Hey, saa nane mchana katika studio za Sauti ya Amerika hapa Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki, ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji ni mimi Patrick Ndwimana. Rais wa Marekani Donald Trump ameapa hivi leo Jumanne kwamba kamwe hatabadili madai yake ya kupatiwa fedha za ujenzi wa ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico, wakati baadhi ya idara za serikali kuu zinaendelea kufungwa kwa mwezi wa pili sasa bila ya ukuta, nchi yetu haiwezi kuwa na mpaka au usalama wa taifa, Trump amesema kwenye Twitter. Ukiwa na ukuta madhubuti au uzio wa chuma, viwango vya uhalifu na madawa vitashuka kwa kiasi kikubwa kote nchini Marekani. Wademokrats wanafahamu hili, lakini wanataka kucheza michezo ya kisiasa. Hatimaye watakubali. Hakuna kusalimu amri. Wa Republican katika baraza la seneti wameanza juhudi za kujaribu kumaliza kufungwa kwa baadhi ya idara za serikali kuu na kuidhinisha ukuta wa Trump kama sehemu ya hatua alizozipendekeza kiongozi wa Marekani, kwamba katika kipindi cha miaka mitatu atawalinda maelfu ya wahamiaji hapa nchini Marekani ambao wako katika hatari ya kurejeshwa makwao. Viongozi wa Ulaya na Afrika wamesema leo kuwa watafanya kazi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kufuatia kutangazwa ushindi wa Felix Tshisekedi katika matokeo yaliyokuwa na utata. Mataifa hayo yamekataa kumpongeza Tshisekedi, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Majibu wameyatoa baada ya mkutano wa mjini Brussels kuhusu mahakama ya kikatiba ya DRC kumuidhinisha rasmi Tshisekedi ndiye mshindi wa urais. Baadhi ya viongozi wa mataifa ya Afrika wamempongeza Chisekedi. Wakiulizwa katika mkutano wa wanahabari kuhusu uchaguzi huo wote, umoja wa Ulaya na umoja wa Afrika wamesema wameliangalia hilo la maamuzi ya mahakama ya katiba, lakini hawakusema kuwa wanamtambua Chisekedi kama mshindi. Changamoto ya rais ni kubwa, kati ya moja ya maswala mengi, amesema mkuu wa sera za mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya na waziri wa mambo ya nje wa Rwanda ambaye amewakilisha Umoja wa Afrika katika mkutano huo wa Brussels, pia alisema kuwa wamekubali uamuzi wa mahakama na umoja huo bado una nia ya dhati ya kufanya ushirikiano na watu wa DRC. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Serikali ya Nigeria inapendekeza nyongeza ya asilimia hamsini kwa mshahara wa kima cha chini wiki chache kabla ya uchaguzi mkuu wa rais. Suala la kupanda kwa gharama za maisha limekuwa likizungumziwa sana na wananchi wa Nigeria. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, waziri wa kazi Chris Ngige amesema serikali itapeleka mswada bungeni kupendekeza ongezeko la mshahara wa kima cha chini kwa mwezi ufikie dola 88 ikiwa ni nyongezo ya asilimia 50. Taifa hilo mzalishaji wa juu wa mafuta barani Afrika na lenye idadi kubwa ya watu linategemea mauzo ya mafuta hafi kwa takriban theluthi mbili ya mapato ya serikali, lakini bei za chini zimeisukuma si nchi kuingia katika kipindi cha kudorora kwa uchumi kwa uchumi wake mwaka 2016 ingawaje imetoka katika hali mbaya ya uchumi mapema mwaka wa elfu mbili na kumi na saba ukuaji bado ni dhaifu na mfumuko wa bei umelipiga taifa hilo na kufikia kiwango kikubwa cha asilimia 11.4 mwezi desemba kwa miezi saba mfululizo kituo cha