Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ninayekukaribisha katika nusu saa ya matangazo haya naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Patrick Nduimana. Hii leo ikiwa ni Jumanne Januari 22 mwaka 2019, tunasikika kwenye 107.5 FM Nairobi Kenya, 7.8 FM Mombasa Kenya, 98.1 Equator FM Kisumu, Kenya na masafa mafupi kwenye mitabendi 19, 22, karibu popote pale unapotusikiliza. Katika matangazo yetu hivi sasa, Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli anasema sekta ya madini nchini humo haifanyi vya kutosha kuongeza pato la taifa. Sekta hii pia vipato vyao na kuwaondolea umaskini isipokuwa kwa watu wachache sana. Aidha, mchango wa sekta hii kwenye pato la taifa bado ni kidogo. Na katika ripoti nyingine, huko Burundi baadhi ya wakazi wanatoa maoni yao kuhusu mji wa Gitega kuteuliwa kuwa makao makuu ya kisiasa manufaa yake ndio akitega utatembelewa sana. Upande mwingine madhara yake, au wafanyakazi wa umwehizo wizara, labda wengine watajifikiri kwenda pamoja na familia zao, wengine wataona itasumbua sana, wataacha familia. Ni VOA Swahili pekee katika matangazo yetu ndiyo yanakupatia habari zenye uhakika. Tunasikika pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Warepublican katika baraza la Seneti wametoa mapendekezo ya matumizi ambayo yatamaliza kufungwa kwa baadhi ya idara za serikali kuu na kuchukua mwelekeo kutoka kwenye pendekezo la rais Donald Trump ambalo wameliita ni mpango mwafaka, lakini ambalo Wademokrat wamesema haliendi popote. Suala muhimu la kisiasa ni ufadhili wa dola bilioni 5.7 za ujenzi wa ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico, kitu ambacho Trump amekisema tangu wakati wa kampeni zake za kuwania rais kuwa ni muhimu kusitisha uhamiaji haramu na uingiaji wa madawa haramu kwenye mpaka. Wademokrat wamejibu kwa kusema kuwa ujenzi wa ukuta ni gharama kubwa na si njia mwafaka ya kupata mafanikio kwa malengo hayo na badala yake wamependekeza matumizi ya takriban dola bilioni moja nukta tatu kwa hatua nyingine kama vile kuongeza majaji zaidi wa uhamiaji na vifaa maalum vya uchunguzi kwenye vivuko vya mpakani. Mahakama moja ya Rusia amemnyima dhamana raia wa Marekani anayeshikiliwa kwa shutuma za ujasusi Paul Whelan mwenye umri wa miaka 48 leo amewasili mahakamani kuomba aachiwe kwa dhamana wakati kesi yake ikiendelea lakini jaji amepinga ombi hilo. Willan ambaye ni mwanajeshi wa zamani aliyestaafu alikamatwa na idara za usalama za Russia Desemba 28 mjini Moscow, zikidai kuwa alikuwa na nyaraka za kumruhusu kufanya ujasusi, lakini familia yake ilikanusha madai hayo. Rais Emmerson Mnangagwa wa Zimbabwe amerejea nyumbani baada ya kukatisha ziara yake ya kimataifa ili kukabiliana na maandamano yaliyosababisha vifo vya watu kumi na mbili. Maandamano yalizuka wiki iliyopita baada ya Mnangagwa wa kutangaza ongezeko la asilimia 150 katika bei za mafuta ya gari muda mfupi kabla ya kuondoka kwa ziara ya nje ya nchi kwa lengo la kutafuta fedha kwa ajili ya kuinua uchumi wa Zimbabwe. Umoja wa Mataifa umeisihi kusitisha matumizi ya nguvu za kupita kiasi ambazo zinatumiwa na majeshi ya usalama lakini msemaji wa rais ameviambia vyombo vya habari vinavyodhibitiwa na serikali kwamba hawawezi kukaa kando wakati maslahi wa ya wachache yanajibainisha kwa ghasia kubwa. Serikali pia ameziwia kabisa huduma za internet, ili kuwaziwia waandamanaji kuratibu maandamano yao. Mahakama Kuu ya Zimbabwe imeamuru maafisa kurejesha huduma kamili za internet, ikisema kuwa waziri wa usalama hana mamlaka ya kuchukua hatua hiyo. Serikali ya Uganda imewafukuza nchini humo viongozi wawili wa ngazi ya juu wa kampuni ya mawasiliano ya MTN kwa madai ya kuhatarisha usalama wa taifa hilo. Sunday Shomari anaisoma taarifa kamili. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, waliofukuzwa nchini humo ni Olivia Prentut raia wa Ufaransa na Ani Tabura raia wa Rwanda. Wawili hao wamefukuzwa kwa tuhuma za kuhatarisha usalama wa taifa hilo. Polisi wameeleza mkuu wa masoko wa kampuni hiyo, Olivia Prentut, alikamatwa katika uwanja wa ndege wa Entebe siku ya Jumamosi alipokuwa akirudi nchini humo kutoka safari ya kibiashara na kurudishwa nyumbani Ufaransa. Na wakati huo huo, mkuu wa mauzo na usambazaji Ani Bilenge Tabura alikamatwa na maafisa wa usalama wakati alipokuwa akiingia katika makao makuu ya ofisi yao siku ya Jumatatu, halafu kurudishwa nyumbani nchini Rwanda. Hakukuwa na taarifa mara moja kutoka kwa maafisa wa kampuni ya MTN. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa Sudan Omar al Bashir wiki hii anatarajiwa kuitembelea Qatar, ikiwa ni ziara ya kwanza nje ya nchi tangu maandamano ya kupinga utawala wake kuzuka mwezi Disemba. Shirika la habari linalomilikiwa na, na serikali ya Qatar QNA jana liliripoti kwamba Rais Bashir atakutana Jumatano na mfalme wa Qatar Sheikh Tamim bin Hamad al Thani ili kuzungumza namna ya kuimarisha uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Maandamano yalianza Disemba 19 baada ya serikali ya Bashir kupandisha bei ya mkate. Bashir amejaribu kupuuza maandamano hayo akisisitiza kwamba vibaraka vya mataifa ya kigeni wanahusika na uasi pamoja na ghasia ambazo zilifuatia kutokana na maandamano hayo. Serikali ya Sudan imethibitisha kwamba watu 24 waliuawa katika maandamano hayo, lakini Umoja wa Mataifa unasema kuwa idadi ya waliofariki katika maandamano hayo huenda ikawa juu zaidi. Serikali ya Ethiopia leo imetoa msamaha kwa zaidi ya wafungwa elfu kumi na tatu kama moja ya sera za mageuzi za waziri mkuu Abi Ahmed. Mwezi Julai mwaka jana, bunge la Ethiopia lilipitisha mswada wa sheria unaotoa fursa kwa wafungwa waliohukumiwa kwa makosa ya uhaini, uhalifu dhidi ya utaratibu wa kikatiba, mapambano ya silaha, kujiorodhesha ili wapewe msamaha. Abi ambaye alichukua hatamu za uongozi mwezi Aprili, amepata uaminifu kutoka kwa wananchi wengi wa Ethiopia baada ya kuachia huru wapinzani wa serikali, kuyakaribisha nyumbani makundi ya wanaharakati yaliyopigwa marufuku na kuahidi kwamba mwaka elfu mbili na ishirini ataandaa uchaguzi uliohuru huru na wa haki. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Habari iliyochukua uzito wa juu katika matangazo yetu ya dakika 30 hivi sasa ni huko nchini Tanzania. Tanzania mpaka sasa imeelezwa imeshindwa kufaidika kiuchumi na sekta ya madini kutokana na masuala mbalimbali yanayokwamisha kukua kwa sekta hiyo ikiwemo wizi na biashara za magendo katika madini hususan madini ya dhahabu na tanzanite. Kutoka Dar es Salaam, mwandishi wetu Dina Chahali na ripoti kamili. Rais John Magufuli katika kongamano lililohusisha wadau wa sekta ya madini lililofanyika leo jijini Dar es Salaam, amesema Tanzania bado haijafanya vizuri katika sekta ya madini kutokana na kasoro luluki zilizogubika sekta