Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington. Ujambo msikilizaji, popote pale ulipo. Mimini, BMJ, mimi ni BMJ Mridhi, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo. Ijumaa ni Januari 18 mwaka huu wa 2019. Tunasikika katika kupitia redio zetu shirika, vilevile vile tunasikika katika eneo zima la maziwa makuu na 101.5 FM Nairobi, Kenya na kwenye masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni katika matangazo ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, kama ilivyoada tutakuletea live talk na majadiliano ya wiki ambapo tutakushirikisha wewe msikilizaji pamoja na wageni wetu leo tukizungumzia shambulizi la kikatili lililofanyika mjini Nairobi siku ya Jumanne. Je, baadhi ya Wakenya wanahisia zipi kuhusu tukio hilo? Oh, na wengine na magari dogo wanapita tu mahali pa polisi wako juu, unaona watu wanaingia kutoka Somalia, wanaingia tu bila kupingwa. Hao watu huwa wanabebwa na magari kutoka mpakani, wanaingia Kenya. Na katika habari nyingine, malumbano ya kisiasa hapa Marekani bado yanaendelea kati ya Rais Donald Trump na wabunge wa Demokrat, ikiwa leo ni siku ya 27 tangu baadhi ya shughuli za serikali kuu kusitishwa. Hizo ni miongoni tu mwa habari ambazo tumekuandalia hivi leo Ijumaa. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo yatakuwa ya takribani saa nzima, kutoka hapa Washington. Lakini kabla ya kuingia kwa live talk, tusikie habari za dunia zikisomwa hapa na mwenzangu mkamiti Kibayasi. Jopo la rufaa katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC, limekubaliana na ombi la upande wa mashtaka kwamba rais wa zamani wa Ivory Coast Laurent Gbagbo, abakie chini ya ulinzi mpaka usikilizaji mpya utakapoanza mwezi Februari, mahakama hiyo imesema hivi leo katika taarifa yake. Mapema wiki hii majaji walimfutia mashtaka Gbagbo na mshauri wake wa juu kwa uhalifu dhidi ya ubinadamu uliotokana na ghasia za uchaguzi mwaka 2010. Waendesha mashtaka haraka walikata rufaa juu ya uamuzi wa Jumanne na kudai kwamba watu hao huenda wakakataa kurudi The Hague kwa ajili ya kesi endapo maamuzi ya kufutiwa mashtaka yakibadilishwa. Jopo la majaji watatu waliita kesi ya upande wa mashtaka ilikuwa na mapungufu Bagbo alishindwa na mpinzani wake rais wa sasa Alasan Watara, lakini alikataa kukubali matokeo. Hatua hiyo ilisababisha ghasia ambazo ziliua watu elfu tatu na maelfu ya watu wengine kukimbia nchi kuokoa maisha yao. Wapinzani na waendesha mashtaka walimlaumu Bagbo pamoja na kiongozi wake Charles kwa ghasia zilizosababisha vifo, lakini jopo la majaji watatu lilieleza jana kwamba hakukuwa na ushahidi wa kutosha kuwahukumu hukumu watu hao. Mtoto wa kike wa Bagbo aliwaambia wanahabari kwamba baba yake alipanga kurudi Ivory Coast wakati atakapoachiwa rasmi. Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo imeukataa wito wa Umoja wa Africa au wa kuakhirisha kutangaza matokeo ya mwisho ya uchaguzi wa rais wa mwezi uliopita na kusisitiza uhuru wa mahakama ya katiba ambao unasikiliza malalamiko kuhusu hesabu ya kura. Mahakama ni huru kwetu sote na umoja wa Afrika, msemaji wa serikali amesema, na kuongeza kwamba si suala la serikali au hata au kuiambia mahakama nini cha kufanya. Mahakama ya katiba ya DRC inatarajiwa kutoa maamuzi hivi leo Ijumaa kuhusiana na malalamiko yaliyowasilishwa na mgombea urais aliyeshika nafasi ya pili Martin Fayulu ambaye alidai kulikuwa na wizi wa kura. AU ilitoa taarifa jana jioni kuitaka serikali ya Kongo kuahirisha kutangaza matokeo ya mwisho ikielezea mashaka makubwa kuhusu hesabu ya kura. Mgombea wa upinzani Felix Shisekedi alitangazwa mshindi wa uchaguzi wa disemba 30 lakini Fayulu aliwasilisha changamoto mahakamani kuhusu matokeo hayo. Polisi wa Sudan wamefyatua risasi za moto wakati waombolezaji walipokusanyika nje ya nyumba ya mwandamanaji mmoja Mwawia Othman mwenye miaka 60 ambaye alifariki mapema leo Ijumaa kutokana na majeraha ya risasi yaliyoyapata wakati wa maandamano ya kuipinga serikali, shahidi aliliambia shirika la habari la Reuters. Waombolezaji kati ya elfu mbili hadi elfu tatu walikusanyika katika eneo jirani la Buri mjini Khartoum, mahala ambapo Othman alipigwa risasi Alhamisi jioni, wakati wa maandamano dhidi ya utawala wa miaka thelathini wa Rais Omar al-Bashir. Kulingana na mashahidi, kabla ya polisi kufyatua risasi, baadhi ya waombolezaji walishambuliwa waliokuwa karibu kwa kuwarushia mawe polisi na kuharibu gari moja la polisi. Waombolezaji walifunga barabara kuu huko Buri kwa kutumia mawe. Baadhi walikuwa wanalia na wengine walikuwa wamebeba bendera ya Sudan. Hakukuwa na ripoti za vifo. Maandamano hivi sasa yameingia wiki yake ya tano. Yalichochewa na ongezeko la bei lakini haraka yaligeuka kuwa maandamano dhidi ya Bashir. Huduma ya internet nchini Zimbabwe imezimwa leo Ijumaa baada ya mamlaka kuongeza marufuku ya mawasiliano na kuhusisha barua pepe, wakati Umoja wa Mataifa ukisihi kumalizwa kwa ukamataji unaofanywa na, na usalama wa raia na hivyo kuchochea siku kadhaa za maandamano yanayosababisha vifo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, serikali imesema watu watatu wamefariki wakati wa maandamano ambayo yalizuka Jumatatu baada ya rais Emersoni Mnangagwa kuongeza bei ya mafuta kwa asilimia mia moja na hamsini. Mawakili na wanaharakati wanasema idadi ya vifo huenda ikawa juu zaidi na kwamba majeshi ya usalama yanatumia ghasia kufanya ukamataji holela ili kuzima ghasia. Ofisi ya haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa imeitaka serikali kuacha ukamataji na kushutumu manyanyaso na uonevu kwa waandamanaji. Umoja wa Mataifa leo Ijumaa umepongeza hatua ya Ethiopia kuruhusu idadi kubwa ya wakimbizi kuwa na haki yao ya kufanya kazi, kusoma na kuwa na akaunti ya benki. Ethiopia yenye wakimbizi mia tisa na hamsini elfu ni nchi ya pili yenye idadi kubwa ya wakimbizi barani Afrika na jana bunge liliidhinisha kanuni mpya ambazo Umoja wa Mataifa iliziita moja ya mafanikio makubwa kwa sera za wakimbizi Afrika. Kupitishwa kwa sheria hiyo ya kihistoria kunabainisha hatua muhimu katika historia ya Ethiopia ya kukaribisha na kuwapatia hifadhi wakimbizi