Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo haya yanaitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Patrick Nduimana. Leo ikiwa ni Alhamisi, Januari 17 mwaka 2019, unasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, 98.1 Equeto FM Kisumu, Kenya, na masafa mafupi kwenye mitabendi mita na 19 na 22. Karibu popote pale unapotusikiliza. Katika matangazo yetu hivi sasa, sakata kati ya mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali CAG wa Tanzania na spika wa bunge nchini humo bado linaendelea. Ofisi ya taifa ya ukaguzi na bunge ni taasisi ambazo lazima zielewane na kufanya kazi kwa karibu sana. Kwa maoni yangu, ninaamini kuwa mpaka hivi sasa nina mahusiano mazuri na katika ripoti nyingine, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo bado inashuhudia kukosa huduma za mawasiliano ya intanet. Ni Voi pekee, Voi Swahili. Ndani ya dakika 30 za matangazo yetu utasikia habari hizi zenye uhakika, ambazo pia zinapatikana kupitia mtandao wetu wa Voa Swahilicom. Tunaanza na habari za dunia zinasomwa na Patrick Nduwimana. Majeshi ya usalama ya Kenya leo yameanzisha tena msako kwenye eneo la hoteli iliyoshambuliwa na wanamgambo wa Kiislamu kwa kutumia mbwa wa kunusa harufu na wataalam wa mabomo. Habari hii imeibuka kuhusu mmoja wa washambuliaji ambaye aliua takriban watu 21. Washukiwa wengine tisa wa shambulizi hilo wamekamatwa katika operesheni hiyo, chanzo cha polisi kikiongea katika misingi ya kutotajwa jina ameliambia shirika la habari la ufaransa AFP, lakini hali kama hii haiwezi kukufanya pumzike mpaka uangalie kila kitu. Tumerejea na mbwa maalum na wataalamu wa mabomu ambao wanakagua kila sehemu, kwa sababu tumegundua kuna magruneti ambayo yaliachwa na washambuliaji hao. Polisi wameonya umma, huenda wakasikia milio mikubwa ya milipuko wakati wakiendelea na ukaguzi huo kwenye hoteli hiyo. Watu watano waliokuwa na bunduki wa kundi la wanamgambo la Al-Shabab lenye uhusiano na Al-Qaida walishambulia hoteli ya Dusit Dutu na maeneo ya ofisi Jumanne mchana. Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu ICC imetoa amri kwa rais wa zamani wa Ivory Coast, Laurent Gbagbo na msaidizi wake wa juu kuendelea kubaki kizuizini baada ya majaji kumfutia mashtaka dhidi ya uhalifu hapo Jumanne. Uamuzi huo wa kuendelea kumuweka Bagbo kizuizini umepokelewa kwa mshtuko mkubwa na wafuasi wake ambao walianza kusherekea kuachiwa kwake. Mtoto wa rais Bagbo Michel akizungumza na wanahabari alisema anawashukuru raia wote wa Ivory Coast na wale walioko kwenye diaspora kwa kazi kubwa waliofanya kupata matokeo hayo. Wote waliofanya kazi hii na kupigania matokeo haya, nasema asanteni sana na leo nina furaha kubwa kwamba haki imetendeka kwa rais Bagbo na waziri Charles Blegude. Bagbo na Blegude walishutumiwa na mwendesha mashtaka wa ICC kwa makosa ya uhalifu dhidi ya ubinadamu kutokana na machafuko yaliyofuatia uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi nchini Ivory Coast. Lakini Jumanne, jopo la majaji watatu liliamuru Bagbo na mwenzake Blegude waachiwe mara moja, Majaji wakisema upande wa uendesha mashtaka haukutoa vithibitisho vya kutosha kwa tuhuma za uhalifu dhidi ya ubinadamu. Lakini waendesha mashtaka walitaka mara moja, walikata mara moja rufaa, wakidai endapo watuhumiwa wataruhusiwa kwenda Ivory Coast hawatorejea tena The Hague katika kesi ya rufaa. Waandamanaji wanaopinga utawala wa rais wa Sudan Omar al Bashir leo wamekabiliana na majeshi ya