Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amethibitisha kumalizika kwa shambulizi baya la kigaidi katika hoteli moja mjini Nairobi. Katika hotuba aliyoitoa kupitia televisheni mapema leo, Rais Kenyatta amesema kwamba raia kumi na wanne wameuawa katika shambulizi hilo kwenye hoteli ya Dusit D2 huku raia wengine mia saba wakiokolewa na vikosi vya usalama. Kenyatta amesema kwamba magaidi wote waliohusika katika shambulizi wameuawa. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imethibitisha kwamba raia mmoja wa Marekani ni miongoni mwa watu waliopoteza maisha, lakini haikumtaja jina lake. Vile vile, raia wa Uingereza alikuwa miongoni mwa waliofariki katika shambulizi hilo. Kundi la kigaidi la Al Shabab lilidai jana kuhusika na shambulizi ambalo lilianza majira ya saa za mchana kwa milipuko ya magari nje ya benki moja na shambulizi la kujitoa mhanga katika eneo la mapokezi la hoteli hiyo. Rais wa Angola Joao Juhao Lorenco amegonga vichwa vya habari kwa kufanya mabadiliko kwenye sekta muhimu ya mafuta nchini humo tangu achukue madaraka mwaka elfu mbili kumi na saba. Wachumi wanasema mabadiliko hayo ni vyema yaboreshe uchumi wa Angola na huenda taifa hilo likawa mfano kwa nchi nyingine za Kiafrika zenye utajiri wa rasilimali, lakini wakosoaji wa Lourenco wanasema mageuzi haya ni ya juu na hayatakuwa na manufaa kwa Waangola wa kawaida. Mafuta kwa muda mrefu yamekuwa faraja na laana kwa raia wa taifa hilo la kusini mwa Afrika washirika wa rais wa muda mrefu Jose Eduardo dos Santos wanashutumiwa kujinufaisha wenyewe kutokana na mapato ya mafuta wakati raia wengi wameendelea kuwa masikini, lakini tangu aingia madarakani mwaka 2017 Lorenco amefanya mabadiliko ambayo yamefurahiwa na wengi. Ikulu ya Marekani, White House, inakadiria uchumi wa Marekani umeanguka mara mbili kwa sababu ya kufungwa kwa baadhi ya idara za serikali kuu, hivi sasa imefikia rekodi ya siku ya 26, huku kukiwa hakuna ishara ya makubaliano kati ya rais Donald Trump na wapinzani wa Democrats, kufuatia kudai kwa rais kutaka fedha za walipa kodi zitumike kujenga ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico. Kevin Hassett, mwenyekiti wa baraza la wachumi mwenyekiti wa baraza la washauri wa uchumi wa rais Trump alisema jana kwamba uchumi mzuri wa nchi tayari umeanguka kwa pointi nusu asilimia kutokana na kufungwa kwa serikali kuu katika kipindi ambacho wafanyakazi wa serikali laki nane hawaendi kazini au wanalazimika kufanya kazi bila malipo. Alisema ukuaji wa uchumi wa kipindi cha robo mwaka kitapungua kwa asilimia pointi kumi na tatu kila wiki. Wakati serikali kuu ikiendelea kufungwa, Rais Trump anakutana leo Jumatano na kundi la wabunge wa Demokrat na wa Republican takriban hamsini ambao wanajiita Problem Solver Caucus Wakati akiendelea kudai zaidi ya dola bilioni tano fedha za ujenzi wa ukuta uliolenga kusitisha wahamiaji haramu kuingia Marekani, Wademokrat wamemweleza watampatia dola bilioni moja nukta tatu katika bajeti mpya ya ulinzi wa mpaka, lakini sio kwa ajili ya ujenzi wa ukuta. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Kundi la kigaidi la Islamic State linadai kuhusika kwa shambulizi la bomu kaskazini mwa Siria ambalo liliua wanajeshi wanne wa Marekani kwa mujibu wa maafisa wa Marekani waliokataa kutajwa majina yao. Ushirika unaoongozwa na Marekani ulisema bado unakusanya taarifa kuhusiana na tukio hilo. Wanajeshi wa Marekani waliuawa wakati wa mlipuko wakiwa wanafanya doria ya kawaida nchini Siria hii leo. Bado tunakusanya taarifa na tutasambaza taarifa zaidi baadaye kidogo, alisema msemaji wa ushirika kwenye Twitter. Maafisa katika eneo na kundi la Syrian Observatory for Human Rights lenye makao yake Uingereza walisema mlipuko ulitokea kaskazini mwa mji wa Monjib leo Jumatano. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu, popote pale unapotusikiliza, katika muda mwingine ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani, tutaangalia e, mwendelezo wa taarifa ambazo zipo juu ya tukio la jana e, katika moja ya hoteli ya kifahari katika jiji la Nairobi nchini Kenya, tukio ambalo serikali ya Kenya e, kupitia rais Uhuru Kenyatta ambayo ameshatamka kwamba watu 14 wamepoteza maisha na kuwa ni tukio la kigaidi la. Katika sehemu ya pili, tutaangalia e, kura ambazo zinatarajiwa kufanyika za kutokuwa na imani na serikali ya Uingereza inaongozwa na waziri mkuu Teresa Mei mara baada ya kushindwa e, kupigiwa kura ule mpango wake ambao unaeleza namna ya Uingereza itakavyojitoa na manufaa yaliyomo ndani yake, e, mara tu Uingereza itakavyojitoa katika jumuiya ya Ulaya. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo. na kwa undani hii leo, moja kwa moja tunaanzia e, katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya ambapo wenzetu wa huko wametuandalia makala ambayo inaangazia mwendelezo wa taarifa zinazopatikana juu ya tukio la jana katika moja ya hoteli e, za kifahari katika jiji la Nairobi, tukio ambalo linadaiwa kufanywa na wanamgambo wa Al-Shabab wa Somalia, kundi hilo ambalo limeshatamka bayana kwamba limehusika na shambulizi hilo. Shukran sana wenzetu kule studio 15 Washington kwa undani hivi leo. Mimi ni Collins Liberty Ade pamoja na mwenzangu Amina Chombo, tunaangazia tukio la kigaidi ambalo liliripotiwa na kutendeka hapo jana, na kufikia leo imekuwa ni hisia za aina mbalimbali. Upande mmoja kuna huzuni ya maisha ya watu kumi na nne ambao waliweza kuuawa kutokana na tukio hilo, na kwa upande wa pili ni hisia ya ushujaa baada ya vyombo vya usalama nchini Kenya kukabiliana kikamilifu na tukio hilo la kigaidi, ambapo hivi leo asubuhi, maafisa wa polisi wameweza kuwaua wale washambuliaji wanne ambao walikuwa wametekeleza shambulizi hilo na ni tukio ambalo limepongezwa sana na mataifa mbalimbali mbali, wa Kenya kutoka matabaka mbalimbali kutokana na tukio hilo. Ni vipi tukio hili limekuwepo? Hapo jana mwendo wa saa tisa mchana watu waliokuwa wamejihami kwa bunduki na silaha nzito waliweza e, kushambulia eneo hilo la Dusit 2 ambapo baadaye watu kadhaa walipoteza maisha, lakini katika jitihada mbalimbali za