hiyo na kufanya madini kushindwa kuwa moja ya vyanzo vikubwa vya mapato katika serikali. Sekta hii pia haijafanikiwa kuinua vipato vyao na kuwaondolea umaskini isipokuwa kwa watu wachache sana. Aidha, mchango wa sekta hii kwenye pato la taifa bado ni kidogo, ambapo mwaka elfu mbili na kumi na tano kulikuwa ni asilimia nne tu. Sababu zilizofanya tushindwe kunufaika zipo nyingi. Kwanza, mikataba mibovu, usimamizi dhaifu wa sheria, wizi na biashara ya magendo, kukosekana kwa viwanda vya kuongeza thamani, kukosekana kwa masoko, kukosekana kwa mitaji na matumizi ya teknolojia duni. Kwa upande wao wachimbaji, wana wadau wa sekta ya madini, hususan wachimbaji wadogo, walilalamikia urasimu katika upatikanaji wa vibali na mifumo mibovu ya watendaji wakiwemo wadhibiti, kama ni baadhi ya kero zinazokwamisha ukuaji wa sekta hiyo muhimu katika uchumi wa taifa, na huku pia wizi na utoroshaji wa madini ukiwa katika kiwango cha juu. Awali mwenyekiti wa shirikisho la wachimbaji madini Tanzania FEMATA John Bina alisema pamoja na vikwazo vingi vinavyowakabili Tanzania, pia hakuna masoko rasmi ya uuzaji wa madini, jambo linalochangia kukosekana kwa bei elekezi na kuchangia kukwepa kodi. Aidha amezitaja kadhia nyingine ikiwemo urasimu katika kodi. Mheshimiwa Rais, uchimbaji mdogo kwa sasa hivi anachajiwa asilimia 12.03 ambayo ni na 0.5 inachajiwa kwa jilya. Rais Magufuli ametumia mkutano wa leo wa wadau wa madini kusikiliza zaidi kero wanazokumbana nazo, na akasisitiza kwamba hata sita kufanya mabadiliko katika wizara ya madini kama hataridhishwa na utendaji wa viongozi akiwemo waziri wa madini. Nikiripoti kutoka kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Tukiendelea na habari za dunia, bunge la Ugiriki linajadili makubaliano ambayo yatarejesha uhusiano ya wa kawaida kati ya Ugiriki na Macedonia baada ya maandamano ya kupinga mkataba wa awali kuzuka katika mji mkuu wa Ugiriki, Athens. Viongozi wa bunge la Ugiriki wamepanga kikao cha kupigia kura makubaliano hayo, ambayo yanaipa fursa Macedonia kubadili jina na kuitaka Ugiriki kuachana na pingamizi za kuiziwia kui Macedonia kujiunga na ushirika wa NATO na umoja wa Ulaya. Kumekuwa mgawanyiko kati ya Wagiriki kuhusu mkataba huo unayeruhusu Macedonia kubadili jina na kuitwa jamhuri ya North Macedonia. Mkataba huo ulisababisha chama cha mrengo wa kulia kujiondoa kwenye serikali ya ushirika ya waziri mkuu Alexis Tsipras. Waziri Mkuu Tsipras alinusurika katika kura ya kutokuwa na imani naye iliyofanyika bungeni Jumatano wiki iliyopita. Mazungumzo kati ya viongozi wa kundi la Taliban na ujumbe wa serikali ya Marekani leo yameendelea kwa siku ya pili nchini Kataa. Mazungumzo yanafanyika wakati waziri mkuu wa Pakistan Imran Khan akiwa ziarani mjini Doha kufanya mazungumzo na viongozi wa Kataa. Duru za kidiplomasia zimeiambia VOA kwamba waziri mkuu wa Pakistan anatarajiwa kukutana na maafisa wa Taliban ili kuwashawishi wakubali kumaliza vita vya Afghanistan kupitia mashauriano ya kisiasa kabla ya mazungumzo hayo kati ya wa wataliban na ujumbe wa Marekani, zaidi ya watu mia moja waliuawa katika mapambano makali kati ya wanamgambo wa Taliban na wanajeshi wa Afghanistan na katika shambulizi la bomu la kwenye gari na mapambano ya bunduki. Indonesia imemwekea masharti kiongozi wa Kiislamu mwenye itikadi kali za kidini Abu Bakar Bashir kabla ya kumwachia huru Bashir