Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM Mombasa na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.4 Kisangani nchini DRC, 107.3 Kigali Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea marudio ya kipindi cha Live Talk, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Murithi. Idadi ya watu waliokufa kutokana na mlipuko wa bomba la mafuta nchini Mexico jana Ijumaa imepanda na kufikia 66. Gavana wa jimbo la Hidalgo amesema hivi leo akizungumza katika mkutano na waandishi wa habari hii leo katika mji wa Mexico City. Gavana Omar Fayad aidha amesema kwamba takriban watu 76 walijeruhiwa wakati wa mlipuko huo. Maafisa wamesema kwamba mlipuko huo ulisababishwa na hatua ya wezi wa mafuta kuteka bidhaa hiyo kinyume cha sheria. Mafuta hayo yalikuwa yanafuja, yanavuja kutoka kwa ufa wa bomba hilo taarifa ya maafisa wa serikali ilisema kwamba zaidi ya watu 60 walichomeka vibaya mno kutokana na mlipuko huo. Rais wa Mexico Andre Manuel Lopez Obrador ambaye ameanzisha msako mkubwa wa kuwasaka wezi wa mafuta ameitaka serikali yake kusaidia wote walioathiriwa na mkasa huo. Utawala wa Obrador umesema kwamba wizi wa mafuta unaegharimu nchi hiyo takriban dola bilioni tatu kila mwaka. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kwamba atatoa tamko muhimu juu ya kufungwa kwa serikali na usalama wa mpakani wakati akihutubia taifa aliyo Jumamosi al Trump amesema hotuba hiyo kutoka White House itatoa ataitoa saa tisa ya mchana hapa Washington, saa za upande wa mashariki wa Marekani, na atahutubia juu ya mgogoro wa kibinadamu ulioko upande wa mpaka wa kusini wa Marekani kulingana na yeye. Mvutano ulioko kati ya Wademokrat na Warepublican juu ya kumpatia Trump fedha za kujenga ukuta katika mpaka kati ya Mexico na Marekani umepelekea serikali kufungwa na imefikia siku ya ishirini na tisa leo Jumamosi. Trump anataka apatiwe zaidi ya dola za Marekani bilioni tano kwa ajili ya ujenzi wa ukuta huo Wakati wa Demokrat wamempatia zaidi ya dola bilioni moja katika kama, kat, kama malipo mapya ya kuimarisha usalama mpakani na sio kwa ajili hasa ya ujenzi wa ukuta. Vyanzo vya kambi ya wademokrat vinaeleza kwamba fedha zitaingizwa katika kifungu cha mswada wa matumizi ambao utajadiliwa wiki ijayo: dola milioni mia tano na ishirini na nne kwa ajili ya kuboresha maeneo ya mipaka ambako wahamiaji wanapita, na dola milioni mia tano sitini na tatu kwa ajili ya kuajiri majaji zaidi wa uhamiaji. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington, ikiwa ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Maelfu ya wanawake wanaendelea kukusanyika katika miji mbalimbali mikubwa hapa Marekani na duniani kote i leo Jumamosi, kwa maandamano ya kila mwaka yanayofanyika kwa mara ya tatu yakishinikiza haki sawa za kijinsia na kutaka dunia itafakari juu ya wasiwasi ulioko juu ya uharibifu wa mazingira na suala la haki za wahamiaji, kati ya mambo mengine. Maandamano hayo yanafanywa na wanawake, ambayo yalianza kufanyika mwaka 2017 siku moja baada ya Rais Donald Trump wa Marekani kuapishwa kuwa rais wa Marekani. Siku ya kwanza kamili ya utawala wa rais Trump, mamia ya maelfu ya wanawake waliteremka jijini Washington kuonyesha upinzani wao mkubwa dhidi ya utawala mpya, utawala mpya na sera zake. Tayari waandamanaji wamekusanyika hivi tunavyozungumza, karibu na White House, wakilalamikia maswala mbalimbali kama tulivyoeleza katika taarifa zetu na ofisi, kunradhi, mhariri um, mkuu wa