maafisa wa polisi, leo asubuhi Rais Uhuru Kenyatta amelihutubia taifa na kusema kwamba wale washambuliaji wanne waliweza kuuawa, zaidi ya watu mia saba waliokuwa na shughuli mbalimbali katika kituo hicho kuweza kuokolewa, na wengine zaidi watu kumi na nne walipoteza maisha na wengine sasa wanaendelea kupata matibabu katika hospitali mbalimbali mbali, eh, jijini Nairobi, na Rais Uhuru Kenyatta aliweza kupongeza vyombo vya usalama kwa jitihada zao kukabiliana na tukio hilo. Nama uh, bila shaka ni tukio ambalo lilizua hofu miongoni mwa Wakenya, na si tukio la kwanza humu nchini Kenya. Labda tukiangalia tu katika takwimu uh, tunaona kwamba matukio kasawia na haya yameweza kufanyika nchini Kenya. Kwanza kabisa la kitambo kabisa ilikuwa katika hoteli ya Norfolk miaka themanini ambapo ilikuwa ni hoteli ambayo inamilikiwa na Mwisraeli, na ilikuwa ni kama hali ya Wapalestina uh, kuadhibu Waisraeli ni kwa kuunga mkono uh, operation mjini um, Entebbe na nyingine, ambalo liliweza kuua uh, nyoyo za Wakenya wengi ambalo liliua watu wengi zaidi, ambalo liko katika kumbukumbu, ni lile la miaka 11 iliyopita, mwaka wa 98 katika ubalozi wa Marekani, ambapo Agosti 7 ilikuwa siku ya huzuni katika uh, jiji la Nairobi hapa nchini Kenya, ambapo watu 213 waliuawa wa wa, na wengine 4000 waliweza kujeruhi wa Marekani kumi na wawili walikuwa katika ubalozi ule, pia waliuawa na jijini Dar es Salaam. E, yalikuwa yameambatana sako kwa bako, yani yalifanyika kwa wakati mmoja. Na mwaka elfu mbili na mbili pia vile vile, Kikambala katika kaskazini mwa pwani ya Kenya, kulikuwa na tukio la shambulizi katika hoteli ile ya Paradise, ambapo pia wa Kenya e, waliweza kupotea. kumi na watatu walifariki na wengine 80 kujeruhiwa. Ilikuwa kuna wageni vile vile walikuwa ni Waisraeli ambao wameingia kama watalii. Na takwimu zinazidi kuonyesha kwamba mwaka 2011, 2012 kulikuwa na mashambulizi mengi tu, baada hasa baada ya mwaka 2011, ikikumbuka kwamba kulikuwa na Operation Linda Nchi uh, wakati majeshi wetu wa Kenya KDF walipokwenda kule nchini Somalia na kuungana na lile jeshi la AMISOM katika kuhakikisha kwamba wanalinda mipaka ya Kenya na vilevile vile Somalia ama, kukabiliana na kundi hili la Alshababu. E, mwaka elfu mbili kumi na moja kumi na mbili kulikuwa na e, milipuko hapa na pale. Utapata kwamba kulikuwa katika hoteli, vilevile vile kulikuwa katika makanisa Mombasa, upande wa Mandera ni mambo ambayo ilikuwa yana, yanafanyika sana hasa katika maeneo ya Wajia, Garisa. E, ni maeneo ambayo yaliathirika sana pamoja ya na kule Lamu. 2013 ambapo nafikiri uh, mwenzangu Adede na mwingine yule ambaye anasikiza, ni kwamba watakumbuka kwamba 2013 tulikuwa na shambulizi katika jumba la Westgate, ambapo shambulizi hili ndilo ambalo limechukuliwa likalinganishwa namna ambavyo maafisa wa polisi wamekabiliana na shambulizi lile na lile ambalo limetokea jana 2013, tarehe 21 Septemba uh, wana, magai hawa, hawa shababu, walihusika katika kulipua na tulipoteza watu sitini na saba katika uh, jengo lile. Kulitokea mambo mengi tu