Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kifuatacho ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Ambapo hii leo katika kipindi cha kwa undani, basi tutaangalia eh, hatua ya baraza la habari la nchini Kenya, uh, kulitaka gazeti la The New York Times kuondoa uh, picha ambazo zinaelezwa kuwa ni za kutisha eh, katika machapisho yake mbalimbali ya magazeti na mitandao baada ya kutokea lile tukio la ugaidi ambalo lilisababisha vifo vya zaidi ya watu 20 katika jiji la Nairobi nchini Kenya. Lakini kwa undani hii leo katika sehemu ya pili, tutaangalia mgogoro ambao umekuwa ukisababisha watu e, kuzungumza sana na kuzua mjadala mkubwa nchini Tanzania, ukimhusisha mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali yani CAG Profesa Musa Asad pamoja na spika wa bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania Job Ndugai ambaye alimtaka CAG kufika mbele ya kamati ya bunge hapo Januari 21. Ninayekukaribisha katika kipindi hiki cha kwa undani hii leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Na kwa undani hii leo basi, tunaanzia nchini Kenya ambapo wiki hii dunia kwa mara nyingine tena ilishtushwa mara baada ya kutokea tukio la kigaidi ambalo Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alithibitisha kwamba watu zaidi ya ishirini wamepoteza maisha katika tukio ambalo lilizimwa na wanausalama wa Kenya uh, mara baada ya kufanikiwa wauwa wanamgambo ambao walivamia hoteli moja ya kigaidi hoteli moja ya kifahari kwa kufanya shambulizi la kujitoa muhanga na kurusha risasi kwa watu ambao walikwemo ndani ya hoteli. Vilevile, serikali ya Kenya ilieleza kwamba ilifanikiwa kuokoa watu takriban 700 ambao walikuwa ndani ya hoteli hiyo licha ya kwamba kuna wale ambao walipata majeraha na wale ambao walipoteza maisha. Lakini hilo sasa hivi limeleta uh, picha nyingine kabisa, tukio hilo katika suala zima la maadili ya uandishi wandi, wa habari ambapo gazeti la The New York Times lilichapisha uh, picha zikionyesha wale ambao walipoteza maisha na wale wengine ambao walikuwa wamejeruhiwa na kuzua mjadala mkubwa ndani ya Kenya na nje ya Kenya, na swali kubwa likawa ni juu ya maadili ya uandishi wa habari. Watu wengi walionekana kukosoa gazeti hilo na kutaka kuondoa picha hizo, lakini hatua hiyo haikuishia hapo hapo tu, ilikwenda mbele zaidi mpaka likalifanya baraza la habari la Kenya kutoa amri ya picha hizo kuondolewa e, mpaka hapo siku ya Jumatatu, kuhakikisha kwamba picha hizo zisiweze kuonekana na mtu yeyote yule. Juu ya hili nilimtafuta afisa mwandamizi ambaye ni kaimu wa programu za uh, katika baraza la habari, la habari la nchini Kenya Victor Bwire, na nikataka kujua je, kile ambacho hasa wanakitaka kifanyike ni eh, nini na wao wamepeleka nini ujumbe wao kuenda katika gazeti la The New York Times. Huyu hapa ni Victor Bwire kwetu zile picha haziambatani na ile taaluma ya uandishi wa habari ile mundo ka, I mean, ile ukiangalia ile code of ethics pia ina- inaangazia pia kuguide waandishi kusema kwamba picha ambazo ni eh, glorifying kwanza zile zinafanya nini? Kuna code of ethics ya waandishi wa habari inasema use of photos, uh, journalist should not use photos that haziko uh, sensitive kwa wale ambao ni wahusika ama familia ambazo pia, picha ambazo zinaonekana kama glorify violence. Ndio tumesema kwamba zile barua ya uh, ya um, ya mkurugenzi zinasema zile barua ziondolewe by tarehe ishirini na moja Monday next week, lakini mpaka hivi sasa unadhani mwitikio huu wa uh, gazeti na mitandao yake umekuwa ni nini juu ya agizo la hilo baraza la habari la hapo Kenya? Hatujapata information yoyote eh, yote response yao kwanza kabisa, kutoka ambacho watafanya nini, lakini tumeona vile wameongea. Sasa wajua zile code of ethics wetu eh, kama shirika ni, ni husika ni hapa Kenya, kwa hivyo ndio kwa sababu tumeadresi ile barua kwa biochief wa New York Times Nairobi, ukisema kwamba tumegadhabishwa na njia ambayo walitumia wa, wa zile picha. Lakini pia ukumbuke, eh, ile ni administrative faction. Iwapo eh, New York Times itaona kwamba ile hatua ah, ah, ni mbaya, wako na nafasi ya kuweza kufile complaint na complaint commission ya Media Council eh, wengine kupinga ile hatua ya eh, baraza la vyombo vya habari ama manake tukipeana ile code of ethics, tukipeana ile cheti eh, cha kufanya kazi kwa Biru Chief. Ama ama wale wafanyakazi wa New York Times in Kenya huwa wana eh, kuna nini ile huwa wanakubali kufanya kazi kwa miundo misingi na ile na, ya, ya, ya taaluma ya habari vile imepeana na ile code of ethics for the practice of journalism in Kenya. Kwa hivyo ile pia ni demokrasia maanake hata kama ni profession lazima tuwe na ile inaitwaje, peer review. Unaweza fanya kitu ambacho baraza linaona kwamba haukufanya vizuri, lakini haimaanishi kwamba hiyo ndio mwisho uko bado na nafasi ya kuweza kufile complaint kama unafili kwamba hauridishwi na ile na ile, na ile action. Kwa masilahi ya watu wengine ambao wasiofahamu, ambao wanajiuliza mpaka hivi sasa, iweje baraza la Kenya liwe lina nguvu la kuamrisha gazeti ambalo uh, kiini chake ni nchi ya nje hapa Marekani japokuwa kwamba linafanya kazi hapo uh, Kenya na lina ofisi hapo. Kwa kumwelewesha mtu ni nini hasa ambacho unaweza kutueleza kwamba nguvu ya baraza katika kuiomba ama kuisihi uh, New York Times kuondoa hizo picha. Kumbuka uh ndugu yangu kwamba hata kama Voice of America iko Amerikani, kumbuka mko na ofisi Nairobi, ambayo huwa imejiandikisha na baraza la vyombo vya habari la Kenya, Media Council of Kenya, huwa mnatoa, huwa mnalipa ile subscription fee na pia waandishi wenu wote both wa Kenya na wanje huwa wamefanya nini? Wamepewa cheti cha kufanya kazi na, lo, na, na baraza la vyombo vya habari. Bureau chief ama wafanyakazi wa, wa, wa, wa New York Times katika mji wa Nairobi huwa wamelipa wame, wameidhinishwa na wako na press card kutoka baraza la vyombo vya habari. Ile ni kusema kwamba eh, ukisoma ile Media Council Act ya 2013 inasema kwamba baraza itawaandikisha eh, wafanyakazi, I mean, waandishi wote wa habari kutoka nje ambao wako wanafanyia kazi kutoka Nairobi. So so ndio uwezo wetu kwamba hata ka, kama New York Times iko besi Ulaya, lakini wako na ofisi Nairobi. Ile story um, ambayo uh, ile uh, picha ambazo ni tatanishi zilitoka katika ofisi yao ya Nairobi, kwa maana kwamba baraza la vyombo vya habari liko na uwezo na liko na kwa waandishi wote ambao wanafanya kazi na Kenya, whether wewe ni foreign journalist, international journalist ama local journalist, kwa hivyo ile ndio njia ambayo sisi tunaweza kuweka ile professionalism, kuenforce professionalism katika waandishi wa habari ambao kwanza ni Wakenya ama ambao si Wakenya lakini wanafanya kazi Kenya. Lakini je, baraza lina uh, hatua nyingine yoyote ya kwenda mbele zaidi inafikiria kuichukulia uh, hili gazeti ama mtandao wa New York Times hapo Kenya, kwa kile ambacho imekifanya kuchapisha picha ambazo hazina uh, sura nzuri kwa tukio ambalo limetokea uh, la kigaidi hapo Kenya? Sasa je, ni barua tu hii? Na endapo wataziondoa hizi picha suala hili litakuwa limekwisha, ama kuna hatua nyingine ambayo mnafikiria kuwachukulia ya kisheria? Kwa well, hivi hatu sasa, uh, uh, bado kuna uh, a lot of options. Na kumbuka ile ile kitendo haikuwa ni kutesa mtu. Nia na madhumuni ya baraza la vyombo vya habari kuweza kuwasihi New York Times kuondoa zile picha, si nia ya kuweza kuwafungia kazi ama kuwapanish. Nia yetu ilikuwa ni kutengeneza kazi, tumeona makosa yamefanyika na tunaomba memba wetu, maanake si kwetu sisi. New York Times, kama wale ambao me, wameidhinishwa na baraza la vyombo vya habari kufanya kazi nchini tunawaangalia kama members wetu ambao tunataka wafanye kazi e, bila tatizo na kama wamekosea tuko na uwezo wa rekebisha. Kwa hivyo nia sio kuwatesa ama kuwapunish, nia ni kwamba tutengeneze sisi kama baraza, tumeona makosa yamefanyika kwetu, na tunaomba warekebishe wa yale makosa. Sasa wakiwa watakataa, then bado kuna option, maanake sheria inapeana Media Council Act inapeana options nyingi za baraza za kuweza kufanya kwa mwanahabari ama baraza ama ama media house ambayo itakataa kutii sheria zake, maanake kila wakati tuna ile tuko na self regulation media, tumepewa nafasi sisi wenyewe tujiregulate vile tunafanya kazi yetu, na ile kujiregulate ni kwamba tunakubali kwamba tutaelekezwa na maadili fulani, ile code of ethics. Sasa kama ya kwanza ilikuwa ni administrative action, tumewaomba waziondoe. Wakiwa watakataa, basi kuna bado options nyingi ambazo tunaweza chukua kama baraza la vyombo vya habari. Hata sisi tunaweza kufile complaint na complaints commission, na waweze kupewa nafasi ya kujitetea na kufanya nini. Kumbuka mara nyingi media houses nyingi, hata VOK muko na... Na yule public editor na katika ile communication stories, pia huwa tunakubali kwa sababu tunajua makosa huwa inafanyika katika media houses, lakini huwa tunawapatia nafasi ya kwanza wao internally waweze kudili na yale maneno. Kumbuka katika ile response yake ule mwanahabari e, ule bureau chief wa New York Times aliweza kusema kwamba kazi si yeye aliyechagua zile picha ambazo zimetumika; yeye aliandika story, lakini picha zilichaguliwa na editor wake na pia ukumbuke sasa yeye ndio representative wa New York Times katika Kenya, yeye ndio tutadili na yeye, na kumbuka vile nimesitiza kwamba kudili na yeye haimaanishi tunataka kumtesa ama kupanish, lakini ni kwamba makosa yameonekana kufanyika. Na mara nyingi hata CNN kuna wakati fulani wamefanya makosa na wakaweza kuapologize. So, so, si si, si New York Times mara ya kwanza e, si wao peke yao, tuna deal hata local journalist, tumekuwa e, jana na juzi tukiwapigia simu tukiona kama wanakosea mahali ama wanafanya vitendo eh, ambazo tunaona pengine zinaenda dhidi eh, ya tulikuwa uh, na wakarekebisha. Kwa hivyo tuiangalie kwamba hii ni peer review mechanism, mwenzako ameona kwamba umekosea na uweze kurekebisha. Lakini kiujumla, kutoka hapo baraza, kile ambacho mmekiona kimetokea uh, kwa vyombo vya habari, namna ambavyo vimeripoti hili tukio uh, la kigaidi hapo ni nini hasa ambacho mnaweza kueleza? Je, mmefurahishwa ama mmesikitishwa ama kuna mapungufu mengine, ukiachilia mbali tukio hili la New York Times? ni kwamba kazi imefanyika vizuri, waandishi wa habari wameweza kuonyesha ukomavu uh, na wamefanya kazi vizuri vile umesema. Uh, lakini uh, pia uh, uh, uh, tukio kama lile huwa lina changamoto ambazo pia tumelan na tumezitumia kama kwenda mbele mafunzo, lakini yeah, kwa ujumla tumeona kwamba ukiangalia vile waandishi wa habari walifanya kazi wakati wa Westgate Garissa University attack na na na kule kule Lamu attack, tofauti iko watu wameonyesha dogo na kazi imefanyika vizuri, lakini tatizo kubwa limekuwa ni kwanza kabisa ni live cover, eh, ile live ins- live broadcast imekuwa ni tatizo ambalo tunataka tuangalie tena ile sheria eh, inasema kwamba tuwe tuusiwe na instantaneous live broadcast, lazima tupeane seven seconds, lazima tu, tuinsist kwamba ifanyike, alafu uhusiano wa waandishi wa habari na wale security agencies katika scene of crime pia ni mahali ambapo tumeona tunataka turekebishe eh, tuimprove uhusiano upande uh, wa communication, information sharing. Kwa hivyo yale ni mafunzo tu baadhi ambayo tumeona ambayo ita, ita, lakini kwa ujumla waandishi wame, eh, wakati huu wameonyesha ukomavu na wamefanya kazi vizuri kuliko hapo eh, eh, na vitendo vingine kama hivyo. Nam basi, huyo ni afisa mwandamizi wa baraza la habari la Kenya Victor Bwire akifafanua juu ya kile ambacho kimetokea na kuamuru gazeti la The New York Times kushusha ama kuondoa picha ambazo imekuwa ikizichapisha katika mitandao yake eh, juu But, zikionyesha wale waathirika wa tukio la ugaidi ambalo limetokea nchini Kenya juma hili ambalo limezua mjadala mkubwa na kwa kweli. Kwa wakati huo huo, uh, serikali ya Kenya imepongezwa namna ambavyo imeshughulikia uh, suala hili. Basi naamini kabisa tusubiri tuone hiyo siku ya uh, Jumatatu kama gazeti hilo litaendelea eh, kushughulikia na kuhakikisha kwamba linatekeleza matakwa ya Baraza la Habari la Kenya kama ambavyo ameelezea uh, uh, afisa mwandamizi huyu wa baraza la habari la Kenya Victor Bwire katika mahojiano yetu juu ya swala hilo katika kipindi hiki cha Kwa Undani. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza, tutakaporejea tena tutaingia eh, katika sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambapo tutaangalia sakata baina ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali ya Tanzania Profesa Musa Asad na spika wa bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania Job Dugai. Nam karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki ambako hivi sasa tunaelekea uh, nchini Tanzania. Juma lililopita nchini humo kulizuka mjadala mkubwa mara baada ya video kusambaa ikimwonyesha mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali yani CAG ya profesa Musa Asad akisema kwamba bunge la Tanzania ni dhaifu katika kusimamia serikali, mara baada ofisi yake inapofanya ukaguzi wa mahesabu mbalimbali ya serikali. Kauli hii ilitoka, ilitokana na mahojiano yaliyokuwa baina ya CIG e, yani Profesa Musa Asad na mtangazaji wa idhaa ya Kiswahili ya Umoja wa Mataifa Arnold Kayanda ambaye e, walifanya mahojiano haya hapa Marekani, katika jiji la New York katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa ambapo Arnold Kayanda alitaka kujua eh, ofisi hiyo ya CAG ya Tanzania inafanyaje kazi na je, kile ambacho imekuwa ikifanya imekuwa je kweli kikisimamiwa vilivyo na bunge la Tanzania, ambapo uh, Profesa Asad alieleza uh, kile ambacho amekuwa kikiona kama mtazamo wake swala. So, hili lilizua sakata kubwa zaidi mara baada ya uh, spika wa bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Profesa Job Dugai kwa mradhi, alipoeleza kwamba lazima Profesa Asad afike katika kamati inayosimamia maadili ya bunge kujieleza. Lakini tuanze kujikumbusha kile ambacho kilielezwa na Profesa Asad mara baada ya kuulizwa swali na mtangazaji wa idhaa ya Kiswahili ya Umoja wa Mataifa Arnold Kayanda juu ya bunge la Tanzania. Sasa hilo ni jambo ambalo kimsingi ni kazi ya bunge. Kama tunatoa ripoti inaonekana kuna ubadhirifu, halafu hatua hatu zichukuliwi, huo kwangu mimi ni udhaifu wa bunge. Bunge linatakiwa lisimamie na hakikisha kwamba pale penye matatizo, basi hatua zinachukuliwa. Sasa sisi kazi yetu ni kutoa ripoti tu, na huo udhaifu nafikiri ni jambo la kusikitisha, lakini ni jambo ambalo tunaamini muda si mrefu, huenda litarekebishika. Lakini tatizo kubwa tunahisi kwamba bunge linashindwa kufanya kazi yake kama anavyotakiwa na sit sitaki kuwa labda nasema jambo hili kwa sababu kunahusisha watu fulani hapana. Lakini nafikiri bunge likifanya kazi yake vizuri hata udhaifu ambao unaonekana. Nam ni Profesa uh, Musa Asad ambaye ni mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali ya Tanzania. Kutokana na hilo, Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Job Ndugai yeye naye alitema cheche zake. Sisi bunge tumepokea maoni haya ya CAG kwa masikitiko makubwa sana kwamba ndugu yetu huyu anatoa picha kwa umma kwamba ripoti zake zikishafika bungeni hazifanyiwi kazi, lakini pili, anatoa picha kama vile ripoti zake zikishafika bungeni kazi yake huwa imekwisha, jambo ambalo si kweli hata kidogo. CAG na maofisa wake wanaingia bungeni kwenye kamati zetu za usimamizi, oversight committees, yani PAC na LAC, ile inayoshughulikia mahesabu ya serikali kuu na kamati ya lake ambayo inashughulikia mahesabu ya serikali za mitaa. Kupitia kwenu wanahabari, tunapeleka tahadhari kwa maofisa wote wa serikali na wananchi kwa ujumla kuwa hatupendezwi na mtu yoyote yule kujaribu kulidhalilisha bunge. Tumesikitika zaidi kwa kuwa matamko haya ya dharau kutoka kwa CAG kwa bunge kuliita dhaifu yametolewa na afisa huyu akiwa nje nje ya nchi huko Marekani. CAG ni responsible and accountable to parliament. Namshauri sana CAG ajitathmini upya. Hatutavumilia hata dakika moja kudharauliwa na mtu yeyote, na tunakasirika zaidi dharau hizo ukizifanya nje ya nchi. Na kwa hiyo basi, kwa mujibu wa sheria ya kinga, madaraka na haki za bunge, sura ya 296 ya sheria za Tanzania, na kwa mujibu wa mamlaka niliyonayo kama spika, kwa mujibu wa kifungu cha nne kifungu kidogo cha kwanza a cha nyongeza ya nane ya kanuni za kudumu za bunge toleo la Januari elfu mbili na kumi na sita suala hili nalipeleka katika kamati ya haki maadili na madaraka ya bunge ili waweze kulifanyia kazi na kunishauri na kwa maana hiyo kulishauri bunge. CAG Profesa Musa Asad anapaswa kufika kwenye kamati hiyo niliyotaja ya maadili ya bunge tarehe 21 mwezi huu elfu mbili na kumi na tisa. Na mnafahamu pamoja na kwamba hatuna polisi hatuna nini, lakini tuna uwezo wa kumleta mtu kwa pingu. Kwa hiyo natumaini wito huu atauzingatia. Ni Spika wa Bunge la Tanzania Job Ndugai akitoa huo uh, akitoa amri ya kutaka huyu mdhibiti na mkaguzi wa serikali za Tanzania eh, Profesa Musa Asad kufika mbele ya kamati ya bunge. Hili lilizua mjadala mkubwa, ambapo lilisababisha wanaharakati, wananchi mbalimbali, eh, kukosoa na kutaka kujua haki ya Spika wa Bunge la Tanzania Uh, kumtaka huyu mkaguzi na mdhibiti wa hesabu za serikali kufika mbele ya kamati ya bunge, lakini hatua zaidi ya mbele ilienda kwake uh, Fatma Karume ambaye ni rais wa chama cha wanasheria nchini Tanzania, hali kadhalika Zito Kabwe ambaye ni mwenyekiti wa chama cha ACT, mbunge wa Kigoma mjini, ambaye vilevile vile wote kwa pamoja walitaka kwenda mahakama kuu kufungua uh, shauri la kupinga agizo hilo ambapo suala so, hilo halikufanikiwa, lakini kile ambacho waliona kwamba ni tatizo ni hiki ambacho wanakieleza ni muhimu sana kujua hayo maneno yaliyosemwa kwenye permanent form au yaliyoandikwa kwenye permanent form. Eh, ni maneno yaliyodhalilisha bunge kiasi kwamba mtu wa kawaida akalichukia bunge akasema bunge la Tanzania mhimili mhimili ule wa bunge ni mhimili uliokuwa hafai kabisa. I don't think kusema kwamba bunge ni dhaifu ni neno mtu wa kawaida uh, analiona linamtia chuki dhidi ya bunge. Mimi binafsi alinitii mimi, najiona na akili timamu sana na najua sheria, alinitii chuki dhidi ya bunge hata kidogo. Ninataka bunge liwe Ndugai anapata wapi jeuri? mimi sijui. Mimi nimefanya kazi na Ndugai kwa ukaribu yeye, yeah, akiwa mwenyekiti wa kamati nami nikiwa mwenyekiti wa kamati yeye, yeah, akiwa naibu spika na mimi ndio niliyomwambia lazima uwe spika, na mimi nilikuwa kwenye timu yake ya kampeni kumfanya kuwa spika, kwa sababu naamini au nilikuwa naamini kwamba Ndugai kwa sababu ni mbunge ambaye amekwea nafasi zake, amekuwa mbunge wa kawaida backbencher. Amekuwa makamu mwenyekiti wa kamati, amekuwa mwenyekiti wa kamati, amekuwa mwenyekiti wa bunge, amekuwa naibu spika mpaka spika. Huyu ndio mtu ambaye analijua bunge ipasavyo. Mimi nilishtuka nilivyomwona namna ile alivyomwita eh, Profesa Asa. Nilishtuka, ndiyo maana nikasema Ndugai nayemjua mimi sio yule niliyemwona kwenye press conference. Yule Ndugai mwingine yule yule, ni Ndugai ambaye anafanya kazi ya mtu, sio Ndugai ambaye mimi nimekaa naye bungeni toka mwaka 2005. Sababu Ndugai ambaye mimi nimekaa naye bungeni anajua umuhimu wa ofisi ya CIG, na hata kama angekuwa na hasira namna gani, najua jamaa yangu ana hasira sana, najua na nyote mnajua, lakini hata kama angekuwa na hasira namna gani, ni jambo ambalo lingeweza kuwa settled wenyewe, wakakaa wakazungumza kama mmekasirika wakaombana radhi bila kuweza kuhatarisha uhuru wa ofisi ya CAG. Busara ya kawaida tu, na mimi najua kwamba Ndugai na CAG walizungumza nam basi, huyo ni Zito Zuberi Kabwe akielezea kile ambacho amekiona. Lakini hii leo sasa mdhibiti um, na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali Profe Musa Asad amesema kwamba yeye ana nia ya kuitikia wito wa Spika Job Ndugai kwa sababu ofisi yake haiwezi kufikia ufanisi unaohitajika katika utendaji wake kama ripoti zake hazifanyiwi kazi ya kuridhisha na Bunge. Prof Asad ametoa kauli hiyo leo Alhamisi, Januari 10 saba katika mkutano na wanahabari, huku akibainisha kuwa neno udhaifu ni la kawaida kwa wakaguzi katika kutoa maoni ya utendaji wa mifuko na taasisi mbalimbali. Mkaguzi mkuu huyo wa hesabu za serikali ametoa kauli hiyo baada ya kuibuka mzozo eh, kati yake na Ndugai kutokana na profesa Asad wakati akihojiwa na idhaa ya Kiswahili ya Umoja ya mataifa kama tulivyo e, kuwekea hiyo e, sauti yake ambayo alikuwa hapo. Kwa hiyo basi, suala hili watu bado wanaendelea kujadili juu ya kile ambacho kitajitokeza tarehe hiyo 21. Basi tusubiri tuone kile ambacho kitatokea mara baada ya huyo mkaguzi wa serikali kukutana na kamati hiyo ya maadili ya bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, na tutaendelea hapa katika kwa undani kuliangalia sakata hili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi naitwa Idi Ligongo. Shukran kwa kuwa nasi, na tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya kipindi cha Kwa Undani. Umekuwa ukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na sasa na kuacha na burudani ya mziki.