alihusishwa na mashambulizi ya kigaidi yaliyofanyika katika kisiwa cha Bali mwaka elfu mbili na mbili na kusababisha maafa makubwa. Rais wa Indonesia Joko Widodo leo amesema lazima Bashir akubali kuitii serikali na kuachana na nadharia yake kabla ya kupewa msamaha. Rais Widodo amebadili msimamo, wakati wiki moja iliyopita alikuwa ameahidi kwamba Bashir ataachiwa huru kutoka jela bila masharti yoyote kutokana na hali yake dhaifu ya afya na umri wake mkubwa. Bashir ana umri wa miaka 80. Bashir alikuwa kiongozi wa kiroho wa kundi la jemaia, jamaa islamia lenye uhusiano na kundi la alqaida lililohusika katika shambulizi la kigaidi lililouwa watu 202 wakiwemo raia wa australia 88 katika kisiwa cha Bali. Bashir alikutwa na hatia na kuhukumiwa kifungo cha miaka kumi na tano jela. unasikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika inayotangaza kutoka hapa mjini washington dc matangazo yetu pia yanasikika kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com vilevile tunasikika kupitia redio zetu shirika pamoja na eneo la maziwa makuu Nchini Burundi, uhaba wa maji safi katika mji wa Gitega ambao unakaribia kuidhinishwa kama makao makuu ya kisiasa ya Burundi ni kati ya changamoto kubwa za mji huo kupokea shughuli kama mji mkuu wa kisiasa. Hii ni wakati ambapo sheria inateua mji huo kama makao makuu ya kisiasa ikisubiriwa kutiwa saini na rais wa nchi hiyo baada ya mabaraza ya bunge na seneti kupitisha mswada wa sheria hiyo mwishoni mwa wiki iliyopita. Tunajiunga na mwandishi wetu Haidala Kizimana kutoka Bujumbura kwa ripoti zaidi. Mji huu wa Kitega wenye wakazi zaidi ya laki tatu ni mji wa pili kwa ukubwa nchini Burundi. Uko kwenye umbali wa kilomita zaidi ya mia moja kutoka mji wa Bujumbura, ambao utasalia kuwa makao makuu ya kibiashara. Miundombinu kama mahoteli, barabara, nyumba za maofisi na makazi si vya kutosha kwa sasa, kulingana na baadhi ya wa wabunge. Lakini pia kuna uhaba wa maji safi katika mji huo. Waziri wa Burundi wa mambo ya ndani Bwana Pascal Barandagie akifafanua umuhimu wa hatua ya kutenganisha wa kisiasa na kibiashara, alisema serikali inajipanga kufanya juhudi nyingi ili kuhakikisha maji safi yanapatikana katika mji huo. Kibazo cha mazi ni kibazo kizwi. Hapa ee, nasima, choma, na nasema tatizo la uhaba wa maji linajulikana na ndiyo sababu katika kuandaa mji huu wa Kitega kuwa makao makuu ya kisiasa, wadau wa kusambaza maji safi walijumlishwa, nguvu zinatakiwa katika kutafuta nyumba za maofisi au za makazi, lakini pia wadau wa maji safi ni lazima wachome kichwa, ili uhaba wa maji safi usiendelee kuwa tatizo katika mji wa Kitega. Mji wa Kitega katikati mwa Burundi kugeuka makao makuu ya kisiasa ya Burundi ni ahadi iliyotolewa na rais wa jamhuri ya Burundi Pier Nkurunziza tangu mwaka elfu mbili na tano alipoingia madarakani kwa muhula wa kwanza. Baadhi ya wananchi wanaona kuwa ni hatua itakaoendeleza mji huu upande mmoja, lakini pia kuwa changamoto kwa baadhi ya wafanyakazi wa wizara wa tano zinazotakiwa kuhamisha shughuli zao mkoani Gitega. Manufaa yake, mji wa Gitega utatembelewa mm. sana. Upande mwingine, madhara yake ni kuwa hawa wafanyakazi wa mwehezo wizara wanaenda huko, saa zingine huku walikuwa na familia zao, kwenda sasa kule itabidi wapeleke, ni gharama kubwa sana. Labda wengine watajifikiri kwenda pamoja na familia zao Wangine wataona itasumbua sana, wataacha