televisheni cha taifa nchini qatar cha al jazira leo kimekosoa maamuzi ya serikali ya sudan ya kuwafutia vibali vya kazi waandishi wake watatu ambao wamekuwa wakiripoti maandamano dhidi ya serikali katika taifa hilo la Afrika. Kituo hicho cha televisheni kimesema kimesikitishwa na maamuzi hayo ambayo hayakuangalia misingi ya uhuru wa habari na pia nakiuka misingi ya haki. Mwisho wa habari za dunia. Lakini hapa studio, mko naye Idi Ligongo ambaye atauletea kipindi kwa undani. Patrick Ndwimana na wageni nawagewatakia usiku mwema. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu, popote pale unapotusikiliza, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Basi katika kipindi cha Kwa Undani tunaangalia mkutano ambao umefanyika jijini Dar es Salaam uliokutanisha wadau wa sekta ya madini nchini Tanzania, ambapo mkutano huo ulihudhuriwa vilevile na rais wa taifa hilo John Pombe Magufuli. Lakini katika sehemu ya pili ya kipindi hiki tutaangalia hali inavyoendelea nchini Zimbabwe, wakati maandamano yakizidi e, kuleta tafrani nchini humo, halikadhalika suala la uchumi e, hasa rais wa nchi hiyo akionyesha kwamba hali ya uchumi hivi sasa si nzuri, kwa kukosekana kwa fedha za kutosha kuendesha shughuli mbalimbali za taifa hilo, ambapo hivi sasa e, lina rais wa pili ambaye si mwingine ni Emerson Mnangagwa. Ninakukaribisha katika kipindi hiki, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Nam jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, hii leo baadhi ya wadau na wachimbaji wa madini walikutana na rais wa taifa hilo John Pombe Magufuli, katika mkutano ambao uliitishwa kwa ajili ya kuwakutanisha wachimbaji, wafanyabiashara na wadau wa sekta ya madini nchini humo, ambapo hii leo walipata fursa ya kutoa kilio chao na kile ambacho wanakiona kinasababisha sekta hiyo ya madini kuwa na changamoto mbalimbali hasa katika suala zima la uchimbaji na kufanya biashara ya madini nchini Tanzania. Moja ya mambo ambayo yamezungumzwa kwa undani hii leo ni changamoto za kodi lukuki ambazo zimekuwa zikiorodheshwa e, kwenda kwa wafanyabiashara hao ambao wamekuwa wakifanya e, kazi hizo za kuchimba, hali kadhalika kusafirisha madini mbalimbali yakiwemo dhahabu na Tanzanite kwenda nje ya nchi ya taifa hilo la Tanzania, ambapo moja kati ya vitu ambavyo vimegusia na kusisimua kwa hali ya juu katika mkutano huo ni namna ambapo wizi wa dhahabu umekuwa ukifanyika, ukitolea mfano na mmoja kati ya wale ambao walifika katika mkutano huo, mkazi wa Geita, Solomon Mihayo ambaye amesema kwamba serikali yenyewe inatoa taarifa za madini zisizo sahihi na kuficha taarifa halisi, jambo ambalo linachochea utoroshaji wa madini hayo dhahabu, lakini vile vile kwa hivi sasa katika machimbo ya Tanzanite ambapo umewekwa ukuta mkubwa ambacho kimejitokeza katika mkutano huo uliokutanisha wadau e, vilevile wachimbaji na wafanya biashara wa madini Dina Chahali tueleze mjumuiko mkutano huu hasa unaweza kueleza ni wa kivipi mkutano huu kimsingi umeitishwa na waziri wa madini Doto Biteko ambaye ndio kwanza ameingia katika wizara hiyo baada ya raisi kufanya mabadiliko madogo katika baraza la mawaziri. Kwa hiyo rais, katika mkutano wa leo, yeye amealikwa na alikuwa pale kufungua, lakini rais alivyofika pale akaamua kubadilisha mfumo wa mkutano. Akasema kwa sababu