Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ni saa 11 alfajiri saa za Afrika Kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Nakukaribisha msikilizaji, katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Hapa studio ni mimi Abdu Shakur Abud. Mimi ni Kennes Bwire. Tunakukaribisha katika matangazo haya ya nusu saa. Leo ni Jumaa, Januari tarehe 18, mwaka 2019. Karibuni katika matangazo ya kumekucha Afrika asubuhi hii, tuna ripoti juu ya ombi la Baraza la waandishi wa habari la Kenya kutaka gazeti la New York Times kufuta picha ili, ilizozichapisha. Kulikoni, nia na madhumuni ya baraza la vyombo vya habari kuweza kuwasihi New York Times kuondoa zile picha, si nia ya kuweza kuwafungia kazi ama kuwapanish. Nia yetu ilikuwa ni kutengeneza kazi, tumeona makosa yamefanyika. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch lina wasiwasi kwamba ukiukaji wa haki za binadamu barani Afrika unaongezeka badala ya kupunguka. Baadaye katika makala ya VOA Mtaani tutashuka Bujumbura kusikia maoni ya Wakongo juu ya hali nchini mwao. Napenda Kongo kukwe tu usalama, taki si usalama kuko Burundi naKongo naikwe usalama vili, mi nataka tu usalama mwenye takamata inchi nanjua, mwenye ati usalama asifanya asi savili kavila alifanya inchi nayaribisha Ripoti hizo na nyinginezo utaweza kusikiliza katika matangazo yetu ya nusu saa Kumekucha Afrika kuanzia hivi sasa, lakini kwanza, habari za dunia zinasomwa na Kenneth Bwire. Umoja wa Afrika umetoa wito kwa tume ya uchaguzi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo kusitisha shughuli ya kutangaza hesabu ya mwisho ya uchaguzi mkuu wa urais ambao umekumbwa na utata na kukosa imani kuhusu mshindi. Hesabu ya mwisho ya uchaguzi huo inatarajiwa kutangazwa na tume ya uchaguzi hii leo baada ya maamuzi ya mahakama kuhusu kesi inayopinga matokeo ya uchaguzi huo yanayotarajiwa hii leo. Katika mkutano wa viongozi waliohudhuria kikao kuhusu hali ya kisiasa DRC mjini Adis Ababa, Umoja wa Afrika unataka tume ya uchaguzi kutotangaza hesabu yake kwa msingi kwamba matokeo hayo hayana imani ya wapiga kura na kwamba yana kasoro chungu nzima. Kiongozi wa upinzani Martin Fayulu ametaka hesabu ya kura kurudiwa akidai kwamba alishinda uchaguzi huo kwa asilimia kubwa zaidi, lakini utawala wa rais Joseph Kabila ulifanya mkataba na mpinzani mwingine Felix Tshisekedi na kumtangaza mshindi, madai yanayopingwa na, na maafisa wa tume ya uchaguzi jana. Jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika, SADEC ulipinga pendekezo la kutaka hesabu ya kura kurudiwa. Hali ya utulivu imerejea Zimbabwe baada ya siku tatu za maandamano yaliyogubikwa na ghasia na kupelekea maafisa kuzima intanet. Madaktari wanasema wametibu watu 68 na wakiwa na majeraha ya risasi. Wanaharakati kadhaa wamekamatwa na polisi, akiwemo mchungaji Evan Mawarire aliyefikishwa mahakamani Alhamisi na kufunguliwa mashtaka ya kuchochea ghasia kupitia kwa mitandao ya kijamii, kulingana na waendesha mashtaka. Mawarire pia anakabiliwa na mashtaka mapya ya kujaribu kuipindua serikali ya rais Emerson Munangagwa. Mawarire ni miongoni mwa zaidi ya watu mia sita ambao wamekamatwa na kufunguliwa mashtaka ya kuzua vurugu kufuatia maandamano ya kupinga nyongeza ya bei ya mafuta kwa asilimia mia moja hamsini. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yanalituhumu ya jeshi kwa kutumia nguvu kukabiliana na maandamano, tuhuma ambazo serikali inapinga. Rais Donald Trump ameahidi kuimarisha mifumo ya ulinzi wa makombora ya Marekani pamoja na kuwekeza katika teknolojia ya kulinda nchi dhidi ya vitisho vya silaha za kisasa zinazokwenda kwa kasi. Akizungumza Pentagon hiyo jana, rais Trump alizindua matokeo ya utafiti wa ulinzi wa makombora uliokuwa unasubiriwa kwa muda mrefu kuhusiana na mtandao wa ulinzi wa Marekani kutengua makombora ya nyuklia yanayolenga Marekani. Abdu Shakur Abud anasoma ripoti kamili juu. Miongoni mwa wasiwasi uliomulikwa kwenye utafiti huo ni kasi ambayo wahasimu wa Marekani, hasa China na Russia, wanavyoendelea mbele na makombora ya kisasa inayosafiri kwa kasi kubwa zaidi ya sauti, yani hypersonic, ambayo inaweza kuangamiza mifumo ya kawaida ya ulinzi wa makombora. Rais Trump alisema hivi sasa Marekani itajiweka katika hali ya kujikinga dhidi ya shambulio lolote la kombora, ikiwa ni makombora ya cruise au hypersonic. Alisema watatengua kombora la aina yoyote litakalotoka taifa hasimu, au hata mataifa yanayofyatua kwa makosa. Makombora hayo mapya huenda katika masafa ya chini kwa chini kwa kasi zaidi kasi zaidi ya sauti na kuweza kubadilisha njia wakati wote, na hivyo ni vigumu kuyatambua na kufuatilia kama makombora ya kawaida yaliyo sasa, na hayawezi kutenguliwa kwa hivi sasa kutokana na hali hiyo pentagon inachunguza kwa haraka njia za kuimarisha uwezo wake kufuatilia makombora hayo ya hypersonic hasa kwa kutumia teknolojia walionayo hivi sasa unasikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika daktari na mtoto mchanga wameuawa wa sudan hapo jana pale maafisa wa polisi walikabiliana na waandamanaji waliowapiga kwa mawe mjini khartum kamati ya madaktari inayohusishwa na upinzani imesema kwamba daktari na mtoto wameuawa kwa kupigwa risasi vichwani. Maandamano ya Sudan yameingia wiki ya tano, wanaoandamana wakitaka Rais Omar al-Bashir ambaye ametawala kwa muda wa miaka thelathini kuondoka madarakani. Maandamano pia yameshuhudiwa katika miji mingine mitano, yakiwa ndiyo maandamano makubwa kuwahi kushuhudiwa nchini Sudan. Polisi wametumia risasi za mpira na gesi ya kutoa machozi kukabiliana na waandamanaji waliofunga barabara na kuchoma tairi za gari. Maandamano ya Sudan yanachochewa na bei ghali ya mkate na bidhaa nyinginezo pamoja na ukosefu wa pesa. Waandamanaji wanataka rais Omar al Bashir kuondoka madarakani, lakini Bashir amewataja kuwa wasaliti wanaotumiwa na maadui wa Sudan, akiapa kwamba hataondoka. Ethiopia imepitisha sheria inayoruhusu takriban wakimbizi milioni moja kufanya kazi na kuishi nje ya kambi katika hatua inayolenga kuwapa mazingira mema ya kuishi na kupunguza mzigo wa kutegemea msaada wa kigeni, ikiwa nchi ya pili baada ya Uganda kwa kuwapa hifadhi wakimbizi wengi. Ethiopia ina wakimbizi elfu mia tisa waliokimbia vita, njaa na kunyanyaswa katika nchi jirani za Sudani Kusini, Sudan, Somalia na Eritrea wengi wa wakimbizi wameishi maisha ya ukimbizi kwa muda wa miongo kadhaa wakiwa katika kambi takriban ishirini na wana watoto ambao wamezaliwa nchini Ethiopia. Idadi kubwa ya wakimbizi hawaruhusiwi kufanya kazi. Sheria mpya inawaruhusu wakimbizi kuhudhuria masomo katika shule za kawaida sawa na wazaliwa wa Ethiopia wanaoishi maisha ya kawaida, kusafiri na kufanya kazi. Wataruhusiwa pia kusajili ndoa, watoto kupata vyeti vya kuzaliwa, kuhudumiwa katika benki miongoni mwa mengine. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Habari yenye uzito. Baada ya taarifa hiyo, habari inatupeleka huko mashariki ya Kongo, ambapo asasi za kiraia katika mji, kijiji cha Sange Kivu Kaska, Kusini zinalaani kuwepo kwa makundi ya waasi kutoka Burundi wanaokuwa na tabia ya kupigana kwenye ardhi ya Kongo bila viongozi wa Kongo kujali. Hii ni baada ya mapambano yaliyoripotiwa Jumatano huko Kabere katika wilaya ya Uvira yaliyosababisha wapiganaji wao kwa wao kupigana na kuuawa. Mitima de la Chance ana maelezo zaidi kutoka Bukavu. Asasi hizi zisizokuwa za kiserikali zinajulisha kuwa wakati wa mapambano hayo zaidi ya wapiganaji kumi waliuawa. Zinajulisha pia kuwa mapambano hayo yalianza asubuhi wakati ambapo kundi moja la wapiganaji kutoka nchi ya Burundi likisaidiwa na kundi moja la wapiganaji maimai mai toka bonde la Rusizi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lilishambulia ngome ya waasi hao wa FNL na frebu wanaopiga kambi tangu muda fulani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambao pia wakati wa mapambano hayo walisaidiwa na kundi lingine la wapiganaji maimai mai huu ni ushuhuda wa mkazi mmoja eneo hilo. ni mapigano kati ya FNL na vaimbonerakure venyewe valiletwa na magrupu ya mei yenye naikala humu. Hali ni ya wasiwasi watu, watu, watu mpaka wa tukusikia vaogope tukusikia muhimu. Ule Biagebiage ni katibu wa asasi ya kiraia hapo Sange, anasema kukerwa na tabia hii ya wapiganaji toka nchi ya Burundi wanaoendesha mapambano yao kwenye ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo bila kutishwa na mtu yeyote yule. Na hii si mara ya kwanza, ni vatoda Burunde walivuka juzi wakaenda iliunga na grupe jangala wakati grupe yenye ya FNL yenye iko na Kieverifikia ikavawahi kuya kuvaatake me vakamurepose mpaka kule ku milima ya Mulenge. Tunaona saa vile viongozi ya wajali wako wanatizama tu, lakini ile liishaleta shida ile mwingini muvere na kavere na haribika, vatu vaishakimbia juu ya ile matatizo yenye inasababishwa na vale wanajeshi ya Burundi na vale vavaefunele navo viko kwenye milima ya Kiryama. Hatuyui kwa nini jeshi la Congo haliwezi enda kuvapiga pale vivaatoshe pale juu ile presence ya vale ndio inatumana jeshi la Burundi liko linaingia mara kwa mara, na ile inaongeza kukosa usalama katika bonde la Ruzizi la vitongoji. Hadi hapo jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo halijataka kulizungumzia swala hili ambalo linagusia uhusiano baina ya nchi hizo mbili, Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Itakumbukwa kuwa kumepita miezi mitatu sasa tangu asasi za kiraia katika bonde la Ruzizi hasa huko Sange ziliharifu kuhusu kuingia kwa zaidi ya wapiganaji mia tatu waliovuka mchana kweupe hadi