kutoka kwenye eneo zima kwa miongo kadhaa, kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na wakimbizi Filippo Grandi alisema katika taarifa yake. Ethiopia ni mwenyeji wa wakimbizi kutoka nchi jirani zilizokumbwa na mizozo kama vile Sudani Kusini na Somalia, pamoja na nchi zenye utawala wa kiimla kama Sudan na Eritrea. Kuondoka kwa wanajeshi wa Marekani nchini Siria huenda kukaondoa mkakati ambao haukuwa na muda maalum nchini humo na kuhatarisha usalama wa Marekani, kwa mujibu wa baadhi ya wa wachambuzi. Rais wa Marekani Donald Trump aliwashangaza washirika na wapinzani wake kwa uamuzi wa mwezi Disemba wa kuwarudisha nyumbani takriban wanajeshi wa Marekani elfu mbili waliopo hivi sasa nchini Siria kuwasaidia wanamgambo wa ndani katika juhudi za kuepusha kundi la wanamgambo la Islamic State kuanzisha taifa lenye itikadi kali za Kiislamu. Rais Trump alisema sababu ya kuondoa jeshi la Marekani kutoka Siria ni kwamba IS imeshindwa au haina tena uwezo wa kudhibiti eneo lolote muhimu nchini Syria au Iraq. Hata hivyo shambulizi la IS lililosababisha vifo siku ya Jumatano, ambalo liliua Wamarekani wanne, wanajeshi wawili na raia wawili, katika kazi zinazohusiana na ulinzi, na kubainisha kwamba kundi hilo la wanamgambo bado linaendesha harakati zake huko. Makamu rais wa Marekani Mike Pence Jumatano alirudia uhakikisho wa utawala wa Trump kwamba kuondoa majeshi Siria hakumaanishi ndio mwisho wa kujihusisha kwa Marekani katika eneo hilo. Uwanja wa ndege wa Louisville uliopo kwenye jimbo la Kentaki hapa Marekani umebadilishwa jina na kuitwa uwanja wa ndege wa kimataifa wa Louisville Muhammad Ali. Nam, shukrani sana Mkamiti Kibayasi kwa habari hizo za dunia ambazo tumesomewa moja kwa moja kutoka hapa studio, na kama nilivyowaarifu wasikilizaji ni kwamba leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, kama ilivyo desturi yetu, tunakuletea uh, majadiliano ya wiki ambapo hivi leo uh, tunazungumza kuhusu shambulizi la kigaidi ambalo lilitekelezwa katika eneo la Riverside Drive, mjini Nairobi nchini Kenya siku ya Jumanne ambalo kwa hakika limeendelea kulaaniwa na viongozi mbalimbali mbali kote nchini na katika dunia nzima. Wa hivi karibuni kabisa ni aliyekuwa rais wa Marekani Bill Clinton ambaye ameeleza masikitiko yake na kuwatakia faraja jamaa wale, ambao walipoteza jamaa ya wale ambao walipoteza maisha yao kufuatia ukatili huo. Kulingana na serikali ya Kenya, kufikia sasa idadi tuliyonayo rasmi, ingawaje tutajiunga na mwenzetu atueleze kama kuna mengi ambayo yamebadilika, ni watu ishirini na mmoja ambao walipoteza maisha yao, huku zaidi ya wengine kumi na tano wakiendelea kupokea matibabu katika taasisi mbalimbali mbali za kitabibu huko mjini Nairobi na kabla ya kuwakaribisha wageni wetu kama nilivyowaahidi, tuungane moja kwa moja na mwandishi wetu wa Nairobi. Eh, Huba Abdi. Huba Abdi, eh, moja kwa moja tueleze ni nini cha hivi punde ambacho wasikilizaji wetu wanafaa kujua kufuatia shambulizi hili, najua kwamba ulikuwa uh, wewe mwenyewe ulikuwa kule l utatueleza yote hayo na mengine ambayo ni mapya ambayo wasikilizaji wa wa wetu wajue, alafu tuwakaribishe washiriki wetu katika live talk leo Ijumaa. karibu Uhuba. Na, m asante sana bmb kama karibuakama alivyosema, idadi ya watu waliofariki katika shambulizi la siku ya jumanne ni ishirini na moja na hadi kufikia sasa idadi hiyo imesalia kwa hivyo na kilichojiri cha sasa ni kuwa washukiwa watano tayari wamefikishwa mahakamani kuhusiana na shambulizi katika mgahawa wa na ni idara ya mashtaka ya umma imeweza kuwafikisha washukiwa hao leo alasiri katika mahakamani, na washukiwa hao watazuiliwa kwa muda wa siku thelathini hadi pale uchunguzi utaweza icha kukamilika, na tayari idara ya mashtaka ya umma inasema itaendelea kusaidia katika uchunguzi na kuhakikisha wote waliohusika katika watafikishwa mbele ya mahakama. Na tukisonga mbele, ni kuwa wafanya biashara wa mtaa wa mtaa mtaa mta ambao unajulikana sana katika ya biashara na ni mtaa ambao uh, biashara yake sio tu katika nchini Kenya au jiji la Nairobi, wafanya huja katika mtaa wa Itili, kufanya ununuzi na zile zile katika mataifa yao. Basi wafanya wa biashara katika mtaa huo waliweza mta biashara yao kuonyesha umoja dhidi uh, ya shambulizi ambalo lilikuwa limefanyika na kufungwa kwa maduka. Ingawa ilikuwa ni kwa masaa matatu, ilionyesha ile impact kubwa sana, kwa sababu kulikuwa na watu tayari wamesafiri kutoka maeneo mbalimbali kuja kufanya ile shughuli za kununua bidhaa, lakini walipofika biashara ilikuwa imefungwa. Kwao ilikuwa ni sasa kama Huba, hmm. Huba, kunradhi. Kuna nini? Kuna viongozi wa tabaka mbalimbali mbali ambao, eh, kulingana na taarifa ambao ulituma kwenye eh, kipindi chetu cha televisheni niliona wakizungumza pale. Hebu tueleze nani watu muhimu pale, ona kama mbunge wa eneo la Kamkunji. Je, huyu umuhimu wake ninine, ni nini, hususan ikikumbukwa kwamba wamekuwa wakilalamika kwamba jamii ya Wasomali katika eneo hilo wanabaguliwa wakati mwingine na mzee, mbunge huyu wa Kamkunji Yusuf Hassan alikuwa pale akiwakilisha jamii eneo hilo, pia na itakumbukwa kuwa miaka ya nyuma kabisa yeye mwenyewe ni mmoja wa waathiriwa wa mashambulizi ya kigaidi ambayo iliwahi kufanyika katika mtaa wa walhvo. Kuja kwake pale ilikuwa ni kuonyesha ile umoja na kuonyesha kuwa wakazi au wafanyi biashara wa mtaa wal wanalaani shambulizi ambalo ilifanyika na vingine pia Lengo lingine la wafanyabiashara hao kuja pamoja kulaani na kufanya maandamano ambayo yalikuwa ya amani ni kusema kuwa eh, shambulizi eh, hilo lilihujumu sekta ya biashara kwa sababu eneo hilo lilikuwa ni eneo ambalo lilikuwa ni la kibiashara. Kwa hivyo kufanyika kwa mashambulizi haya kunaonyesha kuwa pia uchumi wetu umeweza kushuka kidogo. Nam, shukran sana Uba Abdi. Naomba usiondoke, ingawa hatutakuwa nawe kwa muda mrefu, lakini labda kuna swali ama mawili ambayo mwenzangu Mkamiti Kibahasi atakuuliza baadaye, lakini kwa sasa tuungane na mwandishi wa uh, shirika uh, la habari au runinga ya Citizen kule nchini Kenya. Francis Gachuri. Francis Gachuri ni mmoja wa waandishi wa habari ambao walifika