ambayo yalitajwa na nafikiri, katika kwa undani tutaweza kuzungumza yale ambayo ameweza kujitokeza, yale makosa ambayo yalifanyika wakati ule yaliangaliwa na yakarekebishwa. elfu mbili kumi na nne eh, kule mjini Lamu uh, tuliweza kupoteza zaidi ya watu sitini vile vile, katika maeneo ya Lamu, ambapo iko katika kaskazini mwa pwani ya Kenya, vilevile vile, ambapo Lamu inapakana eh, sana na Somalia na haya ni kati ya yale ambayo yalifanyika na 2015 eh, tulipoteza wanafunzi eh, pamoja na watu wengine mia moja na hamsini katika chuo kikuu cha Garissa, ambapo kulikuwa na uvamizi na zaidi ya eh, wanafunzi wengine mia tano ama zaidi ya pale walijeruhiwa, na no wengine mpaka sasa hivi hawajarudi shule kutokana na matukio kama haya kigaidi. Lakini ni vipi maafisa wa polisi waliweza kushughulikia tukio la hapa jijini Nairobi hapo jana? Ni kwamba kwa hali ambayo ni tofauti zaidi, kulionekana kulikuwa na mpangilio wa jinsi mambo yalivyoshughulikiwa chini ya uongozi wa kitengo cha GCU, kitengo cha polisi nchini Kenya kuna kikosi maalum kinafahamika kama reki ambacho kimepewa sifa sana kuhusika katika shughuli hiyo nzima, wakiwa chini ya uongozi wake Inspector General ambaye alizungumza moja kwa moja na Wakenya kuwaelezea, kando na waziri wa maswala usala ya usalama wa ndani ya nchi, na kisha rais Uhuru Kenyatta akizungumza, ikaonyesha tofauti ya jinsi mambo yalikuwa wakitumiwa, kwamba kulikuwa na mawasiliano yalikuwa ya tofauti ikilinganisha na tukio la Westgate. Maafisa wa polisi pia ama vyombo vya usalama kulikuwa na ushirikiano katika shughuli nzima, haikuwa kama vile ilivyokuwa Westgate, pale ambapo maafisa wa polisi, jeshi na vitengo vingine vyote vya usalama waliingia na kuwa na kutokawa na mvutano katika uh, matukio hayo. Na pia viongozi mbalimbali mbali wa vitengo mbalimbali mbali, kama vile kiongozi wa CID wa ujasusi nchini Kenya alikuwa katika tukio hilo, eneo la tukio, na hata pia mkurugenzi wa mashtaka ya umma Nurdin Haji pia naye alikuwa katika eneo hilo na imeleta sura tofauti ya jinsi vyombo vya usalama vilivyoshughulikia tukio hili, na baada ya hapo, viongozi nchini Kenya wameweza kuzungumzia swala hii e, kando na Rais Uhuru Kenyatta, kiongozi wa upinzani pamoja na naibu wake Kalonzo Musyoka, bwana Raila Odinga na Kalonzo Musyoka wameweza kuzungumzia swala hili na kuwapongeza wale vyombo vya usalama, pamoja na kuwa raia wa Kenya hili lisiwatishe na kwamba Kenya itasimama imara, kwa maana kwamba tukio hili la hapo jana, Kenya imeweza kushughulikia kitu tofauti sana na kuonyesha kuna ushujaa wa aina fulani. Tumsikie kiongozi Kalonzo Musyoka, amezungumzia vipi ama amesemaje kuhusiana na tukio hili. Taarifa iliyotoa mheshimiwa Rais wa Jamhuri kutoka Ikulu na vile amejulisha kwamba hawa wagaidi wametulizwa, kutulizwa ni kuambiwa ni kama kusema kwamba they've been neutralized and I think uh, compared to Westgate ambapo tulishikwa bila na bubuasi kubwa, kulikuwa confusion wakati huu. Uh, wataalamu wetu wa usalama wamefanya jambo la kiajabu na hatuna budi ila kuwasifu na kuwasifu