usalama mjini Khartum, ambao walitumia gesi ya kutoa machozi kwa kutawanya waandamanaji hao, walikuwa wanawarushia mawe askari polisi, kulingana na taarifa ya shirika la habari la Reuters. Maandamano yamefanyika pia katika miji mingine mitatu ya Sudan. katika maandamano hayo yaliyoanza tangu Disemba 19 Polisi wamekuwa wakitumia risasi za moto kutawanya waandamanaji. Taarifa rasmi zinasema kuwa watu 24 wakiwemo waafisa wawili wa kulinda usalama waliuawa tangu maandamano hayo kuanza, lakini mashirika ya kimataifa ya haki za binadamu kama Amnesty International yanasema zaidi ya watu 40 waliuawa tangu wakati huo. Waandamanaji hawa wanaendelea kumshinikiza rais Bashir ajiuzulu jiuzulu jambo ambalo anapinga. Takriban Wamarekani wanne wameuawa katika shambulizi la kujitoa muhanga kaskazini mwa Siria katika mji wa Manjib jana Jumatano. Mkamiti Kibayasi anasoma taarifa kamili. Mauaji hayo yanaongeza idadi ya wanajeshi wa Marekani waliouawa nchini Siria tangu Marekani kuingia nchini humo mwaka 2014 Shambulizi hilo pia limesababisha vifo vya raia na mkandarasi mmoja anayefanya kazi katika idara ya ulinzi na zaidi ya darzeni wengine. Picha za kamera ya siri zinaonyesha shambulizi hilo, mlipuko ukitokea katika mgahawa katikati ya mji. Kundi la Islamic State limedai kuhusika. Kwa mujibu wa ushirika wa Islamic State, wanajeshi wa Marekani na wapiganaji wa ndani wa Siria waliokuwa wamelengwa walikuwa katika doria za kawaida. Picha za VOA pia zinaonyesha wanajeshi wakimwokoa Marekani mmoja aliyejeruhiwa kutoka kwenye ukumbi mmoja ulio karibu na eneo la tukio. Shambulizi hilo lilikuwa la mauaji makubwa dhidi ya wanajeshi wa Marekani wanaopigana na Islamic State nchini Siria. Wizara ya ulinzi ya Marekani imetuma salamu za rambirambi kwa waathirika na familia na kudai kuwa Marekani itaendelea kuwa imara. Jumatano, makamu rais wa Marekani Mike Pence hakuzungumzia shambulizi hilo na kusema kuwa Marekani imeanza kukabidhi vita hivyo kwa washirika wake na inarejesha vikosi vyake nyumbani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni yakikufikia moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, mjini Washington DC. Spika wa bunge la Marekani Nancy Pelosi Jumatano alisema mpaka suala la kufungwa kwa baadhi ya idara za serikali limetatuliwa wiki hii, basi Rais Donald Trump aahirishe hotuba yake ya hali ya kitaifa au afikirie kuitoa kwa maandishi. Kwa kutoa pendekezo hilo, Pelosi ametaja sababu za matayarisho ya kiusalama, lakini Waziri wa Usalama wa Ndani Kirstjen Nielsen amehakikisha kuwa idara zote za usalama zimejiandaa vilivyo ili kuhakikisha mambo yote yanafanyika kwa ufanisi. Spika wa bunge anaendelea kupinga ombi la rais Trump la kutaka apewe dola bilioni tano za kujenga ukuta kwenye mpaka kati ya Marekani na Mexico. Rais Trump anasisitiza kuwa ukuta huo unahitajika ili kulinda usalama wa Marekani na kukabiliana na uhamiaji haramu. Leo ni siku ya 27 baadhi ya idara za serikali kuu zikiwa zimefungwa, ikiwa ni rekodi katika historia ya Marekani. Wafanyakazi laki nane, baadhi yao walazimishwa kwenda nyumbani huku wengine wakiombwa kufanya kazi bila malipo. Shirika la habari la Korea Kusini Yonhap linasema afisa wa ngazi ya juu wa Korea Kaskazini amewasili leo mjini Beijing akiwa njiani kuelekea Washington kupanga mkutano wa pili kati ya kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na rais wa Marekani Donald Trump. Kim Yongchol atawasili Washington baadaye leo kwa ndege ya