um, sima, muda mida ya mwanzo mwanzo, kabisa nyakati za mwanzo mwanzo pale tukio hilo liliporipotiwa. Francis, nisikusemee, hebu waeleze wasikilizaji nini ambacho ulishuhudia, ili tuweze kuzungumzia maswala mengine. Wewe kama mwandishi wa habari ulikuwa wa kwanza pale, mmoja wa watu wa kwanza kabisa. Nini ambacho kilikuwa muhimu kwako kwa wewe kama mwandishi wa habari? Naam, asante sana kwa kunishirikisha katika mjadala huu, na ni kweli kama ulivyodokeza nilikuwa miongoni mwa wanahabari wa kwanza kabisa kufika katika eneo la tukio aa, siku hiyo ya Jumanne, na tulikuwa kwenye mkutano tu wa kawaida wa kupanga taarifa zetu za habari jioni, jioni hiyo, na kisha tukasikia mlipuko na taarifa zikamiminika kwetu kuwa kulikuwa na shambulizi katika mojawapo wa benki hapo Ilikuwa inadaiwa kuwa ni wizi wa benki, lakini tulipofika pale tukapata kwamba lilikuwa ni shambulizi la kigaidi, na langu mimi kama mwanahabari nilikuwa ni kuwapa watazamaji wetu uh, taarifa za hivi punde kabisa kwa jinsi ningeweza kuwapa hizo taarifa za habari, hata ingawa lilikuwa ni tukio ambalo lilikuwa ni la kushtukiza sana na vilevile la kuogofya, kwa sababu washambulizi hao kando na A, kujihami kwa risasi, e, mabunduki na risasi vilevile walikuwa wametega mabomu, a, katika maeneo mbalimbali ikiwemo mbali katika gari ambalo walifika nalo pale katika eneo la tukio. Hivyo basi lilikuwa ni shambulizi ambalo na kidogo liliwatachawiza watu wengi sana tukiwemo sisi, lakini tuling'ang'ana jinsi tulivyoweza kuwapa watazamaji wetu habari za utendeti na za moja kwa moja, a, kwa moja kama zilivyokuwa zinachipuza. Francis mimi hapa ni mkamiti. um, shambulizi hili lililotokea uh, wiki hii Kenya, si shambulizi la kwanza. Wakenya wamekuwa wakishambuliwa mara kwa mara. Unapozungumza na Wakenya, raia wa kawaida, hali kadhalika wale ambao pengine wamepoteza wapendwa wao katika shambulizi hili au mashambulizi yaliyopita, nini ambacho wanakueleza? wanachotaka pengine serikali ifanye kuweza kukabiliana na matukio kama haya ya kushtukiza ambayo yanapoteza maisha ya watu wasiokuwa na hatia. Ni jambo la kutamosha sana, na katika tukio hili la hivi punde watu ishirini na moja kupoteza maisha yao na wengine wengi kujeruhiwa, na wale ambao waliogopa sana, waliogopwa sana na shambulizi hili, wale ambao walikuwa wamebanwa katika vyumba mbalimbali katika Uh, manyumba hayo ama majumba hayo uh, ambayo yana ofisi nyingi tu ikiwemo hiyo hoteli ya Dusit. Bila shaka ni swala la kuwatamausha watu wengi, na wale ambao wa tumeweza kuzungumza nao wanazidi kuipa serikali changamoto uh, kuzidi kukaza kamba dhidi hawa magaidi, na vile vile vitengo vya usalama na hususan uh, kitengo cha ujasusi uh, kiweze kukaza macho na masikio zaidi ili kuvunjilia uh, mbali Uh, magaidi kama hawa na vilevile kujaribu kuwepua mashambulizi kama haya kabla hayajatokea na uh, ni vizuri pia kuwapa kongole maafisa wetu pale ambapo wanafanya kazi nzuri na wameweza kupata taarifa nyingi sana na wakaweza kuzuia mashambulizi mengi hapo awali tukio uh, la mwisho likiwa ni kama mwaka elfu mbili kumi na tano na nyingine elfu mbili kumi na tatu uh, katika kipindi cha kama miaka mitatu minne hivi hakujakuwa na mashambulizi haya na hivyo basi ni kana kwamba sasa hawa magaidi wamebaini kuwa kunao utulivu na hivyo basi wakafanya shambulizi kama hili la kushtukiza. Ni ishara bayana kwa maafisa wote wa usalama na vilevile wale wa ujasusi kuwa macho saa ishirini na nne siku saba kuhakikisha kwamba hakuna yeyote ambaye anaweza kupenyeza. Na huo ndio mwito ambao nimesikia wengi ambao niliweza kuzungumza nao pale wakisema, wanaitaka serikali kuendelea kuwa macho makini kabisa kuhakikisha kwamba shambulizi lolote linalopangwa linaweza uh, kuchaguliwa ili kuepusha uh, nyoyo za watu kutuliza na vilevile kuepua mashambulizi kama haya ambayo yanawakosesha uh, watu usingizi na vile vile raha yao kama Wakenya. Naam, Francis, ni vizuri umezungumzia hilo. Amaanake kuna uh, baadhi ya Wakenya ambao wanazungumza wamezungumza na Sauti Amerika kama huyu eh, Sami wa Masebu Sami wa Masebu akizungumzia wa hilo hilo ambalo umelisema kwamba kuna wengine wanadhani kwamba, uh, kuna uzembe fulani, hususan kabla ya shambulizi hilo kutokea, kwamba labda maafisa wa usalama wangefanya uh, mengi zaidi ya yale ambayo walifanya katika uh, kudhibiti au kuzuia uh, tukio kama hilo. Hebu tusikie Sami wa Masebu anasema nini kuhusu suala hili. Mchango wangu ni kwamba vile vyombo vya usalama na vile vya uchunguzi hasa vya kupeleleza visa vya kigaidi havikuchukua tahadhari, havikufanya ule uchunguzi kwa mapema, uh, kwamba kitendo hicho kingefanya kuchunguzwa mapema labda kingezuiwa kabla hakijatokea. Walingoja mpaka kikatekelezwa. Maafisa wa wa, wa, wa, wa wa usalama walipofika pale waliweza kuwaoa wale magaidi, lakini hilo halikutosha. Hawangengoja tendo hilo litendeke ndipo vitoto vichukue hatua. Kwa hivyo eh, lawama yangu ni kwa wale maafisa wa uchunguzi. Kwa Kiingereza unasema investigative officers. La, labda la, walitepetea kidogo, hawakufanya kazi yao juzi ilivyofaa kufanywa. Asante ah, sana, Wamasebu, kwa maoni yako hayo katika kipindi hiki cha Live Talk. Asante ah, pia tunipigia Naam, eh, Francis unasikia hayo na pia nimekuwa nikikutazama wewe mwenyewe kama mwandishi wa habari ukizungumza hasa kwenye runinga ya Citizen na pia ukieleza yale ambayo unasikia kutoka uh, uh, Wakenya mbalimbali na wote ambao labda ni wadau katika suala hili, na moja ya masuala ambayo yameibuka uh, ni kwamba uh, baadaye ilionekana kama uh, labda serikali uh, haikuweza ku, uh, kujibu maswali kutoka kwa waandishi wa habari. Wewe kama mwandishi wa habari eh, suala hili lime, eh, lime ku, Li, li, linamaanisha nini kwako kwako wewe? Tulikuwa kwenye njia panda, kwa sababu kwa upande mmoja uh, taarifa ya kwanza kabisa waliotoa ilikuwa kama saa moja baada ya tukio hilo kutokea baada ya shambulizi hilo kutokea, na taarifa ya pili ilikuwa ni kama mwendo wa saa kumi na mbili hivi, tuseme kama saa mbili nusu baada ya shambulizi hilo kutokea, na maswali mengi ambayo tulikuwa tunataka kuwauliza ni kuhusu idadi ya washambulizi idadi ya