kwa dhati. Waendelee kuwa macho, vile ambavyo hata kama tunashikwa kama vile ambao, aa wagaidi waliingia Dusit, lakini wamenyamazishwa. Na katika hiyo hali ya kunyamazishwa, matarajio yote ni kwamba Wakenya wataendelea na shughuli zao. Unajua, e... Mgaidi anataka kukuwekea wewe hofu ili kwamba hata usiende nyumbani ukalale na mke wako. Hofu hofu. Sasa tukikubali mambo ya hofu, tusiende kwa kazi, tusiende kwa mahoteli zetu, haya ni kama wao watakuwa wameshinda. Kwa hivyo, ili tuwashinde kabisa, Wakenya tuendelee na shughuli zetu. Wakati wa Krismasi ambayo imepita na shughuli za mwaka mpya, Wakenya walifurika pwani na natukia ndugu Raila, wengine walikuwa wanasema, sasa hakuna mikahawa kule, tutaenda wapi? I think we have gained experience ambayo tunaweza sasa kushia na dunia nzima. Na zaidi ya hayo ni kwamba waziri wa usalama Fred Matiang'i alikuwa nafikiri wa mwisho kabisa kutoa taarifa yake kwa vyombo vya habari na Wakenya akisema kwamba awamu ya kwanza ya yeah. Katika tukio lile ilikuwa ni kukabili wale magaidi ambapo, uh, ripoti yako ya kwa kwanza ni kwamba tayari wameuawa, na zaidi ya watu mia saba ambao walikuwa katika jumba lile ama eneo lile wameokolewa wale, wame wale wachache ambao wako katika hospitali. Pia anakasifu wa Kenya walivyojitolea, kwa sababu kuna vituo vingi tu vya damu ambavyo vimefunguliwa Mombasa imekuwa kituo cha kwanza kufunguliwa kutoa damu ili kusaidia wale wote ambao wako katika hospitali wanaouguza, uh, majeraha ya risasi. Na vilevile anasema vile kwamba awamu ya pili sasa itakuwa ni kazi ya kitengo cha jinai kuweza kufanya uchunguzi wa kina, kubaini hasa mambo yale yalipanga vipi na ni jinsi gani watazidi kuboresha kukabiliana na masuala kama haya katika siku zijazo, iwapo yatatokea. Na anasema kwamba taifa liko salama na wako tayari kulinda nchi hii na hawatatishiwa na magaidi wowote. Hiyo ni taarifa ambayo imetolewa na waziri Fred Matiangi akiwa katika eneo la la tukio, na kuwarai kila Mkenya basi kurudi katika eneo lake la kazi na kila mmoja awe awemacho ili kutoa habari ambazo zitasaidia polisi. Kitengo cha Msalaba Mwekundu ambacho kimefanya kazi kubwa kutokea pale jana, wanasema hawajawahi kuona ushirikiano ulioonyeshwa katika tukio la jana. Kwa hivyo amepongeza sana kitengo gocha polisi na serikali katika kuhakikisha kwamba kumekuwa na coordination yani, ushirikiano watua wa juu kuhakikisha wale ambao wanawatoa waliojeruhiwa maafisa wa polisi wakifikisha nje wao kama uh, wanaosaidia uh, wanao waliojeruhiwa nao wanafanya kazi hiyo kupeleka katika hospitali, ushirikiano katika hospitali za kibinafsi, kumekuwa na uzalendo wa hali ya juu si hao tu waliozungumzia. Balozi wa Marekani nchini Kenya Robert Godich amepongeza vitengo vya usalama nchini Kenya vilivyoshughulikia tukio hilo na kuahidi kwamba serikali ya Marekani itasimama na Kenya kukabiliana kikamilifu na ugaidi. Balozi wa Uingereza nchini Kenya, Nick Hailey pia naye amepongeza vyombo vya usalama nchini Kenya na kuwataka raia wote wa Uingereza kuweza kuwasiliana na ubalozi