mkutano huu una wadau wote wa sekta ya madini, hasa wachimbaji wadogo, anataka kusikiliza sasa matatizo yalionayo kutoka kwao. Kwa hiyo mkutano ukabadilika sasa wa kusikiliza changamoto ambazo zinaifanya sekta ya madini kuto kuwa mchangiaji mkubwa katika pato la kwa hiyo kiini cha mkutano ni wizara ya uh, madini kutaka kuona changamoto zinazokabili sekta ya madini, kiasi kwamba mpaka sekta ya madini ambayo ni rasilimali nyingi ambazo zina thamani bado zinakuwa na mchango mdogo katika, katika pato la taifa. Mpaka mfano rais alisema pale, kwa mwaka elfu mbili na kumi na tano sekta ya madini iliingiza asilimia nne tu katika pato la taifa. Dina, sasa tunafahamu kwamba unapozungumza sekta ya madini ni sekta pana sana. Kwa hii leo, uh, ni eneo gani hasa ambalo limeshirikisha wadau wake katika sekta hiyo ya madini? Walikuwa ni wadau wote ama ni kundi fulani uh, la wale ambao wanajumuisha kundi la wadau wa sekta madini wadau wa sekta ya madini karibu madini za aina zote waliopo pale, lakini hasa wachumbaji wadogo, walikuwa madini ya tanzanite, dhahabu, ai, unazojua aina zote za madini mpaka madini ya chuma, chumvi, wote wadau katika sekta hiyo ya madini ndio walikuwa wamekutana ili kuzungumzia changamoto katika sekta hii. Na kile ambacho unaweza kutueleza kimejitokeza kwenye a, mkutano huo, ni nini kilichojitokeza? At, kikubwa ni jinsi ambavyo mapato ya madini yanavyopotea, ambavyo yanaenda mikononi na watu wachache. Kuna uchochoro mkubwa sana wa upotevu wa mapato ya madini kwa kuibwa kwa biashara ya magendo. alafu pia kuna changamoto nyingine ambazo pia Rais aliziainisha ambazo zinachangia sekta ya madini kujidimia: usimamizi dhaifu wa sheria, mikataba mibovu, kuna kukosekana na viwanda vya kuchenjua. Nakumbuka kulikuwa kuna swala la la makinikia hapa, ya kutoroshwa nje ya nchi ni kutokana na kwamba Tanzania haina viwanda vya kuchenjua ah, hayo makinikia, ambayo ni kuongeza ubora wa thamani ya madini. Kwa hiyo pia inakutana kwenye masoko na mitaji, matumizi ya teknolojia duni, kwa sababu wanaongea leo ni wachimbaji wadogo. Kwa hiyo wengi wanakuwa wanatumia teknolojia teknolojia hafifu, lakini akini kikubwa uh, kilionekana kwamba awali serikali ilikuwa ina- inatazama sana kuwabeba wachimbaji wakubwa wale wenye mitaji mikubwa. Hata Rais pale amesema kwamba tunawabeba wachimbaji wenye mitaji mikubwa, wenye, wenye makampuni makubwa, ambao asilimia wan, wanachangia asilimia ndogo sana. Wafanyakazi wa katika migodi hiyo mikubwa hawazidi elfu kumi na moja na mia tano, lakini wachimbaji wadogo katika sekta ya madini ambao wengi ni wazalendo wako zaidi ya milioni sita. Kwahiyo ndio wakasema, ndiyo maana sasa imefika wakati Tanzania, serikali, madini, wizara na watendaji wa serikali wakazanie kuinua sekta hii ya wachimbaji wadogo, ambayo ndio uh, uchochoro mkubwa wa utoroshaji wa madini hapa nchini, lakini kwa muktasari tu, Dina, unaweza kutueleza ni nini hasa ambacho kimeelezwa na hawa wachimbaji wadogo kama kero kubwa ambayo inawafanya wao? Uh, iwe ni ngumu kwao kuendelea kufanya shughuli zao za uchimbaji wa madini hata biashara za madini uh, sehemu mbalimbali ya taifa hilo. Wanasema kuna urasimu mkubwa katika kodi, kuna kodi nyingi wanatozwa ambazo hawajui zinapelekwa wapi, kuna udhaifu katika watendaji kufuatilia vibali leseni. Kuna