Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Na kukaribisha msikilizaji katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Mimi ni Kennes Bwire na hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud. Tukaribisheni katika matangazo ya nusu saa, ni matumaini tutakuwa pamoja nasi kwa leo, siku ya Jumanne Januari 22 mwaka 2019. Karibuni. Basi katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika asubuhi ya leo, wachambuzi wa siasa za DRC watabiri utawala mgumu kwa rais mteule Felix Chisekedi endapo hataunda serikali ya umoja wa kitaifa na Martin Fayulu. Bwana uh, Tesekedi uh, atapata changamoto nyingi sana kuweza kuongoza taifa. Jambo pia tusahau ya kwamba ni kwamba vyama vya upinzani zina hisia kwamba Bwana Kabila alikuwa na makubaliano ya kando na Bwana Cheshekedi. Wakazi wa Bukavu wajadili uwezo wa umoja wa Afrika kutatua mgogoro wa siasa za DRC wakisema mwenyekiti wa AU si rafiki wa nchi yao ule mtu mwenyewe alikuwa anasema atakuya na ile inyo afrikan Paul Kagame avakii kuli kwake Rwanda. ye, ye kunani hapa Kongo yatakatufundisha hisi tutaishi na japo yeye nanaishi kwake bifulani, hatumpendi hapa. Rais wa Zimbabwe basi Emerson Mnangagwa alazimika kusitisha ziara yake ya nchi za nje na kurejea nyumbani kushughulikia maandamano dhidi ya utawala wake kulikoni. Na kwanza, basi taarifa habari kutoka hapa Washington DC. Wafuasi wa mgombea wa upinzani wa kiti cha rais cha jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Martin Fayulu walitia moto matairi jana mjini Kinshasa baada ya maafisa wa usalama kuzuia kufanyika kwa mkutano wa kisiasa. Fayulu alipanga mkutano mkubwa wa hadhara mbele ya ofisi za chama cha MLC, lakini alizuiliwa na polisi waliokuwa na silaha na kuzuia njia zote kuelekea jengo hilo. Mvutano wa kisiasa wa Kongo uliongezeka baada ya mahakama ya katiba kuidhinisha ushindi wa Felix Tshisekedi ambao Fayulu amekuwa akiupinga tangu kutangazwa na tume huru ya uchaguzi seni. Wafuasi wa muungano wa Lamuka uliomunga mkono Fayulu wali uti waliitikia wito wa kuandamana na walipozuiliwa walitia moto matairi na kuchoma uchafu katika barabara za mji mkuu na kubeba jeneza iliyokuwa na jina la Chisekedi. Mshambulizi wa kujitoa mhanga amejilipua na bomu alipolenga msafara wa magari ya wanajeshi wa Marekani na wapiganaji wa Kikurd katika shambulio la pili dhidi ya wanajeshi wa Marekani mnamo wiki moja nchini Siria. Kanali Shan Rain wa jeshi la Marekani amesema hapakuwepo na majeruhi miongoni mwa wanajeshi walioongozwa na Marekani. Mashahidi wanasema shambulio lilitokea upande wa magharibi wa mji wa Shahaded katika jimbo la Haseka katika njia inayotumiwa zaidi na wanajeshi wa muungano wanaoongozwa na, na Marekani katika kupambana na wanamgambo wa Islamic State. Video iliyotolewa na shirika linalofuatilia haki za binadamu Syria, lenye makazi yake Uingereza, Syrian Observatory imeonyesha moshi ukipaa juu kutoka kile kinachoaminika ni gari la kijeshi la wanamgambo wa Kikurdi wa Syria. Observatory inaeleza kwamba watu watano waliuliwa katika shambulio hilo. Mvutano umejitokeza kati ya Ufaransa na Utaliana baada ya naibu waziri mkuu wa Italy Luigi di Maio kurudia matamshi kwamba sera za Ufaransa barani Afrika zinachangia umaskini na kusababisha wimbi la