wake kwa kupata maelezo yoyote ambao wanaweza hitaji. Ni katika tukio hilo tu ambapo taarifa zinadokeza kwamba raia mmoja wa Marekani kwa jina Jason Spindler pamoja na raia mwingine ambaye ana uraia wa mataifa mawili yaani Uingereza na Afrika Kusini waliweza kupoteza maisha yao katika kundi la watu kumi na nne waliopoteza maisha. Naam, katika ukurasa wa mtandao kwenye Twitter e, rais wa taifa la Somalia e, bwana Mohamed Farmajo pia naye ame tuma ujumbe wa risala za rambirambo kwa waliopoteza e, wapendwa wao na kuipongeza Kenya kwa kusimama imara na kusema kwamba tukio kama hilo halitavunja uhusiano wa taifa la Somalia na Kenya bali itazidisha undugu na kwamba watashirikiana katika kukabiliana na ugaidi e, katika mataifa haya ama katika eneo hili lakini amina kando na haya na mbali na kupoteza maisha ya Wakenya na wale ambao wamejeruhiwa ambao wanakabiliana na, wana na hali ngumu ya kiafya na wengine wakihitaji damu pia vilevile vile uh, zaidi ya biashara arobaini zimeharibiwa katika eneo lile ambalo linajulikana kama uh, Riverside 14 uh, ndani ya jiji la Nairobi, kutokea benki, hoteli na vilevile vile katika afisi za usafiri, kuna zile travel agents uh, utapata kwamba kumekuwa na damu uh, uh, tunaona kwamba kuna vioo vile vya madirisha vimevunjika na vile... vile zile eh, risasi ambazo zilitumika aidha kutoka kwa maafisa wa polisi ama kutoka kwa wale majambazi. Na pia kuna zile CCTV kamera ambazo zimeweza kutolewa, watu wakaona wale majambazi ambao waliweza kufanya tukio lile. Kwa hivyo ni hali ambayo uh, imejitokeza na taswira ambayo ipo kwa sasa katika eneo lile la tukio, ambalo kufikia sasa bado ni sehemu ambayo ni ya uhalifu, hakuna mtu anaruhusiwa kufika. Vyombo vya habari navyo na vimeshughulikia vipi tukio hili nchini Kenya? Vyombo vya habari vimepongezwa kwa kuweza kusimama tisti na kutoa habari zilizofanywa utafiti wa kutosha na kuthibitishwa, na pia wameweza kuhakikisha kwamba habari zao hazijatatiza shughuli za vyombo vya usalama. Mitandao ya kijamii pia, maafisa wa polisi ama idara za usalama ziliwaonya Wakenya, ambapo Wakenya pia waliweza kuheshimu na kuweza kuitumia mitandao hiyo kwa heshima na kwa hali ilikuwa ya kuvutia. Vyombo vya habari vya kimataifa kuna baadhi ambavyo viliweza kuweza kushambuliwa, kama kituo cha New York Times, gazeti la New York Times ambalo liliweza kuonyesha picha, baadhi ya picha ya matukio ambazo na Wakenya walihisi kwamba ni picha ambazo zikuwa sawa na wakaweza kulishambulia ukurasa wa wa, wa gazeti hilo hadi mpaka hadi ama mpaka gazeti hilo wakaweza kuomba msamaha na kuondosha picha hizo ambazo zilikuwa zinaonekana mbaya. Lakini magazeti ya Kenya yameweza kuripoti vipi? Na magazeti ya Kenya uh, wakati huu uh, walifanya kazi nzuri kumeonyesha uzalendo. Hakukuwa na picha ambazo ni za kutisha. Kumbuka wakati wa Westgate uh, kulikuwa na edit, uh, mhariri mmoja wa gazeti la Nation aliweza kukosa ajira baada ya kuweka picha ambazo likuwa ni za kuogofya. Kwa hivyo wamefanya kazi yao vizuri gazeti moja ambalo lilionekana kupiku