watu ambao wameokolewa na vilevile idadi ya watu ambao walikuwa wamepoteza maisha yao, na serikali ikawa ni kama iko kwenye njia panda, kwa sababu labda kutokana na yale ambayo walisoma walijifunza nayo kutoka kutokana na yale mashambulizi ya Westgate na kule Garissa, kwamba waziri wakati huo walitoa wa taarifa ambazo zilionekana kutoa mkanganyiko, na akatoa taarifa ambazo kidogo zilionekana kuwa na uh, matatizo na hivyo basi eh, inaweza kusema ile kwamba hawakujua ni lipi la kusema wakati huo, uh, kutokana na um, taarifa ambazo labda zingeibua hisia uh, nyingi zaidi zingeleta taharuki zaidi, na hivyo basi wakahiari kutoa taarifa tu bila kujibu maswali kutoka kwa waandishi wa habari, na la, labda hii ni changamoto kwa serikali kujaribu uh, kuboresha uh, mikakati yake ya kutoa taarifa hususan matukio kama haya ama matukio kama haya yanapojiri ili kutuliza nyoyo za wale ambao wanataharuki na vilevile wale ambao wanatamauka kuhusiana na yanayojiri, na kukosa taarifa za uhakika na kamili kutoka kwa serikali kuhusu yanayojiri. Kwa hivyo, kwa upande mmoja, serikali ina jukumu la kuhakikisha kwamba haitoi taarifa ambazo ni kana kwamba zinawapa kongole wale e, washambulizi, lakini kwa upande mwingine ni lazima pia ihakikisha kwamba kuna taarifa za mara kwa mara ili kuweza kutuliza nyoyo za wale ambao ni watazamaji ambao labda wana watu mm-hmm, wao katika majumba kama yale, na vile vile kuhakikisha kwamba wanaondoa um, uh, ile, ile ile ile hali ya watu kutoa taarifa ambazo ni za kupotosha, yani fake news ukipenda, kwa sababu tukio kama hili bila shaka huwa linatoa mwanya kwa wale ambao ni wapeperushaji wa fake news kuendelesha ama, ama kuboresha eh, taaluma yao ama yale. Naam, kufanya. Naam, katika tukio kama hili naam, yeah. Francis ambao, eh, wangetaka kufanya naam. Francis, eh, shukran sana lakini, usiondoke, msikilizaji, unaendelea kusikiliza idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington ambapo tunakushirikisha wewe pamoja na wageni wetu, ambapo mada ya leo eh, tunazungumzia kuhusu shambulizi la kigaidi ambalo lilitokea siku ya Jumanne eh, kule nchini Kenya, tukiangalia ni nini kimejiri tangu wakati huo. Eh, kuna magazeti ambayo tayari yanaripoti, gazeti moja la Uingereza likidai kwamba serikali ilikuwa imepatiwa habari hizi kuhusu shambulizi au uwezekano wa shambulizi hili, lakini habari hizo hazijadhibitishwa, na hivi leo kuna watu ambao wamefikishwa mahakamani katika mji wa Nairobi. Tutazungumzia yote hayo. Mkamiti Kibayasi, nasikia tuko na wageni. Ni nani ambao tuko nao kwenye laini ya simu hivi sasa? Tunaye mtaalamu wa masuala ya usalama Kenya, Mwenda Mbijiwe. Mwenda, tunakukaribisha katika Live Talk ya Sauti ya Amerika hapa mjini Washington DC. Tunazungumzia shambulizi ambalo limetokea siku ya Jumanne. Shambulizi hili limetokea uh, miaka mitatu baada ya shambulizi lililofanywa na Al Shababu kwenye kituo cha jeshi uh, cha wanajeshi wa Kenya kule Somalia. Ni tarehe ile ile, tarehe kumi na tano ya mwezi Januari, ambapo wanajeshi kadhaa wa Kenya walipoteza maisha. Ukiwa kama mtaalam wa maswala ya usalama, nini ambacho unaona uh, wanausalama wa Kenya walikosa kuweka msisitizo au mwangalizo katika tarehe kama hii, kujua kwamba tunatakiwa tuimarishe usalama au tunatakiwa kujiweka tayari kwa sababu ugaidi bado unaendelea duniani kote. Mbijiwe, unanisikia na, na, na na kusikia kwa mbali tu, lakini kama nimelipata swali lako uh, hususan kuhusiana na swala hili nzima la mambo ya usalama humu nchini, waweza kusema hatua kwa hatua. Uh, vyombo vya usalama vinajaribu kufanya kazi yake, lakini hawajafika panapofaa. Uh, waweza kusema bado kuna safari ndefu tu ya wanafaa kupiga ili kuhakikisha kwamba taifa liko salama, uh, na dhabiti, hususan na kuzuia mashambulizi kama haya ya kigaidi. Um, ni changamoto hata, ingawa ukilinganisha na hali ilivyokuwa miaka minne mitano uh, sita iliyopita wakati kulikuwa na msururu wa mashambulizi kama haya ya kigaidi ukifanya, uh, ku... ukijaribu kuangalia hali ilivyo kuwa wakati huo na hali ilivyo sasa, waweza kusema kuna mafanikio fulani, lakini bado kuna changamoto, na hivyo basi kusema kibarua bado kipo. Lakini vilevile vile, uh, kuna suala lingine ambalo limejitokeza kuhusiana na uh, shambulizi hili la siku ya Jumanne: ni vipi Wakenya wanaweza kuwajua na kuwatambua jirani zao wanafanya nini, wanakusudia nini, ili labda kuwawezesha kutoa taarifa kwa vyombo vya usalama, ili vyombo hivyo viweze kuzuia mashambulizi kama yale ambayo tuliyaona siku ya Jumanne, kwa sababu hawa washambulizi, yasemekana, kwa muda wa miezi minne hivi, walikuwa wakipanga shambulizi hili aa, na walikuwa wenyeji wa mtaa mmoja katika eneo la Gwango, kaunti ya Kiambu ni katikati mwa taifa la Kenya. Na majirani tu walivyoona lile gari katika eneo la mkasa ama eneo la shambulizi, ndivyo walikuwa wanasema, na hili gari tulikuwa tunalijua, hili gari ni la jirani yetu. Na hivyo basi hawakujua huyo jirani yao alikuwa ni gaidi. Hivyo basi upande mmoja, vyombo vya usalama vina jukumu la kuhakikisha kwamba vinalinda maisha na mali ya Wakenya na wengine, Wakenya wanajukumu la kukaa macho na kuwajua jirani zao, ili wanapopata taarifa ama wanapowashuku jirani zao, basi wanaweza kutoa taarifa hizo kwa vyombo vya habari ili uchunguzi uweze kufanyika. hivyo basi Uh, taifa la Kenya liko salama. Tukienda kuingia katika sehemu ya pili, gashuri umezungumzia suala la, la muhimu ambalo nimeona pia limezua e, gumzo sana e, mitandaoni, wengi wakiuliza kuhusu zile nyumba kumi ambazo ni mpango ambao serikali ilikuwa imeanzisha, serikali hapo Kenya, sijui mpango huu umefikia wapi sasa, kwa sekunde 30 manake muda umekimbia. Francis, mpango huo wa nyumba kumi ulipokelewa kwa ulipokelewa uh, vizuri sana na Wakenya wengi, lakini kadri siku zinavyosonga ndivyo unaona ni kana kwamba sasa watu hawautilii maanani sana mpango huo wa nyumba kumi, kwa sababu ukiwauliza watu wengi sana kama wanawajua majirani zao, majina yao, nambari zao za simu, wanafanya kazi gani na wapi, watoto wao ni nani, wanasoma wapi Uh, labda kama mtu ana familia, mke wake anafanya kazi gani na nambari yake ya