gazeti au jarida la Bizfeed News amesema kwamba anasimama na yale ambayo yaliandikwa kwenye gazeti hilo, licha ya kutuhumiwa kwamba alikosea katika taarifa alizozitoa kuhusu rais Donald Trump na uhusika wa Russia katika uh, uchaguzi wa Marekani wa mwaka 2016, ofisi ya mchunguzi maalum hapa Marekani, Robert Mueller, jana Ijumaa ilitilia mashaka habari hizo zilizoripotiwa kwamba rais Donald Trump alikuwa amemwagiza wakili wake kulidanganya bunge la Marekani, Congress. Shirika hilo la habari buz, la Buzzfeed News ilinukuu vyanzo viwili visivyotajwa majina na kusema kwamba ni maafisa wa vyombo vya usalama vya serikali kuu katika ripoti yake kwamba Trump alikuwa amemwamrisha wakili wake wa zamani Michael Cohen kusema kwamba atadanganya Congress juu ya, ya mkakati wa ujenzi wa jumba refu la Trump huko Moscow. Hata hivyo, msemaji wa mchunguzi maalum Peter Carr amesema Ijumaa kwamba maelezo ya Buzzfeed katika tamko mahususi juu ya ofisi ya mchunguzi maalum ikiwemo ufafanuzi wa makabarasha ya uthibitisho uliopatikana na ofisi hiyo kuhusiana na ushahidi uliotolewa na Michael Cohen katika Congress siyo sahihi. Kama nilivyowaarifu wasikilizaji, ni kwamba leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, kama ilivyo desturi yetu, tunakuletea uh, majadiliano ya wiki, ambapo hivi leo uh, tunazungumza kuhusu shambulizi la kigaidi ambalo lilitekelezwa katika eneo la Riverside Drive mjini Nairobi nchini Kenya siku ya Jumanne, ambalo kwa hakika limeendelea kulaaniwa na viongozi mbalimbali kote nchini na katika dunia nzima wa hivi karibuni kabisa ni aliyekuwa rais wa Marekani Bill Clinton, ambaye ameeleza masikitiko yake na kuwatakia faraja jamaa uh, jama ya wale ambao walipoteza maisha yao kufuatia uh, ukatili huo. Uh, kulingana na serikali ya Kenya, kufikia sasa idadi tuliyonayo rasmi Uh, ingawaje tutajiunga na mwenzetu atueleze kama kuna mengi ambayo yamebadilika, ni watu ishirini na mmoja ambao walipoteza maisha yao, huku zaidi ya wengine kumi na tano wakiendelea kupokea matibabu katika uh, taasisi mbalimbali mbali za kitabibu uh, huko mjini Nairobi. Na kabla ya kuwakaribisha wageni wetu kama nilivyowaahidi, tuungane moja kwa moja na mwandishi wetu wa Nairobi Huba, uh, Huba Abdi, Huba Abdi moja kwa moja tueleze ni nini cha hivi punde ambacho wasikilizaji wetu wanafaa kujua kufuatia shambulizi hili. Najua kwamba ulikuwa uh, wewe mwenyewe ulikuwa kule Eastleigh, utatueleza yote hayo na mengine ambayo ni mapya ambayo wasikilizaji wa wa wetu wajue, alafu tuwakaribishe washiriki wetu katika uh, live talk leo Ijumaa. Karibu uhuba Naam, asante sana BM. Kama alivyosema idadi ya watu waliofariki katika shambulizi la siku ya Jumanne ni ishirini na moja baada kufikia sasa, idadi hiyo imesalia kwa hivyo. Na kilichojiri cha sasa ni kuwa washukiwa watano tayari wamefikishwa mahakamani kuhusiana na shambulizi katika mkahawa wa Dusit, na ni idara ya mashtaka ya umma imeweza kuwafikisha washukiwa hao leo alasiri katika mahakamani na washukiwa hao watazuiliwa kwa muda wa siku thelathini hadi pale uchunguzi itaweza kukamilika. Na tayari idara ya mashtaka ya umma inasema itaendelea kusaidia katika uchunguzi na kuhakikisha wote waliohusika katika shambulizi lile watafikishwa mbele ya mahakama. Na tukisonga mbele, ni kuwa wafanya biashara wa mtaa wa Itilii, mtaa wa Itilii ni mtaa ambao unajulikana sana katika masala ya biashara, na ni mtaa ambao Uh, biashara yake sio tu katika nchini Kenya au jiji la