mengine, ambayo imesifiwa hata kwenye mitandao ya kijamii ni gazeti la People Daily, ambapo lilidokeza kwamba Kenya imekataa ama Kenya haijavunjwa na tukio la mashambulizi hayo ya kigaidi. Hayo tu ndio tumeweza kuweza kuangazia katika kwa undani. Mimi ni Collins Liberty Adede pamoja na mwenzangu Amina Chombo. Tunawarejesha studio 15 Washington. Shukran kabisa Libert Adede na Amina Chombo kwa kutuletea sehemu hiyo ya Kwa Undani. Tukirejea tutaendelea na Kwa Undani, tutaelekea nchini Uingereza. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii tunaangalia kura ambayo ilipigwa jana na mwendelezo wake unaendelea hii leo e, katika nchi ya Uingereza, ambapo jana wabunge wa bunge la Uingereza walipiga kura a, kupitisha ama kutopitisha mpango ambao umependekezwa na waziri mkuu wa nchi hiyo Theresa May, ambaye anapendekeza kuondoka katika ile jumuiya ya, ya Ulaya lakini kwa wakati huu waziri mkuu huyo anakabiliwa na kura ya kutokuwa na imani na ya leo hii Jumatano, baada ya wabunge kupiga kura hiyo ya hapo jana kupinga mpango wake, na ambapo Jeremy Corbyn ambaye ni kiongozi wa chama cha upinzani cha leba yeye moja kwa moja alitangaza kuwasilisha shauri la kupiga kura ya kutokuwa na imani na serikali ya Bi Theresa May e, jambo ambalo endapo litatokea, basi Uingereza itajikuta inaingia katika uchaguzi mkuu. Lakini hii leo uh, waziri mkuu huyo ameshaeleza bayana kwamba kufanyika kwa uchaguzi mkuu litakuwa ni jambo baya kabisa. Kwa hiyo hali bado ipo hivyo, licha wachambuzi kusema kwamba waziri mkuu huyo anaweza akapita katika tundu hilo la sindano la kupigiwa kura ya kutokuwa na imani naye. Tunaye hapa mchambuzi wa masuala ya kisiasa vilevile, mwanahabari Majid Mjengwa kutoka nchini Tanzania. Majid, moja kwa moja, ni nini hasa ambacho kimesababisha mpango huu usiweze kufanikiwa yaliyomo ndani ya mpango huo ambayo unaona kwamba yamefanya waziri mkuu Teresa Mei kushindwa katika kura za jana uh, ni nini? Shukrani Idi Ligongo. Eh, kwanza kabisa kinachoonekana katika katika Uingereza ni mgawanyiko eh, na kambi kwenye kambi ya ya chama cha kihafidhina na inachongozwa na Theresa May, e, wamegawanyika. Kuna wale wenye msimamo mkali wenye kutaka e, Brexit e, kwa kujiondoa hapa kila kitu, kwamba wao hawataki namna ambavyo mpango ule umeakhirishwa na Theresa May ulivyo bado ni laini na, wanataka watoke jumla jumla, lakini pia kuna hao sasa ni wale ambao wana msimamo ya bisi e, e, mgumu kabisa lakini kuna wale wenye msimamo kimiminika, labda tusema ha, hao wanasema eh, kuwepo basi na, na namna fulani ya Uingereza kubaki eh, kwenye mfuko, yaani, kwenye soko la ushuru wa forodha, katika, katika Ulaya wawemo humo na mengineyo ambayo yatawabakisha Waingereza eh, kwenye Umoja wa nchi za Ulaya. Sasa kinachotokea leo usiku ni jaribio la Jeremy Corbyn wa, wa chama cha cha, cha Leba yeye kutaka waende mbali zaidi, wapige hiyo kura ya kutokuwa na imani na Theresa May. Nimi binafsi kama mchambuzi, sidhani kama jaribio hiyo litafanikiwa e, ni kwa sababu hata hao wa kwenye kambi ya ya Theresa May, kambi