kwenye ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakati huo, waziri wa mambo ya ndani hapa Kivu Kusini, Victor Chomachoma, alithibitisha habari hiyo na kupendekeza kwamba ingebidi viongozi wa Burundi na wale wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakutane pamoja ajili ya kutatua swala hili. Alhamisi Hali ilirudi kuwa shwari huko Kabere na vijiji vya pembezuni, ila ndani ya vijiji vingi hamkuwa na wakazi, sababu wakati wa mapambano hayo walikimbia misituni na katika vijiji vya mbali. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Nam apana wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kusikiliza VOA Express hapo saa kumi unusu, wakati wa kuletea matangazo muhimu ya eneo lenu la Mashariki ya Kati, mash, Afrika Mashariki na Afrika ya Kati, lakini sasa tuendelee na habari za dunia. Mtaalamu wa jiolojia kutoka Canada aliyetekwa nyara Burkina Faso wiki iliyopita amepatikana amekufa, kulingana na wizara ya usalama ya Burkina Faso. Kirk Woodman alitekwa nyara na watu waliokuwa wamejihami kwa bunduki Jumanne katika machimbo ya dhahabu kaskazini mashariki mwa Burkina Faso. Mwili wake umepatikana karibu na mpaka wa Burkina Faso, Mali na Naija, sehemu inayoitwa Gorom Gorom. Waziri wa mambo ya nje wa Canada Christia Freeland amelaani mauaji ya Woodman, akiongezea kwamba Kanada inashirikiana na serikali ya Burkina Faso na washirika wake wa kimataifa kuwasaka wahusika. Hakuna taarifa zimetolewa kuhusu uwezekano wa kuwatambua wahusika au mauaji ya Udman. Mapema mwezi huu mwanamke mmoja wa Kanada na mtaliana walipotea pia huko Burkina Faso na hadi hii leo hawajulikani walipo. Rais Donald Trump amemlazimisha spika wa bunge Nancy Pelosi kufutilia mbali ziara yake ya Ubeligiji, Misri na Afghanistan na akisema safari hiyo itapangwa upya baada ya serikali kufunguliwa. Hatua ya Trump ni dhihirisho la kuwepo mvutano mpya katika ugomvi mkali juu ya kuendelea kufungwa kwa serikali kuu ya Marekani. Katika barua kwa spika wa baraza la wawakilishi, Trump aliwazuia Pelosi na wabunge wengine kutumia ndege ya kijeshi ili kwenda kukutana na washirika wa NATO Brussels na wanajeshi wa Marekani Afghanistan. Trump amesisitiza kwamba serikali itaendelea kufungwa hadi pale atapewa pesa kujenga ukuta anaotaka, huku wademokrat wakisema kwamba wamepata kura za kutosha kutoka kwa Republican kubadilisha msimamo wa rais na kumlazimisha kufungua serikali kum Jumatano Pelosi alimwandikia barua Trump akifutilia mbali mwaliko wa tangu zamani wa rais kuhutubia bunge akisema hotuba hiyo inaweza kucheleweshwa au kuwasilishwa kwa maandishi kwa sababu za maandalizi ya kiusalama. Katika barua hiyo, Pelosi alitaja kwamba maafisa wa usalama wanaotoa ulinzi kwa rais na familia yake hawajapata ufadhili wa kifedha kutokana na serikali kufungwa na hivyo hawawezi kufanya shughuli zao kufanikisha kikao cha bunge wakati wa hotuba ya rais tarehe 29 Januari. Wapiganaji wa Kipeshmega katika jimbo la Kurdistan wanaonya kwamba wapiganaji wa Islamic State wanaendelea kuongezeka katika sehemu ya mlima Karachok karibu na Makmur, kusini magharibi mwa Ibil, Iraq, wanakotafuta hifadhi. Islamic State wanajificha katika mapango