Nairobi. Wafanya biashara kutoka mataifa ya Afrika Mashariki huja katika mtaa wa hisilii kufanya ununuzi na vilevile kusafirisha katika mataifa yao. Basi wafanya biashara katika mtaa huo hileo waliweza kufunga biashara yao kuonyesha umoja uh, dhidi ya shambulizi ambalo lilikuwa limefanyika na kufungwa kwa maduka, ingawa ilikuwa ni kwa masaa matatu Ilionyesha ile impact kubwa sana kwa sababu kulikuwa na watu tayari wamesafiri kutoka maeneo mbalimbali kuja kufanya ile shughuli za kununua bidhaa, lakini walipofika biashara ilikuwa imefungwa. Kwao ilikuwa ni sasa kama Huba. Huba, huba kunradhi, kuna nini? Kuna viongozi wa tabaka mbalimbali mbali ambao, eh, kulingana na taarifa ambayo ulituma kwenye eh, kipindi chetu cha televisheni niliona wakizungumza pale. Hebu tueleze nani watu muhimu pale, ona kama mbunge wa eneo la Kamukunji. Je, huyu umuhimu wake ninine, ni nini, hususan ikikumbukwa kwamba wamekuwa wakilalamika kwamba jamii ya Wasomali katika eneo hilo wanabaguliwa wakati mwingine. Naam mzee, mbunge huyu wa Kamkunji Yusuf Hassan alikuwa pale akiwakilisha jamii eneo hilo, pia na itakumbukwa kuwa miaka ya nyuma kabisa, yeye mwenyewe ni mmoja wa waathiriwa wa mashambulizi ya kigaidi ambayo iliwahi kufanyika katika mtaa wa Eastleigh. Hivyo kuja kwake pale ilikuwa ni kuonyesha ile umoja na kuonyesha kuwa wakazi au wafanya biashara wa mtaa wa Eastleigh wanalaani shambulizi ambalo ilifanyika, na m pia Lengo lingine la wafanyabiashara hao kuja pamoja kulaani na kufanya maandamano ambayo yalikuwa ya amani ni kusema kuwa eh, shambulizi eh, hilo lilihujumu sekta ya biashara, kwa sababu eneo hilo lilikuwa ni eneo ambalo lilikuwa ni la kibiashara. Kwa hivyo kufanyika kwa mashambulizi haya kunaonyesha kuwa pia uchumi wetu umeweza kushuka kidogo. Nam, shukran sana Uba Abdi, naomba usiondoke ingawa hatutakuwa nawe kwa muda mrefu, lakini uh, labda kuna swali ama mawili ambayo mwenzangu mkamiti kibahasi atakuuliza baadaye, lakini kwa sasa tuungane na mwandishi wa uh, shirika uh, la habari au runinga ya citizen uh, kule nchini kenya francis gachuri uh, francis gachuri ni mmoja wa waandishi wa habari ambao walifika um, muda mida ya mwanzo mwanzo kabisa nyakati za mwanzo mwanzo pale tukio hilo liliporipotiwa uh, francis uh, nisikusemee hebu waeleza wasikilizaji nini ambacho ulishuhudia ili tuweze kuzungumzia masuala mengine wewe kama mwandishi wa habari kuwa wa kwanza pale mmoja wa watu kwanza kabisa nini ambacho kilikuwa muhimu kwako kwa wewe kama mwandishi wa habari? Asante sana kwa kunishirikisha katika mjadala huu na ni kweli kama ulivyodokeza, nilikuwa miongoni mwa wanahabari wa kwanza kabisa kufika katika eneo la tukio, aa, siku hiyo ya Jumanne, na tulikuwa kwenye mkutano tu wa kawaida wa kupanga taarifa zetu za habari jioni, jioni hiyo, na kisha tukasikia mlipuko na taarifa zikamiminika kwetu kuwa kulikuwa na shambulizi katika mojawapo wa benki hapo ilikuwa inadaiwa kuwa ni wizi wa benki, lakini tulipofika pale tukapata kwamba lilikuwa ni shambulizi la kigaidi. Na langu mimi kama mwanahabari nilikuwa ni kuwapa watazamaji wetu uh, taarifa za hivi punde kabisa kwa jinsi lingeweza kuwapa hizo taarifa za habari, hata ingawa lilikuwa ni tukio ambalo lilikuwa ni la kushtukiza sana, na vilevile la kuogofya, kwa sababu washambulizi hao kando na Uh, kujihami kwa uh, mabunduki na risasi, vilevile walikuwa wametega mabomu uh, katika maeneo mbalimbali ikiwemo katika gari ambalo walifika nalo pale