familia waende wenyewe. Na wakishaenda wenyewe hawatakaa mwezi mzima bila kuja Bujumbura kuja kutizama familia yake, itabidi itabidi kila wiki ajatizame watoto. Utakuwa ni mji umejengeka vizuri na utajenga. Kwa sababu gani? wale watu ambao wataenda kufanya shughuli zao kule itabidi watafute nyumba za kukodi, alafu wakishatafuta nyumba za kukodi itabidi wenye mitaji wajenge nyumba nzuri nzuri, juu wale watu ni watu watakuwa na vyeo. Watu watakuwa na makazi mazuri nyumba ya potopota tatakaishi nyumba nzuri alafu. Na kuna zingine kazi nyingi nyingi zitapasha kuongezeka, zitatokana na gisi watu wafanyakazi wamekuwa wengi mji huyo. Hii ni wakati sheria inayopanga mji wa Gitega kama makao makuu ya kisiasa na Bujumbura kuwa makao makuu ya kibiashara ikisubiri kusainiwa na rais wa Burundi. Tayari bunge na baraza la seneti zilipitisha mswada wa sheria hiyo mwishoni mwa wiki iliyopita. Idara ya kizima na sauti ya Amerika Bujumbura. Ungana nami Sandey Shomari katika jukwaa la vijana hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukikuletea mambo mbalimbali ya vijana, burudani, michezo, starehe, siasa na mengine mengi. Ni kila Jumatano kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Mashirika ya kiraia ya Beni na Butembo yanaomba tume huru ya uchaguzi nchini humo seni kutangaza kalenda ya uchaguzi eneo lao, kwani hawakushiriki katika uchaguzi wa tarehe 30 Disemba iliyopita. Mashirika haya yanasema ikiwa hawakushirikishwa katika uchaguzi wa urais nchini DRC inatokana na, na siasa, bali sio suala la ugonjwa ebola wala usalama. Tume huru ya uchaguzi inasema uchaguzi utafanyika eneo lao mwezi Machi. Mwandishi wetu Auster Malivika na ripoti ifuatayo, akizungumza na Sauti ya Amerika baada ya mkutano wa viongozi wa mashirika ya kiraia Beni, Butembo na Lubero. Padri abetele Telesfor Malonga, kiongozi wa mashirika ya kiraia pa Butembo, aomba tume huru ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutangaza kwa haraka kalendari rasmi ya uchaguzi katika maeneo yao ya Beni na Butembo kwa sababu hawakushiriki uchaguzi wa tarehe thelathini. Mji wa Beni, teritori ya Beni, mji wa Butembo na Luberu, tunahitaji na sisi vile kushirikia uchaguzi huo, na tungetamani atupatie pangilio wazi, yani kalandrie cler, ambayo itatuonyesha siku gani na sisi kushiriki tendo hilo. Mashirika hayo imesema kwamba hatua iliyochukuliwa na serikali pamoja na tume huru ya uchaguzi SENI kuwanyima kuchagua ni hatua za kisiasa zinazoonekana na wananchi, shida za Ebola na za ukosefu wa usalama. Lakini sisi tulipoangalia vizuri zaidi, tukatambua kwanza sababu hizo hazikukuwa ndio za kweli. Tunafikiria ya kwamba ni sababu za kisiasa ndio zilisukuma hiyo tume huru kuondosha au wapiga kura kushirikia uchaguzi uliokuwepo nchini kwetu. Wakati huu huo wa, wauguzi pamoja na waganga katika wilaya ya Beni eneo la Mavivi Owicha walalamikia hali mbaya ya kimaisha, wakisema kwamba tangu ugonjwa wa Ebola ulipuke katika maeneo yao hawajalipwa hata pesa moja, japokuwa wanaishi katika magumu, wakishambuliwa hata hivyo na makundi ya waasi. Javier Kisu ni mganga wa Mavivi. kunakuwa hali ya upungusi eh, wa ufalama na kunakuwa vile, wa, wafanyakazi hawalipwe tangu miezi minne na ya tatu inakuwa wanatuashiria hawatuingize kwa ile bank mondial kwa kuweza kutunza populasio ya Mavivi. Wananchi kwa sasa wakosa sehemu ya kupata tiba kutokana na hospitali kufungwa na huku zikishambuliwa na makundi ya waasi wanaozaniwa kuwa ni ADF. Mavivi yetu hatuna hospitali paske watu washahama bote. Wameenda bote apa, na tuna batu hapa na hospitali. Mtu akagonja na busiku, na sasa mtu atenda wapi? Tunaomba amani amani, na baturudishie hospitali tu kama ilikuwa ka zamani, ilikuwa kweli hospitali. Aitumike hapa tunateseka. Basi atujue kama tutakuwa nenda hospitali na muna gani, atujue kama tutazala na muna gani bagonjwa. Basi tunaomba kule mbele batupiganie hapa, mavivi tunateseka, hospitali shafunga. Kuna sehemu nyingi ambazo zimeachwa na wananchi kutokana na mashambulizi ya kila mara vita iko so, ukuena na mugonjwa utafute franga uende mpaka wijambaosi, tunakufa. Vita inatukuia ngambo mbili, kutoka kwa wasi ambao serikali inasema ni wasi wa ADF, lakini Umoja wa Mataifa ukiendelea na uchunguzi hadi sasa. hoser malivika Sauti ya Amerika, Goma. Leo katika dunia ya wanawake, tunaelekea Mombasa, Kenya, ambako tunazungumzia wanawake walioingia katika sekta ya madini, ambapo awali ajira katika sekta hii ilikuwa ikihusishwa na wanaume tu. Utafiti uliofanywa na shirika la Adam Smith International kwa ushirikiano na shirika la kimataifa la wanawake katika sekta ya madini ulibaini kuwa ushiriki wa wanawake katika migodi mikubwa ni chini ya asilimia kumi mwandishi wetu Amina Mohamed wakiwa Mombasa alitembelea kiwanda cha uchimbaji madini ya Base Titanium na kuzungumza na wanawake wanaofanya kazi hapo, ambao licha ya mazingira magumu ya kazi wanafurahia na kufanya kazi zao kama wanaume wanavyofanya. Hapa ni katika mgodi wa Base Titanium Kwale. Mgodi huu ni maarufu kwa madini yanayotumiwa kutengeza vigae vya nyumba, rangi, mkonga, vipuri vya ndege na baisikeli na kadhalika. Zaidi ya watu mia tisa wameajiriwa hapa. Kampuni hii ya kimataifa ni kubwa zaidi nchini Kenya na inaongoza barani Afrika kwa kuhusisha idadi ya wanawake wanaofanya kazi katika mgodi. Kwenye shughuli ya uchimbaji madini, vifaa mbalimbali hutumika hapa. Nakutana na, na Zenahari, yeye ni hydraulic power unit operator. Mwanamke pekee katika wanaume sabini na nane wanaofanya kazi ya kuvunja ardhi kwa kutumia bunduki la maji kwa Kimombo, hydraulic power unit, shughuli inayohitaji nguvu zaidi kwa zamu ya masaa kumi na mawili Akiwa mzaliwa wa, mzali wa pwani na mwenye umri wa miaka ishirini na sita anaeleza kuwa hakuwahi fikiria angefanya kazi katika mgodi wa madini, hasa katika kampuni kubwa kama hii ya Base Titanium. Ni kama bahati, kwa sababu Base Titanium ilifika upande wa kwetu Malindi ilikuwa imekuja kufanya exploration huko. Sasa ndio wakawa wanachagua baadhi ya watu waje waonyeshe ni kazi gani wanafanya. Wakati walipofika hapo, walikuja akanichagua mimi kulingana na kile kisomo. Walikuwa wanachagua kulingana na grade zenye ulipata shule, nikapatikana mimi ndio the best. Ndio nikachukuliwa nikaja nikaonyeshwa vile wana mine vile, uchimbaji vile wanafanya exploration. Nilianza kufanya kibarua kwanza, ndio nikaja nikapromotiwa baadaye kwa hii post yenye niko nayo sahii kufanya kazi katika sekta ya wanaume wengi huwa na changamoto. Vipi anakabiliana na changamoto za kufanya kazi na wanaume? Unajipa ile moyo kuwa uliletwa na kazi, sasa unafanya ile kazi kulingana na kile chenye kinahitajika. Inawapatia wale wanawake wengine kule nje kuona kuwa hakuna kazi zenye hawezi fanya. Sasa ni wewe ucreate ile chenji ya kuwa hapa hakuna kazi ya mwanamke wala mwanaume. Sasa ndio nikaamua kuchukua hii position ili pia niweze kuwapatia moyo wenzangu, wale wanawake wenzangu wasiogope kazi ngumu. Licha ya kazi yake hiyo kuwa ngumu, haimzuii kutekeleza majukumu yake ya nyumbani, kama mwanamke mwingine yule aliyeolewa. Kabla ya Zena kutekeleza majukumu yake, mwanajiolojia mkuu alisimuringe, sharti aonyeshe sehemu inayofaa kuvunjwa. Alice ana umri wa miaka 29. Alisomea kazi yake hii baada ya kuona baba yake akifanya kazi katika sekta ya maji. Akiwa na tajiriba ya miaka mitano katika kiwanda hiki, ni msimamizi wa wafanyikazi wengine katika kitengo cha jioloji na ufundi. Wengi wao ni wanaume. Sijawitness sana udharauliwa kwa wanawake, ile dhana ya kuwa mwanamke hajui anafanya nini ama hawezi kufanya kazi ile ambayo ameandikwa kufanya. Ukipeana masharti uh, for example kwa mwanamume fulani ambaye mnafanya naye atafanya, kuna, kuna communication nzuri, kuna ile respect ambayo tunapatiana kama wafanyikazi na Um, sijaona kama kume, kuna pahali hiyo respect huwa imepunguka. Tafiti na ripoti za majarida mbalimbali kote ulimwenguni zimeeleza kuwa wanawake katika sekta ya madini hukabiliwa na changamoto kutoka kwa wenzao wa kiume, ikiwemo dhulma za ngono. Hapa Alice asema kuwa sheria zilizopo humu nchini zimeepusha na mambo kama hayo. Kuna regulations ambao kampuni lazima ziabide nazo. Government imekuwa ikiangalia maneno ya wafanyikazi. Um, kuna kampuni zinazokuja kama tuseme Bestitanium ambayo inachukulia wafanyikazi wake seriously na utapata kuwa a lot of, a lot of the issues that uh, women face as you have mentioned. See, as, as it, uh, they won't happen a lot in, in companies like this so kuna, kuna nafasi ya mwanamke anapewa respect anapoenda kazini in, in general. Mwanajiolojia huyo aliye na shahada katika taaluma ya madini ana ushauri huu kwa wale wasichana wanaosubiri kujiunga na masomo ya juu: wasiogope, wazidi kuchagua haya masomo, na pia tusiangalie sana tuseme masomo ya university peke yake. Kuna masomo katika technical training and vocational um, training colleges kama wale welders tuseme, boiler makers, um, mechanics katika maintenance na hao wote utapata kuwa wana, wana kazi katika mining industry. Ningeambia wanadada wana tujiunge na haya masomo. Mwaka 2018 shirika la wanawake katika sekta ya uchimbaji madini lilihimiza kampuni za madini kutoa fursa kwa wanawake kushiriki shughuli kama hizi. Amina Chombo, VOA, Mombasa. Muktasari wa habari za dunia. Indonesia amemwekea masharti kiongozi wa Kiislamu wenye itikadi kali za kidini Abu Bakar Bashir kabla ya kumwachia huru. Bashir alihusishwa na mashambulizi ya kigaidi yaliyofanyika katika kisiwa cha Bali mwaka elfu mbili na mbili na kusababisha maafa makubwa. Serikali ya Ethiopia leo imetoa msamaha kwa zaidi ya wafungwa elfu kumi na tatu, kama moja ya sera za mageuzi za waziri mkuu Abi Ahmed. Na serikali ya Uganda imewafukuza nchini humo viongozi wawili wa ngazi ya juu kwa kampuni ya mawasiliano ya MTN kwa madai ya kuhatarisha usalama wa taifa hilo. Muktasari wa habari ndio unatukamilishia matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa mjini Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi ni Fiona Wamai. Hapa studio nimeshirikiana na Patrik Nduwimana. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Kila la heri kutoka hapa Washington DC.