simu ni ipi? Sio watu wengi wanajua, kwa sababu kwa upande mmoja kuna ile wanasema right to privacy, yani una na uhuru wako wa wa wa, wa kuweka siri zako binafsi, lakini vile vile kwa upande mwingine ni vizuri kumjua jirani yako na kujua anafanya nini iwapo eh, kutakuwa na tashwishi yoyote ama kutakuwa na kisa chochote, basi unaweza unaweza mambo kama hayo. Shukran sana, shukran sana Francis Gashuri. Uh, huyu mhariri wa habari kutoka chumba cha habari cha Citizen hapo nchini Kenya. Tutaingia katika sehemu ya pili, ambapo hivi leo tunazungumzia shambulizi la kigaidi lililotokea nchini Kenya. Usiondoke kando ya redio yako. Nam, karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili. Kwa wale ambao wanajiunga nasi kwa mara ya kwanza tunazungumzia, uh, katika mjadala wa wiki, hivi leo tunazungumzia shambulizi la kigaidi ambalo lilitokea katika mji wa Nairobi siku ya Jumanne. Eh, najua katika sehemu ya kwanza tumekuwa na mwandishi wa habari uh, ambaye pia ni mhariri wa habari, hususan habari za siasa katika runinga ya Citizen inayomilikiwa na kampuni ya Royal Media Service kule nchini Kenya na bado yuko nasi kwenye laini ya simu na vilevile vile tulikuwa na mwandishi wetu wa Nairobi Huba Abdi ambaye hakuzungumza sana, lakini tutampa nafasi kueleza mengi zaidi katika sehemu hii ya pili. Eh, nawe msikilizaji endelea kusikiliza kipindi hiki eh, kwa takriban dakika 29 usikie ni yapi mapya ambayo tutakuwa nayo kuhusu uh, shambulizi hilo mkamiti kibayasi. Naam, Uba, nirejee kwako kama tunavyofahamu hivi sasa tayari baadhi ya watu ambao wamefikishwa mahakamani kuna watu ambao wana majina yote kutoka imani zote, imani ya kiislam na imani ya dini ya kikristo. Je, uh, katika jamii ambazo unapitia una kuzungumza, awali mashambulizi yalikuwa yakitokea, yanaonekana majina ya upande mmoja tu, upande wa kiislam ndio yalikuwa akiongoza. Je, hivi sasa mchanganyiko wa majina haya umepokelewa ume vipi na jamii, au jamii inajiangalia vipi kutoka kwa mtu mmoja au mwingine? Naam, inaelekea kama huba. Sala, so hili kidogo limewashangaza watu wengi, kwa sababu uh, awali kulikuwa na mpangilio um, fulani ama dhana fulani kuwa magaidi lazima wawe wa dini fulani, wawe wametoka eneo fulani, lakini sasa kuna sura mpya ya ugaidi na tunaona watu ambao labda awali hawakudhaniwa kwamba wanaweza kuwa na Uh, kasumba hii ya u, u, u, ugaidi sasa wameanza kuhusika pakubwa. Ukiangalia kati ya wale ambao wamehusishwa na shambulizi hili la siku ya Jumanne, uh, ni wa, kama watu wawili wametoka eneo la eh, Mlima Kenya yani eneo la eh, katikati mwa Kenya, na awali walikuwa Wakristu lakini wakaslimu baadaye. Na vilevile suala hili limeweza kutoa pia dhana kuwa wale ambao ni walengwa wa mashambulizi haya ya ugaidi watu wa dini moja, kwa sababu utakumbuka katika shambulizi hilo la siku ya Jumanne kuna mzee mmoja uh, Yasin Fara ambaye aliwapoteza ww watoto wake ama watoto wake wawili ambao ni Waislamu na ambao walizikwa katika wa, maziara ya Langata. Hivyo basi ni kumaanisha sura hii mpya ya ugaidi haibagui dini, haibagui kabila, na hiyo ndo uh, changamoto kubwa katika vita hivi dhidi ya uh, ugaidi. Wapo watu watano ambao wamefikishwa mahakamani leo lakini hata hawase, hata kama hawasemekani wao ndio walioshiriki katika shambulizi hilo, yadaiwa kwamba walihusika kwa njia moja au nyingine, au walitangamana kwa njia moja au nyingine na wale washambulizi wawili. Ni madereva wa teksi ambao yadaiwa kwamba waliwasafirisha uh, hawa magaidi uh, mara kadhaa, na mmoja wao hata anasemekana alimsafirisha gaidi mmoja hadi katika eneo la tukio siku ya Jumanne. Yupo mhudumu mmoja ama ajenti wa M-Pesa ambaye anadaiwa kwamba alimhudumia mmoja wa washambulizi bila kumlazimisha, eh, ama kumlazimu kutoa kitambulisho chake cha taifa kama inavyohitajika. Nao wengine wawili wanadaiwa kwamba waliweza kuwasiliana eh, kwa njia ya simu na vilevile kwa njia ya moja kwa moja na wale na baadhi ya wale washambulizi kabla ya tukio hilo. Hivyo basi, um, wa, wale wachunguzi wanajaribu kufika mbali na mbali watafuta wale wote ambao wanaweza kuhusika kwa njia moja au nyingine katika shambulizi hili, ili kuhakikisha kwamba yeyote ambaye alishiriki, basi anaionja shubiri ya sheria za kupambana na ugaidi humu nchini. Francis, kwa kuwa umemtaja huyu Yasin Fara ambaye amepoteza watoto wawili, hebu tusikilize kile ambacho alichokisema, kisha tutarudi tena na kukaribisha washiriki wengine ambao tunao hivi sasa katika live talk. Mimi nimepoteza wa vijana wawili vijana wadogo dogo sana wengine wameshao juzi juzi, hata bado hajapata mtoto. Walikuwa vijana ambao sasa walikuwa wanafanya kazi hapa kwa agency za eh, United Nations, lakini bahati mbaya tumepoteza, na wale wametuletea hii shida wanabeba jina yetu wanatumia jina ya Kiislamu sisi pia ni Waislamu. Swala ni kwamba kwa nini wanaua bani Adamu? Haya basi, unasikia mambo hayo, anauliza kwa nini, na wanatumia jina la Kiislamu. Lakini kwa sasa kashuri ka standby, tumlete sasa mchambuzi na pia mtaalamu wa masala ya uh, usalama katika eneo hilo nzima la maziwa makuu Afrika mashariki na kati. Uh, huyu ni Mwenda Mbinjiwe. Mwenda Mbinjiwe tulijaribu kupata katika sehemu ya kwanza, lakini hatukufanikiwa. Kwa sasa tuanzie hapo hapo ambapo amelizungumzia uh, swala hilo la watu kutumia jina uh, la Kiislamu uh, ama kutumia Uislamu kusema kwamba hao ndio wanaoua uh, ikikumbukwa kwamba kama alivyoeleza Kashuri hapo, ni kwamba wengine sasa tunasikia majina ambayo hayatokei katika eneo la uh, Kenya, uh, kaskazini mwa Kenya uh, au Somalia yanatokea katikati mwa nchi ya Kenya. Hebu tulizungumzia hilo kwa kifupi tafadhali. Nafahamishwa kwamba hatuna mbinjiwe ila tunaye Kimani. Kwa hiyo Kimani anaweza kuendelea kutufahamisha na swala hili. Kimani, bila shaka umetusikia <tum> Na, mkimani, wewe ni ndugu ya mtu ambaye alihusika, ni wewe ni mwathiriwa, kwa sababu ndugu yako kama tulivyozungumza, ako hospitalini hivi tunavyozungumza. Hebu uh, tupe eh, manake, najua ni wakati eh, wa huzuni, lakini eh, tupe taswira ya mambo, wewe kama mmoja wa watu ambao sasa mna mtu hospitali ambaye alihusika uh, ama alijeruhiwa katika shambulizi hili. Hali ikoje hapo ulipo? kwa majina ni Robert Simani, kutoka pale mahali tunaitwa Muranga, lakini kwa kama hapa na kama saa hii na endelea. mm -hmm. Kwanza Robert, tukupe pole kwa kuuguza, najua ni vigumu kuzungumza, lakini pia tunashukuru kwa muda wako na kuchukua nafasi hii kuweza kuelezea majonzi uliyokuwa nayo kuhusiana na, na uh, mpendwa wako kupata majeraha. Tafadhali, kama una uwezo wa kutuelezea kile ambacho kinaendelea kwa mpendwa wako, karibu uweze kutueleza, na kama iwapo inashindikana, tunafahamu. Naona Robert mawasiliano na sisi yamekuwa magumu kuelezea kile ambacho anaweza akatufahamisha mpendwa um, wake ambaye alikuwa ni mmoja kati ya watu walioathiriwa katika shambulizi la kigaidi lililotokea Januari 15 jijini Nairobi, nchini Kenya. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Matangazo yetu pia yanasikika kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. basi hapa studio upo nami Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na mwenzangu BMJ Muridhi. Wakati ambapo bado tunaendelea kutafuta washiriki wengine, tuna maoni mawili matatu kutoka kwa wasikilizaji ambao walituandikia katika mtandao wetu wa Facebook. Naye huyu Amon Bizulu, yeye anasema kwamba shambulizi hili lililotokea Kenya limetushtua sote, lakini umoja ndio unaotakiwa ili kuweza kulishinda kundi la Al Shababu. King Majuto wa Geita, Kenya anasema inahitaji msaada wa kijeshi kukabiliana na Al Shababu, maana ni kama imezidi mbinu na kuweza kufanya mashambulizi makubwa na kuweza kusababisha vifo kwa watu na vilevile. Tuna wasikilizaji kama vile Sayeda Mabula Magesha anasema, kwanza kabisa niwape pole ndugu zangu wa Kenya kwa shambulizi hilo ambalo liliwapata, na pili ni washukuru wote ambao walisaidia kuhakikisha kwamba maafa hayakuwa mengi kama ambavyo uh, ingelikuwa uh, kama hatua za haraka zingechukuliwa. Vile vile Vedasto Romani mkazi wa Nzega kule Tabora anasema kwamba Umoja wa Mataifa unapaswa kuingilia kati katika e, mapigano yanayoendelea nchini Kenya. Sijui anamaanisha nini, lakini tumsikilize msikilizaji ambaye amepiga simu, Amiani akiwa nadhani ako kule Tarbo, lakini atatueleza majina kamili katika nchi ya Kenya. Karibu ama, Amiani kwa Live Talk. asante sana kwa kunipatia hii nafasi. Kwa majina ni Patrick Amiani kutoka Tarbo, Kenya, Kakamega kaunti yenyewe. Tumeshtuka sana na haya mambo lakini mimi kwa upande wangu ninapongeza wale maafisa wa usalama. Kulipotokea tu ule mlipuko, waliitikia mwito kwa haraka sana, na sisi kama Wakenya tumehuzunika sana, kwa sababu uh, maisha ya mtu ama maisha ya binadamu ni ya muhimu kabisa. Kwa mfano kama mimi nina ndugu wanafanya pale Nairobi, nilianza kushikwa tu na wasiwasi habari zilipokuja, lakini baadaye akanipigia simu, imefanyika mbali kidogo. Kwa ufupi, ni lazima tujue majirani wetu, kwa sababu tumeona, sio kudhania labda ni watu kutoka mbali. Unapata kuwa ni wale watu unawafahamu, lakini sasa hatu hatutilii maanani kujua wanafanya kazi wapi, wanafanya nini. Hiyo ndio ubaya wetu, tunaishi tu na majirani lakini hatujui shughuli zao. Kwa mfano sasa wale ambao wamehusika ni watu wetu tu hapa, na unapata kuwa ingawaje majina ni yale yale, lakini unapata kuwa ni wale watu ambao tunaishi nao na ni majirani wetu. Kwa hivyo mimi napongeza sana sana vile vitengo vya usalama kwa kuchukua hatua haraka. Asanteni. Nam, lakini, usi- usiondoke manake, umezungumzia swala ambalo limezungumziwa na wengine e, hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kuna mmoja ambaye amepiga simu muda mfupi uliopita. Tulimpigia simu Kariuki Ndesh akiwa mjini Nairobi, e, naye analeta swala la ufisadi. Hebu tusikie anasema nini, kujua wale ambao wanahusika ni wakuja ama ni wale ambao wako nchini Kenya tayari. Tumsikie Kariuki Ndeshi mi naona ile kitu inafanyika hapa Kenya ni hmm, ufisadi ndiyo umekuwa mwingi sana. Hiyo ndiyo imefanya magaidi watoke Somalia wakuje hapa watuhangaike na lingine tu subi subiri wafanika. -subiri kidogo, unasema ufisadi, lakini labda unaweza kufafanua maanake huwezi kusema tu ufisadi na hauna kisa hata ki, kimoja ambacho unaweza kuelezea wale wasikilizaji, isiwe kwamba unasema tu. Je, una ushahidi wowote? ni kweli, kwa sababu unasikiza, unasikianga, unasikia hawa uh, uh, watu kuna wengine wanatoka Somalia, wanafuka tu mahali mapolisi wako wanatumia pesa na wanaingia hata. Mi naweza kukuambia kwanza, e, kuna hizi magari hizi matiera zinahua zinapeleka msaada huku witi kama huko, uh, wanapeleka huko nje hawa uh, watu ndio huwa uh, wana, wanaingiza hawa uh, watu wanakuja na watu kutoka Somalia kama na magaidi wengine waipoa, wanaweka kwa matwera. Unajua mapolisi hawaangaliangi maneno ya twera wa wachunguzi twera ndani nini, nini. Hao watu huenda wanaingizwa na matwera, na wengine na magari dogo wanapita tu mahali pa polisi wako. Hiyo ndio naweza sema tu juu, unaona watu wanaingia kutoka Somalia, wanaingia tu bila kupingwa wanakujanam na wewe kama kama raia ambaye labda umeshuhudia mambo haya. Je, umechukua hatua zozote labda kufikisha habari hizi kwa vyombo vya usalama navyo vikachukua hatua? Unajua, uwezi sema uende useme maneno mingi hapa, ukienda kusema kitu wewe ndio tutakuja kuelezea utaelezea mambo mingi. Sasa una, unasikiza tu watu wenye wanasema a, watu huwa wanabebwa na magari kutoka mipakani, wanaingia Kenya, wanaingiza Kenya na wana, pengine wanakuja na masiraha au nini, wengine wanavuka wanaenda nchi zingine. Asante uh, sana tu uh, nam, asante sana Kariuki uh, Kariuki huyu uh, ndesh, akiwa kule nchini Kenya. Umesema huko katika mji gani iko? Nairobi. Ukiwa hapo Nairobi, tunashukuru kwa mchango wako katika eh, live talk uh, Ijumaa ya leo. Naam, basi ndio live talk inavyokwenda kwa siku ya leo. Hivi sasa kwenye laini ya simu tunaye Robert Kimani ambaye uh, yeye ni mmoja kati uh, yeye ame, mmoja um, uh, wa kaka zake ni waathirika katika tukio hili la shambulizi la kigaidi lililotokea huko Nairobi. Robert, karibu kama unanisikia hivi sasa. Naona kidogo hatuko naye Robert uh, Kimani Kimai uh, labda mchanganyiko hapa wa mawasiliano. Mwelekezi wetu pale Fiona Wamai, naona wanajaribu