ya mlima wa Karakoch unaotumika kama ukuta wa ulinzi kati ya wapiganaji wa kikurdi Pashmega na wanajeshi wa Iraq. Zaidi ya wapiganaji wa Islamic State mia tatu na familia zao wanaripotiwa kujificha katika mlima wa Karakoj. Wapiganaji wa Pashmaga wanasema kundi la Islamic State limechukulia fursa ya kutokuwepo ushirikiano kati ya serikali ya Afghanistan na maafisa wa kikurdi kutembelea huru vijijini na kutumia usafiri wa pikipiki namna. Sasa tukirudi katika ripoti za waandishi wetu hapa Washington, tunaelekea huko Kenya ambapo baraza la waandishi wa habari limeandika barua kwa gazeti la Marekani New York Times likilitaka kufuta picha ilizochapisha za watu waliojeruhiwa na kuawa katika shambulizi za kigaidi mjini Nairobi. Baraza hilo linasema kwamba gazeti la New York Times limekiuka maadili ya uandishi wa habari kulingana na sheria za Kenya. mwenzetu Idi Ligongo amezungumza na afisa mwandamizi wa baraza hilo Victor Bwire na akaanza kwa kumuuliza sababu zilizozingatiwa kabla ya kuchukua hatua hiyo. Media Council Act ya 2013 inasema kwamba baraza itawaandikisha e, wafanyakazi amini, waandishi wowote wa habari kutoka nje ambao wako wanafanyia kazi kutoka Nairobi. So, so, ndio uwezo wetu kwamba hata ka, kama eh, New York Times iko besi Ulaya lakini wako na ofisi Nairobi. Ile story ambayo eh, eh, ile uh, picha ambazo ni tatanishi zilitoka katika ofisi yao ya Nairobi, kwa maana kwamba baraza la vyombo vya habari liko na uwezo na liko na kwa waandishi wote ambao wanafanya kazi na Kenya, whether wewe ni foreign journalist, international journalist, ama local journalist. Kwa hivyo ile ndio ndio ndio njia ambayo sisi tunaweza kuweka ile professional Kuenforce professionalism katika waandishi wa habari ambao kwanza ni wa Kenya ama ambao si wa Kenya lakini wanafanya kazi Kenya. Je, ni barua tu hii, na endapo wataziondoa hizi picha, suala hili litakuwa limekwisha ama kuna hatua nyingine ambayo mnafikiria kuwachukulia ya kisheria? Nia na madhumuni ya Baraza la Vyombo vya Habari kuweza kuwasihi New York Times kuondoa zile picha, si nia ya kuweza kuwafungia kazi ama kuwapunish. Nia yetu ilikuwa ni kutengeneza kazi. Tumeona makosa yamefanyika na tunaomba memba wetu, maanake si kuesu sisi New York Times. Kama wale ambao wameidhinishwa me, wa na Baraza la Vyombo vya Habari kufanya kazi nchini, tunawaangalia kama membas wetu ambao wa tunataka wafanye kazi bila tatizo, na kama wamekosea, tuko na uwezo wa kuwarekebisha. Ya kwanza ilikuwa ni Tumewaomba waziondoe wakiwa, watakataa basi, kuna bado options nyingi ambazo tunaweza chukua kama baraza la vyombo vya habari. Hata sisi tunaweza kufaili complaint na complaints Commission, na waweze kupewa nafasi ya kujitetea na kufanya nini. Kumbuka, mara nyingi media houses nyingi hata VOK, muko na yule public editor, na katika ile uh, communication pia huwa tunakubali, kwa sababu tunajua makosa huwa inafanyika katika media houses. Lakini huwa tunawapatia nafasi ya kwanza wao internally waweze kudili na yale maneno. Kumbuka, katika ile response yake ule mwanahabari ule bureau chief wa New York Times aliweza kusema kwamba kazi si yeye aliyechagua zile picha ambazo zimetumika, yeye