uh, katika eneo la tukio. Hivyo basi lilikuwa ni shambulizi ambalo na uh, kidogo liliwatachawiza watu wengi sana tukio hivyo fipi uh, uh, lakini tuling'ang'ana jinsi tulivyoweza tuli, uh, kuwa kuwapa watazamaji wetu habari za utendeti na za moja kwa moja uh, kama zilivyokuwa zinachipuza. Francis, mimi hapa ni mkamiti. Um, shambulizi hili lililotokea, uh, wiki hii Kenya, si shambulizi la kwanza. Wakenya wamekuwa wakishambuliwa mara kwa mara. Unapozungumza na Wakenya, raia wa kawaida, hali kadhalika wale ambao pengine wamepoteza wapendwa wao katika shambulizi hili au mashambulizi yaliyopita, nini ambacho wanakueleza? Wanachotaka pengine serikali ifanye kuweza kukabiliana na matukio kama haya ya kushtukiza ambayo yanapoteza maisha ya watu wasiokuwa na hatia, ni jambo la kutamosha sana. Na katika tukio hili la hivi punde watu ishirini na moja kupoteza maisha yao na wengine wengi kujeruhiwa, na wale ambao waliogopa sana, waliogopwa sana na shambulizi hili, wale ambao walikuwa wamebanwa katika vyumba mbalimbali katika uh, manyumba hayo ama majumba hayo ambayo uh, yana ofisi nyingi tu ikiwemo hiyo hoteli ya Diffit, bila shaka ni suala la kuwatamausha watu wengi. Na wale ambao tumeweza kuzungumza nao, wanazidi kuipa serikali changamoto kuzidi kukaza kamba dhidi hawa magaidi, na vilevile vile vitengo vya usalama na hususan kitengo cha ujasusi kiweze kukaza macho na masikio zaidi, ili kuvunjilia mbali magaidi kama hawa na vilevile kujaribu kuepua mashambulizi kama haya kabla hayajatokea na ni uh, vizuri pia kuwapa kongole maafisa wetu pale ambapo wanafanya kazi nzuri na wameweza kupata taarifa nyingi sana na wakaweza kuzuia mashambulizi mengi hapo awali tukio la mwisho likiwa ni kama mwaka elfu mbili kumi na tano na nyingine elfu mbili kumi na tatu uh, katika kipindi cha kama miaka mitatu minne hivi hakujakuwa uh, na mashambulizi haya na hivyo basi nikana kwamba sasa hawa magaidi wamebaini kuwa kunao utulivu, na hivyo basi wakafanya shambulizi kama hili la kushtukiza. Ni ishara bayana kwa maafisa wote wa usalama na vilevile wale wa ujasusi kuwa macho saa ishirini na nne siku saba kuhakikisha kwamba hakuna yeyote ambaye anaweza kupenyeza. Na huo ndio mwito ambao nimesikia wengi ambao niliweza kuzungumza nao pale wakisema wanaitaka serikali kuendelea kuwa macho na makini kabisa kuhakikisha kwamba Shambulizi lolote linalopangwa linaweza uh, kuchaguliwa ili kuepusha uh, nyoyo za watu kutuliza na vilevile kuwepua mashambulizi kama haya ambayo yanawakosesha uh, watu usingizi na vile vile raha yao kama wakenya. Naam, Francis, ni vizuri umezungumzia hilo kwa maanake kuna uh, baadhi ya wakenya ambao wanazungumza wamezungumza na Sauti Amerika kama huyu eh, Sami wa Masebu Sami wa Masebu akizungumzia wa hilo hilo ambalo umelisema kwamba kuna wengine wanadhani kwamba uh, kuna uzembe fulani hususan kabla ya shambulizi hilo kutokea, kwamba labda maafisa wa usalama wangefanya uh, mengi zaidi ya yale ambayo walifanya katika uh, kudhibiti au kuzuia uh, tukio kama hilo. Hebu tusikie Sami wa Masebu anasema nini kuhusu suala hili. Mchango wangu ni kwamba vile vyombo vya usalama na vile vya uchunguzi hasa vya kupeleleza visa vya kigaidi havikuchukua tahadhari, havikufanya ule uchunguzi kwa mapema uh, kwamba kitendo hicho kingefanya kuchunguzwa mapema, labda kingezuiwa kabla hakijatokea. Walingoja mpaka kikatekelezwa. Maafisa wa, wa, wa, wa, wa, wa usalama walipofika pale waliweza kuwaoa wale magaidi, lakini