pale na Harrison Kamau, sijui kuna matatizo hapo mawasiliano. Lakini Kashuri, umekuwa uh, hujazungumza uh, kwa dakika chache e. Kuna swala ibuka pia hapa kuhusu raia wa kawaida kubeba bunduki. Hili linazungumziwa sana na wewe uliyashuhudia yote hayo, na wengine e, wakisema kwamba labda ni jambo nzuri, na kwa upande mwingine si jambo nzuri, kwa sababu pia lina athari zake. Tupe maoni yako kama mwanahabari, Gachuri. Nam, naona kuna uh, tatizo la mawasiliano. Wakati ambapo bado tunaendelea kupata ufumbuzi wa hiki kinachoendelea, basi itakuwa ni jambo la busara hivi sasa kama tutasoma na mawili matatu. Mkabiti wajua, hata mm -hmm, tukisoma mawili matatu nikuwa nazungumzia suala hili la uh, watu ambao walionekana pale kwenye mm, eneo la tukio wakiwa na bunduki na wale sio wana sio maafisa wa usalama ha, so. Sasa swali linaulizwa, hawa wamepata vipi uh, vibali vibali kuwa na bunduki. Najua vipo katika sheria za Kenya, lakini kuna wengine ambao walionekana uh, kama sijui kama tumempata Kashuri, naona bado mawasiliano yanaleta shida BMJ, lakini ifahamike kwa naam na, na, na, ni matatizo ya kimtambo uh, Robert Robert uh, Kimani yuko nasi kwenye laini ya simu na, Robert Yeah, na mkamiti ulikuwa unazungumza na Robert ambaye kama ulivyoeleza ni mtu mmoja wa waathiriwa kwa sababu oh, ndugu yake yuko hospitalini. Tulikuwa tuna- tunakuuliza taswira tu ya mambo, na ni nini ambacho wewe kama mtu ambaye umeathirika moja kwa moja, ni nini ambacho labda ungependa muone ili kubadilisha hali kama hii, yale ambayo yametokea kwa ndugu yako yasije yakatokea kwa mtu mwingine? Haya, mimi ni mwadhiriwa ambaye ndugu amepata majeraha pale umi, pale West, pale Westland na... sasa kitu ambacho ningependa mm -hmm. Endelea Robert, tunakusikia. Ndiyo, nakwambia kwamba nime, kitu ya kwanza nimehuzunishwa sana na kitendo kile kwamba wakati huu hakuna jambo lingine isipokuwa kumwangalia ndugu yangu pale hospitalini ya MP Shah. Kwa kweli, ningependa kuhimiza serikali wawe waangalifu katika hii maneno ya ugaidi, kwa sababu imetusumbua sana, tukianza kutoka lile tukio la Westgate, pia lile tukio la Garissa attack, pia lile tukio ambalo limetokea juzi zaidi la Dusit Hotel. Ningehimiza serikali ikiwe waangalifu zaidi, kwa sababu mambo mengine, ukisikiza zile sura ambazo zinatokea pale, ni kwamba serikali imelala kwa upande mmoja, na ni kuonyesha kwamba hata maybe kama wangekuwa waangalifu zaidi, yale mambo hayangetendeka. Ningependa kuuliza serikali kwamba wawasaidie pia na wale ambao ni soldiers wako pale, wawasaidie pia na Naam, shukran sana Kimani, labda kama uh, unaweza kusubiri labda, tutazungumza nawe baada ya dakika chache, lakini kwa sasa tumkaribishe kwa mara ya nne na ambapo hatujakuwa tukifanikiwa. Eh, huyu Mwenda Mbijiwe nasikia anacheka kwa mbali, kwa sababu tumekuwa na hitilafu ya mitambo. Lakini Mwenda Mbijiwe, wewe kama mchangiaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti Amerika wa siku nyingi eh, tunakaribisha kwa live talk, eh, na para, kwa, kwa mara ya nne, kwa mara kwa mara mara nne. <laughs> tumezungumza mengi wakati ulikuwa haupo, lakini bado kuna mengi ambayo unaweza kuchangia hususan eh, swala ili la kwamba Rais Uhuru Kenyatta akasema uh, kwamba mambo yametulia na akatoa kauli. Hebu tusikie uh, rais Uhuru Kenyatta uh, kauli yake kwa kifupi tu uh, kisha nikuulize swali Mwenda Mbinjiwe. tunaomboleza kama taifa na tunaomboleza pamoja na watu walioathirika kutokana na tatizo hili. Tunawaombea majeruhi wote wapone kwa haraka. Tunachukua tahadhari ya hali ya juu na tutaendelea kuwa hivyo. Nawahakikishia Wakenya wote na wageni kutoka nje kuwa mko salama nchini Kenya. Haya basi, kauli hiyo kwamba Wakenya wote wako salama katika nchi ya Kenya, kauli hiyo uh, imesifiwa na wengi na wengine pia wameikosoa, kusema kwamba kusema wako salama sasa, manake nini? Manake uh, kulikuwa na ule uzembe kama tulivyosikia huenda uh, ulikuwa ni uzembe kwa maafisa wa usalama. Itajulikanaje kwamba uzembe kama, kulikuwa na uzembe uliotokea, uh, kwamba uzembe kama huu hautatokea katika maeneo mengine, sio tu hapo Nairobi lakini maeneo mengine katika nchi yake Kenya. Karibu uh, kwa live talk uh, Mwenda Mbijiwe. Nashukuru sana na samahani kwa sababu tumekuwa na hiyo hitilafu ya mitambo, lakini ni muunge mkono wa rais uh, Kenyatta hapo kwamba wageni wasiogope kutembea nchini Kenya, dunia nzima kutoka Marekani kwenda Ulaya, iwe nchi kama, kama Ufaransa au Ujerumani ama hata Uingereza yenyewe na mataifa mengi hata kule Asia kwenda Indonesia hadi Afrika, wamekuwa na matatizo haya ya ugaidi. Kwa hivyo e, dunia nzima tushikane kama e, wananchi wa dunia hii, yani siti, global citizens, tukubaliane kwamba hatutakubali adui atutishe tukiwa nchini Kenya ama tukiwa nchini Ufaransa ama ikiwa ni Marekani, kwamba tusiwape magaidi fursa ya kuhisi kwamba wamebadili wame, wame jinsi ambavyo sisi tunaishi. Hivyo ndivyo rais wetu hapa alikuwa akimaanisha kwamba wageni, msiogope kuitembelea nchi ya Kenya. Lakini zaidi ya hayo niseme eh, bila shaka maswali ambayo Wakenya wanajiuliza kwa sasa na hasa wale wanajiuzisha kwa mambo ya usalama ni jinsi gani ambavyo shambulizi hili liliweza likapangwa likatekelezwa eh, bila ya ujasusi eh, makachero wetu kuweza kunamua kile ambacho magaidi walikuwa wakikipanga, na zaidi wakenya wengi wanataka kuelewa tangia mwaka wa elfu mbili kumi na nne, mara ya mwisho tulipopata shambulizi kubwa la kigaidi dhidi ya universiti ya Garissa, na kabla hiyo mwaka mmoja baadaye palikuwa lile shambulizi la Westgate. Tangia mwaka elfu tano wamekuwa na utulivu utulivu, wa kipekee, utulivu wa kipekee utulivu ambao ulionyesha Wakenya wako salama na Wakenya wote nchini wakajihisi kwamba wako salama salmini. Sasa vipi ambavyo tangu mwaka elfu mbili kumi na tano hadi leo ni eh, nini tulichokifanya? <tus> ama tulidanganyika ama tulipatwa na udhaifu ama kile ulichokiita kuzembea, tulizembea katika kazi, kazi yetu ya ujasusi na magaidi yao wa wakaweza kupanga na kutekeleza ugaidi katikati ya mji wa Nairobi katika mojawapo wa maeneo ambayo yamelindwa sana, hapo waliposhambulia hiyo Jumatatu. Maswali