pia nao wachimbaji wenyewe wamelalamikia sana kuhusiana na utoroshaji wa madini, nao wanasema pia hivyo vitu vinawaathiri watu kuna mmoja katoa mfano mpaka kwamba madini yanafichwa hata kwenye matikiti maji, madini dhahabu inafichwa kwenye kwenye kwenye kabichi, dhahabu inafichwa kwenye matairi ya gari, dhahabu inafichwa kwenye saidibira, inatoroshwa nje ya nchi. Kwa hiyo wengi walikuwa wanazungumzia hizo changamoto ambazo zinafanya kwamba sasa sekta ya madini ionekane tu kwamba ni sekta ya wezi. Kwa hiyo nao walikuwa wanasema wako tayari kushirikiana na serikali kama watawekwa wata, utaratibu mzuri wa kufuatilia wa kutoa leseni wa kufuatilia vibali, utaratibu mzuri wa koni na utaratibu mzuri tu hata mikataba inayo wao kama wachimbaji wa leo ni mwanahabari Dina cha hali huyo nikizungumza naye e, juu ya mkutano huo kutoka jijini Dar es Salam. Lakini kati ambao wale waliofika katika mkutano huo na kupata fursa ya kuzungumza ni rais wa chama cha wachimbaji wadogo nchini Tanzania, John Bina, ambaye yeye naye aligusia yale ambayo anayona yamekuwa ni changamoto kubwa yanayo changamoto kubwa inayofanya wachimbaji wadogo wadogo wasipati faida ya kutosha na kulipa kodi ambazo zimewekwa na kukosesha mapato mengi zaidi kwa taifa la Tanzania. Huyu hapa ni John Bina. Bin tuwekee hati ya utambulisho utambulisho, yani certificate of origin, ili kuitambulisha kuwa inatokea Tanzania pekee. Tunaomba serikali iharakishe utekelezaji wa sheria inayotaka uanzishaji wa soko, yani buying centers. Hizi ziko kwa mujibu wa sheria, Mheshimiwa Rais. Lakini pia tunaiomba serikali iharakishe kutoa mwongozo wa madini yanayo yanayosafirishwa kwa kuuzwa nje na inayoa. Tunaomba serikali yetu sikivu iwasemee wachimbaji wadogo, madeni wanayodaiwa kwenye maeneo wa ambayo hawakuyachimba kwa kukosa taarifa sahihi za kijiolojia. wakati wanaomba zile leseni wao wanaangalia nani amehila kwa Kisukuma. Yani mtu mmoja akigundua hapa wanakuja wanaomba leseni eneo lile lote. Sasa dhahabu ikikata wanakimia tena na walikuwa kikuni. Sasa kinachotokea zile leseni mpaka sasa hivi tukienda wizara nishati na madini unaambia wewe unadaiwa sasa daima nini kuna viwanja ushuru wa huduma ya yani kwa mujibu wa sheria Mheshimiwa Rais. Imekuwa hizi uh, bylaws kwenye local government zinakuwa juu kuliko hata kwa mfano mchanga, Mheshimiwa Rais, unakuta mtu anauza kauli, kauli peke yake. Tani moja anauza lakini ushuru wa huduma na kato 21 bado usafishaji uknakutoapab kwao, tunaomba hii 0.3% ikato kwa mujibu wa sheria. Tunaomba maeneo ambayo mheshimiwa rais ulisema wapewe wachimbaji wadogo wapatiwe leseni, yakiwemo pia maeneo yanayorudishwa serikalini kutokana na retention pamoja na second renewal, tupewe wachimbaji wadogo tuchimbe. Mmoja kati ya juhudi za rais wa Tanzania John Pombe Magufuli kukabiliana na utoroshwaji wa madini hasa ya Tanzanite. Ilikuwa ni ujenzi wa ukuta mkubwa ambao unazunguka machimbo ya Tanzanite ambapo ndiyo eneo pekee nchini humo na duniani kunapopatikana madini haya. Na ilijengwa ukuta huo ikiwa nia ya kuhakikisha kwamba hakuna wachimbaji ama wafanyabiashara wanaoweza kutorosha madini hayo, lakini bado inaelezwa kwamba ukuta huo umeleta changamoto nyingi kwa wachimbaji. Huyu hapa ni Samuel Rugemalira, ambaye ni mwenyekiti wa wachimbaji wa madini hayo katika sehemu ambako yanachimbwa madini haya, Mererani katika mkoa wa Manyara nchini Tanzania. Changamoto kubwa pale ni mishahara. Baada ya ukuta kukamilika, tukaambiwa kila kufanya kazi atakaingia ndani ni lazima alipe mishahara. Hili ni jambo kuu sana kwa wachimbaji wadogo kama sisi, ambao tunaangaika kutafuta mitaji, ambao tunaangaika kutafuta sana, zana za mifuko na tunachimba kwa ushirika. Hii imerudisha nyuma sana sana sana, mara mia mbili, uzalishaji wa tanzanite, kwa sababu migodi inayofanya kazi ndani ya ukuta, katika migodi mia tano, kwa tathmini niliyoifanya kama mwenyekiti haizidi so asilimia so it so haizidi milioni hamsini mapato yanayopatikana sasa hivi ndani ya ukuta. Baada ya kujenga ule ukuta, ule utoroshwaji uliokuwepo mwanzoni au umefungua kwa asilimia tisini. Nasema hivyo, Mheshimiwa Rais, hata ukisikia magonga yanayokamatwa au yanayokamatwa ni ya milioni saba milioni, hayo ni magonga, siyo tasa tunayoitafuta. Kwa hiyo tumekuwa tumefanya ule ukuta uingilike kirahisi, watu waingia wafanye kazi, wafanye kazi, uzalishaji umekuwa ni mkubwa sana. Mheshimiwa Rais, sisi kazi zetu za kuchimba Tanzania kwa wachimbaji wadogo zina uwezo wa kuchangia kodi, kulipa mrabaha, kulipa kila kitu, kwa sababu sasa hivi tuna ukuta, hatuna sehemu ya kupenya. Kuta zote zimezungukwa na wanajeshi, hakuna nani anayeruka ukuta kutoka ndani kwenda nje. Vijana wanaruka ukuta kuingia ndani kutafuta ajira. Hiyo ndiyo changamoto tuliyonayo, kwa sababu mtu anayetakiwa kuingia ndani ya ukuta anatakiwa awe analipa mshahara au ana mkataba wa ajira. Sisi si, tunajua watu wa Tanzania tunawajua. Watu wanaotoroshwa madini ni tanzanite, tunatoroshwa na wageni. Kuna kesi ambazo tumezifuatilia tumezi, utakuta ni Mchina, utakuta ni mtu nje, anatoroshwa na wageni. Kwa hiyo kwenye hili nadhani dogo vyadolovifwatilie huyu mtu ni mgeni, amekuja hapa menoa Tanzania, ametoka nayo nje, amekamatiwa kia, alafu baadaye amepelekwa mahakamani. Alipofika mahakamani anahukumiwa kulipa faili alafu baada ya kuna si mrefu anarudi tena kuja kumua madini. Lakini mdao mwingine wa sekta hiyo ya dhahabu, ambaye amesisimua hasa mkutano huo, ni Solomon Mihayo ambaye anatokea Geita nchini Tanzania. Yeye aliweka wazi namna ambavyo e, msululu mkubwa wa kodi ambao, ambazo zimewekwa kwa wachimbaji hao wadogo wadogo na wafanyabiashara wengine, lakini kubwa zaidi ni namna utoroshwaji wa dhahabu unavyofanyika, akitolea mfano kwamba hakuna hata kesi moja ambayo imewahi kuelezwa ya mfanya biashara au mchimbaji e, kupelekwa mahakamani kwamba dhahabu yake imeibiwa, lakini siku zote e, sehemu ambako dhahabu inaibiwa ni kutoka serikalini. Na alifika mbele zaidi na kutaka kueleza kwamba wako tayari kufichua mambo mengi zaidi. Dhahabu ambayo inaibiwa ni takriban hata asilimia 95 kinachofanya Ni uh, Solomon Mihayo, huyo mmoja kati ya wadau walikuwepo e, katika mkutano ambao tulikuwa tukiuangazia ambao ulikutanisha wadau wa sekta uh, ya madini nchini Tanzania kushirikisha wafanyabiashara, wachimbaji wadogo wadogo e, na wale wote ambao wamekuwa wakijishughulisha na eneo hilo. Basi tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki na tutakaporejea, tutaelekea nchini Zimbabwe na nitakuwa na mwenzangu hapa BMJ Muridhi. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo moja kwa moja tunaelekea nchini Zimbabwe ambako hivi sasa eh, maandamano yanazidi kushamiri, maandamano ambayo eh, yalitokana na taifa hilo kuamua kuongeza bei ya mafuta mapema uh, mwezi huu, hali ambayo imesababisha eh, mpaka hii leo Rais wa taifa hilo Rob, Emerson uh, Mnangagwa kusitisha ziara yake, alikuwa akielekea katika mkutano wa kiuchumi eh, huko Davos ambapo ameamua kurejea kutokana na hali eh, tete iliyopo. Lakini hayo yakiendelea, vilevile uh, waziri wa fedha wa taifa hilo eh, Mthuli Nkube yeye anaendelea kueleza kwamba kuna hali ambayo inatatanisha katika uchumi wa Zimbabwe, ambapo masuala ambayo yanajitokeza ni kuongezeka eh, kwa kiwango kikubwa cha mfumuko wa bei. E, upungufu wa fedha za kuendesha ama kufi, kutimiza ile e, bajeti ambayo imewekwa, hali kadhalika kukusanya mapato yatakayowezesha nchi hiyo kulipia hata yale madeni yake ya nje, lakini kujua undani wa mengi yanayoendelea hivi sasa ninaye mwenzangu BMJ Mridhi. BMJ Mridhi, hivi sasa tunavyozungumza mataifa mengi, e, ama ukiangalia vyombo vingi vya habari vya mataifa mengi wanazungumzia Zimbabwe. Kulikoni? Namidi Ligongo, ni kama ulivyoelezea katika utangulizi wako, ni mambo ndivyo yalivyo, lakini muhimu sana ni taarifa iliyotolewa na shirika moja la, la haki kutetea haki za binadamu, inasema kwamba watu kumi na wawili tayari wamekufa katika maandamano hayo na sabini na nane wameumizwa uh, na wameenda kwa hospitali uh, kupata matibabu. Lakini kwa sababu ya muda, hebu tupate yale ambayo, muda mfupi umepita, nimezungumza na mchambuzi wa maswala hayo ya Zimbabwe Omisac akiwa kule Harare na nikaanza kwa kumuuliza hali ikoje, kupata taswira ya mambo kamili. Wananchi wa Zimbabwe wanaandamana vikali sana, ikiwa wanadai kuzorota kwa hali ya maisha, ikiwa kwamba bei za mafuta zimepanda bei za mkate zimepanda, na mambo tu wamevurugika, na sasa hivi wamekuja kuandamana na wanataka ku kuhakikisha ku, ku, kwamba serikali ibadilike kwa vile wameshindwa kutekeleza yale ambayo waliahidi kwamba uchumi utabadilika. Na huyu rais Mnangagwa akihojiwa ama akinukuliwa na vyombo vya habari vya magharibi, e, baadhi ya vyombo hivyo vimeripoti kwamba yeye amesema akirejea, na tunajua kwamba tayari amerejea nchini e, kwamba wale ambao huenda wame e, husika katika vitendo vya uvunjivu wa sheria kama vile kuwapiga watu a, vyombo vya usalama pale, kwamba watachukuliwa hatua kali. Je, e, hili ni jambo ambalo limewahi kushuhudiwa ama itakuwa ni mara ya kwanza ye kufanya hivyo? Iwapo atafanya vile, unajua lazima uelewe kwamba Zimbabwe imefikia katika hali gani, na Mnangagwa ye mwenyewe yupo katika hali gani. Itakumbuka kwamba Mnanagwa baada ya kuja kumwondoa hao jamaa, baada ya kumwondoa madarakani Bwana Mugabe na baada ya kuenda katika uchaguzi, walikuja kutoa ahadi kwamba mambo yatabadilika, demokrasia itarudi, haki za binadamu zitaheshimika, na uhuru wa vyombo vya habari vitakuwepo, na pia uhuru wa watu kuzungumza na kuandamana na kisheria utakuwepo eh? Hayo mambo watu lazima waelewe kwamba yalikuwa yamenenwa ama yamesemwa kwa sababu moja tu, na sababu yenyewe ni kwamba walijaribu kuja kueleza nchi ah, za magharibi ya wawekezaji kwamba mambo eh, haki za binadamu zitaheshimiwa. Ikiwa hiyo ni jambo moja ambayo nchi ah, za magharibi zilikuja ku, kuweka kama niki, ni niki moja ya hoja za vizuizi vya, vya, vya, vya, vya kiuchumi dhidi ya Zimbabwe. Sasa kitu kikubwa ni kwamba serikali ya Bwana Mnangagwa ina kazi kubwa kuonyesha kwamba haki za binadamu zinakuja kuheshimika. Lakini sasa, kutokana na haya maandamano na jinsi vyombo vya dola vimekuja kukabiliana na hao, inaelekea kwamba wanarudia katika enzi zile za zamani, zile za Bwana Mugabe, ambapo kwa jamaa walikuwa na timu wa na kupiga watu na kuua watu kiolela, na hilo ndio jambo ambayo hawataki ndio maana alikuja kusema yale aliyosema, na amerudi na amesema kwamba atachukulia hatua uh, watu wote katika serikali ama katika vyombo vya dola ambavyo walikuja kukiuka hiyo hali ama haki za binadamu. Hiyo ni kuhakikishia au wawekezaji kwamba kweli haya mabadiliko yapo na yataheshimika, yata na kando pia na pamoja pia na yeye kusema kwamba atachukua hatua. Kuna e, ka, kauli mbalimbali mbali zinazotolewa ikiwa ni pamoja na hii ambayo imetolewa na Movement for Democratic Change, chama hicho e, cha upinzani e, kwamba wanatumia a, mambo kuhusu a, bei au nyongeza ya bei ya mafuta kama kama kisingizio tu cha kuvunja sheria na kuwapiga watu na ku, na kueneza hali hiyo ya taharuki. Lakini swali muhimu hapa ni hata baada ya yeye labda kuchukua hatua hizo, masuala kuhusu ongezeko la bei ya mafuta yatatatuliwa vipi? Maanake ndivyo hivyo watu wana, wanaanza kuingia, uh, kuingia barabarani na ku, kuendelea na maandamano haya yatasitishwa yata, yata vipi? yeye mwenyewe amesema kwamba burudi, kwamba yeye sasa hivi atakuwa kama ni kutumia neno ya Kiingereza atakuwa na dialogue na wahusika na wadau, ikiwa wadau, naona anazungumzia vyama vya siasa eh? atakuwa na na, na, na, na, na na kutakuwa na national dialogue, mdadalo wa kitaifa. Lakini haswa haswa kitu kikubwa ambacho jamaa lazima akifanye si si kwamba wanakuja kuwa na mdahalo maalum na vyombo vya wadau ndani ya Zimbabwe. Kitu kinahitajika ni kwamba wawe na mdahalo mkubwa na kuja kuwa maelewano makubwa na wawekezaji. Unajua, katika uchambuzi wa masuala ya Zimbabwe kuna, wama, kuna wana wanauchumi ambao wamesema kwamba tatizo la Zimbabwe haswa haswa ni kwamba hakuna pesa katika mzunguruko ndani, mm -hmm. ya mzunguruko wa uchumi, na hii ni kwa sababu watu hawataki kupeleka hela katika vye, katika vitega uchumi ndani ya Zimbabwe eh? na hii ndio kitu ambacho lazima waje kukifungua mm -hmm. Sasa hiyo kitu kuja kukifungua si kitu cha kuzungumza na Zimbabwe ndio nazungumza kwa Kizimbabwe, ambapo unakuja kuhakikishia ku, ku, ku, ku, ku, ku haki zao za binadamu lakini hawa watu sasa hivi hawazungumzii mambo ya haki za binadamu wanazungumzia kazi nini hali ya maisha eh. eh. social economy sasa ndio hapo ndio hicho ndio kitendawili ambacho wanacho sasa jinsi atavyokuja kwenda mbele na kuja kuwalika ku, ku, ku, ku, ku, ku, hawa wawekezaji ndio kitu kikubwa ambacho ye lazima ini akitende asante sana isaac komu uh, kwa kuzungumza na sauti ya amerika Nam isa com huyo akizungumza na mwenzangu BMJ Muridhi juu ya kile kinachoendelea uh, nchini Zimbabwe. Tutaendelea kuangalia uh, taifa hilo, yale yanayoendelea. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran za dhati kwako wewe msikilizaji kwa kuweza msikiliza kusikiliza kipindi cha kwa undani, na tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya kipindi hiki.