hilo halikutosha, hawangengoja tendo hilo litendeke ndipo vikosi vichukue hatua. Kwa hivyo eh, lawama yangu ni kwa wale maafisa wa uchunguzi, kwa, kwa Kiingereza unasema investigative officers. La, labda walitepetea kidogo, hawakufanya kazi yao juzi ilivyofaa kufanywa. Asante sana Wamasebu kwa maoni yako hayo katika kipindi hiki cha Live Talk. Asante pia tunipigia nam, eh, Francis unasikia hayo. Na pia nimekuwa nikikutazama wewe mwenyewe kama mwandishi wa habari ukizungumza hasa kwenye runinga ya Citizen na pia ukieleza yale ambayo unasikia kutoka uh, uh, Wakenya mbalimbali na wote ambao labda ni wadau katika swala hili. Na moja ya masuala ambayo yameibuka uh, ni kwamba uh, baadaye ilionekana kama uh, labda serikali haikuweza uh, uh, uh, kujibu maswali kutoka kwa waandishi wa habari. Wewe kama mwandishi wa habari, e, swala hili lime, uh, limeku uh, Li, li, linamaanisha nini kwako kwako wewe? Tulikuwa kwenye njia panda kwa sababu, kwa upande mmoja taarifa ya kwanza kabisa waliotoa ilikuwa kama saa moja baada ya tukio hilo kutokea, baada ya shambulizi hilo kutokea, na taarifa ya pili ilikuwa ni kama mwendo wa saa kumi na mbili hivi, tuseme kama saa mbili nusu baada ya shambulizi hilo kutokea, na maswali mengi ambayo tulikuwa tunataka kuwauliza ni kuhusu idadi ya washambulizi idadi ya watu ambao wameokolewa na vilevile idadi ya watu ambao walikuwa wamepoteza maisha yao, na serikali ikawa ni kama iko kwenye njia panda, kwa sababu labda kutokana na yale ambayo walisoma walijifunza nayo kutoka kutokana na yale mashambulizi ya Westgate na kule Garissa, kwamba waziri wakati huo walitoa taarifa ambazo zilionekana kutoa mkanganyiko, na akatoa taarifa ambazo kidogo zilionekana kuwa na uh, matatizo na hivyo basi eh, inaweza kusema ile kwamba hawakujua ni lipi la kusema wakati huo kutokana uh, na um, taarifa ambazo labda zingeibua hisia uh, nyingi zaidi, zingeleta taharuki zaidi, na hivyo basi wakahiari kutoa taarifa tu bila kujibu maswali kutoka kwa waandishi wa habari. Na labda hii ni changamoto kwa serikali kujaribu uh, kuboresha mikakati uh, yake ya kutoa taarifa hususan matukio kama haya ama matukio kama haya yanapojiri ili kutuliza nyoyo za wale ambao wanataharuki na vilevile wale ambao wanatamauka kuhusiana na yanayojiri na kukosa uh, taarifa za uhakika na kamili kutoka kwa serikali kuhusu yanayojiri. Kwa hivyo kwa upande mmoja, serikali ina jukumu la kuhakikisha kwamba haitoi taarifa ambazo ni kana kwamba zinawapa kongole wale eh, washambulizi, lakini kwa upande mwingine ni lazima pia ihakikisha kwamba kuna taarifa za mara kwa mara ili kuweza kutuliza nyoyo za wale ambao ni watazamaji ambao labda wana watu mm -hmm. wao katika majumba kama yale, na vile vile kuhakikisha kwamba wanaondoa um, uh, ile ile ile hali ya watu kutoa taarifa ambazo ni za kupotosha, yani fake news ukipenda, kwa sababu tukio kama hili bila shaka huwa linatoa mwanya kwa wale ambao ni wapeperushaji wa fake news ama ama kuboresha eh, taaluma yao ama yale ambao wangetaka kufanya. Naam, Francis. eh, eh, shukran sana lakini, usiondoke, msikilizaji, unaendelea kusikiliza idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti Amerika, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington ambapo tunakushirikisha wewe pamoja na wageni wetu, ambapo mada ya leo eh, tunazungumzia kuhusu shambulizi la kigaidi ambalo lilitokea siku ya jumanne eh, kule nchini Kenya, tukiangalia ni nini kimejiri tangu wakati