shirika la ndege la Air China. Hapo kesho Ijumaa atafanya mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo kabla ya kumtembelea Rais Trump huko White House. Yon Hapi nasema atawasilisha barua kutoka kwa Kim Jong Yon kwenda kwa Trump wakati wa ziara yake hii. Matarajio yanaongezeka kwamba viongozi hawa wawili karibuni watafanya mkutano kufuatia mkutano wao wa kihistoria wa mwezi Juni mwaka jana nchini Singapore, ikiwa ni mkutano wa kwanza kati ya rais wa Marekani aliyeko madarakani na kiongozi wa Korea Kaskazini. Kim Jong Un alisafiri kwenda Beijing wiki iliyopita kwa mazungumzo na rais wa China Xi Jinping, na kuzidisha uvumi kwamba Kim alikuwa akipanga na China kabla ya uwezekano wa mkutano wa pili na Trump. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Kama mlivyotusikia katika habari zetu za dunia kuhusiana na shambulizi huko Kenya, vyombo vya uchunguzi nchini Kenya sasa vinaendelea kuwasaka waliopanga na kufadhili shambulizi la kigaidi lililotokea kwenye hoteli ya kifahari ya Dusit D2 jijini Nairobi. Wakati huo baraza la vyombo vya habari nchini humo MCK limeliandikia barua shirika la habari kima la kimataifa la New York Times hapa Marekani, kuomba msamaha na kuondoa picha ambazo baraza hilo linaeleza kuwa zinakiuka maadili ya wanahabari. Baraza hilo limeipa New York Times muda wa saa 24 la sivyo, limesema huenda likafuta vibali vya waandishi wa shirika hilo nchini Kenya. Kufuatia hatua hiyo, basi mwandishi wetu wa Nairobi, Kenneth Wandera, amezungumza na David Omoyo ambaye ni afisa mkuu mtendaji wa baraza la MCK na kuanza kwa kumuuliza ni nini hasa kilichopelekea wao kuchukua hatua kama hiyo. Naam, tumeziangalia, tumeketi chini tukazungumza uh, kuzihusu. Hasa ni kwamba h uh, picha, uh, so picha za kuonyesha maiti na majeraha na damu nyingi nyingi haziruhusiwi, na picha hizo tumeona kwamba haziafiki. Kuna picha zingine nyingi, wengine wameweka pote ad, hatujakuwa shida na shida yote nao lakini hizo kuna picha fulani ambazo tumeziona kweli. Je, uamuzi huu unaonyesha vigezo vinavyotakiwa kisheria kwa mwanahabari au chombo chochote cha habari nchini Kenya au kimataifa kuafiki katika nyewa wanahabari, ni sheria inavyosema katika ile Media Council of Kenya Act kwamba wakati wote ambapo shirika la habari ama chombo cha habari kinaonekana kwamba kikachapisha ama kutangaza habari ambazo hazifai, wanapewa jukumu ama wanapewa muda kwanza kuondoa habari hizo, kisha wakatangaza waka ule ukweli, na kisha kama inabidi wakaomba msamaha. Na tumewambia kwamba waondoe picha hizo na tufahamishe kwamba wameziondoa na kuomba msamaha, kwa maana hasa ni, ni, ni ile kwamba uh, hatujawaheshimu familia na jamaa ya wale walioathirika ama kufa katika kuweka picha zao pale. Na je ni uamuzi ambao mmeuchukua kwa kufuatilia sheria hizo ama ni kutokana na shinikizo la wakenya kupitia mitandao ya kijamii? No, no, la hasa, kwa sababu tumeangalia kwamba kabla wajafika katika uamuzi huo tumeangalia jinsi shirika la New York Times lilivyotangaza matukio mengine takriban sita ulimwenguni. Kuna kule kilikuwa London Fire Disaster, eh, Septemba 9 11, na sehemu zingine ambapo kungekuwa matukio mbayo kama haya ambayo ni mikasa mibaya. Hakuna wakati hata mmoja ambapo waliweka maiti zile. Kwa hivyo hatujafanya kwamba malalamishi ya um, kufuata interest tu ya watu. Na bwana Umoyo, ni katika mazingira yapi chombo chochote cha habari au mwanahabari habari yeyote anaweza kutumia picha hizo za mkasa kueleza