mbili hizo kwa pamoja wanaungana kwenye kutofautiana kwenye hiyo dili au makubaliano, anayotaka huo mpango anaotaka Teresa Mei upite, wanatofautiana na Teresa Mei, lakini hawapingani na uongozi wake, na hawako tayari kuona kunafanyika uchaguzi mwingine katika katika Uingereza. Kuna mabadiliko ambayo yatawapelekea hata hao hata hao ni wabunge wengine kukosa nafasi zao. Na kitu gani ambacho kingekuwa kipo kingeleta utofauti wa kura hii Uh, ya mpango wa Uingereza kujitoa jumuiya ya Ulaya. Kwanza eh, ni timing wanasema ule wakati wenyewe mwezi mw Novemba mwaka jana. Tunafahamu kwamba chama cha ja kiafidi na konservatipati walifanya wali wali jaribio na waonye ndani ya chama kumwondoa Theresa May likashindikana. uh, sasa huo wakati hauko sawasawa kwa sasahivi kufanya jambo kama hilo ambalo halitapita kwa, eh, maana ya kwamba kufanya uh, jaribio hilo sasa hivi ni uh, kuhatarisha pia eh, chama chao. Kwa maana hiyo basi, mimi binafsi sioni, katika navyoiona hiyo hali e, ya namna yote ile ya Jeremy Corbyn e, kufanikiwa katika kile ambacho kinakuja kutokea, lakini e, hoja ya msingi ni hiyo, kwa mba, natoka, e, mawili, ya kwamba namna gani Uingereza inatoka kwenye Umoja wa Ulaya, hayo makundi mawili bado yataendelea kupinzana, e, hao wenye msimamo ya bisi mkali na hao ambao na msimamo ambao ni laini kidogo kwamba e, tuondoke lakini tubaki kidogo. Ni hiyo dhana ya kwamba e, kuitafuna keki lakini unataka kuula keki lakini unataka pia ibaki wakati huo huo na ma, mapendekezo ambayo uh, hizi pande nyingine ambazo zimekuwa zikipingana uh, na mpango ambao upo, maanake kura ambazo zimepigwa ukiangalia E, ni kura chache sana ambazo alipata a, bi Teresa Mei, maanake ni kura mia mbili tu na mbili za ndio, huku kura mia nne thelathini na mbili zikionyesha kwamba hawana a, hawakubaliani na mpango huo. Sasa kipi hapa, hapa kwa ufupi tu maanake muda wenyewe umekwisha, Majid ambacho kinaweza kuleta mabadiliko makubwa e, kwenye huu mchakato Hakutakuwa na mabadiliko makubwa. Hawa waliosema hapana, hawakubaliani na mpango, lakini hawatakuwa tayari kukubaliana na, na, na uongozi kubadilika. Eh, bila dhani wanuenda zaidi kue, kuna wanaotaka kuwe na mfano wa Norway labda na nchi ambayo Norway haipo kwenye umoja wa Ulaya, lakini bado kwenye baadhi ya mikataba inashirika. Hao ndo wenye msimamo laini kidogo eh, lakini wale walmsongamo mkali bado watabaki hivyo hivyo. Lakini kwenye hili la kura ya kupia kutoa kutokuwa na imani na Theresa eh, haitatokea kwamba ha, akashindwa leo usiku eh, kwa hiyo hakutakuwa na kitu E, e, asante sana uh, Majid Mjengo, kwa kutueleza hayo, na tunaendelea e, kuweka macho yetu nchini Uingereza kujua kura hiyo itakuwaje. Tunaona vyombo vikubwa kabisa duniani na vyenyewe vikiendelea kutupia jicho e, suala hili, na sisi hapa Sauti ya Amerika tunaendelea moja kati ya chombo e, muhimu kabisa cha kupasha habari ulimwenguni. Mimi naitwa Idi Ligongo, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo ni kutakie kila la heri na tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.