huo. Eh, kuna magazeti ambayo tayari yanaripoti, gazeti moja la Uingereza likidai kwamba serikali ilikuwa imepatiwa habari hizi kuhusu shambulizi au uwezekano wa shambulizi hili, lakini habari hizo hazijadhibitishwa. Na hivi leo, kuna watu ambao wamefikishwa mahakamani katika mji wa Nairobi. Tutazungumzia yote hayo. Mkamiti Kibayasi, nasikia tuko na wageni, ni nani ambao tuko nao kwenye laini ya simu? Francis, kwa kuwa umemtaja huyu Yasin Fara ambaye amepoteza watoto wawili, hebu tusikilize kile ambacho alichokisema, kisha tutarudi tena na kukaribisha washiriki wengine ambao tunao hivi sasa katika Live Talk. Mi nimepoteza wa vijana wawili, vijana wadogodogo sana mwingine wameshao juzi juzi, hata baada hawajapata mtoto. Walikuwa vijana ambao, sasa walikuwa wanafanya kazi hapa kwa ajensi za eh, United Nations, lakini bahati mbaya tumepoteza. Na wale wametuletea hii shida, wanabeba jina yetu, wanatumia jina ya Kiislamu. Sisi pia ni Waislamu. Suala ni kwamba kwa nini wanaua bani Adamu? Msikilizaji, unaendelea kusikiliza Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Matangazo yetu pia yanasikika kupitia mtandao wetu wa voa swahili.com. Basi, hapa studio upo nami Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na mwenzangu BMJ Muridhi. Wakati ambapo bado tunaendelea kutafuta washiriki wengine, tuna maoni mawili matatu kutoka kwa wasikilizaji ambao walituandikia katika mtandao wetu wa Facebook. Naye huyu Amon Bizulu, yeye anasema kwamba shambulizi hili lililotokea Kenya limetushtua sote, lakini umoja ndio unaotakiwa ili kuweza kulishinda kundi la al Shababu. King Majuto wa Geita Kenya anasema inahitaji msaada wa kijeshi kukabiliana na al Shababu, maana ni kama imezidi mbinu na kuweza kufanya mashambulizi makubwa na kuweza kusababisha vifo kwa watu. Tuna wasikilizaji kama vile Sayeda Mabula Magesha anasema kwanza kabisa niwape pole ndugu zangu wa Kenya kwa shambulizi hilo ambalo liliwapata, na pili ni washukuru wote ambao walisaidia kuhakikisha kwamba maafa hayakuwa mengi kama ambavyo uh, ingelikuwa uh, kama hatua za haraka zingechukuliwa. Vilevile Vedasto Romani mkazi wa Nzega kule Tabora anasema kwamba Umoja wa Mataifa unapaswa kuingilia kati katika e, mapigano yanayoendelea nchini Kenya. Sijui anamaanisha nini, lakini tumsikilize msikilizaji ambaye amepiga simu Amiani uh, uh, akiwa na tani uh, ako kule Tarbu, lakini atatueleza majina kamili katika uh, nchi ya Kenya. Karibu Amiani kwa live Talk. asante sana kwa kunipatia hii nafasi. Kwa majina ni Patrick Amiani kutoka Tarbo, Kenya, Kakamega kaunti. Yenyewe tumeshtuka sana na haya mambo lakini mimi kwa upande wangu ninapongeza wale maafisa wa usalama. Kulipotokea tu ule mlipuko waliitikia mwito kwa haraka sana, na sisi kama Wakenya tumehuzunika sana kwa sababu uh, maisha ya mtu ama maisha ya binadamu ni ya muhimu kabisa. Kwa mfano kama mimi nina ndugu wanafanya pale Nairobi, nilianza kushikwa tu na wasiwasi habari zilipokuja, lakini baadaye akanipigia simu, imefanyika mbali kidogo. Kwa ufupi ni lazima tujue majirani wetu, kwa sababu tumeona sio kudhania, labda ni watu kutoka mbali, unapata kuwa ni wale watu unawafahamu, lakini sasa hatu hatutilii maanani kujua wanafanya kazi wapi, wanafanya nini. Hiyo ndio ubaya wetu, tunaishi tu na majirani lakini hatujui shughuli zao. Kwa mfano sasa, wale ambao wamehusika ni watu wetu tu hapa na unapata kuwa ingawaje, majina ni yale yale lakini, unapata kuwa ni wale watu ambao tunaishi