aliandika stori, lakini picha zilichaguliwa na edita wake. Na pia ukumbuke, sasa yeye ndio representative wa New York Times katika Kenya, yeye ndio tutadili na yeye na kumbuka vile nimesitiza kwamba kudeal na yeye imaanishi tunataka kumtesa ama kupunish, lakini ni kwamba makosa yameonekana kufanyika. Na mara nyingi hata CNN, kuna wakati fulani wamefanya makosa na wakaweza ku apologize. So so si si, si New York time mara ya kwanza, e, si wao peke yao. Tuna deal hata local journalist tumekuwa e, jana na juzi tukiwapigia simu tukiona kama wanakosea mahali ama wanafanya vitendo ambavyo tunaona pengine zinaenda dhidi ya tulikuwa na wakarekebisha. Kwa hivyo tuiangalie kwamba hii ni self review, peer review mechanism. Mwenzako kwa ameona kwamba umekosea na uweze kurekebisha. Huyo ni Victor Bwire, afisa mwandamizi wa Baraza la Waandishi Habari la Kenya akizungumza na Sauti ya Amerika na sasa tuangalie masuala ya haki za kibinadamu ambapo shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch linaeleza kwamba mwaka elfu mbili kumi na nane ulikuwa mwaka mbaya kwa haki za binadamu katika bara la Afrika. Kundi hilo linazungumzia hasa hali nchini Zimbabwe na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ambako matatizo ya miaka ya zamani imeendelea na kuwa matatizo mapya sasa. Abdu Shakur Abud, ni matatizo gani haya haya yaliyotajwa na shirika hilo kuwa yameongezeka? Matatizo ni kukamatwa kiholela, watu kupigwa, pamoja na kile wanaharakati wanaeleza ni ukiukaji wa haki za binadamu. Mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Johannesburg, Anita Paul, anaripoti kwamba taswira ya hali za haki za binadamu nchini in Zimbabwe inaonekana kuwa mbaya wiki mbili tu baada ya mwaka mpya kuanza. Na Dewa Madhinga wa Human Rights Watch anasema wana wasiwasi. We have received reports of serious human rights abuses, tumepokea ripoti za ukiukaji mbaya wa haki za kibinadamu ikiwa ni pamoja na kupigwa, kutekwa, kuteswa na kuhusika kwa chama tawala cha ZANU PF katika kuwapiga watu katika vitongoji vyenye Harare. Watu wengi karibu na Harare Mavinga na wataalamu wengine wa haki za binadamu walizindua ripoti ya mwaka huu ya haki za binadamu barani Afrika mjini Johannesburg hiyo jana. Sherehe za kutangaza ripoti hiyo zilihamishwa kutoka Nairobi hadi Johannesburg kutokana na shambulio la kigaidi katika hoteli ya kifahari ya Nairobi ambako watu 21 waliuliwa wiki hii ripoti inaeleza wasiwasi kuhusu ghasia na ukandamizaji katika nchi kadhaa za Afrika ikiwemo Burundi, Msumbiji, Eswatini iliyokuwa ikijulikana Swaziland pamoja na DRC. Mavinga anasema amesikitishwa na ripoti hiyo kwamba utawala mpya wa Emmerson Mnangagwa uliochaguliwa mwaka jana haujaleta mabadiliko mazuri huko Zimbabwe. In mwanzoni, kutokana na kauli na matangazo ya rais mpya Mnangagwa, kulikuwepo na ahadi kwamba mambo yatakuwa mazuri zaidi na kwamba utawala mpya utaheshimu haki za binadamu lakini hali haijawa namna hivyo, kuanzia gasia baada ya uchaguzi hapa Agosti Mosi hadi sasa hakuna uwajibikaji kwa ukiukaji uliotendeka pamoja na ukiukaji mbaya uliofanyika siku chache zilizopita na maafisa wa usalama, na hivyo kuhujumu juhudi za kuimarisha haki za binadamu Zimbabwe. Kwa upande wa DRC, maafisa wa kutetea haki za binadamu wanasema uchaguzi uliocheleweshwa na kufanyika kwa mparaganyo unazusha wasiwasi wasi wa kutokea ukiukaji wa haki za binadamu utakaochochewa kisiasa. Mkurugenzi wa Afrika wa Human Rights Watch Karina Kaneza aligusia ripoti ya hivi karibuni inayodai kwamba zaidi ya watu mia nane wameuliwa mashariki ya Congo. Mataifa hayo mawili ya Afrika, wataalamu wa haki za binadamu wanasema yana mambo yanayofanana yanaotia wasiwasi: uhuru wa kujieleza ulokandamizwa, Wananchi wamekasirishwa, ugomvi wa kisiasa umeongezeka, na utawala wa utumiaji mabavu umechukua nafasi ya juu. Na hii wanasema ni mwenendo unaotokea na kutia wasiwasi unaoendelea duniani hivi sasa. VOA Mitaani. Namna huu ni ule wakati kukuleteeni vioe mitaani, ambapo tunashuka leo Bujumbura, ambapo Haidala Hakizimana amezungumza na raia wa Kongo wanaoishi mjini humo nao wakisubiri matokeo ya uchaguzi wa rais, hasa baada ya Martin Fayulu kupinga matokeo na mahakama ya katiba ija inategemea kutangaza matokeo yake. Basi hebu tuwasikilize watu wengi walikuwa na mawazo kama Fayulu Marti ndio angeweza kupita, lakini mshangao kwa kwa kuonekana anapita. Basi na kama alitangaziwa basi, kile kile kilitangaziwa na ndio kile kile kete kitatumikiwa, basi afanye kazi sasa. Gizi zingine nchi zinajiongoza, naona kile kinakosa kionekane kama hakuna maji maji, ionekane kama hakuna barabara kufanyika, mabarabara viwanda vili vi, venye vilikuwa vikitumika vi zamani, bavifufuu viendelee kutumika tena. Kama kwa upande wangu, hasa kwa istikivu, tumeteseka sana, amna maji, barabara eh. Kisema toka hapo fike Kisangani yakuwa ni tatizo kubwa angesaidia hapa kwa kupasa pa Uvira Bukavu, tupate barabara basi. Kwa yani, e, kama barabara kutoka Bukavu kuja hapa Kalemi, tuna barabara yani tusaidie barabara kwa hilo. Halafu na hii sikileri kifunguliwa kazi napatikana na shughuli hii ya kiliba ondezi. Yani nasaidia ya raia tupate kazi vilevile, yani tunamsubiria kwa hamu, tuangalie kishikaje atafanya rais wetu. Yani tunamsubiria kwa hamu kabisa. Nafurahia sana kwa sababu yani babake alifanya nguvu sana ili atawale ile nchi ile, lakini akapata bahati mpaka akafungwa gerezani miaka mingi kutokana na uchungu leo na wao kusema raia wa Kongo tupate na uhuru ikawa haikuwezekana. Na leo hii Mungu anajalia mtoto wake ndio anaweza akaka hukumu. Yani, ana historia kubwa kutokana na nchi ya Kongo. Na, na imani kwamba atafanya kile ambacho kitakuwa bora zaidi kwa sababu babake alipata uchungu zaidi tunasubiri hey, kazi yake kwa hamu. Eh, ndio vitu vya Kongo na vifatilia, lakini cha muhimu tu niyo Kisekedi atawale vizuri tu, hakuna kingine tunamuomba. Naona Kongo hakuna barabara, atujenge mabarabara, ajenge mahospitali, aongeze kila kitu, azidishe oh, na benye kabila iko nafanya. Ndio tunamuomba hicho. Oh, mimi naitwa Kasha Makaupe niko mzaliwa wa Bwiza, lakini natumikiaga Kongo naendaga narudia kisi nataka na ndo hivyo, naingia naingieweni raia wa Kongo hey, meniko mzaliwa wa hapa Bwiza mbo kwa mwenee alipita na mwenee akupita, cha kwanza kwaa na wafelisite cha pili cheneme, naomba ni amani tu kwa mwenee alipita na mwenee akupita, atulie asubiri turu ingine, naye atapostile. Mungu akimsaidia anaweza akapita na ka mwingine akampisha kitu ni kupishana. Gisi ule alitoka na mwingine ataingia, na mwingine atatoka, ndo hivyo tena. Mimi naomba sana kazi tu eh, kazi tu, asilale usingizi kama wengine. Kazi ni ya lazima, watu wanaomba kazi, barabara zinaharibika, banatudanganya, ila tunajioneaga. Tutasema vingi, ila tunawaombea amani, tubasitafataa nau ya Kongo. Na mimi niko huko huko yenye niko njo kwetu. Sawa ni kwetu. Ni sawa ni kwetu. Napenda Kongo kwetu, usalama salama. Ndio nilifuatilia uchaguzi na nilienda mimi, siku mwanasiasa niko raia simple, na nikatafuta hifadhi Bujumbura Burundi lakini tunafuatilia kwetu Kongo e, walitangaza Kisekedi huku kwetu kueste, hatuna mabarabara, hatuna mahopitali, hatuna umeme, hatuna maji, na kisha watumishi wa serikali wapokee na makampu. Niko zenye, zenye nyingi sana zilifungwa tangu kumobutu mpaka lezi kumungiza. Naweza nikamwambia avirudishe porke tupate usalama na mafaa ya nchi yetu. Mimi napokea mzuri sana vyenye vilipitikana parce que mkongomani kwa huyu muda wenyewe tulikuwa alikuwa na hitaji pakuwe mabadiliko. Hiyo uh, guvernema yenye ilikuwa imetumika uh, miaka kumi na saba, wakongomani au kupata kitu yenyewe walikuwa wanategemea sana. Wakati yenyewe tumeona president kijana anakuja, sisi akili yetu tuliona kama tunapata mabadiliko, tunapata maendeleo, makazi zitapatikana, watu wataishi vizuri, hatutakawa na wakimbizi mahivi. Vyote haiko vyenyewe tuliona kumwisho ndio hiyo, kwa huyu muda tulikuwa tunapendelea tupate mutu mwingine atuoneshe kama anaweza kusaidia waraia juu, kwa hivi waraia huko mateso kubwa vio mitaani kutoka Bujumbura. Na hivi sasa, basi muktasar wa habari Kennes. Umoja wa Afrika umetoa wito kwa tume ya uchaguzi ya jamhuri ya kidemokrasi ya Congo kusitisha shughuli ya kutangaza hesabu ya mwisho ya uchaguzi mkuu wa urais ambao umekumbwa na utata na kukosa imani kuhusu mshindi. Hali ya utulivu imerejea Zimbabwe baada ya siku tatu za maandamano yaliyogubikwa na ghasia na kupelekea maafisa kuzima internet. Daktari na mtoto mchanga wameuawa Sudan hapo jana pale maafisa wa polisi walikabiliana na waandamanaji waliowapiga kwa mawe mjini Khartoum. Ethiopia imepitisha sheria inayoruhusu takriban wakimbizi milioni moja kufanya kazi na kuishi nje ya kambi katika hatua inayolenga kuwapa mazingira mema ya kuishi na kupunguza mzigo wa kutegemea msaada wa kigeni. Mtaalamu wa jiolojia kutoka Canada aliyetekwa nyara Burkina Faso wiki iliyopita amepatikana amekufa. Rais Donald Trump amemlazimisha spika wa bunge Nancy Pelosi kufutilia mbali ziara yake ya Ubelgiji, Misri na Afghanistan, akisema safari hiyo itapangwa upya baada ya serikali kufunguliwa na asante sana Kenneth kwa muktasari wa habari ukikamilisha Kumekucha Afrika kwa wiki hii. Asanteni sana kuwa pamoja nasi na msikose kuwa nasi wiki ijayo, Jumatatu tutapokutana tena alfajiri hapo. Tena usikose kusikiliza matangazo yetu ya jioni. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika na kufanikisha matangazo, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema wikendi njema, kwa herini.