haya ni maswali ambayo mm -hmm. siku zijazo wakenya watataka wayaelewe na mm hakika -hmm. bila shaka rais wetu ameweza kuyauliza yeye mwenyewe, na bila shaka wale wanaohusika kuyajibu watayajibu. Wasipoyajibu wa, tutawafanya kuwajibika katika kujibu maswali hayo. Naam, na wewe na una maswali mengi ya kujibu hivi leo, na hatuna muda mrefu uliosalia, eh, lakini kabla sijampisha mwenzangu Mkamiti Kibayasi, hivi leo kuna watano ambao wamefikishwa mahakamani: Joel Ng'ang'a Wainaina, Oliver Kanyago Mudhee, Gladys Kari, Justus na Gulete Abdilahim na vilevile vile Osman Ibrahim. Swali hapa ni je, wameharakishwa sana kufikishwa mahakamani au ni nini ambacho uh, mwananchi wa kawaida angetarajia baada ya yale yaliyotokea? No, hawajaharakishwa kufikishwa mahakamani, manake naye katiba ya Kenya inasema kwamba Mkenya yeyote yule, hata akiwa mgeni ametembea nchini Kenya, asishikwe na kuwekwa E, korokoroni kwa zaidi ya ma, masaa ishirini e, na manne bila kufikishwa mahakamani. Sasa hawa bado ni washukiwa, huenda ikawa <coughs> ushahidi utawaondolea mashtaka ama ushahidi utawaonyesha zaidi kwamba wao wana, wana makosa ya kujibu katika e, koti za Kenya. Sasa ilibidi wapelekwe mahakamani kwa upesi, ili mahakama sasa iruhusu polisi kuwashikilia kwa siku zaidi ya masaa ishirini na manne ili uchunguzi uweze kufanyika kubaini walijua kitu. Maanake kwa mfano kuna wale madereva wa teksi. Bila shaka ndugu yangu, wakati mwingi hata mimi hapa mjini Nairobi nimebeba watu ambao sikujua wanaenda wapi, sana shughuli yao haikujihusisha sana na mtu akienda afanye kitu kibaya, baadaye useme nilijua kwa sababu nilimbeba. Saa zingine inabidi nidhihirishe na nijitetee kwa ushahidi kwamba mimi sikujua, sikuhusika pale. Kwa hivyo hakukuharakishwa na nafikiri Wakenya wanaelewa kwamba ilibidi wapelekwe mahakamani ili tusivunje sheria kwa kuwashika siku nyingi zaidi ya vile inahitajika na katiba. Mbijiwe, kuna suala ambalo hivi sasa linaibuka miongoni mwa wakazi wa Kenya kwamba inabidi, uh, majirani wajuane wenyewe kwa wenyewe. Umjue jirani yako anafanya nini na watoto wake, pengine shughuli zao katika maisha ya kila siku ni nini. Je, ni njia zipi ambazo unadhani za kiusalama zinafaa kutumika katika kuielimisha jamii kumjua jirani yako. E, tangia mwaka elfu mbili kumi na tatu tulipovamiwa katika lile shambulizi, la Rais Kenyatta na serikali yake walianzisha mpango wa nyumba kumi ambao kwa pakubwa ume- umezingatia mpango kama uleule ule katika taifa kama Tanzania ambapo majirani wanafaa wawajue majirani wao hati majirani E, wanaoishi na yeye majirani tisa o pamoja na yeye wawe, wawe majirani kumi ambao wanajuana sasa. <coughs> Unapata kwamba tangia wakati ule mradi huo kwa pakubwa e, na ninasema hivi e, moyo wangu ukiwa umesononeka sana kwa pakubwa mm. mradi huo ulibakia tu kuwa maneno ya kuongewa, e, mradi huo haukuwekezewa pesa, labda ni wale waliopewa jukumu la kuongoza labda hawakujua jinsi ambavyo ya kusukumia katika serikali ili uweze kupewa mgao wa pesa katika bajeti, ili mradi huo uweze kuhamasisha wananchi e, mradi wenyewe umejaribu, lakini e, upungufu wama dhaifu mkubwa wa mradi huo wa nyumba kumi ni, ni kwamba haujakuwa na fedha za kuweza kuhamasisha wananchi kuwafanya wananchi katika kwa kile tuweza kwa kimombo, civic education, yaani kuwafunza wananchi maanake wakati kama ule, kwa mfano, wakati tunapiga kura unakuta e, ile ile komisheni ya ya, ya ya kura inatoa hata uh, makaratasi yenye habari jinsi ya kupiga kura. Kura yako ikipigwa hivi itakuwa imeharibika, ikikuwa hivi ndio itakuwa sawa. Sasa nyumba kumi hawajawahi toa hata e, stakabadhi kama hizo, mevifurushi kama hivi ambavyo vinahamasisha umma. Kwa hivyo kwa pakubwa e, dhana ama hoja hiyo ya yani nyumba kumi imebakia tu kwani hoja, kwa hivyo labda ni wakati umefika, Rais Kenyatta na serikali yake wapige msasa e, e, e, dhana hilo ama mradi huo wa nyumba kumi, labda kama ni uongozi haupo, watafute viongozi watakao utekeleza mradi ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya huo, ama ni serikali itenge pesa za mradi huo. Lazima pafanyike fa, kitu, ili wakenya wahamasishwe kupatipeti kwenye hiyo mradi. Lakini mvijiwe uh, kwa kuwa tayari umeshasema mradi ulishabuniwa, lakini utekelezaji wake haukuzaa matunda, nani alikabidhiwa jukumu la kuongoza mradi huo? Na je, serikali ilikuwa inachangia vipi kuhakikisha kwamba mradi unafanikiwa? Je, lilikuwa ni kundi la mashirika yasiyo ya kiserikali ama ilikuwa ni wizara kutoka ndani ya utawala wa Kenyatta kusimamia makundi haya kuhakikisha kwamba kile ambacho wamekibuni, umjue jirani yako bila kufanya ubaguzi wa kidini, wa kikabila na kadhalika, kuweza kujua anashughulika na nini. Naona tuna hitilafu tena ya mitambo, sijui bijuu wametupotelea wapi. Mm -hmm. Tukua naye tu sekunde chache zilizopita uh, sijui Binjuu bado unatusikiliza Haya, msikilizaji, ndivyo hivyo, naona muda nao unatupa kisogo. Kimani bado yuko kwenye laini ya simu, labda mkamiti eh, mpe dakika kama moja tu alafu tufunge show, labda Kimani aseme kitu. Najua bado anahuzunika kwa sababu ya yale yaliyoikumba ya familia yake. Kimani, uh, kwa mchango wako ili kuweza kuisaidia serikali na jamii nyingine, leo hii ikirudishwa hiyo uh, azma ambayo iliundwa awali ya kuweza kumtambua jirani yako, ni marekebisho gani ambayo ungependa yafanyiwe katika suala hilo? Naam, naonekana na mitambo kweli, imetupa tatizo hivi leo. Msikilizaji, umekuwa ukisikiliza matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington. A, matangazo ya Live Talk, ambapo ni mjadala wa wiki. Hivi leo tumekuwa tukizungumza, ingawaje tumekuwa na matatizo chungu nzima ya kimitambo, tumekuwa tukizungumza a, kuhusu a, yale mashambulizi yaliyotokea siku ya Jumanne katika eneo la Riverside Drive katika jiji la Nairobi ambapo watu 21 waliuawa, walipoteza maisha yao na wengine wengi kujeruhiwa, wengine wakiendelea kupokea matibabu. Kutoka hapa Washington nimeshirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi, na fundi wa mitambo wamekuwa ni Fiona Wamai. Mimi ni BMJ Muridhi, nawatakia wikendi njema kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.