuwa ikipinga muswada huo wa sheria ya vyama vya vya siasa ambao waliomba mahakama hiyo iweke zuio kwa bunge kujadili muswada huo kwa kuwa baadhi ya vipengele vitakwenda kukandamiza vyama hivyo pamoja na vipengele vingine vinavyoonekana kwamba vitaharamisha shughuli za siasa hapa nchini. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Napenda wakumbusha wasikilizaji wetu msisahau kuungana nasi hapo saa tatu kamili za usiku saa za Afrika Mashariki na saa mbili Afrika ya Kati, katika kipindi cha Kwa Undani, ambapo utaungana na Idi Ligongo akimulika tukio la mashambulizi ya ugaidi nchini Kenya, hali kadhalika suala la Uingereza kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya au Brexit. Usikose, ungana nasi wakati huo uweze kupata habari kwa undani zaidi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Endelea pia kuungana nasi kwenye mtandao wetu wa www. voaswahili. com. Katika makala ya afya hivi leo tunazungumzia ugonjwa wa Ebola ambao bado umekuwa tishio nchini Kongo, wakati ambapo kuna juhudi ya chanjo mpya kwa ajili ya kukabiliana na Ebola. Zaidi ya watu 600 wameambukizwa virusi vya Ebola na takriban 400 wamepoteza wa maisha yao. Dunia ilifurahia wakati mtoto mchanga alipozaliwa na mwanamke aliyekuwa ameambukizwa Ebola na alipatiwa tiba na kujifungua salama. Mery Mgawe anasimulia zaidi. Taarifa ya mwandishi wa Sauti Amerika America Carlo Pearson. Asilimia 60 ya watu wanaoambukizwa ebola hupoteza maisha, licha ya kuwepo juhudi kutoka kwa wafanyakazi wa afya kupambana na ugonjwa huo. Mwanamke huyo Josephine Necoli, mwenye umri wa miaka 28, alijifungua katika kituo maalumu cha ebola kilichopo kaskazini mashariki katika mji wa Beni nchini DRC. Ekoli pamoja na mwanaye mchanga Silvana wanaendelea vizuri. Nachunga mina minazala na Mungu nanifungula muzuri, minashukuru Mungu sana juu nazala mzuri na mi mwenye nimepona na mtoto ninatoka bila magonjwa. Minashukuru kukazi nye muko nafanya bamama, basikuwa na ugopa bakakufa ale magonjwa bakuye mu nafanya ba kazi ya mzuri opetale i hey, iko opetale satona opetale ingine Ekoli aliambukizwa virusi hivyo na kulazwa kwenye kituo cha matibabu ambacho kinafadhiliwa na idara ya afya katika Umoja wa Mataifa mjini Beni Disemba mwaka elfu mbili kumi na nane. Kihistoria, kumekuwepo na idadi ndogo ya viwango vya wanawake wajawazito ambao wameambukizwa ebola na watoto wao wachanga kuzaliwa wakiwa na virusi na agharabu kufariki, kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, ambalo limesema kuwa wanaofahamu kuwa Silvana ni mtoto wa kwanza kuzaliwa akiwa hana ebola, ingawaje mama yake alikuwa na ebola alipokuwa mja mzito. Tulichukua sampuli ya damu kutoka kwa mtoto mchanga, tulichukua sampuli kutoka kwa mwanamke ambaye alijifungua, na pia tulichukua sampuli kutoka kwenye mfuko wa uzazi. Tulikuwa na wasiwasi na utaratibu huu. Baada ya kufanya majaribio ya maabara PCR, matokeo yake kwa hakika yalikuja ya kuwa hakuna virusi vya Ebola. Ndio maana tumejiambia wenyewe kwamba ilikuwa ni jambo la kushangaza kutokana na mtizamo wa wanasayansi. Ebola imeua takriban watu mia tatu hamsini na sita kati ya mia sita ambao waliambukizwa virusi vya Ebola wakati wa kipindi cha mlipuko wa miezi sita, na moja ya tano ya kesi zimetokea ndani ya wiki tatu zilizopita. WHO ilitoa taarifa hiyo mwezi Desemba mwaka jana. Mlipuko katika eneo tete la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hivi sasa umevuka ule wa mwaka elfu mbili kumi na tatu mpaka elfu mbili kumi na sita huko Afrika Magharibi ambako kulikuwa na kesi zaidi ya elfu ishirini na nane ambazo zimethibitishwa. Kongo imeathiriwa na milipuko kumi ya Ebola tangu virusi hivyo vigunduliwe mwaka elfu moja mia tisa sabini na sita. Ugonjwa huo unasambaa kupitia maji maji ya mwilini na unasababisha homa kali sana pamoja na kutapika, kuharisha na kuvuja damu. Kundi la kimataifa la wanasayansi sasa limetengeneza tiba ambayo inaweza kuua vijidudu vya Ebola na inataka kufanya jaribio ya tiba hiyo. Thomas Gisbert aliongoza utafiti katika chuo kikuu cha udaktari huko Texas, hapa Marekani, na hapa anaeleza mlipuko ill. unapotokea mara and ya kwanza hujui uh, ni kirusi gani kimesababisha mpaka kesi zinapoanza kujitokeza. Wakati is, huo utashuhudia yes, vifo na wengine wakiwa wagonjwa sana, you know, baada ya kugundua hivyo, inaweza kuchukua mdudu mmoja na dawa moja, kama zipo. Tatizo, dawa hizo ni gharama ya juu sana. Lengo la wanasayansi hawa ni kuona kama dozi inaweza kupunguzwa na ifanye kazi, ambapo gharama pia itapungua. Na sasa wameanza majaribio katika zahanati mbalimbali kuhakikisha kama matibabu ni salama kwa binadamu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, mwenzangu Mkamiti Kibayasi yuko tayari kusomea muktasari wa habari. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amethibitisha kumalizika kwa shambulizi baya la kigaidi katika hoteli moja mjini Nairobi. Katika hotuba aliyoitoa kupitia televisheni mapema leo, Rais Kenyatta amesema kwamba raia kumi na wanne wameuawa katika shambulizi hilo kwenye hoteli ya Dusit D2 huku raia wengine mia saba wakiokolewa na vikosi vya usalama. Vikosi vya usalama vimemkamata mchungaji na mwanaharakati wa kisiasa Evan Mawarire nyumbani kwake katika mji mkuu Harare hii leo wakati ambapo mgomo wa nchi nzima umeingia siku yake ya tatu na ya mwisho nchini Zimbabwe. Waziri mkuu wa Uingereza Theresa Mei anakabiliwa na kura kutokuwa na imani naye leo Jumanne, baada ya wabunge kupiga kura kwa idadi kubwa kupinga mpango wake wa kuiondoa Uingereza katika Umoja wa Ulaya. Karibu watu mia tisa wameuawa ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, DRC, kufuatia katikati kufikia katikati ya mwezi Disemba mwaka jana, kulingana na ripoti iliyotolewa mapema leo na shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International. Ikulu ya Marekani White House inakadiria uchumi wa Marekani umeanguka mara mbili kwa sababu ya kufungwa kwa baadhi ya idara za serikali kuu, hivi sasa imefikia rekodi ya siku ya ishirini na sita huku kukiwa hakuna ishara ya makubaliano kati ya Rais Donald Trump na wapinzani wa Demokrat kufuatia madai ya rais kutaka fedha za walipa kodi zitumike kujenga ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Meksiko. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezi upande wa pili Aida Isa na Fyo na Wamai, msimamizi BMJ Mridhi. Jia langu ni Sandey Shomaritukisema kwaherini na usiku mwema kutoka iji kuu la Marekani, Washington DC.