nao na ni majirani wetu. Kwa hivyo, mimi napongeza sana sana vile vitengo vya usalama kwa kuchukua hatua haraka. Asanteni. Naam, lakini usi usiondoke a, maanake umezungumzia swala ambalo limezungumziwa na wengine e, hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kuna mmoja ambaye amepiga simu muda mfupi uliopita, tulimpigia simu Kariuki Ndesh akiwa mjini Nairobi, e, naye analeta swala la ufisadi. Hebu tusikie anasema nini, kujua wale ambao wanahusika ni wakuja ama ni wale ambao wako nchini Kenya tayari. Tumsikie Kariuki Ndeshi. Mi naona ile kitu inafanyika hapa Kenya ni mm, uvitadi umekuwa mwingi sana. Hiyo ndiyo imefanya magaidi watoke Somalia wakuja hapa watuhangaike na nyingine tu na, naam, subi, subiri subiri, subiri kidogo. Unasema ufisadi, lakini labda unaweza kufafanua manake, huwezi kusema tu ufisadi na hauna kisa hata ki, kimoja ambacho unaweza kuelezea wale wasikilizaji, isiwe kwamba unasema tu. Je, una ushahidi wowote? Ni kweli kwa sababu unasikia, unasikianga, unasikia hawa uh, uh, watu, kuna wengine wanatoka Somalia wanafuka tu mahali mapolisi wako, wanatumia pesa na wanaingia hata mimi naweza kukuambia kwanza, kuna e, hizi magari hizi matrela zinahua zinapeleka msaada huku iti kama huko wanapeleka wa huko nje. Hawa watu ndio huwa wanaingiza, hawa watu wanakuja na watu kutoka Somalia kama na magaidi wengine wanaipo wanaweka kwa matrela. Unajua, mapolisi hawaangaliangi maneno ya trela wa wachunguzi trela ndani nini nini. Hawa watu huenda wanaingizwa na matrela na wengine na magari dogo wanapita tu mahali pa polisi wako. Hiyo ndio naweza sema tu juu, unaona watu wanaingia kutoka Somalia, wanaingia tu bila kupingwa. na mna wewe kama, na, na na, na wewe wana kama, wanaingia, na, na, na, na wewe kama, u, kama raia ambaye ume, labda umeshuhudia mambo haya, je, umechukua hatua zozote labda kufikisha habari hizi kwa vyombo vya usalama navyo vikachukua hatua? Je, unajua uwezi sema uende useme maneno mingi hapa Kenya, ukienda kusema kitu awedi utakuwa utakuja kuelezea utaelezea uta mambo mingi sasa, una, unasikiza tu watu wenye wanasema, hao watu huwa wanabebwa wana wana na magari kutoka mpakani wanaingia Kenya, wanaingiza Kenya, na pengine wanakuja na masiraha au nini, wengine wanavuka wanaenda nchi zingine. Asante uh, sana, inaweza sema tu naam. Asante sana Kariuki uh, Kariuki huyu uh, ndesh akiwa kule nchini Kenya, umesema huko katika mji gani? Hapo Nairobi. Ukiwa hapo Nairobi, tuna shukuru kwa mchango wako katika e, Live Talk e, Ijumaa ya leo. 20, 20. Msikilizaji umekuwa ukisikiliza matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington, matangazo ya Live Talk, ambapo ni mjadala wa wiki hivi. Leo tumekuwa tukizungumza kuhusu yale mashambulizi yaliyotokea siku ya Jumanne katika eneo la Riverside Drive katika jiji la Nairobi ambapo watu 21 waliuawa walipoteza maisha yao, na wengine wengi kujeruhiwa, wengine wakiendelea kupokea matibabu. Kutoka hapa Washington nimeshirikiana na mwenzangu mkamiti Kibayasi na fundi wa mitambo, wamekuwa ni Fiona Wamai. Mimi ni BMJ Murithi, nawatakia wikendi njema kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, na msikose kujiunga nasi wiki ijayo kwa mazungumzo mengine siku ya Ijumaa. Basi ni hayo tu kutoka hapa Washington, na tufunge taarifa hizi. Tuongee tena hapo kesho. Jina langu ni BMJ Murithi na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika usikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya