Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC, tarehe ikiwa ni 22 mwezi na wa Januari mwaka wa 2019. Jina langu Harrison Kamau na mimi langu jina kama asemavyo Harison, langu jina ni Sandey Shomari. Msikilizaji hapa studio ni saa mbili na nusu za asubuhi huko um Afrika Mashariki, kumi na nusu, tisa na nusu Afrika ya Kati. Hali ya baridi inaendelea kuzizima kweli kweli, msikilizaji, baridi siyo mchezo, inaendelea kupiga jiji la Washington DC na vitongoji vyake kaskazini mashariki mwa Marekani. Hivi sasa tunaongelea baridi ya 9.4 celsius chini yes, ya sifuri <laughs> yani, sio mchezo. Kuna zizima hapa studio, niko na koti langu, lakini nimekushajaa tele kama pishi la mchele, tayari kuletea vitu moto moto, vitu vizito vizito, na kweli tumekuandalia mengi, kuanzia Tanzania kuelekea nchini Kenya. Tunaangalia masuala ya teknolojia na vilevile vile maswala yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii moja kwa moja tutaangalia kule nchini Tanzania. Mashirika kutetea haki za binadamu nchini humo yameanza kampeni maarufu na muhimu itayo jina la tetea watuhumiwa. Nini ambacho kinazungumzwa huko nchini Tanzania? wajue kwamba sisi watu wa haki za binadamu hatutakubali kuona mtuhumiwa anafanyiwa ukatili wa namna hiyo, e, bila hata, pamoja na kwamba hata kama amefanya kosa Haya, vilevile vile, kutoka kwa chini Tanzania taangalia kwenye maswala ya hoja kuhoja, uchaguzi uliofanyika DRC raisi amekushapatikana. Nini wanachozungumza raia wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mwenye atapita kuwe wa utawala kuwe wa upinzani? Ule njoo mwenye tutanani anasema, raisi mwenye alikuwa na tawala tangu zamani atoke. Wanyarwanda wanafanyaka eleksio ya kwao hatuyaonaka, kusema Kongo naye nasema tunakatala uchaguzi Okay. Basi tutasikia mambo ya Alex sw ya wakongomani kwenye ko... hoja <laughs> kwa hoja <Bilas. laughs> lakini kwanza, tuungane naye George Jogopa akiwa kule Tanzania, yuko daauko Dar es Salaam pale anazungumzia hayo mashirika ya haki za binadamu nchini humo na hiyo kampeni yao. Nini ambacho kinapelekea hiyo kampeni George Jogopa, na hayo mashirika ya haki za kibinadamu yanayozungumza nini hasa? George Jogopa, natusikiliza, tunakupata vizuri George Jogopa natupata? Nilekea, George Njogopa hatusikii hapo jijini Dar es Salaam. Tutaendelea kumtafuta George Njogopa. Uh, kwa kweli kabisa, unajua kama anavyodokezea ni kwamba ni kampeni mm -hmm. ya haki ya mashirika haki za kibinadamu No. ambayo yanasisitiza kwamba yameanza mfumo upi ama yameanza mwelekeo upi? Ni hatua gani wanachukua? Yanaanza hatua ya kufuatilia, kwa sababu wanasema kwamba kuna watuhumiwa wengi mm -hmm. ambao wanapelekwa kwenye hivi vituo vya polisi naam. No lakini sasa hawa sio kwamba ndio wana makosa mm -hmm. huyo ni mtuhumiwa mm -hmm. lakini unajikuta kwamba mtuhumiwa huyo kwa mujibu wa watetezi wa haki wanasema kwamba wanakaa kwenye vituo vya polisi kwa muda mrefu, mm -hmm. na wanajikuta pia wakiteswa, wakipigwa na askari polisi. Sasa nini ambacho kimezungumzwa mpaka imewapelekea wao wa kuanzisha hii kampeni maalum kabisa ya kuhakikisha kwamba wanawatetea hawa watuhumiwa? <sighs> Jojogopa, ambayo yuko tayari kwanzanye simu George, karibu tueleze, hasa nini ambacho hawa watu wa haki za binadamu wanasema nam. Katika tamko la pamoja sande, watetezi hawa wa haki za binadamu wamesema kwamba wamebaini kuwepo kwa vitendo ambavyo vinafanywa na askari polisi katika baadhi ya maeneo, wakitumia nguvu kupita kiasi, kuwashikilia ama kuwatesa baadhi ya raia au kisema watuhumiwa wanapokamatwa kwa maana hiyo mashirika haya yamepiga la mgambo yakianzisha kampeni maalum, kampeni ambayo itakuwa endelevu nchini kote kutaka kuwatekea watuhumiwa kama anavyosema mmoja wanaoratibu kampeni hiyo Onesimo Ole Nguruma wakati alivyozungumza na waandishi wa habari leo mchana. Tuko na ukatili waliofanyiwa e, watuhumiwa wapatao watano katika wilaya ya Ngorongoro e, kwa takriban siku kumi na tano kuanzia tarehe ishirini na moja ya mwezi wa kumi na mbili mwaka jana hadi tarehe nne. E, watu wale waliteswa, walikamatwa, walifanyiwa kila aina ya ukatili, walipigwa miguu ikavimba ikaoza. E, na wengine wakafanyiwa ukatili wa kuingiziwa baadhi ya zile rungu za kipolisi katika maeneo yao ya siri na kila aina ya ukatili, na baadaye sasa kulazimika kwenda kulazwa. Wengine wanapozungumza sasa hivi wako hospitalini, wanajitibu majeraha. Hali ya ukiukwaji wa haki za watumii wa Tanzania imekuwa ni tatizo kubwa sana. Watuhumiwa wamekuwa wakikamatwa na kukaa kwenye vituo vya polisi kwa muda mrefu e, na mwisho wa siku kujikuta zile haki za msingi zote za watuhumiwa zikiwa zikipotea mtuhumiwa analindwa na sheria. George Njogopa, mtuhumiwa anasema analindwa na sheria, nini ambacho kinaonekana, na Ole Ngurumo anasema nini ambacho anataka kufanya kutokana na haya, hatua zipi pengine? Kwa, kwa, kwa, kwa mujibu wa watetezi hawa wa haki za binadamu, hii ni hatua mojawapo ya kuona kwamba wanapaza sauti kila pahala hapa nchini, ili kuona kwamba askari polisi wanatumia sheria wa pale wanapowakamata watuhumiwa, na wanapenda kuona kwamba hakuna vitendo vinavyokiuka taratibu na kanuni za mwenendo wa makosa jinai. hivyo kuanzia sasa, wanasema wenyewe kwamba watakaa kimya na inapobidi basi wataamua kuchukua hatua nyingine za kisheria, ikiwemo kama wanavyosema Onesimo Lenguruma, kuwashtaki askari polisi ambao wanakiuka taratibu za kazi, kazi wakati wanawakamata watuhumiwa. Kama wanavyosisitiza zaidi, wajue kwamba eh, sisi watu wa haki za binadamu hatutakubali kuona mtuhumiwa anafanyiwa ukatili wa namna hiyo, e, e, bila hata e, pamoja na kwamba hata kama amefanya kosa, unajua wa kufanya kosa akikupi wewe mazingira ya kuteswa hivyo, mahakama zipo, ndio zitakuja kukuadhibu wewe. Kama umeiba mahakama itakuadhibu. Katiba na sheria za nchi zinatoa utaratibu wa kuadhibu mtu, Sio mtu kuchukua rungu na kumpiga mtu kumpiga mtu mpaka avunje miguu, kuwatundika watu kama watu, sababu, kama sababu walitundikwa vile, wanaz, wana misalaba wana, wanasulubiwa wana, sasa hivyo vyote haviko kisheria, wanafanya vitu nje ya sheria. Kwa hiyo watakaofanya vitu nje ya sheria tutawachukulia hatua, kwa sababu sheria inasema m, polisi anapokuwa anamtuhumiwa anapaswa kulinda haki zake na, jogopa. Basi nafikiri tutaendelea kufuatia swala hilo, pengine kuna lolote ambalo, kwa, de, kwa sekunde chache tafadhali. Nam ama hakika tayari wa shafunzo la mjambo na inavyoonekana sasa ni kujaribu kukizama, kwa sababu mara zote ripoti za watetezi wa haki za binadamu zinawatuhuma askari polisi kutumia nguvu kupita kiasi, na tumai, bila shaka, wakati mwafaka tutatafuta mamlaka za polisi kuweza kubainisha kile ambacho watetezi hawa wamekibainisha. kwa leo Shukuna sana George Jogopa, tutasubiri kusikiliza polisi wanasema nini. Asante kwa taarifa hiyo. Tunaelekea wapi sasa? Tunaelekea nchini Kenya ambapo ni takriban ama wiki moja tangu mashambulizi ya kigaidi yalipotokea wiki iliyopita. Sasa baada ya hapo, kwa kawaida, mashambulizi aina hii yanapotokea, huwa kuna makataa mailani kutoka kwa mataifa tofauti, labda dhidi ya watalii kutembelea eneo hilo. Lakini sasa tunaungana naye Kennedy Wandera akiwa Nairobi. Kennedy, hebu tuambie, wiki moja baada ya mashambulizi, mambo ya kitalii yame kuendeleaji ama kuna ushauri wote umetolewa na mataifa ya nje na harizon. Kama ilivyo ada siku za nyuma, wakati Kenya imekumbana na matatizo kama haya wabiaidi, ya ugaidi mataifa ya nje na kule Ulaya yamekuwa yakitoa maelezo kwa wananchi wao walioko Kenya kuondoka au kuwa chukua tahadhari, na hivyo basi wanapotoa tahadhari kama hiyo, wanataka wananchi wa wao na wale wafanyakazi wa, wa, wa nchi zao waweze kuwa waangalifu lakini sasa katika hili hili shambulio la kigaidi lilotokia Nairobi Jumanne, hapaja kuwapo na nchi yoyote iwe ya Ulaya iwe ya Marekani au nchi yoyote ile ambayo imetoa tahadhari kwa wananchi wake. Na huyu Walter Treton ambaye ni mkuu wa uh, uh, ile uh, idara ya ya miundo mbinu katika Uh, Umoja wa Ulaya anaeleza kwamba hii ni afueni kwa Kenya, kwa sababu wao kama kama Ulaya hawajatoa tahadhari yoyote, na hii inaonyesha kwamba Kenya imepambana vilivyo na tishio hili la ugaidi, na mataifa ya ulimwengu yanafaa kuunga Kenya mkono. Hebu tumsikilize anavyoeleza. mm mm -hmm. Naam, huyu ni wote atetona akieleza kwamba ja- janga hili ni janga la, la dunia, na hivyo basi ugaidi si ugaidi tu kwamba umetokea Kenya, umetokea maeneo kadha wa kadha, ikiwa Brussels afarihi na hivyo, si suala la Kenya pekee. Lakini anaeleza kwamba juhudi za Umoja wa Ulaya zimefanikisha kuwepo kwa amani nchini Kenya na vilevile imesaidia sana Kenya kuhakikisha kwamba inajikuta katika njia ambayo ni nzuri zaidi. Na hivyo basi Umoja wa Ulaya utaendelea kusaidia Kenya kufanikisha malengo yake na kuwataka wananchi wa Ulaya wanaotoka katika mataifa ya Ulaya kuingia Kenya na kufanya biashara, maanake Nairobi ni mji ambao kwa sasa kutoka Uh, nawot anaeleza kwamba wameridhisha sana na, na, na, na jinsi vyombo vya usalama nchini Kenya vimekuwa vikishughulikia maswala kama haya ya ugaidi, na hivyo basi hii ni ishara muhimu kwamba Kenya itaendelea kuwa nchi muhimu sana kwa mataifa ya Ulaya, na hivyo kusisitiza kwamba Kenya haijatoa tahadhari kwa mataifa, kwa wananchi, kwa, kwa, kwa wake walio katika mataifa kama vile Paris na Brussels. Hii ni ishara kwamba iwapo Kenya hai. haikutoa hai tahadhari basi hamna sababu yoyote ya mataifa ya Ulaya kutoa tahadhari kwa, kwa Kenya iwapo matukio kama haya yanatukia. Ah, nashukuru sana Kennedy Wandera. Inaonekana kwamba hatua za haraka zilizochukuliwa na maafisa wa usalama wakati wa mashambulizi hayo, basi zinaonekana kuzalisha matunda na kuridhisha mataifa mengi ya nje ikiwemo Umoja wa Ulaya. Ah, Wandera kuna mahali nilipokuwa nasoma mahojiano mmoja wa waathirika katika mashambulizi ya hoteli ya Dusit The D2 akiulizwa, je, wakati shughuli zitakaporejelea za hoteli hiyo utatembelea mahali hapo tena? Alisema kwa hakika, kwa sababu sasa ana uhakika kwamba hoteli hiyo ndio itakuwa imelindwa zaidi katika zote nchini Kenya. Kwa hivyo watu wanaonekana wana ari ya kuendelea na maisha ya kawaida licha ya changamoto za kiusalama. Asante sana, Kennedy Wendera. Asante sasa tupate habari za dunia wa Republican katika baraza la Senate hapa Marekani wametoa mapendekezo ya matumizi ambayo yatamaliza kufungwa kwa baadhi ya idara za serikali kuu na kuchukua mwelekeo kutoka kwenye pendekezo la Rais Donald Trump ambalo ameliita ni mpango mwafaka, lakini ambalo Wademokrat wanasema haliendi popote. Suala muhimu la kisiasa ni ufadhili wa dola bilioni 5.7 za ujenzi wa ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico, kitu ambacho Trump amesema tangu wakati wa kampeni zake za kuwania urais kuwa ni muhimu kusitisha uhamiaji haramu wa miminiko wa madawa haramu kwenye mpaka kati ya Marekani na Meksiko. Rais Emerson Mnangagwa wa Zimbabwe amerejea nyumbani baada ya kukatisha ziara yake kimataifa ili kukabiliana na maandamano yaliyosababisha vifo vya watu kumi na wawili. Maandamano hayo yalizuka wiki iliyopita baada ya Mnangagwa kutangaza ongezeko la asilimia 150 katika bei za mafuta muda mfupi kabla ya kuondoka kwa ziara ya nje ya nchi kwa lengo la kutafuta fedha kwa ajili ya kuinua uchumi wa Zimbabwe. Umoja wa Mataifa umesihi kusitisha matumizi ya nguvu za kupita kiasi ambazo zinatumiwa na majeshi ya usalama, lakini msemaji wa rais amevyambia vyombo vya habari vinavyodhibitiwa na serikali kwamba hawawezi kukaa kando wakati maslahi wa chache, ya wachache yanajibainisha kwa ghasia kubwa. Serikali ya nchi hiyo pia kuzuia kabisa huduma za intaneti ili kuwazuia waandamanaji kuratibu maandamano yao. Rais wa Sudan Omar El Bashir wiki hii anatarajiwa kutembelea Qatar, ikiwa ni ziara yake ya kwanza nje ya nchi tangu maandamano ya kupinga utawala wake kuzuka mwezi Disemba. Shirika la habari linalomilikiwa na serikali ya Qatar la KNA, QNA, jana liliripoti kwamba rais Bashir atakutana Jumatano na mfalme wa Qatar Sheikh Tamim bin Hamad Al Thani ili kuzungumza namna ya kuimarisha uhusiano kati ya mataifa yote mawili. Maandamano yalizuka Desemba 19, baada ya serikali ya Bashir kupandisha bei ya mkate. Bashir amejaribu kupunguza maandamano hayo, akisisitiza kwamba vibaraka vya mataifa ya kigeni vinahusika na uasi pamoja na ghasia ambazo zilifuatia kutokana na maandamano hayo. Mlipuaji wa bomu wa kujitoa muhanga nchini Siria jana alilenga msafara wa jeshi la Marekani na washirika wake wa Kikurdi, likiwa ni shambulizi la pili dhidi ya jeshi la Marekani katika wiki moja iliyopita. Msemaji wa jeshi la Marekani nchini Siria, Kanali Sean Ryan amesema hakuna liliojeruhiwa katika shambulizi hilo. Kundi la Islamic State limekiri kuhusika na shambulizi hilo. Kundi la Syrian Observatory for Human Rights lenye makao yake nchini Uingereza limesema watu watano wameuawa katika mlipuko wa wa Jumatatu karibu na mji wa Shadede katika jimbo la Hasake. Shambulizi hilo limetokea siku chache baada ya shambulizi kujitoa muhanga kusababisha vifo vya watu kumi na tisa. unaendelea kusikiliza VOA Express. Kama unaungana nasi, msikilizaji ni kutoka Washington DC moja kwa moja kupitia redio wa shirika hali kadhalika katika mtandao wetu www voaswahili.com. Pia usisahau pia, kule kwenye facebook tunapatikana. Jiji la Washington linaendelea kuzizima kwa baridi kweli kweli, lakini hapa ndani tunaendelea kuchapa vitu. Sasa Sande, uchaguzi wa DRC umemalizika hatimaye. Mahakama pia imethibitisha nani kiongozi Felix Tshisekedi ambaye no. anatarajiwa kuapishwa kuwa rais mpya, na amepewa pongezi na viongozi wengi wa ma, ma, kieneo. Sasa umoja wa Ulaya umesitisha safari yake kirasmi kwenda kuhudhuria uh, sherehe hizo za kuapishwa ama kupokezana madaraka. Lakini je, baadhi ya wakazi ama wakongomani wanasema nini kutokana na hatua ya umoja wa Ulaya? Basi tusikie alivyozungumza nao baadhi ya wakongomani mitima den no. ambapo hoja kwa hoja tunaipata sasa ala kuha Umoja wa Afrika ni watu fulani walijikamata wakasema, sisi tuna faida fulani Kongo ule mutu mwenyewe waka nasema atakuya na ile inywa afriken Paul Kagame awaki kulikuwa Kirwanda yeko ye nani hapa Congo, yatakaa tufundisha isi tutaishi na japo ye na naishi kwake bifulani hatumpendi hapa. Tulikuwa nasema mwenye atapita kuwe wa utaala kuwe wa upinzani mwenye atapita na ule njo mwenye tutanani bo tu tulikuwa nasema raisi mwenye alikuwa na tawala tangu zamani atoke. Wanyarwanda wanafanyaka eleksio ya kwao hatuyaonaka kusema sime Congo naye nasema tunakatala uchaguzi nipitikaa na Rwanda. Umoja wa, wa Afrika hatuwe sema kama hatuko nao tuko mwafrika na tuko oblige tukuwe umoja wa Afrika. Ndio maana tutaenda tena kuwaona nao, watakuwa tuona, tunasumulia kiafrika, hatuko Ulaya. Tutaitana, tunasumulia, tunaonyesha kama kila nchi ya Afrika iko na katiba yake, kila nchi ya Afrika iko na politiki yake ya kujere nchi yake, na sisi tuko na politiki yetu ya kujere nchi yetu binafsi. Ndio maana tunawaza kama mtu mwenyewe aliweza kukubaliwa na cour constitutionnelle, kitu yake ya kwanza yenye atafanya kama anatia huyo mtu mwenyewe, ataweza kusaidia kutia gouvernement ya ndani ya nchi, ule mtu akuwe mtu anakubaliwa ndani ya nchi na nje ya nchi, ile inaweza kusaidia iyo muda ya kusema wataunganisha huyo na ule imemalizika, na haina tena thamani ya kuwa, lakini watakuja sasa kuishi vile ule mwenye alitangaziwa atapatiliwa madaraka na huyo mwenye atatoka. Basi umesikia ni umoja kumradhi, ni umoja wa Afrika sio umoja wa Ulaya, ndio umesema kwamba kirasmi hatahudhuria ile kuwapokezana, uh, kwa, kwa madaraka. Na umesikia vizuri wakongomani wakisema kuna constitution na politique ya populaire kwa sababu ya vote na mambo ndivyo yalivyo, ananipa tabu, lakini ndio hivyo. Nafurahia sana wanavyochanganya Kiswahili na Kifaransa kidogo, kinakuwa kitamu sana. Basi tuelekee kwenye masuala ya muziki moja pamoja na express bila ngoma ya muziki bado mambo hayajakwenda, naona mm -hmm. Leo Kamau, tunakwenda moja kwa moja kwa kijana machochari kule nchini Kenya. Utile Brown anakuja na kitu gani hichi? anasema Kenyan girl, na amesifu wanawake wengi mashuhuri, utawasikia majina yao. Kwa hiyo tu sio mmoja. Oh, na sifu wanawake wote mashuhuri nchini Kenya, baadhi yao aha. Tena warembo na wengine viongozi <laughs> tuende kazi <laughs> Mambo hayo mm -hmm. Anasema hivi na unielewe vizuri Sande mm -hmm. Kenyan gal yomana na mambo angal, na pia nani mwingine anaelekea Kenya sasa Yeah. Wow, yeah, yeah, tayari Kiba amechukua Kenya ndani tayari, ndipo mambo yanaelekea na kuendelea ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC. Sasa kama leo, naona umeamua kuingia vizuri ndani ya teknolojia, umemulika mambo mengi kwelikweli ambayo yanaendelea mm, na, katika teknolojia nini ambacho kinaendelea? Kuna vingi ambavyo kama wanavyomulika hivi leo. Hebu basi tusikilize yale ambayo umeandaa, Kamau. Wamepiga kampuni ya Google faini ya karibu dola milioni 57, kutokana na kile wametaja kuwa ni ukiukaji wa sheria mpya kuhusu usiri wa taarifa za watu kwenye mitandao na kuifanya kampuni ya kwanza kubwa ya kiteknolojia kutoka Marekani kuchukuliwa hatua tangu sheria hiyo kuanza kufanya kazi mwaka uliopita. Kwa mujibu wa gazeti la The Washington Post, idara hiyo ya Ufaransa ijulikanayo kama CNIL imetaja jana Jumatatu kuwa Google haikufichua kwa watumizi wake kuwa inakusanya taarifa zao kwa siri na namna inavyotumia. Google pia inalaumiwa kutopata idhini kutoka kwa wateja wake ya kuwatuma matangazo ya kibiashara bila idhini. Wanaharakati wa haki za taarifa hapa Marekani wamepongeza Ulaya kwa kuwa kwenye mstari wa mbele kuadhibisha makampuni makubwa, wakisema kuwa ni lazima serikali ya Marekani ibuni sheria sawa na hizo ikizingatiwa kuwa makampuni makubwa ya kiteknolojia yapo hapa Marekani. Ufaransa ilianza kuchunguza Google Mei 25 mwaka uliopita wakati sheria hiyo mpya ilipoanza kufanya kazi baada ya malalamishi kuwasilishwa na makundi mawili ya wanaharakati. Google kwa upande wake imejibu hatua hiyo kwa kusema kuwa inaendelea kutathmini hatua za kuchukua, ikiongeza kuwa wateja wake watarajia uwajibikaji zaidi kutoka kwake. Wanaharakati hao wa Ulaya pia wamewasilisha malalamishi dhidi ya kampuni ya Facebook na washirika wake Instagram, Messenger, mtandao wa WhatsApp kwenye mataifa ya Umoja wa Ulaya. Ni masuala ya teknolojia. Sante sana, ni Harrison Kamau katika masuala ya teknolojia. Basi baada ya kusikiliza hayo masuala ya teknolojia, Kamau, moja kwa moja. Eh, vitu ni vingi vinaendelea, tuangalie basi. Eh, kwa kawaida kuna lile swali ambayo tunapelekea wasikilizaji wetu kutuambia nini ambacho wanazungumza, na swali letu lilikuwa kuhusu Unafahamu nini kuhusu Martin Luther King? Jana ilikuwa ni sikukuu ya kumkumbuka Martin Luther King kum yeah, na uh -huh. yule mtetezi wa haki na mpigania haki za kiraia hapa Marekani. Basi watu wamejimwaga kweli kweli kuhusiana mm -hmm. na swala hili. Namwona Kevin na Nyamari anasema kwamba huyu Martin Luther King alipigania uh, haki za watu weusi na kidogo kidogo anaongeza kizungu pale, anasema he was assassinated, yani aliuawa. I love his speech, napenda maneno aliyoyatoa mahotuba zake, i have a dream. Ndivyo nakumbuka na hotuba kubwa sana hiyo. mm -hmm. Haya, kuna mtu atoe. Emanuel Mchome anasema mi nauliza huyu jamaa huyu mshikaji Lutheran, je, ndiye alianzisha dini ya Lutheran na je, ndio yule mtu ambaye wasanii wa kimarekani wanamtaja Haya, huyu nafikiri angefaa kwenda kwenye, kwenye maswali na majibu, lakini e, uzuri ni kwamba ameuliza swali kitaka kujua mzuri, lakini pia imejibiwa mm uh -huh. uh -huh. uh -huh. Basi Siza Ali Fadhil anasema ni mmoja wa wapigania haki za Wamarekani weusi na mmoja wa watu waliowahi kutoa hotuba bora zaidi duniani kati ya hotuba kumi zilizowahi kutolewa na kuhifadhiwa na kukumbukwa milele bila shaka, jibu la Emmanuel limekwishapatikana hapo. Dela Mary Charo anasema kweli, duniani hakuna haki, kila mwenye haki ikiwa Dr Martin alijaribu kupigania haki za watu wengine aka wawa sasa wapi tena kuna haki katika dunia hii hapa. Maoni nao ni mengi sana. Huyu uh, Kiondo Fizo Kiondo naye kwa upande wake mm -hmm. anavyosema anasema ni tundulisu wa enzi hizo uh, alizoishi. Ngam, haya Mensa Okwa anasema ni mtetezi wa jamii ya watu weusi, pia Martin Luther King ni mtetezi wa wanyonge ni baadhi tu ya majibu ya kuhusiana na wanavyomwenzi ama unavyomfahamu Martin Luther King, mtetezi wa haki za watu weusi aliyeishi hapa Marekani na kuleta mabadiliko makubwa katika hali ya ukombozi wa mtu mweusi hapa Marekani. Haya, namwona BMJ Muridhi, huyu ni mzee wa kazi, tunamwita baada ya likizo ndefu sana sasa hatimaye leo yuko ndani ya Vio Express. Karibu tena BMJ Murithi ndani ya View Express, wanao mekusha jajaa vizuri kama pishi la mchele vilevile vile hii leo. Asante sana. <laughs> Asante sana Sandy Shomari na eh, mwenzake hapa studio Harrison Kamau, nimejaajaa hapa manake nataka kuleta yale moto sana kutoka vyombo vya habari kuhusu ni nini kinatanda kwenye mitandao ya kijamii hivi sasa tunavyozungumza. Ni kwamba taarifa zimetoka hivi punde kutoka kule Hollywood mm -hmm. eh, kwamba wametoa orodha ya watu ambao wat ashiriki katika tuzo za Oscars hatutawapa majina kwa sababu ndio sasa yanatolewa. Hatutawapa majina yote, lakini ni habari ambazo unaweza kuzipata kuingia tovuti yetu www.voswahili.com kupata mengi zaidi, kujua ni nani atatuzwa wakati wa tuzo hizo. Lakini katika mitandao, Shomari, unakumbuka kwamba ulikuwa hapa studio jana wakati kumetokea taarifa, kutoka kwa Facebook. Facebook inaitwa uh, WhatsApp ambayo inatumika duniani kote, ina wafuasi au watumiaji wengi kweli kweli, wakatoa uh, taarifa kwamba sasa wamepunguza, kuanzia hiyo jana wamepunguza zile uh, jumbe, idadi ya jumbe ambazo unaweza kutuma kwa wakati mmoja kwa magrupu au kwa mtu kwa watu binafsi Nama. Sasa swala hilo bila shaka limekuwa likitanda, wengi wakiuliza, je, umuhimu wake ni ni nini? Walieleza kwamba ni kujaribu kupunguza uh, ule uenezaji wa habari gushi, zile habari Nasema fake news eh? mm -hmm. Eh, lakini kuna wengi wana maoni tofauti kuhusiana na suala hilo, lakini sana sana kwa sababu ya yale yaliyotokea katika nchi ya India kwa sababu kule ndiko wanakotuma uh, jumbe hizo kwa wingi. Kule kuna watu bilioni na zaidi ya bilioni moja ambao inasemekana wanatumia uh, ile WhatsApp. Hiyo ni moja ya nchi ambazo zilikuwa zinalengwa na, na ujumbe huu, lakini kwa ujumla wanasema kwamba, mimi sioni... huyu ni nani? Huyu katwa Kagina anasema sioni kwa nini wafanye hivi na ili hali eh, jumbe zinatumwa kwa njia zingine tofauti tofauti, na ni mengi yanazungumzwa kuhusu hatua hiyo ya WhatsApp. Sijui kama watabadilisha yale ambayo wameshaamua kufanya, lakini ndivyo hivyo hali ilivyo kwa sasa. Lakini tuangalie kwingineko, mwimbaji uh, huyu uh, Chris Brown na wa mbam, hapa mbam, Marekani mbam. Uh, yuko matatani kisheria chena, uh, wanasema naam na, hmm. na, na ni kwa sababu kule Ufaransa hmm. pamoja na watu wengine wawili wamekamatwa kwa madai ya ubakaji. Yeah. Taarifa hizo yeah. kwa hakika ni za kustajabisha kwa sababu, mm. japokuwa si wengi watastajabu kwa sababu kama ulivyoeleza, yeah. uh, huyu alishawahi kufuata uh, ama kupatikana na hali kama hiyo, wakati alisemekana kwamba uh, amempiga mpenzi wake wa zamani mwimbaji Rihanna mwaka huo wa 2009, lakini kufikia leo uh, Brown bado yupo mikononi mwa polisi kule Paris, Ufaransa. Na kosa la ubakaji katika nchi ya Ufaransa yeah lina hukumu ya hadi miaka kumi na mitano gerezani. mm -hmm. kwa hivyo mm -hmm. hii sio, huu si mtezo. Iwapo itakuwa ni kesi ambayo itathibitishwa, basi itakuwa ni vigumu sana kwa huyu mwimbaji Chris Brown, ambaye kidogo anaonekana kuingia kwa matata mara baada ya mara. Lakini naona muda umekimbia na ni mengi anatanda, Sandi Shomari na Harrison Kamau, ni mengi sana tanda. Tukushukuru sana PMJ Muridhi kwa kutotea vitu vizito vizito, asante sana. Muda nao ndio hivyo, tuwashukuru wasikilizaji wetu Pani Pili, Aida Isa, bila ya kusahau fundi mitambo wa Pit. Mambo ndio yanakamilika hapa studio, kwenye baridi kali. Inaitwa Sunday Shomari, jina langu Harizon Kamau, nikikutakia wakati mwema popote ulipo. Hadi kesho sana wakati kama huu, basi kuwa na jioni njema.