hali halisi ilivyo, na kwa upande mwingine kuafiki maadili ya wanahabari. Ukweli ni kwamba uamuzi ni wa wanahabari, kwa maana katika katika tuseme zile value zetu, naamini kwamba hakuna mtu yeyote ambaye anaruhusiwa kuamua kumwamulia mwana muhariri ni nini kizuri cha cha kuchapishwa, lakini pamoja na hivyo ni kwamba, ndio maana kukawa na mwongozo wa wanahabari, kwamba usije ukachapisha tu kwa sababu umefurahia ama nini. Ni kwamba kwa maana, kwa mfano sasa, unavyosema kama ingekuwa kwamba kuna watu wamepinga kwamba hamna wafu katika tukio hili sasa, pia tutasema basi tunaweka picha tuone, umesema hamna wafu, tuelezeni hawa Kuh, ni nani. Sawa, hiyo ni tofauti kabisa, kwamba unataka kinachoitwa public interest, kuambia umma kwamba sisi tunasimama kwamba katika ajali hii ama tukio hili kulikuwa ino, manusura ama vifo kadhaa, serikali ikakataa kwamba hamna. Sasa unasema basi, sisi kama mmekataa, tuna hiki, sivyo? Ni ofisa mkuu mtendaji wa baraza la vyombo vya habari nchini Kenya, David Amoyo akizungumza na Sauti ya Amerika mjini Nairobi. Tukiendelea na habari za dunia, wa Zimbabwe wameanza polepole kurejea katika mitaa ya mji mkuu Harare leo baada ya siku tatu za maandamano ya ghasia kupinga ongezeko la bei ya mafuta ya gari, ingawa inaonekana kuwa mambo yanaanza kurejea katika hali ya kawaida. Athari za maandamano hayo zimesababisha changamoto kubwa kwa Rais Emerson Mnangagwa aliyeahidi kurekebisha uchumi wa nchi wenye matatizo baada ya kushika hatamu za uongozi kufuatia mapinduzi ya Novemba mwaka 2017 ya kumwondoa mamlakani kiongozi wa muda mrefu Robert Mugabe. Baadhi ya raia wa Zimbabwe wakiwemo wanaharakati maarufu wanatarajiwa kufika mahakamani kukabiliana na mashtaka ya kusababisha ghasia. Jeshi la Taiwan leo limefanya mazoezi ya kijeshi yaliyoonyeshwa moja kwa moja kupitia televisheni kwa kuonyesha kama vile wamevamiwa na majeshi ya China. Mazoezi hayo ni kama majibu kwa tamko lililotolewa mapema mwezi huu na rais wa China Xi Jinping aliyesema kwamba China iko tayari kutumia nguvu dhidi ya Taiwan na kwamba ni lazima Taiwan iendelee kuwa chini ya udhibiti wa China. Rais wa Taiwan Tsai Ingwen alisema kukubali tamko la rais Z ni kuwasaliti raia wa Taiwan. Rais wa Taiwan alipinga pia pendekezo la rais Z la kutaka Taiwan iwe na mfumo wa kujiongoza lakini ikiwa chini ya mamlaka ya China. Waandamanaji wa koti manjano wa Ufaransa wanasema mjadala mkuu wa kitaifa ulioanzishwa na rais Emmanuel Macron wiki hii hautoleta mabadiliko yoyote katika madai yao. Kiongozi huyo wa Ufaransa anajijaribu kutafuta suluhisho kwa madai ya waandamanaji hao yaliyoanza miezi miwili iliyopita kupinga kuongezwa kwa kodi ya mafuta ili kupambana na uchafuzi wa mazingira na kugeuka kuwa wito wa kumtaka aondoke mamlakani. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka kwa waandishi wetu katika eneo la Afrika mashariki na kati, ni huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, ambapo ni takriban wiki tatu sasa tangu kukatwa kwa mawasiliano ya mtandao wa internet na huduma ya simu SMS nchini humo kufuatia uchaguzi mkuu uliofanyika Disemba 30 mwaka jana. Hali hiyo imesababisha hasara kubwa ya kiuchumi ambapo makampuni ya simu yanapoteza dola milioni tatu kwa siku. Serikali ya Congo inahitaji hatua hiyo kuwa ni ya kiusalama, kufuatia kusambaa kwa taarifa zilizohatarisha usalama wa taifa. Baadhi ya mashirika ya kiraia yamewasilisha mashtaka mahakamani dhidi ya makampuni ya simu nchini