wahamiaji, saa chache tu baada ya Ufaransa kumwita balozi wa Italia mjini Paris ili kuwasilisha malalamiko rasmi kutokana na matamshi hayo. Kenneth Bwire anasomea ripoti kamili. Akizungumza na waandishi wa habari Luigi di Maio, mwanasiasa asiyefuata mwelekeo wa siasa za kawaida nchini mwake, anayeongoza muungano wa nyota tano, amesema kwamba Ufaransa inaendesha uchumi wa nchi kumi na nne za Afrika zinazotumia sarafu ya frank ya CFA, sarafu ya enzi ya ukoloni inayoambatanishwa na hazina ya Ufaransa. Di Maio ameongezea kwamba sera za Ufaransa zinachochea idadi kubwa ya wahamiaji kuelekea Ulaya akitaka Umoja wa Ulaya kushughulikia swala la ukombozi wa Afrika akidai kwamba Ufaransa inaendelea kuzichukulia baadhi ya nchi za Afrika kama vibaraka vyake. Ufaransa kwa upande wake inadai kwamba sarafu ya frank imesababisha udhabiti wa fedha katika nchi zinazoitumia, lakini rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alisema mwaka 2017 kwamba ni jukumu la serikali za Afrika kuamua zinataka kitu gani kuhusiana na kutumia sarafu hiyo kinyume na utawala wa awali. Serikali mpya ya Italia yenye kufuata mrengo mkali wa kulia imekuwa katika mzozo mara kadhaa na Ufaransa kuhusu maswala mbalimbali ikiwemo uhamiaji, sera kuhusu Libya, ikijaribu kujitofautisha na serikali za awali za mrengo wa kati kushoto. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kutoka hapa Washington DC. Afisa wa cheo cha juu wa zamani wa kampuni ya kandarasi ya Bosasa ya Afrika Kusini amewaambia wachunguzi wa, wa kupambana na rushwa kwamba kampuni yake ya zamani ilikuwa inalipa hongo ya kila mwezi kwa waziri mmoja chini ya utawala wa rais wa zamani Jacob Zuma. Angelo Agrizi, mkuu wa zamani wa shughuli za utendaji wa kampuni ya Bosasa, alitoa ushahidi wa siku kadhaa na kutoa habari hizo motomoto moto ambazo hazikutazamiwa kwa tume ya sheria inayochunguza tuhuma za ulaji rushwa chini ya utawala wa Zuma. Agrizi anasema alikuwa na jukumu la kuhesabu na kufunga dola karibu elfu tatu mia sita fedha taslimu iliyokuwa inapelekewa Nomvula Mokonyane kila mwezi. Anasema tabia hiyo iliendelea kuanzia mwaka elfu mbili na mbili hadi elfu mbili kumi na sita wakati alipoacha kazi na kampuni hiyo. Mokonyanye ambaye ni waziri wa mazingira hivi sasa alitumikia serikali ya Zuma kama waziri wa maji kati ya mwaka elfu mbili kumi na nne hadi elfu mbili kumi na nane na kabla ya hapo alikuwa waziri wa majimbo Bosasa ambayo imebadilishwa jina na kuwa African Global Operation ilikuwa inapata faida nyingi kutokana na kandarasi za wizara za serikali kuu na makampuni ya umma. Rais Omar al Bashir anapanga kuelekea Qatar wiki hii, ziara yake ya kwanza nje ya nchi tangu kuanza malalamiko makubwa ya kitaifa dhidi ya serikali yake. Bashir anatazamiwa kuwasili Qatar hii leo na atakutana na mfalme Shekh Tamim bin Ahmad al Thani hapo kesho kwa majadiliano juu ya namna ya kuimarisha uhusiano kati ya nchi zao mbili. Shirika la habari la Qatar linaripoti kwamba Bashir amejaribu kupuzi maandamano, akisitiza kwamba majasusi wa kigeni wanahusika na malalamiko pamoja na ghasia zinatokea. Nchi hiyo imeshuhudia maandamano makubwa katika takriban miji yote Tangu Desemba 19, wakati serikali ilipopandisha bei ya mkate. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wachambuzi wa siasa za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanasema utawala wa rais mteule Felix Tshisekedi utakumbana na changamoto chungu nzima, ikiwemo kutoungwa mkono na Umoja wa Afrika pamoja na jumuiya ya kimataifa jinsi angependelea. Wachambuzi wanapendekeza serikali ya umoja wa taifa itakayomhusisha pia wanasiasa wanaozuiliwa nje ama wanaozuiliwa kurejea nchini kama Moise Katumbi ili kurejesha utulivu DRC. Nimezungumza na Profesa David Monda na kwanza nikamuuliza kuhusu changamoto zinazomsubiri Chisekedi, huku Martin Fayulu akisisitiza kwamba ndiyo mshindi wa uchaguzi. Jambo la kwanza ni kwamba uh, huyu Fayulu na vyama vya upinzani havijakubali ushindi wake, angalau ikiwa ni kwamba mahakama imethibitisha kwamba ameweza uh, kushinda uchaguzi huu Jambo la pili ni kwamba tusisahau DRC kwenyewe kuna vikundi vingi uh, ambavyo vinapigana uh, na serikali na vinapinga serikali, hususan eneo za Goma na DRC kule uh, kaskazini na uh, mashariki. Kwa hivyo anazo changamoto nyingi sana ambazo zitamkumba wakati huo huo ni upinzani ambao unaongozwa na Martin Fayulu utakuwepo nao ukidai kwamba wao ndio washindi. Je, yeah, anaweza kuwa ni hatari kwa uongozi wake? Anaweza kuwa ni changamoto kubwa kwa uongozi wa Tshisekedi. Atakuwa ni mpinzani mkubwa sana wa bwana Tshisekedi, maanake tusisahau ya kwamba uh, alikuwa akiungwa mkono na na bwana Bemba na pia uh, uh, vigogo pia vya, vya, vya, wa upinzani kutoka eneo uh, za kusini mwa DRC. Kwa hivyo vyama vya upinzani vikiungana na kukiwa hizi patashika za uh, za kisiasa Bwana uh, Teshekedi uh, atapata changamoto nyingi sana kuweza kuongoza taifa. Jambo pia tusisahau ya kwamba ni kwamba vyama vya upinzani zina hisia kwamba bwana Kabila alikuwa na makubaliano ya kando na bwana Cheshekedi ili kuweza kumwekea kipaumbele na kuidhinisha uongozi wake bwana Kabila uh, kule nyuma y bwana Cheshekedi. Kabla ya uchaguzi wa DRC, nchi za kimataifa pamoja na Umoja wa Mataifa vilisikika kwa sauti moja wakitaka uchaguzi ulio huru na haki. Uchaguzi umefanyika, jumuiya ya kimataifa ipo kimya. Je, swala la DRC linaweza tikisa fikra za kimataifa? Kwa wakati huu ni swali au changamoto kubwa kwa jamii ya kimataifa. Nafikiria mataifa mengi yamechoshwa na hizi patashika za kisiasa DRC. Viongozi wa DRC wangechukua hatua wa gani kuweza kutulizana wenyewe kwa wenyewe, kwa manufaa ya taifa na maendeleo ya wananchi? Bwana Cheshekedi ni lazima apige darubini maanake, hawezi kuongoza taifa; ni kama nusu ya taifa iko nyuma kwenye eh, vyama vya upinzani na wanampinga. Mimi ningefikiria angeweza kuleta eh, serikali ya, ya mpito au serikali ya muungano ambao pia unawaingiza wa, uh, vigogo vyawa upinzani hususani uh, vigogo kama kina, kina Bemba, kina Fuyulu Uh, waweze kuingia, kuingiza, kujiingiza kwenye serikali na kumsaidia kuleta uwiano na umoja wa kimataifa. Ni Profesa David Monda akichambua siasa za DRC na changamoto zinazomsubiri rais mteule Felix Tshisekedi. Tukiwa bado huko DRC, baada ya Umoja wa Afrika kuahirisha safari yake iliyotarajiwa Jumatatu nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, wakaazi wa nchi hiyo wana maoni tofauti Baadhi wana maoni kwamba ujio hauna umuhimu wowote wa wengine wakisema kuwa ingekuwa vyema kama umoja wa Afrika ungeshiriki sherehe ya kubadilishana madaraka kutoka kwa Joseph Kabila hadi kwa Felix Shekedi iliyopangwa kufanyika hivi karibuni. Kutoka Bukavu anaripoti Mitima de la Chans. Habari hii inathaminiwa kitofauti na wakaazi mjini Bukavu. Huyu ni Robert anahisi kuwa ujio wa ujumbe huu haukuwa na maana kabisa. hala kuwa umoja wa Afrika ni watu fulani walijikamata wakasema sisi tuna faida fulani kukongo. Inavyoonekana hapa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ni kwamba wakazi wengi waliposikia kwamba rais wa Rwanda Paul Kagame ni miongoni mwa waliotarajiwa katika ujumbe huo wa umoja wa Afrika hawakufurahi. Ule mtu mwenye wakew anasema atakuya na ile inyo afriken yatakaa tufundisha hisi tutaishi, najapo ye na naishi kwake bifulani, hatumpendi hapa. Tulikuwa nasema mwenye atapita kuwe wa utawala, kuwe wa upinzani, mwenye atapita na ule njo mwenye tutanani bo tu. Tulikuwa nasema raisi mwenye alikuwa na tawala tangu zamani atoke. Wanyarwanda wanafanyaka eleksio ya kwao, hatuyaonaka kusema seme Kongo naye inasema tunakatala uchaguzi inipitikana na Rwanda umoja wa Afrika wa afrika ndiyo maana tutaenda tena kuwaona nao, watakuwa tuona tunasumulia Kiafrika, hatuko Ulaya, tutaitana tunasumulia tunaonyesha, kama kila inchi ya Afrika iko na katiba yake, kila inchi ya Afrika iko na politiki yake ya kujerea inchi yake, na sisi tuko na politiki yetu ya kujerea inchi yetu binafsi. Hata hivyo Mwanaharakati wa haki za binadamu Rafael Wakenge anahisi kuwa ujio wa ujumbe huo lilikuwa wazo nzuri. Ndio maana tunawaza kama mtu mwenyewe aliweza kukubaliwa na Cour Constitutionnelle, kitu yake ya kwanza yenye atafanya kama anatia huyo mtu mwenyewe ataweza kusaidia kutia gouvernement ya ndani ya nchi, ule mtu akuwe mtu anakubaliwa ndani ya nchi na nje ya nchi, ile inaweza kusaidia upande wa vyama tawala vya FCC. Mwanachama cha PPRD, Madeleine Menge, anapendekeza kuwa ujumbe huo ungewasili ili ushiriki sherehe ya kupeana madaraka kati ya rais Joseph Kabila na rais mpya wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Felix Tshisekedi. Hiyo muda ya kusema wataunganisha huyo na ule imemalizika na haina tena thamani ya kuwa, lakini watakuja sasa kuishi vile ule mwenye alitangaziwa atapatiliwa madaraka na huyo mwenye atatoka. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Kusikiliza kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Abdu Shakur Abud anaendelea kusomea habari muhimu za dunia. Waziri wa Ulinzi Kumradhi, wizara ya ulinzi ya Venezuela inaeleza kwamba maafisa wa usalama wa Venezuela wamewakamata walinzi wa taifa 27 baada ya kutuhumiwa kuandaa mapinduzi dhidi ya serikali ya rais Nicolas Maduro. Wizara inaeleza kwamba kundi dogo la walinzi wa taifa waliwachukua mateka watu wane na kuiba silaha kutoka kituo cha kijeshi katika mtaa wa Kotiza mjini Caracas, mji mkuu wa Venezuela, wakati wa uwasi ulipoanza alfajiri ya jana. Maafisa wa Venezuela wanasema maafisa hao wa ishirini na saba walikamatwa na huenda wengine zaidi wakakamatwa kutokana na uchunguzi unaoendelea. Jeshi linaeleza kwamba limepata silaha zote zilizoibwa na kuwakamata walohusika katika kile inachokieleza ni vitendo vya usaliti vinavyochochewa na wanasiasa wa mrengo wa kulia. Mkutano wa kimataifa wa jopo la uchumi duniani WEF huko Davos ulifunguliwa jana kwa onyo kutoka shirika la fedha la kimataifa IMF juu ya kuongezeka hali ya uonevu ukosoaji Ukosoaji wa usa, ukosaji wa usawa na hasira za wananchi zinazotokana na hali mbaya ya kiuchumi. Hata kabla ya kuanza kwa mkutano huo wa wiki moja unaohudhuriwa na viongozi wa kisiasa na kibiashara elfu tatu, ilifahamika wazi masuala makubwa mwaka huu yatakuwa ni kuongezeka kwa misukosuko ya kijamii na kiuchumi kuongezeka siasa za umaarufu. Vilevile, viongozi wa Ufaransa, Marekani na Uingereza hawahudhurii mkutano huo katika mji wa Davos ambao unatokana na, kutokana na matatizo ya kisiasa nchini mwao. Matangazo haya msikilizaji, yanasikika kwenye masafa ya FM na masafa mafupi pamoja na kwenye mtandao wa www voaswahili.com. Abdushakur Abud, tunaelekea wapi? Tunaelekea huko Kenya, ambako maafisa wa usalama wamewakamata watu kadhaa wanaohusishwa na shambulizi la kigaidi la wiki iliyopita kama utakumbuka, kule Nairobi. Mikutano kadhaa inaripotiwa kuendelea, hata hivyo, katika sehemu tofauti za nchi, ulinzi ukiwa imeimarishwa, huku maafisa wakiapa kukabiliana na washambulizi wakati wote huo. Sasa ripoti hiyo inaelezaje? bure Waziri wa mambo ya ndani wa Kenya, Dr Fred Matiang'i, ameambia waandishi wa habari kwamba maafisa wa usalama wamejihami vya kutosha na wapo tayari kukabiliana na mtu au kundi lolote lenye nia ya kuishambulia nchi hiyo. Matiang'i alikuwa akizungumza baada ya mkutano na maafisa wakuu wa usalama nchini Kenya, baada ya shambulizi la wiki jana lililotekelezwa na kundi la Al-Shababu kwenye hoteli ya Dusit Ditu jijini Nairobi na kuuwa watu 21. And we remain alert 24/7. Tupo macho na tunachukua tahadhari masaa 24 kila siku. Tupo kazini kuwalinda watu wetu na kuhakikisha kwamba nchi ipo salama. Yeyote anayefikiria kujaribu kutatiza usalama wetu anajidanganya. Walipata baadhi ya majibu wiki jana na watapata majibu mengi watakapojaribu kurudi tena. Maafisa wa Kenya wanasema polisi na wanajeshi waliuwa magaidi watano walioshambulia hoteli ya Dusit. Baada ya shambulizi hilo watu 11 wamekamatwa wakihusishwa na shambulizi. Washukiwa wanne wamejisalimisha kwa polisi katika mji wa Isiolo ulio mashariki mwa Kenya. Watu wengine 12 wanahojiwa na polisi. Maafisa wa usalama wa Kenya wanasema kundi la Alshababu bado ni tisho kwa usalama wa taifa hilo. Kamanda wa polisi wa kaunti ya Garisa Aron Ombeo ameambia Sauti ya Amerika kwamba maafisa walizima shambulizi jingine la Al-Shabab Jumatatu usiku. Bahati mbaya, walimpiga risasi na kumjeruhi mke wa mlinzi katika makao ya muda ya kampuni ya ujenzi wa barabara. Aliyejeruhiwa anapokea matibabu katika hospitali ya Garisa. Walinzi kwenye kampuni hiyo ya ujenzi walikabiliana nao na kuwashinda nguvu na kukimbia Tunaendelea kuwatafuta. Mchambuzi wa maswala ya usalama Richard Tuta anamtazamo kwamba Al-Shababu anatumia fursa ya uhuru wa kisiasa nchini Kenya kutekeleza mashambulizi yao. Anasema nchi inastahili kuwa na msimamo dhabiti kati ya uhuru na maswala ya usalama. The moment you hear of a country being an open political system, it is a fact that some fundamental aspect of the human right Unaposikia nchi ina uhuru wa siasa zilizo wazi bila viziwizi, na haki za watu zinaheshimiwa, pamoja na haki ya asiri ya mtu, uhuru wa vyombo vya habari, makundi ya kigaidi yanaanza kujiimarisha na kutekeleza shughuli zake. Usalama umeimarishwa kote nchini Kenya, hasa katika sehemu zinazoshukiwa kwamba alshababu wanatumia kuwasajili vijana kutekeleza ugaidi. Nam na sasa, rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa amekatisha ufupi ziara yake huko nje na kushughulikia maandamano yanayochochewa na ongezeko la bei ya mafuta. Maafisa wa polisi wamekuwa wakitumia nguvu kwa tawana waandamanaji wanaopinga ongezeko la asilimia 150 bei ya mafuta. Patrick Ndwimana anatusomea ripoti iliyotayarishwa na Columbus Mvungana kutoka Harare. Baada ya kuzuru Rusia, Belarus, Kazakhstan na Azerbaijan, rais Emerson Mnangagwa amesitisha ziara yake ya nchi tano na kurejea nyumbani kufuatia maandamano dhidi ya utawala wake. Mnangagwa alitarajiwa kuhudhuria kikao cha dunia kuhusu uchumi mjini Davos, Switzerland. Well, maandamano nchini Zimbabwe yanachochewa na kupanda kwa bei ya mafuta kwa kiasi cha asilimia 150. Muungano wa madaktari unasema kwamba umetibu watu 68 wakiwa na majeraha ya risasi baada ya maafisa wa usalama wa Zimbabwe kutumia nguvu kuzima maandamano katika miji ya Harare na Bulawayo. Wanasiasa wa upinzani wanalaumu jeshi kwa vurugu zinazoshuhudiwa wakati wa maandamano, lakini maafisa wanasema sio maafisa wa jeshi wanahusika na matumizi ya risasi pamoja na kuwapiga waandamanaji bali ni wahalifu. Polisi wamemkamata rais wa muungano wa wafanyabiashara Jafet Moyo akijaribu kuondoka nchini. Jafet Moyo pamoja na mchungaji Evan Mawarire na wengine mia sita wanakabiliwa na mashtaka ya kupanga njama ya kuipindua serikali. Naibu mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani Movement for Democratic Change, Morgan Komichi, anamshutumu rais Mnangagwa kwa kuamrisha maafisa wa usalama kutumia nguvu kufunja maandamano. Nilishtuka sana, sitarajii kiongozi kuwa na tabia kama hizo. Kiongozi mwema hushauriana na wenzake badala ya kutumia nguvu za jeshi polisi vijana wa ZANU PF wenye fujo kuwapiga watu katika juhudi zake za kuzima mahitaji na kero za wengine. Huo sio uongozi, hiyo siyo tabia ya rais. Mhadhiri wa uandishi wa habari na uhusiano wa kimataifa katika chuo cha kiwani cha Harare Alexander Rusero anasema kwamba serikali yake Mnangagwa sio tofauti na ile ya Robert Mugabe. it's vitendo wanavyofanya havifai. Matendo yao ni ya kustaajabisha. Watu walikuwa na matumaini makubwa katika serikali hii, lakini mwanzo wake ni mbaya. Raia wa Zimbabwe walikuwa na matumaini ya utawala bora baada ya Robert Mugabe kuharibu nchi. Wakati huo huo, mahakama imeamrisha serikali kufungua mtandao wa intanet baada ya kuzimwa kwa muda wa takriban wiki moja. Serikali ilizima internet kwa madai kwamba raia wake wanatumia mitandao ya kijamii kusambaza habari kuhusu maandamano. Mahakama imeamuru kwamba waziri hana mamlaka kuwanyima raia wa Zimbabwe haki ya mawasiliano. Mnangagwa aliingia madarakani Novemba 2017 baada ya Robert Mugabe kulazimishwa kujiuzulu. Alishinda uchaguzi mkuu ambao upinzani ulidai ulikumbwa na visa vya udanganyifu. Tuelekee mpakani mwa Gambia na Senegal, ambapo marais wa Senegal na Gambia wamefungua daraja la Senegambia kufanikisha biashara na usafiri katika nchi za Afrika Magharibi baada ya kucheleweshwa kwa miongo kadhaa, ikiwa pia ishara ya kurudishwa uhusiano mzuri kati ya mataifa hayo ya Afrika Magharibi. Abdu Shakur Abud ana maelezo zaidi. Daraja la Senegambia kwenye mto Gambia lenye urefu wa zaidi ya kilomita moja linapatikana katika sehemu kubwa ardhi ya Gambia, kilomita kumi kutoka kituo cha mpakani cha Farafeni, ambako marais Adama Barrow wa Gambia na mwenzake Macky Sall wa Senegal walikutana kwa sherehe za ufunguzi, wakiwa wamesimama ndani ya gari lenye paa wazi kwa pamoja. Sherehe zinafanyika miaka miwili kamili tangu kuondoka kwa rais wa zamani Yahya Jammeh aliyekimbia uhamishoni baada ya utawala wa kimabavu wa miaka ishirini na mbili. Rais wa Gambia Barrow amesema ukichukulia jinsi Gambia na Senegal kijiografia zilivyoingiliana na kugawika kwa mto Gambia ni jambo la kushangaza. Anasema kwa nini jaraja hili halijajengwa muda mrefu uliopita. Hili daraja maridadi itakuwa muhimu sana kwa kuunganisha Gambia na kuleta maendeleo, kushikamano, kuimarika kwa biashara pamoja na mataifa ya kikanda ya jumuiya ya uchumi The wa nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS. Ujenzi wa daraja la Senegambia ulianza miaka ya 1970, lakini ulichelewa kutokana na changamoto za uhusiano mbaya kati ya Dakar na Banjul. Mipango mipya ya ujenzi ilianza mwaka 2015 hivi sasa, litaweza kufanikisha usafiri kati ya sehemu za kaskazini mwa Senegal na majimbo ya kusini Kazamas, ambako maendeleo yamekosekana kwa sababu za kutengwa kijiografia kutokana na sehemu zingine na nchi, ikiwa umbali wa kilomita 400 kutoka mji mkuu. Kazamas ni jimbo kubwa la kuwavutia watalii na kilimo na daraja litarahisisha pia uvuvi kati ya nchi hizo mbili na kupunguza muda wa kusafiri kati ya nchi hizo. Rais wa Senegal Sall ameeleza matumaini ya daraja hilo kufanikisha maendeleo. Tunajivunia kwa kufananisha ndoto hii ambayo imekuwepo kwa vizazi kadhaa, sasa imetimia. Uhusiano kati ya Senegal na Gambia ulianza kurudi kuwa wa kawaida mwaka 2017 baada ya ushindi wa rais Barrow mwezi wa Januari. Daraja la Senegambia linafunguliwa kwa magari madogo moja kwa moja hapo jana, ambapo watu watalipa kuvuka, na kuanzia Julai litafunguliwa kwa magari yanayobeba uzito mkubwa wa bidhaa. Sasa Abdu uh, Shakur Abud anakamilisha habari kwa leo kwa kutusomea muhtasari wa habari. Wafuasi wa mgombea upinzani wa kiti cha rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Martin Fayulu, walitia matairi moto na uchafu mjini Kinshasa baada ya maafisa wa usalama kuzuia kufanyika kwa mkutano wa kisiasa wa Fayulu. Mashambulizi ya kujitoa mhanga amelipua kwa bomu safari ya magari ya wanajeshi wa Marekani na wapiganaji wa Kikurd katika shambulio la pili dhidi ya wanajeshi wa Marekani mnamo wiki moja. Hakuna mwanajeshi aliuawa, lakini watu watano wanaripotiwa wameuliwa. Mvutano umejitokeza kati ya Ufaransa na Itali baada ya naibu waziri mkuu wa Itali kurudia matamshi kwamba sera za Ufaransa barani Afrika zinachangia umaskini na kusababisha wimbi la wahamiaji. Na... na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Mwelekezi wa matangazo amekuwa Deodon Chubahiro. Mimi ni Kenneth Bwire nimeshirikiana na Abdu Shakur Abud kutoka hapa Washington DC. Tunakutakia asubuhi njema na siku njema.