Congo. Taarifa kamili na mwandishi wetu Saleh Mwanamilongo. Licha ya matangazo hayo kupitia kwenye kipaza sauti, lakini lidi hana wateja kwenye mkahawa wake wa siber kafe niliyotembelea kwenye eneo la kibiashara hapa mjini Kinshasa. Ni masikitiko makubwa sana, ni kutokana na inteneti, ndiyo maana niko hapa na hakuna kazi pasina intaneti kwenye siber cafe hakuna chochote, ili hali tunatakiwa kulipa nyumba, kulipa huduma ya maji na ya umeme, sijue cha kufanya, nimeishiwa. Lawama ni za aina moja kwa viongozi wa mashirika ya habari ya mitandaoni. Wamesema baadhi ya waandishi wao wameachishwa kazi mnamo kipindi hiki. Israel Mutala anayeongoza shirika kubwa la habari kwenye mtandao 7sur7.cd amesema kwamba asilimia sabini ya wafanyakazi wake wamerejeshwa nyumbani. tunapoteza uh, fedha nyingi kutokana na kwamba wateja wetu wote ni kupitia mtandao na kutokuwepo na intanet kunasababisha kutowapa habari uh, na sisi uh, kutolipwa pesa. Siwezi kuendelea kuwa na wafanyakazi wengi ambao sijue nitalipa vipi. Hali hiyo itatusababishia kupoteza wateja. Mfanyabiashara na mchambuzi wa masuala ya kiuchumi nchini Alkitenge amesema kwamba kukatwa kwa intanet ni hasara kubwa kwa uchumi wa Kongo. Kila siku uchumi wa Kongo unapoteza dola milioni kumi, na sekta inayoathirika zaidi ni ile ya mawasiliano, ambapo makampuni ya simu yanapoteza dola milioni tatu kila siku. Serikali ya Kongo inaelezea kwamba hatua hiyo ya kukata intanet ni kwa misingi ya kiusalama. Msemaji wa serikali Lambert Mende amesema kwamba kila kitu kitarejea kuwa shwari hivi karibuni. <totiposilio> nini ndiyo cha muhimu <totiposilio> kuwa na intanet au kuwa katika usalama? Yapaswa iweleweke kwamba inatokana na usalama wa raia wote wa Kongo. Mashirika ya kiraia yamelalamikia hatua hiyo ya kukatwa internet na kuomba kurejesha huduma za sms haraka iwezekanavyo. Kesi ya mashirika ya kiraia kudai fidia na hasara inayotokana na kukatwa kwa mtandao itafunguliwa Jumanne ijayo kwenye mahakama ya kibiashara ya Kinshasa. Mashirika hayo yanashitaki makampuni ya simu kutoheshimu haki za wateja. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Sale Mwanamilongo. Na malumbano kati ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali Tanzania, CAG, na spika wa bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania yamechukua sura mpya baada ya CAG leo kwa mara ya kwanza kujibu tuhuma zilizotolewa dhidi yake za kulidhalilisha bunge kwa madai kwamba bunge hilo ni dhaifu katika utekelezaji wa mapendekezo yanayotolewa na ofisi yake. Dina Chahali na ripoti kamili. Mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali CAG Profesa Musa Assad amevunja ukimya kuhusu kuitwa kwake mbele ya kamati ya bunge ya haki, maadili na madaraka ya bunge Januari 21 mwaka huu, ambapo amesema ameitikia wito wa kamati hiyo kama alivyotakiwa na spika wa bunge Job Ndugai katika wito wa kisheria aliyoupokea Januari 15 mwaka huu. Profesa Asadi amesema hatua hiyo ni kufuatia ofisi ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali kuwa chombo ambacho hakiwezi kufikia ufanisi unaohitajika katika utendaji wake wa kazi kama ripoti zake hazitafanyiwa kazi za kuridhisha na kwa wakati na bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania. Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi na bunge ni taasisi ambazo lazima zielewane na kufanya kazi kwa karibu sana. Kwa maoni yangu, ninaamini kuwa mpaka hivi sasa nina mahusiano mazuri na yenye tija, si tu kati yangu na Spika bali bunge zima la jamhuri ya muungano wa Tanzania. Vile vile mimi na wakaguzi wangu tumekuwa tukifanya kazi nzuri pamoja na kwa kuaminiana kati yetu na wenye viti na wajumbe wa kamati za bunge. Uhusiano ni wenye umuhimu ili kila moja ya pande hizi mbili, yaani ofisi yangu na bunge uweze kutekeleza majukumu yake ya kikatiba na kwa mantiki hiyo ni lazima uhusiano huu tuuenzi na kuhudumisha. Katika mwendelezo wa mgogoro kati ya spika wa bunge na CAG, spika wa bunge Job Ndugai alitangaza kuwa taasisi za bunge zinazofanya kazi moja kwa moja na ofisi ya CAG, yaani kamati ya bunge ya hesabu za serikali PAC na kamati ya bunge ya hesabu za serikali za mitaa lak kwa kipindi hiki mpaka Januari 21, siku ambayo CAG anatakiwa kuripoti mbele ya kamati, hazitafanya kazi zake zinazotakiwa kwa kawaida, isipokuwa ujumbe wake watatawanywa kwenye kamati nyingine. Sisi kama nchi tunatumia fedha nyingi, tumeweka ubalozi Marekani, wale kazi yao ni kuibrand Tanzania vizuri, watu wawekezaji waje. Halafu wewe ofisa unaenda kule, unasema hakule kule, bunge la kule iko dhaifu, yaani ile kazi wanayofanya wale, sasa hunapeleka <laughs> maneno yanakuwa kinyume na ile na si ustaarabu wa kawaida. Lakini katika mkutano wake wa leo, CAG amesema majibu katika mahojiano yaliyozua mjadala hayakuwa na nia ya kulidhalilisha bunge. Maneno kama udhaifu, yani weaknesses, au mapungufu, yani deficiencies ni lugha za kawaida sana kwa wakaguzi katika kutoa maoni ya utendaji wa mifumo na taasisi mbalimbali mbali. Kama mmewahi kupitia baadhi ya ripoti zangu, mtaona kwamba maneno haya yametumika mara nyingi katika kukazia maudhui mbali mbalimbali ya hoja za ukaguzi. CAG Profesa Asadi hakuwa tayari kujibu maswali yoyote katika mkutano wake na waandishi wa habari hii leo. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia maandamano yanayofanywa na raia wa Zimbabwe dhidi ya kupanda kwa gharama za maisha. Raia wa nchi hiyo hivi sasa wanasema maisha yao yamekuwa magumu zaidi kufuatia ongezeko la bei ya mafuta, hatua iliyotangazwa na Rais Emerson Mnangagwa Jumamosi usiku. Mwandishi wa VOA Columbus Mahunga anaripoti kutoka Harare kuwa ongezeko hilo la bei bado halijatatua tatizo la uhaba wa mafuta. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili licha ya ongezeko la bei ya mafuta ambalo limetangazwa na Rais Emerson Mnangagwa siku ya Jumamosi, uhaba bado unaendelea na watu bado wanakaa kwa saa kadhaa kwenye vituo vya kuuzia mafuta, lakini ugavi wake umeboreka kiasi. Ingawaji wa Zimbabwe wanasema uchumi bado uko katika matatizo. Raia mmoja Simbai Rais anaelezea zaidi kuhusu ugumu wa maisha the uchumi hauko kwenye mwelekeo sahihi. Nawaombea viongozi wangu wazungumzie swala la uchumi, hasa upande kwa bei za mafuta na bidhaa za msingi. Ni lazima washushe bei, watu hawafurahishwi. Nauli yangu ya basi hivi sasa dola tano kutoka dola moja. Hivi sasa anatembea kwa miguu. Mkazi mwingine ya Ukari Humbe, ambaye alishiriki katika maandamano, anaelezea ya yale ambayo anayahisi katika maisha yake hivi sasa. Tunahisi machungu ya uchumi. Kwa usiku mzima tumekaa kwenye foleni ya mafuta, foleni ya gesi, halafu maji nayo hakuna. Hatuwezi kununua kitu chochote hivi sasa. Ada za shule hivi sasa ziko juu na hatuwezi hata kuzimudu. Hakuna cha kusema kwamba mambo ni sawa. Hali hii inaumiza sana. Mapema wiki hii jeshi na polisi walipelekwa katika mji mkuu Harare baada ya waandamanaji kuanza kuziba barabara. Serikali ya rais Emerson Mnangagwa inasema inafahamu kwamba bei zimekuwa zikipanda sana katika muda wa miezi kadhaa iliyopita na kuwalazimisha watu kutumbukia katika umaskini. Waziri mdogo wa habari Energy Mutodi anazungumzia kuhusu nia ya dhati ya serikali kwa wananchi wake We are There's nothing which government can do to stop. sisi hivyo hivyo, tuna wasiwasi kama raia yeyote mwingine. Hakuna kitu ambacho serikali inaweza kufanya kusitisha ongezeko la bei ya mafuta. Kwa kweli, tumekuwa ni nchi ambayo inauza mafuta kwa bei ya chini sana katika eneo hili. Kwa hiyo tunajaribu kama serikali, bei za mafuta tunaziangalia upya na kuzipandisha. Tuna azma ya kuhakikisha kwamba ugavi mafuta unarejea katika hali ya kawaida. Nyongeza ya mishahara haiwezi kuwa katika kiwango sawa na kupanda kwa bei za bidhaa madukani na si kama mafuta yalivyopanda katika wiki kadhaa zilizopita. Wafanyakazi wa serikali wamesema wanataka walipwe mishahara yao kwa dola ya Marekani au mishahara ifanane na kupanda kwa bei za vitu. Wanasema sarafu ya Zimbabwe imeshuka thamani na hati za zamana zinawaacha wakiwa hawana mapato ya kutosha kukidhi mahitaji yao. Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, kwa kukumbusha tu ni kwamba saa tatu kamili usiku wa leo kwa saa za Afrika Mashariki tutakuwa na kipindi cha kwa undani, lakini hivi sasa ninamkaribisha Patrick Nduwimana kukusomea muktasari wa habari. Mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa ICC imetoa amri kwa rais wa zamani wa Ivory Coast Laurent Gbagbo na msaidizi wake wa juu kuendelea kubaki kizuizini baada ya majaji kumfutia mashtaka dhidi ya uhalifu hapo Jumanne. Uamuzi huo wa kuendelea kumweka Gbagbo kizuizini umepokelewa kwa mshtuko mkubwa na wafuasi wake ambao walianza kusherehekea kuachiwa kwake na Wazimbabwe ameanza polepole kurejea katika mitaa ya mji mkuu Harare leo baada ya siku tatu za maandamano ya ghasia kupinga ongezeko la bei ya mafuta ya gari. Ingawa inaonekana kuwa mambo yanaanza kurejea katika hali ya kawaida, athari za maandamano haya zimesababisha changamoto kubwa kwa rais Emerson Mnangagwa aliyeahidi kurekebisha uchumi wa nchi wenye matatizo baada ya kushika hatamu za uongozi kufuatia mapinduzi ya Novemba mwaka 2017 na majeshi ya usalama ya Kenya leo yameanzisha tena msako kwenye eneo la hoteli iliyoshambuliwa na wanamgambo wa Kiislamu kwa kutumia mbwa wa kunusa harufu na wataalamu wa mabomu. Habari hii imeibuka kuhusu mmoja wa shambuliaji ambaye aliua takriban watu 21. Washukiwa wengine tisa wa shambulio hilo wamekamatwa katika operesheni hiyo na waandamanaji wanaopinga utawala wa rais Omar Al Bashir wa Sudan leo wamekabiliana na majeshi ya usalama mjini Khartum, ambao walitumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji hao waliokuwa wanawarushia mawe askari polisi, kulingana na taarifa ya shirika la habari la Reuters. Maandamano yamefanyika pia katika miji mingine mitatu ya Sudan. Muktasar wa habari ndio unatukamilishia matangazo yetu ya sasa ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa mjini Washington DC. Msikose kujiunga nasi baadaye saa tatu kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki, katika kipindi cha Kwa Undani. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, msimamizi Meri Mgawe, mwelekezi alikuwa Aida Isa akishirikiana na Fiona Wamai. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Patrick Ndwimana. Pamoja tunawatakia usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC.